kumekucha hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu januari 2323 tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa v papa kufanya ziara nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo januari 31 mpaka februari tatu wadau wanaamini ataleta matumaini kwa yale yanayoendelea nchini humo kweli ziara yake italeta nguvu kwa wakimbizi na wakaaji sababu wa leo watiwasi inakuwa nyingi na watu wanakosa nini itaweza kufika katika taarifa nyingine mwandishi wa habari maarufu wa redio nchini cameron ambaye alitoweka kufuatia kile ambacho shirika la kutetea haki za vyombo vya vi habari likiita utekaji nyara amepatikana akiwa amekufa lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduwimana maafisa wa ufaransa na ujerumani walifanya mkutano nchini ufaransa jumapili wakati shinikizo likiongezeka kwa kansela wa ujerumani olaf skoz kutoa idhini ya usafirishaji wa vifaru vizito aina ya leopad t kwa ukraine kansela skos hajasema ikiwa ujerumani itakubali kuipa ukraine vifaru hivyo vya vitani lakini shirika la habari la reiters limemnukuu akisema maamuzi kama hayo yatachukuliwa kwa ushirikiano na washirika ikiwemo marekani rais wa ufaransa emmanuel macron amesema hauondoi uwezekano wa kutuma vifaru aina ya lle nchini ukraine hata hivyo ameonya kuwa kutuma vifaru hivyo kusije kuhatarisha usalama wa ufaransa au kuzidisha vita kati ya ukrane na rasia waziri wa mambo ya nje wa uingereza james lvey jumapili alisema katika mahojiano na kituo cha sky news kuwa angependelea kuona waukrain wakipata vifaa kama kifaru aina ya leopard t mbunge republican m ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya bunge ya masuala ya nje amekiambia kituo cha abc kwamba marekani inapaswa kutoa vifaru vizito aina ya abrahams kwa ukrain ili kuhamasisha ujerumani kutuma kwa upande wake vifaru aina ya leopad vikosi vya serikali ya somalia vimemaliza uvamizi wa zaidi ya saa ta wa lenye ofisi ya mea wa mogadishu na vituo vingine vya serikali ya wilaya wizara ya habari utamaduni na utalii imesema maafisa wa usalama waliwaua wapiganaji sita wasbab waliohusika katika shambulio hilo la jumapili raia watano waliuawa pia na wengine wanne kujeruhiwa taarifa ya wizara hiyo imeongeza serikali ya somalia imesema washambuliaji wa, wa al shabab walifika kwenye jengo hilo kwa mguu wakijifanya askari wa serikali shambulio hilo lilianza na mlipuko uliofuatwa na uvamizi wa jengo hilo uliofanywa na watu wenye silaha majira ya saa 6 mchana walishambulia kwa bomu lango la nyuma lililo mbele ya wilaya hamawyn naibu meya ise gure amesema gure ameiambia voa kwamba maafisa wa serikali ya wilaya isipokuwa meya yusuf husen jimale walikuwa kwenye jengo hilo wakati shambulio lilipotokea jimale yuko nje ya nchi mwandishi wa habari maarufu wa redio nchini cameron ambaye alikuwa ametoweka kufuatia kile ambacho shirika la kutetea haki za vyombo vya habari lilikiita utekaji nyara amepatikana akiwa amekufa mwajiri wake na polisi wamesema jumapili mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili martinez zogo alikuwa mkurugenzi mtendaji wa kituo cha redio binafsi cha yaunde amplitude fm na mtangazaji nyota wa kipindi maarufu cha kila siku i anapotangaza hewani mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 51 mara kwa mara alizungumzia kesi za ufisadi bila kusita akiwahuji watu muhimu kwa majina alikuwa ametoweka tangu jumanne wiki iliyopita kifo cha zogo kilithibitishwa na shirika la habari la afp na chanzo cha polisi kilichozungumza kwa sharti la kutotajwa jina umati mkubwa wa watu ulikusanyika wakati mwili wa zogo ukipelekwa katika chumba cha kuhifadhia maiti cha hospitali kuu yayaunde kwa uchunguzi mmoja wa watu katika familia ya mwathirika ameliambia shirika la habari la afp kwa sharti la kutotajwa jina mitandao ya kijamii imejaa machapisho kufuatia kutoweka kwa zogo na reporters without borders rsf wanalani utekaji nyara wa kikatili wa mwandishi huyo wa habari kulingana na rsf gari la zogo liliharibiwa vibaya lilipatikana nje ya kituo cha polisi katika kitongoji cha mji mkuu wa kamerun yaunde siku ya jumanne kuna masuala mengi tete kuhusu mazingira ya utekaji nyara wake wa kikatili sadibu marong mkuu wa ofisi ya afrika kusini mwa jangwa la sahara ya rsf aliliambia shirika la habari la afp mamlaka lazima zianzishe uchunguzi kamili wa kina na huru ili kubaini njia kamili ya uajibikaji na mazingira yaliyosababisha tukio hili la kusikitisha alisema marong chama cha waandishi wa habari nchini cameron kimelaani mauaji hayo ya kutisha na kuwataka wafanyakazi wa vyombo vya habari kuvaa nguo nyeusi januari 25 kama ishara ya maombolezo taasisi ya kimataifa ya vyombo vya habari shirika linalofuatilia uhuru wa vyombo vya habari lenye makao yake mjini viena limezitaka mamlaka za cameron kuchunguza mara moja mauaji hayo ya kutisha na kuhakikisha kuwa waliohusika wanafikishwa mbele ya sheria unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti ya amerika washington dc watu wenye silaha nchini eswatini wamemuua mwanasiasa mashuhuri wa upinzani na mwanasheria wa haki za binadamu nyumbani kwake msemaji wa chama chake ameiambia fp jana jumapili saa chache baada ya mfalme wa nchi hiyo kuwashutumu wanaharakati wanaopinga utawala wake fulani maseko aliuwao kwa kupigwa risasi jumamosi usiku na washambuliaji wasiojulikana huko luleko umbali wa kilomita 5 na mji mkubb msemaji wa chama cha upinzani sikilel dlamini amesema msemaji huyo amesema aliambiwa wauaji walimpiga risasi kupitia dirisha akiwa ndani ya nyumba na familia yake serikali ilituma salamu za rambirambi kwa familia yake ikisema kifo cha maseko ni hasara kwa taifa na kwamba polisi wamekuwa wakiwasaka waliomuua maseko alikuwa mwanasheria kiongozi wa haki za binadamu na mwandishi wa maoni nchini eswatini ambaye alikuwa na kesi inayoendelea mahakamani dhidi ya uamuzi wa mfalme mswati wa watatu kubadili jina la nchi na kuipa jina la eswatini kwa amri jina la nchi lilibadilishwa kutoka swtzeland na kuitwa eswatini kwa kuadhimisha miaka 50 ya uhuru wake kutoka kwa uingereza mwak21 msimamo wa maseko ulikuwa kwamba mfalme hakufuata utaratibu wa katiba brinafas imeiomba ufaransa kuondoa wanajeshi wake nchini humo ndani ya kipindi cha mwezi mmoja kulingana na barua ya mamlaka kwa paris ambayo afp iliipata jana jumapili barua hiyo ya wizara ya mambo ya nje iliyoandikwa jumatano wiki iliyopita inahitimisha makubaliano ya mwaka218 ambayo yaliruhusu wanajeshi wa ufaransa wa kupelekwa nchini humo na kuweka muda wa kikomo wa mwezi mmoja ili wawe wameondoka ilipoulizwa kuhusu barua hiyo ofisi ya rais wa ufaransa imesema bado inasubiri uthibitisho wa msimamo wa burkina faso kutoka kwa viongozi wa ngazi ya juu mapema jumapili rais wa ufaransa emmanuel macron aliulizwa kuhusu ombi la wagadugu la kutaka wanajeshi wa ufaransa kuondoka nchini humo kama ilivyoripotiwa na shirika la habari la serikali ya burkina faso siku ya jumamosi macron aliomba taarifa hiyo ichunguzwe kwa makini akisema kulikuwa na mkanganyiko mkubwa juu ya matamshi yaliyoripotiwa kwenye vyombo vya habari na kusema kiongozi wa kijeshi ibrahim traore alitakiwa kutangaza msimamo wa nchi yake balozi wa vaticani mjini kinshasa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anasema ziara ya papa francis nchini humo ya januari 31 hadi februari t itaikumbusha dunia kutopuuza mizozo ya miongo kadhaa ambayo imelikumba taifa hilo lenye utajiri wa madini na kuharibu maisha ya mamilioni ya watu kutokana na mapigano huko mashariki mwa nchi hiyo mkamiti kibayasi amezungumza na josephin malimukono mwanaharakati wa haki za wanawake na watoto katika mashirika wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kwanza akamuuliza ziara ya papa itasaidia kusitisha mapigano yanayoendelea huko kati ya makundi ya wa waasi hasa heme ishirini na tatu na vikosi vya serikali ya kongo kweli ziara yake itakuwa ita, italeta nguvu kwa wakimbizi na wakaaji sababu kwa leo wasiwasi inakuwa nyingi na watu wanakosa nini itaweza kufika na akina mama na watoto wanakuwa na moyo ya ya, ya, ya uchungu sababu vita haiise na wakimbizi wanaendelea kuwa kwenye mvua na chakula haiko na magonjwa yanakuwa mengi tunatumaini akifika itakuwa vizuri je yeah, hali ikoje huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wakati huu aa, katika mtazamo wa wanawake na watoto ambao ndio wanataabika zaidi katika vita hivi vinavyotokea huko akina mama na watoto ndio wanakuwa na, na, na magumu sana sababu ni wengi sana na hakuna vifaa na vita haiishi na sisi tunakuwa hapo kwa kuwaletea eh, mawazo nzuri na, na kuleta mawazo yao kwa wakuu wa nchi katika ripoti iliyotolewa na kanisa katoliki huko kinshasa inaeleza kwamba papa atapata muda pia wa kuongea na waathirika wa vita huko mashariki mwa drc kwa mtazamo wako unadhani a, kina mama watoto na wale wote walioathirika nini hasa watakachoweza kumweleza papa kwa wakati huo waafiruwa wote hata na na wapopulasio nzima wakimwona papa wa roma watakuwa na mengi ya kumwambia sababu haki ya binadamu haiheshimiki kula ni vigumu watu wanabaki kwenye mvua na imani yao inacheza sababu wakati una vifaa vingi unachakula na pale unasema mungu yuko sasa kwa kwa, kwa mashariki ya yabrc eci kweli mungu yuko sababu vita inakawa na wameomba na wao hawaone jibu wa maombi yao ni mwongozo gani mnaowapatia mama wanawake na jamii kwa ujumla kuhusiana na swala la kufahamu haki zao wakati huu vita vinapoendelea wakati huu sisi tunaendelea kusanya akina mama na watoto kuleta eh, chakula kwao na tena kuwasikiliza ili hili yao iwe nzuri sababu tumeona watoto wengi wamependa wajiue wakijitia kwenye kamba kushingo wa mama wa baba nao wengi wanapenda wajiue sababu wanaona vita haiishe na hakuna mtu analeta jibu kwa mahitaji yao na kwa magumu yote wanao ni josephin mali mukono mwanaharakati wa haki za wanawake na watoto mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akizungumza na kumekuu cha afrika kutoka goma unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc patrick nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia endelea na habari zaidi za dunia wanachama wa chama cha mawakili nchini misri jumapili wamesitisha mgomo wa siku kadhaa walioanzisha kupinga kufungwa gerezani kwa wenzao sita taarifa ya chama chao imesema chama cha mawakili hao alhamisi kilitangaza kuanzisha mgomo usiojulikana lini tamalizika ili kulaani hukumu ya wenzao ya kifungo cha miaka miwili jela kutokana na ugomvi mahakamani mapema mwezi huu hatua hiyo ya kusitisha mgomo imechukuliwa baada ya mahakama ya rufaa kuamuru jumapili kuachiliwa kwa mawakili hao sita na kupanga wa uamuzi wake tarehe th februari mawakili hao walihukumiwa siku ya jumatano kwa kuhusika katika makabiliano na makarani watatu wakati wa kikao cha mahakama huko marsa matruh kaskazini mwa pwani ya mediterania ya misri tarehe 5 januari kulingana na gazeti la serikali la alharam chama chao kilidai awali kwamba kulikuwa na nia ya wazi ya mamlaka kuwaweka kizuizini mawakili hao bila sababu za kweli na kukemea kuwafikisha mahakamani kwa haraka bila kuchukua muda wa kufanya uchunguzi wa kweli maandamano ya wanawake kudai haki ya utoaji mimba yaliwaleta pamoja maelfu ya watu jumapili nchini kote marekani ikiwa ni maadhimisho ya miaka hs ya sheria yinayoruhusu wanawake kutoa mimba iliyobatilishwa na mahakama ya juu ya marekani walioandaa maandamano hayo walilenga majimbo baada ya mahakama ya juu kubatilisha sheria hiyo ijulikanayo kama r mwezi juni na kuweka masharti ya utoaji mimba na karibu marufuku ya kutoa mimba kabisa katika zaidi ya majimbo kmi tunaelekea mahali ambapo mpambano upo na huko ni kwenye ngazi ya jimbo imesema tovuti ya kundi la wanawake lililoandaa maandamano hayo kundi hilo limetaja maandamano ya mwaka huu kuwa makubwa kuliko sheria ya Roe v. Wade maandamano makubwa yalifanyika katika jimbo la wisconsin ambapo uchaguzi ujao wa majaji wa mahakama ya juu ya jimbo hilo utaamua usawa kati ya mihimili mikuu na mstakabali wa haki za utoaji mimba hiyi unasikiliza ni kumekucha afrika shirika la mpango wa chakula duniani wfp na serikali ya madagaskar wamezindua mradi wa ubunifu wa mpango wa nishati ya kijani kuzisaidia jamii za vijijini kuendeleza uchumi wao na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa id ligongo anasoma ripoti ya lisa sli kutoka ginive madagaskar inafahamika kwa uwoto wake wa asili pamoja na hali yake ya hewa mbaya sehemu za kaskazini na katikati mwa nchi zinakumbwa na mvua za vimbunga huku hali ya ukame ikiwepo katika eneo la kusini wfp ina ripoti zaidi ya watu milioni b2 katika mikoa ya kusini wanakabiliwa na upungufu wa chakula na kusababisha viwango vya juu vya utapia mlo sugu miongoni mwa watoto walio chini ya miaka mitano kupunguza hali hii serikali na wfp wamezindua kile kinachoitwa mpango wa mabadiliko ya kasi ya vijijini katika maeneo mawili ya kusini ya androi na anosi hali ya hewa ya joto na ukavu ni kawaida katika mikoa hii kama ilivyo kwa wingi wa jua hayo anasema msemaji wa wfp thomson firi kwamba inawezesha kuwa ni kituo cha nishati ya jua chanzo endelevu cha maji na teknolojia ya habari na mawasiliano akiongea kutoka mji mkuu wa madagaskar ntananarivo firi anasema mradi huo utatoa huduma muhimu kama vile nishati maji na fursa za kidijitali kwa jamii za maeneo ya ndani nilitembelea vijiji hivyo vyenye wakazi mpaka 250 walio katika uwajibikaji wa mazingira endelevu kwa sasa vituo hivi pia vinatoa madarasa ya kidijitali kwa wanaojifunza niliona vijana wanaofukuzia ndoto zao pale anasema vituo hivyo vinavyoendeshwa na nishati ya jua vinawawezesha wadau mbalimbali kuweka huduma muhimu kwa jamii kama vile vituo vya mfunzo kwa wanawake na vijana anasema ameona jamii zikiletwa pamoja na teknolojiatumewezesha uh, opportunity... kuunganisha tunaongeza uzalishaji wa kilimo tunakwenda kuboresha mbinu za watu za biashara na tunatoa fursa kwa watu hasa wanawake na vijana ili waanze kuboresha biashara zao wenyewe firi anasema mradi huo unaleta mabadiliko kwa mfano ameona wanawake katika vijiji vya kusini ambao zamani hawakuweza kupata fursa ya kuzungumza na wataalamu wa afya kwa matibabu sasa wanaweza kufanya hivyo kupitia vituo vya kidijitali anasema mpango huo unafanya kuwezekana kwa watu wa jamii za mbali kujitegemea bila ya kusubiri uleta vitu vyao kutoka kwa jumuiya ya kimataifa hali duni ya usafi na uchafu katika maji yanaelezwa ndiyo moja ya chanzo kikuu cha kusambaa kwa ugonjwa wa kipindupindu kwa jamii ya watu wanaotumia maji ya mto cross riveri hayo yamesemwa jana na mkuu wa kijadi wa jamii ya obubura ovan roberts kufuatia ripoti kwamba zaidi ya watu s wamefariki kati yao wamo watoto na vijana mwandishi wetu wa lagos linatonhebe anaripoti zaidi chanzo cha vifo hivyo kitajulikana baada ya uchunguzi wa kiafya kufanyika lakini inaelezwa kuwa ugonjwa wa kipindupindu umeenea hadi karibu na mto wa cross river ambayo unaelezwa maji yake yana uchafu mwingi ambayo ni hatari kwa ustawi wa jamii ya watu katika eneo hilo mkuu wa jadi wa jamii ya ububra alisema moja ya tatizo kuu la kusambaa kwa magonjwa yatokanayo na maji machafu ni usimamizi mbaya wa maji ya mto huo ambao hutumiwa na watu kwa matumizi ya nyumbani ikiwa ni pamoja na kupika kamishna wa afya wa jimbo la cross river jen eeyong wa alieleza masikitiko yake kwamba watu walikufa katika muda mfupi kutokana na ugonjwa unaoweza kuzuilika n alisema juhudi zimeanza kutibu chanzo cha maji kwa ajili ya usalama wa watu wanaoishi katika eneo hilo na msaada wa huduma za afya pia umefikishwa kwa jamii hiyo ili kuzuia vifo vingi zaidi wanawake ambao ni waathirika wakuu walieleza masikitiko yao kwa vifo vya vijana na hivyo kuomba msaada ili kutatua tatizo hilo kwa haraka sana ili kuzuia vifo zaidi vya watoto come and help us so that we'll from this wakati jimbo river linaendelea na juhudi za kumaliza ku tatizo la kipindupindu jimbo la kano kaskazini mwa nigeria linashughulikia hali ya maambukizo ya ugonjwa wa koo ambapo takribani watu 3 tayari wamekufa kituo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa ncdc kimeanza mpango wa kuelimisha umma juu ya usafi wa mazingira na njia ya kuzuia ugonjwa huo kutoka lagos jina langu ni cllins atohingwi kwa sauti ya america washington kulingana na ripoti ya utafiti uliofanywa na kampuni ya kimataifa ya utafiti ya60 kwa kampuni ya akili to nchini kenya asilimia 27 tu ya wazazi wa kenya walio na vijana wenye umri wa miaka kati ya 1218 walizungumza mara kwa mara na watoto wao kuhusu kile wanachotazama kwenye televisheni au mtandaoni asilimia 44 ya wazazi hawakuwa na msimamo wa kile watoto wao wanatazama asilimia kumi na nane waliangalia japo mara chache huko asilimia kumi na moja hawakujisumbua wala kuangalia wanachotazama watoto wao kama anavyoripoti hubaabdi pasi na jamii kuangazia athari ya mitandao au televisheni kwa watoto wadogo basi huenda kukawa na madhara ikiwemo kunyanyaswa kwenye mitandao asilimia kumi na moja wazazi hawajui kile ambacho watoto wao wenye umri wa kati ya miaka kumi na miwili hadi kumi na nane wanaangalia kwenye televisheni kusikiza kwenye redio au hata kutumia mitandao haya ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kampuni ya kimataifa ya utafiti ya0 kwa kampuni ya akili nchini kenya ansato msimamizi wa programu ya akili tv anasema wamehakikisha vipindi vyao vinavyopeperushwa na akili tv iwe ni ya kuelimisha na pia kuwapa watoto burudani yenye mafunzo sisi kama wakenya tuko na tamaduni zetu so hata wakati tunanunua vipindi ambazo zimetoka nchi za nje tunahakikisha kuwa zitaandamana na tamaduni zetu hiyo ni muhimu sana katika hiyo ya pocesyaaqiion hatuwezi leta kipindi ambacho tunafikiria mybe eh, kitaenda kinyume na tamaduni zetu kampuni hiyo aidha katika utafiti wake kuhusu matumizi ya mtandao ilionyesha kuwa zaidi ya wazazi mia tatu katika kaunti tano zikiwemo nairobi kiambuu nyeri na nakuru imeonyesha kuwa watoto wengi zaidi wanatembelea tovuti hasa kutoka kwa simu za rununu swala hili likitajwa kama njia mojawapo inayowaweka watoto kwenye hatari ya kunyanyaswa kwenye mtandao huku wazazi wakitakiwa kuzingatia kwa karibu shughuli za mtandaoni za watoto wao mondi ameelezea mtazamo wake ni kwa nini baadhi ya wazazi hawana ufahamu na kile ambacho watoto wao wanaangalia kile kinachangia watoto kutazama video mtandaoni na pamoja na televisheni bila wazazi wao kufahamu kile wanachokiangalia pengine nawezasema ni kutokana na uhuru mkubwa ama uhuru mwingi ambao watoto wa sasahivi wamepewa utapata mtoto ana uhuru kiasi cha kwamba ana simu na hiyo simu hiyo simu ina uwezo wa kudurusu mambo fulani mtandaoni na hiyo simu anapoichukua na kwenda ku, tuseme mahali fiche ambapo mzazi wake awezi jua ako wapi mzazi hawezi kuwa na ile shaka ama kushuku ya kwamba mtoto wangu anaweza kuwa kama ana, anadurusu mambo ambayo hayafai mtandaoni utafiti huo aidha umeonyesha kuwa ingawa kumekuwa na juhudi kubwa kwa wazazi kudhibiti shughuli za intaneti kwa watoto bado hazitoshi wazazi wanahitaji kuongeza mwingiliano wao hasana watoto wao kuwa na mazungumzo mara kwa mara na pia kutazama na wao baadhi ya vipindi kwenye televisheni au hata mtandaoni hata hivyo judi andy anasema kuwa kile ambacho kinaathiri watoto ni kukosa haki ya kuwa watoto na mara nyingi wanajipata wakitazama televisheni huyu mtoto akianza kuangalia hizi vitu akiwa mdogo maisha yake ya nyuma utapata zile vitu mbaya aliona ali ama aliziangalia ali ndizo atakuwa ata akitaka kufanya akiona kama kuna kama wakati hu tunaongea um, um, um, mihadarati utapata atatamani kuona vile alio nao waki, wakilewa wakifanya nini wakianguka hivyo ndivyo huu um, mtoto atatamani tafiti zaidi zinaonyesha kuwa kutazama televisheni kunaweza kuwa na manufaa makubwa kwa watoto na vijana ikiwa ni pamoja na kuimarisha ujuzi wao wa kufikiria kwa makini kubadilishana uzoefu wa kitamaduni maadili na masomo ya maisha kushirikiana na kupanua mitazamo yao kuhusu jamii na ulimwengu lengo ikitakiwa iwe kuhakikisha inazalisha maudhui yanayofaa kwa watoto kila mzazi anafaa kujua ni nini hata ile kifaa mtoto wake anatumia anafaa kujua ni nini anafanya nacho ni nini anatumia anafanya nini hasa anaona nini uh, jambo la pili ni kuweka kama kwa kila hata kwa hiyo runinga hata kwa hiyo simu hata kwa hiyo kompyuta ndio unaweza ku ama kuangalia ni nini mtoto wangu anaangalia wakati sipo lakini swala kuu hapa ni uthibiti kutoa mwongozo na kuhakikisha kile ambacho mtoto anatazama katika televisheni kipindi ambacho anafuatilia katika televisheni kina maadili fulani ama maadili mema kulingana na yale maadili ambayo yamewekwa na jamii ili baadaye kisije kikamwathiri huyo mtoto vibaya kwa upande mwingine ripoti ya shirika ya utafiti ya ipsos iliwahimiza wazazi kutazama televisheni na kujadili maudhui pamoja na watoto wao kulingana na ripoti hiyo kufikia mwishoni mwa mwaka jana utazamaji wa televisheni nchini kenya ulifikia sabini na nne nyuma kidogo ya redio kwa asilimia sabini na, tisa, na mbele ya mtandao kwa asilimia arobaini matumizi ya rununu yalikuwa kwa asilimia tisini na mbili ya juu na siku hizi kama wazazi eh, kwa sababu tuko teknoloji safi eh, saa zingine tunapatia watoto wetu simu ama tumewanunulia gadgets tumewawekea youtube vituzo, si vitu zote ambazo ziko youtube ni za kuelimisha na sasa flash ilikuwa inasaidia mzazi kujua ukipatia mtoto wako simu ama gadget yoyote hatajiprtet vipi akiwa anatumia hiyo mtandao utafiti wa ipsos aidha umeunga mkono matokeo ya yadibl kwamba ufikiaji wa watoto kwa yaliyomo kupitia simu za rununu haifanyiki na matumizi yake yanakuwa kwa kasi na unahitajika kufuatiliwa huba abdi voa nairobi msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kume kucha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduwimana maafisa wa ufaransa na ujerumani walifanya mkutano nchini ufaransa jumapili wakati shinikizo likiongezeka kwa kansela wa ujerumani olaf sos kutoa idhini ya usafirishaji wa vifaru vizito aina ya leopard tu kwa ukrane vikosi vya serikali ya somalia vimemaliza uvamizi wa zaidi ya saa tano wa jengo lenye ofisi ya mea wa mwogadisho na vituo vingine vya serikali ya wilaya wizara ya habari utamaduni na utalii imesema maafisa wa usalama waliwaua wapiganaji sita wa alshabab waliohusika katika shambulio hilo la jumapili mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami muongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrick nduwimana anaitwa idi ligongo ni nakutakia amani