Of ni saa tatu kamili usiku afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa sab kamili mchana habari kuu za dunia jina langu ni kennes bwire wanamgambo wa kiislamu wa al ijumaa waliwaua wanajeshi wa watano katika kambi ya jeshi ya somalia katika mji uliochukuliwa tena hivi karibuni na serikali wanajeshi na wakazi wamesema shambulio hilo hatimaye lilizimwa afisa mmoja katika kambi ya katikati mwa somalia ya mji wa galkad aliambia reuters alisema waliofariki ni pamoja na naibu kamanda wa kambi hiyo ambaye alikuwa sehemu ya kitengo kilichopatiwa mafunzo na marekani kilichokuwa hapo shambulio hilo linadhihirisha tishio kubwa la al-shababu kwa wanajeshi wa somalia hata baada ya mashambulizi ya serikali yaliyoanzishwa mwaka jana kupata mafanikio makubwa dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na al alqaida wapiganaji wa al-shababu walivamia kambi ya galkad mapema siku ya ijumaa na kulipua mabomu yaliyotegwa kwenye magari na kufyatua silaha zao kapteni isa abdullahi amesema kambi hiyo inaendeshwa na danabu kitengo cha makomando waliopatiwa mafunzo na marekani ambao wameshiriki katika mashambulizi dhidi ya wanamgambo hao john williams ntwali pamoja na waandishi wa habari wachache wa rwanda waliochapisha habari zinazoikosoa wa serikali amefariki dunia gazeti lake la the limeripoti polisi wameliambia gazeti la the cnl kwamba williams alifariki katika ajali ya gari mapema jumatano katika mji mkuu wa kigali gazeti hilo limesema hakuwepo kazini tangu jumatatu liliongezea wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi wa habari nje ya rwanda mara moja wameuliza maswali kuhusu taarifa hiyo rasmi wakibainisha jinsi wakosoaji wa serikali ya rais paul kagame wamekuwa wakikamatwa mara kwa mara kutishiwa na kutokuwepo hapo awali pamoja na kutoweka msemaji wa polisi wa rwanda john bosco kabera na msemaji wa serikali y olande macolo hawajajibu mara moja ombi la waandishi wa habari kuhusiana na kifo cha mwandishi huyo uganda imesema kwamba inapanga kutangaza awamu ya tatu ya utoaji leseni ya mafuta mwezi mei katika juhudi za kuendeleza zaidi sekta ya kuzalisha mafuta yake ya kwanza mwaka 225 waziri wa nishati ruthnan kavirwa amesema katika taarifa yake akifafanua maendeleo katika sekta hiyo kwamba duru ijayo ya utoaji leseni itatangazwa katika mkutano wa kikanda wa mafuta ya petroli utakaofanyika katika mji mkuu wa uganda kampala mwezi mei hakusema ni vitalu vingapi vitapigwa mnada nchi hiyo ya afrika mashariki iligundua akiba ya mafuta pamoja na gesi ya kibiashara karibu na mpaka wake na magharibi na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mwaka 26 uzalishaji unatarajiwa mtarajio wa kuanza mwaka 225 uganda pia inajenga bomba la kusafirisha mafuta gafi na kiwanda cha kusafisha mafuta gafi cha ndani ambacho litasaidia kusafisha na kusafirisha rasilimali hiyo kuelekea masoko ya kimataifa na zambia inahitaji unafuu mkubwa wa madeni na makubaliano chini ya kundi la nchi ishirini la kufanya makaribisho ama marekebisho inayoonekana kuwa magumu mkurugenzi mtendaji wa benki ya dunia alisema alhamisi katika miaka miwili iliyopita amesema zambia imeona mapungufu ya mfumo wa pamoja exel vantros enburg aliambia jopo katika mkutano wa kila mwaka wa jukwaa la uchumi la dunia huko davos uliosimamiwa na mhariri mkuu wa reuters alessandra galoni zambia amekuwa ama imekuwa nchi ya majaribio kwa taasisi ya urekebishaji ya mfumo wa pamoja inayoongozwa na 0 iliyozinduliwa wakati wa covid 19 ili kurahihisha juhudi za kurekebisha madeni huku nchi maskini zikitabika kutokana na janga hilo inalenga kujumuisha wanachama wasio wa klabu ya paris kama vile china katika mazungumzo ya msamaha wa deni wadae nchi wasiokuwa wanachama wa klabu ya paris sasa wana jukumu kubwa sana ambalo ni changamoto kuwaleta wakopeshaji katika mchakato huu wa mazungumzo na nasio china tu india kama wakopeshaji muhimu lakini pia saudi arabia na baadhi ya mataifa ya kiarabu amesema namwacha mwacha harisoni kamao kukuletea kipindi cha kwa undani mimi naitwa kennes bwire idaa kiswahili ya sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa wintn dc karibu kwenye jukwaa la waandishi ambapo leo baadhi ya maswala tunayozungumzia ni pamoja na kubuniwa kwa benki kuu ya afrika mashariki kwa lengo la kubuni sarafu ya mataifa wanachama pamoja na usalama mashariki mwa drc siasa za kenya pamoja na manyanyaso ya kingono ya watoto nchini tanzania jina langu harizonama bila kupoteza muda tunaanza na suala la usalama nchini drc ambapo vikosi vya muungano wa jumuiya afrika mashariki vimekuwa vikijitahidi kuhakikisha amani inarejea mashariki mwa taifa hilo hata hivyo baadhi ya wakazi kutoka mikoa ya kivu wanalalamikia vikosi vya kenya wakidai kwamba vinakabiliana ama havikabiliani na makundi ya waasi na kwa hivyo ni bora virejee nyumbani hapa naungana na wenzetu huba abdi na kennedy wandera wakiwa nairobi ili kuzungumzia swala hilo kikosi cha kenya kinaongoza katika juhudi za kurejesha amani mashariki mwa kongo uh, kikiongozwa na jeshi la kdf miongoni mwa wanajeshi kutoka pia mataifa mengine wanachama lakini wewe ukiwa kama mwanahabari kwanza kabisa unaweza ukasema wakenya wamechukulia hatua wa hiyo vipi wamefurahia wanajeshi wa kenya kutumwa kongo na wana matumaini kiasi gani kwamba watarejesha amani kwa wakenya kwanza ni jambo la kawaida maanake wanajeshi wa kenya kwenda kuweka amani katika mataifa ambayo yanafumbwa na mzozo sio mara ya kwanza na afrika sio pia mara ya kwanza maanake kumekuwa na nchi kama vile seralon ambapo majeshi ya kenya yaliweza kwenda na midia na vilevile pia nchi kama za zauropa kule maeneo ya yagoslavi ambapo majeshi ya kenya japo chini wa, wa UN, ya umoja wa mataifa un yaliweza kufika katika maeneo hayo na kuwekeza amani kwa hivyo swala hili la jeshi la kenya chini ya jumuhia ya afrika mashariki kuelekea nchinirc kuweka amani kwa wakenya wanalichukulia kwamba ni hatua nzuri sana kuweza kuhakikisha kwamba mataifa ambayo ni jirani zetu uh, wako na amani manake uh, nchi ya kongo ilijiunga na a karibuni mm-hmm. na hii uh, inamaanisha kwamba nchi hiyo ikijiunga na naa hiyo ni kufungua mipaka hasa ya kibiashara kwa hivyo kwa wengi kwamba swala hili la kuhakikisha kwamba taifa hilo linakuwa na amani kwa wakenya wengi na hasa biashara uh, ni bora kwa mm-hmm. sababu tawasaidia na wao pia kuweza kufanya biashara na wananchi wa warc na vile hakuna yule ambaye anataka uh, yeye akiwa katika salama taifa lake iliko uh, nchi jirani iko katika hali ya misukosuko na ndipyo wanavyofanya pia majeshi ya kenya wakiwa katika nchi ya somalia kujaribu kuleta amani tunapoendelea kabla ya kuja kwako kwa kennedi wandera hapa kuna sauti ya mkazi wa kule kivu kusini ambaye anazungumzia kwamba labda hawahitaji wale wanajeshi wa kenya wanataka waondoke mara moja wakisema kama hawale wanajeshi hawataenda kukabiliana moja kwa moja na makundi ya, ki- ya waasi basi hawana budi ila kuondoka nchini mwao hivi ndivyo anavyosema baende kuvita batu bakii ko na sirkule apa ya goma jomana tunakatala na polisi aita tuzidia parseke midua ya mukongomani siye tunataka guverneme tusaidiye ikamate batu yabo babarudise kwabo basoda yote ya kenya bote mapeizi likuya barudie e kwabo hatupendi kuona forse regionale kwa inji yetu kwa sababu tili ambaco tulikuwa tunangojea kwa force regionale hatujaiona hatu basi kenned wandera umemsikia huyo mkazi um, akisema kwamba wanajeshi wa kenya hawahitajiki iwapo hawatakabiliana moja kwa moja na makundi ya waasi nini pengine unaona kwamba baadhi ya wakazi wa drc ni kama hawana imani na vikosi vile vya kenya ama vya jumuia ya afrika mashariki nafikiri suala liliopo ni kwamba kuingizwa kwa jeshi la jumuhia ya afrika mashariki katika nchi um, ya kidemokrasia ya congo apaja kuwapo na um, kile tunachoweza kukiita kwamba uhamasishaji wa umma kufahamu ni kwa nini jeshi hili linaingia nchini humo hasa mashariki mwa nchi hiyo e, ndio maana unakuta kwamba kuna maoni mseto au kuna hisia tofauti tofauti kuhusu mchango wa jumuia uh, jeshi la jumuiya afrika mashariki ndani ya drc wapo wanao wanaoeleza kwamba drc imekuwa katika matatizo haya kwa muda mrefu na labda ni njia mojawapo ya pande mbalimbali mbali nchi uh, za jumuia kutafuta rasilimali za nchi hiyo wapo wanaoeleza kwamba hapo na jeshi la kutuliza uh, au la kuleta amani uh, nchini humo monusco lakini hapaja kuwapo na amani wanavyozungumza wenyewe lakini kugongolea kidonda ni kwamba pamekuwa na wiki hii pamekuwa na wanaharakati ambao wamekuwa wakiandamana nchini humo wakieleza kwamba eh, hawaridhishwi na mkakati wa jeshi la jumuiya afrika mashariki kupambana na wasi maanake tangu jeshi hili kuingia humo kapaja kuwapo na juhudi zozote za kuwashambulia kwa mtuto wa bunduki hicho ambacho raia wa drc wanataka lakini kenya na nchi nyingine ambazo zimepeleka majeshi nchini drc wametaka kufuata ule mkondo wa nairobi na lwanda hasa nairobi manaake mkondo wa nairobi ulikuwa unazingatia sana chini ya wenyekiti wa rais mstaafu wahuru kenyatta ulikuwa unazingatia sana mkondo wa uh, wa kisiasa ambapo pia ni kidiplomasia na vile vile mkondo ule mwingine wa uh, kijeshi ambao bado haujatumika sana sanakini hawa wanahisi kwamba jeshi la jumuia afrika mashariki lingeingia kule na kuanza kuwashambulia wanamgambo moja kwa moja lakini tunachokiona kwa sasa ni kwamba rais mstaafu wa kenya uhuru kenyatta ambaye vile vile ni mwenyekiti na msuluhishi mkuu katika mzozo huu amefanya mazungumzo na makundi mbalimbali mbali ya waasi kufanya mazungumzo na vile vile kutafuta mwafaka bila kuweka mtoto wa bunduki. hilo ndilo linalowakasirisha maanake walihisi kwamba wataingia kule na kuanza kuwashambulia hao wasi naam uh, huba nchi ya kenya ilituma takriban wanajeshi mia tisa kulinda amani drc na mataifa mengine ya jumuia hiyo wametumatuma mia ya wanajeshi lakini kikosi maalum kilichokuwa cha umoja wa mataifa na ambacho kiko kina maelfu hata kufikia elfu ishirini ya wanajeshi nini tofauti labda unaona wanajeshi hawa wachache waliotumwa na jumuia ya afrika watafanya ambacho monusco walishindwa kufanya na pia kuna swala la mataifa jirani kama rwanda ambapo inasemekana rwanda moja kwa moja inafadhili wale waasi wa m ihirta sasa hili ni swala la mizozo ya kieneo ama kwa kweli kuna nia ya dhati ya kurejesha amani tu kama alivyosema wandera nadhani wananchi wa, na wa bado hawajafahamishwa kweli uh, majeshi haya pale uh, pa kufanya kufanya uh, nini na na na hakukuja ile uhamasisho zaidi kwamba hawa wanajeshi wamekuja hapa hili lile na vile vile uh, kama alivyosema mwenzangu ni kwamba wengi uh, wa wa wanataka yaani ile kama mashambulizi baina ya ya wanajeshi ambao chini afrika mashariki na mfano hawa wa hizo kupigana lakini nadhani kama asambuzi baaaesrkashai ni kwamba uh, nini kitakuwa tofauti nadhani wakatih kwa sababu uh, kumekuwa na vita sana katika nchi ya hasa mashariki mwa mwarc nadhani wakati huu mbinu ambao unajaribu kutumia ni ya mazungumzo na tayari kwa, kwa mujibu wa uh, uh, kikosi ambacho cha jumuhia afrika mashariki kunyakua baadhi ya kambi ambazo zilikuwa zinashikiliwa hasa katika eneo la kivu kaskazini na waasi wa m wam kwa wanaliona kwamba ni jambo ambalo uh, ni, ni kama hatua ambao wamepiga baada mm-hmm. ya kufanya mazungumzo na kundi hilo na kuweza kupata zile sehemu kwa hivyo nadhani wakatihuu kile ambacho kitakuwa so, tofauti labda ni mazungumzo kwa sababu mara kwa mara imekuwa tu ni vita sana lakini wanajaribu kupatia iledlognafasi ili waweze mm-hmm. kuona baada ya mazungumzo je nini kinaweza kupatikana nam naona muda nao unakimbia kwelikweli kweli. lakini kuna jambo moja ambalo ningetaka tuliguzie tu kabla ya kuondoka kwenye jukwa hili la wanahabari ambalo mmekuwa mkilichangamkia wandera nalifahamu kweli, kweli na pia wewe u mmekuwa mkilitazama na kulisikiliza liko kenya kwanza kabisa ni madai kwamba aliyekuwa mwenyekiti ama mwenyekiti anayeondoka wa tume ya, ya, ya uchaguzi ibc wafulachebukati alikuwa auawe wakati wa mgogoro wa, wa matokeo ya uchaguzi uchaguzi wa agasti mwaka jana jambo hili limechukuliwa vipi na wanasiasa na hasa wa upande wa upinzani wa ndera wa upinzani wanasema kwamba rais anajaribu kufumba watu macho maanaake haya yangekuwa yalitokea yali wakati huo yangejitokeza uh, wakati huo uh, na vilevile vile, wanasema kwamba iwapo rais anaushahidi basi uh, wanataka buni uh, tume ya umma uh, ya kuchunguza uchaguzi mzima matayarisha na vile vile yote aliyotukia wakati wa uchaguzi huo ili raia wa kenya wapeleke hoja zao pale na yeye vile, vile akuja atoe hizo hoja mbele ya, ya tume hiyo ya ya, ya umma na washikadau wote waliokfika katika uchaguzi huo vile vile waitwe watute wanachokifahamu mm-hmm. lakini ni matamshi ambayo madai yake yanaendelea kusisimua umma na vile vile watu wanataka kujua nini hasa ambacho rais anakijua naiwapo rais anatoa matamshi kama hayo basi si wale watu ambao wamehusika katika tukio hilo wafikishwe mbele maanake yeye madara ana madaraka sasa hivi ana uwezo wa kuanzisha ku, ku, ku jopo hilo anaweza kuanzisha tume hiyo kuchunguza madai hayo kwa hivyo bado kuna um, mambo mengi yanayozungumzwa lakini labda kuiundwa hiyo tume ya umma tutafahamu zaidi yaliyotokia sasa pia kuna taarifa ambazo zimetolewa na mrengo wa upinzani azimio la umoja wakidai kwamba sasa wana takwimu mpya au wanazo data mpya za matokeo ya uchaguzi wakisema kwamba mpinzani um, wa ruto ambaye ni raila odinga alishinda kwa umbali sana akiwa na uh, kura karibu milioni nane dhidi ya milioni tano na kitu na wameshikana wameonekana wakitoa wa taarao aliyekuwa Um, mgombea mwenza madha karua uh, yule aliyekuwa gavana wa kakamega paranya na pia katibu wa chama cha jubili jeremia kioni sasa wakisema kwamba wanamsubiri yeah. kigogo wao ili wajue hatua watakaoichukua sasa je ubabdi miongoni mwa wananchi wanaona kama kuna hatua yote inaweza ikachukuliwa kutokana na ripoti hiyo mpya namka wa kenya harison ni kwamba nchi imesonga mbele na uchaguzi umeisha kwa wakenya kuna matatizo mengi ambayo rais anafaa kuyangazia kwanza kabla ya mambo mengine maanake kwa sasa uchumi uko vibaya mambo ni magumu sana wakenya wamelemewa na maisha kwa hivyo kuna baadhi ya mambo ambayo wakenya wanataka sana rais william ruto aweze kuyaweka ku mbele uh, ili kuweza kuwasaidia wananchi ingawa jambo hili wana, baadhi wanasema kwamba ni vyema iweze kuzungumziwa ili tume ambayo itakuja isikuwe na, na mashiko ambayo yamekuwepo uh, wakati Kwebo, wa uchaguzi kwa hivyo kwa wakenya hisia ni mseto ni tofauti na kuna baadhi wanasema ni kweli awekwe wazi ili kuwe na mwisho wake na kuna wale wanaona kwamba yaliyopita dle tuweze kuganga yajayo manaake kwa sasa nchi iko vibaya sana hataki uchumi kwa hivyo wamependa rais aweze kuangazia mambo ambayo ni ya muhimu zaidi wandera tumeshuhudia kwamba maseneta wameitisha kikao kwa haraka ili waweze kutafuta makamishina wapya wa tume ya uchaguzi kwa sababu tume iliyoko sasa inaondoka je kutokana na ushawishi wa serikali mpya ambao unaonekana ni mwingi na uungaji mkono kuna imani ya kutosha kwamba kamati mpya itakuwa haiegemei upande wowote wewe tu kama mwanahabari unapozunguka unasikia maoni ya wananchi yakiwa yapi m- ni suala ambalo kwa kiasi kikubwa linahusu mchakato wa kisiasa na mchakato wa kisiasa ilivyo kawaida nchini kenya lazima utoe joto la kisiasa e, lakini ikutokana na jinsi kumebuniwa au kunaenda kubuniwa kwa ilo joto la, la uteuzi wa makamishna hu- huenda pakawa na utashi mkubwa wa kisiasa kwa mfano sasa kutakuwa na jopo la watu saba wawakilishi wawili watume ya huduma kwa bunge kisha wakilishi mmoja watume ya utumishi wa umma na vilevile vile mwakilishi mmoja wa chama cha mawakili nchini kenya k kisha kuna pili, pili pia baraza la kidini ambalo pia litatoa wawakilishi wawili na kisha kutakuwa na kamati ya uhusiano ya vyama vya, vya kisiasa nchini kenya ambavyo uh, kamati ambayo pia itatoa mwakilishi mmoja kwa hivyo utashi wa kisiasa ni mkubwa sana lakini ilivyo eh, kawaida ni mchakato ambao bila shaka utaibua hisia nyingi sana za kisiasa na tunataraji rais atakapobuni uh, rasmi au kutia mswada huo uh, sahihi na kufanya sheria na vile vile kutangaza uh, uteuzi wa jopo hilo bila shaka tutafuatilia kujua nini hasa kitakachojiri lakini tunachokifahamu kwa ni kwamba ni mchakato ambao ta Yes, okay. asanti sana na washukuru wenzangu huba abdi na kenned wandera mkiwa nairobi kwa mchango wenu endeleeni tu uh, kushiriki na tutaendelea kuzungumza katika uh, jopo hili kuhusiana na masuala mengine yanayohusu uh, afrika na kwingineko asanteni katika siku za karibuni katibu mkuu wa jumuia ya afrika mashariki pite mathuki ametangaza kwamba mashauriano yanaendelea ili kutathmini taifa ambalo litakuwa mwenyeji wa benki kuu ya jumuiya hiyo kuelekea kwenye sarafu moja katika kipindi cha miaka mitatu ijayo hilo likiendelea kuna mjadala mkubwa wa iwapo sarafu moja itakubalika pamoja na mikakati kuelekea hilo hapa ni naye amry ramadhan akiwa dar daressalam ili kuzungumzia swala hilo kwa kina zaidi tukizungumzia juu ya hili kwanza moja kwa moja nilipata bahati kwa siku ya jana kujiunga kwenye house moja pia nilikuta mjadala ukizungumzia kuhusiana na swala hilo hilo Uh, yako mambo mengi ambayo yanaonekana kuwa ni mazuri na yenye kupendeza hususan kwa wanajumuia lakini pia bado kumekuwa kuna wasiwasi kwa wanajumuia wenyewe kama kutokuaminiana hivi na wengine wakisema kwamba ukiangalia hata mwanzoni pia ziivokuwa ni nchi tatu ziliweza kushindwa kuendelea na jumuiya ikavunjika lakini ikarudi tena kwa hiyo bado kama wana, wana, wana wasiwasi lakini nikija kwenye swali la msingi kabisa juu ya hii central hiib ambayo wapi itakapokuwa inawekwa na hapa kumekuwa kuna maoni tofauti baadhi uh, ya watu wanasema wa, wa kwamba ni sehemu sahihi kwamba benki hiyo iwekwe tanzania na hususan katika dodoma makao makuu ya tanzania lakini wengine wakajaribu kuwaza kwamba na kusema wakaitazama uganda kuona kwamba Uh, uganda bado haijapewa vitu vingi sana kwenye jumuiya ya afrika mashariki wakaonelea ni vyema basi uh, hiyo iende iende uganda na si tanzania kwa hiyo kumekuwa kuna kuna kuna maoni kila mmoja anaviangalia ana, ana, ana vile ambavyo anavyofikiria no. wanaosema iende dodoma uh, ni wapo lakini wengine wanasema kwa tanzania ah, ah, hii isije tanzania basi iende uganda ili na wenyewe pia wapate kitu katika afrika mashariki na labda amri kuna swali ambalo linaibuka ah, tangazo hili lilifanywa na katibu mkuu wa umoja huo au jumuiya hiyo pita madhuki na sasa kama tayari kuna mjadala mkubwa ambao unaonekana hujakubaliwa wani wapi ambapo benki hiyo itakuwa je suala lenyewe la sarafu moja unaona kama litakubalika iwapo hata la kukubaliana kuhusu benki ah, linakuwa ni tatizo ukija uh, kwenye upande wa sarafu eh, watu wanahoji kwa nini iwe ni sarafu moja Uh, lakini pia wanasema wadadisi ya kwamba kwa, uh, kwa nchi zetu hii za afrika mashariki ni bora kwanza wakaanza kuziangazia ama kuziweka sawa siasa zao kwamba siasa za nchi hizi zikae vizuri alafu baadaye ndio yaje masuala ya sarafu moja kuweza kutumia lakini wasikimbilie kutumia sarafu moja ile hali nchi zenyewe siasa zake haziko vizuri wakatolea mfano ingekuwa ni tanganyika na zanzibar ambao ni tanzania bara na tanzania visiwani kusema wanatumia sarafu moja ina- inawezekana lakini si useme kwamba tanzania kenya uganda watumie sarafu moja wao wanaona kwamba ko kwa ni kitu kigumu mno e, wakiachilia mbali masuala mazima ya siasa lakini wanasema pia hakuna ulinzi uliokamili yani e, ulinzi wapi kwamba siku wanahofia ikija ikatokea labda tena jumuia imevunjika eh, na pesa masalani zipo uganda eh, kuna ulinzi gani wa waku, kulinda mpaka zifike uganda na kila nchi ikachukua pesa yake bila matatizo yoyote kwa hiyo kimsingi bado bado bado wananchi wanaona kwamba hapana huu sio wakati sahihi wa kuweza kufanya maamuzi kama hayo cha msingi kwanza uh, ni kuweza kutoa elimu kwa kila mwananchi ili aweze kufahamu licha ya kwamba jambo lengee ni zuri litawarahisishia kuto kuenda kuchenji kila wanapofika hapa na pale lakini wanaona hapana kwanza wahakikishe kwamba hizi siasa katika haya mataifa zinakaa vizuri lakini pia unapatikana ulinzi ulio mzuri kabisa Uh, ili isija ikatokea kwamba maanake uchumi haulingani unapozungumzia kenya ukizungumzia tanzania e, uchumi wao ni tofauti wanahisi ya kwamba itafikia wakati yale mataifa ambayo yana uchumi mkubwa yale mataifa ambayo yana viwanda vingi yatanyonya mataifa mataifa mengine madogo ambayo bado uchumi wake ni mdogo na wao kuwa na nguvu zaidi kuzidi ya ni kitu ambacho wanasema yeah. kwamba hicho hawakubidani nacho kabisa kwa sasa baadhi ya maswala yaliyoangaziwa ambayo yatalete labda tija kwenye mpango huo ni kwamba wanasema katika mataifa wanachama wa afrika mashariki kuna takriban wakazi milioni mia tatu na vilevile kuna biashara inayosemekana kuwa ni zaidi ya dola bilioni kumi za kimarekani ambayo inafanyika iwapo mataifa hayo yatakuwa pamoja unaona kama labda pengine ama unapotembea umesikia kama wakazi wanakaribisha uh, wazo hilo kwakua kwamba litafungua milango ya kibiashara na kupanua wigo kwa wafanyabiashara kwa mfano watanzania labda watakuwa huru kuingia nchini kenya na kufanya biashara vilevile vile, waganda wakaingia labda drc na kwingine huoni kama litakuwa ni soko moja kubwa tu lenye uchumi mkubwa na kwa hivo kuweza kujikwamua kwa haraka zaidi kiuchumi kweli litakuwa ni soko kubwa kabisa na kuweza kujikwamua kiharaki uchumi kama unavyo unavyosema lakini ukija kwa upande wa tanzania nikizungumzia tanzania moja kwa moja uh, kiukweli wananchi wake eh, wananchi wake ni wanaonekana kwamba ule uelewa ama bado hawajapatiwa elimu hata ukikaa katika maskano ukizungumza uh, unasikia wanakwambia kwamba wanaofaidika moja kwa moja ni wakenya wanaofaidika ni wa, ni uganda lakini wao wanaona kwamba hawafadiki kwa nini hawafaidiki hapa kuna suala so zima la kupata taarifa wamekuwa wananchi hawapati taarifa kwa wakati ulio kuweza kujua kwamba kuna kitu hiki kinaendelea ama kuna hichi cha kufanya ama kuna biashara hili ikiifanya imekuwa haipo na ukitolea mfano kwenye upande wa skuli za hapa tanzania ukizungumzia private school ukizungumziaambao zinafundishwa kwa lugha za, za kigeni utaona wakenya wapo wengi sana ni nitft na watanzania walivyo kenya kwa hiyo kwa mfano huo tu watanzania wanahisi ya kwamba pindi sasa soko likija likifunguliwa rasmi licha lina faida lakini litapunguza ajira kwa watanzania walio wengi kwamba hapa hapa ndani ya tanzania watakosa watakosa ajira na wageni ndo watafanyaje watachukua ajira kwa hiyo kikubwa kabisa ambacho kinatakiwa kufanywa ili hili liweze kueleweka vizuri ni jambo zima la kuweza kupatiwa elimu kwanza kwa watanzania wenyewe ili watanzania waweze kufahamu tija halisi kabisa ya jambo hili labda kwa kifupi tu tunapomalizia unaona kama kuna ubabe wa kisiasa tunapozungumza kuhusu soko la jumuia ya afrika mashariki labda pengine katika utawala wa kisiasa baadhi ya viongozi wataona ni kama vile wanapokonywa umaarufu wao au ubabe wao hilo wa halina halina halina chaka hilo ni ni, ni ukweli kabisa kwamba baadhi ya viongozi ambao wanashindwa kuweza kujiamini e, wanaona sasa kwamba huenda ikawa imefika wakati wao sasa kuwa wame, wame, wameishiwa sasa inapoingia wasiwasi ko inakuwa pia ni vigumu pia hata kwenda kwa wao wananchi wenyewe pia kuwapatia elimu na kuweza kuwaelezea ku, ku, ku, ku ele, ku faida na mantiki mazima ya jambo hilo kuna suala ambalo tumekuwa tukiliona kwenye vyombo vya habari na hasa kutokea nchini tanzania vya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto na pia hasa ulauwiti wewe utazungumziaje kuhusu mambo hayo mambo haya kwa kwa tanzania amekuwa yakiripotiwa kila siku uh, ukizungumzia uki tanzania bara ukizungumzia tanzania visiwane zanzibar kila siku lazima utasikia masuala kama haya yakiwa yanatokea bahati mbaya wakati mwingine unaweza kasikia hata katika shule za mabweni ambao wanakuwa wanakaa jinsia moja mathalani ni watoto wa kike kwa wakike ama wanaume kwa wanaume pia vimekuwa vikirepotiwa viki, viki vichendo kama hivi vikiwa vinafanyika vina mimi mwenyewe tu alishawai kuuletewa taarifa na mzazi akiweza kulalamikia na shule watoto wana, wana, wanafanya vitendo hivyo lakini kulingana na imani walionayo wanashindwa kuweza kuisemea ile shule wataharibu biashara kwahio imekuwa ni vitu ambavyo kila siku vinazungumzwa vina licha ya watu kujitahidi sasa hivi tunaona elimu eh, inatolewa lakini bado vitendo kama hivi vinazidi ku, kuendelea na sasa hivi iki wakati wanasema kwamba uh, inayochangia sana ni shule za bweni wanatamani kwamba shule hii za bweni zifutwe kwa shule za msingi ili mtoto abaki nyumbani katika ile miaka saba aweze kubaki na mzazi akiweza kupata malezi labda itasaidia kuweza kuweza kupunguza lakini pia wengine wanasema kwamba amna cha kufanywa hapa ni kuwekwa sheria ambayo ni kali kabisa moja kwa moja na itakayoonesha kwamba huyu hapa ameshikwa amefanya kosa hili na mpaka mwisho wa siku ikaonekana kweli amehukumiwa ama sheria amechukua mkondo wake kuliko kuweza kuonekana kwamba huyu kafanya alafu kesho mm-hmm. na kesho kutwa tena mtaani mnamkuta ana, ana, anatembeak inarudisha nyuma lakini pia wengine wanazinyooshea wana, wana vidole baadhi ya asasi za kiraia kwamba kuweza kushindwa wamekuwa ni watu kati pindi wanapopokea wana, taarifa kama hizi baadala ya kuweza kusimamia haki wamekuwa wakiwarejea tena wale ambao wanafanya vitendo hivyo na kuweza kupokea rushwa na mwisho wa siku kushindwa kuzifikisha zile kesi pahala husika asante sana abdi ramadhan ukiwa darissalam na basi hapo ndipo tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi hivi leo kutoka hapa washington dc kwa watu waliofanikisha kipindi cha leo jina langu harizon kamau ikikutakia kila laheri popote ulipo