umekuchafhujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya america washington dc karibu katika matangazo ya leo 2 januari 22jina langu ni patrick Enduimana. na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo radio redio mbea iland nrfm iringa redio malaika lubumbashi radio soleil butembe drc sayare radio eldoreti kenya lulu fm malindi kenya na ubc radio uganda pamoja na mtandao wetu wa voa swahilicom katika ripoti zetu leo sekta ya utalii chini ethiopia imepata hasara ya dola bilioni mbili kutokana na janga la covid na miaka miwili ya vita katika mkoa wa tigrei na katika taarifa nyingine sierra leoni imepitisha sheria inayolazimisha mashirika ya umma na binafsi kutenga asilimia 30 ya kazi zao kwa ajili ya wanawake katika juhudi za kukabiliana na ukosefu wa usawa wa kijinsia katika jamii inayopendelea wanaume ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nssa lakini kwanza idi ligongo anakusomea habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo ukraine alhamisi imetoa mwito kwa washirika wake wa magharibi kutuma vifaru zaidi kusaidia vikosi vya ukraine kupambana na rasia licha ya ujerumani na marekani hadi sasa kuonekana kama zinasusia kusambaza vifaa hivyo vya mapigano katika taarifa ya pamoja waziri wa mambo ya nje dmitro kuleba na waziri wa ulinzi oleski reznikov walitoa shukrani kwa nchi ya hamsini ambazo zimesaidia kuimarisha ulinzi wa ukraine lakini walisema jeshi la rasia lina faida kubwa ya kiasi kwa wanajeshi na silaha za kijeshi maafisa hao wa ukraine walisema moja ya mahitaji ya dharura katika kukabiliana na uvamizi wa rusia ulioanza takribani mwaka mmoja uliopita ni kuipatia ukraine magari ya kisasa ya kivita na kuwapa wanajeshi wa ukraine uwezo bora wa kurusha na kuendesha vifaru vya nchi za magharibi wachunguzi wanaamini uvamizi wa wiki iliyopita kwa watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi nchini burkina faso ulisababisha kutekwa kwa takriban wanawake 6 wasichana na watoto mwendesha mashtaka wa eneo alisema alhamisi ripoti za awali zilidokeza kuwa karibu wanawake 50 wamechukuliwa ilisema taarifa kutoka kwa mwendesha mashtaka wa mkoa wa kaskazini wa jibo isouf udriago lakini polisi sasa wanaamini kuwa wasichana na watoto wa changa walikuwa ni miongoni mwa waliotekwa aliongeza kusema wakati hakitangaza kufunguliwa kwa uchunguzi mpya siku ya jumatano vuguvugu vugu la haki za binadam la bukinafaso lilisema limeandaa orodha isiyo kamili ya wanawake6 ambao walidai kutekwa ambayo ilijumuisha takriban 26 ambao walikuwa na umri wa chini ya miaka kumi na minane siera alhamisi imepitisha sheria inayolazimisha mashirika ya umma na kibinafsi kutenga asilimia 30 ya kazi zao kwa ajili ya wanawake katika juhudi za kukabiliana na ukosefu wa usawa wa kijinsia katika jamii inayopendelea wanaume patrick ndwimana na ripoti kamili rais julius mada bio alisaini msuada huo kuashiria ambao pia unaohakikishia wanawake angalau wiki 14 za likizo ya uzazi malipo sawa na fursa za mafunzo Biyo, amesema sheria hiyo itashughulikia ipasavyo ya ukosefu wa usawa wa kijinsia katika nchi hii tunapaswa kuhakikisha kuwa inafanya kazi lazima tukomeshe tabia ya kutoadhibu ukatili dhidi ya wanawake katika uchaguzi na maisha ya umma na kuwaadhibu watu wote na mashirika yanayopatikana na hatia ya ukatili kama huo aliongeza wanawake nchini sierra leon wanakabiliwa na ubaguzi wa kimfumo na kulingana na shirika la kutetea haki za binadamu human rights watch imekuwa ni jambo la kawaida kuwafuta kazi wanawake kama watapata ujauzito wanawake wengi na wasichana wanakabiliwa pia na viwango vya juu vya ukatili wa kingono kutokana hasa na tabia ya kutumia ubakaji kama silaha wakati wa vita vya wenyew kwa wenyewe vya mwak1991 hadi 2 sheria hiyo mpya inalenga pia kuboresha mfumo wa kutoa mikopo kwa wanawake katika nchi ambapo wamekuwa hawapati kabisa mikopo unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka wahington dc umoja wa ulaya utaongeza watu binafsi 37 katika orodha ya vikwazo vyake dhidi ya iran jumatatu wanadiplomasia wawili wa ulaya waliliambia shirika la habari la reuters wakati umoja huo ukifanya kazi ya kuorodhesha taasisi ya walinzi wa mapinduzi ya teheran irgc kama shirika la kigaidi tutapitisha orodha ya nne ya vikwazo dhidi ya iran jumatatu na tunaamini kwamba tunapaswa kuanza kufanyia kazi ya tano kuorodhesha irgc kama shirika la kigaidi alisema mwanadiplomasia wa umoja a ulaya irgc ilianzishwa muda mfupi baada ya mapinduzi ya kiislamu ya mwaka979 ili kulinda mfumo wa utawala wakishiha na kukabiliana na majukumu ya vikosi vya kawaida vya kijeshi ina wastani wa maafisa la125 wakiwa katika vikosi vya jeshi vya wanamaji na anga na serikali ya kaskazini magharibi mwa pakistani alhamisi imesema wanamgambo wamefanya shambulizi la bunduki na bomu kwenye kituo cha polisi na kuwaua wanajeshi watatu wa kikosi cha usalama kundi lililopigwa marufuku la tehriki taiba pakistan linalojulikana kama taliban kwa pakistan lilidai kuhusika na shambulizi hilo baya la usiku katika wilaya ya khabar inayopakana na afghanistan mkuu wa polisi wa wilaya imran kan aliwaambia wanahabari kwamba takriban wanamgambo wanne waliokuwa na silaha nzito ikiwa e ni pamoja na mshambuliaji wa kujitoa muhanga walivamia majengo kwa kile alichosema ni kuwa ni mashambulizi yaliyoratibiwa na kuwasababisha hasara ttp ilidai katika taarifa yake kwamba mshambuliaji pekee wa kujitoa muhanga ndiye aliyehusika na uvamizi katika kituo cha polisi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti ya amerika washington dc baadhi ya wafugaji wa kuku nchini afrika kusini wanasema kwamba wamelazimika kupunguza idadi ya uzalishaji vifaranga hadi milioni kmi kwa sababu ya tatizo la ukosefu wa umeme nchini humo uhaba wa umeme umeathiri pakubwa shughuli za uchinjaji pamoja na uhifadhi wa vifaranga wakulima hao wanaonya kuwa iwapo tatizo hilo halitatatuliwa kwa haraka basi usalama wa chakula nchini humo huenda ukawa hatarini harison kamau anaisoma ripoti ya viki stack kutoka cape town afrika kusini kampuni ya kusambaza umeme afrika kusini inayomilikiwa na serikali ya escom wiki hii imepunguza muda wa kukata umeme tatizo ambalo tangu disemba limelazimisha makazi ya watu pamoja na biashara kubaki bila umeme kwa hadi saa kumi kwa siku hata hivyo esco imesema kwamba hali hiyo huenda ikachukua muda wa takriban mwaka mmoja ili kuokoa mfumo wa umeme nchini kutokana na hali ya kuporomoka kabisa ukosefu wa umeme nchini huume umeathiri uchumi wa afrika kusini huku viwanda vikiwemo vya chakula vikitatizika pia isaa brettenber ni meneja mkuu wa chama cha wafugaji kuku nchini na anasema kwamba kutokana na ukosefu wa umeme hawezi kuendesha machinjio kwa saa 24 kama inavyohitajika When we anasema kwamba ukosefu wa umeme wa kuendesha mashini hizo umesababisha kushuka kwa uchinjaji kwa robo na kwa hivyo kusababisha msongamano kwenye mashamba ya wafugaji kuku chama cha wafugaji kuku kinasema kwamba kimelazimika kupunguza hadi kuku milioni kumi katika kipindi cha wiki chache zilizopita brtbac anaonya kuwa iwapo serikali haitatatua tatizo hilo kwa haraka basi bei za kuku zitapanda zaidi ya ilivyokuwa mwaka jana baada ya uvamizi wa rasia nchini ukraine anasema kwamba tayari bei ya bidhaa kutokana na kuku zimepanda kwa asilimia 17 kati ya 221 na 222 anasema pia hali iliyoko huenda ikaathiri uzalishaji wa kuku nchini pamoja na ukosefu wa ajira ambao tayari uko kwenye asilimia 33 hobosho mkurugenzi mkuu wa idara ya biashara ya kilimo nchini anasema kwamba sekta yote ya chakula imeathiriwa na uhaba wa umeme amesema kwamba wanafanya utafiti ili kutathmini karama ya ukulima nchini afrika kusini ameongeza kusema kwamba januari 1iatatu wakulima walifanya kikao na waziri wa kilimo dhoko dizila ili kuzungumzia tatizo la umeme boshov amesema kwamba kwenye kikao hicho walikubaliana kuunda jopo kazi linalotarajiwa kutoa ripoti yake wiki ijayo mifumo ya umeme ya afrika kusini iliyozeeka imelazimisha kupimwa kwa umeme tangu 208 huku kukiwa na tetesi za ufisadi kwenye kampuni ya yas inayomilikiwa na serikali tatizo hilo limeongezeka zaidi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kulazimisha kulazimishas kukata huduma za umeme kwa zaidi ya watu au siku 20 mwaka uliopita unaendelea kusikiliza komeku afrika kutoka washington dc idi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia waziri wa mambo ya nje wa ireland alhamis amesema serikali inafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa raia wa asili ya ufaransa na ireland anayeshikiliwa iran anaachiliwa baada ya familia yake kuitaka dublin kuongeza juhudi za mazungumzo kwa sababu ya wasiwasi wa afya yake kufuatia mgomo wa kula michael martin aliwaambia mkutano wa wanahabari huko dublin kueleza watafanya kila wawezalo kusaidia kumwachilia bernard felan ambaye ni mshauri wa masuala ya usafiri mwenye umri wa miaka sitini na minne anayeishi jijini paris fa ni mmoja wa raia saba wa ufaransa wanaoshikiliwa na iran ambaye alikamatwa mwezi oktoba alipokuwa akisafiri nchini humo kufuatia maandamano ya hivi karibuni ya kupinga serikali na mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya marekani fbi christopher worr alhamisi amesema kwamba ana mashaka makubwa na programu ya kijasusi ya serikali ya china akisisitiza kwamba haijatengenezwa kwa kufuata utawala wa sheria akizungumza wakati wa kikao katika kongamano la kiuchumi la dunia huko davos uswisi warea alisema matarajio ya beijing ya teknolojia ya kuendesha mambo maarufu kama ai ilitengenezwa kwa misingi mikubwa ya uwizi wa ubunifu wa teknolojia na uchukuliwaji wa taarifa nyeti pamoja na unyanyasaji ndani na nje ya nchi alisema kuwa bila kuthibitiwa china inaweza kutumia maendeleo ya kijasusi kuendeleza shughuli zake za udukuzi wizi wa haki miliki na ubunifu pamoja na ukandamizaji wa wapinzani ndani na nje ya nchi pamoja na kwingineko mamlaka ya utalii nchini ethiopia inasema sekta hiyo ilipata hasara ya dola bilioni 2 katika miaka miwili iliyopita kwa sababu ya janga la covid19 na vita katika mkoa wa tigrey wakati makubaliano ya amani ya mwezi novemba yanaendelea kutekelezwa wizara ya utalii inaongeza juhudi za kufufua utalii tamasha la epifani la ethiopia linalojulikana kama timka kwa lugha ya amaharik linatarajiwa kuvutia maelfu ya wakristo wiki hii maya masikiro na ripoti kutoka mjini adis ababa na patrick nduwimana anaisoma ripoti yake mapadre huanza nyimbo zao mapema siku ya sherehe ya timcat ambayo hufanyika kila mwaka januari 18 na 19 sikukuu ya mwaka huu ni ya kwanza tangu makubaliano ya amani yaliyomaliza vita vya miaka miwili kaskazini mwa ethiopia makubaliano ya mwezi novemba kati ya serikali kuu ya ethiopia na chama cha Tigre peoples liberation front tplf yaliwapa matumaini watalii kwamba kuna hali ya usalama roda berge na rafiki yake fatima arnus wanashiriki katika sherehe za timkati huko yan meda marafiki hao wawili walisafiri kutoka ufaransa na ujerumani mimi ni nusu methopia nusu mjerumani niliwahi kuja ethiopia kabla mara ya mwisho ilikuwa mwaka l ni miaka mitatu iliyopita kwa kweli nilikuwa najaribu kuja mwaka jana lakini niliamua kutokuja kwa sababu ya mzozo na covid pia ni basi tu nilitamani sana na nilikumbuka sana tamasha hili kwa sababu nina familia hapa na marafiki hapa kwa hivyo nilitaka sana kurudi na nilikuwa nikisubiri tu hadi hali iwe nzuri kidogo rafiki yake fatima amefika ethiopia kwa mara ya kwanza so when when i i read like newspapers when I was talking to people niliposoma um, magazetini said, yeah, na nilipokuwa yeah, nikizungumza yeah, na watu yeah, kila mtu waliyeniambia yes, ndio lazima yeah, uwe yeah, mwangalifu yeah, na mambo mengine lakini nadhani hali ni kama hiyo kila mahali na nilitaka kutembelea nchi hii na ni kwa sababu hiyo niko hapa ethiopia ilipata hasara kubwa kutokana na kuvurugika kwa sekta ya utalii kwa mujibu wa waziri wa utalii sileshi girma anasema kwa sababu ya athari za vita na covd9 nchi ilipoteza mapato ya zaidi ya dola bilioni moja au bilioni mbili anasema wanapoangalia idadi ya watalii wanatarajia kuona watalii zaidi ya milioni mbili au tatu wakija kutembea au kushiriki katika makongamano maonyesho na matukio mengine wakati makubaliano ya amani yanaendelea kutekelezwa wizara ya utalii inafanya kazi kuboresha sekta hiyo iliyoathirika hii ni pamoja na kuanzisha upya safari za ndege hadi miji ya mkoa wa tigrei na kufungua maeneo ya kihistoria kama vile mji wa amhara wala libela maafisa wanatafuta pia vyanzo zaidi vya utalii kama vile katika nchi za afrika na mashariki ya kati VRA. hii unasikiliza ni kumekucha afrika uhasama unaotokana na vyama vya siasa vinavyotumia ushawishi wa mitandao ya kijamii kujinufaisha dhidi ya wapinzani wenzao umechukua mwelekeo hatari ambao unaweza kuwa na athari mbaya katika uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi februari hivi karibuni maafisa wa chama tawala cha all progressive congress na wale wa chama kikuu cha upinzani cha peoples democratic wamekuwa wakishutumiana kuhusu wagombea wao wa urais kwa ufisadi kwa kutumia ripoti iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii mwandishi wetu wa legos lingsh baada ya kuwahutubia waandishi wa habari kukemea tuhumu za ufisadi dhidi yake kama zinazotolewa na upinzani wa kisiasa wa chama tawala all progressive congress tawalaatiku abubakar mgombea rais wa chama cha peoples democratic ametaka wa apc kuomba radhi bila ya masharti asipofanya hivyo atafichua jinsi mgombea rais wa chama tawala alivyohamisha fedha za serikali kinyume cha sheria kupitia akaunti za kampuni kadhaa ikizingatiwa kuwa uhasama huo ulianza na habari ambayo haijathibitishwa na mshawishi wa mtandao mchambuzi wa masuala ya umma daktari yemeca odipu anasema serikali inapaswa kufikiria upya kuweka sheria zaidi ya udhibiti wa matumizi mabaya ya We are to see what mitandaobgio Media. Very, very unfortunate a a great and i think the should give a warning as to serious imratibu wa jukwa la watangazaji broadcasters global forum bgf shirikisho la waandishi wa habari kutoka mataifa mbalimbalitoyt anasema matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii yanaweza kuathiri taaluma ya uandishi wa habari tumia mitandao kushambuliana na kutangaza habari zisizo za kweli inapaswa itumike kuuza amani na kuelimisha umma na katika hali ya nigeria hivi sasa kwa elimu ya umma juu ya uchaguzi what we are saying is absolutely shameful and reprehensible you are using it to attack personalities not to discuss issues it is absolutely disgusting and we believe that the regulators of the media space should do something about it It gets out of hand. watu mashuhuri nchini nigeria wamelaani matumizi mabaya ya mitandao tangu mabishano makali baina ya wagombea urais wa vyama viwili vikuu nchini humo wagombea katika uchaguzi wa mwezi ujao wanatakiwa kutumia mitandao kuwaambia wananchi kuhusu mipango yao ya kuendeleza taifa na sio kutumia vyombo vya habari kuharibu sifaa za wakabili wao katika uchaguzi kutoka legos jina langu ni colinsa tohegwi kwa sauti ya america washington voa mitaani leo inatupeleka nchini drc ambako mwenzetu oster malevika alizungumza na wakimbizi wa vita kati ya jeshi la kongo na waasi wa m3 wakielezea hali wanayopitia wakimbizi hao ni kutoka maeneo mbalimbali ya mji wa goma na nyiragongo tuwasikilize Kuli ambayo natokana na vita vya vyashii natatu ni matatizo ni mengi sana sababu kwanza mimi mwenyewe ni mwalimu nimekimbia maeneo yangu toka ruchuru tumeacha wanafunzi tumeacha walimu wenzetu ambao walishindwa walishindwaisaa kukimbia na sasa hivi imekuwa miezi mitatu masomo hayapo wanafunzi wamekimbia maeneo mbalimbali mbali. kama vile imekuwa atanguliza pale mbeleni kama walimu pia wamoja na wengine wamebakia usemasaa miezi mitatu hivi hatusome hatufundisha wanafunzi na hatujui tutamaliza hii mambo namna gani na hatujui kama kweli kabisa au mwaka katika tarafa ya ruchuru kweli utaweza kuendelea kwa wale ambao wte wanaona kama hiyo ndio njia yao iko vema kwao hiyo njia ya vita wanasema ndio njema kwao wapate vyeo aatsije pesa wapate makazi sio njia sababu ina, inaacha maafa mengi watu wengi wamefariki kupitia vita watu wamepoteza vitu kupitia vita sasa tungewaomba sisim yani, binafsi ujumbe wangu binafsi waache vita na watafute amani tuishi kwa sababu hata hata ukiwa ukiwa katika amani hiyo pesa katika amani hapa naishi tu basi tunakuwa katika mji wa goma tunakuwa kama wakimbizi hatujui tufanye nini tungetaka kurudia manyumbani kwetu lakini hatuna jinsi sababu m ishirin na tatu ingali katika maeneo hayo na tunaishi katika familia tu ambazo zilitupokea basi kwa maisha bili vile kitu tunapata kitu tunatumia najua ma, ma, mateso ambayo wanapitia ila uh, sisi kama vile wakaazi kama vile wa, uh, Uh, uh, uh, wanaharakati wa haki za binadamu inatuma si wenyewe ila sasa uh, inaomba kila mkongomani ote ajue pale ambapo walipo uh, komun- kama walipoa kaaluga kimombo wote wamefunga mecho na mdomo wakiona kama rwanda kupitia uh, wanamgambo wanaendelea kunyanyasa haki za binadamu na akuna mtu yote mbaa tuna ila tunaita watu wote duniani ambao wana moyo mwema ama ambao wanatumikia haki za binadamu waweze kutusaidia ili ao wanamgambo waweze kuondoka sababu ni janga la dunia ijapokuwaniuma wan- sana inaniuma sana naingekuwa alafu jukumu tena la serikali yetu ya drc kutusaidia sisi wanawake ili sababu sisi wanawake tunakuwa sana, sana wahanga wa vita tunapoteza watoto wetu tunakuwa wajane kupitia vita tunakuwa na yani, hali zote zinakuwa mbaya zinafikia kwa mwanamke utakuta hata ujeuri fulaniflani kufikia mwanamke katika hiyo makambi yani serikali yetu ngejitaidi juu chini ili kukomesha vita hio na amani weze kurudi ninauisha pombe nilitoka kibumba nilikua nageviote niliitupa kule kufika hapa nikiuisha himanguenilimbianak sa niliuzhisha hyote nikirangura kavido mandale na kakarigazoki saa nilimaliza niketupa vyangu vyote kule tukekimbia juu ya emu vemtoa na vyetu vyote tusha vitupa kwaleumo hatwwezifika tena muvyetu iuna njaa jina hacha tunakuyatumia kinywaji hii sasa itawasaidia nitatusaidia kokuwa na mawazo mingi Mm, natusaidia kidogo u tuatetaka nguvu ya na, kutembea kutembean nnaaki nioaakmshhapa tunateseka mubaya sana hatupate kitu ayatunjenatuua <tiple> maisha enye tunaishi ni maisha ya mubaya hu dep tufikie huku ukoevanapokeaka kuo na enyeapokeaepnifikiehku hatuyapokeaka tukoamingi sana <tiple> nienikeruji kunyumba minezitafuta tena maisha hona mtotekonalia ishakosa maziva yakumnyonyesha sinatena maziva sikunika kwangu nikapiga maragi minakunya msururu minafaamini minazhigusia muvyangu sasa pajali natatua minezipenda turujie kunyumbazie tunafika tunatoka kibumba tunakimbilia muja akanyaruchinya tunamaliza huku mezi mbili nataisha ha, si, mayakesi hatuyapata ta kitu moja ibamingi tabaishaisha chu ya njala beabiko ta bakimbizi wanapata chakula yaibakimbizi wanakosa ile yote nasikira nikututesa omwe watusaidie batugisha takunyumba <tunamaliza> unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu na kwenye mtandao wetu wa www voa shcom pata mara moja burudani ya muziki in the middle Yo zameno nsivyotosheka nawe iwe siwe famo ntakufa na wewe usiwasikize kabisa kwamba ntabakia vukara kuna siku ntapata kama za kufanya biashara utapata vingi panavyo tapenda maisha na mimi utaishi kwako sio lazima iwe bailini msini puze penzi ni mali tosha nipe nafasi nikupe penzi mpenzi wangu ndoto kama mvua za sama muna siku kwendavyo vitasimama mimi baki makinami matatizo sio kimoja hata watu wa chini tunahitaji faraja kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena idi ligongo akusomea muktasari wa habari za dunia ukraine alhamisi imetoa mwito kwa washirika wake wa magharibi kutuma vifaru zaidi kusaidia vikosi vya ukraine kupambana na rasia licha ya ujerumani na marekani hadi sasa kuonekana kama zinasusia kusambaa vifaa hivyo vya mapigano wachunguzi wanaamini uvamizi wa wiki iliyopita kwa watu wanaoshukiwa kuwa wanahitaji nchini burkina faso ulisababisha kutekwa kwa takriban wanawake st wasichana na watoto mwendesha mashtaka wa eneo hilo alisema siku ya alhamisi umoja wa ulaya utaongeza watu binafsi37 katika orodha ya vikwazo vyake dhidi ya iran jumatatu wana diplomasia wawili wa ulaya waliambia shirika la habari la reuters wakati umoja huo ukifanya kazi ya kuorodhesha taasisi ya walinzi wa mapinduzi ya tehran irgc kama shirika la kigaidi serikali ya kaskazini magharibi mwa pakistan al hamisi imesema wanamgambo wamefanya mashambulizi la bunduki na bomu kwenye kituo cha polisi na kuwaua wanajeshi watatu wa kikosi cha usalama na waziri wa mambo ya nje wa ireland alhamisi amesema serikali inafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa raia wa asili ya ufaransa na ireland anayeshikiliwo iran anaachiliwa baada ya familia yake kuitakablin kuongeza juhudi za mazungumzo kwa sababu ya wasiwasi wa afya yake kufuatia mgomo wa kula kutoka