Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa sasa hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Ripoti za awali kutokana na uchunguzi unaoendelea kuhusu maporomoko mabaya ya ardhi nchini Malaysia yaliyosababisha vifo vya watu 31 katika shamba na kambi zinaonekana kuashiria kuwa eneo hilo halikutengwa kwa matumizi ya kilimo biashara au mapumziko. Afisa mwandamizi wa serikali aliyeambia VOA siku ya Alhamis, maelfu ya watu walifukiwa walipokuwa wamelala katika mahema yao kwenye shamba la Farmers Organic huko Batang Kali, eneo maarufu la mapumziko takriban kilomita 50 kaskazini mwa mji mkuu zaidi nchini humo, Kuala Lumpur, wakati maporomoko ya ardhi yalipoikumba eneo hilo mapema asubuhi ya Disemba 16. Janga hilo liliitikisa nchi na kusababisha wito mpya wa kuongezwa kwa usalama pamoja na uwajibikaji. Ukraine imetoa ombi leo Alhamis kwa washirika wake wa magharibi kutuma vifaru kuvisaidia vikosi vya Ukraine kupambana na jeshi la Russia, ambapo ilisema lina faida kubwa kwa wanajeshi, silaha na vifaa vya kijeshi. Katika taarifa ya pamoja, waziri wa mambo ya nje Dmitro Kuleba na waziri wa ulinzi Oleksii Reznikov walitoa shukrani kwa nchi hamsini ambazo zimesaidia kuimarisha ulinzi wa Ukraine. Hata hivyo walisema moja ya mahitaji makubwa katika kupambana na uvamizi wa Rusia ulioanza karibu mwaka mmoja uliopita ni kuipa Ukraine magari ya kisasa ya kivita na kuwapa wanajeshi wa Ukraine uwezo bora wa kufyatua risasi na vifaru vya magharibi. Kuleba na Oleksi Wamekaribisha hatua ya Uingereza kupeleka vifaru vyake aina ya Challenger 2 nchini Ukraine huku wakizitaka nchi ambazo zina vifaru vya Ujerumani vya Leopard 2 kuvipatia ili kuvisaidia vyema vikosi vya, vya Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema Jumatano kwamba walinda amani waligundua makaburi ya halaiki mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kufuatia mfululizo wa mashambulizi yanayolaumiwa kufanywa na wanamgambo katika eneo hilo. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq amewaambia waandishi wa habari, kaburi moja katika kijiji cha Nyamamba lilikuwa na miili 42 wakiwemo watoto sita. Miili saba iligunduliwa katika kaburi moja kwenye kijiji cha Mbogi. Makaburi hayo yapo katika jimbo la Ituri ambako HAK alisema hali ya usalama imedorora katika maeneo ya Njugu na Mahagi. HAK alisema tangu mwezi Disemba vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa vimesema takriban raia 195 wameuawa na watu 84 kutekwa nyara katika matukio yanayohusishwa na makundi mawili yenye silaha ya Kodeko na Zair. Vikosi vya usalama vya Nigeria vimewaokoa wa mateka wawili wa mwisho kutoka kwa utekaji nyara uliofanyika kwenye kituo cha treni kinachofahamika kuwateka na kuwakamata watu saba wakiwemo viongozi wawili wa vijiji, maafisa walisema wiki hii. Katika tukio la karibuni la utekaji nyara nchini Nigeria, watu wenye silaha walioshambulia katika kituo cha treni cha vijijini kusini mwa jimbo la Edo mapema mwezi huu na kuwateka nyara darzeni ya abiria. Utekaji nyara wa kituo cha treni uliangazia kuenea kwa ukosefu wa usalama nchini Nigeria, taifa ambalo litakuwa suala kubwa kwa wapiga kura katika uchaguzi wa mwezi ujao kuchukua nafasi ya rais Muhammadu Buhari. Wawili kati ya hao walikuwa machifu wa jadi wa eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale ulipo katika kipindi hiki ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida, tukiangalia yale yanayojiri katika maeneo ya duniani. Na leo basi, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, tunamulika mchakato wa kuwepo sarafu moja katika jumuia ya Afrika Mashariki unatarajiwa kuendelea mwaka huu, kukiwa na matumaini ya hatua kupigwa kwa hatua muhimu kuelekea mafanikio hayo, na pia Benki Kuu ya Afrika Mashariki. Na katika sehemu ya pili tutamulika hapa nchini Marekani, hii leo wamefikia kiwango cha juu kilichowekwa na wanasiasa cha kukopa. Waziri wa fedha Janet Yellen amesema hayo, ambapo mpaka sasa imefikia dola trilioni 31.4, na mapambano ya kisiasa ya kuinua kiwango hicho tayari yamekushaanza anza mjini Washington, huku wabunge wa Republican wakitaka mazungumzo na White House juu ya kubana matumizi ya serikali, naye rais Biden akisema hakuna muda wa mazungumzo ila kutekeleza kuongeza kiwango hicho bila masharti yoyote. Jina langu ni Sandey Shomari, fuatana nami Nam basi. Na katika sehemu ya kwanza tuangalie moja ya mafanikio muhimu ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki ya ujumbe yoyote ni kuwepo kwa sarafu moja ambayo kwa kiwango kikubwa hurahisisha biashara na usafiri wa watu baina ya nchi wanachama. Mchakato wa kuwepo sarafu moja katika jumuiya ya Afrika Mashariki unatarajiwa kuendelea mwaka huu, kukiwa na matumaini ya hatua kupigwa kwa hatua muhimu kuelekea mafanikio hayo. Kwa undani, hii leo tunaungana na mwandishi wa Sauti Amerika Jason Nyakunde ambaye anaangazia manufaa yatakayokuwepo iwapo nchi hizo za jumuiya ya Afrika Mashariki zitafikia kipindi cha matumizi ya sarafu moja. Uamuzi wa kuanzisha taasisi ya fedha ya Afrika Mashariki au Benki Kuu ya Afrika Mashariki utafanywa mwaka huu, ikiwa ni hatua muhimu inayohitajika katika kutekeleza utaratibu wa kutumia sarafu moja. Akizungumza na waandishi wa habari wiki iliyopita, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Mathuki alisema baraza la mawaziri natarajiwa kupanga kuhusu eneo la kuwekwa taasisi hiyo mwaka huu. Katika kipindi cha hivi majuzi, nchi wanachama zimekuwa zikijitahidi kuwa mwenyeji wake, kila mmoja ikitafuta kujipatia uwezo mkubwa wa kuvutia mitaji ya kigeni na kuwa kitovu cha kifedha cha kanda. Sarafu hiyo moja itarahisisha biashara ya usafirishaji wa watu ndani ya kanda, jambo ambalo lilizafanikisha lengo la jumuiya la kuwa na soko la pamoja. Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jumla ya watu milioni mia tatu hukuwa wawekezaji kutoka kote duniani wakitarajia kupata faida kutoka soko na pia kuwafikia wakazi wote wa bara la Afrika. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza anavyoiona hatua hii ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na sarafu moja. Kwanza ni jambo ambalo nina, ninaliona ni jambo jema, ni jambo zuri kwa sababu jambo hili litatusaidia sana e, hasa tunapozungumzia zile geo economics, e, yaani ule uchumi wa kikanda e, na hasa ukizungumzia ukanda huu wa na Afrika Mashariki, kama tukiweza kuwa na hii na, na, na, na hii single currency, tukawa na pesa ya, ya, ya aina moja a, itatusaidia sana katika kuweza e, kutengeneza uchumi mzuri e, ndani ya Afrika ya Mashariki lakini pia E, ni jambo zuri kwa sababu linasaidia pia hata e, ku, kuongeza ule ushindani e, wa kibiashara e, ukawa vizuri kwamba sasa mtu ana, ana, anaweza akawekeza akawekeza e, Kenya, akawekeza Rwanda, akawekeza Uganda, akawekeza Tanzania, akiwa anafahamu kwamba e, nikiwekeza Kenya, nikiwekeza Uganda, nikiwekeza Tanzania pengine zile gharama cost of investment zile gharama za uwekezaji, gharama za uendeshaji e, masuala ya mishahara na kadhalika zinakuwa hazitofautiani. Kwa hiyo, na, e, kwa hiyo angalau kuna kuwepo na kidogo nakuwa na ile competitive market, angalau ule ushindani kwenye soko sasa e, unapata kuwa mzuri zaidi e, ukilinganisha na jinsi ilivyo. Unajua e, unaweza ukapata mfano mzuri e, ukienda kwa mfano Botswana, ukaenda Namibia, ukaenda kama uh, South Africa, ukienda kule Namibia wanatumia kama dola, ukienda uh, Afrika ya Kusini wanatumia randi, lakini wale thamani ya pesa ya dola ya Namibia na randi ya South Africa zote zina thamani moja, yaani kama randi, dola moja ya Namibia na randi moja ya South Africa thamani yake ni moja, na hapo hapo unaweza ukatoa dola moja ya Namibia ukarudishiwa chenji ya randi ya, ya, ya South Africa kwa sababu zote zina thamani moja. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni namna gani ambapo soko linapata kuchangamka pale ambapo tunakuwa na single currency katika kusimamia masuala ya kiuchumi. Pesa ya Kenya ikabaki vile vile inavyoonekana, pesa ya Tanzania ikabaki vile ika, ikawa na picha yake tofauti na mwonekano tofauti, lakini thamani ya ile pesa ikawa ni sawa na thamani ya pesa ya Kenya ikawa na, na, na thamani ya pesa ya ya, Ru, ya Uganda na, na, na Tanzania na Kongo kote eh, Sudani ya Kusini kwa hiyo kama ukipokea shilingi moja ya Kenya iwe ni sawa na shilingi moja ya Tanzania au eh, shilingi kumi ya Kenya iwe sawa na shilingi kumi ya Tanzania shilingi mia ya Kenya iwe na thamani sawa na shilingi mia ya Tanzania inaweza ikawa na tofauti eh, kwa mfano hata hiyo randi pamoja na dola ya, randi ya, ya, ya, ya, ya Afrika ya Kusini na, na na dola ya, ya, ya Namibia zinatofautiana mwonekano lakini zote zina thamani moja kwamba dola kumi ya Namibia na randi kumi ya, ya Afrika ya Kusini zote zina thamani moja kwa hiyo inawezekana kabisa sarafu moja. Ni nguzo ya tatu ya matangamano ya jumuiya baada ya kuanzishwa kwa umoja wa forodha na soko la pamoja, hatua iliyokuza ushirikiano kati ya nchi wanachama. Takwimu kutoka sekretarieti ya jumuiya zinaonyesha kwamba biashara ya ndani ya kanda iliongezeka na kufikia dola bilioni 17 hadi Septemba 2022. Dr Mathuki amehusisha ukuaji wa biashara ndani ya kanda na nia njema ya kisiasa miongoni mwa wajumbe wa mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na kulegeza masharti ya COVID-19 katika eneo hili, miongoni mwa mengine. Amesema mikutano ya hali ya juu kati ya wakuu wa nchi imefanya kazi ya kuondoa vikwazo visivyo vya ushuru ambavyo vilikuwa vinakwamisha biashara kati ya nchi jumla ya vikwazo visivyo na ushuru mia mbili hamsini na saba vimetatuliwa kwa jumla tangu 2007 katika muda wa chini ya miaka miwili tangu rais samia suluhu hassan aingia madarakani uhusiano wa tanzania na kenya uliboreka na biashara kati ya nairobi na dar es salaam ikaandikisha rekodi jumuiya ya afrika mashariki inajumuisha mataifa saba yenye wanachama saba huku mwanachama wa hivi punde akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ilijiunga Machi mwaka jana na kuongeza zaidi ya watu milioni 90 katika soko la jumuiya. DRC, nchi yenye utajiri wa madini, tayari imeanzisha uhusiano wa kibiashara na nchi nyingi wanachama wa jumuiya kupitia mikataba ya pande mbili na katika ngazi za kimataifa ambapo inashirikiana na jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC ambapo Tanzania ni mwanachama. Pengine inaweza ikawa ndio namna na pekee pia ya kuweza eh, kusaidia pia yale mataifa ambayo pengine bado hayajawa vizuri kiuchumi kuweza kuwa vizuri kiuchumi, kwa sababu unapokuwa na sarafu moja maana yake ni kwamba eh, hata wafanyakazi, masilahi yao yatabidi kuboreka ina inaweza ikasaidia japokuwa kwamba kuwepo na masuala mengine, sera nyingine ambazo zinaweza zikafanya kukawepo na utofauti, lakini ile kuwepo kwa pesa ambayo inakuwa na thamani moja inabeba sana biashara kwa kiasi kikubwa, na hiyo ina, inafanya hata movement ya wafanyabiashara kuweza kuwa kubwa zaidi, kwa sababu unajua kuna mfanyabiashara mwingine anaogopa kwenda kufanya biashara pengine Kenya, anaona kwamba nikienda na shilingi zangu za Tanzania nikifika Kenya hazita tu tena milioni zitaitwa ni laki kadhaa. Kwa hiyo mtu anaona kama vile hizi yani, thamani za hizi pesa zinawanyima uhuru sana wa kufanya biashara, kufanya uwekezaji, kufanya movement ndani ya soko la Afrika Mashariki. Lakini pia kutakuwa na advantage kubwa tukiwa na, na, na, na, na pesa moja ndani ya Afrika ya Mashariki. Ninakwambia hata hili soko la FTA ambalo, li, li, li, li, ambalo lipo hivi sasa ambalo bado halijashika kasi vizuri lakini utakaposhika kasi watu wengi watapendelea kuja kufanya biashara ndani ya ukanda huu. Unajua hata nchi za wenzetu, kwa mfano uende nchi za Ulaya wapi, uh, ukienda unakuta kwamba wanapigania sarafu zao na wanaweza kupigania sarafu zao kwa sababu unakuta kwamba zinakuwa na thamani moja. Kwa hiyo, lakini sasa hivi Kenya wana thamani yao, Tanzania wana thamani yao, Uganda wana thamani yao, huwezi kuweka chungu kimoja. Ukienda Ulaya wana umoja wa hizi central banks hizi benki kuu hizi, umoja wao wanaokuwa wanazungumza hali ya uchumi, wanaangalia thamani ya pesa yao, namna ya kuitetea ya pesa yao na mambo mengine kadhalika na kadhalika mengi sana. Sasa lakini huku hata kama wa, wa, wa, wana ile kukutana kwa, kwa, kwa hawa magavana wa, wa, wa benki kuu katika nchi za Afrika Mashariki, lakini ukiangalia ni kwamba mtazungumza, lakini mwisho wa siku itakapofika kwenye implementation mtatofautiana tu kwa sababu sera zinazosimamia zile, zile, tunasema zile monetary policy eh, ambazo zile sera za fedha zinatofautiana. Kwa hiyo kama zinatofautiana kwa vyovyote vile eh, mtakapokubaliana masuala moja mbili tatu, wengine watakapoziingiza kwenye utendaji kwenye utekelezaji, sasa zitakwama eh, kwa sababu eh, pengine Kenya ametoa mawazo fulani, Uganda ametoa mawazo fulani, lakini thamani ya pesa ya Kenya na, na thamani ya pesa ya Uganda hazifanani. Inawezekana ya Kenya ikawa inashuka kwa spidi kubwa, lakini ya, ya, ya, ya Uganda au Rwanda ikawa haishuki kwa spidi kubwa. Inawezekana ya Rwanda ikawa au ya Uganda ikawa inashuka kwa spidi kubwa thamani yake, lakini ya Tanzania na Kenya ikawa iko iko vizuri. Kwa hiyo matokeo yake ni kwamba hata katika ile kuweza kupanga eh, namna ya kupigania thamani ya sarafu yetu inakuwa ni ngumu, kwa sababu kuna utofauti mkubwa sana kwenye pesa zetu. Na akitaka kuangalia, nenda hata kwenye maduka ya kubadilisha fedha, angalia. Chukua pesa ya Kenya, chukua pesa ya Tanzania, chukua pesa ya Rwanda, chukua pesa ya Uganda, mpelekee pale, badilisha badilisha, utaona namna gani hizo pesa zinatofautiana kwa viwango vikubwa. Kuhusu amani na usalama, Katibu Mkuu alisema kwamba jumuiya ina nia ya kuleta utulivu eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mchakato ambao alisema unahitaji suluhu ya kisiasa ambayo itatolewa na wakuu wa nchi, lakini utafiti wa tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa ya Afrika kuhusu utayari wa jumuiya ya Afrika Mashariki wa kuwa na sarafu moja uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na saba unaonyesha kwamba utekelezaji wa baadhi ya maamuzi ya magavana wa benki kuu za nchi za Afrika Mashariki umechelewa au maamuzi yamebadilika. Pia nchi washirika wameshindwa kuafikiana kuhusu nchi gani inapaswa kuwa mwenyeji wa taasisi ya fedha ya Afrika Mashariki kiungo muhimu katika kiungo muhimu katika kutekeleza mfumo wa sarafu moja hiyo. Ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka kwake Jason Nyakundi. Shukrani sana. Basi moja kwa moja tuelekee <tikeno> katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunakuja hapa nchini Marekani. Hii leo wamefikia kiwango cha juu kilichowekwa na wanasiasa cha kukopa, na waziri wa fedha Janet Yellen amesema mpaka sasa imefikia dola trilioni 31.4. Na, na mapambano ya kisiasa ya kuinua kiwango hicho cha kulipa na kukopa tayari yameanza mjini Washington. Baadhi ya wajumbe wa bunge wa, wa Republican wanataka kutumia sheria ya lazima kupitisha ili kuongeza mamlaka ya taifa ya kukopa, lakini kwa kupunguza matumizi ya serikali katika juhudi za kusawazisha bajeti ya serikali kuu. Lakini hiyo pia inaweza kumaanisha kwamba kutafuta kupunguzwa kwa baadhi ya programu maarufu za kijamii hapa nchini. Profesa David Monda anaeleza zaidi. Hii ina maana gani? Yeah, kile wanaita debt ceiling, kile kiwango cha juu ambacho kilikuwa kimewekwa na wanasiasa wa bunge la Congress hapa Marekani ilianza kama miaka mia moja iliyopita, na mswada huu uliingizwa kwa viegezo vya bunge E, kwa dhamana au kwa matumaini ya kwamba e, kutakuwa e, serikali haitakuwa ikikopa e, na kutumia e, e, kodi ya umma kwa njia za kiholela, ya kwamba kutakuwa na kiwango ambacho e, serikali itaweza kuifikia, alafu ianze kupunguza matumizi ya serikali lakini miaka vile imeenda sasa, hii imekuwa ni kama eh, chekachenga za kiaf, za siasa kwenye bajeti, serikali za Republican, serikali za Democrat. Shida iliyopo nikimwelezea mwananchi wa kawaida ni kwamba kwa wakati huu eh, eh, Uh, bajeti ya Marekani wakati huu uh, au um, mikopo na zile hela zote za bajeti zimefika kiwango cha trilioni, uh, dola thelathini na moja ya kwamba imekuwa ile hatari ya kwamba ukopaji wa serikali utazidi. Kwa hivyo mvutano uliopo kwa wakati huu ni kwamba serikali itaongeza au itainua kiwango cha kuweza kukopa eh, na itainua kwa njia gani? Lakini White House imekataa kufanya mazungumzo yoyote na warepublican na kuwataka waunge mkono kuongeza kiwango cha kukopa cha serikali hii, ikiwa imezungumzwa na rais Joe Biden. Na je ni kwa nini msimamo huu wa rais Biden upo hivi? Katika swala hili profesa Monda anaeleza zaidi. Rais Jo Biden amesema na Wanademokrat wamesema hakuna njia ambayo wataweza kukataa kuongeza eh, ile bajeti au kile kiwango ambacho serikali itaweza kukopa. Maana yake serikali ina majukumu mengi, kuna jeshi, kuna kulipa malipo ya uzeeni, malipo za idara ya posta na menginezo. Upande wa Republika ni kusema kwamba matumizi haya lazima ya banwa, manake serikali haiwezi kuendelea kuendelea kukopa kiholela bila kuwa na njia madhubuti eh, za kuweza kulipa hizi gharama za za serikali. Kwa hivyo huo ndio mvutano. Naye wizara ya fedha ya Marekani inasema hatua za kipekee za kufidia deni zitakuwa zimekamilika ifikapo mwezi Juni. Ikiwa bunge litashindwa kuongeza kikomo cha ukopaji kabla ya wakati huo, itasababisha hatari ya serikali kutolipa madeni yake kwa wakati ambao haujawahi kutokea, ambao unaweza kuwa na athari mbaya za kiuchumi, si kwa Marekani tu, bali ulimwenguni kote. Lakini historia ya Marekani kumekuwa na takriban mikataba 80 ya kuongeza au kusimamisha kiwango cha ukopaji tangu miaka ya sitini. Lakini ni kwa nini suala hili linaita mvutano mkubwa kati ya wa wademokrati na wa Republican bungeni. Profesa Fuba, tunamwomba anaeleza zaidi. Hili suala linaleta mvutano sababu Republican wanaiona kama hiyo ndiyo nafasi yao ya kugeuza makadirio ya serikali. Kwa hiyo kama kuna makadirio ya serikali ambayo wanaona kuwa haisaidii uh, vile wanavyotaka wanaweka shinikizo kwa serikali iliyo ya aliye White House na itabidi akubaliane nao kwa mambo hapa na pale, awabadilishe vitu hapa na pale, e, nipe nikupe, ndipo wakubaliane na sera zao. Ma Republican zitakuwa zinaonekana kama ni nzuri kwa wale wanaofuata sera zao, wanaokubaliana nao lakini katika kupambana na jambo hili, waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen aliorodhesha hatua ambazo zitaanza mwezi huu ili kuzuia serikali kushindwa kulipa madeni yake. Kwanza alisema serikali itasimamisha kwa muda malipo ya fedha za wastaafu, walemavu, na fedha za bima ya afya kwa wafanyakazi wa serikali kuu. Pili, itasitisha urejeshaji wa hati za serikali katika akaunti za akiba za wastaafu za wafanyakazi wa serikali hiyo. Na je? Kwa yote haya, mbona Rais Biden hajakubali ombi la mazungumzo kutoka kwa spika wa bunge? Profesa Namamba anafafanua zaidi. Ni kwa sababu amejua kuwa wako na mada ya kugeuza sera ambazo aliweka. Kuna miswada ambayo alipitisha ambayo alikuwa amesema ni muhimu sana, uh, katika mhuda wake kama rais na ifikapo pale, lazima kulingana na sheria, lazima Republican na uh, Democrat wakubaliane kwenye vyumba vyote viwili vya bunge, kwenye bunge la wakilishi na kwenye bunge la Senate. Kwa hivyo ni lazima makubaliano ya kuwepo na yale makubaliano ndiyo nafasi ya chama ambacho hakipo kwenye White House kupata kama wanasema zowote wanataka kugeuza, hiyo ndio nafasi yao. Biden hakubali sababu kuna vitu ambavyo wanaona ni muhimu na habita, hataki kuona mageuzi pale. Lakini yote haya yakiendelea, bali anaonekana kwamba upande wa Republican kiongozwa na spika McArthy bado wanatofautiana na White House. Lakini pengine msukumo wa chama cha Republican ni upi hasa? Profesa Timothy Sadera kutoka Atlanta, Georgia anaeleza zaidi. Msukumo wenyewe ni mzuri maanake, hapa Marekani kuna vyumba vita, ama kuna kuna vyombo vitatu vya kuangalia utawala. Kuna a, kile cha rais na pia kuna bunge na kuna pia wale ambao tunaita judiciary. Kwa hivyo hapa wanakuwa na checks and balances, wanaangaliana. Je, nani anayetumia zaidi? Nani ambaye anahusika? Kwa hivyo mmoja ni wa kumkagua mwingine a. Kwa hivyo wanapokataa kumpatia tu mmoja kwa mmoja ni kumaanisha kwamba Lazima wafuate vipengele vilivyo katika katiba, ya kwamba rais hana mamlaka na hana nguvu za kuweza kutumia jinsi awezavyo. Lazima kwanza aweze kukubaliana na makundi hayo mengine. Lakini tukumbuke kwamba licha ya kwamba wanabunge wakikutana Kongres, wanapokutana lazima waone, je ya manufaa kwa rais, kwa chama ama wa ni kwa wananchi wa Marekani? Kwa hivyo mambo haya mawili yakitiliwa maanani yataweza kuleta ufanisi mkubwa katika jambo hili la kumwezesha rais kupata pesa hizi katika serikali yake waweze kutumia bila kutumia pesa katika njia isiyo stahili. Itakumbuka katika historia ya mivutano imeweza kutokea miaka ya nyuma, na kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa msuguano kati ya wabunge wa Republican na utawala wa Obama ulivuruga soko la hisa na kusababisha kushuka kwa daraja la kwanza la mikopo kwa serikali ya Marekani. Pamoja na hali hii ya mvutano ya kufikia ukomo wa kulipa madeni kuonekana kupelekea madhila kwa serikali ya Marekani katika miaka ya nyuma, lakini mwaka huu kuna spika mpya aliyeingia madarakani katika uchaguzi wa kihistoria ambao haujawahi kuonekana Marekani katika miaka mia moja baada ya kupigiwa kura mara kumi na tano kabla ya kuingia kwenye kiti hicho, akiwa amepingwa na baadhi ya kikundi cha wahafidhina wa mrengo wa kulia wa chama chake. Wabunge wa Republican wakiongozwa na spika huyu Makathi wanasema hawataondoa ukomo wa kutokulipa madeni bila kupunguzwa kwa matumizi ya serikali. Sasa je, nafasi ya spika mpya makathi ikoje? Hapa Profesa Sadera anaeleza zaidi. Uh, kumbuka ya kwamba Bwana Makadhi ameingia wakati ambapo kuna shida nyingi. Kwanza wengi hawamkubali, na sasa ili athibitishe uongozi wake basi hili litakuwa ni suala lake la kwanza ambalo ni gumu linalohusu taifa. Lakini kwa sababu yeye ye, ni wa chama cha Republican, kwa hivyo lazima ashikane na wana Republican. Lakini kulingana na hmm, zile amri alizokuwa ama sheria alizokubaliana na wale waliokuwa na mpinga ni kwamba katika bunge kutakuwa na uwezo wa kubadilisha katiba aa, katiba ya bunge ya kwamba watu kadhaa wanaweza kuitisha mkutano na mkutano ukapitisha mambo haya, kwa hivyo naona ya kwamba Makadi yatakuwa na jambo gumu, ambapo sasa hivi ni kuwapatanisha na kujaribu kuleta amani, kwa sababu wengi watakaoteseka sio walio katika Democrat ama Republican, ni wananchi wa kawaida, watoto wanaopata misaada serikali, mishahara ya wafanyikazi, haswa wanaofanyia kazi, kazi kazi ya serikali watakosa kulipo mishahara yao, kwa hivyo wao ndio watakaumia. Kwa hivyo lazima pia makadi sasa aingilie pale, aone ya kwamba je, anaweza kuleta Uh, hatima ya wananchi katika hali iliyo sawa. Lakini pamoja na mvutano hii, spika wa bunge la Marekani ana nafasi ya pekee na anakabiliwa na kitendo nyeti cha kuweka mambo sawa na kuhakikisha kwamba umma, chama chake hakitaruhusu tena kutolipa deni. Kwa sasa, McCarthy ndiyo kiongozi pekee kwenye meza ya mazungumzo nambana. Kufikia hapo, ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi, Kenya, mchambuzi wa siasa kutoka hapa Marekani, Profesa Timothy Sedera kutoka kule Atlanta, Georgia, vilevile vile mchambuzi wa kimataifa wa siasa kutoka hapa Marekani, Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York. Hali kadhalika Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury, Maryland. Msimamizi wa matangazo haya ni Hadijariami, upande wa pili Aida Isa, na wote kutoka Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote, jina langu ni Sandey Shomari, na waambieni wote alamsi.