megongasa saa kamili hapa washington popote ulipo mskilizaji karibu kwa habari za dunia mimi naitwa b mridhi mwanamume mmoja anayedai kuwa kamanda wa zamani katika kampuni ya kijeshi ya kibinafsi ya rusia wg group ambaye alipigana nchini ukraine anatafuta hifadhi nchini norway baada ya kukimbilia huko wiki iliyopita mamlaka nchini nchininorw zilisema walinzi wa mpaka walimzuilia mtu karibu na mpaka wa rusia na norway mapema ijumaa wakili wa andry medvedef aliambia vyombo vya habari kwamba mteja wake alikuwa nchini norway na kwamba anatafuta hifadhi maafisa wa ukraini walisema jumanne kwamba idadi ya walofariki kutokana na mashambulizi ya jumaa mosi kwenye jumba la gorofa mjini dnipro iliongezeka na kufikia 41 baada ya waokozi kupata mwili wa mtoto kwenye vifusi gavana wa eneo hilo valentin lezinseco alisema kwamba watu 2w5 bado hawajapatikana wa huku asilimia 90 ya vifusi vikiwa vimeondolewa aliongeza kwamba watu 79 walijeruhiwa katika shambulio hilo na 28 kati yao wamelazwa hospitalini mahakama kuu ya uingereza jana ilikubaliana na kundi la waomba hifadhi kwamba watakata rufaa dhidi ya uamuzi kwamba mpango wa serikali ya uingereza kupeleka wahamiaji rwanda ni halali wizara ya mambo ya ndani ya uingereza ilisema itatetea sera yake ambayo ni sehemu kuu ya mpango wa waziri mkuu rishi sunak kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji wanaowasili nchini humo kupitia boti ndogo serikali inasema mpango huo utazuia usafirishaji haramu wa kibinadamu lakini umelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na hata mfalme charles wa uingereza tangu ulipotangazwa mwezi aprili mwaka jana safari ya kwanza ya ndege iliyoanza ama iliyopangwa kuwa hamishi ya waomba hifadhi hao hadi rwanda ilizuiliwa mwezi juni mwaka jana baada ya uamuzi wa mwisho mwisho wa mahakama ya ulaya ya haki za binadamu ambayo ilitangaza kusitishwa kwa uhamishaji wowote hadi kukamilika kwa hatua za kisheria nchini uingereza mwezi uliopita mahakama kuu iliamua kwamba ni halali kwa uingereza kufanya mipango na serikali ya rwanda kuwatuma waomba hifadhi lakini ikakubali kusikilizwa kwa changamoto za kisheria zilizowasilishwa na watu wanane kati ya waomba hifadhi wengine wanaharakati nchini cameron wanawashawishi wanawake zaidi kujiunga kwenye kinyanganyiro cha kuwania viti vya seneti kabla ya muda uliowekwa kumalizika januari 28 katika baraza la senet la cameron lenye wajumbe 1 kuna wanawake 26 pekee idadi ambayo wanaharakati wanasema inahitaji kuongezwa maradufu hata hivyo imani ya kijamii na mifumo dume pamoja na ukosefu wa uungwaji mkono wa kisiasa ni baadhi ya maswala ambayo yanawazuia wanawake wengi kujiandikisha ili kushiriki katika uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika mwezi mati unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika washington dc rais joe biden anatazamiwa kuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa uholanzi mak rute kwa mazungumzo huku utawala wa marekani ukidhamiria kushawishi uholanzi kuweka vizuizi zaidi kwa china kununua bidhaa muhimu za kielektroniki mazungumzo mapana ya leo jumanne pia anatarajiwa kuangazia juhudi za nchi hizo kuzuia uvamizi unaoendelea wa rasha dhidi ya ukraini pamoja pia na kupanga mkutano ujao wa kilele wa demokrasia kwa mujibu wa white house utawala wa biden umekuwa ukijaribu kupata uholanzi kwenye ukurasa sawa tangu wizara ya biashara ya marekani ilipotangaza hapo mwezi novemba mwaka jana udhibiti mpya wa usafirishaji uliolenga china vizuizi vinakusudiwa kupunguza uwezo wa china kupata chips za kompyuta za hali ya juu maafisa wa utawala wametoa hoja kwamba vikwazo vya usafirishaji bidhaa nje ni muhimu kwa sababu china inaweza kutumia vifaa hivyo kuunda mifumo ya juu ya kijeshi ikiwa ni pamoja na maangamizi ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na mpisha mwenzangu kenis bwire aendelee na mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwa heri ya kuonasi ni tunaangazia vita vya rusha nchini ukraini rusia inaendelea kurusha makombora yanayolenga raia na kuharibu mifumo muhimu huku ikianza mazoezi ya kijeshi na belarus tunaangazia pia operesheni kali ya jeshi la serikali ya somalia dhidi ya kundi la kigaidi la al-shabab mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc msikilizaji idadi ya vifo vya raia inaendelea kuongezeka ukrain kutokana na mashambulizi ya makombora ya rasia mji ulio kusini magharibi mwa dnipro ndiyo sasa ngome ya milio ya makombora yanayolenga makazi ya raia mataifa ya magharibi yanatoa ripoti zinazoashiria kwamba rasia haina nia ya kuacha mapigano hivi karibuni na kwamba ina mkakati wa kuimarisha mashambulizi zaidi baada ya miezi 11 ya kupigana na kuweka hai lengo lao kuu la kudhibiti sehemu kadhaa za ukraini lengo kubwa lilikuwa kuangusha utawala wa sasa wa ukrain unaoongozwa na volodmir zelenski shambulizi la jumatatu katika mji wa dnipro lilisababisha vifo vya watu4 wa shambulizi lililenga nyumba inayokaliwa na raia umoja wa ulaya umetaja mashambulizi ya rasia dhidi ya makao ya raia kuwa uhalifu dhidi ya bin adam lakini msemaji wa rasha dmitri peskov amesisitiza kwamba jeshi la rasha halijawahi kulenga raia wala nyumba zinazokaliwa na raia na kwamba mashambulizi dhidi ya raia wa ukrain yanatekelezwa na wanajeshi wa ukraini wenyewe muhammad abdurahim anafuatilia sana vita vya ukrain akiwa ujerumani ingawa harusi wamekuwa wakikanusha kwamba wao hawashambulii maeneo ya kiraia lakini kinachoonekana ni kwamba wanashambulia zaidi na kuhakikisha kwamba wanasababisha uharibifu mkubwa kuanzia katika majengo ya raia wa kawaida hadi majengo ya serikali kama vile hospitali na kadhalika kwa hivyo wakati ambapo vita hivi vinaendelea nafikiri mkakati wa warusi ni kufanya hivyo katika lile lengo lao la kuhakikisha kwamba wanaiharibu kabisa ukraine kwa mashambulizi makali na hili lilitegemewa baada ya wanajeshi wa urusi kuondoka katika ule mji wakron jambo ambalo wengine walisema kwamba ni pigo kwa wanajeshi wa urusi na urusi yenyewe kama taifa kubwa lakini wengine wakaliona kwamba ni mkakati wa warusi kuweza kujitayarisha kwa ajili ya mashambulizi makali katika kipindi cha kali ambacho ni kipindi ambacho kipo hivi sasa na hilo kwa kweli ndilo linalotokea ukitizama mashambulizi makali katika mji wa solidar na huko warusi wakidai kwamba sasa wanaodhibiti mji huo pamoja na mashambulizi mengine yaliyoelekezwa katika mji wa bahmut ambao ni muhimu kwa urusi ikitumainiwa kwamba pindi warusi wataweza kuuteka pia mji huo basi itakuwa ni rahisi kwa wao kuitumia miji hiyo miwili katika kufanya mashambulizi zaidi katika maeneo mengine ya ukraine makombora ya rasha pia yanaendelea kurushwa katika sehemu kadhaa za ukraine jeshi la ukrain lilisema jumapili kwamba halina mifumo ya kunasa makombora ambayo rasha inatumia kwa sasa hasa makombora yaliyorushwa dnipro jumatatu ukrain imekuwa ikipokea msaada wa silaha kutoka nchi wanachama wa neto zikiongozwa na marekani waziri wa ujerumani amelazimika kujiuzulu kutokana na shinikizo kwamba ujerumani haitoi msaada wa kutosha kwa ukrain ukrain kwa muda mrefu imekuwa ikidai kwamba haipati msaada ambao uliahidiwa na nchi za umoja wa ulaya na hasa zile za jumuia ya umoja wa nato na katika miezi ya hivi karibuni kumetolewa ahadi nyingine lukuki za kusema kwamba nchi kama sweden finland na hali kadhalika marekani na uingereza zitaimarisha misaada yao ya kijeshi kwa ukraine hivi tunavyozungumza uingereza imesema kwamba itatuma vifaru vya kijeshi vya kisasa kulisaidia jeshi la ukraine na hali kadhalika marekani itatuma silaha ambao wanasema wao ni mfumo wa kupambana na makombora ya urusi kwa kuyadungua kutoka angani lakini wakati hayo yakielezwa kuna taarifa iliyotolewa na viongozi wa urusi wakisema kuwa hapa ninamaanisha viongozi wa kijeshi wakisema kwamba vifaru vya uingereza vitawaka moto ndani ya ardhi ya ukraine kama vilivyowaka moto vifaru vingine kwa hiyo hili linaonyesha kuwa warusi wamejita titi na wanaamini kwamba wanaweza kuviendeleza vita hivi kwa muda mrefu na kupambana na silaha za nchi mbalimbali za umoja wa nato ambazo zimejitolea kuisaidia ukrain kwa silaha za kisasa mapigano makali yanaendelea mashariki mwa ukraine doneski ambapo mchambuzi abdurahman anasema huenda pande zote mbili zikaripoti vifo kadhaa vya wanajeshi haijakuwa rahisi kwa sauti ya amerika kupata taarifa za moja kwa moja kuhusu mapigano hayo kufikia wakati tunaandaa kipindi hiki cha kwa undani majimbo ya doneski na lohanski ndiyo yanaunda eneo la doibas ambalo ni eneo kubwa la viwanda mpakani na rasia rais wa rasha viladimir putin amesema kwamba donibas ndiyo lengo lake kubwa analotaka kudhibiti kwa lazima na rasia imeunga mkono makundi ya wasi yanayotaka kujitenga ambayo yamekuwa yakipigana vita na jeshi la ukraini katika sehemu hiyo tangu mwaka e wanajeshi wa rasia wameungana na wanajeshi wa belarus kwa mazoezi ya kijeshi yanayoendelea tangu jumatatu ndani ya belarus inayopakana na ukraine mazoezi hayo yanatarajiwa kuendelea hadi februari tarehe 1 jeshi la rasia limetuma ndege zake za jeshi belarus kwa mazoezi hayo belarus ilitumika na rasia kuanzisha vita ndani ya ukraine februari tarehe 24 je rusia inajitayarisha kwa vita vya muda mrefu baada ya miezi kadhaa ya kupata aibu kubwa kijeshi kutokana na wanajeshi wa ukraine kuwaondoa wanajeshi wa rusha katika sehemu kadhaa walizokuwa na dhibiti pamoja na ripoti za rasha kupoteza wanajeshi kadhaa na je russia inaisukuma belarus kujiingiza katika vita hivyo moja kwa moja nchi hizi mbili zinajichukulia kwamba ni ndugu katika eneo moja na usisahau kwamba belarus yenyewe ilikuwa ni sehemu ya ule muungano wa jamhuri kumi na tano zilizounda muungano wa jamhuri za kisovieti au kwa maneno mengine soviet union ambao ulisambaratika mwaka futsamitsin moja lakini pamoja na hayo belarus chini ya kiongozi wake alexander lukashenko ikaendelea kuwa na uhusiano wa karibu na urusi ikiongozwa na vladimir putin iliisaidia uh, belarus wakati lilipozuka lile vuguvugu na kutaka kumwangusha lukashenko na hivyo kumbakisha madarakani lukashenko anachukuliwa na nchi za magharibi kwamba ni mmoja wa wale madikteta waliosalia katika ulaya kwa hivyo hilo si jipya na si belarus pekee yake ambako tunaweza kusema kwamba kunaonekana wanajeshi wake wakihusika katika vita vya ukraine lakini kumekuweka na ripoti kwamba kuna wanajeshi kutoka jamhuri ya chechnya ambayo hiyo pia ina uhusiano wa karibu na urusi kwa maana ya kwamba kiongozi wa chechnya ni sahiba mkubwa wa vladimir putin kwa hivyo hilo si jipya na nafikiri kwamba ni jambo lililotegemewa kwa sababu kwa muda mrefu urusi ilikuwa ikisaidiana na belarus kwa kuweka wanajeshi kwenye eneo la mpaka na ukraine na hali kadhalika hizi luteka unazozizungumzia za ndege za kivita ni sehemu ya mkakati huo wa muungano wa nchi hizo mbili katika kushirikiana kupambana na ukraine katika vita hivi moscow imetaja uvamizi wake ukrain kuwa operesheni maalum yenye lengo la kuangusha utawala wa kiv lakini wanajeshi wa ukraine wameonekana kuifanya rasha kupoteza matumaini ya kufanikiwa kutwa kiv kipindi cha baridi kali kimepunguza mashambulizi ya wanajeshi wa ukraini taasisi inayofuatilia vita ya washington think tank imesema jumapili kwamba rasha inapanga kuimarisha mashambulizi katika muda wa miezi 6 ijayo taasisi hiyo imesema kwamba rasha inapanga kuendelea kuimarisha jeshi lake kwa vita na kuimarisha utengenezaji wa silaha pamoja na kubadilisha viongozi wa juu wa operesheni hiyo ili ifanikiwe katika vita vyake nchini in ukraine baada ya kukosa kupata mafanikio katika miezi ya hivi karibuni rasia inaaminika kutuma kundi la mamluki la wagna wanachama wa muungano wa nato wameahidi kwamba wataendelea kusaidia ukrain na silaha ili waendelee kupigana na rasia marekani imeahidi silaha nzito zaidi sawa na uingereza na ujerumani waziri mkuu wa poland ametaka ujerumani kutoa msaada zaidi kwa ukrain rasha inaendelea kuharibu mfumo muhimu wa ukrain hasa umeme na kulenga zaidi makao ya watu kundi la kiongozi kiongziwake ni rafiki mkubwa ni mfanya biashara aliye rafiki mkubwa wa vladimir putin kiasi ambacho amepewa jina la utaani la kuwa ni bos wa putin na ameunda kikundi hiki kinachoitwa vagnar akiwa amewasajili wengi wa wanachama wa kikundi hiki cha skai wakokodiwa au mamluki ukipenda ambao wanakadiriwa kuwa kiasi ya elfu ishirini wengi wao wakiwa ni wahalifu kutoka magereza mbalimbali mbali ndani ya urusi kiongozi wa kundi hili la vagna amekuwa pia akipeleka wapiganaji wake katika nchi kama libya wanapigana na upande wa yule mbabe wa kivita jenerali khalifa haftar linahusika katika kulinda maeneo ya almasi katika jamhuri afrika ya kati pia linalinda maeneo ya migodi ya dhahabu katika sudan ule usuhuba kati ya kiongozi wake yefeni prigojin kunaonyesha moja kwa moja kwamba ni kundi linaloungwa mkono na vladimir putin kwa hivyo hamna ishara za diplomasia hapa ni kama zinaelekea kufeli wa kutuma silaha wanatuma na wakutafuta mbinu za kujikinga na silaha na kuleta za kwao na makundi ya kwao ndio sasa shughuli inaendelea ndani ya ukraine bwire inafikiri kwamba diplomasia iko mbali na kufanikiwa rais wa uturuki reshep tayib erdoan amejaribu kutafuta njia za kuweza kuleta hali fulani ya mazungumzo kati ya vladimir putin na mwenzake zelenski wa ukraine lakini mazungumzo hayo hayakuweza kufanikiwa huo ni upande mmoja upande wa pili diplomasia imeshindwa kwa sababu hapawezi kuwepo na diplomasia bila kushirikisha umoja wa mataifa lakini ukitizama umoja wa mataifa ni kina nani umoja wa mataifa unaongozwa na zile nchi tano ambazo ni wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa ikiwemo urusi yenyewe marekani uingereza ufaransa na china na kati ya hizo tano tatu ziko upande mmoja wakiwa ni wanachama wa nato uingereza marekani na ufaransa urusi iko upande mwingine na china inaonekana kuwa na uhusiano mzuri na urusi bila ya nchi hizi tano kuweza kukaa pamoja na kuangalia mustakbali sidhani kwamba kuna njia yote ya kumalizika kwa vita hivi hivi karibuni hivi sasa urusi imebadili kauli na kusema kwamba imeshaingia katika safu nyingine ya mapambano nayo ni kwamba haipambani na ukraine peke yake lakini inapambana na jumuiya na ya nato ama umoja wa nato kwa hivyo hilo peke yake ni jambo ambalo linazusha kikwazo na bila ya nato na urusi kufikia pahala pa, pa kuweza kuzungumza sifikiri kwamba unaweza kushuhudia hali yoyote ya kupatikana kwa suluhisho la maana au suluhisho litakaloweza kuzaa matunda katika vita hivi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi hii ni sauti ya amerika vom karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani mimi ni kennes bwire serikali ya somalia imesema kwamba yametosha mashambulizi ya kundi la kigaidi la alshabab yametosha kwa muda wa miaka 13 mgambo wa alshabab wenye uhusiano na kundi la kigaidi la alkaida wamekuwa wakidhibiti sehemu zilizo katikati mwa somalia na kutekeleza sheria kali ya kiislamu wanajeshi wa somalia wanatekeleza operesheni kali ya kijeshi dhidi ya wasi hao na serikali imesisitiza kwamba lazima ishinde nguvu wapiganaji hao serikali ya rais hassan sheikh mahamud ambayo iliingia madarakani mwezi mei mwaka uliopita inashirikiana na raia kupambana na al operesheni hiyo imetajwa kuwa kubwa sana na muhimu tangu vita dhidi ya al vilipoanza zaidi ya mwungo mzima uliopita wanajeshi wa somalia wanasaidiwa na marekani pamoja na wanajeshi wa umoja wa afrika mara hii wanajeshi wa somalia ndiyo wanaongoza operesheni serikali ya marekani ilitoa msaada wa silaha zinazogharimu dola milioni milionit kwa lengo la somalia wiki iliyopita ikiwa ni nyongeza ya msaada ue wa kijeshi kifedha na ujasusi ambao serikali ya marekani inatoa kwa somalia mara kwa mara serikali ya somalia imeripoti kuua zaidi ya wa wapiganaji wa al elfu moja mia mbili tangu mwezi agosti dauawes ni waziri wa habari wa serikali ya somalia operesheni ya serikali dhidi ya kikundi cha kigaidi cha al inaendelea vizuri imeleta mafanikio katika sehemu nyingi nchini sehemu za katikati mwa somalia katika majimbo ya mbele na jimbo la eh, gelmuk kumekuwa na mafanikio makubwa eh, miji ya mwisho kutekwa na serikali ilikuwa ni gal na haradere haswa mji wa haradere ulikuwa unaonekana una umuhimu sana kwa kikundi cha al kwa sababu hapo ilikuwa ni kama ngome yao kubwa kwa muda mrefu ambayo ilikuwa haiingiliki kwa hivyo kutwaa kwa eneo hilo ni mafanikio makubwa kwa serikali na pia ni pigo kubwa kwa kikundi hicho cha kigaidi ambapo kinaonekana kuzidi kusambarathika ikiwa ni lengo la serikali kuhakikisha kwamba kundi hilo linaondolewa kabisa nchini somalia na kwa, kuna, na kuna wa, wananchi wa somalia kuanza kuishi katika hali ya amani nini ambacho kimefanya serikali kuita kwamba hii ni operesheni ya vita yaani toto wo je ndiyo azma kubwa ya rais ama ni mojawapo ya mikakati ambayo lazima itekelezwe hii ni azma ya rais ambayo imeitikiwa na wananchi wote wa kisomali kwa sababu bila kuwa na e, uungaji mkono wa wananchi kwa phuu mpango huu mpango usingefanikiwa kwa hivyo tunawapa pongezi kubwa wananchi baada ya kuelewa kwamba e, kuwepo kwa kikundi hichi cha al shabab ni mzigo kwa nchi na ni mzigo kwa maisha yao kwa hivyo wananchi wakaona kwamba huu ni wakati muhimu kwao wa kuwa karibu na serikali na kufanya kazi na serikali na katika maeneo yote ambapo mapambano yanaendelea kuna pia eh, wananchi walijitolea ambao wanapambana bega kwa bega na askari wa serikali kwa hivyo hii ni, ni azma ambayo inaongozwa na serikali ikiwa pia na baraka za wananchi wa kisomali wote zipo ripoti kwamba wanajeshi wa serikali wanashirikiana na makundi mengine ya wapiganaji katika sehemu ambazo wamefanikiwa kuzitwa haya makundi yana umuhimu gani kwa serikali hayawezi siku zijazo yakawa tena ndiyo masumbufu zaidi hao ni wananchi waliojitolea ambao wanaisaidia serikali kuondoa eh, wanamgambo hao wa, wa kigaidi katika maeneo yao ni watu ambao wanasaidia kukomboa maeneo yao na ni wananchi wa kawaida si makundi ya ambayo yanahusika na mambo ya kihalifu ni wananchi waliojitolea ambao wanaisaidia serikali na kulingana na swali unalouliza kwamba huenda hawa wananchi baadaye wakaleta matatizo hakuna wasiwasi kama huo hii nchi ilikuwa katika mapambano ya kikabila kwa muda mrefu eh, watu wameona kwamba hali ya zamani haiwezi kurudia tena kwa hivyo adui mkubwa kwa sasa hivi tumetambua kwamba ni kikundi hicho cha al shabab na wao wakimalizwa basi kutakuwa na maridhiano kati ya koo mbalimbali za kisomali ili maisha yaweze kuendelea na kama kuna tofauti za aina mbalimbali pia hizo tofauti zipatia ufumbuzi kulikuwepo taarifa kwamba al shababu walikuwa wameomba wafanya mazungumzo na serikali na kwamba taarifa hizi zilitoka serikalini tena zikaja taarifa kwamba hazikuwa taarifa za ukweli kuna nia yoyote ama dhamira yoyote kwamba mazungumzo yanaweza akafanyika ili somali iwe ni nchi yenye utulivu na amani kabisa kwa sababu si siku zote risasi bunduki na mizinga italeta amani mazungumzo yanaweza kufanikiwa hakuna taarifa zozote kuhusiana na kufanya mazungumzo na kikundi laashabab E, ila kwa upande wa serikali tunaendelea kurudia wito wetu kwamba wanamgambo walisababu wana fursa ya kujisalimisha kwa serikali ili waweze kupatiwa mafunzo ya kurekebishwa waweze kujiunga tena na jamii lakini hakuna e, nafasi yoyote kwa sasa hivi ambayo tunaweza kusema kwamba e, wanaweza waea kwa, wakaitwa kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu ni wahalifu waliokuwa ana mwaga damu ya wananchi wa kisomali E, bila msingi walikuwa nahusika na uhalifu wa aina mbalimbali kwa hivyo njia pekee iliyopo kwa sasa ni wao kujisalimisha na baada ya kujisalimisha basi serikali itawaweka katika kambi za kurekebisha watu waliopitia hali kama hizo na baadaye kutakuwa na utaratibu wa kuwakubali e, kujumuika tena na jamii lakini hakuna e, hali ambayo sasa hivi inatufanya tufanye mazungumzo na uhalifu ambao wanaendelea kumwaga damu ya wananchi wakitoa sauti kwamba wanataka mazungumzo kama nilivyokuambia kwamba hakuna hali kama hiyo hali pekee iliyobaki ni wao kujisalimisha hatuna nafasi ya kuzungumza nao hata mara moja msaada wa jumuia ya kimataifa kufikia sasa kwa Somali, e, kwa serikali ya somalia kwa unakuja kwa njia gani silaha kusaidiwa kifikira namna ya kupambana nao ama ni msaada wa aina gani tayari kuna wanajeshi kutoka muungano wa afrika ambao wanasaidia jeshi la serikali ya somalia na mojawapo ya majukumu yao ni kusaidia E, jeshi la wananchi wa somalia katika kupambana dhidi ya magaidi wa alshabab e, pia kuna nchi mbalimbali zinazoshirikiana na somalia katika vita hivi dhidi ya makundi hayo ya kigaidi na pia ukumbuke kwamba vita hivi vinatumika katika njia tatu tofauti njia ya kwanza ikiwa ni njia ya kijeshi njia ya pili ni hiyo njia ya itikadi au ya idolojia na njia ya tatu ni kuhakikisha kwamba e, pesa zinazotumiwa na, na na magaidi hao hazi ha, haziwafikii tena e, tumeweka mikakati ya kuhakikisha kwamba pesa walizokuwa wanachukua kwa nguvu kutoka wananchi milango hiyo yote imefungwa katika mambo ya idolojia pia vyombo vya habari vya serikali na vyombo vingine hapa nchini somalia viko imara kuhakikisha kwamba wanafikisha ujumbe imara na ujumbe eh, ambao thabiti unaweza kuiokoa nchi hii ambayo imekumbwa na janga hilo la makundi ya kigaidi kwa muda mrefu kwa hivo huu ni wakati na huu ni mwaka ambapo wasomali wamedhamiria kuhaikisha kwamba wanajiondolea e, matatizo hayo na kuanza maisha yao ya kawaida kama e, dunia nyingine ilivyo walikuwa wakiwatoza jamii pesa walikuwa wakiwanyang'anya walikuwa wanafanya nini ambapo serikali imefunga hii milango ambayo umezungumzia katika sehemu ambazo walikuwa wanatawala walikuwa wanawatoza watu pesa kwa nguvu e, na hiyo hizo pesa walikuwa wanatumia e, kufadhili E, ugaidi wao na mambo yao ya uhalifu kwa hivyo serikali ikahakikisha kwamba milango yote ambayo inatumiwa na magaidi kufadhili e, vita, kufadhili uhalifu wao dhidi ya wanadamu e, unaondolewa kwa hivyo mikakati hiyo imefanya kazi na imeonekana kwamba ni muhimu kutumia njia hizo tatu kuhakikisha kwamba njia zote zinazowafanya uhalifu wao kuendelea zinakomeshwa kwa hivyo kuna mafanikio makubwa sana ambayo mpaka sahivi amepatikana baada ya serikali kuchukua sera hizo tatu ni nini ambacho jumuiya ya kimataifa umoja wa afrika afrika pembe yote ya afrika somalia yenyewe ichukue ili kumaliza kabisa kundi hili na kuhakikisha kuna usalama wa kudumu somalia nadhani njia ya pekee ya nchi jirani na jamii ya kimataifa ni kusaidia somalia kwa sababu somalia ikipata amani ni amani ambayo itasaidia e, nchi za pembe ya afrika e, ukanda wa afrika mashariki na dunia nzima kwa sababu matatizo ya kikundi hiki cha al shabab hayakuwa yanaishia ya ya ya somalia yalikuwa pia ya ni matatizo ambayo yalikuwa yamevuka mipaka kusababisha kutekeleza uhalifu katika, katika nchi jirani kama vile kenya uganda na hata hivi karibuni miezi kadhaa iliyopita ambapo walijaribu kuingia maeneo ya mpaka wa somalia na ethiopia kwa hivyo hili ni tatizo ambalo linahitaji eh, ushirikiano wa kikanda ushirikiano ya kimataifa ili kuhakikisha usalama wa ukanda huu na usalama wa dunia kwa ujumla ni dauawes waziri wa habari wa serikali ya somalia katika mahojiano ya simu akiwa mogadishu nakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa mimi ni kenes bwire asante kusikiliza uwe na usiku mtulivu