hii ni the... idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sunday shomari na mimi hapa ni bmj mridhi karibu kwa matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumanne tarehe 17 mwaka 2022 mwezi januari matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya masafa mafupi na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com mwaka huu ukiwa ni wa 2023 <tune> Na kati ya ripoti za kuandalia hii leo, mapambano ya askari wa serikali ya Somalia yanaendelea na kundi la kigaidi la Al Shabab, na serikali hiyo yaeleza kuhusu usaidizi wa wananchi hao. Ni wananchi waliojitolea ambao wanaisaidia serikali kuondoa eh, wanamgambo hao wa kigaidi katika maeneo yao. Ni watu ambao wanasaidia kukomboa maeneo yao na katika taarifa nyingine, raia wa Kenya wana maoni mseto kuhusu utendakazi wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo, IBC chini ya mwenyekiti wa Wafula Chebukati ambaye amemaliza muda wake hii leo pamoja na makamishna wengine wawili. Raia wanasemaje? Mi naona alijaribu sana katika utendakazi wake, ikizingatiwa kuwa licha ya changamoto alizokumbana nazo akujiuzulu katikati ya kipindi chake cha utendakazi ni baadhi ya vidokezo vya ripoti akayosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi na kusomea habari muhimu za dunia. Mwanaume mmoja anayedai kuwa kamanda wa zamani katika kampuni ya kijeshi ya kibinafsi ya Russia Wagner Group, ambaye alipigana nchini Ukraine anatafuta hifadhi nchini Norway baada ya kukimbilia huko wiki iliyopita. Mamlaka nchini Norway zilisema walinzi wa mpaka walimzuilia mtu karibu na mpaka wa Russia na Norway mapema Ijumaa. Wakili wa Medvedev aliambia vyombo vya habari kwamba mteja wake alikuwa nchini Norway na kwamba anatafuta hifadhi. Maafisa wa Ukraine walisema Jumanne kwamba idadi ya waliofariki kutokana na shambulizi la Jumamosi kwenye jumba la ghorofa mjini Dnipro iliongezeka na kufikia 41 baada ya waokozi kupata mwili wa mtoto mmoja kwenye vifusi. Gavana wa eneo hilo Valentil Rezininsko alisema watu ishirini na watano bado hawajapatikana huku asilimia tisini ya vifusi vikiwa tayari vimeondolewa. Aliongeza kwamba watu sabini na tisa walijeruhiwa katika shambulio hilo na ishirini na nane kati yao wamelazwa hospitalini. Wapiganaji wa Kiislamu wa Al Shabab leo Jumanne walivamia kambi ya kijeshi katika sehemu ya kati ya Somalia waliko lazimishwa kuondoka mwaka jana na kuwaua takriban wanajeshi saba, akiwemo kamanda wa kambi hiyo. Afisa mmoja amesema washambuliaji wa kundi hilo lenye ushirikiano na kundi la kigaidi la Al Qaida walivamia kituo katika kijiji cha Hodile na kutumia bomu la kujitoa mhanga na la kwenye gari na kisha kufuatua risasi, kwa mujibu wa Kapteni Aden Nur, afisa mmoja ambaye ni mmoja wa wakuu wa kijeshi mjini Mogadishu. na ilitwaliwa kutoka kwa udhibiti wa Alshababu mwezi Oktoba mwaka jana na vikosi vya serikali na wanamgambo wa ukoo wanaoshirikiana na serikali. Mahakama Kuu ya Uingereza jana ilikubalia kundi la waomba hifadhi kukata rufaa dhidi ya uamuzi ambao ni wa mpango wa serikali ya Uingereza kupeleka wahamiaji Rwanda kwamba ni halali. Wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza ilisema itatetea sera yake ambayo ni sehemu kuu ya mpango wa waziri mkuu Rishi Sunak kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji ambao kawaida huwasili nchini humo kupitia wakiwa katika boti ndogo. Serikali imesema mpango huo utazuia usafirishaji haramu wa binadamu, hata ingawa umelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na hata Mfalme Charles wa nchi hiyo. Tangu ulipotangazwa mwezi Aprili mwaka jana, safari ya kwanza ya ndege iliyopangwa kuwahamishia waomba hifadhi hao hadi Rwanda ilizuiliwa mwezi Juni mwaka jana baada ya uamuzi wa dakika za mwisho mwisho wa mahakama ya Ulaya ya haki za kibinadamu ambayo ilitangaza kusitishwa kwa uhamishaji wowote hadi pale kutakapokamilika hatua za kisheria nchini Uingereza. Mwezi uliopita mahakama kuu iliamua kwamba ni halali kwa Uingereza kufanya mipango na serikali ya Rwanda kuwatuma waomba hifadhi katika nchi hiyo, lakini ikakubali kusikilizwa kwa changamoto za kisheria zilizokuwa nawasilishwa na watu wanane wanaotafuta hifadhi. Na wanaharakati nchini Cameroon wanawasihi wanawake zaidi kujiunga kwenye kinyang'anyiro cha kuwania viti vya senet kabla ya muda uliowekwa kumalizika hapo Januari 28 kwenye baraza la Seneti la Kamerun lenye wajumbe 100 kuna wanawake 26, pekee idadi ambayo wanaharakati wanasema inahitaji kuongezwa maradufu. Hata hivyo, imani ya kijamii na mfumo dume pamoja na ukosefu wa uungwaji mkono wa kisiasa ni baadhi ya maswala yanayowazuia ya wanawake wengi kujiandikisha ili kushiriki katika uchaguzi huo ambao utafanyika mwezi Machi. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Wanaharakati wa wanawake wamekuwa wakitembelea viongozi wa vyama vya kisiasa kaskazini mwa Cameroon ili kushinikiza uwakilishi zaidi wa wanawake kwenye bunge la baraza la seneti. Wiki iliyopita rais Paul Biya alitangaza kuwa uchaguzi wa seneti utafanyika Machi kumi na mbili na kwamba tarehe ya mwisho ya kujiandikisha ni Januari 28. Tangazo hilo limepelekea wanaharakati kuwasukuma wanawake zaidi kujiandikisha kushiriki zoezi hilo. Isadomana Gatanso ni kutoka shirika linalopinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana Wanawake wa Kamerun kwa muda mrefu, kama anavyosema, wamelalamikia kutoshirikishwa vya kutosha katika siasa. Kabla ya uchaguzi kufanyika, wanaharakati wanasema kwamba utawala wa wanaume ungali unazingatia zaidi kwenye sehemu nyingi za Kamerun n ambako wanawake wanahitajika kupata idhini ya wanaume zao kabla ya kuingia kwenye siasa suala la fedha pia ni tatizo kubwa kwa wanawake wengi ambao hawawezi kumudu dola 1650 zinazohitajika kujiandikisha kushiriki kwenye uchaguzi wa senate. Chama tawala cha Cameroon People's Democratic Movement CPDM, kwenye taarifa kwa wanahabari, kimesema kwamba kinatathmini maswala yaliyopendekezwa na wanahabari na wanawake na kwamba kitafanya kila juhudi kuhakikisha kuna wanawake wa kutosha kwenye baraza la senate unaendelea kusikiliza matangazo haya kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc rais wa vietnam nguyen xuan phuc amejiuzulu vyombo vya habari vya serikali vilisema hiyo leo jumanne baada ya siku kadhaa za uvumi kwamba alikuwa karibu kufutwa kazi huku kukiwa na harakati kubwa za kupambana na ufisadi ambazo zimeshuhudia mawaziri kadhaa wakifukuzwa kazi hapo awali. Kuondoka kwa ghafla kwa Pyuk ni hatua isiyo ya kawaida katika taifa hilo la kikomunisti, ambapo mabadiliko ya kisiasa kwa kawaida hupangwa kwa uangalifu na kusisitiza utulivu na tahadhari kujiuzulu kwake kunafuatia kutimuliwa kwa manaibu mawaziri wakuu wawili mwezi huu katika mapambano dhidi ya ufisadi ambayo yalipelekea dazeni za maafisa kukamatwa. Puk alikuwa waziri mkuu kati ya mwaka 2016 hadi 2021 kabla ya kuchukua nafasi hiyo ya urais. Kwingineko, rais Joe Biden anatazamiwa kuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Uholanzi hapa Washington, Mark Rutte na mazungumzo hayo yataendelea huku utawala wa Marekani ukidhamiria kushawishi Uholanzi kuweka vizuizi zaidi kwa China kununua bidhaa muhimu za kielektroniki. Mazungumzo mapana ya Jumanne pia yanatarajiwa kuangazia juhudi za nchi hizo mbili kuzuia uvamizi unaoendelea wa Russia dhidi ya Ukraine pamoja pia na mkutano ujao wa kilele wa demokrasia kulingana na White House. Utawala wa Biden umekuwa ukijaribu kupata Uholanzi kwenye ukurasa sawa tangu wizara ya biashara ya Marekani ilipotangaza hapo mwezi Novemba mwaka jana kwamba udhibiti mpya wa usafirishaji uliolenga China utatekelezwa. Vizuizi vinakusudiwa kupunguza uwezo wa China kupata chips za kompyuta za hali ya juu na kutengeneza semiconductor za hali ya juu. Maafisa wa utawala wametoa hoja kwamba vikwazo vya usafirishaji bidhaa nje ni muhimu kwa sababu China na inaweza kutumia vifaa kama hivyo kuunda mifumo ya juu ya kijeshi ikiwa ni pamoja na silaha za maangamizi makubwa, kufanya ukiukaji wa haki za binadamu na kuboresha kasi ya usahihi wa maamuzi yake ya kijeshi, pamoja na mipango na vifaa. Kesi ya kiongozi wa upinzani wa Belarus Slivatlana Shinovskaya ilianza kusikilizwa bila yeye kuwepo mahakamani kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya nchi hiyo Belta. Chikanoskaya alikimbia aliki Belarusi baada ya kukabiliana na rais Alexander Lukashenko katika eh, uchaguzi wa rais wa mwaka 2020, ambao ulizua maandamano makubwa kufuatia madai ya udanganyifu kwenye uchaguzi huo uliompatia Lukashenko muhula mwingine wa urais. Akizungumza na vyombo vya habari nchini Uswizi, Shikanuskaya aliita kesi yake kuwa ni ya kupotosha na kusema kwamba hakupewa nafasi ya kupata nyaraka za mahakama ambazo alikuwa akizihitaji. Mashtaka dhidi yake ni pamoja na uhaini, kula njama za kunyakua mamlaka na kuongoza shirika lenye msimamo mkali. Na ukuaji wa uchumi wa China ulishuka kwa moja ya viwango vyake vibaya zaidi katika zaidi ya miongo minne kutokana na masharti makali ya serikali ya nchi hiyo katika kupambana na janga la COVID-19. Afisi ya kitaifa ya takwimu ilitoa data leo Jumanne ambazo zilionyesha kwamba uchumi wa China ulikuwa kwa asilimia tatu tu mwaka jana ambacho ni kiwango kidogo mno hasa kikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 8.1 uliofikiwa mwaka uliotangulia. Ilikuwa taswira ya pili mbaya zaidi ya kiuchumi tangu mwishoni mwa miaka ya sabini. Uchumi wa pili kwa ukubwa duniani ulishuka kwa asilimia 2.9 katika robo ya nne ya mwaka jana ikilinganishwa na asilimia 3.9 katika kipindi cha kama hicho mnamo mwaka wa 2021. aendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na habari iliopewa uzito wa juu hii leo ni huko, serikali ya Somalia imesema kwamba imepiga hatua kubwa katika operesheni maalum ya kijeshi kupambana na kuondoa wapiganaji wa kundi la kigaidi la al Shabab katika miji muhimu ambayo kundi hilo limekuwa likishikilia kwa karibu miaka 15. Wanajeshi wa serikali wanashirikiana na makundi ya kijamii yenye silaha katika vita hivyo ambavyo serikali imetaja kama vita kamili kwa ajili ya watu wa Somalia. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na waziri wa habari wa Somalia, Daudi wa ya Wais, akiwa Mogadishu. Operesheni ya serikali dhidi ya kikundi cha kigaidi cha Al-Shabaab inaendelea vizuri, imeleta mafanikio katika sehemu nyingi nchini. Sehemu za katikati mwa Somalia, katika majimbo ya mbele na jimbo la Galmudug, umekuwa na mafanikio makubwa Miji ya mwisho kutekwa na serikali ilikuwa ni Galad na Harandere. Haswa mji wa Haradere ulikuwa unaonekana una umuhimu sana kwa kikundi cha Al Shabab kwa sababu hapo ilikuwa ni kama ngome yao kubwa kwa muda mrefu, ambayo ilikuwa haiingiliki. Kwa hivyo kutwaa kwa eneo hilo ni mafanikio makubwa kwa serikali na pia ni pigo kubwa kwa kikundi hicho cha kigaidi ambapo kinaonekana kuzidi kusambaratika, ikiwa ni lengo la serikali kuhakikisha kwamba kundi hilo linaondolewa kabisa nchini Somalia. Na katika maeneo yote ambapo mapambano yanaendelea, wananchi walijitolea ambao wanapambana bega kwa bega na askari wa serikali. Hii ni, ni azma ambayo inaongozwa na serikali ikiwa pia na baraka za wananchi wa kisomali wote. Wanajeshi wa serikali wanashirikiana na makundi mengine ya wapiganaji katika sehemu ambazo wamefanikiwa kuzitwaa. Haya makundi yana umuhimu gani kwa serikali? Hayawezi siku zijazo yakawa tena ndiyo masumbufu zaidi? Hao ni wananchi waliojitolea ambao wanaisaidia serikali kuondoa eh, wanamgambo hao wa, wa kigaidi katika maeneo yao. Ni watu ambao wanasaidia kukomboa maeneo yao, na ni wananchi wa kawaida, si makundi ya ambayo yanahusika na mambo ya kihalifu. Ni wananchi waliojitolea ambao wanaisaidia serikali, na kulingana na suali unalouliza kwamba huenda hawa wananchi baadaye wakaleta matatizo, hakuna wasiwasi kama huo. Hii nchi ilikuwa katika mapambano ya kikabila kwa muda mrefu, e, watu wameona kwamba hali ya zamani haiwezi kurudia tena. Adui mkubwa kwa sasa hivi tumetambua kwamba ni kikundi hichi cha alshabab na wao wakimalizwa, basi kutakuwa na maridhiano kati ya koo mbalimbali za Kisomali, ili maisha yaweze kuendelea, na kama kuna tofauti za aina mbalimbali, pia hizo tofauti zipatiwe ufumbuzi. Kulikuwepo taarifa kwamba Al-Shababu walikuwa wameomba wafanye mazungumzo na serikali na kwamba taarifa hizi zilitoka serikalini tena zikaja taarifa kwamba hazikuwa taarifa za ukweli. Kuna nia yoyote ama dhamira yoyote kwamba mazungumzo yanaweza akafanyika ili Somali iwe ni nchi yenye utulivu na amani kabisa. Hakuna eh, nafasi yoyote kwa sasa hivi ambayo tunaweza kusema kwamba Eh, wanaweza wakawekwa wakaitwa kwenye meza ya mazungumzo, kwa sababu ni wahalifu waliokuwa wanamwaga damu ya wananchi wa Kisomali bila msingi. Kwa hivyo njia pekee iliyopo kwa sasa ni wao kujisalimisha, na baada ya kujisalimisha, basi serikali itawaweka katika kambi za kurekebisha watu waliopitia hali kama hizo, na baadaye kutakuwa na utaratibu wa kuwakubali eh, kujumuika tena na jamii, wakitoa sauti kwamba wanataka mazungumzo. Hali pekee iliyobaki ni wao kujisalimisha. Hatuna nafasi ya kuzungumza nao hata mara moja. Alikuwa ni Daudi Awis, waziri wa habari wa Somalia, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na raia wa Kenya wana maoni mseto kuhusu utendakazi wa tume ya uchaguzi nchini humo IEBC chini ya mwenyekiti wa Wafula Chebukati ambaye anamaliza muda wake leo hii pamoja na makamishina wengine wawili Boya Melu na Profesa Abdi Gulie baada ya kuhudumu kwa miaka sita. Mwandishi wetu Nairobi Kennedi Wandera ana taarifu zaidi. Uh, Day, Wafula Wanyonyi Chebukati anapoondoka ofisini baada ya kuhudumu hula mmoja wa miaka sita kwenye tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya, pamoja na makamishina wengine wawili, Boya Molu na Profesa Abdi Gulie, na kujidai kuafikia mageuzi makubwa kwenye tume hiyo, na vilevile kujivunia kuwahi kuhudumu kipindi hicho licha ya kuwapo na shinikizo la awali la kufurushwa. Raia wa Kenya nao wanahisia tofauti kuhusu utendakazi wake. Wapo wanaopongeza utendakazi wake huo licha ya kuwapo na shinikizo la kisiasa. Mi naona alijaribu sana katika utendakazi wake, ikizingatiwa kuwa licha ya changamoto alizokumbana nazo akujiuzulu katikati ya kipindi chake cha utendakazi. Chabu kati anapostaafu, kwanza kazi nzuri amefanya, kwa sababu kila kitu ambacho wamekuwa wakifanya wamekuwa wakifanya kulingana na mujibu wa sheria, kila ambacho katiba inaruhusu kufanya. Na pia wapo wanaomshutumu alivyoendesha shughuli za tume hiyo kwa masilahi ya umma Kati... 2017 na pia 2022 katika uchaguzi, tumeona ya kwamba waliweza kukuwa na migawanyiko katika hao Makamishana. Migawanyiko hiyo ilileta utepetevu kwa upande wa mwenyekiti Wafula Chebukati, maanake ilikuwa inaonyeshana ni kama uh, hakuweza kuleta ile umoja katika timu yake. Tukiangalia mwaka elfu mbili na kumi na saba mahakama ilifutilia mbali ule ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. Hiyo ilionyesha kwamba kulikuwa na dosari, kwa hivyo Chebukati hawezi akasema ametenda kazi iliyo nzuri. 2022, kuna wakati alipotea na akakuja akatutangazia rais kwa hivyo Chebukati amemaliza muula wake, aondoke na hivyo hatuna mengi ya kusema kumhusu Chebukati ambaye aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa tume hiyo mnamo Januari tarehe 18 mwaka 2017 na kumrithi Ahmed Isak Hassan. Makamishna tisa waliondoka ofisini mapema baada ya kupata malipo ya kuachishwa kazi na kumaliza shinikizo na mzozo wa siku nyingi wa kisiasa uliokuwa umetokota nchini Kenya. Kuhusu kuendelea kuhudumu kwao, ameeleza kuwa ameridhikia utendakazi wake. And we feel we have done our best. For the country. Licha ya kuwa ofisini muda huo wote, Chebukati amepitia shinikizo la kisiasa kila wakati uchaguzi mkuu unapokaribia. Hata anapoeleza kuwa anajiona fahari kuwahi kuhudumu kwenye wadhifa huo, amejikuta kwenye tume ambayo kila wakati wa uchaguzi mkuu inaingiliwa na kusambaratishwa na madai ya uingiliaji wa masilahi ya kisiasa, katika uchaguzi wa mwaka 2017 ulioonyesha rais mstaafu Uhuru Kenyatta mshindo wa kura ya urais na baadaye kubatilishwa na mahakama ya juu iliyoongozwa na aliyekuwa jaji mkuu wakati huo, David Mara. Nusu ya makamishina wa tume hiyo wanaojumuisha Consolata Nkatha Maina, Paul Kurgat na Margaret Mwachanya walijiuzulu kwa kutaja uongozi wake kuwa usioridhisha na kukosa imani naye na vilevile madai ya tume ya kuingiliwa na watu wa nje. Kamishina Roselyn Akombe alijiuzulu awali siku chache kabla ya marudia ya kura ya urais, aliyefanya hivyo kutokana na madai kuwa tume hiyo ilikuwa imetekwa na masilahi ya kisiasa. Na mwaka 2022, wakati wa uchaguzi mkuu, Bwana Chebukati vilevile amejipata chini ya shinikizo hilo baada ya makamishina wanne wa tume hiyo kuibeza hatua yake ya kumtangaza mgombea wa urais wakati huo William Ruto kuwa mshindi wa kura hiyo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na kutoka Nairobi tuelekee hadi huko Uingereza ambako chama cha walimu nchini humo NEU, National Education Union, kimetangaza kitachukua hatua ya kugoma kwa wiki nzima huko Uingereza iwapo serikali haitakubali matakwa yao, ikiwa pamoja na nyongeza ya mishahara. Mgomo huo utaathiri shule nyingi za msingi na sekondari nchini humo, wimbi ambalo linaathiri sekta ya umma e, nchini humo. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa e, Ezra Lamek Chomethi aliyeko Uingereza na kutaka kujua hali ilivyo. Nadhani kila mmoja anaelewa wazi kwamba hali ya uchumi imekuwa mbaya, lakini vilevile hali ya maisha maisha yamekwenda juu sana, vitu vimepanda bei. Kwa hiyo walimu nao hawajaachwa nyuma, hilo linawaathiri sana walimu, hasa kwa wakati huu wanapokuwa wanaona kwamba mwanzoni walikuwa wakiongezwa nyongeza ya mishahara ilikuwa ipo, lakini wastani wa nyongeza wa asilimia tano ambayo ilifanyika elfu mbili na kumi ukiangalia mpaka sasa hivi elfu mbili na ishirini na tatu wamepoteza asilimia ishirini na tatu nzima ya mapato yao, kwa sababu walitakiwa wameongezwa zaidi mpaka sasa hivi. Kwa hiyo kumekuwa na harakati kutokana na jinsi mambo yanavyoendelea, wamekuwa na vikao na wameamua, wamepiga kura kuamua kwamba kutakuwa na mgomo tarehe moja Februari, na huu mgomo utakuwa ni wa nchi Sio Uingereza tu, Uingereza na Wales. na pengine pia tumeona waziri wa elimu Gillian Keegan akizungumza eh, hii leo juu ya swala hili. Sasa pengine kutokana na kauli za waziri wa elimu kuwataka wasendelee na mgomo, nini ambacho pengine kimezungumzwa zaidi hapo na waziri na upande wao, kama kuna lolote ambalo umelisikia huyu? Yeah, Bi Keegan eh, amezungumza vizuri na amesema kwamba kwa kweli kulingana na hali halisi ilivyotokea miaka iliyopita miwili hii mitatu kumekuwa na tatizo kubwa sana lililosababishwa na COVID. watu wanafunzi wamekuwa hawako shule kwa muda mwingi, kwa hiyo anapinga sana hili swala la la mgomo mwingine kuwepo, lakini ukweli ni kwamba hali halisi ni ngumu. Ingawa wamekubali kuongeza asilimia chache sana za mshahara, ambazo ambayo watu wamesema ni ndogo sana, asilimia tano, na hiyo asilimia tano ni, ni ndogo kwa kweli kwa hali halisi ilivyo. Kwa hiyo walimu walikuwa na ngomba angalau ingepanda kidogo sasa hawajafikia maamuzi kamili ya kupandisha , lakini asilimia tano wako tayari kuiongeza, na wanaona wanasubiri subiri, subiri, kwanza waone kwamba inakuwaje, lakini serikali nayo ndio hivyo, pesa siyo nyingi sana, au hakuna pesa ya kuongeza. Kwa hiyo wanajaribu kuvutana, lakini nadhani italeta athari kubwa kweli, kwa sababu pamoja na kwamba kuna mitandao, kuna websaiti mbali mbalimbali ambazo watu wanaweza wakaendelea kusoma wakiwa mbali lakini bado uwepo shuleni ni muhimu, kwa sababu tumeona yaliyotokea, hasa wakati huu wa COVID, wakati watoto wetu wanasomea nyumbani, kumekuwa na athari kubwa sana. Watoto wamesahau shule, wamekuja kurudi shule, inakuwa ni kulazimisha, na kumekuwa na matukio mengi mengi mbalimbali. Sasa hii wanategemea kwamba inaweza ikachukua angalau wiki mbili au tatu za mgomo, na ambazo kwa kweli itakuwa ni muda mrefu sana. Ni mchambuzi Ezra Lamek Chomethe akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Uingereza. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia Wakuria nchini Kenya, katika kaunti ya Migori ambako kuna viwango vya juu sana vya ukeketaji wanawake FGM, hali ambayo imeathiri wanawake wanne kati ya watano katika jamii hiyo. Zaidi ya wasichana mia mbili waliokolewa na kuhifadhiwa na maafisa wa usalama kwa kushirikiana na mashirika ya kijamii wakati wa kipindi cha ukeketaji. Kesho wanatarajiwa kurudi nyumbani ili kupanga muhula wa kwanza wa shule unaoanza wiki ijayo. Wengi walihifadhiwa katika kambi ili kuwaepusha na ukeketaji ambao ulitarajiwa kufanyika wakati shule zikiwa zimefungwa, wengi wakiwa ni wasichana wa umri wa miaka kumi na tatu tu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, ametuandalia makala ifuatayo. Katika misimu iliyopita ya tohara, wasichana walio katika mazingira magumu walitafuta hifadhi katika makanisa, shule au kambi zilizoandaliwa na mashirika ya kijamii yanayofanya kazi katika kaunti ya Migori, baadhi ya wasichana wakilazimika kujificha kwa jamaa zao katika kaunti nyingine au nchi jirani ya Tanzania. Wengi wa wasichana waliokolewa na maafisa wa usalama ambao walilazimika kutembelea familia zao ili kuwaokoa kutokana na ukeketaji uliopangwa. Nilifuata na polisi kwetu, sikuwa najua kama kuna shirika kaa hili hapa. Kuna mtu alituma ujumbe kwa polisi eti tunarazimisha, lakini si eti ni kulazimisha sana, tukuwa tunaambiwa tu lazima tukeketwe na familia Tulipo, polisi walipokuja kwetu waliongea na mam na dad wakaonyesha hiyo venye hiyo barua imeenda, ndio maana wameamua kutufuata. Idara ya usalama na mashirika ya kutetea haki za wasichana wameweka juhudi kubwa kutokomeza mila potovu katika jamii ya Wakuria kwa kuhifadhi mamia ya wasichana kipindi ambacho shule zimefungwa. Hata hivyo, msaidizi katika shirika la Action Regan ambalo limahifadhi wasichana Jacki Robi anasema changamoto za kiutendaji zipo, ikiwa ni pamoja na kukosekana kwa vituo vya kudumu na vinavyofanya kazi vya uokoaji na usalama katika eneo hilo ili kutoa mahali salama kwa wasichana na wanawake wanaotoroka ukeketaji. Wengi walitorokea huku kwa sababu ya kuogopa, wakirudi nyumbani wazazi wao walikuwa wametayarisha kila kitu ili wakifika tu wakeketwe. Lakini ndio maana tuliweza kuzidisha muda, ili ya kwamba wakiwa katika kampi hii, chini ya mikono yetu, masiku siku za kufunguliwa shule ziwe chache, ili wakirudi nyumbani wasipate nafasi ya kukeketwa. Ikiwa imesalia siku chache kabla ya shule kufunguliwa, Jaki anasema wanatarajia hapo kesho kuwarudisha nyumbani wasichana waliohifadhiwa msimu wa ukeketaji, ili kuendelea na masomo yao ambayo huenda ingekatizwa. Idadi, idadi ya wasichana tulionao kufikia sasa hivi ni mia moja sabini na tatu. Nao tunapanga kuwaruhusu kurudi manyumbani kwao siku ya kesho, ambapo ni Jumatano, ili waende wajiandae kurudi mashuleni mapema na ndio maana tunapanga, wakitoka huku watarudi kwenye mikono ya serikali, wazazi wao waje kule wawachukue na kuwarejesha nyumbani kwao, wakiwa wanachunguzwa kimakini, kusudi wasije wakawakeketa wa, waka hao watoto na ili kuharakisha juhudi za kukomesha ukeketaji, serikali ya kaunti ya Migori imetakiwa kuweka kipaumbele na kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji wa maeneo ya kutosha ya uokozi na salama kwa wasichana na wanawake walio katika hatari ya aina yoyote ya dhuluma. Tunashukuru kwa ajili ya ule umoja wa mashirika ambao tumekuwa kitu kimoja tukishirikiana katika kambi hii, ndiyo maana au watoto wetu wameepuka hili janga la ukeketaji. Shule zinaenda kufunguliwa, ndio, na shule zinapoenda kufunguliwa, kwa muda ambao tumekuwa na wasichana hapa kambini, hawatapitia ukeketaji, kwani muda umepungua na muda wa kurudi shuleni umefika karibu. Japo kuna baadhi ya wazazi walikuwa wanalalamika, wanapiga makelele, lakini sasa hawana nafasi ya kuekeketa. Serikali ina mkono mrefu inawaangalia kiurefu ki, ki na kwa kina zaidi kufuatilia hawa wasichana. Baadhi ya kambi zilizopangwa zinahitaji rasilimali nyingi ambazo pia ni chache. Hii mara nyingi nawaacha wasichana katika mazingira magumu, kwani wengi wao wanalazimika kuondoka kambini wakati hakuna rasilimali. Kambi hizi pia zina uwezo mdogo na haziwezi kuwapokea wasichana wote walio katika hatari ya ukeketaji. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Basi, kabla ya kutamatisha matangazo haya, basi nakuletea muktasari wa habari. Rais wa Vietnam Nguyen Kian Phuc amejiuzulu kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali, baada ya siku kadhaa za uvumi kwamba alikuwa karibu kufutwa kazi, huku kukiwa na harakati kubwa za kupambana na ofisadi ambazo zimeshuhudia mawaziri kadhaa wakifukuzwa kazi katika siku za karibuni. Rais Joe Biden anatazamiwa kuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte hapa Washington kwa mazungumzo, huku utawala wa Marekani ukidhamiria kushawishi Uholanzi kuweka vizuizi zaidi kwa China kununua bidhaa muhimu. Naam, hadi hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote wafanikisha matangazo haya, mwelekezi