hii ni idha ya kiswahili ya yes, sauti a amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za jioni sa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau mmoja wa watu wanaotafutwa sana nchini italy ambaye ni kiongozi wa kundi la mafya messina denaro amekamatwa shirika la habari la taifa la ansa mapema leo limeripoti kuwa kiongozi huo wa mafia tawi la sisili la kasa nostra amekuwa akitafutwa kwa miaka thelathini na amekamatwa kwenye kituo cha afya binafsi mjini pareno televisheni ya serikali imesema kwamba darano amepelekwa kwenye eneo la siri muda mfupi baada ya kukamatwa kesi yake iliendeshwa bila ya eye kuwepo mahakamani kwa mauaji ya darzeni ya vifo ikiwa ni pamoja na vifo vyawaendesha mashtaka waliokuwa wakisimamia kesi dhidi ya mafya giovanni falcone na paolo bosileno na denaro mwenyewe umri wa miaka 60 anakabiliwa na adhabu kadhaa za kifungo cha maisha wakati mmoja denaro aliyadai kuwa wa, watu aliowaua angeweza kuwajaza kwenye kaburi waziri mkuu wa italy georgia meloni kupitia taarifa amesema kwamba kukamatwa kwa denaro ni ushindi mkubwa dhidi ya makundi ya kihalifu nchini humo septemba mwaka jana polisi walisema kwamba licha ya denaro kutafutwa kwa miaka thelathi bado walikuwa na uwezo wa kutoa amri kwa kundi la mafya kwenye mji wa magharibi wa sisili wa trapani basi lilokuwa likikwepa kumgonga punda jumatatu limegonga na ana kwa ana na lori na kuwa takriban watu tisa huku darzeni wakijeruhiwa nchini senegal kwa mujibu wa shirika la habari la ap ajali hiyo imetokea karibu na mji wa kaskazini wa Nguensar, kulingana na ujumbe wa twitter uliotumwa na rais makisal kiongozi huyo amesema kwamba hii ni ajali nyingine mbaya kwenye barabara zetu wakati akitoa wa pole kwa familia zilizoathiriwa wiki iliyopita watu 4 wa walifariki kwenye ajali ya basi kwenye eneo la kafrin nchini humo na kupelekea serikali kutangaza mageuzi kwa lengo la kupunguza ajali za barabarani ajali za barabarani hutokea mara kwa mara kwenye taifa hilo la afrika magharibi kutokana na ubovu wa barabara na magari pamoja na uvunjaji wa sheria kutoka kwa madereva mwaka 27 takriban watu 25 waliuawa baada ya mabasi mawili kugongana wakati yakielekea kwenye mji wa touba uliopo katikati ya nchi kwa ajili ya kuhudhuria sherehe za kila mwaka za hija kwa waislamu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc mmarekani mwenye asli ya iran na anayezuiliwa iran siamak namazi ameanza kipindi cha kususia chakula cha siku saba ili kulalamikia kuendelea kuzuiliwa nchini humo wakati akiomba rais wa marekani joe biden awarejeshi wa marekani wote wanaozuiliwa iran namazi alikamatwa 215 na, na kuhukumiwa kifungo kutokana na kile marekani na umoja wa mataifa walisema kwamba ni tuhuma za uongo za ukachero dhidi yake ombi lake la leo jumatatu limemfikia biden kwa njia ya barua iliyoandikwa na kutolewa na wakili wake jared gensa ikiwa ni miaka saba tangu iran ilipofanya mkataba wa kuachilia wa marekani tano huku marekani ikitoa msamaha wa raia saba wa iran hatua hiyo ilifanyika wakati wa mkataba wa nyuklia wa iran wakati huo wa baiden akiwa naibu rais wa marekani baba ya namazi pia alikamatwa b6 baada ya kusafiri iran ili kumwona mwanaye na akabaki jela kwa miaka kadhaa kutokana na mashtaka sawa na yanamazi wakati akiachiliwa ya oktoba mwaka jana kutokana na sababu za kiafya na maelfu ya wasafiri wakiwa na mizigo yao leo amefurika kwenye vituo vya treni pamoja na kwenye viwanja vya ndege kwenye miji mikubwa ya china wakielekea nyumbani kwa sherehe za mwaka mpya wa luna huku wataalamu wa afya wakionya kuwa sherehe hizo huenda zikaongeza maambukizi mapya yac9 hasa kwenye maeneo yasiyo na uwezo mkubwa wa kudhibiti hali baada ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kwa miaka mitatu mwezi disemba china iliondoa masharti makali yaliyowekwa ya, ya kuzuia maambukizi na kuacha raia wake bilioni wakiwa kwenye hatari ya kuambukizwa ripoti za mwishoni mwa wiki zinasema kwamba karibu watu F-C-tini wamekufa kutokana na covid kati ya disemba 8 na januari 1200 mwaka huu likiwa ongezeko kubwa ikilinganishwa na viwango vya awali vilivyokuwa vimetolewa na shirika la afya duniani who huenda kuna vifo vingi vya wale waliofia nyumbani bila kuripotiwa vyombo vya habari vya ndani vimekuwa vikitangaza hatua za kuimarishwa kwa huduma za kukabiliana na maambukizi mapya kwenye vituo vya afya vya vijijini hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrizon kamau nikukaribisha kwenye kipindi cha kwa karibu msikilizaji katika kipindi cha kwaundani ambapo sehemu ya kwanza tutaangazia maadhimisho ya kila mwaka yanayomwangazia mwanaharakati wa haki za kiraia dr martin luther king hapa nchini marekani na sehemu ya pili ya kwa undani tutaangalia mlipuko wa bomu uliotokea jumapili huko nchini drc ambao umeua takriban watu kumi na kwa jeruhi wengine kadhaa hii ni kwa undani kama nilivyosema basi sekunde chache zilizopita hapa marekani leo januari kuminasita ni siku ya maadhimisho ya mwanaharakati wa haki za kiraia dr martin luthekin ambaye alizaliwa januari 1uiat5no mwaka lumo9na 2shr9 huko atlanta katika jimbo la georgia na aliwawa kwa kupigwa risasi april nne mwaka elfumoja mia tisa na sitini nane akiwa na umri wa miaka thelathini na tisa wakati huo hii ni siku ambayo imekuwa muhimu sana kwa wamarekani ambapo shughuli mbalimbali zinafanyika za kisiasa imani pamoja na kijamii hivyo basi hapa katika laini ya simu ninaye profesa timoth sadera kutoka mji wa atlanta katika jimbo la georgia hapa nchini marekani anaelezea umuhimu wa siku hii marekani na dunia nzima uh, jambo hili la martin luther kuna umuhimu sana maanake tukiangalia uh, historia imekuwa ikiandikwa tangia marekani iwe uhuru waafrika weusi walikua hawadhaminiwi katika mambo mengi walikuwa wakitatizika haswa upigaji wa kura na pia uhuru wa mtu mweusi ama mtu ambaye sio mzungu kuweza kupata ile haki kwa hivyo jambo hili na udhamana wake wakati anapozungumzia kuhusu ndoto yake kuiona marekani imeunganika jambo hili limeleta mwangaza wengi wameweza pia kuteuliwa katika wadhifa mbalimbali na pia watu wengi weusi wa wameweza kudhaminiwa katika mashule pengine uh, vio vikuu tumeshuhudia jumapili rais wa marekani joe biden amehudhuria katika misa huko uh, atlanta georgia ambapo pia uh, alielezea mazuri kuhusiana na martin luther king na kutaka jamii kurithi yale ambayo alikuwa akiyafanya hii inamaanisha nini katika utawala huu wa rais joe biden na siasa zinazoendelea hapa marekani Uh, mtazamo kwa umbali ni kwamba uh, wakati rais anapozungumzia yale ni kwa sababu ya matukio ambayo tuliyaona mwaka juzi maandamano mengi yaliweza kuandamanwa hapa nchini wengi waliuwawa has tukikumbuka george floyd ambacho kilileta ghasia nyingi na hata kusambaa duniani kote kwa hivyo mambo kama yale ni kuonyesha ya kwamba zile ndoto za alipokuwa akisema ya kwamba akipenda utulivu pasiwepo ghasia maandamano ya amani kwa hivyo anapozungumzia hivyo ni kumaanisha kwamba kuna mwelekeo tumepiga hatua Aa, tunaweza kusuluhisha matatizo baina ya wale wanaosikia kwamba wamekandamizwa kidogo na kuzungumza na pia uteule lakini kwa upande ule mwingine pia vyama vinachangia sana kwa sababu kuna vyema ambavyo vinaamini ya kwamba kuna ile katiba ya hapo awali ambayo iliweza ku kandamiza mwananchi umu Afrika, lakini kuna yaka, ile nyingine ambayo wanasema ya kwamba kulingana na katiba kila mwananchi ana haki yake na kwa hivyo kuna haki wa usawa kuna haki ya kuajiriwa kuna haki ya kufanya matendo yote utakayo na pia mambo hayo yote yakiletwa kwa pamoja tunaona ya kamba yanachangia pakubwa kwa hivo naonaais ana mwelekeo wa kuunganisha taifa na pia kuonyesha ijapokuwa kuna moja mbili dosari hapa na pale lakini anataka kusema ya kwamba sasa hivi tumeona mafanikio tumeona matokeo makubwa profesa sadera uh, kwa mtazamo wako unadhani kwamba ile speech ya i have a dream bado tunayo katika kizazi hiki cha sasa uh, kweli ndoto ile uh, anaposema ya kwamba uh, kasisi Martin Luther king anaposema ya kwamba nina, nina ndoto ile ndoto yake tumeishuhudia maanake sasa hivi mwafrika nyakati zile hakustahili hakupatiwa haku ofisi ama nyadhifa mbalimbali kwa sasa hivi tunamwona rais ku, aliweza kumteua hata makamu wake wa rais wa asili ya kiafrika na wengi wanaohusika katika idara tofauti watu wote wameanza kuwa na usawa lakini hapo awali ilikuwa ni serikali itawaliwa ni wazungu pekee pengine katika utawala wa mikoa utawala wa katika majimbo tofauti unakuta viongozi walikuwa ni wazungu tu lakini kwa sasa hivi mwaafrika amepatiwa mamlaka mengi tukiangalia kama wahadhiri wa vyo wa, wa vikuu wengine ni viongozi wa mashirika mbalimbali tumeona waafrika wengi ambao ndio wamepatiwa mamlaka yale kwa hivyo kuna mafanikio kuna mafanikio makubwa na pia tutaendelea kuona mengine mengi manake kila mhuchapo unapokuwa na uchaguzi utakuta jambo hilo linajitokeza je mwafrika ametimiziwa nini je katika jaji wa mahakama kuu tuna waafrika wangapi ngapi tumeona ya kwamba kila wakati mwaafrika anaongezewa pahaliya wahawa latino ambao pia ni wahamiaji wote ambao pia wanakuja wanapatiwa haki zao kwa hivyo kuna usawa na kuna ile ndoto ya, ya martin Luther, ambapo alisema ya kwamba angependa kuona watoto wake wachanga wakitembea pamoja na mtoto wa mzungu wakienda darasa moja wakisoma na kucheza kwa pamoja lajawa ama wakila pamoja jambo hilo linadhihirika sasa hivi mbali na urithi aliotuachia na uhamasishaji unaotolewa kila mwaka kuhusiana na watu kufahamu haki zao za kiraia haki ya kupiga kura ni kipi kingine ambacho a, kinabebwa kuweza kuwa nacho jamii ya kimarekani katika maisha ya kila siku kuhusiana na d ti uthrkin uh, ningependa tu kuchangia pale kusema ya kwamba kuna ule usawa ule usawa na utimizaji wa haki kwa wote hapo kungali kuna dosari manake uh, kuna wengi ambao wanahijihisiya kwamba wana ahawatambulii wana, wana, wana, wana, wana, vilivyo na wana pengine uh, wanapoingia katika hali ya usawa katika kisheria uh, pengine polisi wanaweza kusema ya kwamba wanawasimamisha wa afrika zaidi ama wanashika wa vijana wa kiafrika zaidi ya wazungu ama pengine uamuzi kama ule kumekuwa na malalamiko mengi kama yale Uh, naamini ya kwamba jambo hilo bado linazidi kutia mizizi na wakati ambapo yatatimilika itakuwa ni usawako wa kweli umezungumzia swala la, la kutokuwa na usawa ambalo linaonekana bado lipo katika kiwango kidogo haswa je ni nini, nini ambacho unadhani kinaweza kufanyika ili kwenda na matakwa yale na urithi ambao bado unaendelea kukumbatiwa mpaka hivi sasa katika kuhakikisha usawa unapatikana kwa kila mtu nchini marekani naamini ya kwamba usawa utapatikana maanake ukianza kujaliliwa tangu tokea bungeni na pengine kuhamasisha wanafunzi toka shuleni kwenye vio vikuu na pengine hata serikali za mitaani zaweza kufuatilia kuhakikisha kwamba yote yanayotendeka yatendeka kwa usawa kwa mfano kuelimisha polisi ama kufundisha polisi jinsi ya kutia usawa mahali popote walipo gerezani pia huduma za zinazotolewa zitolewe kwa wote kwa usawa mambo kama yale hayatatia dosari lakini kwa upande ule mwingine onaya kwamba kuna makundi ambayo low status tunawaitawaku katika hali ya chini ya ki, kimapato kwa hivyo utakuta wengi walio katika kiwango hicho ni watu weusi ambao ni waafrika maanake wengi wao hawamalizi shule pengine hawakuendelea na masomo pengine maeneo wanayokaa kwa sababu ya tabia na mitindo ambayo wanaishi inakuwa ni ile mitindo ya gasia kutokuwa na Um, mambo kama yale ambayo hayatakosa kualeta amani na pia wanafunza nakoa kufanikiwa katika masomo yao kwa hivyo sasa hivi serikali inalenga pale kuwasomesha kuwahamasisha umuhimu wake na pia kuwatia uh, katika vyo wanawalipia kuna viwango ambavyo kuna ambazo pia, pia zatolewa ili kuwasaidia waweze kujiendeleza kimaisha kuwaelimisha watu dipo awaweza kujua ni nini ni, wanachokifanya na itawafikia vipi ili waweze kujisaidia na kujikimu katika maisha ya kisasa kama ulivyosema hapo awali hotuba uh, dream imefungua milango marekani ya kuona kwamba hata watu weusi pia wanapata nyiadhifa mbalimbali za juu tumeshuhudia marekani ikipata rais mweusi hivi sasa marekani makamu rais ni mweusi na pia ni mwanamke je unadhani katika siku uh, za mbeleni marekani inaweza ikawa na raisi mwanamke tena musi. ah tamweusikuna jambo ambalo halitawezekana ah, hapa marekani manake ah, kwa sasa hivi katiba ndiyo ufanya kazi na kama katiba inavyosema ni kwamba ijapokuwa kama sasa kwa mfano rais awe hayupo na jambo likatokea linaweza kumfanya mtu yoyote asimame na akaweze kuchaguliwa lakini lililopo nikwa, haya ni maoni yangu ni kwamba Uh, marekani bado haipo tayari kutawaliwa na mwanamke naona vile lakini katika miaka ya hapo mbeleni itawezekana maanake turudi nyuma kidogo wakati wa mwaka elfu bili kumi na sita ambapo hilay clinton alikuwa amesimama na trump mona ya kwamba uh, clinton alikuwa amechaguliwa kwa kura nyingi sana akampita uh, na mamilioni ya kura lakini hangeweza kufanikiwa kwa sababu kuna ile Electro college kwa hivyo uamuzi bado ungali na wale niseme wale baba wa taifa ambao wanaangalia na kuchunguza na kusema ya kwamba je inawezekana lakini katika kizazi ambacho tulicho nacho sasa ni kizazi kichanga kizazi chenye mawazo tofauti naona mambo haya yatakuja kufanikiwa wakati mmoja shukrani sana profesa timoth sadera kutoka jimbo la georgia ukizungumzia siku ya maadhimisho ya dr marti lutherking mwanaharakati wa haki za kiraia na sasa basi sekunde chache zijazo tunaelekea sehemu ya pili ya kwa undani tukiangazia mlipuko wa bomu uliotokea jumapili nchini drc unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc hii ni sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangazia mlipuko wa bomu uliotokea jumapili ambao unaelezewa kwamba umeua takriban watu kumi na zaidi ya thelathini na tisa wamejeruhiwa mlipuko huo pia ambao unaelezewa kumuhusisha raia mmoja wa kenya ambaye anaelezewa ni mmoja kati ya wa wapangaji ambao wamefanya shambulizi hilo huku pia kundi state likidai kuhusika na shambulizi hilo ili kufahamu zaidi ninaye mwangi maina yeye ni mtaalam na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia kutoka nairobi kenya ambapo hapa anaelezea raia wa kenya kuhusishwa katika shambulizi huko drc inamaanisha nini ambapo jeshi la kenya kwa sasa lipo nchini drc kupambana na wasi wa m kwa vile wanajeshi wa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo wamesema kuwa wameweza kumkamata mkenya mmoja ambaye anashukiwa kuwa ameweza kuhusishwa na lile shambulizi la bomu kwenye kanisa moja kule mashariki mwa kongo nafikiri ni, ni suala la ambalo sisi wengi ambao tunakuwa tunafuatilia lijakuwa li limeshtua kusikia kuwa ni mkenya kwa sababu kuna wakenya ambao wanajihusisha na maswala haya ama na, na vikundi hivi vya kimagaidi ukizingatia kule somalia kunao wale ambao wamejiunga na al-shabab ukienda kule mozambik utapata kuna wale ambao wamejiunga na vikundi vya kigaidi kule msumbiji kule cabo delgado vilevile suala la mashariki mwa Kongo, ni suala ambalo ni, ni tu, tumefuatilia kwa karibu kuwa kuna mkenya ambaye amehusishwa ame ame, ame na lile shambulizi ni suala la kushtua linafanya jeshi ambalo limetumwa kule na na rais eh, wa sasa ruto kuweza kuleta amani ama kuweza kuleta zile juhudi za ki kijeshi na kidiplomasia ili kuweza kusuluhisha ule mzozo wa mashariki mwa kongo zinaleta D- kuwa swala sabotage iwapo mkenya anatajwa kuwa amehusika kwenye shambulizi kama hiyo maina lakini kwa mtazamo wako unadhani ni nini hasa ambacho kimechochea raia huyu wa kenya aliyekamatwa huko drc kuhusishwa na mashambulizi haya ambapo tunafahamu kwamba uh, kundi la adf ndilo hasa linalotajwa kuhusika huko maoni yangu nafikiri so, swali ambalo unauliza kwa nini inakuwa ni mkenya anatajwa nafikiri ni swali ngumu kwa kuwa eh, kila mtu ana ana mawazo yake kila mtu ana njia yake ya vile anayofanya mambo lakini nafikiri pia swala la kuwa maswala ya uchumi yamepanda juu inawafanya wengi na ambao ni vijana waweze ku jihusisha na maswala haya ya kimagaidi ambapo wana, wanajipata wenyewe labda hata hawajui wanasuluhishwa kwenye mashambulizi kama hayo awali tulikuwa tunafahamu kwanza adf ndio wanaohusika zaidi katika mashambulizi haya mashariki mwa drc lakini pia taarifa zaidi zinajitokeza kwamba kundi la islamic state is limekiri kwamba limehusika na mashambulizi haya yaliyotokea jumapili je kuna uhusiano gani hapa kati ya adf na islamic state Eh, na- na nafikiri eh, swala la laa ambao pia kidogo wanahusika na maswala ya islamic eh, na nafikiri wale ambao wamekiri kuwa walifanya lile shambulizi wameshajitokeza na islamic state nafikiri ni, ni swala la kujaribu kuleta ule utata wa kutaka kujua ni nani ambaye alifanya lile shambulizi kwa sababu lile shambulizi lilikuwa kwenye kijiji mpakani mwa uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya congo ukizingatia ukizingatia juhudi za kijeshi ambazo zinaendelea ni kuwa uganda kabla hata ya jeshi ya, ya, ya, ya muungano wa jamhuri ya afrika mashariki kutumwa kule congo jeshi la uganda limekuwa kule mashariki mwa congo likiweza kupigana na naad uh, wakiwa na ruhusa kutoka kwa serikali ya Kongo. so congomi nafikiri ni ni swala la kutaka kuleta utata na vilevile inakaa ni kama swala lile ambalo linafanya huu tata wote unaleta sabotage kwenye juhudi za kidiplomasia na za kijeshi ambazo zinazoendelea kule mashariki mwa congo kumbuka jamhuri ya muungano ya Mungana afrika mashariki imeweza kumataifa burundi uganda kenya na sudan kusini wameweza wa, wa kutuma jeshi kule congo ili kuweza kutafuta suluhu la kudumu ili ule mzozo uweze kusuluhishwa kama walivyosema kuna majeshi kadha wakadha ambayo tayari yamesha kwenda kusaidia huko drc uh, kupambana na waasi wamishirinatatu lakini bado uh, matumaini hayaonekani uh, kwa mtazamo wako nadhani ni hatua gani tofauti zinatakiwa kufanywa hivi sasa ili kuiweka drc salama nafikiri eh, tunafaa kwanza tuelewe kuwa Eh, mafanikio ya swala la kidiplomasia na kijeshi hayawaizi kutokea baada ya wiki mbili ama mwezi mmoja ni mazungumzo ambayo yanafanyika na hatuwezi pia tukachiri tukasema kuwa hakuna juhudi hakuna juhudi ambazo zinaweza kufanyika kule mashariki mwa congo kutoka kwenye jumuiya ya afrika mashariki eh, wakati yule tu mataifa yaliamua kutuma majeshi yao kule mashariki mwa congo hi, hi, hiyo ndio juhudi ambayo ilikuwa ni ya kwanza kujaribu kusuluhisha ule mgogoro ambao umekua ukiendelea kwa miaka za mikaka kule mashariki mwakoo nafkiri jeshi la eh, muungano wa afrika mashariki limeweza zile juhudi ambazo zinafanywa za kidiplomasia na marais kutoka muungano huu wa afrika mashariki eh, rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta amehusishwa kwa karibu kwa sababu yendo anaweza ku tunaita ambaye anaweza ku, ku kutoka kwa muungano wa jamhuri ya, ya, ya afrika mashariki na nafikiri wale waasi ambao wameweza kuhusishwa kwa karibu na zile fuja ambazo zimekuwa kulem ishirini uh, na tatu wameweza kuondoka kwenye Uh, makao fulani ambao walishakuwa wameteka wamekapca kwa hivyo hiyo ni juhudi kuu ya kijeshi ambayo imeweza kuonekana vile vile zile juhudi ambazo zinaonekana kutoka kwenye muungano wa afrika mashariki zimekuwa zime za juu zaidi kwa sababu uh, kumekuwa na yale mabishano ya ya marais wawili rais wa rwanda kagame na vile, vile rais wa congo feli shekedi kuna ule mgogoro ambao kulifika mahali mipaka ikafungwa congo inatuma ndege ya kivita inaingia kwenye hewa ama kwenye anga ya rwanda nafikiri juhudi za kijamhuri ya afrika mashariki kwenye viongozi kutoka huu muungano wameweza kidogo kuzuia vita tungesema tungesema tulikuwa tunashuhudia ama tunatazama kuwa kungekuwa na vita kati ya congo na rwanda lakini viongozi wame, wameweza kuleta ule ule mpaka wakasema hatutaki mabishano mweze kufuata uh, ile pse ya nairobi na vile vile ile ya ruanda kule angola ambayo inasema ina- jaribu tu kusuluhisha suala hili kidiplomasia huoni pengine labda huu ni wakati mwafaka sasa kwa majeshi ya kimataifa nikimaanisha ya magharibi kuingilia kati kusaidia e, raia wa kongo ambao wengi wanakufa wakiwa hawana hatia amna majeshi ya magharibi ya kimataifa yamekuwa e, kule mashariki mwa kongo kwa zaidi ya miaka ishirini wakiwa a, kwenye ile mission ya muungano wa mataifa mataifamnus hakuna kile ambacho wameweza kufanya na sisi kama waafrika tunazungumzia kuhusu iwapo utaangalia muungano wa afrika union tunazungumzia kuhusu, uh, afrika. Afrika kuhusu. Uh, uh, suluhu za kudumu za afrika kwa shida za afrika african african solutions to african problems kwa hivyo jeshi la, la muungano wa afrika mashariki lipo pale halikuwa limetumwa kule kuweza kuweka amani lilitumwa kule kuenda kupigana na wale waasi ambao wanaleta fujo ambao wanaleta hawaleti hawafanyi watu wakae na amani kule mashariki mwa kongo iwapo utaangalia ambayo manusko wako nayo na ambayo imekuwa imeweza kupata hela mingi ya, ya juu zaidi na wamekaa miaka ishirini na bado mashariki mwa kongo hakujapata amani nafikiri swala la jeshi kutatua migogoro ya kisiasa inakuwa ni ngumu jeshi haliwezi kutatua maswala ya ya, ya kisiasa haliwezi likatatwa maswala ambayo ni ya uchumi na haliwezi kutatua maswala ambayo ni ni, ni, ni ya kijamii social issues Ma, hayo si maswala ya jeshi hayo ni maswala ya watu binadamu na na, na haswa viongozi wa kisiasa kwa sababu ukiangalia kule mashariki mwa kongo swala so, lile ni ni niswala la kijamii la kisiasa kwa hivyo ni viongozi wa waketi chini waweze kupata suluhu la kudumu basi jeshi litatumwa tu litaenda kupigana na waasi kumbuka mwaka ishirini eh, na kumi na, na, na moja na kumi na tatu Uh, wale waasi wa m ishirini na tatu walikuwa wameshaondoka kwa nini waasi hawa wamerudi hivi majuzi uh, mwaka wa ishirini na moja ishirini na mbili kwa nini wameweza ku, kurudi kurejea kuleta fujo ni kwa sababu kuna yale makubaliano ambayo yaliweza kufanywa jijini nairobi uh, rais wa zamani wa congo uh, Uh, joseph kabila aliweza kutia saini wakiwa na waasi ule mkataba ambao ulikuwa unaitwa mkataba wa nairobi declaration ya nairobi 2013. haikuweza kutekelezwa kwa hivyo iwapo wanasiasa watakuwa nafanya mazungumzo na waasi lakini hawatekelezi yale ambayo wameweza kuahidiana nafikiri suala la waasi bado litazidi ku, ku, kuibuka hadi iwapo mtakuwa mnatuma jeshi hatuwezi kuwa tunatuma jeshi mtatatuwe masala ya ki, ya kijamii ya kisiasa na kiuchumi kwa hivyo ni viongozi wa keti chini na wakuwe na ile tunaita military presence. Na military presence presence na haileti haikuji kutupa moto kwa waasi wamekuja tu kuompent kuwaambia waasi iwapo juhudi za kidiplomasia zitakosa kufaulu basi sisi kama wanajeshi tutatupa moto pengine huu sasa ni wakati mwafaka kwa jeshi la monusco kufanyiwa tathmini tena na kuongeza jitihada tofauti katika kukabiliana na awmishirini na tatu ndiyo jeshi la monusco linafaa nalifanyiwe tathmini kwa karibu sana kwa sababu limeweza kukaa kule kwa miaka mingi zaidi ya ile miaka ambayo ilikuwa imetarajiwa kuwa monusco watakuwa kule mashariki mwa congo na, na pia tuzingatie kuwa mandate ya monusco ni ni tofauti kabisa na mandate ambayo ni ya uh, jeshi la jamhuri ya, ya muungano wa afrika mashariki mandate ya wanajeshi wa monusco ni kuweka amani hakuna ku uh, wanatupa moto wakati wametupiwa moto na waasi lakini hawawezi kutupa moto lakini jeshi la afrika mashariki linaweza kutupa moto uh, na kuwafukuza wale waasi kwa hivyo mandate kidogo pia inakuwa inataka itathminiwe kwa hivyo nafkiri ni, ni, ni, ni, ni suala ambapo tutakuwa tunafanya tahmi pia itathminiwe iwapo kuwa lile jeshi limeweza ku kaa zaidi ya vile iliweza kutarajiwa na iwapo imeweza kukaa kwa, kwa, kwa, kwa sababu ukiangalia uongozi uh, wa jamhuri ya demokrasia ya kongo sasa wanasema kuwa hili jeshi liondoke watu wameweza kufanya maandamano kule wakisema hili jeshi liondoke kwa nini kwa sababu halipigani na waasi wanajeshi wamekuja kuweka amani shukrani sana mwangi maina mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia eneo la afrika mashariki ukizungumza nami kutoka hapo kenya mimi ni mkamiti kibayasi nasema asante sana kwa kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington dc