hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumatatu a16 januari a223 jina langu nica na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo kfm songea stofm geittanzania redio semuliki beni dr redio sango malamu buni ya drc sayare rdi or sauti ya mwananchi nakuru kenya na ubc radio vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa wavoas kati ya ripoti tulizokuandalia watu zaidi ya kumi wa uwawa, katika mlipuko wa bomu ndani ya kanisa la kiprotestanti katika mji wa kasindi ulio kati ya drc na uganda tulikuana tuko mkanisa njo na mahubiri naanja mara moya tukasikia kitu nalia tukawaza ni mabafle njo zinapasuka na tukaenda erifie naiko mabafle tunakutanisha kobombe bali itega ndio e, kapasuka na katika taarifa nyingine raisi wa afrika kusini syril ramafosa amefutilia mbali mipango ya kuhudhuria kongamano uchumi duniani mjini davos uswisi kwa sababu ya mzozo wa nishati unaoiathiri nchi yake ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nosusa lakini kwanza namkaribisha idi ligongo akusomea habari za dunia waziri wa mambo ya nje wa china qwingang alikuwepo kairo jumapili kwa mazungumzo na maafisa wa misri na umoja wa nchi za kiarabu ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika safari yake yenye vituo vingi barani afrika ambayo inalenga kudumisha ushirika wa beijing na afrika yenye utajiri mkubwa wa rasilimali ganga alikutana na rais wa misri abdel fatah el sis na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu ahmedi abud geit pamoja na mwenzake wa misri sameh shaukri katika mkutano wa waandishi wa habari waziri wa mambo ya nje wa misri shaokri alisema mazungumzo yao yaligusia uhusiano wakati ya china na misri na kuongeza utalii wa china katika nchi hiyo ambayo kwa miaka mingi imekuwa ikijitahidi kufufua sekta yake muhimu ya utalii mawaziri wote wawili walisema pia walijadili masuala ya kikanda ikiwemo mzozo wa israel na palestina idadi ya vifo kutokana na shambulio la kombora la rasia kwenye jengo la ghorofa 9 katika mji wa kusini mashariki mwa ukraine Dinpro imefikia 2w5 jumaapili rais wa ukrain volodomir zelenski aliripoti wakati waokoaji wakijaribu kuondoa manusura zaidi kutoka kwenye mabaki hayo waokozi walitumia vifaa maalum kujaribu kuwafikia watu waliokwama kwenye ghorofa za juu za jengo hilo lenye wakazi 17 ambao baadhi yao walitoa ishara ya kuomba msaada kwa taa za simu zao za mkononi shughuli za ufuatiliaji na uokozi ziliendelea mpaka saa za mchana rais zelenski aliahidi kupigania kila maisha ya watu waliokumbwa na shambulio hilo pia alisema watu 7 walijeruhiwa katika shambulizi hilo jumamosi na 9 wameokolewa kufikia jumapili al rais wa afrika kusini siril ramafosa amefutilia mbali mipango yake ya kuhudhuria ya kongamano la kiuchumi duniani mjini davos uswisi kwa sababu ya mzozo wa nishati unaoiathiri nchi yake msemaji wake amesema jumapili patrick nwimana anatuarifu zaidi afrika kusini inakumbwa na hali isiyo ya kawaida ya kukatika kwa umeme katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita kutokana na matatizo kwenye kampuni ya serikali ya umeme ya yaes amafoa alikuwa anatarajiwa kuongoza ujumbe wa serikali kwenye mkutano huo mkubwa wa kiuchumi katika milima ya uswizi wiki hii lakini badala yake atabaki nyumbani kufanya mazungumzo na naesc na viongozi wa kisiasa msemaji wake vcent magwenya amesema kutokana na mzozo wa nishati unaoendelea rais ramafosa amesitisha ziara yake kwenye kongamano la kiuchumi la dunia huko hukodevos magwenya aliandika kwenye twitt amesema pia kwa sasa rais ameitisha kikao na viongozi wa vyama vya siasa venye uwakilishi bungeni kamati ya kitaifa ya mzozo wa nishati neccom na bodi ya esco ukataji wa umeme uliopangwa umekuwa ni mzigo kwa miaka mingi nchini afrika kusini huku hukuesco ikishindwa kuendana na kasi ya mahitaji na kukarabati miundo mbinu yake ya zamani ya nishati ya mkaa wa mawe lakini kukatika kwa umeme kulifikia kilele katika miezi 1 na miwili iliyopita huku kampuni ya esc ikidai kwamba ni kutokana na hujuma na uhalifu unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wameteka takribani wanawake 50 katika eneo lenye wanamgambo kaskazini mwa bukinafaso kwa mujibu wa maafisa na wakazi waliozungumza na afp takribani 4 walikamatwa karibu na eneo la kusini mashariki mwa irbinda alhamisi na wengine 20 walishikiliwa ijumaa kaskazini mwa mji kwa mujibu wa chanzo ambacho hakikutaka kutajwa baadhi yao kadhaa walifanikiwa kutoroka na kurejea katika vijiji vyao na kutoa taarifa walisema taifa hilo lisilo la ufukwe la afrika magharibi ni moja ya mataifa maskini zaidi na lenye ghasia duniani toka mwaka 25 limekumbwa na wanamgambo wenye msimamo mkali wenye uhusiano na al alqaida na kundi la islamic islamite ambalo limeua maelfu ya watu na kusababisha wengine takribani milioni mbili kukimbia makazi yao na serikali ya taliban nchini afghanistan jumapili imesema watu wasiojulikana walimfyatulia risasi mbunge wa zamani mwanamke pamoja na mlinzi wake nyumbani kwake katika mji mkuu wa kabul marsa na zibada mwenye umri wa miaka 3 na miwili alichaguliwa kuwa mbunge wa bunge la taifa kabla ya taliban yenye msimamo mkali haijachukua madaraka kutoka kwa serikali ya afghanistan iliyokuwa ikiungwa mkono kimataifa hapo agosti 221 baada ya vikosi vya nato vilivyokuwa vikiongozwa na marekani kuondoka nchini humo msemaji wa polisi wa kabul khalid zadran amesema kwamba kaka wa mbunge huyo pia alijeruhiwa katika shambulizi hilo lililofanyika jumaapili mapema zadran anasema uchunguzi wa kina kuhusiana na tukio hilo unafanyika ili kuwasaka wauaji na kuwafikisha mikononi mwa sheria ndugu wa mbunge huyo wamesihi serikali ya taliban kuwakamata kamata wa <tune> tunaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti ya amerika washington dc habari kuu leo inatupeleka huko drc ambapo watu zaidi ya 1i wameuawa na wengine zaidi ya 30 kujeruhiwa kwa bomu ililoripuka ndani ya kanisa moja la kiprotestanti katika mji wa kasindi ulioko mpakani kati ya drc na uganda wilayani beni katika jimbo la kivu kaskazini oster malivika ana ripoti zaidi kutoka mjini goma donge tulukwani kalia donge tuu tu, donge pembeni na bombe mwenye wanake manake vengi wana kufa kasoki tongo ni miongoni mwa majeruhi zaidi ya sitini ambao wamejeruhiwa wakati wa mlipuko wa bomu kambale mpanya esdrae eh? naye vilevile ni mmoja wa waumini wa kanisa la kiprotestanti ambaye ameponia chupuchupu wakati wa mlipuko kanisani katika mji wa kasindi ni beni kasindi ikiwa mji unaopakana na taifa la uganda chini ya milima ya ruenzoritulikuana tuko mkanisa njona mahubiri na anja mara moya tukasikia kitu nalia tukawaza ni mabafa no zinapasuka zina tukwenda verifie na hekomabafle tunakitanisha kobombe baliitega njio ekapasuka e, na vatu mingi washakufa wengine semu migulume katikakatika kabisa watu zaidi ya kumi wakiwa wamepoteza maisha kutokana na mlipuko huo kanisani kiza kivua amepoteza ndugu yake kwa jina la muhindo glwar kivuab nikwapa ku hopitali nimekwisha poteza ndugu yangu moya anaitwa kwa shina la muhendo gulwar kivua jambo tumekwisha poteza mpendwa labda leta yetu haitujali leta haijali popilasio haitujali sababu ile daga ilifanyika mumacho yao viko musandre na hii mungine ni mugine enye na jana wasoda lakini hakuna swita yoyote letai ruhusu tuendezikavatu yetu sababu hatana serkei haikwemizira kutuwezaa kitu wengine zaidi ya stin wakiwa wamejuruhiwa kama mama huyu kanyere solanj ambaye alikuwa kanisani lakini kwa sasa yuko katika kituo cha afya cha kasindi na miguu yake yote ikiwa imesambaratikamepatkanakhptal hivio tulikua kumkutano tulistuka tu namna tunasikia wanasema ni boma lakini namna akisida metupata si hatujafahamu tulistuka tu kila mtu iko chini maanake kuenda kuona mwili miguu yote imevunjika njo vile tue hakuna tena vingine muhindo mwenda mbali mloto hana tena miguu yake baada ya bomu kuwaripua watu kanisani pamoja na dadae tunaonekana hapa sababu ya bomu ilitupiga kwa miguu wengine washakufa engine sievyo tungine tushakuwa vilema b tunakufya tu mumkutano hmm. kuwa kuneno wa mungu menye ntaaomba sana basi guverneme tufanyie sekerite sana Nemara niako komuko lo weshi wapit onge pit onda pi bui iliteka kapanika bam pit ona ke tu ilite tu stola dong ke tu onge mana ke sioka ma dong ke ilite tu kama hadi sasa ni watu zaidi ya kumi na mbili ndiyo mili yao imefikishwa katika chumba cha wafu cha kasindi na wengine zaidi ya thelasini wakiwa ndio wamekutwa na majiraha serikali ikishutumu kundi la waasi wa adf akisema andoni mwalushae msemaji wa jeshi eneo la beni hoser malivika sautiamerika goma i unasikiliza ni kumeku cha afrika kutoka wahington dc idi ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia unaendelea kusikiliza kumekuucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc linaendelea kukusomea habari zaidi za dunia takribani watu 68 wamepoteza maisha jumapili katika ajali ya ndege iliyotokea pokara nepal kwa mujibu wa mamlaka ya anga ya nchini humo ikiwa e ni ajali mbaya katika miongo mitatu iliyopita katika taifa hilo dogo kwenye safu ya milima himalaya mamia ya wafanyakazi wa uokozi walipelekwa katika eneo la milima ambapo ndege ya shirika la yeti iliyokuwa imebeba watu 7wwli kuanguka ikitokea mji mkuu wa katumandu televisheni ya nchini humo imeonyesha wafanyakazi wa uokozi wakiwa wamekusanyika na kuzunguka vipande vya ndege iliyoanguka baadhi ya maeneo ya tukio kulionekana moto ukiwaka ajali hiyo imekuwa mbaya zaidi toka mwaka 99 kwa mujibu wa taarifa za mtandao wa usalama wa usafiri wa anga ambapo ndege ya shirika la pakistan international isaib ilipoanguka katika vilima wakati ikitua khatumandu na kuua watu 167 waliokuwemo na pakistan imezindua kampeni yake ya kwanza ya kupambana na polio kwa mwaka huu jumapili ikilenga watoto milioni442 walio chini ya umri wa miaka mitano pakistan na afghanistan ndizo nchi mbili pekee duniani ambapo polio inaendelea kutishia afya na usawi wa watoto huathiri mfumo waneva wa watoto na hatimaye kusababisha kupoza waziri mkuu shabaz sharif alizindua kampeni ya nchi nzima kwa kutoa matoni ya polio kwa watoto katika mji mkuu wa islamabad akisema pakistan kwa bahati mbaya ni miongoni mwa nchi chache ambazo bado zinakabiliwa na ugonjwa huo visa ishirini viliripotiwa katika eneo la waziristan kaskazini mwaka jana ingawa ugonjwa huo ulidhibitiwa kwa watoto wengine hupitia chanjo sharifu walisema takriban watoto milioni44 katika wilaya 156 watapatiwa chanjo hiyo hii unasikiliza ni kumekucha afrika tarehe k6t januari kila mwaka wamarekani wanamwenzi dr martin luther king shujaa mtetezi wa haki sawa na uhuru kwa wamarekani wote bila kujali rangi yao rais joe biden jumapili alikuwa rais wa kwanza aliye madarakani kuhudhuria hafla ya kumwenzi dr king katika kanisa la kibatisti la ebenezer mjini atlanta georgia ambapo d king na baba yake wote walikuwa makaasisi wa kanisa hilo nimezungumza na Professor timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani na nimeanza kwa kumuuliza kona biden ni rais wa kwanza kuhubiri katika kanisa hilo ina maana gani maanake msimu huu ni wakati ambapo tumo katikati kati ya muhula wake na pia mtazamo wake ni kwamba anajaribu ku, kuweza kurejesha ile ile haki ama dhibitisho lake la uongozi kwa hivyo kuwaleta uafrika na kuweza kutilia mkazo ya kwamba kuna umuhimu wa wote kupiga kura hili ni jambo la kutia mkazo sana na jambo jingine tukumbuke ni kwamba uh, jimbo la georgia ni kati ya majimbo yale ambayo yangali yanafinyilia wapiga kura kwa hivyo anapokuja kuzungumzia jambo kama lile anazidi uh, kutandaza sera zake na pia kuendeleza umahiri wake katika uongozi naam uh, katika mambo mengi ambayo ameyazungumza akitaja wasifu wa, wa, wa d king alisema kwamba ndoto yake kubwa ya kuiona marekani iliyosawa kwa watu wote bila kujali rangi ndoto hiyo hijafikiwa kwa hapo sijui unasema nini aliyosemab ukaridi kwake kuhusu hotuba ya martin yani kwamba ama kutoa kipengele hicho ni kwamba ni kutiia mkazo jambo hili ambalo linajidhihirisha kila wakati pajapo muda wa kupiga kura manake utakuta ya kwamba wengi wanaoathirika wana, wana sana ni wale wawehusiwa wa wa hapa marekani na haki nyingine ambazo wananyimwa ni kwamba uh, wanapoondolewa vile vituo vya kupiga kura ama vyapunguzwa na masharti mengine kwamba kama uliwahi kutenda kitendo cha uh, cha kukiuka sheria umefungwa hutaruhusiwa huta kupiga kura kwa hivyo mambo kama yale anaona ya kwamba yangalimo na ndiposa anasema kuna mengi ambayo bado hatujafikia lakini kwa upande ule mwingine pia tunaona ya kwamba hiihizi ni siasa za, za ndani upande wa kwa umbali manake uh, jimbo la uh, laoria ni la republican viongozi wa kuu ni warblan isipokuwa maseneta lakini kwa njia nyingine kwa hivyo sasa na- atafuta mwelekeo wa kuweza kuonyesha kwamba serikali kuu inawaunga mkono wa afrika weusi na je kuhusu uh, ubaguzi ubaguzi sababu uh, zama za, za Dr. Le- Dr. king kulikuwa na ubaguzi mkubwa sana hasa na walenga wa marekani weusi leo uh, hiyo ndoto yake viongozi walio walio madarakani leo vyama vyote upande wa warepblika na wademokrat je hili swala la ubaguzi kweli litafikia mahali likome hapa marekani kwa njia nyingine hata kama wakati mwakawa sitini na tatu martin luther alipokuwa akizungumzia jambo kama lile ya kwamba siku moja wote watajiona kuwa ni huru waafrika watakula pamoja meza moja wasafiri pamoja mambo hayo tumeyaona lakini kwa upande ule mwingine bado kungali tengo na kuna wale ambao wanaamini yale maadili ya kwamba mwaafrika mweusi bado ni mtu duni kwa hivyo mambo kama yale kwa maoni yangu ni kwamba yangali yangalimo lakini sio kwa ukubwa ama kwa umbali kama jinsi yalivyokua nyakati zile za schini ni profesa thimoti sadera akizungumza na sauti ya amerika kutoka atlantav tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari wanadiplomasia wa nigeria wachambuzi wa masuala ya siasa na waandishi wa habari wamesema kuwa nigeria haiwezi kuzuia mataifa ya kigeni kufuatilia mchakato wa upigaji kura matokeo ya uchaguzi hasa kwa vile hii ni hatua muhimu sana ya kidemokrasia katika taifa wanakiri kuwa nigeria imepokea misaada mingi kutoka nje kwa ajili ya kusaidia mchakato mzima wa uchaguzi ambao unafanyika mwezi februari mwandishi wetu wa legos collings atohengbe ametuandalia ripoti ifuatayo mwanadiplomasia wa zamani wa nijeria nchini marekani jo keshi anasema nigeria isitarajie mataifa na makundi za nje kutovutiwa na uendeshaji na matokeo ya uchaguzi wake balozikeshi anasema nijeria kama taifa huru lina haki ya kuendesha uchaguzi wake lakini ufuatiliaji ni utaratibu ambao unafanyika katika mataifa mengi siyo tu ya afrika hata kwingineko duniani amesema kama taifa linalotarajiwa kutoa uongozi barani afrika mataifa na makundi ya kingeni yanataka kujua ni nani atakuwa kiongozi wa taifa hili na endapo kama mchakato mzima wa upigaji kura ulifanyika kulingana na viwango ambavyo vimewekwa na tume inayohusika na uchaguzi imesimamia vizuri zoezi hilo a nation that look to to to like foreign nations want to get hilomwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya siasa adewale de anasema ni vigumu kwa nigeria kudai ina uhuru kamili kwa sababu mataifa yote yanategemeana adeo yanasema tume ya uchaguzi ine imepokea misaada mingi kutoka kwa makundi na mataifa ya nje na vile vile nijeria inadaiwa deni kubwa la nje kwa hivyo nchi hizi haziwezi kukaa mbali na chochote kenachotokeya nchini weare heavily indepted to the west if you ar indepted to somebod in one way or the other ta person stil control you when thear hlingelections here thel comhere to monit our election Aine, receive alot of funding from forein countries and e hav to be accountable to them mwandishi wa habari olayikao yegwiliya nasema nigeria haiwezi kuepuka uingili ya jekati kutoka nje kwa mfano mwaka 2015 rais muhammadu buhari alikuwa Chatham house london wakati wa kampeni zake za urais na tangu mwanzo wa mchakato huu wa uchaguzi wagombea mashuhuri kati wagombe ya wagombea urais wamekuwa wakienda Chatham house kuzungumzia masuala ya nigeria katika mkutano na wageni maoni haya yanafuatia onyo kutoka abuja kuwa makundi wanadiplomasia na nchi kingine hawapaswi kuingilia kati uchaguzi mkuu wa nigeria uliopangwa kufanyika mwezi ujao kutoka lgos jina langu ni clinsatohii kwa sauti ya america winton leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia changamoto za kifedha kwa jasiria mali na ukosefu wa elimu sahihi ya kodi jambo ambalo linachangia kuzorotesha shughuli zao ambazo zimetoa ajira nyingi kwa wananchi wa tanzania hali hiyo imesababisha kushindwa kupiga hatua ya kimaendeleo huku wachumi wakisisitiza elimu ya fedha kukuza biashara ni muhimu sana katika ukuaji wa uchumi wa nchi mwandishi wetu wa dar es salaam amri ramadhani ametuandalia makala ifuatayo ujasiria mali ni muhimu kwa ukoaji uchumi na maendeleo ya jamii hatua ambayo huwawezesha watu kujipatia riziki na kujikwamua na ukali wa maisha kundi kubwa la watu limejiajiri likijishughulisha na biashara ndogondogo kama kilimo cha mbogamboga ufugaji na uvuvi uuzaji wa nafaka pamoja na wanaotembeza bidhaa za majumbani licha ya umuhimu wao ndani ya jamii wengi wao wanakabiliwa na changamoto ya elimu sahihi ya fedha inayowafanya wasijue namna bora ya kufanyana kuendesha biashara zao zitakazowapatia mafanikio zaidi yatakayokuza kipato chao pamoja na kuweza kuchangia katika pato la taifa riziki shabani ni mmoja wa wajasiria mali anayefanya shughuli zake katika jiji la dare salaam anasema licha ya biashara anaoifanya kumuingizia kipato lakini hana elimu ya biashara kwa vile amekuta wazazi wakifanya na yeye akapewa kuiendelezatukiangalia kazi yenyewe ambayo ninafanya au afundisha mashuleni huko e, ni kazi ambayo tunarithi kwa wazee wetu e, ambayo inatusaidia na sisi kuweza kutuingizia kipato chochote kile ambacho tunaweza tukala kwa siku vile vilena mengine kama hayomtaji wa kutosha umekuwa ukiwakwamisha wajasiriamali wengi kuzifikia ndoto zao huko kutokuwa na mahusiano aliyo mazuri na taasisi za fedha imekuwa ni sababu ya kujifungia ndani ya chumba na kushindwa kukuza biashara kwa kiwango kikubwa hali ambayo inawafanya kukosa mtaji wa ziada kwa rahisi hivyo kufanya biashara nyingi kuendelea kuzorota mwandamina mwambene mjesiria mali anayeuza urembo kutoka rukwa ambeiambia sauti ya amerika kuwa mitaji midogo walionayo imekuwa ni sababu ya kushindwa kukuwa kibiashara mara nyingi biashara zetu zinashindwa kukua kwa sababu ya changamoto za kifedha unakuta tunakuwa na mitaji midogo na hata tukijaribu kwenda kwenye taasisi za kifedha changamoto zinabaki pale pale mfano mimi mfanyabiashara mdogo naambiwa niweke dhamana ya na nyumba naitoa wapi nyumba kuweka weka kwa hiyo mambo yanazidi kuwa magumu na tunashindwa kuwa na ushirikiano mzuri na taasisi za kifedha mwisho wasiku biashara zetu zinaendelea kuwa ndogo hata hivyo wajasiria mali bado wanahitaji kufahamishwa kuhusu kodi wanazotakiwa kulipa kulingana na aina ya biashara wanazofanya elimu hii itawasaidia kujua kodi anazotakiwa kulipa na muda wake sahihi hivyo ataweza kupanga matumizi na kupunguza mivutano na mamlaka za usimamizi suala ambalo kama utekelezaji wake utakuwa unafanyika unafanyikawas isi kuwa kodi ni adhabu kwao kama asemavyo irin wilson mkazi wa mbagala kijichi kulipa kodi ni adhabu kwa sababu unakuta umefungua biashara na bado ni changa na inakulazimu ulipo kodi wakati bado hujajua maendeleo ya biashara yako na wakati mwingine inakulazimu ufunge biashara yako inapokuwa haiendi vizuri hau haina maendeleo yoyote kwa maoni yangu naona hiyo ni adhabu bado inaonekana kuto kuwepo mfumo mzuri waku za taarifa za fedha kunakwamisha kujua tathmini na maendeleo ya biashara na changamoto huwo kubwa zaidi pindi biashara hiyo itakapokuwa imekuwa kwa sababu itakuwa si rahisi tena kukumbuka kila kitu azizi rashidi mchambuzi na mtafiti wa masuala ya uchumi wa fedha ambaye ni mhadhiri msaidizi kutoka dar esalamu anasema kukosekana taarifa hizo za fedha imekuwa moja ya changamoto kubwa inayowapata inayowapatwa wajasiria malisharaiapokuwana taarifa zuri zakifedharahisua om ya kukopeshwa maha ikiwa ni kwenye taasisi za kibenki lete uh, taarifa zako za za miezi mitatu iliyopita au za miaka mitatu ilioptliweza kufanya uchambuzi ikiwa hakuna pia hizo ni changamoto katika ukoaji wa biashara manake itashindwa kuaminiwa itashindwa kupata kuweza kukopa kwa njia rahisi ya mitaji kwa sababu haieleweki biashara yako hasa inaendeshwa vipi rashidi anasema kuwa wajesiria mali hawajui umuhimu wao wa kulipa kodi na hivyo wakipatiwa elimut wachachu ya kuwafanya watambue wajibu wao wa ulipaji kodi bila kulazimishwa hata kwenye elimu watu waanze kufundishwa kuanzia mapema kuzoea ni kwanza inabidi kujenga ile mentality ya kulipa kodi ili ikiwezekana anapoanza biashara asiogope kujisajili kurasimisha biashara yake kwa sababu tu akijisajili ataweza kutambulika na atatakiwa alipe kodi Alafu kuna mazingira yamejengeka ya kama mvutano mtu anaogopa ah, watakuja watu wa mamlaka mapato na anashindwa yau wajasiria mali wengi hawamo katika orodha ya ulipaji kodi kama watapatiwa elimu itaondosha dhana potofu iliyojengeka kwao na kuweza kulisaidia kundi hili kubwa ambalo limeamua kujiajiri amri ramadhani sauti ya amerika daressalam kabla ya kukamilisha matangazo haya pata muktasari wa habari za dunia na idi ligongo waziri wa mambo ya nje wa china quingang alikuwepo kairo jumaa pili kwa mazungumzo na maafisa wa misri na umoja wa nchi za kiarabu ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika safari yake yenye vituo vingi barani afrika ambayo inalenga kudumisha ushirika wa beijing na afrika yenye utajiri mkubwa wa rasilimali idadi ya vifo kutokana na shambulio la kombora la rusia kwenye jengo la ghorofa tisa katika mji wa kusini mashariki mwa ukrain dnipro imefikia 2rn wa jumaapili rais wa ukrain vladimir zelenski aliripoti wakati wa ukuaji wakijaribu kuondoa manusura zaidi kutoka kwenye mabaki ya jengo hilo watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wameteka takribani wanawake 50 katika eneo lenye wanamgambo kaskazini mwa bukina faso kwa mujibu wa maafisa na wakazi waliozungumza na shirika la habari la afp takribani 40 walikamatwa karibu na eneo la kusini mashariki mwa irbinda alhamisi na wengine 20 walishikiliwa ijumaa kaskazini mwa mji kwa mujibu wa chanzo ambacho hakikutaka kutajwa serikali ya taliban nchini afghanistan jumapili imesema watu wasiojulikana walimfyatulia risasi mbunge wa zamani mwanamke pamoja na mlinzi wake nyumbani kwake katika mji mkuu wa taifa hilo kabul takribani watu 68 wamepoteza maisha jumapili katika ajali ya ndege iliyotokea porkara nepal kwa mujibu wa mamlaka ya anga ya nchini humo ikiwa ni ajali mbaya katika miongo mitatu iliyopita katika taifa hilo dogo kwenye safu ya milima himalaya na pakistan imezindua kampeni ya kwanza ya kupambana na polio kwa mwaka huu jumapili ikilenga watoto milioni442 walio chini ya umri wa miaka mitano pakistani na afghanistan ndizo nchi mbili pekee duniani ambapo polio inaendelea kutishia afya na ustawi wa watoto matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya kiswahele ya sauti ya amerika yanakamilisha moda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi ya hadija riami mwelekezi wetu jumbe hamza naitwa patrick nduimana hewani nimeshirikiana na idi ligongo kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubu njema