Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Kwa Undani, tunaangazia hotuba ya Rais wa Rwanda Paul Kagame ambayo imedhihirisha kutofurahishwa kwake namna vita vya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vinavyoshughulikiwa. Tunaangazia pia juhudi za kuimarisha usalama katika baadhi ya sehemu nchini Kenya. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba kundi la waasi la Democratic Forces for Liberation of Rwanda, FDLR, linaloshutumiwa na serikali ya Rwanda kwa kusababisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 linaungwa mkono na baadhi ya watu kwa lengo la kuipindua serikali yake, bila ya kutaja majina ya nchi au watu wanaodai kwamba wanaliunga mkono kundi la FDLR. Kagama amedai kwamba kundi hilo linajificha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kagama amesema hayo wakati akiwahutubia maseneta, na amesema kwamba kundi la FDLR ambalo limepewa hifadhi kwa miongo kadhaa limehifadhiwa makusudi na haiwezi kuwa bila sababu maalumu. you are cleaning up these... unaposema kwamba waasi wa M23 na watu wengine ambao unawaondoa, okay. ukisema warudi Rwanda kwa hiari au bila hiari, lakini uzungumzi kuhusu kundi la FDLR kwa sababu unalitaka kuendelea kuwepo. Hiki ndiyo kiini cha mzozo. Kundi la FDLR linajumuisha waliokuwa wanajeshi wa serikali ya Rwanda iliyokuwa madarakani kabla ya kupinduliwa kwa waasi wa RPF walioongozwa na Rais Paul Kagame mwaka 1994. FDLR wengi wao kutoka kabila la Wahutu wanashutumiwa kwa kusababisha mauaji ya watusi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kagame anataka serikali ya DRC kufanya mazungumzo na waasi wa M23. Peter Bigenda, msomi na mchambuzi wa vita na siasa za Maziwa Makuu, akiwa Johannesburg, Afrika Kusini, anaona hotuba ya rais Kagame kama dhihirisho kwamba hana furaha kabisa na namna mzozo wa DRC unavyoshughulikiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Napenda ni kurudishe nyuma kidogo wakati, uh, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndugu Jakaya Mrisho Kikwete alipokuwa rais, aliwahi kutoa maoni katika kikao maalum cha Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na katika maoni yake hayo, aliwahi kupendekeza kwamba ingekuwa ni jambo jema kwa serikali ya Kigali kufanya mazungumzo ya maridhiano kati ya serikali hiyo na mahasidi wake wakiwemo FDLR iliyoko inayosadikika kuwa na kambi yao au operesheni zao katika ukanda wa mashariki mwa Kongo Kinshasa. Sasa aliyekuwa rais wa Tanzania Mheshimiwa Mrisho Jakaya Kikwete alipotoa maoni yake hayo, yalipokelewa vibaya sana na Kigali. Uh, ilipelekea kukwaruzana kati ya Dodoma na Kigali na mm, ta, serikali ya Tanzania kuchukua hatua za kuwafukuza baadhi ya raia wa Rwanda waliokuwa wakiishi nchini Tanzania na huku rais wa Rwanda akitoa vitisho binafsi dhidi ya aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete. Sasa eh, ndo hayo hayo, Waingereza wanasema application of double standard, kwamba eh, huku baadhi ya uh, wanachama wa Jumuiya Afrika Mashariki eh, na pengine hata washirika wengine wa eh, wa jumuiya mbalimbali za kimataifa wakitoa wa maoni yao kwamba rais Kagame ajaribu kufanya mazungumzo na mahasimu wake, kwake yeye inauma sana, na inapokuja upande wa kikundi hiki cha magaidi cha M23 anapenda sana kusisitiza katika hotuba zake na amerudia mara kadhaa e, anaonekana kuonyesha kwamba serikali ya Kinshasa haina budi kufanya mazungumzo e, ya maridhiano kati ya waasi hao e, wanamgambo wa M23. Waswahili wanasema mkuki kwa nguruwe ni sawa, lakini ikiwa vinginevyo kumbe si sawa. Hapendi kile kinachoendelea mpaka dakika hii kwamba M23 inaendelea kukabidhi maeneo kwa jeshi hili la Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kitu ambacho hakipendi. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba waasi wa FDLR wanashirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kushirikiana kupigana na waasi wa kundi la M23. Ripoti hiyo pia inasema kwamba Rwanda inawaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo serikali ya Kigali imekanusha mara kadhaa. Serikali ya Rwanda imewashutumu waasi wa FDLR kwa kuvuka mpaka na kusababisha mashambulizi ndani ya Rwanda na kupelekea vifo vya raia. Rais Paul Kagame amedai kwamba kuna watu wenye nia ya kutekeleza mapinduzi ya serikali nchini Rwanda. They are Kwa hivyo wanataka kina Kagame na serikali yake ya RPF kuondoka madarakani. Wanasema kwamba Rwanda haina uhuru, hakuna uhuru wala demokrasia, lakini wao ndiyo wanainyima uhuru raia wa Rwanda, wamenyima uhuru wao. Hiyo ndiyo sababu watu wanajaribu kujitafutia njia mbadala. Who wewe ni nani wa kuamulia watu namna wanavyostahili kuishi au kuamua tabia zao? Huwezi kunifunza namna ninavyostahili kuishi au tabia zangu. Hata mimi sipendi tabia zako. Kwa hivyo unapata wapi mamlaka ya kuniambia namna ninavyostahili kuishi na kufanya mambo yangu? Wewe ni nani? Unatoka wapi? Unaniambia nini? amesitiza Kagame, huku wabunge wakimpigia makofi. Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimekubaliana kutuma wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi ya waasi likiwemo kundi la M23 linalodaiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda. Kenya na Burundi tayari zina wanajeshi wake mashariki mwa DRC wakishirikiana na wanajeshi wa DRC. Sudani Kusini imetuma wanajeshi 150 Uganda imeahidi kutuma wanajeshi lakini hakuna tarehe maalumu imetangazwa. Na mtoto wa rais wa Uganda, Yoweri Museveni, Jenerali Muhozi Kainerugaba amesema kwamba wanajeshi wa Uganda hawatapigana na waasi wa M23. Wanajeshi wa Kenya wanaongoza operesheni hiyo na tayari wamefanikiwa kuwaondoa waasi wa M23 katika baadhi ya sehemu ambazo wamekuwa wakishikilia kwa muda. Wasi wa M23 walikabidhi kambi ya jeshi ya Rumangabo iliyo mashariki mwa Kivu Kaskazini kwa wanajeshi wa Kenya. Wasi wameondoka katika mji huo wa Rumangabo ambao wamekuwa wakiushikilia tangu mwezi Oktoba. Wasi hao pia wameondoka Kibumba, japo ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba bado wapiganaji wake wapo Kibumba. Ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa vilevile vile inadai kwamba waso wa M23 wanajiimarisha katika sehemu nyingine mashariki mwa DRC. Rais Kagame amesema kwamba wale wanaodhani wanaweza kubadilisha aliyo DRC wana kazi kubwa ya kufanya, na wale walio na umri sawa na wake, hata wale ambao umri wao ni wa chini ukilinganisha na wake, wale wenye miaka 50 na wanaotaka kutekeleza mapinduzi ya utawala watakuwa wazee na kuondoka duniani bila kuona hayo mabadiliko yakitokea. Kagame amesisitiza kwamba Rwanda imepitia mambo mengi magumu na imekuwa mwamba, na kwamba yeyote anayetaka kupigana na Rwanda ajiondoke. Je, ni akina nani Kagame alikuwa anazungumzia? Je, ni marais wenzake katika Jumuiya ya Afrika Mashariki au ni wapinzani wake? Kwa kulinganisha marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki: Rais wa Kenya Dr William Ruto ana umri wa miaka 56. Evariste Ndayishimiye wa Burundi ana umri wa miaka 54. Felix Tshisekedi wa DRC ana umri wa miaka 59. Paul Kagame wa Rwanda ana umri wa miaka 65. Yoweri Museveni ana umri wa miaka 78, na Salva Kiir wa Sudani Kusini ana umri wa miaka 71. Sijataja rais wa Tanzania kwa sababu wanajeshi wake hawashiriki katika mchakato wa sasa wa kupeleka jeshi la jumuiya ya afrika mashariki mashariki mwa DRC. Ni, ni ngumu kumsoma vizuri rais wa Rwanda katika ma, mantiki ya, katika kipengele hiki kwa sababu ma, mara nyingi katika siasa za Afrika huwa tunachukulia kwamba Uh, ushawishi unaotoka nje wa kutaka kuondoa fla, rais fulani katika madara, madaraka unakuwa labda ni ule wa kutoka katika nchi za Ulaya Marekani na kwingineko, lakini kwa sasa hivi inaonekana kwamba, kwa mtizamo wangu, ndugu Kagame, sidhani kama anaongelea uh, moja kwa moja hawa marais E, ambao umewataja, lakini pengine mimi naweza nikasema kwamba anaweza kuwa anawaongelea wale vigogo wa upinzani kutoka ndani ya Rwanda yenyewe, na baadhi yao hao ni kwa mfano aliyekuwa mshirika wake mkubwa ambaye kwa sasa hivi anaishi nchini Afrika Kusini na ambaye amenusurika e, kuuawa ikisemekana kwamba serikali ya Ndugu Kagame ilihusika katika majaribio ya kumuua ndugu Kayumba Nyamwasa, ambaye alikuwa ni mshirika wake wa karibu sana. E, itakumbukwa pia kwamba inasadikika kwamba kifo cha aliyekuwa pia mshirika wake wa karibu ndugu Karegea, ambaye alifia katika hoteli e, katika kitongoji maarufu kinachoitwa Sandton hapa Johannesburg. Eh, inasemekana kwamba ma, ma- agent wa serikali ya Kigali ndiyo waliomuua. Sasa binafsi binafsi, nahisi kwamba eh, ndugu Kagame anaendelea kulitambua kwamba ha, pengine hana ushawishi mkubwa nje ya Rwanda, eh, pengine hana ile sauti tena ya kuweza kuwashawishi E, hawa marais uliowataja au marais wa jumuia ya Afrika Mashariki e, kuyasikiliza yale yanayoyasema na kuyatekeleza e, na hivi ikiwa ndo hivyo sasa, ile pengine itawapa sauti hawa wapinzani walioko ndani ya Rwanda, na wengine wako nje, wapo ambao wanaishi Rwanda na wengine wanaishi nje na, napenda kuwaita kwamba ni wapinzani wake wa ndani e, lakini E, hawa wengine ambao sidhani kama kuna nguvu yoyote e, ambayo inajaribu kupinga utawala wake, na labda ina mikakati ya kumwondoa madarakani, na pengine ikishirikiana na hawa wapinzani wake wanaofahamika na wasiofahamika, kwa kweli ni ngumu kidogo kwa kwangu mimi binafsi kuweza kulitolea mstakbari ambao ni rasmi. Rais Kagame amesema kwamba Rwanda imekuwa ikiwapokea wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa zaidi ya miaka 20 na kwamba ni aina moja ya watu, manake ni kwamba ni kabila moja la watu kutoka DRC linalokimbilia Rwanda, lakini sasa haitaendelea kuwapokea wakimbizi hao, amesema Kagame, na kwamba jumuiya ya kimataifa itafute pa kuwapeleka sawa na kuwaondoa wakimbizi wa DRC walio ndani ya Rwanda kwa sasa. Kagame amesema kwamba Rwanda imejaribu kutoa maelezo ya kutosha kila mara kwamba waasi wanaopigana mashariki mwa DRC hawakutoka Rwanda na kwamba serikali yake haitoi msaada wowote kwa kundi la waasi la M23, lakini hakuna anayetaka kumsikiliza. Serikali ya kisasa imeweza katika safu za kidiplomasia duniani imeweza kujinadi vizuri, imeweza kunadi hoja zake barabara, na zimeeleweka duniani na zime, nadhani kwa kiasi kikubwa, zimepokelewa vizuri. Sasa uh, huyu rais wa Rwanda anaona kwamba sasa, kama Kinshasa inasikilizwa vizuri zaidi kuliko Kigali, hii ni hatari. Sasa inabidi atizame mbinu nyingine ya kusema kwamba kama hamnisikilizi, na mimi kumbukeni kwamba upande wa mashariki mwa Kongo, Kinshasa, kuna mahasimu wetu wa Rwanda ambao ni FDDR, DR na nyiye, mnajifanya mna kama malalamiko yetu hamyasikii, kumbe hawa wakimbizi wanaomiminika katika mipaka yetu kutaka kukimbilia kwenye nchi yetu, basi kama ni hivyo tutawawekea kizingiti, hawataingia. Halafu nyie Kanada na Marekani na wengine, basi mje mwachukue hawa wakimbizi, lakini kusema kwamba wataendelea kupokelewa Rwanda wakati nyie hamyasikilizi, hamzisikilizi hoja zetu za kimsingi na za kiusalama, basi itakuwa ni ngumu kwa Kigali, sisi kuendelea kuwapokea hawa wakimbizi. Ndicho anachojaribu kukifanya, ndicho anachojaribu kukielezea ndugu Kagame katika hotuba hiyo, anaposema kwamba kama zoezi zima litaendelea kuwa namna ilivyo, basi yeye atasita kuendelea kuwapokea wakimbizi. Ni katika mantiki hiyo ya kusema kwamba hebu na mimi mnisikilize. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narudi na sehemu ya pili muda si mrefu. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili. Jina langu ni Kennes Bwire. Tuungane sasa na waandishi wetu wa Mombasa, Colin Sadede na Amina Chombo, wakiangazia tatizo la ukosefu wa usalama katika jimbo la Lamu, pwani ya Kenya, na maeneo ya bonde la Ufa ambako kumeripotiwa wizi wa mifugo na mauaji ya watu. Serikali ya Kenya imeongeza idadi ya polisi katika sehemu hizo kama njia mojawapo ya kuimarisha usalama. Shukrani sana wenzetu Washington. Kama ulivyogusia katika siku za hivi karibuni, haswa sana mwisho mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, Kenya imeshuhudia visa vya uhalifu katika maeneo mbalimbali ambayo, ya mashambulizi ambayo yamesababisha kupoteza maisha ya binadamu. Hapo jana Rais William Ruto ameshuhudia na kusimamia shughuli ya kufuzu kwa maafala wa idara ya polisi yaani, maafisa wa polisi elfu mbili mia nane waliokamilisha mafunzo yao katika chuo cha polisi nchini Kenya, Kiganjo. Kulingana na Rais William Ruto, maafisa hawa watatumika kuongeza idadi ya maafisa wa polisi wanaohudumu nchini Kenya, Kenya ikiwa na idadi ndogo ya maafisa wa polisi ikilinganishwa na idadi ya Wakenya. Maafisa hao wanaume na wanawake watakuwa katika vitengo mbalimbali ikiwemo mbali, vitengo vya polisi wa trafiki, polisi wa kawaida na pia wale katika idara ya DCI. Watakuwa wakiongoza uchunguzi wa visa mbalimbali mbali. Katika ujumbe wake kwenye shughuli hiyo, Rais William Ruto amesema kwamba serikali inaendeleza mpango wa kushughulikia maslahi ya maafisa wa polisi ikiwemo kuangazia masuala ya afya, na mwezi huu serikali itakuwa inatoa bima kwa maafisa wa polisi, pia masuala ya nyumba na pia mishahara na kuangazia kuongeza maabara ya kufanya uchunguzi. Pia, Rais William Ruto amesema kwamba serikali yake itatekeleza kikamilifu mapendekezo ambayo yatatolewa na tume maalum ambayo inaongozwa na aliyekuwa jaji mkuu David Maraga kutoa mapendekezo ya jinsi kufanya marekebisho katika idara ya polisi. Maafisa hawa ni kundi la kwanza la maafisa wa polisi kufuzu chini ya utawala wa Rais William Ruto. Uh, mwaka elfu mbili ishirini na mbili kama ulivyodokeza, ni kwamba ulishuhudia uh, matukio ukosefu wa usalama ikiwemo swala la vurugu katika maeneo ya bonde la Ufa, ikiwemo wizi wa mifugo, pia vilevile Nairobi dirii mwezi Disemba kufikia mwishoni mwa mwaka 2022 Lamu ilikuwa na matukio uh, matatu ambayo yalisababisha mauaji ya watu wanne na vilevile vile kujeruhiwa kwa afisa wa oh, usalama. Tukio la tarehe 30 Disemba likitokea wakati ambapo gari la polisi lilikanyaga kilipuzi cha ardhini na hivyo kumjeruhi afisa wa polisi. Siku mbili kabla tukio hilo, dereva wa lori na kondakta wake wakiuawa, huku pikipiki zikichomwa katika maeneo ya Witu, hili ikiwa ni tukio ambalo polisi walilihusisha na ugaidi. Hata hivyo siku ya Krismasi pia kulikuwa na washukiwa ambao walivamia kijiji kimoja cha Ziwa la Taa huko Panda Nguo, karibu na msitu wa Boni na wa Boni, na kuwaua watu wawili na kuchoma nyumba ya polisi wa akiba. Hata hivyo, mkuu wa usalama pwani ya Kenya alisema kwamba tukio hilo lilikuwa la mzozo wa ardhi na wala sio la kiusalama. Tukirudi katika historia hiyo, tunafahamu kwamba mwaka 2015 serikali iliweka operation Linda Boni. Kumbuka, msitu wa Boni ni msitu mkubwa ambao unapakana na Kenya na Somalia. Magaidi wa Al Shabab wamekuwa wakitumia msitu huo eh, kuvamia eneo hilo la Lamu, pamoja na maeneo ya Garissa, Tana River na vile vile Kilifi, ikiwa ni maeneo ambayo yamepakana na msitu huo unaoelekea upande wa Somalia. Licha ya operesheni hiyo Linda Boni kubadilika majina kila baada ya muda kutoka Linda Boni hadi Boni Enclave Campaign na vilevile vile Operation Fagia Msitu, bado kumekuwa na matukio ya ukosefu wa usalama, yote yakihusishwa kwamba magaidi ama wavamizi wakitumia msitu huo kujificha. Tumezungumza na mchanganuzi wa maswala ya usalama George Msamali na tulianza kwa kumuuliza ni kwa nini matukio hayo Hatua ambazo zinachukuliwa na serikali hivi sasa kukabiliana na utovu wa usalama ndani ya mipaka ya taifa la Kenya ni kana kwamba hatua hizo hazifui dafu na mambo yanazidi kubadilika haswa. Umezungumzia tatizo la kule Lamu, ambapo hivi sasa tumeona wale wanamgambo wa Alshabab wamesitisha, wamezidi kutekeleza shambulizi baada ya jingine, tukielekea katika bonde la Ufa, eneo la Baringo, hali kadhalika eneo la Pokot, unapata kwamba kumekuwa ko na ule uhalifu wa mifugo ambao unatekelezwa na vikundi ambavyo vimekwepwa kwa muda mrefu. Bwana Musamali pia vilevile vile, vile, kati ya yale ambayo ilikuwa ni tuseme interventions ambazo waziri Kindiki alikuwa anaziweka ni pamoja na kurudisha wale askari wa akiba mia tatu na kuongeza wengine mia na hamsini wawe mia nne na hamsini na vilevile vile, vile, ma, uh, machifu ambao wana uwezo wa kutumia bunduki kupewa bunduki, na wale ambao hawawezi basi kuhakikisha pia wanapatiwa askari uh, katika juhudi za kuhakikisha kwamba kukiwa na uh, mashambulizi waweze kuwakinga au wa machifu na pia kuwasaidia wananchi. Je, hili ha, halitaweza pia kupunguza hali ilivyo? Dada yangu, hii si mara ya kwanza tumetumia mbinu kama hizo. Tanzia mwaka elfu moja tisa mia na themanini na nne tumekuwako na mbinu kama hizi ambazo zimetumika na nakumbuka kwamba mwaka huo tulikuwa kuna operesheni kubwa ambayo tuliita operesheni nyundo ambayo iliwahusisha maafisa wa polisi na hali kadhalika wanajeshi. Lakini hali ilizidi kubaki ni ile ile. Kuwapa raia silaha ambao tunawaita maafisa wa polisi wa akiba kunaongeza silaha miongoni mwa watu ambao kidogo serikali haitaweza kuwamiliki. Ni lazima pia tutafute mbinu ya kuzuia silaha hizi kuvuka mpaka na kuingia mikononi mwa wahawa wahalifu. Serikali ya Kenya imekuwa ikitafuta mbinu mbalimbali kusuluhisha tatizo hilo la uvamizi haswa katika eneo la Bonde la Ufa na pia maeneo ya jimbo la Lamu, pwani ya Kenya. Na hivi karibuni, Rais William Ruto, kando na kuwatuma maafisa wa polisi, ameamrisha wanajeshi pia kuhusishwa katika shughuli katika eneo hilo, kando na kufanya mabadiliko katika wakuu wa maeneo na sasa shughuli ya ulinzi katika maeneo ya Bonde la Ufa yanahusisha vitengo mbalimbali mbali vya usalama nchini Kenya, pamoja na jeshi ambao sasa wanahusishwa katika operesheni hiyo. Kwa miongo sita katika eneo hilo kumekuwa na mashambulizi na wizi wa mifugo, hali ambayo yeye akiwa waziri na pia a, serikali ya rais William Ruto atahakikisha kwamba wamemaliza swala hilo la mizozo katika eneo hilo ili kuhakikisha pia wananchi wanaishi kwa amani. Pamoja na hayo ni kuongeza polisi wa akiba eh, wale mia tatu ambao waliondolewa mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuongeza wengine eh, mia na hamsini kwa hisabu ya jumla wakiwa ni maafisa wa akiba mia nne na hamsini ambao watakuwa wamepatiwa eh, silaha za kuweza kuhakikisha kwamba wanasaidia eh, polisi wa kawaida na vikosi vya ulinzi kufikia hapo. Watuna na ziada kwenu Washington. Ripoti ya Colins Adede na mina chombo inakamilisha. kwa undani mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kennes Bwire, asante kwa kusikiliza. na kabla ya kukamilisha matangazo haya, nawaacha na kibao hiki cha muziki.