hivi sasa ni saa sab kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi heshima na maadhimisho ya kila mwaka ya maisha na urithi wa mchungaji martin luther king r ambayo huanza nchi nzima siku ya ijumaa kwa kawaida hujumuisha matukio mchanganyiko katika siasa imani na huduma za jamii kwa sherehe za mwaka huu za37 tangu kutambuliwa kwake katika serikali kuu mwaka986 kizazi cha king kinatarajia kuchochea maendeleo kwa kuwasaidia wamarekani zaidi kuelewa mapambano yanayoendelea ya usawa wa rangi na maelewano benis king binti wa marehemu king kinara wa haki za kiraia alisema watu lazima wawe juu zaidi kujitambua katika kuimarisha ahadi zao wenyewe kwa maendeleo yanayohitajika tunahitaji kubadilisha mawazo yetu alisema king ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha king huko atlanta chini ya kauli mbiu ya It starts with me kituo hicho kilizindua hafla zake za siku ya martin luther king r jana alhamis kwa mikutano ya vijana na watu wazima ili kuuelimisha umma juu ya njia za kubadilisha mifumo isiyo ya haki hapa nchini marekani rais wa marekani joe baiden anamkaribisha waziri mkuu wa japan kishida fumio huko white house leo ijumaa katika ziara ambayo inasisitiza kuongezeka kwa muungano wa kimkakati kati ya marekani na japan na hisia zinazoongezeka za tokyo za hatari huku kukiwa na vitisho vya usalama wa kikanda hasa kutoka china na uvamizi wa russia nchini ukraine kabla ya mkutano wa biden na fumio waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken na waziri wa ulinzi wa marekani lloyd austin pamoja na wenzao wa japan waziri wa mambo ya nje hayashi yoshimasa na waziri wa ulinzi hamada yasukazu walifanya mabadiliko kadhaa katika eneo la ulinzi mipango ya mafunzo ya kijeshi na uhusiano wa komandi ikiwa ni pamoja na mipango ya kupanga upya vitengo vya jeshi la wanamaji la marekani vilivyopo okinawa mabaadiliko hayo yaliyotangazwa mjini washington siku ya jumatano yanaashiria washirika hao wawili wanachukulia kwa uzito zaidi uwezekano wa vita katika eneo la indo indopaific iwapo kutatokea shambulio la china dhidi ya taiwan au mashambulizi ya nyuklia ya korea kaskazini inaweka nguvu mkakati mpya wa usalama wa taifa wa japan uliotolewa hapo disemba hiyo inaonya juu ya uwezekano kwamba hali mbaya inaweza kutokea katika siku zijazo katika eneo la indo laindopaifi haswa East asia na inatoa wito wa uwezekano wa kukabiliana masafa marefu ambao utaiwezesha kufikia malengo katika china bara unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc vuguvugu vugu la polisario ambalo linadai uhuru katika eneo linalozozaniwa la sahara magharibi litakutana baadaye leo kwa ajili ya uchaguzi wa uongozi kivuli huku mivutano ikiongezeka kati ya wenyeji algeria na moroco ambazo zinadhibiti sehemu kubwa ya eneo hilo zaidi yawanachama 22 wa vuguvugu vugu hilo na wageni 37 wanahudhuria mkutano huo wa siku tano katika jangwa la algeria kwenye kambi ya wakimbizi ya saharawi iliyopewa jina la dhakla mji wa bandari wa atlantic katika eneo la saghara magharibi linalodhibitiwa na moroko kiongozi wa sasa wa polisario brahim ghali mwenye umri wa miaka sbamitat anaonekana kufurahia uungwaji mkono muhimu wa algeria na anatarajiwa kuchaguliwa tena katika mkutano huo ambao unakuja wakati muhimu wa harakati hizo mawaziri wa mambo ya nje wa ufaransa na ujerumani wametoa wito leo ijumaa juu ya afrika kulaani uvamizi wa rasha nchini ukraini huku wakishinikiza uhusiano wa kina kati ya umoja wa ulaya na nchi mbalimbali barani humo mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani washington dc karibu katika wiki hii meza ya waandishi wa habari na wikihii tunaungana na waandishi wetu amri ramadhan kutoka nchini tanzania hadi kadhalika tunaye mwandishi salma muhammed kutoka mombasa kenya na kutoka uganda tunaye john kibego na moja kwa moja nikupe nafasi basi nianzie kwako amri ramadhani tuambie hale ya msingi kabisa ambayo unayafahamu yaliyojiri wiki hii nchini tanzania wiki hii nchini tanzania kuna vitu vingi sana vimejiri lakini kikubwa zaidi ambacho kimechukua nafasi kubwa ni suala zima la mapinduzi uh, mapinduzi ya zanzibar hii ndoo imechukua nafasi kubwa sana kuanzia wiki ilipoanza tumaweza kushughudia kuona kuna ziara mbalimbali za viongozi wakiwa wanafanya upandaji wa miti lakini pia kuna matembezi kuna mazoezi wakiwa wamefanya kwa hiyo kwa ujumla katika wiki hii suala zima la mapinduzi ya zanzibar ndo imechukua nafasi kubwa sana na unaweza kusema nini hasa katika swala zima la mapinduzi kwa sababu kuna mengi yamekuwa akizungumza kuhusiana na historia ya mapinduzi ya zanzibar lakini pia viongozi eh, waliokutana wamezungumza huko zanzibar pengine yale ambayo wao kwa upande wao waliagusia zaidi kwenye mapinduzi haya moja kubwa ambalo limegusiwa lime ni kuhusiana na baada ya mweshimiwa rahisi kwenda visiwani zanzibar na kuzungumzia swala zima la ajira kwa vijana kwamba vijana wanatakiwa aweze kuamka na kuweza kutafuta ajira na kuweza kufanya shughuli kwa upande wa serikali kazi yao ni kuweza kutengeneza fursa tu ambalo lilikuja likaibua mjadala mkubwa sana katika mitandao ya kijamii na likazungumzwa sana na, na baadhi ya watu wakawa wanakosoa kwamba sasa inafikia watati serikali inakwenda kinyume hususan serikali ya sisehemu inakwenda kinyume na sera zao jinsi kuwa zikisema juu ya swala zima la ajira hili limechukua nafasi kubwa lakini pia lengine ambalo rais alaweza kulizungumzia ni kuhusiana na pande zima la elimu kuweza kuangazia elimu kwa upande wa zanzibar hususani wakilenga elimu na elimu ya sayansi kwamba ukienda kuangalia matokeo unaweza ukaona upande wa sayansi wanasteli ama wanakuwa wako chini sana kwa hiyo akawasihi na kuweza kuasistiza kwamba ikiwa leo hii ameweza kushuhudia watoto akiwa wanafanya mazoezi ya sayansi basi isiwe tu kwa ajili ya kuweza kumfurahisha yeye lakini badala yake waendelee ili waweze kuzalisha wanasayansi bora kabisa ambao wataweza kudumu na kuweza kulisaidia taifa hilo la zanzibar kwa hiyo ni vitu hivyo viwili ni elimu pamoja na upande wa ajira kwa kwa, kwa vijana ndo vimeweza kuchukua nafasi kubwa sana kuweza kuzungumziwa sawa kabisa nitarudi kwako tena amri ramadhan lakini moja kwa moja basi nimkaribishe tuelekee hadi nchini kenya kwako kwa salma muhamed karibu salma tueleze ambayo unaona yamejiri muhimu wiki hii hapo kenya habari muhimu kutoka hapa nchini kenya kwa bahati mbaya inamgusa moja kwa moja mwananchi wa kawaida ambayo ni habari kuhusu uh, mfumo mpya wa ushuru ambao utakuwa unamfinya sana raia wa kawaida habari hii ambayo imekuja ni ya kusikitisha kwa sababu wakenya wameambiwa watarajie wakati mgumu zaidi uh, mwaka huu wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kwa hivyo itawabidi wajikaze sana katika maswala ya kukabiliana na bei za juu tunajua kwamba ni wakati ni wakati mrefu wamekuwa wakishuhudia hivyo lakini mwaka huu pia hali hiyo inatarajiwa kuongezeka zaidi na hata hivyo pia imezungumzwa na waziri wa hazina kikaifa, ndugu, ambaya, kwamba, ya kitaifa kuzuju na ndugu ambaye amewaonya wa kenya kwamba nyakati ngumu hizi za kiuchumi zinazokuja katika mwaka huu kuna dalili kwamba mwaka waelfu mbili ishiri na tatu itakuwa mwaka mgumu kwa walipo ushuru na kwa hivyo watu wajikazi sana anasema kwamba yeye kama gavana wa, wa zamani wa benki kuu ya kenya serikali itazingatia kwamba uputanyaji wa mapato utakuwa wa kiwango cha juu na mwengine, kwa upande mwingine akiangazia kwamba kuundwa kwa bajeti ya kwanza tangu achikua hatamu ya uongozi kutakuwa kuna fadhili bajeti hiyo ya kusaidia mlipa ushuru ili kuweza kuangazia kiwango hicho kijiicha kiango cha juu cha kulipa ushuru kwa wananchi wakenya kwa hivyo ndio taarifa hiyo ambayo inawasikitisha wakenya di sasa kwa sababu wakenya wengi pia wamepoteza kazi unajua kumekuwa na kile kipindi cha corona na kulikuwa hali ya kiuchumi ia chini na kwa kusababisha uh, kampuni nyingi kupoteza biashara na kuzifunga kwa hivyo idadi kubwa ya wa wakenya sasahivi hawana kazi na kwa hivyo taarifa kama hio wamepokea kwa njia ya huzuni kwa sababu bado shida zinaongezeka licha ya kwamba kumekuja serikali mpya walitarajia kwamba kutakuwa na mageuzi kidogo na kutokana na ahadi za rais aliyoingia hivi sasa william ruto kusema kwamba atahakikisha kwamba uh, maisha yanashuka chini na wakenya wataweza kuishi kwa uh, kiwango kwa, kwa, yani kwa, uh, kwa cha chini cha maisha lakini sasa habari hii ya, ya kwamba mambo yatakuzidi kuwa mabaya Uh, imawasikitisha wengi hii ni taarifa ambayo imegunga sana kwa vyombo vya habari nafuzua hisia sana kutoka kwa wananchi ambao walikuwa na matarajio tofauti nahaya. na haya naam um, salma hasa uh, ukigusia kwamba wengi walikuwa wakitarajia hapo kenya zile bottom bottom bottom up bottom up up politics kusahau zilehatuwezi wakati yeah, wa yeah. kampeni ya rais ruto bila shaka nitarudi uh-huh. kwako tena salma eh, tugeukie kule uganda E, kwako e, bwana john kibego e, tuambie tu yale ambayo unaona ya makuu yaliyojiri hapo uganda wiki hii hiiyni uh, ujiri ba ligonga vicha vya habari kabisa yani kila chombo cha habari kimekuwa kikizungumzia ni hatwa ya hiyo jana ambapo shirika la afya alimwengunih uh, lilitangaza uganda kwa nchi lilioondokana na mlipuko ebola yaani uganda imekuwa akikumbana na mlipuko huowa ebola aina ya sudan kwa kipindi cha miezi minne iliyopita na kipindi hicho cha mlipuko kilikuja na vikwazo vingi kama dadaango alivyokuwa akisema huko kenya wale watu ambao maisha magumu ya afya aliathiri sana wilaya za kasanda pamoja na muvende ambapo kuliwekwa kama vile lilivyokuwa wakati wa corona hapakuwa biashara ikienda masoko yakafungwa yaani mambo mengi sana usafiri na kadhalika kama mnavyojua ilivyokuwa kwenye lockdown ya covid 9 kwa hiyo jana ilikuwa ni sherehe kubwa sana kule wilayani muwende ambapo waziri wa afya ya uganda dr jan ruthacheng alikuwepo kwenye sherehe ya kutangaza kwa uganda imeondokana na mlipuko wa ebola baada ya siku arobaini na mbili kukamilika bila kupata kwa kisa chochote bila kusajili kisa chochote kipya Kia, wagonjwa hiyo wa ni habari kuu iliyotokea kakango bila shaka ni habari kubwa sana hata hapa marekani tumesikia kwamba wakitangaza wagonjwa walikuwa au wasafiri walikuwa wkutoka ugandamradhi wakiingia hapa lazima wafanye vipimo lakini hilo sasa eh, limekwisha ondolewa kwa wasafiri wote kutoka uganda na mi ni habari njema sana eh, kwa wasafiri wote huko uganda bila shaka basi nikirudi kwako kwa kwa amri ramadhani hatutaacha kusahau na kutangaza au kuzungumzia eh, swala hili la ya tanzania la mapinduzi bila kutaja yeah. swala a zanzibari kugusia kwa upande wao uhuru zaidi uwakilishi yeah. kwenye umoja wa mataifa ulizungumza na baadhi ya watu pengine huko nini ambacho wanasema kuhusiana na swala hilo uh, sawa ukizungumza na wanasiasa na ukazungumza na wananchi wa zanzibari ni watu wawili wenye maono tofauti kwa mfano ukizungumza na wanasiasa watazungumzia kukosekana kwa kiti katika umoja wa mataifa wenyewe wanalitazama hili kwamba kwao ni lina athari kubwa sana na kushindwa kuweza kukamilisha mambo yao mengi huku wakitema ukiangalia kwamba kiti cha zanzibar ndio kilianza kabla ya mapinduzi uh, ilikuwa ni tarehe kumi na sita mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu moja mia tisa sti na tatu na tarehe hiyo hiyo tarehe kumi na mbili ndio walipandisha bendera uh, hiyo ya, ya umoja wa mataifa kwahiyo wanalitazamia wana, wana kwamba hili kwao lina waathiri kwa kiwango kikubwa sana kwamba wanashindwa kuweza kujiwakilisha kama nchi lakini pia inawawia vigumu kuweza kupata mikopo na vitu vyingine ambavyo wanavyoona wao endapo kama wakibadilisha nyaraka za muungano kwao itakuwa ni rahisi sana hii ni kwa upande wa wanasiasa unapozungumza nao lakini ukizungumza kwa upande wa wananchi wao wanatazama kwamba bado hali ngumu ya, ya maisha hakuna upatikanaji wa kazi lakini pia shughuli hakuna wanazungumzia uchumi wa bluu hususani katika bahari kwamba bado kunakuwa kuna kodi nyingi ambazo zinakua zinawakandamiza zina ukizungumza na wavuvi wanalalamika kwa hiyo kuna uelewa tofauti juu ya mambo haya baina ya wananchi pamoja na viongozi wa siasa viongozi wa siasa wenyewe kwa maono yao wanalitazamia swala la kiti kwamba ni, ni moja ya sababu ambayo pia inawakwamisha kuweza kufika mbali lakini ukurudi kwa wananchi wao wanataka maendeleo zaidi kuweza kuwapatia fedha mkononi ili kuweza kukimu yale maisha yao bila shaka bila shaka wataangalia sana swala hilo lakini vile vile tukitoka huko ni rejee kwako salma muhamed eh, kuna mengi ambayo tumeyashuhudia yakizungumzwa kenya na kugonga vyombo vya habari eh, tumesikia kuhusu swala zima la nafasi ya eh, naibu rais wa kenya gachagua hali kadhalika musali ya mudavadi hawa wamekuwa wakizungumzia kuhusu kazi zao nchini kenya pengine kile ambacho wachambuzi wananchi na waandishi kwa jumla wanasema Mwene. kwa kweli na, ktik naibu na, na rais kumekuwa na minongono ya hapa napale, na pale na jinsi amekuwa akionyesha utendakazi wake na nafasi yake vile amekuwa akishikilia kama naibu wa rais kumekuwa na mengi ambayo amezungumzwa na hivi punde kuna ma- vyongozi, kazao, kwa kuna kuna viongozi kadhaa wamezungumza wakisema kwamba nafasi hiyo yni ruto hahitaji kwa kuwa huyo anaonekana hachangii chochote katika katika kumsaidia ruto na vingi ambavyo vimekuwa vikitokea katika vyombo vya habari ni kumkosoa yeye na jinsi anavyokuwa ki. akichukua ile nafasi yake kama naibu wa rais ha- ha- haonyeshi ile sura ya kama naibu wa rais na pia semi zake zimekuwa zikichukuliwa kama na nahisia mseto wengine wakisema kwamba hazungumzi kama naibu wa rais ni mtu ambaye nitasema ni kwa kimombo controversial na pia hana ha, ha, ha, ile sura ya kusimama kama naibu wa rais na kushughulikia mambo ama sera na pia vitu ambavyo vinamgusa mwananchi kama anavyostahili katika nafasi yake na pia vile vile kumsaidia kazi rais kama naibu ameonekana sana akigusia aki vitu ambavyo havimhusu na pia kukosoa ama kujaribu kuleta uh, kuleta sheria ambazo zimekuwa hazijawahi kushuhudiwa kwa nafasi yake kama mtu kama kushughulikia na wengi wanapendekeza wanasema kwamba mustali ya mudavadi labda angekuwa ndio mtu bora zaidi kuliko yeye kwa sababu ameonekana yye ni kama hajaweza kuvalia ile, ile nafasi ambayo amepatiwa kama naibu wa rais ama hakuwa tayari kwa hiyo ni jambo ambayo nimekuwa nikipata katika tafiti zangu na jinsi watu wamekuwa wakizungumza katika habari na pia hisia za wananchi zile wamekuwa wakizungumza pia katika mitandao ya kijamii kumhusu yeye kwa sababu utaona kwamba wananchi wengi uh, taarifa yote inamhusu yeye atakapokuwa amezungumza kitekete kuhusu mambo ya serikali utaona kwamba yni hakuna zile hisia za kumpa kama heshima wengi wanamchukulia kama mtu ambaye hayupo hajakuwa haja imara katika ile kazi yake na hii imeonekana sana kwa upande wa wananchi jinsi wanavo mchukulia kamanaibuarais kipindi ni meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america hapa washinton dc na moja kwa moja basi nikirudi kwako kule nchini uganda john kibego pengine umekuwa ukifuatilia pia siasa ambazo zimekuwa zikiendelea hasa kwenye chama cha tawala cha nrm kutokana na uchaguzi wa serere pengine uekagusia kidogo uchaguzi huu mdogo ambao unazungumzwa huko nini ambacho kinaelezewa na yale ambayo unayaona una una ya kijiri um, uchaguzi wa serere bila shaka umekuwa ukiendelea kama chaguzi zingine akati mara nyingine unajua hua kuna lawama hapa na pale huyo amenibia kura hajakwenda vizuri lakini ni shuare hakuna kita kikubwa zaidi ambacho kimetokea kuhusiana na uchaguzi huu unaendelea barabara bara kulingana na taarifa zinazotolewa na viongozi wa chama tawala cha nrm mna endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na tukirudi kwa upande wa tanzania kwako kwa amri ramadhani haya amri uh, pamoja na yote haya ya wiki hii kumekuwa na msuguano mazungumzo na mfuatilio kuhusu swala zima la vocha za simu baadhi wakidai zimepandishwa bei kinyemela sasa hili swala liko vipi na nini ambacho kinazungumzwa mpaka sasa bwana uh, uh, uh, sande ukizungumzia kwa tanzania kumekuwa wakati mwingine kuna tabia unaweza ukaenda sehemu ukanunua vocha bei ambayo si ile uliyoizoea kwamba kumekuwa hakuna utaratibu ni rahisi sana kukuta unanunua vocha kwa shilingi mia tano na hamsini ama shilingi elfu moja na mia moja akuweza kupandishwa kwamba kulingana na, na sehemu unayokwenda masalalmetoka dar es salamu umekwenda mwanza vijijini ndani ndani kule na ukakuta kwamba vocha umeizakwa shilingi mia tano lakini kule ikawa imepanda ime, ime lakini makampuni ya simu yenyewe yamekuja me, ya na kuweza kukanusha na kusema kwamba habari hizo si, si si za ukweli si za ukweli na kuweza kusema kwamba wenyewe hawahusiki lakini ukijaribu kufatilia kwa mwananchi mmoja mmoja maswala kama haya yapo na wala si uh, si, si si maswala kwamba ni ya muda mfupi tu hapana ni mambo ya muda mrefu sana kumekuwa kuna maongezeko katika voha eh, ya shilingi mia tano kuongeza shilingi hamsini ya shilingi elfu moja kuongeza shilingi mia ni vitu ambavyo vimekuwa vina vinajirudia vina, vina mara kwa mara na hususan ukienda kando kando ya miji vitu kama hivi vinafanyika vina licha ya kwamba makampuni ya simu wenyewe wameweza kukanusha juu ya habari hizo bila shaka bila shaka na basi nikitoka kwako huko nirudi kwako salma mohamed hapo nchini kenya tunafahamu habari zilizorindima sana e, juu ya mauaji ya mwanaarakati mapenzi ya jinsia moja edwin chiroba pengine utueleze yale ambayo yamekua yakizungumzwa na yale ambayo amekua yakiendelea kutajwa ya wiki hii baada ya kifo chake ni nini hasa kumekuwa na taarifa ambazo zimetokea wiki hii kumzi, kuzungumzia kuhusu mauaji tunajua kwamba kulikuwa na uchunguzi unaendelea na wiki hii basi ripoti kutoka kwa daktari imetokea zikizungumzia kwamba inasemekana kwamba alikuwa yani, amezibwa ame pumzi ama alikuwa to alikuasafuete kwa hivyo habari hizo onekana kwamba alikuwa ameuliwa na waligundua a alishindwa alishindiliwa zile zileoki za miguuni miguni Mili akatiwa kwenye midomo kwenye mdomo pica wakamfungia tumzi haja akafariki nio jinsi taarifa zimetokea za daktari kuonyesha kwamba ilikuwa ni kitendo cha mauwaji hicho alichofanyiwa cha unyama huyo um, ambaye alifariki edwin shiloba na kuna kuna taarifa ambazo awali zilikuwa zinasemekana kwamba Uh, taarifa ambazo zilimdhihirishia zili kwamba mpenzi wake ambaye alikuwa anaitwa jackson ayambo uh, alikuwa amekiri ame kwamba yeye ndo amehusika katika mauwaji hayo na kwa hivyo wiki hii aliomba koti imruhusu aende nyumbani akashughulikia familia kwa sababu yuko na mke na mtoto mdogo lakini pia koti ikamima uh, ruhusa hiyo na kwa hivyo taarifa hizi za daktari kutokea kwamba nithibitishwo kwamba aliuawa ali huenda basi ukamfungulia mashtaka na akaweza kuhukumiwa ndio taarifa hii kuendelea kubiri tunasubiri kuona koti itamwaji ama uamuzi gani utatoka naam bila shaka na nikitoka huko basi nielekee tena kwako uganda john kibego tunafahamu kuna taarifa ambazo zimezungumzwa pia na kurindima hapo uganda e, juu ya kambi kwenye sakata sakata kwenye kambi ya wakimbizi wa kutoka sudani kusini nini ambacho kilijiri hapo ambacho kimekuwa kikizungumzwa kile kilichotokea ni kwamba wakimbizi wa sudani kusini walioko katika makazi ya wakimbizi ya kiriandongo ambayo yako katika upande wa magharibi wa nchi siku ya juma walipata sakata kubwa sana ambapo ukimbizi mmoja aliwawa kwa kudungwa visu maradufu akiwawa na wakimbizi wenzake kutoka sudani kusini polisi walianza kuwasaka watu waliohusika na mauaji hayo na pia wamekuwa wakiendelea kuutafuta wengine wawili tayari wameshikwa kulingana na habari zilotolewa na msemaji wa polisi wa eneo la ziwa albert bwana julius alan hakiza amemtambulisha huyo mwanaume aliyewao kwa kudungwa kisu kama eit mwenye umri wa miaka ishirini na sita ambaye uh, um, mzozo huo umearifa kuwa alitokana na sakata oma vurugu kwa vijana wawili waliokuwa wakitazania mwanamchana mmoja kwa ajili ya mapenzi yaani waka, wa, wa, wa, wakashindwa kuelewana kwa wakati fulani kisha watu wakajipanga wao wakimbizi wa, wa, wa, kikundi kimoja u yule mwen mgine ambaye alikuwa natana, anafanya mapenzi na mchana huyo na kikundi kingine ikajitokeza wakawa kama magenge mawili kisha akakuaruzana wakatumia visu mpaka pale huyo uh, gadleka alikuwa kaka wa mmoja wale waliohusika wali na wapenzayo akadungwa kiswadi akauawa alifariki dunia wakati alipokuwa amekimbizwa kwenye kitu cha afya cha panyadoli na polisi wanaendelea kufanya uchunguzi na basi tukiangalia katika maswala mengine ambayo e, yanagonga na kujiri kote ulimwenguni e, nije kwako amri ramadhan nafahamu kwamba pia tunakuwa e, tunafahamu hizi taarifa za ugonjwa wa covid kuin9i ambapo tumeona taarifa zikiongezeka kuhusiana na kuongezeka ugonjwa kule china na hatimae kuwekwa masharti katika baadhi ya nchi na baadhi ya nchi kuewekia china masharti pengine kuna loti ambalo we umeliona au harakati zote zikifanyika kwa upande wa tanzania kutokana na hali hiyo inayoongezeka kwa china kwa kwa, kwa tanzania kuhusiana na uviko bado ni kuchukua tahadhari zile zile ambazo zilikuwa zikizungumzwa toka awal kuweza kuhamasisha uh, watu juu ya chanjo na kuweza kunawa mikono na kutumia vitakasa vitakasa hivyo lakini kwa wananchi huku ukitembea na ukizunguka ukizungumza nao ni kama vile hakuna huo ugonjwa wala wananchi tena ile hofu wala kuzungumza hakuna yani imebakia tu waziri wa afya umi mwalimu akisimama kuweza kutoa ripoti ama kutoa maelekezo basi lakini ukirudi nje ukirudi chini kwa wananchi kiukweli hakuna lolote vile yani unaweza ukasema kwamba hakuna tena corona kwa tanzania labda ni mpaka pale ukisikia vyombo vya habari ukifuatilia unapomsikia, unapomsikia waziri wa afya umi mwalimu akizungumza ndio hivi kumbe ugonjwa huu bado upo lakini huku kwa wananchi watu wanaendelea na shughuli zao kama kawaida zilivyokuwa vile vile toka awali sema tu pili zinapotolewa taarifa hata ule mshtuko ama kule kuhofia kwa wananchi kiukweli hakuna kwa hiyo naweza kusema kwamba imebaki tu kuzungumzwa kwa upande wa serikali kwamba kuna korona lakini kwa wananchi habari hizo wao sisemi kwamba wamezipuza lakini naona kama wamezichoka kwamba ni wamelichukulia ni jambo la kawaida tu wala hakuna tahadhari yoyote ambayo wanaifanya kwao kuweza kuashiria kwamba kuna u ugonjwa na ukifika utashuhudia hakuna kitu chochote kinachoendelea sawa kabisa kabla sija kuuliza salma swala kama hilo pia ni siache kugusia swala ambalo kenya limegonga sana vichwa nimeona wanasayansi wakikuongea kugundulika kwa ugonjwa wa kisonono usiosikia dawa hapo nchini kenya wakisema kwamba pengine kama dawa kumi na saba tofauti zimetumika mpaka sasa bila mafanikio salma vipi hii habari ni kweli taarifa hiyo ndio inazungumzwa ina sana hivi sasa kwa sababu uh, imefichuka ime kwamba wa watu wengi ama wakazi wengi wa mjini wanaugua ugonjwa huu ambao unatahirisha sana afya ya uzazi na matokeo hayo yametokana na utafiti ambao ulifanywa mwaka jana mwishoni mwaka jana baada ya sampuli kuchukuliwa kutoka kwa kahaba Aa, mwenye umri wa miaka ishirini na nne watafiti kutoka taasisi ya utafiti wa matibabu kule nchini kenya hapa kemri wanasema kwamba wanaogua ugonjwa huo ni nadra sana kuonyesha dalili zozote ugonjwa huo hausikii dawa na, na ambazo kwa kawaida hutumiwa kupambana nao ugonjwa wa kisonono ambao umecita kambi vili nairobi haswa na umehatarisha sana maisha ya wengi uh, wasiwasi huo ukisua kwamba idadi kubwa ya watu wameshuka na ugonjwa huo na hawana ufahamu huo kwa hivyo unaendelea kusambaa na vile dalili hazijajulikana kwa hivyo kuna hiyo hali ya hofu na wasiwasi mjini nairobi kwa sasa hivi maanake hali ni kama hivyo wengi wanaugua na hawana wa kwamba wanaugua kwa sababu dalili hazionekani kama ile kisonono ya kawaida lakini ugonjwa uh, pia unaendelea kusambaa na huku watafiti wakisema dawa haijapatikana kwa sababu hausikii dawa aina kwa hivyo ni jambo ambalo kwa sasa hivi bado kuna utafiti unaendelea kuonekana ni nini itaweza kusaidia lakini watu wametahadharishwa kuchukua hatua ya kujikinga bila shaka ni jambo la kuwastisha uh, raia wa kenya bila shaka na basi mimi niseme tu kufikia hapa niwashukuru washukuru uh, wote mlioshiriki kwenye mjadala wetu wa leo kutoka nchini tanzania amri ramadhan sante kwa muda wako kutoka nchini kenya mwandishi wetu salma muhamed hali kadhalika kutoka pale uganda john kibego na washukuru wote kushiriki katika mjadala wetu wa meza ya waandishi wa habari hii leo natekeni wote siku njema