kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekuu cha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa januari 13 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voahc kufuatia mauaji na vitendo kadhaa vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inalenga kupata mahakama maalumu itakayojihusisha na vitendo hivyo ili tunawaza kama ingekuwa muhimu serikali iweze kuita mkutano kubwa na kati ya wale watu kukuwe wengi wa hanga kuangalia hiyo mawazo yenye ilei ilifanya katika taarifa nyingine chama tawala cha zamani cha zambia cha patriotic front kimeipinga ripoti ya shirika la kimataifa la fedhaimf ikisema ufisadi ulishamiri chini ya serikali yake lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduwimana naibu waziri wa mambo ya nji wa ukrain alhamisi amesema kii vitaendelea na harakati zake za kupitishwa azimio katika baraza kuu la umoja mataifa ambalo itaangazia mpango wa amani wa rais volodimir zelenski wenye vipengele kmi uongozi wa ukran uliamua kwamba kipaumbele cha kwanza ambacho kitaangaziwa mwezi februari ni azimio kwa ajili ya mpango wa amani emin zaparova aliwaambia waandishi wa habari kwenye umoja mataifa ambako alikuwa amehudhuria mkutano wa baraza la usalama la umoja mataifa kuhusu utawala wa kisheria februari 24 itakuwa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu rais vladimir putin aanzishe uvamizi kamili wa ukran mwezi novembar rais zelenski alihutubia mkutano wa g kwa njia ya mtandao na aliwasilisha mpango wake wenye vipengele kumi wa namna ya kumaliza vita vya rasia dhidi ya nchi yake mpango huo unajumuisha kuondoka kwa wanajeshi wa rasia na kusitisha mapigano vile vile usalama wa nyuklia usalama wa chakula na nishati kuwaachilia wafungwa wa vita na watu waliopelekwa kwa nguvu nguvua waziri wa mambo ya nje wa russia sergei lavrov alisema maafisa wa kremlin watapinga kutumia mpango wa amani wa zelenski kama msingi wa mazungumzo na kuhitaja nia ya keve kuiondoa rasia mashariki mwa ukraini na krimea kuwa ni ndoto kulingana na shirika la habari la serikali ya rasia ria mwanasheria mkuu wa marekani mary garland alhamisi alimteua mwendesha mashtaka maalum kuchunguza jinsi nyaraka muhimu ziliishia kuhifadhiwa kwenye ofisi ya zamani ya rais joe biden mjini washington na nyumbani kwake wellington delawre garland alimchagua mwendesha mashtaka mwenye uzoefu robert hor ambaye alimwendesha mashtaka mkuu wa zamani katika jimbo la maryland kuendesha uchunguzi huo hor alihudumu pia kama afisa mkuu kwenye wizara ya sheria wakati wa utawala wa donald trump uamuzi wa garland unafuatia uteuzi wake wa awali wa mwendesha mashtaka jack smith kuendesha uchunguzi kama huo dhidi ya trump kwa miezi kadhaa rais huyo wa zamani alikataa kurudisha nyaraka muhimu za serikali kwenye idara ya kitaifa ya kuhifadhi nyaraka nyeti za serikali kama inavyoagizwa na sheria ya marekani alipoondoka madarakani miaka miwili iliyopita na kuzipeleka nyaraka hizo kwenye makazi yake huko florida garland aliwambia waandishi wa habari kwamba uteuzi wa r unabaini niyaya dhati ya wizara ya sheria kwa ajili ya uhuru na uwajibikaji hasa kuhusu maswala nyeti waasi wa m23 wamekubali kuendelea kuondoka kwa utaratibu kutoka katika eneo waliloliteka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta alisema alhamisi hili ligongo anaarifu zaidi kenyatta alikutana na viongozi wa m23 kwa nafasi yake kama mpatanishi katika mzozo huo kwa niaba ya jumuiya ya mataifa saba ya afrika mashariki kulingana na taarifa kutoka ofisi yake kundi la m23 linaloongozwa na watusi limeteka maeneo mengi katika jimbo la kivu kaskazini katika miezi ya hivi karibuni na kuelekea katika mji wake mkuu wa goma lakini kutokana na shinikizo kali la kimataifa iliahidi kuondoka huko na ijumaa iliyopita na kuirudisha kambi muhimu ya jeshi la congo kilomita 4 kaskazini mwa goma katika kuonyesha nia njema na utayari wa kufanya kazi ili kusuluhisha hali ya kivu kaskazini viongozi wa m 2 walikubali kuendelea na utaratibu wa kujiondoa kwa kuheshimu sitisho la mapigano kenyatta alisema katika taarifa hiyo baada ya mkutano huo katika mji wa pwani wa kenya wa mombasa walikubaliana zaidi kuendelea kuheshimu na kushirikiana na jeshi la kanda la afrika mashariki ambalo kwa sasa limeanza kudhibiti maeneo yaliyoachwa nam23 aliongeza kusema m 23 ambalo ni jina lake la the theach 23 movement. walishika tena silaha kupambana na serikali mwishoni mwa 221 wakishutumu kinshasa kwa kushindwa kuheshimu ahadi za kuwajumuisha tena waasi katika jeshi kunaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka wasitod marekani alhamisi ilitangaza kuwa inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa mtu anayetajwa kuwa mpangaji mkuu wa ugaidi wa shambulio baya kwenye hoteli nchini kenya miaka minne iliyopita marekani imesema inatafuta taarifa kuhusu muhamud abdi aden ikimwelezea kuwa kiongozi wa kundi la alshabab lenye makao yake somalia ambalo liliendesha mashambulizi kadhaa mabaya katika nchi jirani ya kenya kundi hilo mshirika wa alqaida ilikiri kuhusika katika uvamizi wa januari 159 wa hoteli ya dusit ditd mjini nairobi ambao ulidumu saa ishirini watu 21 walipoteza maisha akiwemo raia wa marekani na wengine wengi walijeruhiwa kenya alisema wakati huo kwamba washambuliaji wote waliuawa mohamud abdi aden kiongozi wa al-shabab alikuwa katika mtandao uliopanga shambulio la hoteli ya dusit meg whitman aliwaambia waandishi wa habari mjini nairobi amesema marekani inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa aden rais wa somalia hassan sheikh mohamud alhamisi alitoa wito kwa wananchi wa kawaida kusaidia kuwatokomeza wanachama wa kundi la kigaidi la wanamgambo wa kiislamu la alshabab aliowataja kuwa kunguni mohamud alikuwa akihutubia umati mkubwa kwenye kampeni iliyoandaliwa na serikali dhidi ya wanamgambo hao wenye uhusiano na alqaida uliofanyika kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu mogadishu chini ya ulinzi mkali ninawaomba wakazi wa mogadishu kati yeno wako waasi kwa hiyo wafurushe wako katika nyumba zenu ni majirani katika magari yanayopita karibu yenu alisema alshababu imekuwa ikiendesha uasi mbaya dhidi ya serikali kuu inayoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa kwa miaka kumi na mitano ikifanya mashambulizi nchini somalia na nchi jirani ambazo zilipeleka wanajeshi katika vita dhidi ya wanamgambo hao unasikiliza kumekucha afrika ya idha ya kiswahili ya sauti amerika serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imepitisha sera ya kitaifa ya sheria inayotumika wakati wa migogoro mashirika ya kutetea haki za binadamu yanapongeza hatua hiyo ambayo ni muhimu katika mapambano dhidi ya kutoadhibiwa ila yanasema bado hayajaridhika kutoka bukavu mitima de lahane ametutumia taarifa ifuatayo mfumo huo wa sheria unaofanya kazi wakati wa migogoro umeundwa na kamati ya kisayansi inayojumuisha wataalamu katika masuala ya sheria kutoka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na ofisi ya pamoja ya umoja wa mataifa ya haki za binadamu mfumo huo wa sheria ni hati yenye kurasa zaidi ya 30 ikiwa ni pamoja na nguzo zote nne za sheria inayofanya kazi wakati wa migogoro zikiwemo kutafuta ukweli na mariziano kuanzisha kesi kisheria kutoa malipizi na fidia ya uhalifu uliofanywa na baadaye zamana ya kutorudilia tena makosa profesa luzulo bambi amesimamia kamati hiyo iliyounda mfumo huo wa sheria mariziano siyo tu yale yanayotokea kati ya wanasiasa mariziano ya kweli kati ya wanasiasa na idadi ya watu hususan nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yanawezekana tu kupitia mfumo wa sheria inayofanya kazi wakati wa migogoro kuhusiana na nguzo ya ukweli na mariziano kamati hiyo imesisitiza kwamba kutasimikwa tume za ukweli na upatanisho katika majimbo na pia kwenye ngazi ya kitaifa mjini kinshasa wakati wa kutangaza mfumo huo naibu waziri wa sheria nchini kongo amato bayubasire mirindi ameahidi kwamba serikali ya kongo haitarudi nyuma katika mpango wake huo kulingana na wizara ya sheria kesi za kisheria mageuzi ya kitaasisi na zamana za kutorudilia makosa zimepewa nafasi muhimu sana katika mfumo wa sheria wakati wa migogoro hati hii inapaswa kutumika kama dira ya kuongoza uanzishaji wa mifumo ya sheria wakati wa migogoro mashirika ya utetezi wa haki za binadamu yanasemahi hatua muhimu kwa ngazi ya kisheria ikiwa mfumo huo wa sheria inayotumika wakati wa migogoro utatumika kama inavyostahili rafael wakenge ni mratibu wa jopo la utetezi wa haki za binadamu linaloitwa muungano ajili ya mfumo wa sheria inayotumika wakati wa migogoro nchini kongo sisi tunaona kama inakuwa hatua kubwa kufuatana na namna yenye tunapenda transitional justice kuendelea ndani ya nchi yetu tunawaza kama ingekuwa muhimu serikali iweze kuita mkutano kubwa na kati ya wale watu kukue wengi wahanga kuangalia hiyo mawazo yenye ilet ilifanya na mawazo yenye d mkwege aliweza kufanya pendekezo zenye zilifanyikana naye kwa gisi tukue kabisa na njia moja pamoja na kutegemea mageuzi katika taasisi mbalimbali mbali za serikali baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wanasema wanalenga kuundwa kwa mahakama ya kimataifa itakayojihusisha na uhalifu uliofanyika nchini kongo tangu yapata miongo mitatu mitima de la chance sauti ya amria bucav unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc patrick nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia majeshi ya kikanda ambayo yaliisaidia serikali ya ethiopia katika vita vyake dhidi ya wasi wa tigrei yaliondoka katika mji wa kimkakati huko tigrei jeshi limesema alhamisi jeshi limesema kuondoka kwa kikosi maalum cha mhara katika mji wa shiir kunafuatia taarifa ya chama cha waasi cha tplf kwamba kimeanza kukabidhi silaha zake nzito hatua hizo ni sehemu kubwa ya makubaliano ya amani ya mwezi novemba kati ya serikali kuu na tl kumaliza mzozo kaskazini mwa ethiopia ambao uliua idadi ya watu isiyojulikana leo kikosi maalum cha mhara ambacho kilikuwa kinaendesha shughuli ya kitaifa huko shir, pamoja na jeshi la serikali kimeondoka katika eneo hilo kulingana na makubaliano jeshi la serikali kuu limesema katika taarifa iliyochapishwa kwenye facebook taliban wanaoongoza nchini afghanistan alhamisi wameeleza kuwa wanaweza kulegeza maarufu ya elimu kwa wanawake wakisema kazi inafanyika kusahihisha hatua hiyo ya muda taarifa hiyo imetokea kama jibu kwa wito wa muungano wa nchi nyingi za kiislamu kwa kundi hilo la kiislamu kubatilisha marufuku yake ya elimu kwa wasichana na wanawake kufanya kazi kwenye mashirika ya misaada shirika hilo lenye nchi wanachama7 au oic lenye makao yake saudi arabia liliitisha mkutano wa dharura wa kamati yake ya utendaji jumatano ili kujadili vikwazo vya taliban dhidi ya wanawake taarifa ya oic baada ya mkutano huo ilielezea marufuku hiyo kama ukiukaji wa sheria za kiislamu na mbinu ya mtume muhammad ikiwataka taliban kufikiria upya maamuzi ya kuwapiga marufuku wanawake kupata elimu na kazi oic imeelezea masikitiko yake juu ya kusitisha elimu kwa wanawake nchini afghanistan na uamuzi wa kuamuru mashirika yote ya kitaifa na kimataifa yasiyo ya kiserikali kuwasimamisha kazi wafanyakazi wa kike hadi itakapotangazwa hatua nyingine ilisema katika taarifa unasikiliza ni kumekuucha afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mawaziri wa mambo ya nje wa ufaransa na ujerumani wamewasili nchini ethiopia kuunga mkono makubaliano ya amani ya mwezi novemba kati ya serikali kuu na tigrei ya kumaliza miaka miwili ya vita vya kikatili maa mashikir anaripoti kutoka adisababa naidi ligongo anaisoma ripoti yake mawaziri wa mambo ya nje wa ufaransa na ujerumani catherine colona na anelenab walikutana alhamisi na waziri mkuu wa abi ahmed katika ziara ya kuunga mkono makubaliano ya amani ya tigrei makubaliano hayo ya novemba yamehusisha na kushuhudiwa maendeleo makubwa huku huduma za msingi zikirejeshwa katika eneo la tigrei kuongezeka kwa misaada na makubaliano ya kwanza ya silaha na chama cha Tigray peoples liberation tgy na vikosi vya shirikisho la ethiopia mashuhuda wanasema wanajeshi wa eritrea mwezi desemba waliondoka katika miji miwili ya tigrei lakini bado haijabainika ikiwa wanakusudia kuondoka kabisa katika eneo hilo viongozi hao wa ulaya pia watakutana na maafisa wa umoja wa afrika kwenye makao yake makuu adis ababa au e, ilisimamia makubaliano ya amani ya tigrei na waangalizi wake walifika katika mkoa huo mwezi huu kusimamia utekelezaji wake ufaransa na ujerumani pia zinataka kusaidia uhaba wa chakula unaosababishwa na ukame uliokumba eneo la pembe ya afrika na kutatiza usambazaji wa nafaka na kuongezeka kwa bei ya vyakula kutokana na vita vya rasia na ukraine ziara hiyo ya siku mbili inajumuisha kutembelea ghala za shirika la mpango wa chakula duniani dunianiw katika mkoa wa oromia ambako ngano iliyotolewa kutoka ukraine ili kusaidia kukabiliana na njaa na inahifadhiwa serikali ya ufaransa na ujerumani zilifadhili usambazaji wa nafaka zinazohitajika sana na zinatarajia kutangaza msaada mpya kwa watu katika maeneo yaliyoathiriwa na vita vya miaka miwili vya wenyewe kwa wenyewe nchini ethiopia wachunguzi wa umoja wa mataifa wanasema kuna ushahidi wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu unaofanywa na pande zote katika mzozo huo ikiwa ni pamoja na ubakaji mateso na mauaji holela ripoti ya umoja wa mataifa mwezi septemba ilisema serikali ya ethiopia na washirika wake pia walitumia njaa kama silaha ya vita jambo ambalo wanakanusha umoja wa mataifa unasema mamilioni ya watu walikimbia makazi yao katika vita hivyo na zaidi ya watigrei milioni tano wanahitaji msaada wa kibinadamu matangazo ya kumekucha afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu zikiwemo kfm songea storm fm geita tanzania redio racove kiwanja radio sango malamu buni ya sayare radio eldoret kenya na sauti ya mwananchi iliyoko nakuru kenya vilevile na ubc radio nchini uganda vile vile tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti amerika washington dc chama tawala cha zamani cha zambia cha patriotic front kimeipinga ripoti ya shirika la kimataifa la fedha imf ikisema ufisadi ulishamiri chini ya serikali yake imf imesema wiki hii wanasiasa wa ngazi ya juu chini ya rais wa zamani edgar lungu walikiuka sheria ili kupata kandarasi za serikali zenye faida kubwa rais wa sasa hakainda hichilema aliahidi kukabiliana na ufisadi na kupata dola bilioni13 za kusaidia katika kulipa madeni ya imf baada ya zambia kutolipa mikopo cathsh anaripoti kutoka lusaka zambia na idi ligongo anaisoma ripoti kamili ujumbe wa imf ulifanya utafiti mwaka jana ukiangazia udhaifu wa utawala na rushwa nchini zambia kwa ombi la serikali tathmini hiyo ilibaini udhaifu mkubwa katika kazi zote za serikali hasa usimamizi wa fedha za umma na usimamizi wa kandarasi za miradi mikubwa ya miundo mbinu ilisema gharama za miradi ya hadhi ya juu ziliongezwa kwa kiasi cha asilimia 20 chini ya utawala wa rais edgar lungu huko pesa za ziada zikiingia kwenye mifuko ya wafuasi wa lungu wenye uhusiano naye mzuri maafisa kadhaa wa zamani wa serikali walikamatwa kwa tuhuma za ufisadi hata hivyo kukamatwa huko kuliishia kwenye dhamana huku washtakiwa wakikana mashtaka hakuna aliyekutwa na hatia msemaji wa chama cha patriotic front rafael nakachinda alikanusha madai ya imf ya ufisadi mkubwa chini ya utawala wa rais wa zamani edga lungu na chakinda aliiambia voa kuwa wakiwa serikalini patriotic front iliweka mikakati ya kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika manunuzi ya umma alitoa changamoto kwa serikali iliyopo madarakani kuchukua hatua za kisheria dhidi ya viongozi wake wa zamani ambao watabainika kushiriki hayo tulihakikisha tulipokuwa madarakani mikataba yote ya serikali inapitia mchakato mkali wa zabuni ya umma ili kuhakikisha uwazi na uwajibikaji na kuna sheria za kutosha zambia kuruhusu wananchi kupinga kukata rufaa au kupinga mchakato wowote wa mikataba ya serikali yenye ufisadi mchakato wa zabuni ni mchakato wa umma na kwa hivyo tuhuma hizo ni uzushi msemaji wa rais antony bwadia aliambia voa kwamba ripoti ya imf ni uthibitisho wa kile ambacho serikali ya raisi hakaindi hichilema imefahamu kwamba rushwa ya zambia ilishamiri zaidi wakati wa utawala hii against... ndiyo sababu rais ameweka kipaumbele cha msingi kushinda vita dhidi ya ufisadi kama sehemu ya mchakato wa kujenga uchumi tumeanzisha mahakama za uhalifu wa kifedha ili kuharakisha mchakato wa kuwawajibisha wahusika wa ufisadi pia tumerekebisha mifumo ya usimamizi wa fedha za umma kwa uwazi bora na kurekebisha mchakato wa ununuzi wa umma kwa mujibu wa benki ya dunia karibu theluthi 2 ya wakazi wa zambia wanaishi chini ya dola 2 kwa siku V-O-A-Mitani. katika voa mitaani tunaelekea jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc ambako tunaangazia hali wanayopitia wakimbizi wa vita vya m 23 na jeshi la serikali katika sehemu mbalimbali katika mji wa goma na nyiragongo sekta zote zikiathirika zaidi na austrl malivika keli tatizo ambayo natokana na vita vya 2 ni matatizo ni mengi sana sababu kwanza mimi mwenyewe ni mwalimu nimekimbia maeneo yangu toka ruchuru tumeacha wanafunzi tumeacha walimu wenzetu ambao walishindwa jisa ya kukimbia na sasa hivi imekuwa miezi mitatu masomo hayapo wanafunzi wamekimbia maeneo mbalimbali kama vile utanguliza pale mbeleni kama walimu pia wamoja wamekimgiwamebakia s miezi mitatu hivi hatusome hatufundisha wanafunzi hatujui maliza, e, na hatujui tutamaliza hi mambo namna gani na hatujui kama hatujuikama kwelikas mwaka katika tarfa ya ruchuru lutaeza kuendelea awale ambao wanaona kama hiyo ndio njia njiakovema kwao hiyo njia ya vita wanasema ndio njema kwao wapate vyeo wapate uje pesa wapate makazi sio njia yaema sababu ina, inaacha maafa mengi watu wengi wamefariki kupitia vita wamepoteza vitu kupitia vita sasa tungewaomba sisi yani, binafsi ujumbe wangu binafsi waache vita na watafute amani tuishi hata hata pata pata ukiwa katika amani hiyo pesa pata ukiwa katika amani hapa naishi tu basi tunakuwa uh, katika mji wa goma tunakuwa kama wakimbizi hatujui tufanye nini tungetaka kurudia manyumbani kwetu lakini hatuna jinsi sababu m ishirini na tatu ingali katika maeneo hayo na tunaishi katika familia tu ambazo zilitupokea basi kwa maisha bili vile tunapata njo kitu tunatumia najua ma, ma, mateso ambayo wanapitia ila uh, sisi kama vile wakazi kama vile wa, uh, Uh, uh, uh, wanaharakati wa haki za binadamu inatuma si wenyewe ila sasa uh, inaomba kila mkongomani ote ajue pale ambao walipoa uh, komun- kaaluga kimombo wote wamefunga mecho na mdomo kama rwanda kupitia uh, wanamgambo wa wanaendelea kunyanyasa haki za binadamu na nakuna mtu yyote amba anasema sasa sisi wenyewe tuna mpango nyingi tumalizao hili ila tunaita watu wote duniani ambao wana moyo mwema ama ambao wanatumikia haki za binadamu waweze kutusaidia ili aa wanamgambo waweze kuondoka sababu ni janga la dunia ijapokuwananiuma wan- sana inaniuma sana naingekuwa alafu jukumu tena la serikali yetu ya drc kutusaidia sisi wanawake ili kukomesha kukomeshaababu sisi wanawake tunakuwa sana, sana wahanga wa vita tunapoteza watoto wetu tunakuwa wajane kupitia vita tunakuwa na yani hali zote zinakuwa mbaya zinafikia kwa mwanamke utakuta hata ujeuri fulaniflania kufikia wanamke katika hiyo makambi yani serikali yetu ngejitaidi juu chini ili kukomesha vita hiyo na amani weze kurudi ninaushisha pombe nilitoka kibumba enilika navovyote nilivitupa kule kufika hapa nikiushisha himangwehenilidianaka niliuhisha hyote nikirangura kabido kamandale na kakarigazoki saa nilimaliza niketupa vyangu vyote kule tukekimbia juu yaemu vemtoa na vyetu vyote tusha vitupa kwalemo atwezifika tena muvyetu kiu na njaa jinacha tunakuyatumia kinyajii sasa itawasadia takusaidia pokuwa na mawazo mingi Mm, natusaidia mbaya. kidogo u tuattaa nguvu ya kutembea na, na nin awakimbz ndio aiyakimashaa kati hapa tunateseka mubaya sana hatupate kitu ayatunjinatuua maisha tunaishi ni maisha ya mubaya hudep tufikie huku ukoeanapokeaka kuko na enyaoka mep nifikiehku hatuyapokeakatukoamingi sana nenikirui kunyumba minzitauta tna maisha nmtoaishmazia yakunyonyesh nt maiasiwn pig mara minakunya msururu minafamini minazhigusia muyangu sasa pajali natatua minzienda turuie kunyumazie tunafikatunatoka kibumba tunakimbilia mja kanyaluchinya tunamaliza huku miezi, miezi mbili nataisha Ha, si, makesi hatuapata ta kitu moja i maminga si, ba, tabaishaishacuya njala beaviko be, tabakimbizi wanapata chakula yaibakimbizi ba, wanakosa ileyote nasikia nikututesa omwe watusaidie watugisha takunyumba na hapa basi pata burudani ya muziki asihivisasa unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrik nduwimana uh. naibu waziri wa mambo ya nje wa ukraine alhamisi amesema kii itaendelea na harakati zake za kupitishwa azimio katika baraza kuu la umoja mataifa ambalo itaangazia mpango wa amani wa rais volodimir zelenski wenye vipengele 1mi mwanasheria mkuu wa marekani mary Garland, alhamisi alimteua mwendesha mashtaka maalum kuchunguza jinsi nyaraka muhimu ziliishia kuhifadhiwa kwenye ofisi ya zamani ya rais joe biden mjini washington na nyumbani kwake wilington delawar waasi wa m23 wamekubali kuendelea kuondoka kwa utaratibu kutoka katika eneo waliloliteka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo rais wa zamani wa kenya na mpatanishi katika mzozo wa drc uhuru kenyatta alisema alhamisi marekani al hamisi ilitangaza kuwa inatoa zawadi ya hadi dola milioni 1 kwa mtu anayetajwa kuwa mpangaji mkuu wa ugaidi wa shambulio baya kwenye hoteli nchini kenya miaka minne iliyopita marekani imesema inatafuta taarifa kuhusu mohamud abdi aden ikimwelezea kuwa kiongozi wa kundi la al-shabab lenye makao yake somalia ambalo iliendesha mashambulizi kadhaa mabaya katika nchi jirani ya kenya rais wa somalia hasan mohamud alhamisi alitoa wito kwa wananchi wa kawaida kusaidia kuwatokomeza wanachama wa kundi la kigaidi la wanamgambo wa kiislamu la alshababu aliyowataja kuwa kunguni na majeshi ya kikanda ambayo yaliisaidia serikali ya ethiopia katika vita vyake dhidi ya waasi wa tigrei yaliyoondoka katika mji wa kimkakati huko tigrei jeshi limesema alhamisi mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kutoka idhaa ya kiswahili ya kutoka kiswahili sauti kwa niaba ya wote yawotewaliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzango patrick nduwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza