hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa saba mchana zifuatazo ni habari za dunia msomaji sandei shomari naibu waziri wa ulinzi wa ukrain hana malyar alisema leo la misi kulikuwa na mapigano makali huko solidar lakini vikosi vya ukrain vinaendelea kupambana malyar alizungumza siku moja baada ya madai yanayokinzana kuhusu ni nane anayodhibiti mji huo wa mashariki mwa ukraine waziri wa ulinzi wa marekani lloyd austin siku ya jumaa tano aliita vita vya solidar mazingira yenye kubadilika sana vita vikali huku ukiwa na ripoti kwamba mji huo ulikuwa umeanguka kwa rusia kwa wakati huu hatuwezi kuthibitisha taarifa hiyo austin alisema katika mkutano na waandishi wa, wa habari pamoja na waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken na wenzao wa japan katika wizara ya mambo ya nje mwaka uliopita umeshuhudia mizozo ya haki za binadamu ikizidi kuwa mibaya duniani kote kutoka ukraine hadi china mpaka afghanistan human rights watch ilisema katika ripoti yake hivi karibuni iliyotolewa leo alhamisi la lakini sauti mpya za uongozi kwa ajili ya kutetea haki za binadam zimejitokeza kulingana na ripoti hiyo ripoti ya dunia ya mwaka 2023 inaangazia hali ya haki za binadam katika takriban nchi 1 ambako shirika hilo lenye makao yake mjini new york linafanya kazi maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm na nairobi kenya wanajeshi 14 wa mali waliuawa na 11 kujeruhiwa siku ya jumanne katika mashambulizi mawili tofauti katikati mwa mji wa mali baada ya magari yao kanyaga vilipuzi jeshi lilisema jumatano matukio hayo yametokea katika mikoa ya kati ambako wanamgambo wenye uhusiano na alqaida na Islamic state washambulia mara kwa mara raia wanajeshi wa mali walinda amani wa umoja wa mataifa na vikosi vingine vya kimataifa kutumwa kwa vikosi hivyo vya kujibu mashambulizi ya hivi karibuni kulisababisha kuwawa kwa wanamgambo wapatao3 jeshi lilisema katika taarifa yake haikuweza kuthibitisha kwa uhuru ripoti hiyo na hakuna kundi lolote ambao limedai kuhusika na mashambulizi hayo na wafanyakazi wanne wa wakala wa barabara kuu nchini kenya waliuawa katika shambulizi la kuvizia na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu siku ya jumatano karibu na mpaka wa mashariki mwa nchi hiyo na somalia polisi walisema wafanyakazi hao walikuwa wakiongoza msafara wa magari matatu kutoka mji wa garisa kuelekea bura walipokanyaga kilipuzi kilichokuwa kimetegwa barabarani na watu wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kundi la wanamgambo wa somalia la al shababu kulingana na ripoti ya polisi gari iliyokuwa na wafanyakazi wanne wa mamlaka ya kitaifa ya barabara kuu ya kenya ilishambuliwa kwa vilipuzi vilivyotegwa kandoni mwa barabara IED, na wote wanne walikufa papo hapo john otieno afisa wa serikali ya eneo hilo alisema wasemaji wa al-shababu hawakupatikana mara moja kutoa maoni yao kwani simu zao zilikuwa zimezimwa al-shababu waliwaua watu 66 katika chuo kikuu cha grisa mwaka 215 na, na watu 67 katika maduka makubwa jijini nairobi mwaka na lakini wingi na ukale wa mashambulizi ya kundi hilo nchini kenya umepungua katika miaka ya karibuni na mkuu wa jumuiya ya kiuchumi ya kanda ya afrika ya magharibi ameelezea kuunga mkono bukina faso inayoathiriwa na mashambulizi ya wanajihadi ikiwa chini ya miezi mitano baada ya wasi uliochochewa na wanamgambo wa kiislam zusha mapinduzi mapya serikali ya burkina faso iis hizo ziliku habari za dunia kutoka washington dc jinalangu ni sundey shomari edaa kusikiza matangazo mengine ya kwa undani hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc karibu kwenye kipindi cha kwa undani ambapo kwenye sehemu ya kwanza inaadhimisha miaka 59 tangu mapinduzi ya zanzibar kwenye sehemu ya pili tunaangalia wimbi kubwa la wakimbizi wa somalia wanaoendelea kumiminika kwenye kambi ya wakimbizi ya daadab kaskazini mwa kenya na kuzua changamoto nyingi za kiusalama na kimikakati kukuletea kwa undani hivi leo mimi wako harizon kama kila mwaka ya januari 1b zanzibar huadhimisha siku ya mapinduzi sherehe kuu zikifanyika kwenye uwanja wa michezo wa aman wakati pia mashare ya maua yakiwekwa kwenye kaburi la abeid karumi aliyekuwa kiongozi wa kwanza baada ya kisiwa hicho kujikomboa baada ya kuwa chini ya utawala wa oman kwa muda mrefu zanzibar hatimaye ilijipatia uhuru wake9 serikali mpwa ikiongozwa na sultan akati viongozi wengi wakiwa ni waarabu hata hivyo utawala wa kisultan haukudumu kwa muda mrefu kutokana na kushindwa kuleta mabadiliko yaliyotarajiwa na kwa hivyo mapinduzi yalifanyika na kubadili utawala wa visiwa hivyo maadhimisho ya mwaka huu basi yamefanyika leo yakiongozwa na rais wa muungano wa jamhuri ya tanzania samia suluhu hassan licha tangazo la awali kutoka kwa rais wa kisiwa hicho husen mwinyi kusema kwamba hakutakuwa na sherehe rasmi mwaka huu mwenzetu amri ramadhan akiwa kisiwani humo alipata nafasi ya kuzungumza na ali sale mnadhimu kutoka baraza la mawaziri kivuli kutoka chama cha act wa zalendo na haya ndiyo alikuwa nayo ya kusema kuhusu siku hii tumepoteza sana kama zanzibar kwa sababu tulipenda tungebakia katika umoja huo lakini mazingira yale ya muungano hayakuweza kuendelea kuwa na wanachama wawili ndani ya taifa moja na kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ni kwamba nchi moja ndiyo inayotambuliwa kuingia katika umoja huo na si zaidi ya nchi moja lakini umeuliza habari ya athari bila shaka athari ni kubwa sana sabu zanzibar ilikuwa tayari ni dola kamili kwa hivyo kuondoka au kujitoa katika umoja mataifa kuipa nafasi tanzania wakati huo kiitwa atanganyika na zanzibar ilikuwa ni ni, ni, ni, ni kurudi nyuma kwa zanzibar kurudi nyuma kwa taifa ambalo iliinjoi uhuru wake kwa miezi michache tu yaani kutoka disemba kumi mpaka aprili ishirini na sita kwa hivyo kama ni athari athari ni nyingi na sasa hivi tunaziona zanzibar inatamani ifanye mambo yake wenyewe kwa mfano e, kuwa na ushirikiano na nchi nyingine kutafuta misaada lakini inakwama kupitia jamhuri ya muungano wa tanzania kwa mfano kumekuwa na maalamiko makubwa kwamba zanzibar hata ikitaka kukopa kwa sababu haina dola haitambuliki kimataifa inabidi ipitie kwenye mgongo wa tanzania ikaombe misaada wakati mwingine hata mambo ambayo hayamo katika muungano basi zanzibar haina njia ya kujiwakilisha mfano mwingine ni kwamba hata katika jumuia ya afrika mashariki basi mba katika mambo kumi na saba ya jumuia ya afrika mashariki ni manne tu ndio ya muungano yon alikuwa ali saleh mnadhimu kutoka baraza la kivuli la mawaziri kutoka chama cha act wa zalendo akizungumza na mwenzetu amri ramadhani kutoka zanzibar wakati huo huo nimepata nafasi ya kuzungumza na hashim juma mwenyekiti wa baraza la wazee taifa kutoka chama cha chadema na alikuwa na haya kusema kuhusu siku hiyo kama kawaida tu mapinduzi unakuwa na viongozi wengi wote mara nyingi uko bahatimbaya magufuli aliyekuja zanziba katika shereo ka mapinduzi lakini safari mama samia yuko yuko karibu leo siku tatu n na naendelea. kwa hivyo hakuna mcya kama ukitaka kuzungumza siku ya leo ni kawaida tu wanazungumza kwenye mkutano wa hadhara ni kama miaka yote hamsini na tisa iko naleo ndohio lakini labda tuzungumze kiki chengine tusahivi kuhusiana na siku wa leo labda na histri yake na mambo mengine kamayo ili watanzania wa, wapate elimu kidogo na wapate uelewa kidogo wa mapinduzi kidogo historia ilivyokuwa ili siku hii kanza na mambo yalivyokuwa zanzibar wakati wa kujipatia uhuru na kuelekea hapa sasa turudi kidogo kwenye historia ilikuwaje ndio siku hii kanza zanzibakuwa kuna mfumo vya mavingi zamani kabla ya mapinduzi ilipofidamia tisa sti uh, na tatu uka na uchaguzi wa vyama vingi sanzibar ushafahamu ena eh? no. alafu alafu afreshirazi ilishiriki nayo afreshiras pat liko chini ya mwenyekiti wake maremzabelimani karume ikashiriki ule uchaguzi na vyama vingine vingi tu vilishiriki sasa inavyosemekana katika uchaguzi ule wa elfu moja mia tisa stii na tatu inavosemekana liilich himaya ya uingereza ngereza hawakupenda kupaas karume lakini kwamba bwana umeshinda ume lakini waliwambia aa esinda lakini safari za mbele safari uta safariaziumpe Uh, znp nazpp uh, kwa hivyo inavyosemekana naingereza kwa maamuzi yao tu wakaamua kuhapa ushindi rais karume na chama chake wakanimwa kupewa uli uhuru aando wandishindo uliochaguzi lakini rais karume hakufanya tuloyote na ikabaki wakapewa waka uhuru wao no. zasb akapewa uhuru naz na asb na ikapata uhuru wake tarehe kumi dicemba elfu moja mia tisa sitiina tatu na tarehe kuminatano i tarehe kumi na sita dicemba elfu moamia tia stina tatu zanziba mataifa haitegemei unatoka chama gani kwa pale pale chama nchi taifa ganim ile serikali iliyopo pale ndo inapewa inapewa siti ya kwa mwanachama wa umoji mataifa hebu tueleze hebu kidogo historia ya waliokuwa wakikaa au waliokuwa wakazi wa zanzibar kabla ya wakati huo wa kujipatia uhuru uh, kuna historia kidogo ya wahindi na waarabu ilikuwaje ojwazaziba ni nchi mchanganyiko kuna wahindi kuna waarabu kuna wangazija wangazija ni watu kutoka na kuna waafrika ausema waswahili wenyewe wa aa wengi ni kutoka bara ushaona hawa eh? ndo wakazi wa, wa zanziba lakini wengi zaidi kuliko wote hata ukichanganya wahindi warabu na wangazija basi hawaja washinda waswahiliwaswahili wa ni wengi zaidi lakini eh? uh, lakini hiyo lakini wengi chambam aki heaiiwahinwlikoo wen aaai sasa hivyo ndolipokuwa na labda tukirudi nyuma tu kidogo ni kwamba mwalimu nyerere alikuwa anaitukia macho sana zanziba yiye alikuwa ni uh, mtu mtu wenye malengo yani mission na mission yake malengo yake alikuwa ni ni kuiteka zanzibar shone malengo yake alikua ni kuiteka zanziba kwa hivyo maana akaanza kuunganisha vyama una vyama viwilii ai mwenyekiti wake niombo na africa association mwenyekiti wake alikuwa a karume sasaale wachkua akawaika daslam akawiadomumba pale kwenye mabao maku, makuu ya tano akawaunganishia vmaao hiyo likuwa mwaka elfu moja mia tisa hamsina saba aliunganisha mulimu nyerere shiraifkaungana <coughs> iraipai rais karume akawa mwenyekiti naabitombo akawa katibu wakesaa baada mwaka hamsii na saba baada kupita, shirini, kupita mwaka ishirini ia mwaka sabini na saba elfu tisamia sabinina saba nyerere yuleule a baada ya miaka ishirini kamili tarehe tano mwezi wa saba lfusamia sabini na saba tarehe ilile siku ilile akaua fusirapa na akajidai kuua na atano akaunganisha fuazi na tano ndo ikazaliwa m hiyo ilifanyika uwanja wa amani zanzibar as mwenyekiti wa, so, wa m ndo mwenyekiti wa tano la makao makuu ya tano ndo makao makuu ya m katiba ya tano ndo achama che cha ofika mwaka luamithm kitu chake katiamoja mwataifa awa waiba meshima alimali akaondoshwa ke mwana mapinduzi harume ikauliwa sabini na mbili chama chake cha iuliwa sabini na saba baada ya miaka mitano sasa nataka kidogo hutueleza wakati maadhimisho yanapofanyika kila mwaka kama yanayofanyika sasa hivi uh, shamra shamra huwa vipi sherehe zinafanyika kwa siku kadhaa na ni nini baadhi ya mambo ambayo yanafanyika kwa kwa bahati bahati nzuri nzuri yanafanyikabahtzahiaali asosehe ni kutaslamaa siku na, kwa kawaidi anapofika saa sitaamaapigwaafaaa napigwa mizinga napigwa fasfasi kwahivo wazanzibari wote wa mjini pale huwa wanamka wanakwenda katika kiwanja hicho cha mnakimoja kuangalia hizo sherehe alafu baadaye kunakuwa na mikutano ya hadhara sehemu viongozi tofauti tofauti wanakuwa wanazungumza mafanikio ya mapinduzi na maendeleo wana, wanafanya uama wana, na kwa namna tofauti tofauti kuwa vinatokea vitu kama hivyo kwa hivo sifa zanzibari isha kuwa si jambo geni kwetu vitu vyetu vya kawaida amefanya moko makubwa sana kiasi kwamba maraisi wote waliokuja sasahivi sita hawa ata bas hawajafanya hata asilimia kumi alaofanya karume pekeae tulipoanza ulisema kwamba mama samia yuko labda pengine unaweza ukasema kwamba kuna hatua mpya au ukurasa mpya unaonekana katika matumaini ya zanzibar ya kesho uh, wanajaribu wana, wana, wana kufanya vtu wanajenga hospitali moja pale wanajenga lakinieiea zoteinaoengewaaakuna zote, zote, mgado kujenga barabara hizi fedha zote sio dinihizi fedha zote ni msaada wa uviko ile ya covid basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa naomba usiondoke tunakuelekea kwenye sehemu ya pili endelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaya kiswahiliya amerika karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia swala la wimbi kubwa la wakimbizi kutoka somalia ambao wanaendelea kuingia kwenye, kwenye kambi ama kenya nchini kenya kila uchao wakisemekana na kufurika kwenye kambi ya daadab na kupelekea changamoto kubwa katika utoaji wa misaada kutokana na wingi wao kambi hiyo kwa sasa ina zaidi ya wakimbizi laki bili na isirini kikiwa kiwango mara tatu juu ya uwezo wake ukosefuwa usalama pamoja na ukame ni baadhi ya sababu zilizopelekea hali hiyo kulingana na maafisa wanaoshughulikia wawakimbizi basi tunaungana na mwenzetu jason nyakundi akiwa kenya ili kufahamu kwa undani hali ilivyo katika kambi hiyo ukame mbaya nchini somalia umesababisha idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi kuingia nchi jirani ya kenya katika zaidi ya mwongo mmoja kwa mujibu wa shirika la Save the children huko maalifua wasomali wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wakiwa wamewasili tangu septemba mwaka huu mamia ya watu wanakadiriwa kuwasili kila siku katika kambi tatu za dadab kutafuta chakula na malazi wakiwa wamelazimika kuhama makwao kutokana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa kipindi cha takriban miaka 40 pamoja na migogoro inayoendelea serikali ya kenya ilipiga marufuku usajili wa wakimbizi wapya katika mpaka wa kaskazini na somalia lakini unhcr inasema imewaandikisha wakimbizi wapya 80 katika miezi michache iliyopita mashirika ya kutoa misaada yanasema kufurika huku kwa wakimbizi kunapunguza uwezo wao wa kutoa misaada kikosi kazi cha kuratibu huduma za dharura cha kimeonya kwamba idadi ya wakimbizi wapya inaweza kuongezeka kwa wengine zaidi ya 60 zaidi ifikapo aprili 22 na kuongeza shinikizo kwa rasilimali ambazo tayari ni chache zinazopatikana kwa mahitaji ya kibinadam abduweli abdi, abdi muhammed ni mwandishi wa habari wa sauti amerika huko dadab akielezea hali katika kambi kuna watu wengi waliingia dadab e, hivi sasa e, wengi wametoka huko e, somalia e, ajili ya njia na e, ukame na pia hizi vita inaendelea huko somalia sasa na kuna watu ambao mbeleni walikuwa wametoka hapo wame, wakarudi waka, waka huko somalia ndio wakati walifika huko ndio wameona maisha ni ngumu na tena wamerudi ile sasa shida iko unhcr ikounhr government of kenya wamekataa kusajili watu ambao wanafika sasa hivi lakini wamesema iko iko e, delili ama iko e, taratibu ya, ya wanataka wafenye wa, wa, wa, fengi, wa wa wakuwe wakimbizi lakini sasa hivi wanapatia tu chakula lakini awapatii eh, ile sasa ina, inaofanyia wakuwe refuji ya kawaida au watu hawana chakula hawana mali pa kulala hawana manyumba eh, ile kitu tu hiye nar na red cross na serikali ya kenya wamefanya ni kuwapatia tu chakula wanapatia tu chakula lakini eh, bado a watu hawajapata eh, ile haki ya ya, ya rpg hawana eh, manyumba hawana mahali ya kulala hawana chakula eh, ile tu hiyo kitu kidogo ambayo lakini hiyo tu chakula ambayshiaki walipata kuna ile watu wale, wale refugee, walikuwa na host community na wale mashefi ya mamaskiti ndio walijaribu kumcengea kitu kidogo ndio sasa mtu anapatia brkei anampatia anapatia kitu kidogo ile kitu ako naye wengine anapatia pesa kidogo ndio sasa watu at least sahii wanajengajenga wengine wamekaa mahali ni abayana kitu wengine walipata tu hiyo iorkei na kitu kidogo ya kunini wengine walichukua tu mamiti wakaweka wanaingia wanalala huko kuna watu wengi wanafika kila siku na bado inaendelea ile kitu sasa iko kuna vita sahii inaendelea huko somalia pia kuna ukame ingao sahii kuna mvuo kidogo kidogo ilipatikana lakini bado watu wanasema itoshi eh, mfugo imeisha hakuna, hakuna mfugo huko sasa somalia kwayama imekufa na njaa eh, ngamia imekufa eh, buzi imeisha hata kuna mama mwingine juzi tulikutana na yeye amenambia nilikuwa na mbuzi karibu mia mbili lakini imeisha ukame ikamaliza amesema amebaki kama kumi sasa amesema hiyo kumi nimeuza sasa ile pesa kidogo nilipata huko ndio nime, nimechukua kama fedha nimekuja naye gari itakuwa ngumu sana kama serikali na nyiwe nar waingililii na wafanyi uh, kitu chochote Eh, naona hiyo hali ikiendelea tu hivyo hivyo itakuwa itakuwa umbaya sana hii asemekana kuna outbreak ya lora hawana eh, mahali ya wanaweza pata maji safi wengine wanakunya maji chafu sasa hiyo inawezasababisha mradhi mingi sana kambi ya wakimbizi ya ilifunguliwa mwaka elfumoaiata tiimoj ilikutoa hifadhi kwa wale walikuwa wanakimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini somalia lakini mwaka wakb wimbi kubwa la pili lilitokea ambapo takriban wakimbizi h walifika wakikimbia njaa kusini mwa somalia njaa ambayo iliua zaidi ya watu a zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano shirika la Save the children linasema hii ni mara ya pili kwa ukame kuwalazimisha wakimbizi kutoka somalia kuingia kambi hiyo ambayo tayari ina idadi kubwa ya wakimbizi takriban na zaidi ya ya uwezo wa kambi hiyo uwezoa am mbayo ndio shirika hilo la kutetea haki za watoto lilisema kuwa kuamahuku kwa wakimbizi kunasababisha shinikizo kwenye rasilimali ambazo tayari ni chache hii ni lishamkutano baina ya mashirika katikati mwa mwezi wa oktoba kuhusu kufungua tena kambi ya ziada ambayo ilifungwa miaka mitatu iliyopita ili kuwapokea wanaotafuta hifadhi hali ya kibinadam katika kambi pia imefichua changamoto kubwa ya afya ya umma inayosababishwa na ukosefu wa huduma za kimsingi msongamano mkubwa wa watu na ukosefu wa ufadhili eneo la pembe ya afrika linakabiliwa na janga la uhaba wa chakula baada ya misimu mine ya mvua iliyoshindwa mfululizo ambayo imechangiwa na kupanda kwa bei ya chakula kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta katika masoko ya kimataifa kutokana na vita vya ukraine naye abdulaziz aziz osman ni mkazi wa kaunti ya yagharisa pia mwandishi wa habari ambaye amekuwa kambi ya kambiaa hali kwa sasa ya, ni si mtofahamu maana uh, pata idara ambapo ilikuwa wakihusika na uh, kusimamia wakimbizi unapata ile uh, nafasi walikuwa wametenga ama ile garama wametenga wametengakidogo uh, wale wakimbizi wamezidi nambari ndiposa uh, unapata kwa sasa inakuwa hapo awali ikiwa unapatiwa uh, kilo ishirin na tano ya mchele hivi kwa sasa ni nhvi nguma utaipata itabidi umegawana alafu pia pale tuseme semekuwa ardhi pale mbapo weneji walikuwa na makaazi kidogo inabidi wanajibana wenyewe kwa wenyewe e, na pia hali ya afya kidogo ni kama imezorota maana unapata ile nafasi ambapo hata mtu angetumia kujisaidia nayo yamekua ni makaazi kwa sasa ni kama itafika mahali ambapo itakuwa haitaweza kukontroliwa anymore. itakuwa ni hali ambapo mpaka sasa uh, kulingana na the alikuwa akigusia haya masuala ya kwamba wakizidi uh, kuweza kuwasili au kufikisha ile mahitaji ya wale wakimbizi kuanzia wiki tatu ilizopita ni kwamba kumekuwa na mvua kumeshuhudiwa mvua katika sehemu hizo akiardhi okay, kutoka sehemu hizo kama unaefahamu vizuri ni kwamba maana hamna ile system ya maji kunakuwa na mwafuriko ya hapa na kule sasa usafi uko kwa sasa kidogo iko chini kabisa kabisa iko chini usafi kab maana kwa sasa eh, kuna ripoti pia ya kwamba watu watano waliweza kufariki kupitia ugonjwa wa olera ambapo waliweza kuwasilishwa katika hospitali ya rufaa ya garisa oti hio alipata kurivitishwa na waziri wa afya so watu sfawatu wataa kupoteza maisha yao uh, nikiendelevo basi namanisha kutakua na, na outbreak hivi karibuni cha kwanza ni kwamba afya afya katika sehemu hii haijapata kuboreshwa maana hospitali ambapo zipo kwa sasa hawezi uh, awajaweza kuwa na yale madawa uh, changamoto la pili ni kwamba uhaba wa chakula maana inabidi unapanga foleni ndefu na chakula inachochukua ambapo inafaa kukukidi kama wiki moja hivi inamaanisha kwamba hiyo chakula ni kidogo na haitaweza kufikisha wiki moja ndizo changamoto ambapo awakazi wamekuwa wakigusigusia waki baadhi ambapo aepata kuzungumza nao mashirika ya kibinadamu yanasema yana wasiwasi kuhusu kupungua kwa umakini kutoka kwa jumuiya ya kimataifa juu ya mgogoro huo na yanaomba msaada zaidi kulingana na vyanzo vya habari majadiliano yanaendelea kati ya unhcr na mamlaka ya kenya ili kufungua tena moja ya maeneo ya watu waliokimbia makazi yao huko da yaliyofungwa miaka kadhaa iliyopita kufuatia kurejeshwa kwa maelfu ya wakimbizi nchini somalia mwishoni mwa mwezi oktoba akiwa ziarani nchini somalia na kenya kamishina mkuu wa shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi unhcr philipo grandi alijadiliana na rais william ruto kuhusu kambi za wakimbizi nchini kenya pia nchini kenya kwenyewe watu milioni 4e nuktatatu sawa na asilimia tisa ya watu wote wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakati karibu watu milioni 6 a 7 nchini somalia sawa na asilimia41 ya watu wote wanaripotiwa kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula huku utapia mlo kwa watoto ukiongezeka na pia hofu ya njaa mkuu wa masuala ya kibinadamu wa umoja wa mataifa martin griffits alisema septemba kwamba angalau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha ba la njaa nchini somalia mkuu huyo alisema hali mbaya huenda ikashuhudiwa mwezi septemba na mapema mwaka ujao wakati misimu miwili ya kiangazi ambayo inatarajiwa kuingilia ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya afrika alisema katika mkutano kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa somalia mogadishu kwamba ripoti mpya kutoka kwa jopo lenye mamlaka la wataalam huru ilisema kutakuwa na baa la njaa nchini somalia kati ya novemba na disemba ikiwa hawatafanikiwa kuizuia na kuiepuka kama ilivyokuwa 26 a27asan saaanyakund kwa ripoti hiyo hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo kutoka hapa washington d C., jina langu arin kamaamiabaya wote walioshiriki katika kufanikisha shoo ya leo anut izi sokamaya bifo unezekeza kila kitu lichonachomshokatoka ziro sina muda wa sema ukweli wako mana maji yameziliunga yamelifika kwako saama sabaa uma anangora maw nyapaka li kitabu kesi mashitanga ni nasomewa vitabu