kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi ninaitwa patric nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tae 12 januari mwa223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. jeshi la ulinzi la afrika kusini limetoa taarifa likisema litafanya uchunguzi juu ya askari wake aliyeonekana katika video inayosambaa kwa kasi kwenye mitandao ya kijamii akiwa pamoja na maskari wengine wakitupa mwili wa mtu aliyekufa nchini msumbiji katia taarifa nyingine jeshi la ethiopia linasema kuwa vikosi vya tigrei vimeanza kukabidhi silaha nzito kama sehemu ya makubaliano ya amani ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza na habari za dunia na patrick nduwimana kiongozi wa chama cha mrengo mkali wa kulia cha rais wa zamani wa brazil jair bolsonaro jumatano amesema mwanachama yeyote aliyetambulika katika video akishiriki kwenye uvamizi wa majengo ya serikali siku ya jumapili atafukuzwa mara moja katika chama valdemar costaneto mwenyekiti wa chama cha mrengo mkali wa kulia liberal party amesema chama chake chama kikubwa katika bunge la brazil kililaani uvamizi wa jumapili ambapo wafuasi wa bolsonaro waliharibu majengo ya mahakama ya juu bunge na ikulu iwapo wanachama wa chama wataonekana kwenye video wakivunja majengo hayo ya serikali tutawafukuza mara moja alisema katika mahojiano na kuongeza kuwa uharibifu huo ulisababishwa na wachache wenye itikadi ambao hawakuwakilisha chama chake bolsonaro hajakubali kushindwa na rais wa mrengo wa kushoto luis inacio lula da silva nhajalani hadharani wafuasi walioandamana kupinga kushindwa kwake kwenye uchaguzi wa oktoba na kutoa wito wa mapinduzi ya kijeshi ili arejeshwe madarakani mlipuko wa bomu karibu na wizara ya mambo ya nje ya afghanistan mjini kabul jumatano uliua watu watano na kujeruhi wengine a msemaji wa polisi wa mji wa kabul khalid zadran amethibitisha idadi hiyo ya vifo na kulani kile alichokiita kitendo cha kisaliti kinacholenga raia wa afghanistan hospitali ya dharura ya wahisani yenye makao yake italy inawatibu wengi waliojeruhiwa tulipokea zaidi ya wagonjwa 40 hospitali ni vigumu kusema idadi kamili tunaendelea kuwahudumia amesema stefano soza mkurugenzi wa hospitali hiyo zadran hakuweza kusema ikiwa shambulio hilo lilikuwa la kujitoa muhanga au bomu lililotegwa ambalo lilisababisha mlipuko shambulio hilo baya lilitokea katika eneo lenye ulinzi mkali zilipo balozi kadhaa na wizara za afghanistan serikali ya somalia inasema imefunga miundo mbinu ya kifedha inayolisaidia kundi la wanamgambo la al-shabab ili ligongo anaharifu zaidi akizungumza jumatano kwenye mkutano na wa wasomali wa dayaspora mjini kairo waziri mkuu wa somalia hamza abdi bare alisema serikali yake imefunga kila akaunti inayojulikana inayohusiana na wanamgambo hao amesema serikali imefunga takriban akaunti 25 zilizounganishwa na wanamgambo katika benki nne na pia kufunga mtandao na huduma za data za simu za mkononi sb ambazo wanamgambo walikuwa wakitumia kuhamisha pesa hii ulikuwa ni ushindi mkubwa na uliwezekana tu kwa sababu ya vidokezo vya raia wa somalia na tuko katika mchakato wa kuchunguza kiasi cha pesa zilizohifadhiwa kwenye akaunti zilizofungwa alisema waziri mkuu hamza alisema vikosi vya usalama vya somalia pia vimewakamata watu binafsi wakibeba pesa kwenye ofisi ya kifedha za al-shabab al-shabab imejifadhili kwa miaka mingi kwa kufanya unyang'anyi mjini mogadishu na kukusanya kodi katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wake rais wa somalia hassan sheikh mahmud alitangaza vita kamili dhidi ya wanamgambo wenye msimamo mkali na alqaida muda mfupi baada ya kuchaguliwa mwaka jana ikishirikiana na wapiganaji wa ko serikali imedai kupata ushindi mwingi wa kijeshi dhidi ya al-shabab katika kipindi cha miezi sita iliyopita na kutoa tena miji na vijiji katika jimbo la hirshabele ambalo wanamgambo hao walikuwa wamedhibiti kwa miaka mingi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc waziri wa mambo ya nje wa china kin gang jumatano amesema afrika lazima iwe na sauti kubwa katika baraza la usalama la umoja mataifa na taasisi nyingine za kimataifa ombi la muda mrefu la viongozi wa bara hilo kin ametoa wito huo katika taarifa iliyotolewa wakati alipokutana na mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika ambaye alieleza kusikitishwa na kile alichosema ni kutengwa kwa afrika katika utawala wa kimataifa tunapaswa kuongeza uwakilishi na sauti za nchi maskini hasa za afrika katika baraza la usalama la umoja mataifa na mashirika mengine ya kimataifa i alisema wakati wa uzinduzi wa makao makuu ya kituo cha afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa mjini adisababa kilichofadhiliwa na china mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musa mahmat faki amesema sio haki kuliona bara la afrika halina kiti cha kudumu katika baraza kuu la dunia kwa miongo kadhaa sasa tumekuwa tukipambana kwa ajili ya mageuzi ya mfumo wa kimataifa kwa ujumla na hasa kwa niaba ya baraza la usalama la umoja mataifa alisema upinzani nchini benin umerejea bungeni baada ya kutokuwepo kwa miaka minne ukishinda viti 28 katika uchaguzi ambapo washirika wa rais patri talon walipata viti vingi kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa jumatano uchaguzi wa jumapili ulikuwa mtihani kwa taifa hilo la afrika magharibi ambapo talon alikuza maendeleo lakini wakosoaji wanasema programu yake ilidhohofisha demokrasia ya benin ya vyama vingi iliyowahi kunawiri chama kikuu cha upinzani cha wademokrat kilishinda viti8 huku muungano wa republican br na vyama shirika vya talon progressive union for Renewal, upr kwa pamoja vikipata viti 81 tume ya uchaguzi sena imesema matokeo ya mwisho ya bunge hilo lenye viti 19 yanatarajiwa kutangazwa ijumaa baada ya uchaguzi uliofanyika kwa amani na kwa kufuata kanuni kulingana na waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi eoa <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti ya washington dc jeshi la ethiopia linasema kuwa vikosi vya tigrei vimeanza kukabidhi silaha nzito kama sehemu ya makubaliano ya amani ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili maya masikir anaripoti kutoka adisababa idi ligongo anaisoma ripoti kamili jeshi la ulinzi la serikali kuu ya ethiopia katika taarifa jumatano lilithibitisha kuwa vikosi vya tigrei vimeanza kukabidhi silaha nzito ikiwa ni maendeleo ya hivi karibuni kulingana na makubaliano ya amani ya novemba taarifa hiyo ilisema raundi ya kwanza ya silaha zilisafirishwa siku ya jumanne katika kambi ya agula kilomita 36 kutoka mji mkuu wa tigrei mekele kamanda wa jeshi la ethiopia luteni kanali aleme tadele alisema kuwa uhamishaji wa silaha ni pamoja na vifaru roketi na makombora taarifa hiyo ilisema waangalizi kutoka umoja wa afrika na wanajeshi wa nchi mbalimbali walikuwepo ili kuthibitisha uhamisho huo kutoka kwa T-Grey peoples liberation army uthibitisho huo ulikuja baada ya msemaji wa watplf gtacheureda mapema jumatano kuandika habari za makabidhiano hayo katika mtandao wa twitter alisema wana matumaini na wanatarajia hii itasaidia katika kuharakisha utekelezaji kamili wa makubaliano makubaliano ya amani yalisimamiwa na au na kusainiwa nchini afrika kusini yalishuhudia pande hizi mbili zikikubaliana kuwa tplf itasalimisha silaha ili kurejeshwa misaada na huduma kwa tigrei na kuondoka kwa majeshi ya kigeni makubaliano hayo yalikuja baada ya miaka miwili ya vita vibaya ambavyo vilivyosababisha tigrei kutengwa na ulimwengu kwote maelfu ya watu waliwawa na mabilioni walikoseshwa makazi pande hizo mbili zimekutana mara chache katika mji mkuu wa kenya nairobi kujadili utekelezaji wa makubaliano hayo tangu disemba ethiopia imeruhusu misaada ya kibinadam kuingia tigrei na kurejesha umeme maji huduma za kibenki na mawasiliano katika mkoa huo walioshuhudia wanasema mwishoni mwa mwezi disemba wanajeshi wa ritra waliopigana upande wa majeshi ya shirikisho waliondoka katika miji miwili ya tigrei hata hivyo tlf inawatuhumu wanajeshi wa eritrea kufanya ukatili wakati wa mzozo huo na inasema bado wanafanya shughuli zao katika baadhi ya maeneo ya tigrei makundi ya kutetea haki za binadam yanasema pande zote katika mzozo huo zina hatia ya ubakaji mateso na mauaji holela ambayo yanaweza kuwa uhalifu wa kivita na kutaja ushahidi wa mauaji ya kikabila dhidi ya watu wa tigrey unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka hapa washington dc patrick na anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia mamlaka za moroko na uhispania zilivunja mtandao wa wanamgambo wa kiislamu wenye uhusiano na kundi la islamic state na kuwakamata wanachama watatu wa mtandao huo idara za usalama za moroko zimesema jumatano mmoja wa wanachama hao wenye tikadikali alikamatwa na kikosi maalum cha idara ya ujasusi ya moroko katika eneo la vijijini la chitka aitbaha idara kuu ya upelelezi wa mahakama nchini humo bcij imesema katika taarifa wanachama wengine wawili wa mtandao huo walikamatwa na maafisa wa uhispania huko almeria kusini mashariki mwa nchi hiyo bcij imesema chanzo cha polisi wa uhispania kimethibitisha taarifa hiyo ya moroko kwa afp bila kutoa maelezo zaidi iran imemhukumu kifo afisa mkuu wa zamani wa ulinzi baada ya kumkuta na hatia kwa mashtaka ya kuifanyia ujasusi uingereza chombo cha habari chenye uhusiano na serikali kimeripoti jumatano mahakama amesema ali reza akbari ambaye alikuwa naibu waziri wa ulinzi hadi mwaka na moja, alikuwa jasusi mkuu wa idara ya ujasusi ya uingereza shirika la habari la tasmin limeripoti tasmin limeripoti pia kuwa alifanya ujasusi kwenye mazungumzo ya zamani ya nyuklia kati ya iran na mataifa ya magharibi akbari alihudumu kama naibu waziri wa ulinzi chini ya uongozi wa rais muhamad hatami mwanamageuzi ambaye alishinikiza kuboreshwa kwa uhusiano na nchi za magharibi uingereza imeomba hukumu hiyo isitishwe na akbari aachiliwe mara moja waziri wa mambo ya nji wa uingereza james lvery amesema katika taarifa hiki ni kitendo kilichochochewa kisiasa na utawala wa kikatili ambao unapuuza kabisa maisha ya binadamu jeshi la ulinzi nchini afrika kusini sandof lipetoa taarifa likisema litafanya uchunguzi juu ya askari yake aliyoonekana katika video inayosambaa kwa kasi kwenye mitandao ya kijamii akiwa pamoja na maskari wengine wakitupa mwili wa mtu aliyekufa nchini msumbiji katika taarifa iliyotolewa na vyombo vya habari sandof haiungi mkono kwa vyovyote vile vitendo vinavyoonekana kwenye video hiyo na wale ambao watapatikana na hatia sharti watafikishwa mahakamani ilisema engi zaidi na mwandishi wetu bryson bichwa aliyekoa pretoria kipande hicho cha video kinachosambaa kwenye mitandao ya kijamii kinawaonyesha wanajeshi akiwemo mmoja aliyevalia sare za afrika kusini wakitupa maiti juu ya rundo la vifusi vinavyoungua maelezo ya tukio hilo hayakufahamika mara moja lakini jeshi la ulinzi la kitaifa la afrika kusini sandf limesema inaaminika kuwa tukio hilo lilifanyika mwezi novemba mwaka jana nchini msumbiji mtafiti katika taasisi ya kitaifa ya usalama hapa afrika kusini bogis amire amesema kitendo cha maaskari hao ni cha utovu wa nidhamu kwanza kabisa day, ni utovu wa nidhamu kwa askari na pili ninaogopa kwamba hii taathiri zoezi zima la kulinda amani nchini msumbiji kwa sababu kama tunavyojua misheni hii inafadhiliwa kwa sehemu kubwa na jumuiya ya ulaya chama cha upinzani nchini afrika kusini cha democratic demot katika ripoti yake kimeeleza tukio hilo kama laibu kwa taifa na kinaitaka serikali ianzishe uchunguzi wake ili kufafanua miongoni mwa mambo mengine ikiwa mwili ulioonekana kwenye video ni wa raia au mpiganaji wa kijihadi lakini je nani wa kulaumiwa huyu hapa tena ni ndugu bojis hamire mtafiti katika taasisi ya kitaifa inayohusika na usalama nadhani nchi kadhaa wanachama wa wasadeki zinazoshiriki ujumbe huu wa samim, watawajibika kwa vitendo vya maaskari wao kikosi cha kikanda kinachopigana na wanajihadi nchini msumbiji kimeanzisha uchunguzi wake kuhusu video hiyo inayodaiwa kuwaonyesha baadhi ya wanajeshi wake wakitesa maiti lakini wachambuzi wa mambo hapa afrika kusini wanadai kuwa uchunguzi pekee hautoshi kama anavyofafanua kalumaga gideon akiwa pretoria uchunguzi pekee yake kamba, kama kama unaonekana vile kwa nini hao wanajeshi walikuwa kitu hicho labda ni katika ile mipango ya ukawa unachukua unachukua picha una, una picha kedk pupg undugu le marehemu vitu vyote, vyote vinakua vasi wanajeshi wa afrika kusini walitumwa kaskazini mwa nchi hiyo chini ya mwamvuli wa jumuiya ya kikanda ya sadek mwaka 221 ilikulisaidia jeshi la msumbiji katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa kiislamu zaidi ya watu 45 wameuawa na karibu milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao tangu wapiganaji wenye mafungamano na islamic state waanzishe uwazi katika jimbo lenye utajiri wa gesi la cabo delgado nchini msumbiji mwaka 2017 bh sautiamerica pretoria afrika kusini VRA hii unasikiliza ni kumekucha afrika moja kwa moja kutoka washington dc wanaharakati wa nigeria wamekaribisha kuachiliwa kwa wandamanaji tisa ambao walishiriki katika maandamano ya mw2 kupinga ukatili wa polisi jimbo la oyo nchini nigeria limewachilia huru jumanne watu tisa pamoja na wafungwa wengine kadhaa ili kupunguza msongamano katika magereza ya jimbo hilo lakini wanaharakati wanasema takriban waandamanaji30 bado wanaziwiliwa kwa tuma kuanzia uporaji hadi mauaji timoth obiezu anaripoti kutoka abuja nigeria ili ligongo anaisoma ripoti yake waandamanaji hao waliachiliwa pamoja na wafungwa 3 wawili waliokuwa wanashikiliwa katika kituo cha agodi katika jimbo la kusini magharibi la oyo walikuwa wameshikiliwa tangu oktoba 22 bila kushtakiwa baada ya kukamatwa wakati wa maandamano ya nchi nzima dhidi ya kikosi maalum cha kupambana na ujambazi kitengo cha sars cha polisi nchini nigeria jumla ya wafungwa 99 walioachiliwa kote katika jimbo hilo kulingana na umri hali ya afya na urefu wa kifungo jaji mkuu wa jimbo la oyo jaji munta la dipo ambilora alisema kila mtu anapaswa kuachana na matatizo na huzuni zinazohusishwa na nyakati za giza katika historia ya nchi mwanaharakati wa N-SARS, obinuju iloanya anakaribisha kuachiliwa kwa uandamanaji so... ni jambo zuri kwamba wameachiliwa angalau sasa wanaweza kurejea kwenye maisha yao ninachoona ni muhimu tutambue katika yote haya ni adhabu kali inayoambatana na utetezi ndiyo maana unaposema watu tutoke nje tudai maisha bora inaonekana kama wanigeria ni watulivu lakini huo si ukweli watu wanaoogopa adhabu hizi kubwa oktoba alfumbili na ishirini maelfu ya watu waliandamana mitani kwa siku kadhaa wakidai mamlaka kuvunja kitengo cha polisi cha sars kitengo hicho mara nyingi kilishutumiwa kwa mauaji holela mateso na unyang'anyi maandamano hayo yalimalizika kwa mauaji ya watu wasiopungua kumi na mmoja na vikosi vya usalama vya nigeria usiku wa oktoba ishirini na polisi wanasema zaidi ya maafisa ishirini waliuawa mamlaka ya nigeria pia iliwakamata na kuwaweka kizuizini darzeni ya uandamanaji takriban 30 bado hawajaachiliwa wakili wa haki za binadamu katika jimbo la oyo hussein ofolabi amesema maafisa wa sas bado wanahitaji kukabiliana na sheria so maafisa wengi sana waliotajwa kuwa ni maafisa wa fisadi sana na wakutisha walitoka tu wapi bado wako kwenye jeshi la polisi la nigeria wanafanya ukatili zaidi kuua kubaka kuwakata watu viungo unyanganyi bado wapo oktoba mwaka jana waziri wa mambo ya ndani wa nigeria raufu ale besola alisema takribani asilimia 7 ya wafungwa katika magereza mbalimbali ya nigeria hawajawahi kukabiliwa na kesi hii inasababisha msongamano wa vituo vya mahabusu matokeo yake wanaharakati wa Endsons, wana matumaini mamlaka hivi karibuni itawaachilia uandamanaji wengine wanaoshikiliwa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote eneo zima la afrika mashariki na maziwo makuu pamoja na mtandao wetu wa www voa swahilco na hapa basi pata burudani ya muziki unejiunga nasi hivisasa unasikiliza matangazo ya kwemekuucha afrika na ufuatano ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick dimana kiongozi wa chama cha mrengo mkali wa kulia cha rais wa zamani wa brazil jier bolsonaro jumatano amesema mwanachama yeyote aliyetambulika katika video akishiriki kwenye uvamizi wa majengo ya serikali siku ya jumapili atafukuzwa mara moja katika chama mlipuko wa bomu karibu na wizara ya mambo ya nje ya afghanistan mjini kabul jumatano uliuwa watu watano na kujeruhi wengine40 serikali ya somalia inasema imefunga miundo mbinu ya kifedha inayolisaidia kundi la wanamgambo la alshabab waziri wa mambo ya nje wa china kin gang jumatano amesema afrika lazima iwe na sauti kubwa katika baraza la usalama la umoja mataifa na taasisi nyingine za kimataifa ombi la muda mrefu la viongozi wa bara hilo upinzani nchini benin umerejea bungeni baada ya kuto kuwepo kwa miaka 4 ukishinda viti 28 katika uchaguzi ambapo washirika wa rais patri stalon walipata viti vingi kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa jumatano mamlaka za moroko na hispania zilivunja mtandao wa wanamgambo wa kiislamu wenye uhusiano na kundi la slamic state na kuwakamata wanachama watatu wa mtandao wa huo idara za usalama za moroko zimesema jumatano iran imemhukumu kifo afisa mkuu wa zamani wa ulinzi baada ya kumkuta na hatia kwa mashtaka ya kuifanyia ujasusi uingereza chombo cha habari chenye uhusiano na serikali kimeripoti jumatano na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni hadija riyami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzango patrick ndwimana naitwa idi ligongo ninakutekia amani na upendo popote pale unapotusikiliza mfuatayo tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya marekani tuna mchango mkubwa katika mafanikio ya ubunifu wa kiafrika alisema waziri wa ya nji wa marekani antony blinken katika ya us africa leaders summit wakati wajisiriamali wa wanawezeshwa kufikia uwezo wao kamili ni jambo zuri kwa kanda kwa bara kwa ulimwengu na no kwa marekani waziri blinken alielezea njia tatu ambazo marekani inafanya kazi kupanua na kuimarisha ushirikiano ili kukuza uvumbuzi wa afrika anasema kwanza tunawekeza katika miundo mbinu ambayo hutoa msingi wa ujasiriamali wa kiafrika hiyo inamaanisha kuunda njia zaidi za mtairiko huru wa mawazo habari uwekezaji ambavyo katika karni ya 21 inahitaji jambo moja muunganisho wa kidigitali pili tunawekeza kwa viongozi warainuka alisema waziri blinken anasema tangu rais obama aanzishe mpango wa viongozi vijana wa afrika yali karibu wafaatiliaji 58 kutoka kila nchi kusini mwa jengo la sahara wamekuja marekani kwa ajili ya mafunzo ya kitaaluma na uongozi kuendeleza ujuzi uhusiano ambao utadumu maisha yao yote kwa manufaa ya jamii zao lakini pia za kwetu zaidi ya hayo mwezi septemba taasisi ya maendeleo ya afrika iliyopo marekani ilishirikiana taasisi ya toni elumelu kuunda programu mpya ya kutoa ufadhili usaidizi wa kiufundi na ushauri kwa wubunifu unaoibukia barani afrika hatimaye marekani inakuza ushirikiano mkubwa unaofanywa na makampuni ya marekani alisema waziri blinken anasema sekta binafsi ya marekani tayari inawekeza zaidi ya dola 4 barani afrika kwa kila dola ambayo serikali yetu inatenga kwa kanda kwa msaada wa kigeni na inataka kufanya zaidi hilo ndiyo lengo la ofisi yetu ya ushirikiano la kimataifa ambayo itachukua ujumbe wa sekta binafsi ya marekani wenda gana mwezi wa februari ni lengo la mpango wa waafca ambao ni wakala unaosimamia serikali yetu kusaidia makampuni zaidi ya marekani na wawekezaji kufanya biashara barani afrika mkakati wa marekani kuhusu afrika unaweza kufupishwa kwa neno moja ushirikiano alisema waziri wazii inatokana na utambuzi kwamba marekani na mataifa ya afrika haiwezi kutimiza mahitaji na matarajio yetu yoyote ya kimsingi kwa watu wetu na hatuwezi kutatua changamoto zote kubwa tunazokabiliana nazo ikiwa tufanye kazi pamoja ni kuhusu kile tunachoweza kufanya na mataifa na watu wa afrika sio kwa ajili yao hiyo ilikuwa taariri inayoangazia maoni ya serikali ya marekani