hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 11 januari mwaka 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa shcom waziri mpya wa mambo ya nje wa china quing gang amewasili ethiopia katika ziara yake ya kwanza barani afrika ambayo inajumuisha vituo vya gabon angola benin na misri katika taarifa nyingine upinzani chini nigeria umekosoa kauli ya tume ya taifa ya uchaguzi kwamba uchaguzi huenda zifanyike kama ilivyopangwa endapo mashambulizi na vurugu zitaendelea na kusababisha ukosefu mkubwa wa usalama lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasome kwanza habari za dunia na patrick nduwimana iongozi wa kampuni binafsi ya kijeshi ya rasia wa kundi la wagn jumanne amesema wanajeshi wake walihuteka mji wa ukrn wenye madini wa sodar lakini mapigano yalikuwa yakiendelea mashirika ya habari ya rasia yameripoti mapema jumanne ukrn ilisema wanajeshi wake walikuwa bado wanaushikilia mji huo licha ya uvamizi wa rasia vitengo vya wagn vilichukua udhibiti wa eneo lote lada kikosi kimepangwa katikati mwa mji huo ambako mapigano yanaendelea mkuu wa wagna yefgeni prigozin alisema katika taarifa iliyonukuliwa na mashirika ya habari ya rasia aliongeza kuwa idadi ya wafungwa itatangazwa jumatano bila ya kutoa maelezo zaidi polisi wa brazil jumanne waliwahoji karibu wafuasi e1 wa, wa rais wa zamani mwenye siasa kali za mrengo wa kulia jair bolsonaro wanaoziwiliwa kwenye ukumbi wa mazoezi katika mji mkuu brazilia wanachunguza vurugu dhidi ya serikali mwishoni mwa juma ambazo ziliharibu vibaya majengo ya umma katika maandamano dhidi ya rais mpya luis inaio lula da silva wafungwa hao walikuwa wamekaa katika kambi moja ya mjini brazilia iliyobomolewa na wanajeshi jumatatu siku moja baada ya mamia ya waandamanaji kuondoka kwenye kambi hiyo na kuvamia majengo ya bunge la brazil mahakama ya juu na ikulu waandamanaji walitoa wito wa mapinduzi ya kijeshi ili kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa oktoba ambao lula wa mrengo wa kushoto alimshinda kwa kura kidogo bolsonaro jaji wa mahakama ya juu alesandre de moraes aliapa katika hotuba kupambana na magaidi takriban waandamanaji 20 walikamatwa na kuziwiliwa gerezani kwa kuhusika kwao katika uvamizi wa jumapili demokrasia itashinda na taasisi za brazil hazitakuwa dhaifu s alisema wakati wa kuapishwa kwa mkuu mpya wa polisi wa serikali kuu naibu waziri wa mambo ya nje wa ufaransa akiwa katika ziara yake nchini burkina faso iliyoharibiwa na wanajihadi jumanne alikanusha shutuma kwamba paris ilitaka kuingilia koloni lake la zamani lenye matatizo idi ligongo anaisoma ripoti kamili akizungumza baada ya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi kapteni ibrahimo trayore waziri mdogo krisoula zacheropolo alisema ufaransa hailazimishi chochote bukina faso na kwamba hakwenda kushawishi chaguo au uamuzi wowote kutokana na kutokuwepo mtu anayeweza kulazimisha maamuzi ya burkina faso aliongeza kusema kwamba ufaransa itaendelea kujitolea katika kila nyanja kuanzia za kibinadamu usalama na maendeleo sambamba na upeo na muundo unaotakiwa na serikali ya bukina faso alisisitiza kwamba msaada wa ufaransa unategemea kusikiliza kwa heshima na unyenyekevu ikiwa ni moja ya nchi masikini zaidi na tete barani afrika bukina faso inakabiliwa na uwasi wa wanajihadi ambao uliibuka kutoka nchi jirani ya mali15 maelfu ya watu wameuawa na karibu milioni mbili wamekimbia makazi yao na kusababisha mgogoro wa usalama na kibinadamu ambao mwaka jana ulichochea mapinduzi mawili zaidi ya theluthi moja ya nchi iko nje ya udhibiti wa serikali ufaransa mshirika wa jadi wa nchi zinazozungumza kifaransa katika sahel inakabiliwa na shirikizo kubwa kutoka kwa wakosoaji wanaoituhumu kwa ukoloni mambo leo na sasa wanataka uhusiano wa karibu na mosco katika maandamano ya septemba 30 ambayo yalimweka tryore mwenye umri wa miaka 34 madarakani yakiwa na ghasia yalilenga ubalozi wa ufaransa mjini bwagadugu na baadhi ya waandamanaji waliinua bendera ya rusia unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka jiji kuu la marekaniwiodc jaji jumanne aliyeamuru kuachiliwa kwa, kwa mwanahabari wa senegal na mkosoaji mashuhuri wa serikali baada ya kukaa kizuizini kwa zaidi ya miezi miwili mawakili wake wamesema pap alniang mkuu wa tuvuti ya mtandaoni dakar matin alikamatwa tarehe6 novemba na kushtakiwa kwa kufichua habari zinazoweza kuhujumu ulinzi wa taifa niang ambaye ana wafuasi wengi kutokana na ripoti zake za kila siku kuhusu habari zinazojiri nchini aliachiliwa tarehe 14 disemba lakini alirudishwa tena jela wiki moja na kuanzia wakati huo alifanya mgomo wa kula kupinga kufungwa kwake wakili musa sar ameiambia fp kwamba amri ya kuachiliwa kwa muda inamkataza nan kutoa maelezo kuhusu kesi yake na inampiga marufuku ya kusafiri alikuwa ametaabika sana kutokana na mgomo wa kula alioanzisha kupinga kufungwa kwake amesema wakili huyo akiongeza kuwa bado yuko hospitali zimbabwe imepiga marufuku wafanyakazi wa afya kufanya mgomo wa muda mrefu huku walioandaa wa mgomo wakikabiliwa na kifungo kwa mujibu wa sheria mpya iliyotangazwa jumanne ambayo inaelezewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kama kandabizi wawakilishi wa wafanyakazi ambao wanaitisha au kuandaa maandamano kwa kukiuka sheria hiyo wanakabiliwa na kifungo cha hadi miezi st jela na kulipa faini chini ya sheria hiyo wafanyakazi walioshiriki wa katika mgomo wanaweza kuchukuliwa hatua za kinidhamu chama cha madaktari wa zimbabwe kwa ajili ya haki za binadamu zadhr kimesema sheria hiyo inaweza kupelekea wafanyakazi zaidi kutafuta ajira nje ya nchi mswada huu hakika ni kandamizi mkurugenzi wa zadhr ameiambiafp madaktari na wauguzi wengi walihamia nje ya nchi katika miaka hivi karibuni kwa sababu ya mazingira mabaya ya kazi na malipo duni kufuatia mfumko mkubwa sana wa bei unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka studio za sauti ya amerika washington dc waziri mpya wa mambo ya nje wa china kin gang amewasili nchini ethiopia katika ziara yake ya kwanza barani afrika ambayo inajumuisha kuzitembelea gabon angola benin na misri maya masikir anaripoti kutoka mji mkuu wa ethiopia addisababa naidi ligongo anaisoma ripoti kamili waziri wa mambo ya nje wa ethiopia na naibu waziri mkuu demeke mknin jumanne asubuhi alimkaribisha mwenzake wa china kwenye kituo cha kwanza katika ziara yake ya mataifa matano barani afrika waziri wa mambo ya nje wa china quin gang yuko katika ziara yake ya kwanza barani afrika tangu ateuliwe kufanya kazi hiyo mwezi desemba baada ya kuhudumu tangu 21 kama balozi nchini marekani baada ya kukutana na viongozi wa ethiopia quin atatembelea makao makuu ya umoja wa afrika au na vituo vya afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa cdc vilivyojengwa na china vyote vikiwa na makao yake makuu mjini adis ababa cdc ya kiafrika yenye thamani ya dola milioni 0 awali ilitazamwa kama ushirikiano wa marekani china na afrika lakini mpango huo uliporomoka chini ya utawala wa rais wa zamani wa marekani donald trump na kuwa mradi wa ushirika wa china na umoja wa afrika marekani inaona china kama mshindani wa kimkakati barani afrika wakosoaji wanasema beijing inatumia diplomasia ya ikulu kuwapa watawala wa afrika manufaa na miradi huku ikipuuza masuala ya haki za binadam baada ya kupata maslahi na uungwaji mkono wa kisiasa china inadumisha uwekezaji wake wa miradi barani afrika inasaidia kukuza uchumi wa bara hilo kwa manufaa ya waafrika wote wizara ya mambo ya nje ya china imesema ziara ya wiki moja ya quin barani afrika inalenga kuimarisha ushirikiano kati ya afrika na china na kuimarisha zaidi urafiki wao china ni mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara kama taifa moja kwa afrika na inasema biashara kati ya nchi hizo mbili ilifikia rekodi ya dola bilioni mwaka 542 mara nne ya biashara ya marekani na afrika ziara ya quingang inaadhimisha mwaka wa 33 mfululizo toka waziri wa mambo ya nje wa china alipofanya ziara yake ya kwanza barani afrika baada ya ethiopia queen amepangiwa kutembelea gabon angola benin na misri ambapo pia atafika makao makuu ya jumuiya ya nchi za kiarabu mjini cairo unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patrick ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia uh, dhoruba zisizosita zimelikumba tena jimbo la california jumanne ikiwa hali mbaya zaidi ya hewa ya hivi karibuni ambayo imesababisha vifo vya takriban watu 16 na kusababisha uharibifu katika eneo kubwa mvua kubwa iliyonyesha ilisababisha mafuriko kufungwa kwa barabara kuu na kuangusha miti na kusomba madereva na abiria akiwemo mvulana wa miaka mitano ambaye bado hajulikani aliko katikati mwa mwaa huku mvua na theluji zaidi ikitarajiwa kulikumba jimbo hilo lenye wakazi wengi zaidi hapa marekani karibu nyumba marekai aribu yuma na, na biashara hazikuwa na umeme jumanne na kukatika kwa umeme power dhoruba nyingine yenye ukubwa wa nchi saba za mvua inatazamiwa kulikumba jimbo hilo kaskazini mwa california leo jumatano na kutakuwa na theruji kubwa zaidi katika milima ya sierra nevada idara ya kitaifa ya hali ya hewa imesema mfalme wa zamani wa ugiriki konstantini wapili, wa pili ambaye utawala wake wa miaka 9 uliambatana na moja ya nyakati zenye misukosuko katika historia ya kisiasa ya nchi hiyo alifariki jumanne akiwa na umri wa miaka tovuti ya serikali ert imeripoti wapili, wa pili mtoto pekee wa mfalme9 paul na malkia Frederica wa Ugiriki, alikuwa mfalme mwaka baada ya baba yake kufariki lakini utawala wake ulikumbwa na misukosuko ya kisiasa ambayo ilisababisha mapinduzi ya kijeshi april 97 miezi michache baadaye alilazimika kuikimbia nchi baada ya kuongoza jaribio la mapinduzi ambalo lilifeli dhidi ya uongozi wa kijeshi alibake mjini roma hadi uongozi wa kijeshi ulipofuta utawala wa kifalme mwaka 197 upinzani nchini nigeria umekosoa kauli ya tume ya taifa ya uchaguzi inec kwamba uchaguzi huenda usifanyike kama ilivyopangwa endapo mashambulizi na vurugu zitaendelea na kusababisha ukosefu mkubwa wa usalama mgombea raisi wa chama cha african action party omoyele sowore amekosoa hatua hiyo akidai kuwa huenda kuna ajenda ya siri ambayo wa nigeria hawaifahamu mwandishi wetu wa lagosilinh ahore ana wasiwasi kwamba baada ya siku sikust tu kabla ya upigaji kura tume ya uchaguzi wa wac imetoa taarifa ambayo inazungumzia kutoendelea na zoezi la uchaguzi kutokana na ongezeko la matokeo ya vurugu na ukosefu wa usalama kote nchini shiore mgombea wa rais african action party amesema ameona kuwa uchaguzi mkuu nchini mara nyingi umekuwa ukiahirishwa na hatua hii inaweza kuwa ya mjama ya kuwafanyia wa nijeria kutofurahia upigaji kura mjid uh, jamiu mwandishi wa habari na mchambuzi wa masuala ya siasa amesema nigeria na inec ilikuwa na miaka minne ya kujiandaa kwa uchaguzi huu na kulikuwa na uelewa kwamba hali hiyi usalama nchini si nzuri lakini tangazo la inec kuhusu uwezekano wa kuahirisha uchaguzi wa 2023 wakati siku zinakaribia haitakuwa jambo mumfaka jamiu anasema wanausalama wanapaswa kupewa jukumu la kulinda vichuo vya upigaji kura mwenyekiti wa ainec profeso mahmud yacubu wiki hii aliwaambia wa naijeria kwamba kuongezeka kwa matokeo ya vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama yanaweza kuchochea kuahirisha kwa zoezi la uchaguzi kutoka lego jina langu ni linatohi kwa sauti ya america washington kuchagua spika wa bunge huenda ilikuwa sehemu rahisi lakini sasa wa republican wanakabiliwa na kibarua wa kigumu cha kuongoza bunge hilo spika mpya kevin mkathy alipata ufanisi wake wa kwanza pale wabunge wa chama chake cha republican waliidhinisha mpango wa kanuni zitakazoongoza utendaji kazi wa baraza la wawakilishi kwa miaka miwili ijayo mpango huo ulioidhinishwa na wabunge 220 dhidi ya 213 unakosoliwa kwa kuridhia matakwa ya kundi dogo la wabunge wenye siasa kali wa chama cha republican harison kamau anasimulia zaidi baada ya hatua hiyo kilichofuata ni kupitishwa kwa mswada wa kwanza unaopunguza matumizi ya fedha za serikali ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani msuada huo wa irs hata hivyo ulikumbana na kizingiti kwa kuwa ofisi ya bajeti ilisema kwamba badala ya kupunguza matumizi inaongeza dola bilioni inaongezab ili kufidia upungufu uliopo kwenye serikali kuu huu unaonekana kuwa ni mwanzo wa enzi mpya yenye utata kwa republican wakati wakikumbana na vizingiti katika kila hatua republican tom wanayoipigaom ni mwenyekiti mpya wa kamati ya sheria bungeni ambao jukumu lake ni kuweka ajenda ya namna bunge litakavyotekeleza majukumu yake yakewamarekani wanachagua republican ili kuleta mwongozo kwenye baraza la wakilishi hilo linaanza kwa kufanya marekebisho kwenye baadhi ya kanuni za baraza hili ili kuhakikisha tunaleta nidhamu ya aina fulani kwenye matumizi ya fedha mabadiliko hayo yanaashiria kurejea kwenye kanuni za bajeti zilizotumika kwa zaidi ya mwongo mmoja kabla ya kuondolewa na wademokrat wakati wakiwa na azma kubwa ya kusukuma ajenda kali ya mrengo wa kulia licha ya kuwa na wingi mdogo bungeni wenye upinzani mdogo tu wa republican wanaingia kwenye utawala wa bunge usiotabirika wakati vikao wa vipya vinapoanza wanakusudia kumchagua biden kubana matumizi ya serikali kuu pamoja na kudhibiti ushindani wa china wademokrat wamelalamikia sheria hizo mpya wakidai kwamba zinaendana na zile za trump za mrengo wa kulia za make america great again richard neal mdemokrat kutoka jimbo la massachusetts anasema kwamba mapendekezo hayo yanarejesha azma ya jopo la waonservative la freedom cockers la kuweka sheria inayomwezesha mjumbe yeyote kuanzisha mswada wa kumnonda spika hili ni pendekezo hatari ilioko mbele yetu iwapo itafaulu basi itaeta mivutano kati ya malipo ya fedha za uzeeni bima za afya serikali za medie na medde na dhidi ya matumizi ya ulinzi wazee wetu watapoteza wanajeshi wetu watapoteza na kwa hivyo kutahatarisha imani na hadhi ya marekani yote kwa jina la kulainisha bunge makadhi anaongoza wingi mdogo wenye wajumbe mia mbili ishirii na mbili wa republican ikiwa na maana kwamba akipoteza uungaji mkono wa kura nne pekee za warepblican na kisha wademokrati wote wapingi basi mswada hautapita kiongozi wa walio wengi bungeni steve s anasema kwamba wana kazi kubwa iliyo mbele yao mjini kati ya mazungumzo yote yaliofanyika wiki iliyopita jambo moja ni dhairi kuwa washington imevunjika sio tu washington imevunjika lakini namna mambo yamekuwa yakiendeshwa bungeni katika miaka kadhaa iliyopita kamwa hayazingatii matatizo ya watu wa kawaida kote nchini wakati baraza la seneti likishikiliwa na wingi mdogo na nawada baraza la wawakilishi linalogawanyika huenda likapata nafasi ya kupitisha miswada kadhaa kwa kupata uungaji mkono kutoka pande zote jumatatu kundi la maseneta kutoka vyama vyote viwili walisafiri pamoja kwenye mpaka wa kusini mwa marekani na meksiko ili kutathmini kuhusu utatuzi wa tatizo la wimbi kubwa la wahamiaji wanaoingia marekani idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana tunaamulika ati ya kwanza mwaka 23 vijana nchini tanzania wameshauriwa kuwa utaratibu wa kuweka malengo yao katika maandishi na kutumia ratiba waliojiwekea ili kuweza kuwasaidia katika swala zima la kutimiza malengo yao huku wakitakiwa kuachana na tabia ya kutegemea msaada kutoka kwa watu ili kuweza kujiepusha na msongo wa mawazo pindi ikitokea watu kushindwa kuwasaidia haya itakiwasababisha kuwachukia watu hao na kujikuta eh, wanajichukia hata wao wenyewe mwandishi wetu wa dar es salaam amdu ramadhan ametwandalia makala ifuatayo mwaka 223 umeanza wakishindo baada ya wadau wa, wa maendeleo pamoja na wataalamu wa saikolojia kuamsha vijana kuamka kifikra nguvu na akili katika kufikia malengo kutokana na nguvu na utashi walionao kwa jamii hasa kwa kuwa wao ndio msingi wa maendeleo ya taifa jessica julius ambaye ni balozi wa vijana jumuiya ya afrika mashariki anasema mwaka 223 unapaswa uwe ni mwaka wa mipango zaidi kwa vijana kwa kuacha uoga na kukata tamaa katika kufanya biashara kwani hakuna anayeanza kufanikiwa bila ya kukuta na changamoto vijana wengi wana mbinu mbalimbali za kutatua changamoto za jamii wana mawazo makubwa mazuri ambayo yanasaidia jamii lakini wanaogopa kujaribu kwa sababu wanaogopa kushindwa kushindwa kwao ni kama ndoto mbaya wanasahau kwamba watu wengi walijaribu mara nyingi na wakashindwa lakini hawakukata tamaa hivyo kama vijana changamoto ya kwanza ni kuogopa kujaribu aidha jesia amewataka vijana kuwa wapambanaji na wachapakazi wenye uzalendo mk- kufikia malengo yao na wasikubali kuyumbishwa na mambo ambayo yanakatisha tamaa hasa kwa wakati huu uliyopo vijana wengi tunayumbishwa kwa vitu vidogo sana tunayumbishwa kwa kupokea vitu ambavyo havina mshiko mkubwa ambao utaleta mabadiliko katika taifa letu lakini tusipokuwa na ukosefu huu amotisha wa kubadilika basi tutakuwa na uwezo wa kuchanganua mambo kwa wakati na kubadilika kulingana na muda na wakati ambao tuliyonaohv kna ndiyo msingi wa maendeleo ya taifa na tegemeo kwa jamii lakini tabia ya ukosefu wa motishi kwa vijana walio wengi imepelekea baadhi ya vijana kuwa na uoga katika kufanya maamuzi mmoja wa naisykolojia na, na mtaalamu wa afya ya akili kutoka taasisi ya mento hethi semene lukaga akizungumza na sauti amerika amesema vijana wanatakiwa waweke malengo yanayoendana uhalisia ya wa uwezo wao pamoja na kuwa na uthubutu wa kupokea matokeo yote yanayoweza kufikia ndoto walizoweka juu kwa malengo yao yako katika uwezo wako kwa sababu watu wengi tumekuwa tukipenda kuishi kama akina fulani lakini tukiangalia wenyewe hatuna uwezo wa kuweza kufikia yale maisha au kwa kipindi kifupi hivyo basi tujaribu kujiwekea malengo ya muda mrefu ambayo lakini tunahakikisha kwamba malengo hayo tunayoyaweka yako ndani ya uwezo wetu sisi wenyewe binafsi bila kutegemea sana zaidi ya watu wa nje au kutegemea sapoti kutoka nje pamoja na wadau na wachambuzi mbalimbali kupata sauti zao kwa vijana kwa kuwataka kuwa tayari kuamka katika harakati za kujikomboa endeleo bado changamoto kubwa inayowakabili vijani uelewa mdogo katika namna ya kuenyesha mipango na mikakati yao erik frisan mwanafunzi wa chuo kikuu cha morogoro mum amesema vijana wengi wamekosa ubunifu kutokana na kutojengiwa misingi ya kutengeneza mbinu mpya za kujikwamua kiuchumi pale ambapo zile wanazozijua zinapokwama hatujajengewa misingi ya kwamba tutumie mbinu gani au tunaweza kutumia vipi maarifa yetu tuliyonayo kuweza kutengeneza mawazo mapya au kuja na mbinu mpya kwa hiyo kile anachokifikiria kipo lakini sasa inahitaji maboresho na maboresho hayo yanamhitaji kijana aweze kupambanua akili yake na kuja na mawazo mapya au na kitu kipya ambacho kitaweza kuingia kwenye ushindani wa soko la kidunia hata hivyo naibu msemaji wa sekta ya afya katika chama cha act wa zalendo kutoka zanzibar ukaiya nasir amesema changamoto kubwa inayoakwamisha vijana kukuwa kiuchumi ni uwepo wa kundi kubwa la vijana ambalo linashindwa kukubali uhalisio wa maisha yao na hali inayopelekea kuweka malengo makubwa ambayo sio rahisi kufikiwa vijana wengi wanataka pale wanapoanza biashara ama wanapoanza kuwekeza wanataka kuona mabadiliko na, ma... na faida itokee hapo hapo kitu ambacho kinaumiza vijana wengi sana na kinafelisha sana lakini nini haswa kifanyike ili kuepukana na haya nadhani vijana wajiwekee malengo ambayo yanaweza kufikiwa sio kufikiwa tu wawe tayari kuyafanyia kazi safari ya kuwazindua vijaa tanzania inahitaji hatua ndefu itakayokuwa imara kubadilisha mitazamo yao hasa kuhusu changamoto mbalimbali za kimaendeleo wanazoweza kuzipata katika kufikia malengo wanayojiwekea kama alivyosema rukai nasri anri ramadhani sauti ya amerika daresalam unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote eneo zima la afrika mashariki na maziwo makuu pamoja na mtandao wetu wa www voa swahilico na hapa basi pata burudani ya muziki la jaribu kurudi nyuma simbaya najo mapenza na kutesa umekondeana oh, mejaribu kuongea na bebi bebu yu mwenzetu atadedi wezamina mekubali uko radhi mwe wawili lamesema ukirudi uwa mwenzetu e na mdomo le mneno ya kiburi mwenzetueu sema ukirudi wemwezetu eumuze na mdomo oh, yale yeah. maneno yake jeri wemwezetu eumuze na mdomoe karibu mwaya karibu sisose karibu sioneha Shasimu, lupu, msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick ndowimana kiongozi wa kampuni binafsi ya kijeshi ya rasia wa kundi la wagna jumanne amesema wanajeshi wake walihuteka mji wa ukrain wenye madini wa solidar lakini mapigano yalikuwa yakiendelea mashirika ya habari ya rasia yameripoti polisi wa brazil jumanne waliwahoji karibu w wafuasi 1 wa, wa rais wa zamani mwenye siasa kali za mrengo wa kulia jir bolsonaro wanaoziiliwa kwenye ukumbi wa mazoezi katika mji mkuu brazilia naibu waziri wa mambo ya nje wa ufaransa akiwa katika ziara yake nchini burkina faso iliyoharibiwa na wanamgambo wa kiislamu jumanne alikanusha shutuma kwamba paris ilitaka kuingilia koloni lake la zamani lenye matatizo jaji jumanne aliamuru kuachiliwa kwa mwanahabari wa senegal na mkosoaji mashuhuri wa serikali baada ya kukaa kiziwizini kwa zaidi ya miezi miwili mawakili wake wamesema pap alniang mkuu wa tuvuti ya dakar mtandaonidakari tarehe likamatwa novemba na kushtakiwa kwa kufichua habari zinazoweza kuhujumu ulinzi wa taifa zimbabwe imepiga marufuku wafanyakazi wa afya kufanya mgomo wa muda mrefu huku walioandaa mgomo wakikabiliwa na kifungo kwa mujibu wa sheria mpya iliyotangazwa jumanne ambayo inaelezewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kama kandamizi dhoruba uh, zisizo sita zimelikumba tena jimbo la alifonia jumanne ikiwa hali mbaya zaidi ya hewa ya hivi karibuni ambayo imesababisha vifo vya takriban watu 16 na kusababisha uharibifu katika eneo kubwa mfalme wa zamani wa ugiriki konstantini wa pili ambaye utawala wake wa miaka 9 uliambatana na moja ya nyakati zenye misukosuko katika historia ya kisiasa ya nchi hiyo alifariki jumanne akiwa na umri wa miaka 8 mwili tovuti ya serikali ert imeripoti mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza limeshirikiana na mwenzangu patrick nduwimana anaitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza