sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapo washington saa saba mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandey shomari mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa volcar turk alisema jumanne iran inakiuka sheria mataifa za haki za binadamu kwa kuanyonga watu waliohusika katika maandamano kuzitumia kama silaha taratibu za kihalifu ili kuwaadhibu watu wa kutumia haki zao za msingi kama vile wanaoshiriki au kuandaa maandamano ni sana na mauwaja alaidhinishwa na serikali tk alisema katika taarifa yake iran imewanyonga watu wasiopungua wanne kuhusiana na maandamano la septemba mosi kujibu kifo kilichotokea katika mikono ya polisi chamahz amin mwenye umri wa miaka 2 mwili mahakama ya iran ilisema wote wanne walikutwa na hatia ya kuwashambulia maafisa wa usalama umoja wa mataifa na makundi ya haki za binadamu yamekosoa mwenendo wa haraka wa kesi hizo mahakamani bila ya kuwa na uwazi mahakama moja nchini uganda hii leo jumanne itupilia mbali sehemu ya sheria ya mawasiliano ambayo imekuwa ikitumika kwwashitaki wakosoaji wa serikali wanahabari na waandishi kwa jumla wakiwemo wawili waliokimbilia uhamishoni ujerumani hukumu yake ilisema kwa mujibu wa sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta ya uganda moja ya vipengele vyake inakataza matumizi ya mawasiliano ya kielektroniki ya kuvuruga amani utulivu au haki ya faragha ya mtu yeyote bila madhumuni ya mawasiliano halali adhabu kwa wakosoaji inaweza kuwa faini ya fedha nyingi hadi kifungo cha miaka kadhaa jela katika uamuzi wa ombi ilowasilishwa na mwanaharakati wa haki za kutaka kubatilishwa kwa kifungo hicho cha sheria mahakama ya katiba ili kubali ikisema imekiuka katiba naendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 175m na nairobi kenya shirika la ndege la kenya airways linakumbana na changamoto za kutibua safari zake kutokana na uchelewesho wa kupata vipuri vya ndege vinavyohitajika kwa matengenezo shirika hilo lilisema jumatatu jioni shirika hilo ambao ni mojawapo ya makampuni makubwa zaidi barani afrika huenda likalazimika kupunguza baadhi ya safari za ndege zake iwapo changamoto za kupata vifaa hivyo zitaendelea mtendaji mkuu kilavuka, alisema katika taarifa yake changamoto zinaosababishwa na mzozo wa vita vya ukraine ambao umelazimisha kwa kiasi kikubwa mlolongo wa usambazaji wa rusia muhimu kwa usafiri wa anga duniani alisema aliitaja titanium kutoka russia kwa ni moja a mali hafi muhimu yinayotumiwa na sekta ya anga na ni muhimu kwa matengenezo ya ndege vyama vya siasa nchini sudan vilianza mazungumzo jumay tatu kujaribu kufikia makubaliano ya mwisho ya kuunda serikali ya kiraia na kutatua masuala mengine ambayo bado hayajakamilika zaidi ya mwaka mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita vyama hivyo vilitia saini mkataba na jeshi ili kuanzisha mageuzi mapya ya kisiasa kuelekea uchaguzi lakini waandamanaji walikosoa makubaliano hayo kuwa hayana uwakilishi na aliacha mambo yenye utata kwa ajili ya mazungumzo zaidi moja ya hoja hizo sera ya kuvunja utawala wa omar al bashir baada ya kupinduliwa kufuatia wasi wa mwaka 219 ni ya kwanza kushughulikiwa katika mazungumzo wiki hii mchakato wa kufuta taasisi za enzi za bashir na kurejesha fedha kiliku chanzo cha mivutano kati ya viongozi wa kisiasa na jeshi katika kuelekea mapinduzi ya oktoba22 na, na, na rais wa gabon ali bongo jumatatu alimteua waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo rose christian osuka raponda kushika wadhifa wa makamu wa raisi na kumteua waziri mkuu mpya kuchukua nafasi yake katibu wake mkuu alisema usuka raponda mwenye umri wa miaka59 aliteuliwa julai 220 baada ya mtangulizi wake kujiuzulu kabla ya hapo alikuwa waziri wa ulinzi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jia langu ni sandey shomari muda mfupi ujaosza kipindi cha kanda tunaangazia siasa za uganda majenerali wanajibizana kuhusiana na mtoto wa mseveni kuonyesha nia ya kutaka kuongoza uganda baada ya babake tunaangazia pia mazungumzo ya kutafuta utulivu na amani sudan baada ya kuanguka kwa utawala wa omar al bashir mimi naitwa kennes bwyo nikiwa hapa washington dc karibu kwa kipindi hiki cha dakika 25 kutoka voa majenerali waliomsaidia rais wa uganda yoweri mseveni kuingia madarakani mwaka 1986 wanaendelea kutoa hisia zao hadharani kuhusiana na tabia ya mtoto wa mseveni jenerali mhozi kainerugaba kuwakosoa kukosoa chama chao chanrm na kujihusisha na siasa majenerali hao wakiongozwa na waziri wa mambo ya ndani meja jenerali kahindotafire vilevile wanataka mhozi kutambua kwamba walipigana sana walimwaga damu kabla ya kuingia madarakani na kuleta kile wanataja kama demokrasia na kwamba hawataruhusu demokrasia hiyo kufa mikononi mwa mhozi akizungumza katika kipindi cha majadiliano kwenye mojawapo ya redio maarufu uganda kwa lugha ya kiganda cbs jenerali otafire amesema kwamba majenerali waliopigana vita na kumwezesha mseveni kuongoza taifa hilo hawataruhusu mtoto wake kuwa dharau jenerali otafiri amesema kwamba anajua kwamba mhozi ni mtoto wa rais mseveni lakini hawatamruhusu kuwadharau otafire amesisitiza kwamba alikuwa anazungumza kwa niaba ya majenerali wengine na kwamba anazungumza kama mwanachama wa chama kinachotawala cha national resistance movement NRM, na kwa niaba ya chama chake otafire ameongezea kusema majenerali ambao mhozi anawadharau walipigana sana na kumwaga damu ili kuleta demokrasia rais mseveni anataka wanaomnyoeshea mwanawe kidole wakome kaptni francis babu ni mwanachama wa nrm na mchambuzi wa siasa za uganda kijana ana nini yake ana mawazo yake mwenyewe na wale jamaa mahistoriko wengine wale wa jamaa nao wana mawazi wao lakini sekrta general wa chama cha chanr amesema hayo mambo sio ya chama yale ya kinabinafsi kila mtu ana mafikiria yake lakini mwenyekiti wa chama na napest wa uganda ametokea akasema wale wazee wasimwingilie kijana yale ni, ni mambo yake sio mambo ya chama kwamba kila kila mtu ana nini yake ana fikiria zake na na vitu vyake venye ataa as, aseme jenerali muhozi na jenerali otafire wamekuwa wakijibizana hadharani kwa miezi kadhaa sasa huku mhozi akisema kwamba hatamfunzo w utafire na majenerali wengine somo ambalo hawatasahau mhozi amekuwa akimshambulia utafire na wanachama wa nrm kupitia ujumbe wa twitte hukuwa utafire na wanachama wengine wa nrm wakitumia vyombo vya habari kumjibu katika mojawapo ya ujumbe wa twitta ambao baadaye alifuta jenerali mhozi aliandika kwamba unatuita kuwa watu wenda wazimu kwa sababu unauliza masuala ambayo hata watoto wanaelewa vizuri tumfunze otafiri na kundi lake somo ambalo hawatasahau maishani mwao muda wao umeisha aliandika mhozi kwenye twitt otafira anataka mhozi kustaafu kutoka jeshi la taifa kabla ya kujihusisha na siasa na iwapo anataka kugombea urais kulingana na sheria za nchi ya uganda otafira amesema kwamba hana chuki yoyote na mhozi lakini kama afisa ambaye bado anatumikia jeshi hastahili kuzungumzia siasa kabisa na kwamba hawezi kushirikiana na mtu asiyeheshimu sheria mhozi amefikia hatua ya kusema kwamba chama cha nrm kimejaa watu ambao ni walafi chama hicho kinaongozwa na babake yoweri museveni msemaji wa jeshi la uganda brigedia jenerali felis kulaije naye amesema hana uwezo wa kuzungumza kwa niaba ya mhozi semaje wa wa updf bwana bwanaurai akasema hawezi kumzungumzia yule bwana kwa sababu hayuko kwenye jeshi tena ametolewa kwenye jeshi yeye ni advisa kwa kwa kwa rais sasa hawezi kumsemea na hawezi kusemea jeshi tena yeye sasa anasema kama wa waprent kama wanataka kujua zaidi wamuulize rais au wamuulize mkuu mwenye anakulia watu wale wanampa akili wana so hiyo ndio ilikandiyo ansa ilitoka kwa msemaji wa UPDF. kuna ripoti za vyombo vya habari nchini uganda kwamba majenerali wastaafu waliomsaidia mseveni kuingia madarakani wanataka kuwa na uwezo wa kuamua mtu atakayeongoza uganda baada ya mseveni hotafire ni miongoni mwa majenerali ambao wanamsimamo kwamba mhozi karnerugava hana sifa ya kuwa rais vyombo vya habari vinasema majenerali wengine wanaompinga muhozi ni pamoja na jenerali david sejusa maarufu tinyefunza ambaye aliwahi kukimbilia uhamishoni nchini uingereza baada ya kuandika barua ya siri kwamba kulikuwa na njama za mseveni kumweka mwanawe kuwa rais jenerali mwingine ni henri tumukunde ambaye katika uchaguzi uliopita alisimama na kuwa na ushindani pamoja na mseveni majenerali wengine kulingana na vyombo vya habari uganda ni wale waliopigana vita vya mapinduzi hivi karibuni otafiri aliandamana na majenerali wastaafu katika mojawapo ya hafula magharibi mwa uganda na kusema kwamba hawataruhusu mtu yoyote kugombea urais isipokuwa rais oweri museveni kuendelea kutawala uganda yule bwana kama kama mtu alikuwa kwenye jeshi na hajatoka hajatoka kwenye jeshi watu wamwone wa namna gani sasa hiyo yote inabaki kwa watu wawili mwheshimiwa mkubwa um, wa jeshi in chief tena ndio mwenyekiti wa wa chama tena ndio rais wa uganda sasa yeye na yule kijana ndio watuambie kabisa hii hi, ni kitu gani ni tufanye namna gani interpretation yetu hiwe nini kwa hiyo kitu sasa hiyo ndio tabu lakini yale mambo sio ya chama ni mambo ya a binafsi wale wenye wanazungumza haya maneno ndio watuambie hiki ni kitu gani inaendelea mimi kwa kuona hakuna kitu inaweza kukataza mtu akitaka kusema kitu chochote lakini kama kuna sheria kwenye jeshi lazima hiyo sheria aitolewe watuambiwe anaweza kusema kitu gani na anaweza kufika mpaka wapi mhoza ameendelea kusistiza kwamba anasikiliza kilio cha watu wanaotaka mabadiliko na kwamba chama cha nrm kinaochoongoza na babake hakina uwezo wala watu wenye fikira yaliyo na masilahi ya raia wa uganda mhoza ameandika ujumbe wa twitter kwamba anaamini mwenyezi mungu na babake rais mseveni lakini hana imani yoyote na chama anachoongoza babake cha nrm mawaziri wengine wameendelea kumkosoa wa mtoto wa mseveni na badala yake wameanza kampeni ya kuhakikisha kwamba mseveni anagombea mhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfub2 baadhi ya wachambuzi wamesema kwamba mhozi ametofautiana na vigogo wa chama cha nrm anachoongoza babake na sasa inabidi kuwaharibia sifa ili kupata umaarufu ndani ya chama katika kujitayarisha kugombea urais wa nchi hiyo mwaka 26 mseveni mwenye umri wa miaka 7b8 na ametawala uganda kwa muda wa miaka 7 tangu96 mwaka na hajasema iwapo atagombea mhula mwingine lakini kuna shinikizo kutoka kwa mwaziri wake kwamba watahakikisha anaendelea kutawala jenerali mhozi kaine rugava umri wa miaka48 tofauti ya miaka thelahini kati yake na babake anapigiwa kampeni na wafasi wake ya urais muhozi hajasema waziwazi wazi kama anataka kuwa rais uganda, wa uganda lakini wafasi wake wamesikika kila mara wakisema kwamba atagombea nafasi hiyo naibu wa rais wa uganda jesika lupo ni wa hivi punde kusema kwamba rais mseveni atagombea mhula mwingine madarakani katika uchaguzi wa mwaka elfu bili ihiriast alupo ambaye pia ni mwanajeshi mstaafu amesema kwamba mseveni ameiweka uganda kwenye mazingira mazuri sana ya maendeleo na kwamba ndiye mwenye uwezo wa kuleta maendeleo hayo nchini humo kijana mwenye tunatundolea heshima jenerali tunataka tumwambie kwamba hiyo namna ameileta mii kwa kuonaangu ni ubaguzi wajaribu watafute namna nzuri ya kuzungumza haya maneno siasa ya ubaguzi na uadui wa namna hivo hauwezi kusaidia nchi watafute namna nyingine ya kufanya marifa yao wakiwa wanataka kufanya siasa au wengine wanataka kuingia kwenye siasa watafute njia nyingine hiyo njia haitasaidia kila mtu yoyote haitasaidia chama haiwezi kusaidia nchi yetu na haiwezi kuwasaidia wao wenyewe wenye wenyewwanasema hayo maneno wenyew wanataka kuingia kwenye siasa watoke kwenye jeshi wenyew hawataki siasa wabaki kwenye jeshi wenye wanataka kuingia kwenye serikali bwana mkubwa hawape vivyeo wakuwe man na nini lakini wanatuaribia nchi wakizungumza mambo mengi yenye haina maana aliandika ujumbe kwamba baada ya mwenyezi mungu ni baba yake yoeli mseveni na kwamba mungu alimtuma babake kuja katika uganda na kuikomboa uganda na vile vile amejiita kwamba yeye ni stand by generator yani manaake kama umeme ukipotea yeye ndiye anatumika kama wapili wengine wametafsiri kwamba babake akiondoka aende wa kuingia lakini majenerali nitamtaja tena utafira amesema hiyo ni generator iliyokufa ubishi kama huu <laughs> <laughs> unaona ni kama mchezo <laughs> mi naona hivyo mambo yote yote, yote ni, ni, ni, ni, ni, ni mambo ya porojo tu watu wa uganda ikifika uh, elfu ishirini uh, na sita watachagua mtu wanataka kama hawa wjamaa wote wanataka kugombea fasi zapnt fasi zapen fasi zasti watakubaliwa wata, wata, wata, wata wata wanamaliza nikuwa ni, ni, ni, ni, ni kama mchezo ni sinema hizo sinema zao wawache watafute njia nyingine ya kuona kama tunawasikiliza mbona basi wamwogope mhozi hakuna mtu anamwogopa wanamtolea wana, wana heshima sio kuogopa uganda watu wanatolea watu heshima wengine wanafikiri ni kuwaogopa hiyo sio kuogopa ni kutolea mtu heshima kama anadharau watu hiyo ni shauri yake atafute namna nyingine ukiwa na humility ukiwa ni mtu una unajiwekea una, una, una heshima lazima wape watu wengine heshima ukitolea watu wengine heshima nao watakupa heshima na uganda watu watu wanaoangalia na watu watakuja kuchukiwa na wakichukiwa hakuna mtu atakuja kupata kura watu wa uganda wamefika na nafasi wameanza kuchukia hayo masemo hattake masemo watuletee tumechoka na, na, na, na, na porojo mwisho apt wewe naibu mwenyekiti wa chama cha nrm jessica lupo naibu wa rais mtu wa pili kwa rais yes. akasema ni mseveni mseveni ndiyo mgombea wao mwaka elfu mbili ishirini na sita sawa na sauti ambazo zimetoka ndani ya chama chama akishampata mgombea mwaka elfu mbili ishirini na sita miaka mitatu ijayo lakini kuna watu wengine wanataka tutangoja tuone hiyo yeah, hiyo yeye yeah, ndio anapenda hivyo yeah, is free yani yeye yeah, hiyo ndio ini yake huwezi kumkataza lakini kuna watu wengine watatokea uganda ina watu milioni arobaini na tano lazima watakuja kutokea watu wengine wasije kuchezea mambo ya, ya siasa siasa ni watu watakuja kuku, hey, yeah, yeah, free. kama yeye yeah, anataka yule bwana uh, mwheshimiwa rais wetu ndio awe andidt wake agombe, mgombea wake watu wengine wataletea wagombea wengine tutaona watu wa uganda watachagua nai nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko ya muda mfupi hii ni sauti amerika unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa hii ni sehemu ya pili mimi naitwa kennes bwire tangu kuanguka kwa utawala wa omar al bashir sudani imeyumba na kuyumba katika maandamano migogoro ya utawala jeshi likitaka ndilo liwe na maamuzi ya mwisho katika uongozi wa nchi hiyo huku wa na wanawandamano wakisema ni lazima wanajeshi warudi katika kambi zao na kuachia raia kufanya maamuzi ya taifa mikataba imesainiwa kurejesha utulivu lakini imeporomoka na kuvunjika shinikizo la kimataifa limeongezeka kwa jeshi na waakilishi wa raia kufikia makubaliano na kurudisha utawala wa kiraia lakini hilo halijaonekana hadharani hatua iliyokuwa imepigwa na kumweka waziri mkuu hamdok kuwa waziri mkuu nayo ilipiga hatua zingine nyuma na utawala huo kuvunjika baada ya jeshi kupindua utawala huo wa hamdok mazungumzo yanaendelea tena kutafuta utulivu na kuunda kwa serikali ya kiraia sudan profesa chacha nyaigoti chacha ni mchambuzi wa siasa na diplomasia yupo kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ah, wale jamaa nafkir ni wagumu sana wa kupata masharti ya namna ambavyo wamarekani wangependa iwe muda mrefu tangu wakati wa utawala wa bashiri na hata mwanzoni tumeona sudani ikiwa inaongozwa na wanajeshi na viongozi wa vyombo vya ulinzi ambao wana kiburi kwa kiasi kikubwa kwa hivyo sidhani kwamba shinikizo la kuwafanya waunde serikali ambayo ni ya ujumuisha wa kila mtu itatimizwa kwa haraka kufuatana na mashariki hayo wakati mwingine ni mazungumzo tu watazungumza baadaye utakuta kwamba tena tutarudi katika ile hali ambayo tumeizoea hali ya mtafaruku hali ya kiburi na hali ya kujipiga vifua ni mwaka mmoja baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi walijaribu kuweka utawala ambao unashirikisha raia pamoja na wanajeshi utawala huo haukufanikiwa haya mazungumzo yanapokuja nini ambalo linafanya wanajeshi kuhisi kwamba hatuwezi kuachilia haya madaraka raia wakaongoza nchi hii ya sudan wamezoea nguvu uh, uh, uh, uh, uh, za dola wamezoea kutawala na kumiliki shughuli zote za kserikali muda mrefu sana sudani imekuwa ikiongozwa na maaskari na, nafikiri wao hawaamini sana kwamba raia wanaweza kuwapatia nafasi na nalabda wanawasiwasi kwamba utawala wa raia ukiwekwa au ukisimikwa katika katumu serikali ya katumu basi watafuatiliwa na baadhi yao labda watawekwa heka heka na matatani na ndio maana wanaogopa sana wanaendelea kushikilia hatamu za uongozi ili kusiwepo na mtu ambaye ataanza kuwawajibisha na kuwauliza maswali kwa nini walitenda makosa kwa nini waliharibu kwa nini wali kiuka haki za kibinadamu na mambo kama hayo mwezi uliopita vyama vya kisiasa sudan na wanaharakati walisaini makubaliano pamoja na viongozi wa kijeshi kuanzisha mfumo mpya wa kisiasa mfumo wa kisiasa ambao utaruhusu yawepo mabadiliko ambayo labda wasudani wote wangependa kuyaona majirani wa sudani wangependa kuyaona jumuiya ya afrika ingependa kuona jumuiya ya kimataifa ingependa kuona lakini waandamanaji walisema subiri hapa hatukubali na hayamu muliosaini na hivyo mazungumzo haya yakawa yanayumbayumba mojawapo ni ya yambayo waandamanaji wanataka ni kwamba himaya yote mfumo wwote ambao ulikuwa umejengwa na omar al bashir kabla ya kuondolewa mwaka elfu mbili kumi na tisa ubomolewe linawezekana hili iwezekan kwa sababu omar omabashir alitawala kwa kipindi kirefu sana na... Ali, aliweka wafuasi wake katika ngazi mbalimbali wengine hata ni wanajeshi lakini baadaye wanajidai kwamba ni eh, viongozi wa kiraia kwa hivyo hiji ipatikane mpaka raia waweze kupata kile ambacho wanakiazimia kwamba mfumo na uongozi uliokuwa umewekwa na bashiri utatimuliwa na waweze kuanza upya kwa sababu maandamano yale yaliokuwa yanasema ni lazima kue na m- mwanzo mpya mwanzo ambao utaweza kulainisha na kuhakikisha kwamba utawala huu wa kimabavu ambao umeshughudiwa kwa muda mrefu umetupiliwa mbali kabisa na sera zake zote zimesahulika lakini jambo kama hili zimekuwa gumu sana kupatikana katika nchi kadhaa mojawapo ikiwa sudani ambapo utawala wa kijeshi umeisimikwa kwa muda mrefu tangu wakati wa nimeri na mpaka sasa tunaona kwamba watu hawajawahi kulegeza msimamo wao wawe wanajeshi na kuwapatia raia haki zao na kuwaachia watu wa kawaida kufanya uchaguzi kwa mfano wa kuteua au kuchagua viongozi ambao wanawapenda wawe wakiraia au wa wakiaskari au kijeshi Aa, kuyumba yumba kwa hali nchini sudan tangu mapinduzi omar oktober, ya omar al bashir oktoba ya mwaka elfu mbili ishiri na moja miaka miwili sasa imekamilika ni hali ambayo imekuwa ikiendelea sasa yapo mazungumzo yamefanyika hayajafanikiwa e, wamejaribu kuwaleta pamoja vyama vya kisiasa wengine wamekubali lakini yamekataa kukubaliwa zaidi ni kuhusiana na hawa e, viongozi waliokuwa viongozi wa waasi mini minawi na jibril ibrahimu ambao walikuwa viongozi wa waasi ambao wwamekuwa sehemu ya maafisa wa ngazi ya juu baada ya mabadiliko juu ya mabadiliko yaliyotokea wakati kulikuwepo makubaliano ya mwaka 2 kwamba tuunde serikali ya kugawana madaraka kati ya raia na kati ya wanajeshi hayo yakaanguka masuala gani muhimu hapa unapozingatia ulioaeleza kwamba kutoa himaya ya bashiri inakuwa ni ngumu masuala gani muhimu hapa labda kurahihisha yawe ni ya kuanzia mengine yatafuata kuna hitajika kwanza shinikizo ziendelee kuwepo uh, uh, nchi za kiafrika katika mmoja wa nchi za afrika na nchi za afrika ya upembe wa afrika EGARD, na umoja wa mataifa na viongozi mbalimbali wa dola za dunia kama marekani waendelee tu kuwahimiza hatimaye labda tutaweza ku, kuwapata wakikubali kweli kutekeleza yale ambayo wamekubaliana lakini ni wasiwasi kwamba wakati wanashinikizwa wanatangaza kwamba sasa tunaanza mwanzo mpya sasa tumekubali kwamba tutaunda serikali ambayo inajumuisha kila mtu alafu baadaye wakisharudi majumbani mao nafikiri baadaye wana tanika wale viongozi wao au maaskari wenye msimamo mikali na kusema kwamba bwana hili jambo haliwezekani sisi tunaendelea manake watu wengi wanafahamu kwamba walifaidi sana kutokana na uhaini na na, na, na, na utawala wa albashir lakini wao wapo wanataka kuendeleza uongozi ule wa bashiri kwa kujificha na kudanganya kwamba labda wanaweza kukubaliana na watu wengine mimi sioni makubaliano hayo yakija kwa rahisi lakini ninafikiria kwamba hatuna namna ni lazima tusichoke nchi za afrika na nchi za upembe huu wa afrika na Nyi nchi kama marekani na nyinginezo ambazo zina interest, zina interest interest kubwa sana huko sudani wanahitajika tu waendelee kutoa shinikizo na hatimaye labda viongozi hao watakuja waseme e, imetosha sasa na tumekubali na tutatekeleza yale ambayo tumekubaliana kwa sababu wanakubaliana lakini hawatekelezi yale ambayo wanakubaliana waziri mkuu hajatajwa aliyekuwa ametajwa hamdoka aliondolewa uh, uchumi wa sudan umekuwa mbovu licha ya kwamba wana rasilimali mapigano ya ndani kwa ndani katika baadhi ya sehemu za nchi vita vya ndani kwa ndani vimeanza kudhihirika wazi wanadiplomasia viongozi wa kijeshi wamesisitiza kwamba wanataka mabadiliko ya haraka ya kuunda serikali mpya sehemu ya pili ya mazungumzo maandamano yameendelea dhidhi ya, ya utawala wa kijeshi mchakato wkuwekwa makubaliano ndio wanazungumza hatuyaoni mamia waandamanaji wamejeruhiwa maafisa wa usalama wamejeruhiwa maafisa wa afya wanasema wamezidiwa na idadi ya wanaotafuta matibabu kutokana na majeruhi shinikizo la kimataifa lipo linatolewa lakini mchakato wenyewe unajikokota namna gani jumuiya ya kimataifa inaweza washinikiza wa sudan wafanye lile ambalo machoni mwa vyombo vya dola vya kimataifa ni haki inafikiri sasa hivi wanajaribu ku wahimiza waendelee kuzungumza na kukubali kwamba ni lazima kuwe na mabadiliko lakini labda hatima ya sudan itakuja kuwa ni kupeleka wanajeshi wa nchi za afrika au wanajeshi wa umoja wa mataifa kwa sababu kuna wakati mazungumzo hayaleti amani yoyote watu wanazidi kuzungumza wanakubaliana wanasema sii utatii kidogo baadaye wanawekewa vikwazo wanasema tumekubali sasa tutatii lakini wakirudi wanaendelea tu na yale mambo ambayo yamekuwa ni mazoea kwa sababu kwao sidhani kwamba wana nia nzuri ya kuachilia utawala na kukubali kwamba wanaweza kushirikisha watu wengine katika kutawala sudani shinikizo la marekani litafaulu tidani litafauru kwa haraka lakini kwa sasa hizi nafikiri shinikizo la marekani tunahitaji kusema liendelee kuwepo kwa sababu ni mojawapo ya vichochezi ambazyo zitawafanya hao wanaoongoza sudani kuendelea kuzungumza na katika mazungumzo hayo tuna matarajio kwamba hatimaye tutakuja kupata njia ya kuwaweka pamoja na kuwafanya watu wa sudani kuchagua utawala ambao ambaoau viongozi ambao watawatawala ambao wanakubalika kwa watu wote wizara ya mambo ya nje ya marekani inayoongozwa na anthony blinn imesema kwamba itawekea vikwazo vya usafiri na mali kwa wale wote ambao wanazuia mchakato wa amani na utawala wa kiraia kupatikana nchini sudan asante profesa chacha nyaigoti chacha asaneana mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa jina langu ni kennes bwire asante sana kusikiliza kwa undani kutoka sauti america vof