januari 9 mwaka 2022 ni saa moja na nusu afrika mashariki hapa washington dc ni saa tano na nusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti amerika voa jina langu ni kenneth bwire na mimi jina langu ni harrison kamau tunasikika kupitia redio free africa kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu redio citizen kote nchini kenya na kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com karibuni Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na hatua zinazochukuliwa na serikali ya Kenya kuimarisha maslahi ya maafisa wake wa polisi na wa magereza kwa ajili ya usalama wake, baada ya miaka ya kuongezeka uhalifu, ikiwemo mauaji. Tatizo katika taifa la Kenya si kwamba serikali hu haifahamu hali ambayo maafisa wa polisi wanahudumu, mishahara duni, makazi duni, mazingara duni katika maafisi. Hakuna wakati tumeona serikali imechukua hatua na katika taarifa nyingine ni kwamba Tanzania inashuhudia mfumuko wa bei wakati shule zikifunguliwa kwa masomo, huku wazazi na walezi wakisema kwamba wameshindwa kuwanunulia watoto wao vitu muhimu wanavyovihitaji ili kurejea shuleni. Swala la elimu ni swala nyeti, linatakiwa serikali isimame kidete kusimamia. Kama kuna athari yoyote ya mfumuko wa bei, iwaeleze wananchi kwamba msimamo wa serikali na ni kwamba mtu anakwenda kununua hali ya kuwa hana maswali, maswali ya kujiuliza karibu msikilizaji. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kwamba kombora la Rusia limepiga soko moja katika mkoa wa Kharkiv na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa. Taarifa zinasema kwamba kombora hilo limepiga kijiji cha Shefchenkov takriban kilomita 75 kutoka mji wa Kharkiv. Naibu waziri wa mambo ya Ukraine wa nje Emin Zaparova amelaani vikali kitendo hicho cha kigaidi kupitia ujumbe wa Twitter ulioambatana na picha pamoja na video kutoka kwenye eneo la tukio. Rusia imekuwa ikionya dhidi ya msaada wa kijeshi wa mataifa ya magharibi kwa Ukraine, ikisema kwamba upelekaji wa silaha kutoka Marekani na washirika wa Ukraine utauzidisha mzozo huo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia wanahabari mapema leo kwamba silaha zaidi kutoka magharibi zitaongeza mateso kwa watu wa Ukraine. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Jumapili, katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa, amesema kwamba hakuna mabadiliko makubwa yaliyofanyika kwenye mapigano hayo katika wiki za kwanza au wiki ya kwanza ya mwaka huu. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador leo Jumatatu ni mwenyeji wa rais wa Marekani Joe Biden huko Mexico City, kabla ya kikao cha kieneo kitakachowakilisha waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Uhamiaji, mabadiliko ya hali ya hewa, biashara na viwanda ni baadhi ya maswala yanatarajiwa kutawala ajenda ya kikao hicho. Biden aliwasili Mexico Jumapili jioni baada ya kutembelea mji wa mpakani wa El Paso katika jimbo la Texas ili kujionea mwenyewe maelfu ya wahamiaji wasio na stakabadhi waliojaribu kuingia nchini Marekani wakitokea Mexico. Biden aliyechukua takriban saa nne kwenye mpaka huo alifuatana na maafisa wa mpakani, huku wakijionea namna wanavyokagua magari wakitafuta dawa za kulevya, usafirishaji haramu wa fedha, pamoja na bidhaa nyingine kinyume cha sheria. Biden pia aliandamana na maafisa hao kwenye uzio unaotenganisha Marekani na Mexico. Pia alitembelea kituo cha uhamiaji cha El Paso ambako alikutana na maafisa wa uhamiaji pamoja na viongozi wa kijamii. Baada ya kutembelea mpaka huo, Biden aliweka ujumbe kwenye Twitter akisema kwamba inawezekana kuulinda mpaka wa Marekani na Mexico na kuufanya mpaka huo kuwa salama kwa wahamiaji wote. Maafisa wa Brazil wamesema mapema leo kwamba wamewakamata takriban wafuasi mia mbili wa, wa, wa rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro ambao walifanya uvamizi kwenye mahakama ya juu, bunge pamoja na makazi ya rais Jumapili mjini Brasilia. Video kutokana na matukio hayo zinaonyesha maelfu ya watu wakishambulia majengo ya serikali, wakivunja madirisha, kupanda kwenye mapaa pamoja na kufanya uharibifu mkubwa. Serikali imesema kwamba washukiwa hao watawajibishwa kwa mujibu wa sheria baada ya uchunguzi kukamilika. Waziri wa sheria Flavio Dino amesema pia kwamba serikali inafanya uchunguzi ili kufahamu ni nani aliyegharamia mabasi yaliyosafirisha waandamanaji kwenda Brasilia. Wafuasi wa Bolsonaro wanataka arejeshwe madarakani na kulitaka jeshi kufanya mapinduzi. Bolsonaro aliondoka Brazil kabla ya kuapishwa kwa rais wa sasa Luis Inacio Lula da Silva wiki moja iliyopita. Kiongozi huyo sasa hivi anaishi kwenye jimbo la Florida hapa Marekani. Na wasomi na wachambuzi wa vita vya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameelezea wasiwasi kwamba huenda ikawa vigumu kukabiliana na makundi ya waasi yanayopigana sehemu hiyo kutokana na maslahi ya ukabila na vita hivyo kuingiliwa na nchi jirani na hivyo kupelekea ukosefu wa uminifu kati ya DRC na nchi jirani. Hayo yanajiri wakati ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa ikisema kwamba licha ya kundi la waasi la M23 kuondoka Kibumba na Rumagambo, waasi hao wanajiimarisha katika sehemu nyingine mashariki mwa taifa hilo. Peter Bigenda ni msomi wa vita vya DRC akiwa Johannesburg, Afrika Kusini. Kutokana na kwamba imekuja kufahamika walau kwa mjibu wa maelezo ya serikali ya Kongo Kinshasa, kwamba hawa wa magaidi wa kikundi cha M ishirini na tatu sio wao peke yao, wanasaidiwa na taifa hasa la Rwanda na baadhi ya wachambuzi wa mambo wanadai kwamba kunaweza kukawa na mkono wa taifa la Uganda pia. Sasa itakuwa ni ngumu kuridhia matakwa ya kikundi hiki, kwa sababu kufanya hivyo serikali ya Kinshasa itakuwa imejitia katika kona eh, ambayo ni ngumu mno, kwa sababu wakishatekeleza matakwa moja mawili, basi kesho hawa ndugu wanaweza wakaibuka tena na madai mengine ambayo serikali ya Kinshasa itashindwa kabisa kutekeleza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Utawala wa kijeshi wa Sudan umeapa kwamba jeshi litakuwa chini ya utawala wa kiraia baada ya pande zote kufikia makubaliano kuhusu serikali ya mpito ya miaka miwili kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Siku tatu za mazungumzo kati ya jeshi na viongozi wa kiraia imefanyika leo kwa lengo la kuafikiana kuhusu serikali ya mpito. Msemaji wa kundi la kiraia Khalid Omal Yosef amesema hayo wakati akikutana na wahabari mjini Katum, kikao ambacho kimerushwa na shirika la habari linalomilikiwa na serikali. Mamlaka ya mfereji wa Suez nchini Misri imesema mapema leo kwamba meli ya mizigo iliyokuwa imebeba mahindi ambayo ilikwama kwenye maji hayo mwishoni mwa wiki imeondolewa huko, usafiri wa kawaida wa meli ukirejea. Kampuni mmoja kwenye mfereji huo ya Leth Agencies imesema kwamba meli hiyo ya MV Glory ilizama karibu na mji wa Kantara uliopo kwenye jimbo la Ismailia na kwamba boti tatu za uokozi zilifanya kazi ya kuivuta. Picha za satellite zilionyesha ama zilizoonyeshwa na shirika la habari la Reuters zinaonyesha meli hiyo ikiwa imekwama kwenye njia moja mfereji wa Suez kusini mwa bandari ya Said katika bahari ya Mediterranean. Matukio ya kukwama kwa meli kwenye mfereji wa Suez hutokea mara kwa mara. Tukio kubwa likiwa Machi 20 na 2021 pale meli ya Panama ya Ever Given ilipokwama na kusitisha shughuli za usafiri kwa siku sita. <mulia> Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Joe Biden yupo Mexico City kwa ziara inayoangazia uhamiaji na vita dhidi ya dawa za kulevya. Biden anatarajiwa kuhudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa matatu ya Amerika Kaskazini. Alizuru mji wa El Paso mpakani mwa Marekani na Meksiko, ambapo kuna wahamiaji wanaowasili kutoka nchi za Amerika ya Kusini. Anavyoripoti Abdu Shakur Abud. Mji wa El Paso umekuwa kitovu cha mvutano wa kisiasa hapa Marekani kuhusiana wahamiaji wasio na kibali, na ziara ya kwanza ya Rais Biden kwenye mpaka wa kusini tangu kuchukua madaraka miaka miwili iliyopita. Akiwa huko kwa saa kadhaa, alikutana na maafisa wa Marekani katika daraja kubwa ya kuvuka kati ya Mexico na Marekani, Bridge of the Americas, na kushuhudia hali ilivyo pamoja na teknolojia mpya ya kudhibiti mipaka. Alipowasili kwenye uwanja wa ndege El Paso, alipokelewa na gavana wa Texas Greg Abbott, ambaye pamoja na wenzake wa chama cha Republican wamemkosoa rais kwa mzozo wa mpakani. Abbott aliwaambia waandishi wa habari kwamba alimkabidhi rais barua yenye maelezo juu ya mambo yanayohitajika kutekelezwa ili ufumbuzi uweze kupatikana, na alimlaumu rais kwa kuchelewa kuwasili katika eneo hilo na kushughulikia mzozo huo. Him, katika barua hiyo niliyomkabidhi nimweleza juu ya mambo matano ambayo yanaweza kuleta suluhisho ambayo tayari yako chini ya sheria ya Marekani. Kile tunachoomba rais kufanya ni kutekeleza vitu vitano vilivyopo chini ya sheria ya Marekani. Akifanya hivyo, atakuwa amefanya maendeleo makubwa katika kudhibiti na kuweza usalama kwenye mpaka wetu na kukomesha uhamiaji usio halali. Biden anakabiliwa na shinikizo kubwa la kisiasa kutokana na kufurika kwa maelfu na maelfu ya wahamiaji wanaovuka mpaka kinyume cha sheria baada ya kufanya safari ndefu za hatari kutoka nchi zao ili kuweza kutafuta maisha bora Marekani. Mbali na kutana na maafisa wa forodha na mipaka, alikutana na baadhi ya mashirika yanaowasaidia wahamiaji wengi kutoka Nicaragua, Venezuela na Cuba, ambako wanakimbia umaskini, uhalifu na unyanyasaji unaofanywa na serikali. Kabla ya Biden kuwasili, mamia wahamiaji waliandamana kumtaka achukue hatua kuweza kwa ruhusu kuingia Marekani. Kasisi Rafael Garcia wa kanisa la Sacred Heart mjini El Paso, ambao linawapatia hifadhi baadhi ya wa wahamiaji, anasema wengi wanalala barabarani. Hivi sasa ninavyofahamu, so that... Ninadhani watu hawa walikuja hapa kwa matumaini kwamba kanuni 42 itaondolewa kama ilivyopangwa awali, lakini haikutendeka. Kwa hivyo watu hawa wote wako hapa, hawajui la kufanya, na hivyo kwa hakika ni tatizo kubwa sana kwa watu hawa, hivi sasa wanaishi barabarani. Mahakama Kuu ya Marekani ilipinga kuondolewa wiki iliyopita. Kanuni 42 iliyopitishwa na utawala wa rais wa zamani Donald Trump kwa ajili ya janga la COVID inawazuia wahamiaji kubaki hapa Marekani na kuwalazimisha kurudishwa Meksiko kusubiri maombi yao ya wahamiaji yachunguze kwanza. VOA. Eh, nchini Kenya, wachambuzi wa usalama wanataka jopo kazi la mageuzi ya huduma ya polisi na magereza nchini humo linaloongozwa na jaji mkuu mstaafu David Maraga kuhusisha wadau katika sekta ya usalama ili kufikia mageuzi yanayohitajika kusuluhisha matatizo yanayoikumba sekta hiyo. Maraga na watu wengine ishirini walioteuliwa na rais Dr William Ruto wiki mbili zilizopita wamekula viapo vya majukumu rasmi ya kazi. Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Wakati jopo la maafisa ishirini linaloongozwa na jaji mkuu mstaafu David Kenani Maraga linapopokea kiapo cha majukumu jijini Nairobi Jumatatu, Wataalamu wa maswala ya usalama nchini Kenya wanaeleza kuwa sekta hiyo inagubikwa na changamoto kadhaa zinazokwamiza ufikiaji wa huduma muhimu kwa raia wa Kenya. George Musamali, mtaalamu na mtafiti wa maswala ya usalama nchini Kenya, anaeleza VOA kuwa sekta hiyo ambayo inaorodheshwa kuwa ya juu zaidi katika ufisadi kwa mujibu wa takwimu za hivi majuzi za tume ya kupambana na rushwa nchini Kenya EACC inastahili mageuzi makubwa mno ili kupata imani ya raia wa Kenya. Mapendekezo hayo ambayo yatatolewa, tunatarajia kwamba yatatimizwa na serikali, manake si mara ya kwanza tumekuwako na majopo kazi kama hili, hasa kuangazia masilahi ya maafisa wa polisi. Kumbuka ya kwamba katika ripoti ya Waki ilizungumzia parefu kwa mapana na marefu kuhusiana na maslahi ya maafisa wa polisi. Kulikuwa kuna ile kamati ya Kriegler, hali kadhalika iliangazia hili, hili swala, na pia hivi karibuni tumekuwa kuna ile huduma ya polisi ama, na International Service Commission pia imezungumzia kuhusiana na hili swala la masilahi ya maafisa wa polisi hasa uh, mambo ya mishahara na pia mazingira ambayo maafisa wa polisi wanatekeleza wajibu wao na hali kadhalika pia Uh, maafisa wa magereza. Asilimia 82.1 ya raia wa Kenya wanaamini kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kushuhudia ufisadi na visa vingine visivyokuwa vya uadilifu katika idara ya polisi nchini Kenya, kwa mujibu wa takwimu hizo za EACC zilizotangazwa wiki mbili zilizopita, na kutokana na hatua ya halmashauri huru ya kutathmini utendakazi wa polisi nchini Kenya IPOA kutangaza kwa umma orodha ya zaidi ya watu 80 waliotoweka ambao inaamini kuwa ni kesi za kutoeshwa kwa lazima na maafisa wa polisi na kuutaka umma kutoa habari kufanikisha uchunguzi zaidi. Rais Ruto aliagiza halmashauri hiyo kuipa serikali yake mwelekeo wa jinsi ya kushughulikia kwa uthabiti mauaji ya kiholela na kutoweka kwa watu mikononi mwa maafisa wa polisi kunakoripotiwa nchini Kenya. Bwana Msamali anakariri kuwa masilahi ya maafisa wa polisi yanastahili kupewa kipaumbele licha ya kwamba pame majopo kazi ambayo ripoti zake hazijatekelezwa hadi leo. Tatizo katika taifa la Kenya si kwamba serikali wa haifahamu hali ambayo maafisa wa polisi wanahudumu, mishahara duni, makazi duni, mazingira duni katika maafisi, lakini haya yote hakuna wakati tumeona serikali imechukua hatua kuteua jopo kazi ilikuwa ni ile tunasema ni buying time kwa lugha ya Kimombo. Jopo kazi la jaji msafu Maraga nalotakiwa kupendekeza mageuzi muhimu katika huduma ya kitaifa ya polisi na idara ya magereza limepewa majukumu ya kuzungumza na raia wa Kenya na kupendekeza uwezo zaidi wa kushughulikia changamoto za usalama ambazo nchi inakabiliana nazo, kupendekeza uboreshaji wa hali ya kazi na ustawi wa maisha ya maafisa wa polisi na kutambua na kupendekeza marekebisho ya sheria, sera, utawala kitaasisi, na uendeshaji na utoaji wa huduma bora kwa taifa. Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Tanzania inakabiliwa na mfumuko mkubwa wa bei hasa kwa vifaa vya masomo wakati shule zinafunguliwa kwa masomo. Wazazi na walezi wanaripoti kushindwa kumudu gharama hizo na kutaka mamlaka husika kuingilia kati na kutafuta suluhu la kudumu. Amri Ramadhan anaripoti kutoka Dar es Salaam. Wazazi wengi pamoja na walezi wamekuwa wakipata wakati mgumu katika kipindi hiki cha muhula mpya wa masomo kutokana na mahitaji ya vifaa vya shule kupanda bei kila inapofikia kipindi hiki. Mdau wa elimu Othmani Semkuya, mkazi wa Dar es Salaam, amesema suala la elimu ni nyeti ambalo serikali inatakiwa kuwa makini katika kuhakikisha wanadhibiti hali hii ambayo inaonekana kujirudia kila mara katika msimu mpya wa masomo unapoanza. Swala la elimu ni swala nyeti, inatakiwa serikali isimame kidete kusimamia kama kuna asali yoyote ya mfumuko wa bei, iwaeleze wananchi kwamba msimamo wa serikali na ni kwamba mtu anakwenda kununua hali ya kuwa hana maswali, maswali ya kujiuliza, lazima serikali iwe na udhibiti hakika kabisa. Hatua hii ya kupanda bei za vifaa vya shule inaleta taharuki kubwa kwa wazazi mbalimbali mbali, hasa katika kipindi hiki ambacho gharama nyingi za maisha zimeonekana kuwa juu, hali inayopelekea watoto wengi wanaotoka katika familia za kimaskini kupata mahitaji pungufu. Mmoja wa wazazi ambaye ni Juma Kamote amesema mahitaji a kiwa kwa watoto kipindi hiki ni makubwa kwa kiwango ambacho yanazidi uwezo wa uhalisio wa maisha yao kulingana na gharama zake kupanda. Hatujui kwamba ni sababu ya kitu gani ambacho kila ikifikia msimu kama huu wa watoto kufungua shule, sio madaftari ama sio sare, inakuwa gharama zao ziko juu. Na hata ukiwa mtoto kama anaenda shule ambayo ndio anaanza, basi yale mahitaji yake utaambiwa sijui kuna ndoo, sijui kuna nini, kuna vikolombwezo vingi ambavyo unajiandaa navyo sio chini ya laki mbili na nusu ambazo kwa haraka haraka unazitumia na katika hili soko huria analo pia angalie vitu kama hivyo. Hata hivyo, mwalimu wa shule ya msingi Rahonyanda mkoani Manyara, Hussein Hashim, amewashauri wazazi kuwa na tabia ya kununua mahitaji ya watoto mapema, hata kidogo kidogo, kutokana na tabia ya wa wafanyabiashara wengi kuwa na tamaa katika kipindi hiki cha muhula mpya wa masomo. Mimi nashauri kwa wazazi, wakati huu wa kufunguliwa shule wafanyabiashara wanakuwa na tamaa katika kukuza, kupandisha bei vitu, lakini wakiwa na desturi ya kununua kabla kufunguliwa shule kwa ajili ya mtoto wake, ili kuweza kuzuia na tamaa za wafanyabiashara hawa ambao wenye kupandisha vitu hovyohovyo. Wafanyabiashara nao watambue kwamba mbali na kupata pesa, lakini vile vile kuona kama huduma nyingine za kijamii ambazo watu wanapaswa kuhudumiwa. Hali hii ya kupanda kwa vifaa vya shule imekuwa maarufu nchini Tanzania kila ifikapo msimu mpya wa muhula wa masomo, hatua ambayo wadau wa elimu wanashauri serikali isifumbie macho jambo hilo, badala yake ichukue tahadhari kabla halija Amerika, Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Nam, karibu katika kona ya michezo na masipoti wako Sandey Shomari, na moja kwa moja basi hadi kule nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo imetangaza kima cha shilingi bilioni tatu katika vita dhidi ya utumiaji madawa ya kuongeza nguvu. Hii ni baada ya rais William Ruto kufanya kao na rais wa riadha duniani Sebastian Coe, ambaye amekuwa nchini Kenya kwa ziara ya siku chache. Denis Onyonyi anayo taarifa kamili. Mshambulizi wa klabu ya Kakamega Homeboys Moses Mdavadi ameunga mkono pendekezo la serikali la kuanzisha ligi ya kitaifa mashinani kwa wachezaji wasiozidi umri wa miaka kumi na sita. Kwenye mazungumzo ya kipekee na meza ya VOA michezo katika uga wa Chekulo, baada ya kushuhudia fainali za kuania kombe la Edwin Mamet, Mdavadi anasema kuwa kuwepo kwa ligi hiyo mashinani kutaipa serikali na wakufunzi nafasi kutambua talanta kabla ya kuandaliwa kwa michuano ya AFCON mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Ni step forward sana of which utakuja cause talent unapata iko everywhere mpira ya Kenya itakuja kuinuka kuwa na maifu pengine. Kuhuswa hali ya miundo msingi kabla ya kuandaliwa kwa michuano hiyo hapa nchini, Mdamadi alikuwa na haya ya kusema kwanda michuano kama ile even lazima equipment Uganda, ukipata Kenya by the way tuko step kuwashinda hata ukikwambia tu Tanzania but unapata kikombe. Viwanja tuko nazo Kenya, utapata dara more than 6 zenye zikoret, but ni ile tu labda renovation. So, kidogo soki, tunasema I think Kenya wako in a good position of which ni kurekebisha tu vitu ndogo ndogo, alafu i think Post kauli za nahodha huyo wa klabu ya Kakamega Homboy zinajiri wakati Kenya ikijiandaa kuwasilisha ombi la kuandaa ya michuano ya AFCON makala ya mwaka 2027 kwa ushirikiano na mataifa jirani ya Uganda na Tanzania. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, ameza ya michezo kutoka uga wa chekulo, kaka mimi, Dennis, wa chekulo eneo bunge la Malava wa Kabaras katika kaunti ya Kakamega mwanakwetu. Mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi, na moja kwa moja kutoka hadi nchini Tanzania, ambapo timu za mla ndege na Namungo zinashuka dimbani usiku huu kwenye fina, nusu fainali ya pili ya michuano ya kombe la mapinduzi yanaendelea huko Zanzibar. Na wakati wowote wa timu ya Simba inasafia Dubai kujiandaa na michezo ya kimataifa, inajiandaa kushuka dimbani katika michezo miwili ya kirafiki kabla ya kurejea huko nchini Tanzania. Msemaji wa timu hiyo Ahmed Ali anasema zaidi dhidi ya maandalizi ya timu ya Horoya ya Guinea. Mambo yetu yanakwenda vizuri sana hapa, na tunaamini ya kwamba kambi yetu hapa Dubai itakuwa yenye mafanikio makubwa. Kwenye kambi yetu huku tunamkosa Henok Inonga ambaye ni majeraha, lakini vile vile tunamkosa Agustin Okra, tunamkosa Vincent Akpan pamoja na Nelson Okwa. Nelson Okwa na Vincent Akpan wao kwa sababu za kiuhamiaji imeshindikana kuja nao. Eh, Agustin Okra yeye eh, amepata eh, dharura ya kifamilia, kwa hiyo kuja, lakini Henok inaonga ni kwa sababu za majeraha. Mwamba Rusaka muda wowote kuanzia sasa atawasili hapa Dubai akitokea nyumbani kwao Zambia. Na katika michano ya ligi ya mabingwa Afrika Simba wa kundi C pamoja na Raja Casablanca ya Morocco, AC ya Gine, na Vipers ya Uganda itaanza kushuka nyumbani Februari 11 na kutoka huko basi tueleke hadi Rwanda, ambao timu ya APR ya volleyball ya wanawake tayari imekusha tangazwa mabingwa kwenye ligi ya nchini humo. Mwanamichezo wetu Christopher Karenzi ana taarifa zaidi. APR Volleyball Club jana iliyofunga Four Front Women Volleyball Club seti 3 kwa 1 katika fainali ya hatua ya saba ya ligi kuu ya volleyball mjini Ngoma katika mkoa wa Mashariki. APR sasa inaongoza ikiwa na pointi 49. Timu ya Four Front inayomilikiwa na jeshi la polisi inashikilia nafasi ya pili na alama 42. Akiongea na kona ya michezo mara baada ya mechi hiyo Kocha Masumbuko Jean de Dieu wa Four Front amekubali kichapo. kufunga kiala hii masiku iko ngumu, timu yao wako juu sana kabisa, wako na hii masiku bako juu yetu. Kwa upande wa wanaume, tini ya nishati Rwanda Energy Group REG jana ilifunga kwa tabu Gisagara volleyball Klabu seti tatu kwa mbili katika mchezo wa fainali. rege inaongoza kwa alama 49, wakati Gisagara ikiwa na pointi 48. Mabingwa wa ligi kuu huwakilisha Rwanda katika fainali ya kombe la ukanda wa tano na kombe la vilabu bingwa barani Afrika. Huyu alikuwa mwanamichezo wako Christopher Karenzi, kona ya michezo Kigali. Asante ah, sana Christopher Karenzi kutoka kule Rwanda. Moja kwa moja tuelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kaozi Kosha anayo maelezo zaidi kutoka Lubumbashi nam tuanza na makala ya saba ya kinyanyuro cha kombe ya kimataifa ya kandanda Afrika shan Algeria elfu mbili ishirini na tatu ambayo fainali itaanza kutifua vumbi wiki hii ifikapo tarehe kumi na tatu bingwa mara mbili mnamo mwaka elfu mbili na tisa nchini Cote d'Ivoire, pia mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita mjini Kigali. Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya uongozi wa kocha Odisi Ngoma imefanya kambi yayo ya muda nchini Tunisia. Wiki hii itapambana na timu ya taifa ya Mali Jumamosi. Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliitundika timu ya taifa ya Libya goli tatu kwa moja. Kulia machozi. Kona ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Shukran sana Kaozi Kosha. Na kufikia hapo, tunakamilisha kona ya michezo. langu jina Sunday Shomari. Msikilizaji, usikose kusikiliza, kusikiliza kipindi cha Kwa Undani itakapotimia saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Tunaangazia uh, vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na endapo kujiondoa kwa waasi wa kundi la M23 katika miji muhimu itakuwa ni fursa nzuri kurejea hali ya utulivu katika sehemu hizo, wakati kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa ambao inasema kwamba waasi hao wanajikusanya kwingine wakiondoka kwingine. Tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Tunakuacha na tahariri ifuatayo. Ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Ulimwengu kwa sasa unakabiliwa na idadi kubwa zaidi ya migogoro tangu 1945 kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Ulimwenguni watu bilioni mbili wanaishi katika maeneo yenye migogoro, na watu milioni 399 walioko katika mataifa 69 wanahitaji misaada ya kibinadamu. Ulimwengu unakabiliwa na kiwango ambacho hakijashuhudiwa cha ukosefu wa chakula, alisema Samuel Vigerski, mshauri mkuu wa usalama wa masuala ya kibinadamu katika ubalozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Katika nyanya zote, Marekani inapiga hatua kufanya jambo sahihi na kukabiliana na changamoto hizi za dharura na kimataifa, alisema. Tunasalia kuwa mfadhili mkubwa zaidi tukitoa zaidi ya dola bilioni 17 katika misaada kwa ajili ya masuala ya kibinadamu katika mwaka wa fedha wa 2022 katika kukabiliana na tatizo la ukosefu wa chakula duniani, tumetoa karibu dola bilioni 11 tangu Rusia ilipovamia Ukraine. Tutaendelea kuongeza misaada kwa ajili ya kukabiliana na ukame katika pembe ya Afrika. Tumeongeza ufadhili wa ahadi zetu huko, zaidi ya watu dola bilioni mbili wakinufaika katika fedha bilioni mbili dola za kimarekani katika mwaka wa fedha wa 2022. Viwango vya juu sana vya uhaba wa chakula vinasababisha mahitaji ya kibinadamu nchini Afghanistan, ambako Marekani inajivunia kuwa mfadhili mkubwa zaidi wa misaada ya kibinadamu. Migogoro inachangia zaidi ya asilimia 80 ya mahitaji ya kibinadamu kote duniani, alisema mshauri mkuu wa masuala ya kibinadamu Figerski. Jibu sio sahihi la ghasia zaidi. Tunahitaji masuluhisho ya kisiasa. Tunahitaji kujihusisha kwa ufanisi zaidi katika mazungumzo ya kidiplomasia kikanda, na kimataifa, pande mbili na kimataifa, katika miji mikuu yetu, katika Umoja wa Mataifa, ili kuzileta pande zetu pamoja na kumaliza migogoro hii. Wakati huo huo, tunasikitishwa na ongezeko la unyanyasaji dhidi ya wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu, pamoja na kuendelea kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu kwa pande zinazohusika kwenye migogoro. Lazima tuwatetee wale wanaofanya kazi ngumu, hatari na muhimu za kibinadamu, hasa wafanyakazi walioajiriwa ndani ya nchi, alisema mshauri mkuu wa masuala ya kibinadamu Vigreski. Nchini Ethiopia, kuwepo kwa vikosi vya Eritrea na vikwazo vya ukiritimba bado vinazuia misaada kwa watu walio katika mazingira magumu wenye shida, ikiwa ni pamoja na manusura wa manyanyaso ya kijinsia yaliyoenea. Nchini Yemen suluhu ya muda mrefu ya uhaba wa chakula ni amani ya kudumu. Lazima tufanye zaidi kuzishinikiza pande zote kwenye mzozo, haswa wahodhi kufuata sheria za kimataifa za kibinadamu. Nchini Syria, mashambulizi ya utawala wa Asadi yamewaua wafanyakazi wa kibinadamu na kuharibu vitu vyao. Utawala wa Asadi unaendelea kuzuia mtiririko wa misaada ya kibinadamu kwa watu wanaohitaji kote nchini. Katika mizozo yote lazima tuhamasishe uwajibikaji kwa kuzingatia sheria za kimataifa, alisema mshauri mkuu wa masuala ya kibinadamu Vigreski. Tunaweza na tunapaswa kufanya kila tunaloweza, ili kufikia matarajio yetu ya juu zaidi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.