kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu 9 januari 22 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa wavc washukiwa wanne wa mauaji ya mwanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja nchini kenya edwini kipto chiloba wanatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka ya mauaji na leo katika jamii na maendeleo tunaangazia changamoto za kifedha kwa wajasiria mali na ukosefu wa elimu sahihi ya kodi yaelezwa kuwa ni miongoni mwa yale yanayozorotesha shughuli zao ambazo zimetoa ajira nyingi kwa wananchi wa tanzania mara nyingi biashara zetu zinashindwa kukua kwa sababu ya changamoto za kifedha unakuta tunakuwa na mitaji midogo na hata tukijaribu kwenda kwenye taasisi za kifedha changamoto zinabaki pale pale mfano mimi mfanyabiashara mdogo naambiwa niweke dhamana ya nyumba naitoa wapi nyumba ya kuweka dhamana lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduwimana wafuasi wa rais wa zamani wa brazil jair bolsonaro ambaye alikataa kukubali kushindwa kwenye uchaguzi wa rais jumapili walivamia bunge mahakama ya juu na ikulu katika mji mkuu wa brazil wiki moja baada ya kuhapishwa kwa mpinzani wake wa mrengo wa kushoto rais luis inacio lula da silva maelfu ya waandamanaji waliruka vizuizi vizu vya usalama wakapanda juu ya mapaa wakavunja madirisha na kuvamia majengo yote matatu ambayo yameunganishwa na eneo kubwa la three powe sqe mjini brazilia wengine waliomba uingiliaji kati wa jeshi ili kumrejesha madarakani bolsonaro wa mrengo mkali wa kulia na kumwondoa lula katika urais kituo cha televisheni cha kilionyesha waandamanaji wakizurura ndani ya ikulu wengi wao wakiwa wamevalia rangi za kijani na manjano za bendera ya taifa ambazo pia zimeashiria vuguvugu la kihafidhina la taifa hilo lililoanzishwa na bolsonaro rais huyo wa zamani ambaye alisafiri kuja marekani kabla ya kuapishwa kwa lula alikuwa hajasema chochote kuhusu matukio ya jumapili matukio hayo yalikumbusha shambulio la januari 6, mwaka 1 kwenye bunge la marekani lilofanywa na wafuasi wa rais wa wakati huo donald trump rais wa marekani joe biden jumapili alielekea kwenye mji wa texas wa el paso ili kujionea mwenyewe wimbi la maelfu ya wahamiaji wasio na vibali wanaovuka mpaka wa marekani na meksiko ziara yake imejiri siku chache baada ya kutangaza kwamba raia 30 wa kuba nikaragua haiti na venezuela wataruhusiwa kuingia marekani kila mwezi na kuruhusiwa kufanya kazi kihalali hadi miaka miwili ikiwa wataomba hifadhi kutoka nchi zao za asili kupasi mchakato wa ukaguzi wa kiusalama na kuthibitisha kuwa wanamfadhili ndani ya marekani lakini biden amesema watarudishwa meksiko ikiwa waliingia marekani kinyume cha sheria kabla ya ziara hiyo ikulu ya marekani ilisema biden ambaye amekuwa akikosolewa vikali na wapinzani wa chama cha republican kwamba anachukua hatua mbovu za usalama kwenye mpaka atatathmini operesheni za vyombo vya usalama katika ziara yake hiyo ya kwanza mpakani ndani ya miaka miwili ya utawala wake lakini maelfu ya wahamiaji wasio na vibali wanaendelea kuwasili marekani kutokea maeneo mengine wengi wao wakitokea nchi za amerika ya kati kwa ujumla wahamiaji milioni b38 waliandikishwa kwenye vituo mbalimbali mbali kwenye mpaka wa marekani na meksiko katika mwaka wa fedha uliomalizika mwezi septemba rais wa baraza la seneti la aiti joseph lambert amepigwa risasi na watu wasiojulikana jumapili katika eneo moja la jiji la port opranc karibu na jengo la bunge idi ligongo anaisoma ripoti kamili mwanafamilia mmoja aliiambia voa kwamba anatibiwa majeraha yake katika hospitali moja katika mji mkuu wa haiti tukio hilo limetokea siku mbili baada ya muda wa masharti ya kundi dogo la masenata viongozi pekee waliochaguliwa kwa sasa nchini haiti kwisha haiti inajitahidi kudhibiti ongezeko la ghasia za magenge na utekaji nyara ambao uliosababisha serikali mwezi uliopita kuomba msaada kwa jumuia ya kimataifa serikali ya waziri mkuu aria henry inaliomba jeshi la haraka kuingilia kati nchini haiti ili kusaidia kuzima ghasia za magenge baraza la usalama la umoja wa mataifa limejadili suala hili lakini hakuna uamuzi uliotolewa mnamo novemba2 b alikuwa mmoja wa wanasiasa wawili wa haiti waliolengwa na vikwazo vya wizara ya fedha ya marekani maafisa wa marekani wanamshutumulabt kwa kujihusisha na ulanguzi wa dawa za kulevya kanada pia iliweka vikwazo dhidi ya mwanasiasa huyo wa muda mrefu senata labet amekanusha madai hayo na kuwapa kupambana na vikwazo hivyo vinavyomkabili mahakamani unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya washington dc chombo huru cha habari nchini uganda jumapili kimesema kwamba kinakata rufaa kwenye mahakama ya juu ya nchi hiyo kupinga uamuzi wenye utata wa fidia kwa kumkashifu afisa mkuu wa serikali katika kesi kubwa ya ufisadi majaji wa mahakama ya rufaa wiki iliyopita waliliamuru gazete la demonito kulipa fidia ya do kwa kwau bigirimana kutokana na msururu wa makala zilizochapishwa kuanzia mwaka212 hadi215 ukiwa uamuzi mkubwa wa kifedha dhidi ya vyombo vya habari nchini uganda ripoti zinazohusiana na kashfa ya ufisadi ambapo dola milioni40 za mradi wa kukarabati eneo la kaskazini mwa uganda baada ya uasi mbaya wa kundi la Lord resistance army lra na joseph cony dhidi ya rais el museveni ziliibwa jaji kiongozi wa mahakama ya rufaa elizabeth msoke alisema alhamisi kwamba monito ilimwonyesha bigirimana katibu mkuu kwenye ofisi ya waziri mkuu wakati ubadhirifu huo ulipotangazwa hadharani kama mtumishi wa umma mfisadi mdanganyifu na asiyewajibishwa benini jumapili ilifanya uchaguzi wa bunge jipya huku wagombea wa upinzani wa wakiruhusiwa kugombea kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne chini ya utawala wa rais atr tn ingawa idadi ya waliojitokeza haikutangazwa uchaguzi wa jumapili ulikuwa mtihani mkubwa kwa taifa hilo la afrika magharibi ambapo wafuasi wa talon wanasema alileta maendeleo ya kisiasa na kiuchumi huku wakosoaji wakieleza kuwa muhula wake ulidhoofisha demokrasia kulikuwa na hali ya utulivu kwenye barabara za mji mkuu wa kiuchumi tonu masoko na maduka yote yalikuwa yamefungwa waandishi wa ifp walisema vituo vya kupigia kura vilifungwa saa kalasiri kwa saa za huko lakini muungano wa mashirika ya kiraia ulisema vituo vingi vilifunga kwa kuchelewa uchaguzi wa mwisho wa bunge wa mwaka 9 uligubikwa na machafuko mabaya idadi kubwa ya watu ambao hawakupiga kura na kufungwa kwa mtandao wa ntnet matukio nadra nchini benin ambayo awali ilipongezwa kuwa kitovu cha demokrasia eneo la afrika magharibi upinzani haukuweza kushiriki kwenye uchaguzi wa 29 <tune> washukiwa wanne wa mauaji ya mwanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja nchini kenya edwin kepto chiloba wanatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka ya mauaji mkuu wa uchunguzi wa kesi ya uhalifu katika kaunti ya usingishu ambapo mauwaji hayo yalitokea pete kimulo ameiambia sauti amerika kwamba mshukiwa mkuu katika kesi hiyo amekuwa na uhusiano wa muda mrefu na marehemu na kwamba washukiwa wengine walimsaidia kutupa mwili wakipto uliopatikana katika sanduku lililotengenezwa kwa bati washukiwa wanaumri kati ya miaka kumi na saba na kumi na tisa hapa anaeleza katika maojiano na mwenzangu kennesi bwirenasema uh-huh. ndugu yangu uchunguzi tunaendelea nayo eee, tuko na washuki wanne kwa sasa na uchunguzi bado inaendelea na tumepata ile gari ambayo walitumia upepea hiyo really mwili baada ya awa wakaweka kwa sanduku metal box na wakatumia gari moja kuenda kutupa uko kipenywa na tayari tumepata gari na tuko na washukiwa wote wanne sasa hivyo uchunguzi bado unaendelea na pindi tukimalisha uchunguzi basi tutafikisha a kotini wakati tume- tumemalisha uchunguzi sasa kama maafisa wa uchunguzi ni masuala ya mapenzi masuala ya uhalifu ama u, uh, uh, washukiwa wanasema nini A, tunachukulia, tunachukulia ni uhalifu bwana uhalifu wa china hiyo ni, ni mauaji tu na sababu bado tutatipitisha tuta hapo kwa sababu uchunguzi bado unanalea na tunatarajia baadaye tutafanya upasuaji wa mwili alafu uh, uh, uh, daktari watatuambia asani nini alifanywa lakini kulingana na nasisi na, tunaona kama alinyongwa na naona jicho moja ilitolewa kwa hivyo hiyo ni kinyama tu ya mauaji ya kinyama tu na uh, tutasema mengi kwa sasa mpaka tumalishe uchunguzi ndio ya ukweli ilikuwaje na hiyo hiyo baadaye tutafikisha ktni na yale yote tutapata tutafikisha ktni vyombo vya habari vya biya kenya vimekuwa vikiandika na kunukuu maafisa wengine wa usalama kwamba ilikuwa ni uhusiano mmoja wao alienda nje ya mapenzi sasa mimi siwezi kujuia hayo sababu sijui ni nani hauyo alisema lakini sisi kama idara ya tunachunguza kwa hivyo mpaka sasa hatuwezi kusema uh, lakini eh, eh, tutapata tuta hayo baadaye lakini kwa sasa mgari ni mapema kusema ni yapi ilifanyika lakini ukweli aliwawa mwili imetambuliwa na kuna washukiwa na, na ambao tuko nao korokoroni ntukimalisha na tu, tu, uchunguzi huo tutasema hawa washukiwa ni watu wa kawaida ama ni watu ambao walikuwa na uhusiano karibu naye Uh, mshukiwa uh, mkuu ni mtu ambaye alikuwa na urafiki naye ni marafiki good ya uh, na wale wengine ni wale ambao walisaidia tu tunaamini kwamba ni walisaidia dispose of the body na gari hiyo mwenye gari ilitumika kuenda ku, ku, ku, ku kutupa kwa hivyo hatuwezi kusema mengi sasa tukimaliza uchunguzi tutajua kini na uhusiano yao hasa ni gani lakini ni watu wa karibu wa mshukiwa mkuu na msukia mkuu alikuwa marafiki na marehemu unaposema alikuwa na urafiki na marehemu na mtu wa karibu naye mtu wa karibu naye kwa muda gani urafiki wa aina gani yale tutasema hai hivyo kwa sasa ndugu yangu e, hiyo itabainika baadaye lakini kwa sasa Tuna, tunajua kwamba ni walikuwa very close friend, na wamekua kwa muda marafiki tu ya marafiki kwa marafiki tu Nashi, kwa muda fulani kulingana na sheria basi washukiwa wanastahili kufikishwa mahakamani mipango ipo kama hiyo kuwafikisha mahakamani kesi gani ndio uh, natarajia t kesho jumatatu jumanne tuombe muda Hoti, kama kawaida ee, wa muda fulani ili tumalize uchunguzi sababu hata sasa tujafanya upasuaji wa mwili so, unapanga mbango na daktari mkuu uh, wa patholo ya serikali ili uh, uh, aje na tupange na familia pamoja tuweke tarehe ili tufanye upasuaji ndo tukio chini hasa so kwa hivyo tutafikisha awakoteni tuombe muda ili tumalishe uchunguzi na baadaye hiyo tutafikisha sasa kustakiwa na makosa haya ambayo tunachunguza sasa ya mauaji ya maremu asante peter thank you very much ndugu yangu nakushukuru sana najua hii kesi tutaendelea kuwasiliana sana basi tutawasiliana ndugu yangu karibu kwa akati wowote ukiwa na swali karibu ni mkuu wa ujasusi wa kaunti ya wasingishu nchini kenya peter kimulo katika mahojiano na mwenzangu kennesi bwire unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patricki wimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia waziri mpya wa usalama wa taifa wa israel wa mrengo mkali wa kulia itamar ben givir jumapili amesema aliwaagiza polisi kuondoa bendera za palestina kwenye maeneo ya umma sheria za israel haziharamishi bendera za palestina lakini polisi wana haki ya kuziondoa katika matukio ambapo wanaona kuna tishio kwa usalama wa umma maagizo kutoka kwa kwab ambaye anaongoza chama chenye msimamo mkali katika serikali mpya ya benyamin netanyahu na kama waziri anayesimamia ya polisi yanaonekana kuchukua msimamo mkali kutaka bendera hizo ziondolewe agizo hilo linafuatia kuachiliwa wiki iliyopita kwa mfungwa wa kipalestina wa muda mrefu aliyepatikana na hatia ya kumteka nyara na kumuua mwanajeshi wa israeli israel 9 ambaye alipeperusha bendera ya palestina akipokelewa kama shujaa katika kijiji chake kaskazini mwa israel katika taarifa ben gevir alisema kupeperusha bendera ya palestina ni kitendo cha kuunga mkono ugaidi maafisa wa umoja mataifa na shirika la misaada wanakutana na wataliban nchini afghanistan huku kukiwa na shinikizo la kimataifa kwa viongozi hao wa kiislamu kusitisha kile afisa wa umoja mataifa anakielezea kama kampeni hatari ya kuwatenga wanawake katika maisha ya umma mikutano hiyo inajiri wakati melissa fleming afisa mkuu wa mawasiliano kwenye umoja mataifa kusema katika maoni ya hivi karibuni kwamba kampeni kabambe ya viongozi wa nchi hiyo kuwaondoa polepole wanawake kwenye maisha ya umma na kupinga mchango wao ni kitendo kisichokuwa cha kawaida cha kujidhuru wenyewe matamshi ya fleming yalijiri huku marcus zel mjumbe wa umoja mataifa chini afghanistan akifanya mikutano mfululizo na mawaziri wa taliban katika mji mkuu kabul akiwataka kuondoa marufuku ya elimu kwa wanawake na kufanya kazi katika mashirika ya misaada akitaja hali mbaya ya kibinadamu nchini humo naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc rais wa somalia hassan sheh mahamud ametoa wito kwa wapiganaji vijana wa alshabab anaosema wamepotoshwa kujisalimisha kwa serikali huko kukiwa na mashambulizi ya kijeshi dhidi ya kundi hilo mohamed haissan anaripoti kutoka mogadishu idi ligongo anaisoma ripoti kamili akizungumza kwenye msikiti mmoja katika mji mkuu wa nchi hiyo ijumaa rais muhamud ambaye mwaka jana baada ya kuchaguliwa kwa muhula wake wa pili alitangaza vita vya hali ya juu dhidi ya waasi wenye msimamo mkali pia alitoa mwito kwa wapiganaji wa alshabab kuachana na itikadi ya kigaidi kabla haijachelewa zaidi kauli yake imekuja baada ya wanamgambo kufanya mashambulizi mawili dhidi ya vikosi vya serikali katika mkoa wa kati wa somalia katika muda wa siku bili na kuuwa zaidi ya watu4wtatu wakiwemo maafisa wakuu aliwasihi vijana hao warudi kutoka katika njia mbaya wanayoifuata aliwataka warudi kwenye serikali yao kwa watu wao na kwenye dini yao alisema kila hatua watakayopiga kuanzia sasa itawaongezea kuwa hatiani ujumbe wa rais unakuja wakati majeshi ya somalia yakisaidiwa na wenyeji yanaendelea ya kupambana na kundi hilo katika vita kamili alivyotangaza dhidi ya wanamgambo vikosi vya serikali vimeakomboa maeneo makubwa kutoka kwa kundi hilo haswa katika jimbo la kusini la kati la hirshabele akizungumza kwenye televisheni ya serikali mjini mogadishu waziri mkuu wa somalia hamza abdi bare alisema uchunguzi unaendelea kuhusu wanajeshi ambao walikamatwa kwa tuhuma za kusaidia shambulio la alshababu kwenye hoteli ya Villa Riz, mjini mogadishu mwishoni mwa novemba baada hakusema ni wanajeshi wangapi walihusika walihusikaanasema wanajeshi wote walikuwa wakifanya kazi siku hiyo wamekamatwa na uchunguzi unaendelea kwa sasa anasema anataka uchunguzi unaoendelea ufanikiwe na kutoegemea upande wowote shambulio la hoteli lililodaiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa alshabab liliua takriban watu kumi na watatu wakiwemo washambuliaji watano wa al-shabab hoteli hiyo maarufu ya villa a ilikuwa karibu na ikulu ya rais mjini mogadishu na hutembelewa na maafisa wakuu wa serikali na usalama serikali ya somalia imekuwa ikipambana na al-shabab kwa zaidi ya miaka kmi na mitano kundi hilo la like kiislamu linaendesha mashambulizi mabaya katika taifa hilo la pembe ya afrika likilenga maafisa wa serikali na walinda amani wa umoja wa afrika baadhi ya waathirika wa shambulizi la jumamosi kwenye kituo cha treni waliokolewa naibu wa gavana wa jimbo la edo kusini mwa nigeria philipu shaibu aliwaeleza waandishi wa habari alipotembelea kituo cha treni cha igwiben ambapo tukio hilo lilitokea mwandishi wetu wa lagosi colinsatonhebe ana ripoti zaidi naibu gavana shaibu alisema kuwa ukoaji kwa ushirikiano kati ya walinzi wa jamii na polisi katika juhudi hizo gaidi moja ambaye anayetuhumiwa kuhusika na tukio la utekaji nyara alitiwa mburani na polisi msituni wakati wa msako alisema kwamba maafisa wa usalama wataendelea kuwasaka magaidi hao na kuhakikisha kuwa waathirika wote wanaokolewa wakiwa hai na kujeh kwa zao naibu gavana philip shaibu alisema hakuna kambi za magaidi katika jimbo la edu lakini inasadikiwa wanatoka majimbo mengine halafu wafanye mashambulizi na ku kimbilia kwenye maficho yao uh, akizungumza kuhusu ongezeko la harakati za magaidi na tukio la igwebe na huenda wanaweza kushambulia tukio kingine cha treni mwandishi wa habari na mchambuzi wa mambo ya umma babajide utitoju alisema ni wajibu wa serikali ya nigeria na mamlaka ya safari za treni kuchukua fursa ya teknolojia ya kisasa kuhakikisha kuwa utekaji nyera unatokomezwa who knows where they will we have to put security structures in place to make sure that we make it impossible for them to catter people away like merchandise the way theyave been doing in recent times kutokana na tukio hilo serikali huku ikilaani shambulio hilo limeagiza kichuo hicho kufungwa kwa muda usiojulikani wiki iliyopita familia moja ilishambuliwa mjini ya beukuta karibu na lagos na wote wazazi na watoto wao waliwawa na wahalifu wasiojulikana na nyumba zao kuchomwa moto na wanachama nne wa vyama vikuu vinavyoshiriki katika uchaguzi wa mwezi ujao nao pia waliuawa na watu wasiojulikana matukio haya yameendelea kuwatia shaka wa nigeria ikiwa uchaguzi mwaka huu unaweza kufanyika kama ilivyopangwa kutoka lagos jina langu ni collins hato kwa sauti ya america washington leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia changamoto za kifedha kwa wajasiriamali na ukosefu wa elimu sahihi ya kodi jambo ambalo linachangia kuzorotisha shughuli zao ambazo zimetoa ajira nyingi kwa wananchi wa tanzania hali inayosababisha kushindwa kupiga hatua ya kimaendeleo huku wachumi wakisisitiza elimu ya fedha kukuza bidhaa ni muhimu sana katika ukuaji wa uchumi wa nchi mwandishi wetu wa dare s salaam amre ramadhani ametuandalia makala ifuatayo ujasiria mali ni muhimu kwa ukuaji uchumi na maendeleo ya jamii hatua ambayo huwawezesha watu kujipatia riziki na kujikwamua na ukali wa maisha kundi kubwa la watu limejiajiri likijishughulisha na biashara ndogondogo kama kilimo cha mbogamboga ufugaji na uvuvi uuzaji wa nafaka pamoja na wanaotembeza bidhaa za majumbani licha ya umuhimu wao ndani ya jamii wengi wao wanakabiliwa na changamoto ya elimu sahihi ya fedha inayowafanya wasijue namna bora ya kufanyana kuendesha biashara zao zitakazowapatia mafanikio zaidi yatakayokuza kipato chao pamoja na kuweza kuchangia katika pato la taifa riziki shabani ni mmoja wa wajasiriamali anayefanya shughuli zake katika jiji la dar e salaam anasema licha ya biashara anaoifanya kumuingizia kipato lakini hana elimu ya biashara kwa vile amekuta wazazi wakifanya na yeye akapewa kuiendelezatukiangalia kazi yenyewe ambayo ninafanyaiyo m au inafundishwa mashuleni huko e, ni kazi ambayo tunarithi kwa wazee wetu e, ambayo inatusaidia na sisi kuweza kutuingizia kipato chochote kile ambacho tunaweza tukala kwa siku vile e, na mengine kama hayo mtaji wa kutosha umekuwa ukiwakwamisha wajasiriamali walio wengi kuzifikia ndoto zao huko kutokuwa na mahusiano aliyo mazuri na taasisi za fedha imekuwa ni sababu ya kujifungia ndani ya chumba na kushindwa kukuza biashara kwa kiwango kikubwa hali ambayo inawafanya kukosa mtaji wa ziada kwa rahisi hivyo kufanya biashara nyingi kuendelea kuzorota mwandamina mwambene mjesiria mali anayeuza urembo kutoka rukwa ameiambia sauti ya amerika kuwa mitaji midogo walio imekuwa ni sababu ya kushindwa kukua kibiashara mara nyingi biashara zetu zinashindwa kukuwa kwa sababu ya changamoto za kifedha unakuta tunakuwa na mitaji midogo na hata tukijaribu kwenda kwenye taasisi za kifedha changamoto zinabaki pale pale mfano mimi mfanyabiashara mdogo naambiwa niweke dhamana ya nyumba naitoa wapi nyumba kuweka zamana hiyo mambo yanazidi kuwa magumu na tunashindwa kuwa na ushirikiano mzuri na taasisi za kifedha mwisho wasiku biashara zetu zinaendelea kuwa ndogo hata hivyo wajasiria mali bado wanahitaji kufahamishwa kuhusu kodi wanazotakiwa kulipa kulingana na aina ya biashara wanazofanya elimu hii itawasaidia kujua kodi anazotakiwa kulipa na muda wake sahihi hivyo ataweza kupanga matumizi na kupunguza mivutano na mamlaka za usimamizi suala ambalo kama utekelezaji wake utakuwa unafanyika unafanyikawasma hisi kuwa kodi ni adhabu kwao kama asemavyo irin wilson n mkazi wa mbagala kijichi kulipa kodi ni adhabu kwa sababu unaputa umefungua biashara na bado ni changa na inakulazimu ulipwe kodi wakati bado hujajua maendeleo ya biashara yako na wakati mwingine inakulazimu ufunge biashara yako inapokuwa haiendi vizuri au haina maendeleo yoyote kwa maoni yangu naona hiyo ni adhabu bado inaonekana kuto kuwepo mfumo mzuriwak zataarifa za fedha kuna kujua tathmini na maendeleo ya biashara na changamoto huwa kubwa zaidi pindi biashara hiyo itakapokuwa imekuwa kwa sababu itakuwa si rahisi tena kukumbuka kila kitu azizi rashidi mchambuzi na mtafiti wa masuala ya uchumi wa fedha ambaye ni mhadhiri msaidizi kutoka daresalamu anasema kukosekana taarifa hizo za fedha imekuwa moja ya changamoto kubwa inayowapata biashara malishara na taarifa nzuri za kifedha irahiskuai maombi ya kuomba kukopeshwa mathalan ikiwa ni kwenye taasisi za kibenki au, au vipi utaambiwa utaambiwalete uh, taarifa zako za mahesaa za miezi mitatu iliyopita au za miaka mitatu iliopitailiweza kufanya uchambuzi ikiwa hakuna pia hizo ni changamoto katika ukoaji ya biashara maanake itashindwa kuaminiwa itashindwa kupata kuweza kukopa kwa njia rahisi la mitaji kwa sababu haieleweki biashara yako hasa inaendeshwa vipi rashidi anasema kuwa wajasiria mali hawajui umuhimu wao wa kulipa kodi na hivyo wakipatiwa elimu itakuwa chachu ya kuwafanya watambue wajibu wao wa ulipaji kodi bila kulazimishwa hata kwenye elimu wtwaanze kufundishwa kwanzia mapema kuzoea ni kwanza inabidi kujenga ile mentality ya kulipa kodi ili ikiwezekana mtu anapoanza biashara asiogope kujisajili kurasimisha biashara yake tu kwa sababu tu akijisajili ataweza kutambulika na atatakiwa alipe kodi alafu kuna mazingira yamejengeka kama mvutano mtu ah, watakuja watu wa mamlaka mapato watakuja awa, na station, na na nini anashindwa anashindwa kuwa sehemu ya biashara wajasiria mali wengi hawamo katika orodha ya ulipaji kodi kama watapatiwa elimu itaondosha dhana potofu iliyojengeka kwao na kuweza kulisaidia kundi hili kubwa ambalo limeamua kujiajiri amri ramadhani sauti ya dar mridssla msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kume afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduwimana wafuasi wa rais wa zamani wa brazil jair bolsonaro ambaye alikataa kukubali kushindwa kwenye uchaguzi wa rais jumapili walivamia bunge mahakama ya juu na ikulu katika mji mkuu wa brazil wiki moja baada ya kuhapishwa kwa mpinzani wake wa mrengo wa kushoto rais louis inacio lula da silva rais wa marekani joe biden jumapili alielekea kwenye mji wa texas wa el paso ili kujionea mwenyewe wimbi la maelfu ya wahamiaji wasio na vibali wanaovuka mpaka wa marekani na mekxico rais wa baraza la senate la haiti joseph lambert amepigwa risasi na watu wasiojulikana jumapili katika eneo moja la jiji la port aprance karibu na jengo la bunge chombo huru cha habari nchini uganda jumapili kimesema kwamba kinakata rufaa kwenye mahakama ya juu ya nchi hiyo kupinga uamuzi wenye utata wa fidia kwa kumkashifu afisa mkuu wa serikali katika kesi kubwa ya ufisadi mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji jumbe hamza nimeshirikana na mwenzangu patrick ndwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza