hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni harizon kamau ikiwa sasa ni saa 3 za usiku saa za afrika mashariki wachambuzi wa masuala ya kijasusi kutoka umoja wa mataifa wameshuhudia harakati zinazoshukiwa kufanywa na waasi wa m23 katika baadhi ya maeneo ya mashariki ma jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambao kundi hilo lilibidi kuondoka hayo ni kwa mujibu wa nyaraka za ndani za umoja wa mataifa ambazo pia zilisema kuna dalili kwamba kundi hilo lenye silaha limeteka maeneo zaidi matokeo hayo yanaashiria kuendelea kutokuwa na uhakika kuhusu hali halisi ya mzozo kati ya waasi na wanajeshi wa serikali katika jimbo la kivu kaskazini kundi la m23 lilikusudiwa kuondoka eneo la kibumba kufikia disemba 23 kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na viongozi wa afrika mashariki hata hivyo ripoti asiri kutoka kituo cha uchambuzi wa misheni ya pamoja ya kitengo cha ujasusi cha umoja wa mataifa ilisema kujiondoa kabisa bado haijathibitishwa na kwamba harakati zinazoshukiwa za m2 bado zilionekana katika eneo hilo ripoti hiyo inayoangazia kipindi hadi januari t pia iliangazia mifano ya m2 kutoa eneo jipya mahali pengine takriban watu 40 walilazimika kukimbia makazi yao mwaka jana katika mashambulizi mapya yaliyofanywa na kundi la waasi linaloongozwa na watutsi mvua kubwa w kutokana na kimbunga kaskazini mwa jimbo la california alhamisi zimesababisha vifo vya watu wawili akiwemo mtoto aliyekufa baada ya nyumba yao kuangukiwa na mti hali hiyo ya hewa pia imesababisha maelfu ya watu kubaki bila umeme pamoja na mafuriko kwenye maeneo yaliyopo karibu na ufukwe kimbunga hicho kilichopewa jina la Pineapple express kilianza hawaii kuelekea ufuko wa makaribi mwa marekani wakati kikizunguka na kusababisha upepo unaofahamika kama kamabom ccln mji wa san francisco ulishuhudia upepo wenye kasi ya zaidi ya kilomita 160 kwa saa huku zaidi ya safari sabini za ndege zikisitishwa wenye eneo la santa cruz kusini mwa san francisco mawimbi yenye urefu wa hadi mita 7 nanusu yaligonga nyumba za watu kwenye mji wa kapitola uliopo karibu na bahari unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 175fm mawakili wa tunisia walisitisha kazi zao ili kulalamika dhidi ya kodi mpya zilizowekwa kwa huduma za kisheria ikiwa ni sehemu ya bajeti ya mwaka huu wa bt ambayo inataka kuongeza mapato kwa hazina ya taifa hilo lenye upungufu mkubwa wa fedha wakiongezwa na mkuu wa chama cha mawakili hate mizou mawakili walikusanyika nje ya mahakama huko mjini tunis pamoja na maeneo mengine baada ya chama hicho kutoa wito wa siku ya hasira bajeti ya taifa iliyozinduliwa wiki iliyopita inaweka kodi mpya ili kupunguza na kisi ya nchi hiyo kufikia karibu asilimia tano ya pato la jumla la taifa wakati ikisubiri mkopo wa kimataifa miongoni mwa hatua hizo ni kuongezwa kwa kodi kwenye ada za kisheria kutoka asilimia kumi na tatu hadi kumi na tisa pia imebainisha kuwa kodi hiyo itawaadhiri watumiaji wa huduma za kisheria kutoka asili zisizojiweza kuwa ngumu hata zaidi miso walisema katika hotuba yake kwamba sheria hiyo mpya itasaidia kuwafanya raia kuwa maskini hata zaidi maelfu ya raia wa korea kaskazini waliujaza uwanja mkubwa wa michezo wa pyongyang kwa siku ya mei ili kuunga mkono chama tawala cha, cha wafanyakazi na kiongozi wao kim jong un televisheni ya korea kaskazini ilitangaza tukio hilo hapo ijumaa na kwa kawaida kwa vyombo vya habari vya korea kaskazini kuripoti habari siku moja baada ya kutokea kim jong un hakuonekana uwanjani na waziri mkuu kim tokhun alikuwa kiongozi mwandamizi akitazama umati uliobeba mabango na mabango yenye ukauli mbiu ya kusifu uongozi na sera za taifa lao maafisa wa korea kaskazini kwa kawaida huandaa maandamano makubwa kama haya mjini pongyan katika wiki ya kwanza ya mwaka mpya umati wa watu katika mkutano huo ulikuwa umevaa barakoa korea kaskazini ilikuwa nchi ya kwanza duniani kufunga mipaka yake dhidi yacovid 19 hapo januari 220 na bado haijaweka hadharani mipango yote ya kufungua tena hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrizon kamao ambapo nakukaribisha kabisa kuingia kwenye kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika meza ya waandishi wa, wa habari wiki hii kutoka hapa washington dc jina langu ni sandey shomari na katika meza ya waandishi leo taungana naye kutoka nairobi kenya kennedy wandera kutoka nchini drc austeri malivika na kutoka tanzania george njogopa basi moja kwa moja bila kupoteza wakati naomba nichukue nafasi nafasihii kukaribisha eh, kenned wandera wandera tumeshuhudia majadiliano mengi yakiendelea kwenye bunge la marekani ambapo wabunge wamekuwa eh, wakijaribu kumtafuta spika wa bunge hivi sasa wamekshapiga kura mara saba bila kumpata eh, spika wa bunge la marekani ikiwa kuna mvutano kwa upande wa chama cha sasa pengine wandera eh, <laughs> na waandishi wengine mmekuwa mkifuatilia swala hili kama waandishi wa habari pengine kwa upande huu kenya unaweza kutueleza tu kwa kifupi wamepokea vipi e, hali hii inayoonekana hapa marekani na nchini kenya kuna uh, kuna maoni mseto uh, wapo wanaona kwamba hatua ya bunge la marekani kushindwa kumpata uh, spika mpya nayemrizi nancy pelosi hata baada ya kufanyika kwa duru kadhaa za upigaji kura hali, hali hiyo inamisilishwa na jinsi utashi wa kisiasa unavyotuliwa maanani katika nchi zilizo kwenye demokrasia iliyokuwa kwamba ndiposa ushiriki kura sampul hiyo mesha uwe na uhakika wa ungwaji mkono wa chama cha kisiasa kilicho na ushawishi mkubwa hivyo harakati za kundi la wabunge wa wa marekani kuonekana katika au uh, kusuasua katika jitihada za kumpinga mgombea wa chama cha republican kevin McCarthy, kuongoza kikao hicho cha mia moja nak nane cha bunge raia wa kenya baadhi yao wanaona kwamba ni harakati wanazozitaja kuwa butu maana hapaonekani kama wabunge hao wanazungumza kwa sauti moja lakini wanaeleza kwamba katika misingi ya kisiasa si tofauti sana na kenya kwa sababu ndiposa katika bunge la kenya uungwe mkono kuwa spika nishatu uwe na uungwaji mkono wa chama chako na iwapo chama chako basi kinazungumza kwa sauti tofauti inakuwa vigumu sana kwako kupata kura au ungwaji mkono wa wabunge hao naam asante sana kennedy wandera kutoka hapo nairobi kenya moja kwa moja basi naelekee kwako drc eh, austere malivika eh, upande wako pia najua mmekuwa mkifuatilia haya pengine utuambie huko congo hali iko vipi na nini ambacho kinazungumza kutokana na haya yanayoendelea hapa Uh, asante sana ni kamba ukaangalia sana sasa hivi ni kwamba watu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wote wanawekea macho ya marekani kwa sababu mambo mengi na sheria nyingi zimekuwa zikichukuliwa huko lakini siasa za marekani ni nikomu, kwamba zimekuwa sana zikichaidia katika masuala ya usalama mashariki makumu kwa hiyo wote kila mmoja anaangalia nani atachaguliwa kama senete nani atachaguliwa kama bunge yaani siasa za marekani hivi sasa ukiangalia wanachefa uko wanye mbira demokrasi ya kongo wanafuatilia siasa za marekani kwa sasa kwa sababu kwasababu sikuzopitu kitazama kwamba kulikuwa na balozi wa marekani ambao walikuja mashariki mwa kongo kusema kwamba sasa sasahivi marekani inawekeza pesa zake kusaidia wananchi wa kongo hata katika maswala ya afya na masuala ya usalama na wakasema kwamba watakubali kongo kuendelea kuvamiwa na mataifa jirani wameshawishi mataifa jirani kwamba kuhakikisha kwa usalama unapatikana lakini wengine wanasema kwamba huwa siasa za marekani zina na hawa vigogo wanasiasa ambao ni maseneta ambao ni mawakilishi wale ndio wa, wana mamlaka makubwa kwa hiyo raia wa kongo wanajaribu kuangalia nani atakayechaguliwa na pengine ata waweze kutuma wajunge fulani i waweze kwenda kujaribu kuwashawishi ili waweze kusamia jambhuri ya kidemokrasi ya kongo kwenye baraza la umoja mataifa na katika siasa nzima za zinazoendelea hivi duniani kwa sababu viongozi uh, wa kongo wamesema kwamba marekani ina uwezo wa kuweza hata kuamrisha watu ambao wamekuwa wakileta mvezo kongo kuweza kuku, kuku, kumaliza kwa haraka kwa hiyo hu uchaguzi ambao unakwenda marekani ata zinazokwenda marekani zinakuwa na sehemu kubwa kwenye usalama wa hii ya kanda ya maziwa makuu na hii kanda la nchi za afrika nasen bila shaka asante sana ostele uh, malivika nikija kwako george jogopa jijini dar es salaam tanzania najua pia huko mnafuatilia eh, kwa karibu zaidi na kuona hali linavyokwenda hapa pengine kwa upande huo george jogopa hali iko vipi nini kinazungumzwa mazungumzo ni mengi kuhusu uchaguzi mpaka harakati za kutaka kumpata spika wa bunge hapo marekani uchaguzi mdogo ulioshuhudia kukiwa na mvutano kati ya rais wa sasa wa na mpinzani wake wa republican ambaye alijitosa katika ulingo wa kisiasa kuwapigia chapuo wagombea wa chama chake cha ambao baadhi walishindwa kung'ara katika uchaguzi huo mdogo ulioshughulisha kwa kia, kiwasi Kia, kiwango kikubwa jamii uh, ya watu mbalimbali mbali hapa tanzania ndivyo inavyojitokeza sasa wakati hu ambako uh, kambi hizi mbili zinavochuana kumpata spika atakayechukua nafasi au mikoba ya nancy peloso kutoka chama cha demokrati kwa hivyo kila unapopita pahala wakati huu wa mijadala ya kisiasa wengi wanajaribu kutupa macho lakini wanachokizungumza wanashajihisha na siasa za hapa tanzania hasa lakini takwa linalozungumzwa wakati wote la katiba mpya wanasema yale yanayoshuhudiwa ya marekani huenda ni ishara moja kwamba taifa hili limepevuka katika siasa na demokrasia iko juu na kwa maana hiyo yanajitokeza katika katiba yao hivyo wanayabeba haya jumla jumla wanayaingiza katika mjadala wa sasa a nini kifanyike ili kuwa na katiba ambayo itashuhudia watu wakichuana katika majukwaa ya kisiasa na hata wanapoingia bungeni hakuna kura za ficho ama kambi hii imeingia katika uchaguzi uh, na imepata idadi kubwa wa bunge na hivyo matarajio ya wananchi kwamba chama ambacho kimeshinda kwa kiwango kikubwa katika uchaguzi ndicho hicho hicho kina nafasi y mtoa um, mbung um, um, spika hivyo unapojaribu kuwatizama na majadiliano yao ni kwamba hii ni ishara kwamba demokrasia pia ina gharama zake mpaka wakati huu wanakwenda raundi ya saba bado hawajapata uh, spika ndivyo wanavyozungumza kwa kiwango kikubwa ukiwatizama na hata unapojaribu kushiriki katika mijadala yao bila shaka nashukuru sana george njogopa kutoka dar es salaam e, ni kwako kennedy wandera E, jijini nairobi kenya wiki hii mzima umekuwa akufuatilia habari nyingi tofauti pengine hale yaliyojiri unaweza kusema kwamba haya ni makubwa e, kwa wiki hii tuangalie hapo jijini nairobi kenya kikubwa ni mahojiano uh, yakipekee ya, uh, ya, ya rais uh, william ruto na vyombo vya habari vya humo nchini ambapo ameonekana kufafanua sera za utawala wake na vilevile uh, kuelezea nini hasa anacho Uh, anachojaribu kukitekeleza kwa ajili ya manufaa ya raia wa kenya na kikubwa kutokana na alichokisema ni kwamba uh, rais amezungumzia maswala matatu ambayo yanaonekana kuzungumziwa sana nchini kenya kwanza anachokieleza ni ku, ku, kuendelea kutetea uh, gharama ya juu ya maisha nchini kenya uh, ambapo sasa hivi kenya inakabiliwa na baha la ambalo halijawahi hushuhudiwa katika kipindi cha miaka arobanne na gharama ya gharama ya maisha imekuwa ya juu sana kumaanisha kwamba rais alipoingia madarakani kumrithi rais aliondoka uhuru kenyatta aliondoa ruzuku kwenye bidhaa muhimu kama mafuta kwenye unga wa ugali na vile vile kuondoa ruzuku hiyo kwenye um, um, baadhi ya bidhaa fulani ambazo zilikuwa zinatumika na raia wa kenya na, na, hasa katika uh, umeme kwa hivyo kuondoa ruzuku hiyo kunaonekana kwamba kumeongeza gharama ya bidhaa nchini kenya na kufanya maisha kuwa magumu sana kwa raia wa kenya hilo ndilo limezungumziwa sana lakini lakini rais uh, ruto anasistiza kwamba eh, yeye anataka mkakati ambao unatekelezwa na serikali yake mkakati ambao utakuwa ni wakudumu na kutosheleza mahitaji ya raia wa kenya akiona kwamba Uh, ruzuku iliyokuwa ikiowekwa kwenye bidhaa hizo ni ruzuku ambayo iliendeshwa kisiasa na hivyo kuondoa anahisi kwamba ni mkakati wa kutafuta uendelevu katika uh, kurejesha ku, ku gharama ya juu ya maisha chini na kuhakikisha kwamba raia wa kenya wanamudu bidhaa muhimu cha pili ambacho vile vile kimezungumziwa ni sakata linalozunguka uondoaji wa marufuku kwenye uh, uh, vyakula vinavyoingizwa nchini kenya hasa vinavyo Uh, kuzwa kwa njia ya binasaba ile uh, gmo uh, raisi ruto anasikiliza kwamba hakuna uh, kuna uhaba wa chakula kuna uhaba wa chakula nchini kenya na hivyo basi kuondoa kuondoa ku, uh, uhaba huo lazima kenya iendelee kuchukua uh, chakula kutoka katika mataifa n hasa soko la uganda na soko la tanzania ili kuondoa upungufu huo lakini wapo ambao wamekuwa wakieleza harakati za serikali kutaka ku, kupata bidhaa hizo kutoka nje ya ya kenya hasa bidhaa ambazo uh, uh, mahindi ambayo yamekuzwa kwa njia ya vinasaba mo lakini amesistiza kwamba hamna hatari yoyote maanake ana ripoti ya kisayansi ambayo inaonyesha kwamba bidhaa hizo au uh, chakula hicho ni, ni salama kwa matumizi ya raia wa kenya na mwisho kabisa ambacho labda kinazungumziwa sana nchini kenya ni harakati za ku, zile ambazo uh, anasema kwamba ni kufanya mageuzi makubwa katika sekta ya usalama nchini kenya akisistiza kwamba kame, katika utawala ulioondoka pamekuwa na visa vya watu kutoeshwa na sasa ame- baada ya kumwondoa aliyekuwa mkurugenzi wa makosa ya jinai joji kinoti uh, angalau kuna kuna mkakati wa kuhakisha kwamba serikali inaanza kuwalinda raia wake maanake anasema kwamba uh, anadai kwamba yeye utawala uh, uliopita ulikuwa unawakandamiza raia wa kenya wa si siasa, kwa misingi ya kisiasa lakini anasistiza kwamba sasa ataweka mageuzi katika sekta ya usalama kuhakisha kwa kwamba siasa hazingizwi katika sekta ya usalama na hayo ndio mengi yanayozungumzwa sana ina, a bila shaka nakumbuka pia kwenye hotuba yake akisistiza ya leo kwamba yee ni mwanasayansi alipogusia mambo ya vyakula vyenye vinasaba watu wasianze kuzungumza kuhusu kuota ndevu kuota vimelea na kadhalika sawa <laughs> <So. laughs> na, naam ndio mambo mengi ambayo wakenya wamezungumzia sana akijaribu kutetea mkakati huo akisema kwamba kuna mm. ripoti za kisayansi kuna ambazo tayari zimesikishwa eh, zi, zi, zime mbele yake na yeye hawezi kuiweka nchi kwenye matakizo hasa ya ki, kiafya wakati mm-hmm. anaposema bidhaa hizo ziingizwe nchini kenya wakati zimekuzwa na njia ya, ya binasabu bila shaka bila shaka na nikitoka kwako andera tuje kwako kwa, drc eh, hapo malivika malivika kuna mengi yameendelea wiki hii hapo jamhuri uh, ya, ya kidemokrasia ya kongo uh, asante sana ni kwamba kuna mambo makubwa kama aine ambayo yameijiri hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo swala la kwanza ni kwamba ni mchakato mzima wa wwatu kuviorojesha kujiandikisha ili wawe na vitambulisho re... vipya katika maandalizi ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni desemba mwaka huu sasa hivi wakiwa uorojeshaji ukiwa umeanjia katika muji wa kinjasa na hivi hiviwengi unaokuja watakuja sasa maeneo ya mashariki mwa kongo lakini m- kuviorojesha yenyewe kiwa na matatizo kwa sababu kama vile maeneo ya mashariki mwa kongo ambako kumekuwa tatizo la wakili wengi wanasema kwamba je watajiandikishaji wakati wanapatikana ndani ya kambi haako kwenye viji vyao kwa sababu sheria zinasema kwamba utachagua ukiwa uh, katika sehemu ambao ulipata kta sasa watu wametoka ruchuru wamekibilia goma je watachagua wakiwa wapi watapoteza wabunge vile maeneo ya beni maeneo ya ituri na vile maeneo ya bako ambao mwangharibu wa muji wa kinjasa ambako vile watu wamechibia vita swala la pili ni pamoja na swala la usalama Uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambako uh, sasa hivi kunaletwa vikosi vingi kutoka nchi za afrika mashariki wanajeshi kutoka kenya ambao wamefika hapa ambaoaari wameika pajamhurdeoaa kongo na hivi sasa wengine wanajeshi kutoka sudani kusini ambao vile vile rais wao aliwaamrisha kwamba waje kongo kutekeleza maukui ya kutoka taifa la burundi ambao vile vile wako um, mkoa wa kuva kusini Uh, katika ule mchakato mzima wa kuunga juhudi za kurejesha amani mashariki mwa kongo lakini vile vile na uh, pamoja na kutafuta maridhiano kati ya kongo na rwanda katika usuluhishi wa taifa la angola ambako hivi sasa wanajaribu kuunganisha taifa la rwanda na na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kumaliza hivi vita vya maneno na vya uhasama na kuhusu nani anayeunga mkono wa wa m ishiri na tatu na vilevile mkataba ambao uliafikiwa nairobi ambapo makundi ya uasi kutoka mashariki mwa kongo yalikutana kwa wiki moja na watu wakakubaliana kwamba wanajiunga katika mchakato wa kuweka silaha eh, chini drr chini ya mtuhishi wa rais wa mustako uh, uhuru kenyatta ambaye ameomba makundi yote ya mashariki mwa kongo kujenga amani kuliko kupigana kati yao na kwamba ni lazima waafrika wenyewe watu wanaofariki ni mama zao ni kaka zao wanapopigana hii ni tatizo kubwa We, kuna makundi kama vile ya kigenifara kutoka rwanda rwandaa kutoka ikiwa uh, na makamanda kutoka uganda na vile ambao wanatoka burundi wakiomba kwamba ni lazima warudi katika mataifa yao waende kuleta matatizo katika mataifa yao kuliko kuleta ma, ma, matatizo makubwa katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini vilevile kulitokea na ajali kubwa ambayo mvwa kali ilinyesha mjini kinjasa mm-hmm. na kupelekea watu wengi kufariki dunia na hii inabeta hadi ya uwasiwasi eh, kubwa kwa sababu kongo sasa imekuwa taifa la vituko matukio kila mara ambayo ya watu kufariki watu kupitia matatizo makubwa ambayo inabidi kwa kweli kushudikizwa na, na, na, na, na jumuia ya kimataifa lakini kubwa na nzuri ambalo liikiwa mm-hmm. na serikali ya kongo ni kuona kwamba baraza la umoja wa mataifa imekubali kuruhusu ku, ku, ku, ku, kongo kununua silaha ili iweze kupigania usalama wake kwa sababu hili ilikuwa ni tatizo kubwa ambalo kwa muda mrefu kongo likua imezuiliwa kwamba haiwezi kununua silaha japokuwa inaandamwa na makundi ya uwazi na hii inapelekea kuwa na matatizo ya ukosefu wa silaha mm-hmm. na vile kuongezwa kwa mwaka mmoja mwingine kwa jeshi la vlindamadi la umoja mataifa hubaki hapa njini lakini katika yote wananci kwa so. wanasema kwamba wanakhitaji ni amani Wasababu kwa sababu kwa zaidi ya miaka thelathini sasa wananji wa mashariki mwa congo wanapitia matatizo isipokuwa matatizo haya yamaanza kuonekana vile magaribi mwa muji wa kinjasa nashukuru sana osteri uh, malivika uh, kipindi ni meza ya waandishi wa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja ukitangaza kutoka washington dc sasa nikukaribishe kuelekea kule dar s salam tanzania kwako george njogopa e, kuna yale mengi yaliyojiri pengine tueleze yale ya muhimu makubwa unayoona hapo jijini dare s salaam na tanzania kwa ujumla nam sande kama ulivyosema kuna mengi yamejiri lakini yale ya muhimu unaweza kusema kuna mambo makuu mawili au matatu kwanza picha zilizoletwa katika jamii zikimwonyesha rais samia suluh hasan akiwa ambaye ni mwenyekiti wa chama chamatawala ccm akiwa na msaidizi wake yani makamu msaidizi wa chama hicho abdurahmani kinana wakiwa sambamba na mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani chadema frmamboe wakiwa ikulu picha hizi kidogo zilivuta hisia za wengi na hazikutarajiwa kama zingekuwa katika mtizamo ule lakini baada ya hizo picha siku mbili baadaye taarifa ikulu ilisema kwamba rais alikuwa na kusudia kukutana na viongozi wa vyama vya siasa kuna mambo muhimu aliyakusudia kuyazungumza ndivyo walivyokutana baadaye rais samia suluhu alitaja mambo makuu kama manne hivi lakini yaliyotajwa zaidi ni mambo matatu kwanza hatu ya rais samia suluhu kufuta ile marufuku lililowekwa na mtangulizi wake rais john magufuli ambayo sasa ni hayati ya kupiga marufuku shughuli za kisiasa mikutano ya vyama vya siasa ilipigwa marufuku wakati a uta lake rais samia amefungua njia kwa kuruhusu sasa mikutano hii ifanyike ngame nataka wanasiasa kutumia lugha za staa na kuwa wastarabu wakati wanapofanya shughuli zao za kisiasa jambo hilo ambalo limepokelea kwa shangwe na karibu kila kona ya wanasiasa wakipongeza hatua hii wakisema hmm. kwamba sasa vyama vya siasa vimefunguliwa kutoka kifungoni kifungo cha miaka sita na jambo hili ndilo linalowashughulisha wanasiasa vyombo vya habari kwa kiwango kikubwa wamaendelea kulijadili na tangu kutangazwa kuondolea kwa marufuku hiyo vyama vya siasa sasa vimekuwa na mikakati mbalimbali kwa mfano chama cha chadema hapoja na alhamis kamati kuu ya chama hicho kwa kutumia njia kidijitali imekuwa na kikao maalum cha kamati kuu kujadili mambo yanayohusiana na hali yaliyozungumzwa na rais samia baada ya kutoa uh, mwanga wa kufungua kwamba vyama vya siasa sasa ruksa kufanya shughuli zao za kisiasa chama kingine cha upinzani kafu nacho kiongozi wake ibrahim lipumba alikuwa na mipango ya kukutana na waandishi wa habari kuzungumzia haya na yale akigusia pia juu ya ujumbe wa kwamba sasa vyama vya siasa viko huru kufanya shughuli zao za kisiasa ukiweka kando kiliyo muda mrefu ambacho kimekuwa kikiimbwa kwa miaka nenda rudi kuhusu katiba mpya imepata mwanga mpya baada y rais samia wakati alipyokutana na viongozi vya uh, wa vyama vya siasa kudokeza kwamba serikali yake imeshatambua umuhimu wa kuwa na mchakato wa katiba mpya kwa hivyo sasa yuko mbioni kuanzisha mchakato huu anatafakari namna kuuanzisha ataunda kikosi kazi maalum kiondoa kile kikosi kazi cha mwisho alichokiunda kwa ajili ya kutafuta maridhiano sasa anakusudia kuleta njia nyingine kwenna, kwa kutizama namna ambavyo hii katiba mpya itachukuliwa katika mkondo up kwenda na ile katiba ilokouma baada ya kushindwa kukamilishwa ya ya yajajarioba ya, aa i kuchukulia mfumo mpya kwa hivyo ndio swala ambalo linasubiriwa kujadiliwa katika siku za usoni jambo hilo limekuwa ni kama vile pum zimeshushwa kwa wanasiasa na hata watu wa kada mbalimbali pamoja na wasomi kwa sababu kimekuwa kilio cha muda mrefu sana kikiwatatiza watu wa kada mbalimbali jambo lingine ni kuhusu uwezekano wa kuanzishwa sheria mpya inayohusu vyama vya na siasa na shughuli nzima za kisiasa na pamoja na mchakato ambao unaelezwa kwamba tume ya taifa ya uchaguzi nayo pia iko mbioni kuandika sheria zake ili ziweze kwenda na wakati hizi ni sehemu ambazo zimekuwa zikijadiliwa katika maeneo mbalimbali ya nchi kutokana na umuhimu ambao umekuwa ukijitokeza tangu kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi mwaka efu tisamia na tisina mbili na uchaguzi wa kwanza mwaka elfu tisamia na tisina tano wa vyama vingi ukiweka kando hayo jambo lingine ambalo bado ni gumzo kubwa ni Mi... mabadiliko aliyoanza huyafanya rais samia sulu hasan katika serikali yake na marai ameanza ikulu akiwabadilisha na kuwafuta kazi baadhi ya wanadiplomasia hatua ya kumwondosha katika nafasi yake uh, katibu mkuu kiongozi omar katanga na kumpeleka kuwa balozi huko umoja york uh, kidogo imewashtua we wengi kwa sababu aikutarajia kwamba katibu mkuu kiongozi aliyohudumu katika nafasi hii kwa miaka kama moja ama miwili na nusu moja na nusu ama miwili kuondoka kite, ha, katika kite-katika mazingira ya haraka na ya kushitukiza na kuondolewa kwa balozi wa umoja mataifa balozi wa tanzania katika umoj mataifa na nao kwa pia kpiakumshtuhawengi ukiweka kando hilo kitendo cha rais samia suluh hasan ni kumwondoshwa katika nafasi yake kacelo nambari moja mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama wa taifa osman diwan msuya ni jambo ambalo limekuwa kidogo limewashtua watu wa kada mbalimbali aikuzaniwa kwamba pengine kachero huyu nambari moja akiweza kuondoka katika nafasi hiyo na kupelekwa katika kuwa katibu eh, mkuu katika ikulu lakini ghafla pia wakati mambo yajawa sawa tayari taarifa ikulu kwamba rais samia ametengua uteuzi wa diwani kuwa katibu mkuu ofi, o, ikulu katika taarifa ambayo haikubaanisha bayana sababu za kuondolewa kwake kwa hivyo kumekuwa na mchenganyiko um, wa mambo kuhusu mabadiliko haya ambayo rais samia anaendelea kuyafanya mabadiliko ambayo tayari alishaytangaza wakati alipochaguliwa kuwa mwenyekiti wa chama hiki katika mkutano uliofanyika hivi karibuni huko dodoma mm-hmm haya ni baadhi ya mambo kwa sababu aligusia pia pengine atafanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri katika nafasi za wakuu wa mikoa mpaka katika nafasi za wakuu wa wilaya kwa hivyo kumekuwa na hali ya matumbo joto kwa watendaji hawa ambao wanasubiri kuona baada ya kufanya mabadiliko katika nafasi mbalimbali mbali, hasa uko ikulu je hawa mawaziri watakuwa wata salama au watabadilishwa au watapitiwa na upepo wa kisulisuli kutoka kwa rais samia suluhu kao haya ni baadhi ya mambo makubwa ambayo yametamba ndani ya juma hapa tanzania asante ah, sana joji njogopa eh, huo upepo wa kisulisuli amaku hakika eh, umepiga kwenye maeneo mengi ya serikali huko nchini tanzania bila shaka nikushukuru sana sana eh, wote mlioshiriki kwenye meza ya waandishi wa habari kutoka hapa voa leo waandishi wetu kutoka nairobi kenya kennedy wandera asante sana kwa muda wako austeri malevika kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na jojojogopa kutoka daressalaam tanzania nawashukuru sana kwa mda wenu na watiganeotojun