ni januari 4 mwaka elfu mbili ishirini na mbili ni, ni saa moja na nusu jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa tano na nusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti amerika voa jina langu ni kenneth bwire na mimi ni sunday shomari tunasikia kupitia radio free africa kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu radio citizen kote nchini kenya na kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni kwamba uh, shirika la Amnesty International linataka serikali ya Tanzania kufanyia marekebisho ya sheria zote zinazotajwa kuwa kandamizi mabadiliko lazima yaanze kubadilisha sheria zote ambazo zilitungwa baada ya tafula John Magufuli. Sheria hazifai kutungwa na rais kwa hiari yake. Na katika taarifa nyingine utakazosikia kwenye matangazo haya, kwa mara nyingine tena wanachama baraza la wawakilishi wanakutana ili kumchagua spika baada ya kushindwa kufanya hivyo licha ya kupiga kura mara tatu hapo jana. Basi ni miongoni mwa ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema hii leo Jumatano kwamba shambulio la Ukraine kwenye kambi ya kijeshi katika mji inaodhibitiwa na Rusia mashariki mwa nchi hiyo huenda lilichochewa na Rusia kuhifadhi silaha karibu na mahali wanajeshi hao walipokuwa wanakaa. Kwa kuzingatia ukubwa wa uharibifu, kuna uwezekano wa kweli kwamba makombora yalikuwa yakihifadhiwa karibu na makazi ya askari, ambayo yalilipuka wakati wa mgomo na kusababisha milipuko ya pili, wizara iliandika kwenye tathmini yake ya kila siku. Wizara ya ulinzi ya Uingereza iliongeza kuwa Rusia Ilikuwa na historia ya kuhifadhi makombora isivyo salama kabla ya kuanza uvamizi wake nchini Ukraine. Lakini tukio hili linaangazia jinsi vitendo visivyo vya kitaalam vinachangia kiwango cha juu cha majeruhi wa Rusia. Uuzaji katika hisa za Kenya Airways umesimamishwa kwa mwaka mwingine. Soko la hisa la ndani ya nchi lilisema hii leo Jumatano. Wakati kampuni ya kitaifa iliyokumbwa na matatizo ikipigania kurejea kwenye kupata faida. Mwezi uliopita, rais wa Kenya William Ruto alisema serikali iko tayari kuuza hisa zake zote katika shirika hilo la ndege ambalo limekuwa likidorora kwa miaka mingi. Hisa za shirika hilo la ndege la Kenya zimesimamishwa tangu Julai 2020 katikati ya janga la COVID-19 ambalo liliharibu safari za anga ulimwenguni. Kuongezwa kwa muda wa kusimamishwa kunalenga kuwawezesha kampuni kukamilisha mchakato wake wa utendakazi na urekebishaji wa shirika na Nairobi Securities Exchange ilisema katika taarifa yake. Serikali inamiliki asilimia 48.9 hisa za Kenya Airways huku Air France na KLM wakiwa na asilimia 7.8. Baba Mtakatifu Francis amempongeza Baba Mtakatifu Emeritus Benedict kwa kuwa na mawazi yenye utashi na upole. Amesema hayo wakati akiongoza kundi kubwa la watu huko Vatican hii leo kutoa heshima zao za mwisho kwa hayati Baba Mtakatifu Benedict, ikiwa ni siku ya mwisho ya kutazama mwili wake hadharani katika kanisa kubwa la St Peters Basilica. Francis alilakiwa na umati wa watu wenye shauku kubwa katika ukumbi wa Paul kwa vifijo wakipaza sauti na kusema uishi muda mrefu papa, wakati alipowasili kwa ajili ya utaratibu wake wa kila siku wa katekesimu na waumini. Baba Mtakatifu Francis anatarajiwa kuongoza ibada ya mwisho ya mazishi ya Benedikt hapo kesho, tukio ambalo linakusanya pamoja wakuu wa nchi na wafalme, licha ya kwamba Benedikt alitaka kuwa na tukio la kawaida na juhudi za Vatikani kuweka mazishi ya kwanza ya Vatikani ya baba mtakatifu mstaafu katika nyakati za kisasa kuwa ya kawaida. Na waziri wa mambo ya ndani wa Filipino Benjamin Abalos Jr ametangaza kwamba amewaelekeza maafisa wote wa ngazi ya juu wa polisi kuwasilisha barua zao za kujiuzulu ikiwa ni sehemu ya mkakati wake wa kupambana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Karibu maafisa mia tatu wa polisi wamepokea agizo hilo ambalo lilipendekezwa na mkuu wa polisi ambaye pia amewasilisha barua ya kujiuzulu. Abalos amewaambia waandishi wa habari kwamba inaonekana kwamba kuna tatizo kubwa sana katika idara ya polisi na kwamba huenda majenerali na makanali wanahusika na biashara ya dawa za kulevya. Amesema kwamba kuna haja ya kulisafisha jeshi la polisi na kupata imani ya watu wa Ufilipino. Zaidi ya darazeni ya maafisa wa polisi wamekamatwa na kuachishwa kazi na wanachunguzwa kwa madai ya kushiriki katika biashara ya madawa ya kulevya. Abalos ametoa mfano wa tukio moja ambalo afisa wa polisi alipatikana akiuza madawa ya kulevya ofisini mwake. Baadhi ya maafisa wa kupambana na madawa ya kulevya nao wamekamatwa na, wa na kufutwa kazi katika miezi ya hivi karibuni kwa kushiriki katika biashara ya dawa za kulevya naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mabomu mawili yaliyokuwa yametegwa kwenye gari yaliyolipuliwa na wanamgambo al wa al-Shabab yaliwo watu wasiopungua kumi na kubomoa nyumba kadhaa katika eneo la kati la Somalia la Hiran siku iya leo Jumatano. Wanamgambo wanaungwa mkono na serikali na mzee wa eneo walisema kikundi cha shirikiano na Alqaida wanamgambo al wa al-shabab wamekuwa wakiendesha wasi dhidi ya serikali ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba. Walifukuzwa kutoka Hiran mwaka jana na vikosi vya serikali na wanamgambo wa shirika wa koo inayojulikana kama Makawisli, lakini wameendelea kufanya mashambulizi. tuliamsha asubuhi ya leo na milipuko miwili mikubwa, Ahmed Nur, mzee wa eneo hilo, alisema. Tumeona nyumba nyingi zikiwa zimebomolewa. Takriban watu kumi walifariki dunia, wakiwamo raia, askari na wapiganaji wa Makawisli. Fara Abdullahi, msemaji wa Makawisli wa wilaya ya Mahas, pia alisema milipuko hiyo iliuwa takriban watu kumi. Paundi ya Misri ilipungua hadi 25.9 kwa dola siku ya leo Jumatano, hatua yake kubwa zaidi ya siku moja tangu benki kuu iliporuhusu kushuka kwa asilimia 145 Oktoba 27, kulingana na data ya Refinitiv. Ilikuwa karibu 247 kwa dola wakati wa ufunguzi wa siku ya biashara. Benki kuu ya Misri inayomilikiwa na, na serikali ilisema katika taarifa yake mapema Jumatano ilikuwa ikitoa vyeti vya akiba vya mwaka mmoja na kurudisha faida ya asilimia 25, hatua ambayo mara nyingi inaonyesha kuwa benki kuu inapanga kushuka kwa thamani. Kubadilika kwa sarafu imekuwa hitaji kuu la shirika la fedha la kimataifa, IMF, ambalo liliidhinisha mfuko wa uokoaji wa kifedha wa miezi 46 wa dola bilioni tatu mwezi Oktoba. Misri ilikuwa ikitafuta mkopo huo tangu Machi, baada ya kuzorota kwa uchumi kutokana na vita vya Ukraine kuzidisha uhaba wa fedha za kigeni na kusababisha kushuka kwa kasi kwa uagizaji wa bidhaa na mrundikano wa bidhaa bandarini. Serikali ya Myanma imesema itaandaa uchaguzi huru na wahaki wa vyama vingi wakati ikiadhimisha uhuru wake Jumatano, siku chache baada ya kuongeza kifungo cha jela kwa kiongozi mkuu wa kidemokrasia An San Suchi hadi miaka 33. Maeneo mengi ya nchi hiyo kusini mashariki mwa Asia yamekumbwa na mapigano kati ya wanajeshi na waasi wanaopinga mapinduzi tangu jeshi kunyakua madaraka karibu miaka miwili iliyopita. Utawala wa kijeshi wa janta, ambao hivi karibuni ulikamilisha mfululizo wa kusikiza kesi katika mahakama kuu ya Suchi, unajiandaa kufanya uchaguzi mpya. Hii ni Sauti ya Amerika, tunatangaza kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sandey Shomari. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati na kote duniani kupitia VOA swahili.com. Wabunge wa Baraza la Wawakilishi hapa Marekani wanakutana tena hi leo kumchagua spika baada ya kushindwa kufanya hivyo jana. Wabunge wenye itikadi kali katika chama cha Republican walizuia kuchaguliwa kwa Kevin McCarthy kama spika wa baraza hilo licha ya upigaji kura kufanyika mara tatu. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana Jumanne, baada ya kikao kuahirishwa, Hakim Jeffries, anayetarajiwa kuongoza chama cha upinzani cha Wademokrat kwenye baraza hilo la wawakilishi, aliwakosoa wenzake wa Republican kwa kushindwa kutekeleza wajibu wao wa kuanzisha kazi za baraza lao. Today for the first time in 100 years. Leo kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka mia moja, baraza la wawakilishi limeshindwa kujipanga kuanza kazi siku yake ya kwanza. Ni siku ya usikitifu kwa baraza la wawakilishi kama chumbo siku ya kusikitisha kwa demokrasia, ni siku ya kusikitisha kwa wananchi wa Marekani. Wa Demokrati katika baraza la wakilishi wako pamoja, a, tayari na wenye uwezo wa kuanza kazi kwa niaba ya kila Marekani, lakini hatuna mshirika mwenye dhamira ya kufanya kazi katika baraza la wawakilishi. Wachambuzi wanasema kutokana na jinsi mambo yalivyoendelea siku ya kwanza, inaonekana haitokuwa rahisi kwa Kevin McCarthy, kiongozi wa bunge wa Republican anayegombania nafasi ya uspika wa baraza la wawakilishi, kuweza kupata ushindi. Hiyo ni nafasi ya pili ya juu baada ya makamu rais, kuchukua uongozi wa White House pindi rais hatoweza kuendelea na kazi zake hapo jana mchana katika uchaguzi uliofanyika mara tatu, Jeffries alipata ushindi mara zote tatu kwa kupata kura 212 dhidi ya 202 aliyopata Makathi, kama alivyotangaza katibu wa baraza hilo Shirley Johnson. Walofanya hesabu za kura wanakubaliana kwamba idadi ya walopiga kura ni 434 ambapo Mheshimiwa Hakim Jeffries wa jimbo la New York alipata kura 212, Mheshimiwa Kevin McCarthy wa jimbo la California akapata kura 202, Mheshimiwa Jim Jordan wa jimbo la Ohio alipata kura 20. Hivyo basi hakuna mtu aliyeweza kupata wingi wa kura zinazohitajika kutokana na kura zote zilizopigwa. Kwa hivyo hakuna spika aliyechaguliwa. Ili kuweza kuchaguliwa spika wa baraza la wawakilishi mgombea anahitaji kupata kura 218, na kwa vile wa Republican wa wingi wa viti katika baraza hilo, basi ndio wana jukumu la kwanza kumchagua spika. Akizungumza jana usiku, Makathi alisema hakutaka kushindwa katika siku ya kwanza, lakini ana matumaini watafikia maridhiano. Mimi siendi kokote, tulikuwa na mazungumzo yaliyokuwa na mabishano makali lakini yalikuwa na maana maalum. Tumefanya kazi kwa muda mrefu na nimekuwa kiongozi kwa miaka minne. Nilipochukua nafasi hii, tulikuwa na chini ya wajumbe mia mbili. Hii leo tuna wingi wa viti, tumeweka masilahi ya Wamarekani mbele hata hivyo, hivi sasa Makasi anakabiliwa na upinzani mkali kutoka wabunge 20 wa chama chake wenye msimamo mkali wenye kufuata vuguvugu vugu la rais wa zamani Donald Trump la Maga, ambao hawamtaki kiongozi huyo kuchukua uongozi. Bila ya kuwepo na spika, baraza halitoweza kufanya kazi zake namna inavyohitajika, kwa vile spika ndiye anawalisha kiapu wabunge na hawataweza kuteua wajumbe wa kamati na kuanzisha mijadala ya aina yoyote kwenye baraza hilo wabunge wa Republican wanaripotiwa wamekuwa wakikutana usiku mzima kuweza kufikia maridhiano, lakini wachambuzi wanasema hakuna linalofahamika vipi mambo yatatokea leo mchana, wakati baraza hilo litapokutana saa sita za mchana. Kila upande unasema hautabadili msimamo wao, hivyo upigaji kura unaweza kuendelea hadi mshindi apatikane. Mara ya mwisho hali kama hii kutokea, ilikuwa mwaka 1923. kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na shirika la Amnesty International linataka serikali ya Tanzania kufuta sheria zote zilizoundwa kutokana na kile imetaja kama amri ya rais na ambazo raia wa Tanzania wanaziona kama sheria kandamizi. Kati ya sheria hizo ni zinazohusiana na ugaidi na uhalifu wa kiuchumi. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Shirika la Amnesty International linataka sheria hizo kufutwa baada ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuondoa marufuku dhidi ya shughuli za vyama vya upinzani iliyowekwa mwaka 2017 wakati wa utawala wa hayati Joni Magufuli. Amnesty International imetaja hatua hiyo kuwa nzuri, lakini kwamba juhudi zaidi zinahitajika kuhakikisha kwamba haki za raia wa Tanzania zinalindwa. Ronald Ebole, msimamizi wa Amnesty International Afrika Mashariki na Kati, amesema katika mahojiano na Sauti ya Amerika kwamba serikali ya Tanzania inastahili kufanya marekebisho au kuondoa kabisa sheria ya sasa inayosimamia vyama vya kisiasa ili kuondoa vizuizi vyote vya uhuru wa kujieleza, kukusanyika na kuandamana kwa amani. Mabadiliko lazima yaanze kwa kubadilisha sheria zote ambazo zilitungwa baada ya tanku la John Magufuli weza kufanya uh, tamko hilo kuwa sheria. Tanzania, kama serikali, inafaa iongozwe na sheria, wala si na weledi wa rais ama kiongozi ambaye atakuwa mamlakani. Aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Magufuli alitangaza amri ya kusitisha shughuli zote za vyama vya kisiasa mwaka elfu mbili kumi na sita. Polisi walizuia na kuwakamata wanasiasa wa upinzani akiwemo kiongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo cha Dema Freeman Mbowe, aliyezuiliwa kwa karibu miezi minane baada ya kufunguliwa mashtaka ya ugaidi kwa kufanya mkutano wa kisiasa. Mbowe alidaiwa kwamba alikuwa anapanga kulipua vituo vya mafuta. Wanasiasa wa chama kinachotawala cha Mapinduzi CCM, hata hivyo, walikuwa huru kufanya mikutano ya kisiasa. Mbowe aliachiliwa baada ya shinikizo za ndani na nje ya Tanzania, na mazungumzo yamekuwa yakiendelea kati ya vyama vya upinzani na Rais Samia suluhu Hassan. Amnesty International wanasema kwamba Rais Samia anaonekana kutaka kubadilisha sera kandamizi nchini Tanzania kwa kujijengea sifa kama kiongozi mwema, ikiwemo kuweka uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari lakini Amnesty International inaonya kwamba huenda pakatokea kiongozi mwingine atakaye haribu yote anayofanya Rais Samia na kurejesha Tanzania katika sera kandamizi, na hivyo kutaka bunge kutekeleza majukumu yake na kutunga sheria, na wala siyo kuongozwa kwa amri za rais. Sheria havifai kutungwa na rais wakati wowote, ama wakati ambapo yeye anajisikia kwamba uh, ni vyema kwa hiari yake. Ni mambo ambayo bunge linaf katiza kwa sababu rais mwingine akija mamlakani anaweza kutunga sheria zake pia na kusema matamko ambayo yataweza kuwa vyombo vya dola ama vyombo vya serikali kama sheria. Mchakato wa kuandika katiba mpya Tanzania ulioanzishwa na aliyekuwa Rais Jakaya Kikwete haukuendelezwa na utawala wa hayati John Magufuli. Rais Samia Suluhu Hassan amesema yupo tayari kuanza majadiliano kuhusu kuandikwa kwa katiba mpya miongoni mwa maswala makubwa yanayojadiliwa ni kupunguza madaraka ya rais. Kutoka Tanzania tuelekee Kenya, ambapo serikali inanuia kuendelea kusambaza misaada zaidi ya chakula kwa mamilioni ya raia wake ili kukabiliana na baa la njaa, huku wafugaji katika maeneo yenye ukame nchini humo wakiendelea kukadiria hasara kufuatia ukame wa muda mrefu haswa katika majimbo ya Marsabit, Wajir, Isiolo, Mandera, Garisa na Kilifi. Msimu wa sasa wa mvua fupi unazua hofu ya uwezekano wa ukosefu wa chakula cha kutosha. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana ripoti kamili. Waziri wa kilimo nchini Kenya, Mithika Linturi Jumanne, ameeleza kuwa serikali ya Rais William Ruto itaendelea na mpango wake wa kusambaza msaada zaidi ya chakula kwa zaidi ya Wakenya milioni 4.5 ili kukabiliana na baa la njaa liliosababishwa na ukame wa muda mrefu hasa kwenye majimbo ishirina matatu yakiwa majimbo ya Marsabit, Wajia, Isiolo, Mandera, Garisa na Kilifi yaliyoathirika zaidi. Mvua ya kiwango kidogo ya kati ya Oktoba na Desemba mwaka jana haikubadilisha hali ya ukame katika maeneo yaliyoathirika zaidi, na kuwapo kwa hofu kuwa huenda nchi ikashuhudia tena msimu wa tano bila mvua kunyesha kwa kiwango kinachotarajiwa. Bwana Mithika anasisitiza kuwa ukame unaoshuhudiwa nchini Kenya unatokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Hata hivyo, uagizaji wa chakula mwezi huu kutoka nje utaisaidia nchi kujikinga dhidi ya makali hayo. It is about... Serikali ya Kenya — serikali ya Kenya imeruhusu uagizaji wa, wa tani milioni 15 za mahindi na mchele kutoka nje bila kulipiwa ushuru mwezi huu ili kukabiliana na baa la njaa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 4, kuiwezesha nchi kuwa na hifadhi ya kutosha hadi mavuno yajayo kati ya Julai na Agosti mwaka huu. Ripoti ya Desemba mwaka jana ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya watoto kuhusu hali ya ukame nchini Kenya inakadiria watoto takriban milioni 2.14 wanateseka au wako katika hatari ya utapia mlo kutokana na upatikanaji mdogo wa maziwa kutokana na uzalishaji wa chini wa wastani wa maziwa katika majimbo 20 kati ya 23 yaliyo katika maeneo yanayoathirika zaidi na ukame, hali mbaya ya biashara ya mifugo na mazao, bei ya juu ya vyakula, kuongezeka kwa magonjwa, pamoja na matatizo ya kupatikana kwa maji ya kutosha. Maeneo kame yanaendelea kushuhudia ongezeko la vifo vya mifugo, chanzo kikuu cha mapato kwa jamii za wafugaji, hivyo kuzidisha umaskini. Shirika la Msalaba Mwekundu linaeleza kuwa huenda pakawa na hatari zaidi iwapo juhudi za haraka na mapema zitapewa kipaumbele, anavyoeleza Peter Bwao, mojawapo wa maafisa wa shirika hilo nchini Kenya. Inakadiriwa kwamba watu wamepoteza hadi asilimia 80 ya mifugo wao, na kwa hivyo hata kama kumenyesha, wengi wao bado hawana pato la aina yoyote. Pia inazifa ikumbukwe kwamba hata zile sehemu ambazo kumeonyesha mvua ya kutosha na wanaweza kupanda e chakula, angalau itawachukua hadi miezi miwili hata mitatu, ili wapate mavuno ya kwanza. Kwa hivyo sisi kama shirika la msalaba mwekundu tunazidi kuhimiza tu wahisani waendelee kutoa misaada, ili wananchi katika sehemu hizi wapate chakula kwa sasa. Kenya ni miongoni mwa nchi za upembe wa Afrika kama vile Somalia, Sudan, Sudan Kusini, Ethiopia, Eritrea na Jibuti zilizoathirika sana na ukame mkali ambao umeacha mamilioni ya watu wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na hatari ya utapia mlo. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya muungano wa wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa katika nchi za upembe wa Afrika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Katika makala ya afya hivi leo, Meri Mgawe amezungumza na Dr Alex Kasanzu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuhusu matumizi ya sigara na madhara yake kwa binadamu. Kwa ukweli wenyewe sigara haina kabisa, uh, faida ndani ya mwili, yaani ni kitu ambayo unakuwa tu ya kujifurahisha nayo, lakini kwa ukweli haina faida fulani ndani ya mwili na matatizo ambayo yanafatana kwa uh, kwa kuvuta sigara wakati unapopumua wainekia ndani ya mafua, na uh, zaidi sana wakati inafanya complicated inaweza ikaleta kasa hata kasa kwa kwa mafua, na inaweza vile kusababisha kuleta mambo ya hypertension, kwa sababu ina- inaharibu njia nyingi ya nani ya, ya, ya, ya, ya mshipa ya, ya, ya damu hiyo ndiyo shida ambayo tunaweza yaani, ndani ya kiganga ki, ki au kwa faida ya ya mtu binadamu, haina faida yoyote kwa, kwa, yani kwa mwili. Na je mtu anayevuta sigara, kwa mfano mimi navuta sigara pembeni, naweza nikamsababishia nika madhara mtu mwingine aliyoko karibu na mimi? Wewe ndiyo unaweza ukamsababisha, kwa sababu hiyo moshi, mm -hmm, ambayo inatoka kwa sigara inaenda hata yule mtu ambaye unakuwa una, una ndani ya mnakuwa uh, ndani ya rumu moja anaweza vile akaweza kuvuta hiyo moshi na anapata hizo hizo ambazo hizo tatizo ambazo ambaz, zaidi sana, kama mnakaa mnakaa ndani ya nyumba moya, kama mko uh, mko jirani au mnakuwa mnakuwa ndani ya nyumba moja, sio vizuri. Au kama unakuwa pembeni ya watoto sio vizuri kuvutia pembeni ya watoto, kwa sababu wakati hiyo moshi na kwenda na wale watu wanaivuta wao vile wanaweza wakapata hizo tatizo ambazo zinasababisha sigara. Kuna watu ambao wamekuwa na mazoea ya muda mrefu sana, hata kuwaacha hii uvutaji sigara imekuwa ni shida. Kwa Kiingereza watu hao wa wanaambiwa kwamba wako addicted. Watu wa namna hii mnawasaidiaje? Yeah, ki daktari yeah, hao watu tunawasaidia, kwa sababu kuna dawa, kuna dawa ambazo zimekuwa na kuweza kumsaidia mtu wa kuweza kumwachisha inakuwa kama mtu ambaye anavuta bangi eh, yaani au mtu ambaye anakunya pombe mingi, kunakuwa process ambayo sisi tunafuatia, hata tuweze tukafuatilia mtu na anaweze akaachilia, hata anaacha na haweze akarudia hizo hizo au kuvuta sigara. Hiyo, hizo dawa zipo mbali na kupata madhara katika mfumo wa hewa kupumua na vilevile saratani ya mapafu. Kama ulivyosema, kuna magonjwa gani mengine ambayo mtu anaweza kuhatarishiwa nayo na tabia hii ya uvutaji sigara? Unajua, wakati njia ya kupumua inakuwa shida, inaweza ikasababisha kuleta yingine magonjwa kama magonjwa ya ya yaani affection kwa kwa mafafa. Inaweza hata ikaleta TBC. Inaweza ikaleta hata kansa na sio mafua ndio, inaweza ikasababisha hata kwa roho, inaweza ikaleta kitu ambayo tunaita roho kutokuweza tena kutimiza kazi zenyewe ambazo zinatimiza hata kwa kwa kwa brain. Brain, yani, uh, inaweza vile kaleta uh, sababisho kwa kwa kwa brain, na mtu anaweza kupata complication uh, e, nilikuwa nimetaya ma, maneno ambayo sigara inasababisha ndani ya kichwa, ndani ya brain yetu, kwa roho yetu, kwa mishipa yetu. Lakini sasa vile na mtu ambaye anakuwa na sukari inasababisha yani sukari isikuwe kwa level normal. Asante sana Dr Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo, basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Mary Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari. Asante sana Meri Mgawe kwa makala hayo ya afya, ambayo yanatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa Saida Hamdun, hewani nimeshirikiana na Sunday Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza Sauti Amerika. Tunakuacha na tahariri. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Ni zaidi ya siku mia tatu tangu Rusia ivamie Ukrain. Marekani ina nia ya dhati kuhakikisha Ukrain ina uwezo wa kuwahudumia na kuwalinda wananchi wake. Katika mkutano wa rais wa Ukrain Volodimir Zelenski, Rais Joe Biden alisisitiza kwa mara nyingine uungaji mkono wa Marekani kwa Ukrain na umuhimu wa kupambana na majeshi ya uvamizi ya Kremlin. Wananchi wa Marekani wamekuwa na wewe katika kila hatua na wataendelea kuwa nawe. Tutaendelea kuwa nanyi kwa muda wote utakaohitajika. Kile unachofanya, kile ulichofanikisha sio muhimu tu kwa Ukraine bali kwa ulimwengu wote. Kwa sababu hiyo, Rais Biden alitangaza msaada wa ziada wa kibinadamu wa dola milioni 374 kwa Ukraine kupitia shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID pesa hizo zitasaidia kutoa chakula na pesa taslimu kwa zaidi ya raia milioni moja na nusu wa Ukraine, vile vilevile kupata huduma za afya maji safi ya kunywa na kuwasaidia wa Ukraine milioni mbili na nusu kupata joto ndani ya nyumba zao wakati wa musimu wa baridi kali. Kwa kuongezea, Rais Biden alitangaza pia msaada wa dola bilioni moja nukta themanini na tano kwa ajili ya usalama. Fedha hizo zinajumuisha vifaa na kandarasi za upatikanaji wa zana za mizinga vifaru na vifaa vya kurusha roketi ambavyo vitatumiwa kuilinda Ukraine dhidi ya uchokozi wa Russia. Pia Marekani inashirikiana na washirika wake kutoa vifaa muhimu kuisaidia Ukraine kufanya ukarabati wa dharura wa mfumo wake wa usambazaji umeme na kuimarisha uthabiti wa mitambo ya umeme ya Ukraine, kukabiliana na mashambulizi ya Russia yanayolenga miundombinu. Rais Biden alisema, lazima tuwe wazi juu ya kile Russia inafanya inashambulia kwa makusudi miundombinu muhimu ya Ukraine na kuharibu mifumo inayotoa joto na mwanga kwa wananchi wa Ukraine wakati wa musimu wa baridi kali zaidi ya mwaka. Russia inatumia musimu wa baridi kama silaha, kuwatesa kwa baridi wananchi, kuwatesa na njaa na kukata mawasiliano kati yao. Marekani inapongeza ushujaa na ustahimilivu wa Ukraine na ina nia ya dhati kuhakikisha wananchi wa Ukraine wanakabiliana na msimu wa baridi na uvamizi usiomalizika wa Rasia. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.