hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumatano tarehe 4 januari m223 jina langu ni patrick ndwimana na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwo makuu ikiwemo radio mbeya hilands mbeya nuru fm iringa tanzania radio racombu na ghana drc redio rurale kanyabayonga drc sayare radio eldoret kenya radio mitume kitale kenya na ubc radio pamoja na nyingine vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa voa swahilicom katika ripoti zetu leo baraza la wakilishi la marekani litadhibitiwa na waublican katika miaka miwili ijayo je rais joe biden ataweza kupitisha bungeni sera zake muhimu zinazosalia kuna mamlaka mengine ambayo hayahitaji bunge sio uh, eti rais wa marekani anategemea tu bunge kufanya kila kitu kwa hivyo kuna kitu kama wanachoita order na katika taarifa nyingine serikali ya gambia jumanne imewashtaki raia wawili na afisa mmoja wa polisi kuhusiana na jaribio la mapinduzi msemaji wa serikali amesema katika taarifa yake ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu lakini kwanza namkaribisha mwenzangu idi ligongo akusomea habari za dunia miili 28 na imepatikana kaskazini magharibi mwa bukina faso mwishoni mwa juma serikali imesema wanaharakati wa kutetea haki wamewashutumu wanamgambo wa kujitolea wanaolisaidia jeshi kuhusika mashambulizi yanayolenga vikosi vya usalama na raia yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni haswa katika mikoa ya kaskazini na mashariki inayopakana na mali na nijaa ripoti za awali za taarifa ya serikali zinaonyesha watu 2h8 waliuawa nauna na kwamba uchunguzi umefunguliwa na kusihi kuwepo utulivu lakini kundi la kutetea haki za binadamu liitwalo cisc lilinyoshia kidole kundi la ulinzi la kujitolea la vdp ambalo ni kikosi cha kiraia kinachosaidia jeshi katika mapambano yake ya miaka saba dhidi ya wanajihadi muendesha mashitaka wa umma huko nona armel sama alisema katika taarifa yake kwamba wengi wa waliowawa ni wanaume waliopigwa risasi baraza la wawakilishi la marekani lilishindwa kumchagua spika ajaye wa bunge hilo jumanne huku kundi la wabunge wa bunge, wa, wa marekani wakiendelea kumpinga mgombea wa chama cha republican kevin macathy kuongoza kikao cha 18 cha bunge baada ya duru tatu za upigaji kura bunge liliahirisha mchakato huo hadi saa s mchana leo hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi ambapo hakuna pbica au mmorat aliyeshinda uspika wa bunge katika duru ya kwanza ya upigaji kura kwa kuwa kiongozi wa baraza lenye wajumbe 45 makadhi alishindwa uspika katika awamu tatu za upigaji kura huku wa republican ishirini wakimpigia kura ya kutomchagua katika duru ya mwisho duru ya nne ya upigaji kura itafanyika leo lakini haijulikani kama wapinzani wa makathi watamuunga mkono au wagombea wapya wanaweza kuibuka serikali ya gambia jumanne imewashtaka raia wawili na afisa mmoja wa polisi kuhusiana na jaribio la mapinduzi msemaji wa serikali amesema katika taarifa patrick nduwimana anayo ripoti kamili raiya hau wawilli mustafa jabi na seikuba japi na inspekta mdogo wa polisi fakeba jawara walikamatwa siku ya ijumaa na kushtakiwa kwa uhaini na njama ya kutenda uhalifu waliwekwa rumandi katika gereza la mil 2 21 disemba serikali ilisema ilizima jaribio la mapinduzi siku moja kabla na kuwakamata baadhi ya wanajeshi mamlaka iliokamata wanajeshi saba akiwemo mmoja wa cheo cha captn na mwengine wa cheo cha luteni mwanasiasa wa upinzani momodu sabali waziri wa zamani wa masuala ya urais chini ya kiongozi wa zamani yahya jame alikamatwa na baadaye akaachiliwa taifa hilo dogo la afrika magharibi wiki iliyopita liliunda jopo la kufanya uchunguzi kuhusu jaribio hilo la mapinduzi na lilipewa siku 30 kuwasilisha matokeo ya uchunguzi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika vyombo vya habari vya serikali nchini china jumanne vilipuuza ukubwa wa ongezeko la maambukizo ya covid-19 wakati wanasayansi wake wakitoa maelezo kwa shirika la afya duniani who ambalo limekuwa likitafuta habari za kina juu ya mabadiliko ya virusi hivyo chombo hicho cha kimataifa kiliwaalika wanasayansi kuwasilisha taarifa za kina juu ya mpangilio wa virusi kwenye mkutano wa kundi la kiufundi jumanne na imeitaka china kutoa taarifa juu ya watu kulazwa vifu na chanjo chanjowh itawasilisha taarifa jumatano msemaji wake alisema baada ya mkutano na wanahabari msemaji huyo hapo awali alisema shirika hilo lilitarajia majadiliano ya kina juu ya aina mpya ya virusi vinavyosambaa china na ulimwenguni kubadilika hafla kwa china inayoshughulikiacovid9 kumekuwa kukichunguzwa sana nyumbani na nje irani imewafungulia mashtaka raia wawawili wa ufaransa na belgiji kwa ujasusi na kufanya kazi dhidi ya usalama wa taifa wa nchi hiyo mtandao wa habari wa wanafunzi usio rasmi kamili ulimnukuu msemaji wa mahakama jumanne shirika hilo alikutaja majina ya watatu hao wala kusema ni wapi au lini walishtakiwa waziri wa sheria wa ubelgiji alisema mwezi uliopita kwamba mfanyakazi wa misaada wa ubelgiji olivia vende castelle alihukumiwa kifungo cha miaka ishirin na minane girizani nchini iran kwa kile alichokita msururu wa uhalifu wa kutengenezwa vyombo vya habari vya iran vilirusha video mwezi oktoba ambapo raia wa wawili wa ufaransa walionekana kukiri kufanya ujasusi huku kukiwa na machafuko ya hivi majuzi ambayo teheran imewalaumu maaduya wa kigeni video hiyo ilizua ghasira nchini ufaransa ambapo ilisema wafungwa hao walikuwa wametekwa na serikali <tune> endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika waito dc chama cha republican kitadhibiti baraza la uwakilishi katika miaka miwili ijayo kabla ya uchaguzi wa 24 licha wa rpublican kugawanyika kufikia sasa juu ya nani atakuwa spika wa baraza hilo baada ya kiongozi wao kevin macathy kushindwa kupata kura 218 zinazohitajika katika zoezi la upigaji kura jana jumanne mwenzangu nnb amezungumza na profesa fulbert namwamba anayefuatilia siasa za marekani na kutaka kujua ikiwa rais joe biden atafaulu kupitisha bungeni baadhi ya sera zake muhimu kama vile umiliki wa silaha hawatakuwa na hamu yote na wala hawataipitisha hiyo miswada yote miswada iliyokuwa ya maana zaidi na iliyotakikana zaidi yote ilishapitishwa hii miswada mingine ni ya maana ndiyo na ataisukuma akielekeza uh, upande wa uchaguzi lakini haitawezekana kamwe kuwa watakubali kuipitisha kwenye bunge la uwakilishi kile tu atabaki nacho amesimamia uh, ni upande wa bunge la senate ili bunge la senate litamsaidia kwa namna gani sababu miswada mingi inatokea katika bunge la uwakilishi litakuwa na msaada kwowote kwake A, hata hata mswada utoke kwenye bunge la wawakilishi huo mswada ni lazima pia upitishwe kwa bunge la senet lakini bunge la senet linasimamia uchaguzi wa majaji na uchaguzi wa mbali mbali upande huo ndio kulikuwa na shida walikuwa wakiwachagua kama majaji wa mahakama kuu uh, walipokuwa na wingi walikuwa wanasimamisha kila kitu upande huo kulikuwa na shida moja ambapo kulikuwa na seneta moja kutoka west virginia ambaye alikuwa ni democrat na mwingine kutoka arizona uh, senat snema uh, hao ndio walikuwa ndani ya democrat lakini wanasimamisha hata wakimfungia na kuzima miswada yake yote kwa miaka miwili watapitisha hasira kwa wapiga kura profesa namwamba anamtazamo kwamba bunge lililogawanyika senat likiongozwa na chama kinachotawala cha chadmorati huku baraza la wwakilishi likiongozwa na upinzani republican litatoa fursa nzuri kwa serikali kuu kufanya kazi yake vizuri zaidi na anatarajia kwamba rais biden atatumia mamlaka ya rais kufanya kazi yake huku bunge likitumika sasa kama ulingo wa siasa kutafuta kura za mwaka ujao elfu mbili ishirin na nne ambapo utakuwa ni uchaguzi wa urais kuna mamlaka mengine ambayo hayahitaji bunge sio eti rais wa marekani anategemea tu bunge kufanya kila kitu kwa hivyo kuna kitu kama wanachoita executive order na biden anaweza kuweka executive order Uh, kwa mfano nipeane mfano kama hiyo amri iliyokuwa inaitwa title 42, ambayo ilikuwa inasimamisha watu kuingia wanaotoka nje kuingia nchini rais trump alipopitisha ile hakuhitaji bunge la congress la wawakilishi wala bunge la senate eh, kupitisha amri hiyo hiyo eti sababu hana wanao walio upande wake upande wa bunge la wawakilishi sio kusema kuwa sasa amekuwa mbwa bila meno ni profes fulbert namwaba akizungumza nasi kutoka maryland unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc linaendelea kukusomea habari zaidi za dunia mwanaume mmoja wa new york jumanne alihukumiwa kifungo cha miaka miwili gerezani kwa kula njama ya kuiba siri za kibiashara za kampuni ya general electric ili kuinufaisha china wizara ya sheria ya marekani ilisema xijioquing zeng mwenye umri wa miaka 59 wa nisiakiuna new york alitiwa mahatiani kwa kula njama ya kufanya ujasusi wa kiuchumi kufuatia kesi ya wiki nne iliyomalizika machi mwaka jana jaji wa mahakama ya wilaya ya marekani mae di agostino pia alimhukumu zeng kulipa faini ya dola elu 7 na mia tano na kutumikia mwaka mmoja kuwa chini ya uangalizi baada ya kuachiliwa maafisa wa marekani wamesema serikali ya china inaleta tishio kubwa zaidi la muda mrefu kwa usalama wa kiuchumi wa kitaifa na wamarekani na inafanya jitihada kubwa kuiba teknolojia muhimu kutoka kwa wafanyabiashara na watafiti wa marekani china inakanusha madai hayo na gwiji la sokapele amezikwa jumanne huku mamilioni ya mashabik nchini brazil na kote ulimwenguni wakimwomboleza nguli huyo wa michezo rais mpya luis inatio lula da silva alitoa heshima zake villa belmiro uwanja ambao pele alicheza soka kwa muda mwingi wa maisha yake pele amezikwa katika jiji alikokulia kupatia umaarufu na kusaidia kuwa mji mkuu wa kimataifa wa michezo misa ilifanyika katika uwanja wa villa bel miro kabla ya jineza lake kupitishwa katika mitaa ya jiji la santos mwili wake ulipelekwa makaburini huko bendi zikicheza wimbo rasmi wa timu ya santos na wimbo wa kikatoliki vile vile waliohudhuria waliimba nyimbo za samba ambazo pele alizipenda baadhi ya wachezaji mahiri wa mchezo wa soka waliocheza pele hawakuonekana hii unasikiliza ni kumekuu afrika kutoka washington dc rais wa somalia hassan sheikh mahamud jumapili ametangaza kwamba serikali itaajiri waalimu wapya a3 kama hatua ya kupunguza pengo lililopo kwenye sekta ya elimu hatua hiyo ni kufuatia kuongezwa mara nne kwa bajeti ya wizara ya elimu mwaka huu wa 3 ingawa baadhi ya wakosoaji wanadai kuwa fedha hizo hazitoshi wamedai pia kwamba ukosefu wa usalama pamoja na umaskini mepelekea wanafunzi wengi kuacha shule harison kamau anaisoma ripoti ya ahmed mohamed kutoka mogadishu bajeti iliyotangazwa na rais mara baada ya kukaribisha mwaka mpya ni kubwa zaidi kwenye sekta ya elimu baada ya miaka mingi rais alisema kwamba mwaka huu serikali itaajiri walimu 3 wapya ili kuceza pengo lililopo kwenye sekta ya elimu kwenye mahojiano na voa mkurugenzi mkuu katika wizara ya elimu ya somalia mohamed hassan amesema kwamba walimu wanahitajiwa sana En, maaliminta en, hada shaqesa kujirtaanasema kwamba kuna walimu elfu mo walioajiriwa na serikali mjini mugadishu pamoja na kwenye majimbo yote kwa ujumla katika kipindi cha miaka mitano iliyopita hasan anasema kwamba ripoti ya hivi karibuni kutoka wizara ya elimu inaonyesha kwamba ni robo pekee ya watoto wenye umri wa kuingia shule wanaohudhuria masomo hasan anasema kwamba kipaumbele kitakuwa ni kuajiri walimu wapya kwenye maeneo ya somalia yenye upungufu mkubwa zaidi ya upatikanaji wa elimu elimuameongeza oh, oh, oh, oh, oh. kusema kwamba fursa maalum zitawekwa kwenye wilaya ambazo zina wanafunzi wachache na pia kwenye maeneo ya watu waliokoseshwa makazi huko kawarji kawariji ambayo huwa ni lugha ya kisomali inatafsiriwa kama wale ambao wameondoka katika imani ya kiislamu mamlaka hutumia kuelezea makundi ya wanamgambo kama vile alshabab vita dhidi ya makundi ya wanamgambo wakati vikosi vya serikali pamoja na washirika wake wamepiga hatua kubwa katika kuyakomboa maeneo yaliyokuwa yanakaliwa na wanamgambo maeneo mengi yaliyokaliwa na alshabab hayatoi elimu ya kawaida kwa kuwa kundi hilo linaamini kwa mfumo wa elimu ambao unaendana na misimamo mikali ya kiislamu rais muhamed wakati wa hotuba yake ya mwaka mpya ameahidi kuangamiza wanamgambo mwaka huu bajeti ya elimu iliongezwa mara nne mwaka huu hadi dola milioni 34 ingawa wakosoaji wanasema kuwa fedha hizo hazitoshi suad abdule ambaye ni mwanzilishi wa taasisi ya elimu maalum pamoja na walemavu ameambia voe kwamba ufadhili usiotosha nchini somalia ndiyo sababu kubwa ya wanafunzi kutohudhuria masomo anasema kwamba karibu asilimia sbn wanafunzi hawapo shuleni kutokana na sababu kadhaa na amesema kwamba mojawapo wa sababu kuu ni ukosefu wa ufadhili pamoja na umaskini uliokithiri kulingana na shirika la watoto UNICEF somalia ni mmoja ya mataifa yenye idadi ndogo sana ya watoto wanaohudhuria masomo ikiongeza kwamba takriban wanafunzi milioni tatu hawapo shuleni nchini humo V-O-Rate. ukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari mahakama ya juu ya iran jumanne imeshikilia hukumu ya kunyongwa dhidi ya waandamanaji wawili kwa mauaji ya afisa wa kikosi cha usalama wakati wa maandamano ya nchi nzima mahakama za iran zimekwisha toa hukumu 13 za kunyongwa kuhusiana na maandamano hayo yaliyochochewa na kifo cha mahsa amin mwanamke wa kikurdi hapo tarehe 16 septemba nimezungumza na amin mwidau mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa nanimeanza kwa kumuuliza kwa nini iran inaendelea kuchukua hatua kali dhidi ya uandamanaji licha ya onyo la jumuia ya kimataifa ni, ni ni vigumu kubashiri kwa sasa kwa sababu zile kama unavyosema hukumu zilizotolewa za kunyonga ni dhihirishwa kwamba serikali inaendelea na sera zake za vitisho kujaribu kwa kupunguza kasi uh, malalamiko ambayo yamedhihirika yame na maandamano yaliyotokea na, na kile kifo cha, cha masaamin kwa hiyo k mwisho wake itategemea na uh, ni, ni kuingilia kati kwa kwa nchi zingine za ulimwenguni katika suala hili lakini kwa hivi sasa machu ya ulimwengu hayako katika iran na nafikiri kila itakapokuwa kwamba machu ya ulimwengu yako sehemu nyingine za ulimwenguni basi serikali a ina, ina nguvu zaidi ya kutekeleza uh, sera zake za za za kitawala kama hizi za kunyonga watu ili kujaribu kuleta vitishio lakini kwa sasa hatuwezi kujua marekani na nchi nyingine za magharibi za umoja wa ulaya kutokana na kile ambacho wanasema kwamba utawala uh, wa iran u, u, u, unakandamiza uandamanaji umechukua uh, hatua za kikatili na wakawachukulia vikwazo maafisa kadhaa wa serikali ya iran unadhani nchi za magharibi wanaweza wakachukua hatua zaidi kali dhidi ya iran ili waweze kulegeza msimamo na wakubali uhuru wa uandamanaji nafikiri kugeuza ma- ma- ma- mawazo ya serikali ya irani kwa sasa si kuweka vikwazo zaidi bali pengine ni kuwapatia mkono wa waku- waku- kuonyesha kwamba pengine kutakuwa na u- ulegezaji wa vikwazo ambao tayari vilikuwa vimewekewa hapo mbeleni kwa maana sioni kwamba kuna vikwazo vya zaidi ambazo viaweza vikabadilisha mawazo ya iran kwa sasa vile ilikuwa wakati wa ser- u- serikali ya, ya ya rais trump walikiwa vikwazo vya kiuchumi na vile vile vya vya kisilaha na na, na, na sidhanii kuna jambo lote ambalo kwamba litawageuza zitazidi zita, zita, zita kufuatilia maumivu isipokuwa kuwawapunguzia maumivu ili wawape pumzi waandamanaji ama wananchi wa, wa irani waweze kuishi kwa kulingana na na na matarajio yao ya, ya haki za kibinadamu na vipi upande wa wandamanaji si wataona kwamba labda wame, wamechoshwa au nguvu zao hazifiki mbali wanaweza wakabadili na wao msimama wakaacha kuandamana yawezekana ya itategemea sa kuna baadhi ya wao ambao kwamba wamejitolea wame mwanga wamefika ki, kiwango cha mwisho ni kwamba wafadhali wao wako tayari kufa kuliko kurudi nyuma na kuna wengine pengine ambao pengine ni, ni, ni, ni vijana ambao kwamba wana matumaini ya kuendelea na maisha yao ndani ya nchi ama nje ya nchi pengine hii kunyongwa kwa baadhi ya waandamanaji kuweza kuawekea hofu lakinihasa hili swala pia litategemea na na ulimwengu mzima wasema namna gani ama waangalia namna gani haya matokeo yaliyoko katika irani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana watoto wa kike walio na umri kati ya miaka na 116 nchini afrika ya kusini wanapata mimba za utotoni kwa mara ya pili hali ambayo imeshangaza wengi nchini humo kuona watoto wakijifungua kwa mara ya pili wakiwa bado wanafunzi utafiti wa kitaifa baron etal uliochapishwa katika la south jaridi lasohafca mwaka jana ulionyesha kiwango cha mimba miongoni mwa wasichana wenye umri wa miaka 1 kumi hadi14 kiliongezeka kwa asilimia 47-217221 kutoka pretoria mwandishi wetu braston bichwa ana taarifa zaidi wazazi wengi nchini afrika kusini wameshikwa na butoir baada ya kusikia kwamba watoto wa kike walio na umri wa miaka 16 wamejifungua watoto kwa mara ya pili ni mwanzilishi na mkurugenzi wa kituo cha kupambana na ukatili dhidi ya wanawake watoto na watu wanaoishi na ulemavu kinachoitwa free world initiative anasema ingawaje hili ni janga la kitaifa lakini tatizo kubwa ni ukosefu wa elimu tunachokiona hapa ni kutokana na sababu tofauti tofauti kwanza ni ukosefu wa elimu ya uzazi pili vijana wengi wanasema mipira ya kiume ni ghali au ni vigumu kupata ukweli mwingine ni kwamba watoto wanaanza ngono katika umri mdogo hapa afrika kusini mtoto anaanza ngono akiwa na umri wa miaka minane kwa hiyo hayo yote yanachagiza mimba za utotoni ambazo tungepaswa kusema zimetokana na ubakaji takwimu kutoka idara ya afya katika jimbo la free state zinaonyesha kuwa zaidi ya wasichana 47 wenye umri kati ya miaka 15 na 19 walijifungua katika mwaka uliopita na pia kulikuwa na utoaji mimba 201 uliorekodiwa miongoni mwa wenye umri kati ya miaka 1 na 19 baraza la utafiti wa kimatibabu la afrika kusini pia linaripoti kwamba hata kabla ya janga la covid-19 asilimia 16 ya wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi 19 walikuwa wameanza kujifungua idadi hiyo inaonyesha kuwa asilimia 11 walijifungua katika maeneo ya mjini na asilimia 19 katika maeneo ya vijijini mjumbe wa halimashauri kuu ya jimbo la limpopo dr popi ramatuba anaeleza namna mimba za utotoni zinavyoweza kupunguzwa nchini humo tunatakiwa kuangalia kila kesi polisi na polisi hapa lazima wahusishwe mtu yeyote anayejihusisha kingono na mtoto aliye chini ya miaka 16 huyo ni mbakaji wa kidijitali tunachunguza kila kesi lakini sio kwa lengo la kuwaaibisha wasichana wetu bali tunafanya hivyo kwa lengo la kuwalinda matatizo ya mimba za utotoni hapa nchini yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka hali ambayo inaathiri wanafunzi katika shule za msingi na sekondari ingawa watoto wa kike waliojifungua hapa afrika kusini wana haki ya kuendelea na masomo lakini wengi wamekuwa wakijikuta wakikatiza masomo yao kutokana na kukosa msaada kutoka kwa jamii zinazowazunguka kwa maana hiyo d popi la matuba anaisihi jamii ya afrika kusini kuhakikisha wanawasaidia wasichana wanaojifungua ili wasikatishe masomo yao pia lazima tuwafuatilie hawa wasichana wote waliojifungua kuwakabidhi kwa idara ya ustawi wa jamii wanapaswa kufuatiliwa na kuwarudisha shule vinginevyo wataacha shule watoto wa kike wanaojifungua wengi wao ni yatima hawana kuwasaidia nyumbani ndiyo maana kama jamii tunapaswa kuliangalia hili na kuhakikisha tunachukua jukumu la mzazi baraza la utafiti wa kimatibabu la afrika kusini samrc linaripoti kwamba mbali na tatizo la ukosefu wa elimu sababu nyingine ambayo inachangia mimba za utotoni ni ukatili dhidi ya wanawake na wasichana kwa mujibu wa baraza hilo mwanamke mmoja kati ya watatu hupitia ukatili wa kijinsia na mmoja kati ya watoto watano waliona umri chini ya miaka 18 hunyanyaswa kingono lakini je wachambuzi wa maswala ya kijamii wana maoni gani kuhusiana na tatizo hili la mimba za utotoni kalumwaga gideon kutoka pretoria anaelezea zaidi ile jambo la serikali kusema kwamba k okay, mzazi asimzibiti mtoto kuona kuti na wazazi wengi wameacha tu watoto hivyo kama ilivyo na watoto wanapoachiliwa tu kama ilivyo wanachokifanya chochote anachokiona rafi yake anafanya au jirani yake anakifanya kiwe kibaya kizuri atajaribu ata na wengine wanabakwa mboka, kubakwa, na maana kama mtoto ameanza kubakwa kubaka na miaka b namaana uiatau atakua na mtoto atamlea mtoto miaka na mimba tena 4 mwingine kwa hiyo tatizo lake kubwa ni lile lile kwamba the the bottom line of n lill awatoto mazingira ya pombe yameruhusiwa ya zaidi katika jamii na maana ukija kuangalia katika maeneo kama labdo, let's say, kama labda say kubwa katia wazungu abwawazwa kufata kupata pombe inamana mtu inabidi aendeshe gari lakini tukija kuangalia tu katika mazingira nino, jio, nini ya watu hao, watu weusi weusi kwenye location zao ambako ndiko wengi yani kutoka baa moja kwenda nyingine unapiga tu unakuta labda ni mita mta au mita hamswao pombe mekopo pombe, ni kitu rahisi zaidi kukipata kuliko chakula hapa mwangamizaji wa kizazi cha afrika ni pombe kuwa nyingi zaidi na madawa kulevya juni wasoufriaomui waziri wa maendeleo ya jamii lindiwe zulu alitoa wito kwa idara za serikali kufanya kazi pamoja katika kushughulikia tatizo la mimba za utotoni lakini pamoja na yote hayo hali hapa afrika kusini inazidi kuwa mbaya na watoto wengi walio chini ya umri wa miaka 14 ha16 wanazidi kuwa wajawazito na wengine wamefikia hatua ya kubebeshwa mimba za utotoni kwa mara ya pili brdb amerika pretoria afrika kusini kabla ya kukamilisha matangazo haya idi ligongo anakusomea muktasari wa habari za dunia 28 imepatikana kaskazini magharibi mwa bukina faso mwishoni mwa juma serikali imesema wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamenyoshe kidole kundi la wanajeshi wa kujitolea wanaosaidia serikali kupambana na wanajihadi baraza la wawakilishi la marekani lilishindwa kumchagua spika jai wa bunge hilo jumanne huku kundi kubwa la wabunge wa wanrv wa marekani wakiendelea kumpinga mgombea wa chama cha republican kevin mccarthy kuongoza kikao cha 18 cha bunge hilo la marekani vyombo vya habari vya serikali nchini china jumanne vilipuuza ukubwa wa ongezeko la maambukizo ya covid19 wakati wanasayansi wake wakitoa maelezo kwa shirika la afya duniani who ambalo limekuwa likitafuta habari za kina juu ya mabadiliko ya virusi hivyo iran imewafungulia mashtaka raia wawili wa ufaransa na mbelgiji kwa ujasusi na kufanya kazi dhidi ya usalama wa taifa hiyo, wa nchi hiyo mtandao wa habari wa wanafunzi usio rasmi kamili ulimnukuu msemaji wa mahakama siku ya jumanne mwanaume mmoja wa new york jumanne alihukumiwa kifungo cha miaka miwili gerezani kwa kula njama ya siri za kibiashara za kampuni ya general electric ili kuinufaisha china wizara ya sheria ya marekani ilisema matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi hadi jariami mwelekezi wetu jumbe hamza naitwa patrick ndwimana hewani nimeshirikiana na idi ligongo kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema