Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC karibu katika matangazo ya leo jumanne tarehe 3 januari mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu jina langu ni patrick ndwimana na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo redio sunrise arusha tkfm tanga redio ngoma ya amani baraka fizi redio semuliki beni drc ubc redio uganda Lulu FM Malindi Kenya, sauti ya mwananchi Nakuru kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, rais wa Kenya William Ruto atangaza kwamba serikali yake haitaendelea kutoa ruzuku kukabiliana na bei ya mafuta na bidhaa nyingine za msingi. Wachambuzi wanasema nini? kmoni yangu mimi naona kwamba si safisi wa mfumo ambao niwa karibu, yani kwa sababu itawezesha kuwa uh, maisha itazii kupanda mno. Na katika taarifa nyingine, shule katika miji miwili mikubwa nchini Malawi zitaendelea kufungwa hadi itakapotangazwa baadaye kutokana na mlipuko mbaya sana wa kipindupindu, serikali ilisema Jumatatu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazo usikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza anamkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Ujiondoa kwenye mapambano kulikotangazwa siku kumi zilizopita na waasi wa M23 kutoka mji wa kimkakati wa Kibumba, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakuna mafanikio, wamesema wenyeji wa eneo hilo Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kundi la M23 limeteka maeneo mengi katika eneo la DRC, jimbo la Kivu Kaskazini, katika miezi ya karibuni, chini ya shinikizo kali la kimataifa la kusitisha mapigano. Waasi waliurejesha mji wa Kibumba kwa jeshi la kikanda Desemba 23, wakiita hatua hiyo ishara na nia njema kwa ajili ya amani. Jeshi la Kongo, hata hivyo, liliyataja makabidhiano ya Kibumba kuwa ni udanganyifu. Mkazi mmoja akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina lake kwa sababu ya kiusalama, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba katika vijiji vyote vya Kibumba na Buhumba M 23 bado wako nao kama ilivyo kwa wanajeshi wa kikosi cha kanda ya Afrika ya Mashariki. Kikao cha 118 cha bunge la Marekani kinafunguliwa leo, huku jambo linalotupiwa macho zaidi ni iwapo mwakilishi Kevin McCarthy wa California anaweza kupata kura za kutosha za Warepublican wenzake ili kuwa spika wa baraza la wawakilishi. Makathi, mwenye umri wa miaka 57, ambaye kwa miaka mingi amekuwa akitaka kuongoza baraza hilo lenye wajumbe 435. Wa Republican walipata ushindi mdogo wa viti 222 dhidi ya 213 katika uchaguzi wa katikati ya awamu mwezi Novemba, na watachukua udhibiti wa bunge kutoka kwa wademokrat na kuchukua uspika wa bunge kutoka kwa Nancy Pelosi anayemaliza muda wake. Wademokrat ambao wamekuwa katika mgawanyiko wa hamsini kwa hamsini, na Republican katika seneti miaka miwili iliyopita, walipata upinzani wakati wa uchaguzi uliopita. Shule katika miji miwili mikubwa nchini Malawi zitaendelea kufungwa hadi itakapotangazwa baadaye kutokana na mlipuko mbaya sana wa kipindupindu, serikali ilisema Jumatatu. Patrick Nduwimana na taarifa zaidi. Wanafunzi walitarajiwa kurejea shule leo Jumanne baada ya likizo ya sikukuu, lakini wizara ya afya imesema kuanza kwa muhula wa masomo kwa wanafunzi wa shule za msingi na sekondari katika mji mkuu Lilongwe na mji wa kusini wa Blantaya kutacheleweshwa kwa angalau wiki mbili. Waziri wa afya Mkumbize Chiponda alisema katika taarifa kwamba kuahirishwa kwa masomo kunatokana na ongezeko la hivi karibuni na linaloendelea la idadi ya visa vya kipindupindu na vifo. Aliongeza kuwa mamlaka inasikitishwa na usumbufu wowote uliosababishwa na hatua ya dakika za mwisho iliyochukuliwa kwa ajili ya usalama wa wanafunzi. Taifa hilo maskini la kusini mwa Afrika limerekodi visa elfu kumi na nane vya kipindupindu na vifo 595 tangu mwezi Machi, kwa kile Umoja wa Mataifa ulisema ni mlipuko mkubwa sana kulikumba taifa hilo katika kipindi cha miaka kumi. Wakati wa mkesha wa mwaka mpya, Waziri Chiponda alitoa wito mwingine kwa viongozi wa dini kuwahimiza waumini wao kutafuta matibabu kwa sababu baadhi yao walikuwa wanakwepa kupata huduma kwa misingi ya kidini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Polisi wa Iran wametoa tena onyo kwamba wanawake lazima wavae hijabu hata wakiwa kwenye magari vyombo vya habari viliripoti Jumatatu. Maandamano yameikumba Iran tangu kifo cha Septemba 16 cha Mahsa Amini aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na miwili baada ya kukamatwa mjini Teheran kwa madai ya kukiuka sheria kali za jamhuri ya Kiislam ya mavazi kwa wanawake. Shirika la habari la Fars lilimnukuu afisa mkuu wa polisi ambaye alisema kanuni hiyo mpya ya programu ya Nazer inaendelea nchini kote. Mpango wa Nazere ulizinduliwa mwaka elfu mbili na ishirini, ulikuwa na wasiwasi wa kutovaa hijabu ndani ya magari. Ilipozinduliwa mwaka elfu mbili na ishirini, wamiliki wa magari walitumiwa ujumbe mfupi wa maandishi kuwaarifu kuhusu ukiukwaji wa kanuni za mavazi kwenye magari. Na watoto wawili wameuawa na raia wengine watano kujeruhiwa katika mlipuko eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India Jumatatu, siku moja baada ya washambuliaji kufyatua risasi kwenye nyumba kadhaa na kusababisha vifo vya watu wanne. Polisi walisema mlipuko huo ulitokea karibu na moja ya nyumba zilizolengwa usiku kucha katika kijiji cha Dhangri wilayani Rajouri kusini. Mtoto wa kiume wa miaka mitano na msichana wa miaka kumi na miwili walikufa katika mlipuko huo. Siku ya Jumapili usiku, watu wawili wenye silaha walifyatua risasi katika nyumba tatu huko Dangri. Afisa mkuu wa polisi Mukesh Singh aliwaambia waandishi wa, wa habari. Polisi wameshuku wanamgambo wanaopigana na utawala wa India kufanya mashambulizi hayo. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Kenya William Ruto amewaambia Wakenya kwamba serikali yake haitoendelea kutoa ruzuku ili kukabiliana na kupanda kwa bei ya mafuta na bidhaa nyingine za msingi. Alisema hayo katika hotuba yake ya mwaka mpya. Nimezungumza na Charles Karisa ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi na kutaka kujua maoni yake kuhusu msimamo huo wa rais Ruto. Kwa maoni yangu, mimi naona kwamba si sahihi kwa mfumo ambao ni wa karibu, yani immediate action, kwa sababu ukiangalia sasa hivi ile mikakati ambao wanaweka kama rais kuakikisha kwamba hakuna ruzuku um, ita, itawezesha kuwa uh, gharama maisha itazidi kupanda mno, Manake ukitoa ruzuku katika kwa mfano uh, bidhaa muhimu kwa mfano uh, mafuta na bidhaa tofauti tofauti, unakuta uh, kwamba the factors of production zinakwenda juu. Kwa hivyo ikiwa ruzuku itatolewa ama anavyoitoa sasa hivi, utakuta kwamba cost of production inakwenda juu uh, yaani zile cost ambazo zinatumika kuzalisha uh, uh, bidhaa mbalimbali mbali, ama chakula mbalimbali unakuta kwamba itakwenda juu. Ameangazia tu sekta ya ukulima, akasema kwamba atapeana jeki ama subsidy ruzuku cha kuwepo kwa mbolea kwa mfano. Lakini sasa, ikiwa mbolea itakwenda chini, ndio itasaidia kukuza vyakula kwa kwa kwa kwa bei iliyo chini. Lakini sasa, ikiwa mafuta itapanda, utakuta kwamba, kwa hivyo sijaona umuhimu wake sasa hivi tunavyozungumza except pengine tupatie muda sana, tuone effect uh, uh, uh, uh, you know, uh, yake. Maanake sasa hivi effect ni kwamba ukipeana ruzuku kwa mbolea hususan, unakuta kwamba bado hujafanya jambo la maana. Vile vilevile Ruto amesema kwamba serikali yake haiwezi kuendelea kukopakopa. Uh, sababu anasema kwamba uh, mikopo ni mzigo mkubwa kwa watoto uh, nasema serikali yake zaidi itajikita katika kuongeza mapato ya ndani. Unafikiri Kenya anaweza kukuza uchumi wake bila bila kupata mikopo kutoka nje? Uh, inategemea. Ni vizuri kusema kwamba lazima tupunguze uh, madeni yetu, kwa sababu madeni yetu yako juu sana, tunavyozungumza zaidi ya trilioni kwa hivyo, uh, ni muhimu uh, tuangazie mapato yetu ya, ya, ya, ya ndani, kuakisha kwamba wananchi wa kawaida wanatoza ushuru ambao ni wa, ni wa ustani. Lakini uh, ikiwa tunaangazia ama tuna mikakati ya kuakisha kwamba tunafanya kwamba tunafanya ile miundombinu ama big infrastructure, basi unakuta kwamba in the long run lazima tuombe. Tunapozungumza ni kwamba ashaomba mikopo uh, tofauti katika uh, nchi za za Ulaya. Uh, kwa hivyo atafanya kile tunaita balancing act kuonyesha kwamba ijapokuwa tunaomba, je, tunaomba hizi hela tuzipeleke wapi? Ni Charles Karisa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Ujerumani Jumatatu ililaani matukio ya mkesha wa mwaka mpya ambapo maafisa wa polisi na wafanyakazi wa zimamoto walishambuliwa hasa kwa fataki. Watu kote Ujerumani Jumamosi walianza tena utamaduni wao wa kufyatua fataki nyingi katika maeneo ya umma ili kukaribisha mwaka mpya. Matukio kama hayo yalipigwa marufuku kwa miaka miwili iliyopita, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na janga la COVID-19. Sherehe za mwaka huu ziliambatana na idadi kubwa ya ghasia, ambapo maafisa wa dharura walivamiwa kwa fataki Mjini Berlin kikosi cha zimamoto kilihesabu takriban mashambulizi ya 38 ya aina hiyo na kusema maafisa 15 walijeruhiwa. Kwa upande wa polisi wenyewe, walisema walikuwa na maafisa 18 waliojeruhiwa, kwa mujibu wa ripoti za shirika la habari la Ujerumani DPA na Ubelgiji itapima maji machafu kutoka kwenye ndege zinazowasili kutoka China kwa ajili ya aina mpya ya virusi vya COVID-19 kama sehemu ya hatua mpya za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Huku maambukizo nchini China yakiongezeka, serikali ilitangaza Jumatatu hii itakuwa ni juhudi za ziada za ufuatiliaji ili kuhakikisha kwamba taarifa tunazopokea kutoka China ni sahihi, alisema Steven van Gucht wa taasisi ya kimataifa ya afya ya umma wakati akiongea na shirika la habari la Reuters alisema, Ubelgiji inafahamu kwamba baadhi ya abiria walioambukizwa Covid wanaweza wasitumie choo wakati wa safari zao za ndege, na kwa hivyo hatua hiyo mpya haikusudii kufuatilia watu, lakini ni kufuatilia kwa uhuru kile kinachotokea China. Ubelgiji pia inawataka wasafiri kutoka China kupimwa Covid 19 ikiwa wanaonyesha dalili siku saba baada ya kuwasili. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kamati ya uchunguzi katika bunge la Nigeria ambayo imepewa jukumu la kuchunguza visa vya wizi wa mafuta ghafi inasema lengo lake ni kuhakikisha kuwa wote wanaohusika na vitendo hivyo wanafichuliwa na kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Ripoti ya kamati hiyo imeonyesha kwamba mapipa milioni 48 ya mafuta ghafi yenye thamani ya dola bilioni 204 yaliuzwa kwa watu wasiojulikana, ikiwemo huko China. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mwenyekiti wa kamati hiyo Mark Bila amesema uchunguzi utaangazia pia usafirishaji wa mafuta ghafi kwenda nje tangu mwaka 2015 hata kama itawalazimu kusafiri kwenda China kupata habari zaidi. Bila amesema baadhi ya maafisa wa ya haramu serikali ya Nigeria ambaye walihusika katika biashara hiyo haramu bado wako serikalini na wengine wameacha kazi. Billion. Matokeo ya uchunguzi wa aina hii kuhusu matokeo ya hujuma dhidi ya taifa nchini Nigeria yamewafanyia wananchi wengi kuwa na shaka iwapo hatua zitachukuliwa dhidi wahalifu hao, lakini bila, anasema ni wajibu wa wabunge kufanya uchunguzi wa kina baada ya uthibitisho kubainia kilichokuwa kinatendeka na kuangalia mchango binafsi wa watu wa taarifa. Considering the amount of borrowing were embarking upon even pay salaries, those amounts of barrels of crude were sold off in China and the monies were not remitted to the government. Licha ya uuzaji haramu wa mafuta ghafi katika kile kinachojulikana kama hashfa kubwa nchini humo, kamati ya bunge inasema itachunguza pia jumla ya fedha ambazo utawala wa rais Muhammadu Buhari imesema imeokoa kutoka kwa vyanzo vingine na jinsi pesa hizo zilivyotumika. Saa 24 tu zilizopita jeshi la majini la Nigeria lilitoa habari ya kukamatwa kwa meli moja inayotumika kwa wizi wa mafuta ghafi katika eneo la Niger Delta. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, kiongozi wa chama cha Republican kwenye baraza la wawakilishi Kevin McCarthy bado ana changamoto ya kupata kura za kutosha ili awe spika wa baraza hilo ambalo litadhibitiwa na chama chake kuanzia sasa, tangu kipate wingi wa viti katika uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwezi Novemba mwaka jana, ili kushawishi wa Republican wenye siasa kali za kiafidhina waweze kumpigia kura, wakati amewaahidi mambo kadhaa ikiwemo kumwondoa kwenye wadhifa huo muda wowote. Mwenzangu Mkamiliki Bayasi amezungumza na Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, na ameanza kwa kumuuliza tathmini yake juu ya mvutano huo kati ya wabunge wa chama cha Republican. Tathmini yangu katika jambo hili ambalo twalitarajia siku ya leo, hasa wakati ambapo wanabunge wanaporejea ni kwamba kutakuwa na king'ang'aniro kikubwa ambapo kutakuwa na a upigaji wa kura kumawazi kuhakikisha ni nani ambaye sasa hivi atakayeteuliwa. Maanake Bwana McCarthy anaping, anapingwa sana na wengine. kuna kazi warepublican wa ambao wa hawamtaki. Profesa Sadera, kama Kevin McCarthy atashindwa kupata kura mia mbili kumi na nane, bado hayuko nje ya kinyang'anyiro. kura spika inaweza kupigwa tena na tena lakini je, kuna kidhibiti cha kusema kwamba labda kura hizi zinatakiwa zipigwe katika mzunguko wa mara nne au mara tano, na baada ya hapo, kama asipopata uh, kura za kutosha, ni nini kinatarajiwa kufanyika? Uh, makweli kinachotakiwa sasa, ama kitakachofanyika ni kwamba anahitaji kupata zile kura ili aweze kuteuliwa, lakini sikwa sasa, atakuwa katakapokuwa kipindi cha zile kura na wakose kupata zile mia mbili kumi na nane, basi itabidi waende kwenye raundi nyingine, na watakapoenda kwenye raundi nyingine, tutaona ya kwamba kuna hawa wengi ambao wanamuunga mkono yule uh, mwakilishi wa Republican ambaye anatoka Arizona the, the big, ambapo sasa yeye anaonekana ya kwamba na kundi lake hawaungi mkono, hasa ukiangalia wale walio wa mrengo wa kulia ambao wanataka uh, bwana Makadi aweze kutimiza kile anachoweza kutimiza, lakini wa mrengo wa kushoto wanasema hatuwezi kuendeleza hivyo manake, tulituma hapa tuje kutawala. Kwa hivyo naona ya kwamba ili kumpa bwana Makahi zile kura itabidi wapige kura na wapige kura warudie mara kadhaa ili waweze kupata, manake hapa uamuzi sasa ni Republican. Manake kwa ndio walio na kura nyingi ndio watakaowatawala bunge sasa, na kwa hivyo kama hawakubaliani lazima pawe na kipatanisho cha kuwaleta wote kwa pamoja, manake tunaona sasa Bwana Makadi anahitaji kama kura tatu hivi ili aweze kupata aya zile kura za kweli, ili aweze kuteuliwa kuwa spika. Na ni nini hasa au ni kishawishi gani anachotakiwa kutumia makafi ili kuweza kuwavuta au wachache waliobaki na kuweza kupata uungwaji mkono wa kutosha na hatimaye kuchukua nafasi hii ya spika? Okay, ukiangalia kwa umbali utaona ya kwamba bwana Makadhi ni kama aliyeteuliwa na rais wa zamani Trump. Manake wengi wanaomtinga ni kwa sababu wanaona ameapishwa tu amewekwa pale ndiposa aweze kuendeleza kwe, sera za bwana trump na pia bwana makadhi wakati wa januari sita katika ile kesi ya januari sita kilichotendeka bwana makadhi alihusika na pia akakosa kuja katika kamati ya bunge ili aweze kuhojiwa kwa hivyo kule kutahojiwa kulimpa doa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Pata mara moja burudani ya muziki yeah. Here's Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Kujiondoa kwenye mapambano kulikotangazwa siku kumi zilizopita na waasi wa M23 kutoka mji wa kimkakati wa Kibumba mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hauna mafanikio, wamesema wenyeji wa eneo hilo Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kikao cha 118 cha bunge la Marekani kinafunguliwa leo, huku jambo linalotupiwa macho zaidi ni iwapo mwakilishi Kevin McCarthy wa California anaweza kupata kura za kutosha za wa Republican wenzake ili kuwa spika wa baraza la wawakilishi. Polisi wa Iran wametoa tena onyo kwamba wanawake lazima wavae hijabu hata wakiwa kwenye magari, vyombo vya habari viliripoti Jumatatu. Maandamano yameikumba Iran tangu kifo cha Septemba 16 cha Mahsa Amini aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na miwili baada ya kukamatwa mjini Teheran kwa madai ya kukiuka sheria kali za jamhuri ya Kiislamu ya mavazi kwa wanawake. Watoto wawili wameuawa na raia wengine watano kujeruhiwa katika mlipuko eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India Jumatatu, siku moja baada ya washambuliaji kufyatua risasi kwenye nyumba kadhaa na kusababisha vifo vya watu wanne, polisi walisema. Serikali ya Ujerumani Jumatatu ililani matukio ya mkesha wa mwaka mpya, ambapo maafisa wa polisi na wafanyakazi wa zimamoto walishambuliwa hasa kwa fataki. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema. Tayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imefadhaishwa sana na kukatishwa tamaa kwamba mahakama nchini Uturuki ilimhukumu meya wa Istanbul Ekrem Imamoglu kifungo cha miaka miwili na miezi saba. Kama hukumu hiyo itakubaliwa baada ya kukata rufaa, adhabu hiyo itamzuia Imamoglu kushiriki au kugombea nafasi yoyote ya kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani, Ned Price, alisema katika taarifa yake kwamba hukumu ya Imamoglu haiendani na heshima kwa haki za binadamu, uhuru wa msingi na utawala wa kisheria. Ufaransa, Ujerumani na bunge la Ulaya pia zilishutumu hukumu aliyopewa Imamoglu yakiwemo mashirika kadhaa ya haki za binadamu. Ekrem Imamoglu sio tu meya wa Istanbul, yeye ni mwanachama mashuhuri wa chama cha siasa cha upinzani cha Republican People's Party na mgombea mtarajiwa wa urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nchini Uturuki. Uhalifu wanaodaiwa kufanya Imamoglu ulikuwa kuwatusi maafisa wa umma katika hotuba aliyoitoa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani Price alisema Marekani bado inasikitishwa na kuendelea kwa manyanyaso ya kimahakama kwa mashirika ya kiraia, vyombo vya habari, viongozi wa kisiasa na kibiashara nchini Uturuki, ikiwa e ni pamoja na kuwaweka kizuizi kabla ya kesi kwa madai ya kuunga mkono ugaidi pamoja na kesi za uhalifu wa kutoa matusi. Katika ripoti yake ya karibuni ya haki za binadamu kuhusu Uturuki, Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilieleza kwamba mahakama ilikabiliwa na matatizo kadhaa ambayo yalipunguza uhuru wa mahakama ikiwa ni pamoja na madai ya kuingiliwa kati yanayofanywa na uongozi. Pia iliripoti kwamba waangalizi walielezea wasiwasi kwamba matokeo ya baadhi ya kesi zilikuwa zimeamuliwa kabla na kwamba kulikuwa na ukosefu wa heshima kwa mchakato unaostahili na kuzingatia vizingiti vya kuaminika vya ushahidi miongoni mwa ukiukaji mwingine wa haki, ambapo ripoti pia ilitaja ni kukamatwa kiholela na kuendelea kuwekwa kizuizini kwa maelfu ya watu, kuwashikilia wanasiasa wa upinzani na waliokuwa wabunge, wanasheria, waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za binadamu watu wa Uturuki. Msemaji Price alitangaza katika taarifa yake kwamba wanastahili uwezo wa kutumia haki zao za binadamu na uhuru wao wa kimsingi bila hofu ya kuadhibiwa. Haki za kutumia uhuru wa kujieleza, kukusanyika kwa amani na kujumuika zimewekwa katika katiba ya Uturuki, wajibu wake wa sheria za kimataifa na ahadi zake za OSCE. Tunaiomba serikali kusitisha mashtaka chini ya sheria za jinai zinazohusu kutusi na kuheshimu haki na uhuru wa raia wote wa Uturuki ikiwa ni pamoja na kuhakikisha mazingira ya uwazi na mijadala ya umma. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>