iidha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako ni mimi harizon kamau ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki waumini wa kikatoliki leo amepanga foleni ndefu kwenye kanisa la st peter basilica ili kutoa heshima zao za mwisho kwa marehemu papa benedict ambaye mwili wake umewekwa pale baadhi wakisemekana kusubiri kwa saa nyingi kabla ya mlango kufunguliwa papa benedict alifariki jumaamosi akiwa na umri wa miaka9 aatakumbukwa kama kiongozi wa kwanza wa kanisa katoliki katika historia ya miaka 6 kujiuzulu kutoka wadhifa wake filipo tusio ambaye ni mwenye umri wa miaka 35 na ambaye ni mkazi wa mji wa venice italy amesema kwamba alisafiri usiku kucha kwa treni ili kupata nafasi ya kuutazama mwili huo mwili wa benedict ukiwa umevishwa magwanda ya kitamaduni utalazwa kwenye kanisa hilo hadi jumatano siku ya alhamisi papa francis atakuwa kiongozi wa kwanza wa kanisa katoliki katika miaka ya karibuni kuongoza mazishi ya mtangulizi wake kulingana na mtandao wa habari wa vatican muungu wangu na kupenda ndiyo maneno ya mwisho yaliyosema kabla ya kukata roho kulingana na chombo cha habari cha vatican botswana leo imetoa hati ya kukamatwa kwa rais wa zamani ian kama kwa tuhuma za kumiliki silaha kinyume cha sheria kwa mujibu wa shirika la habari la ap kama ambaye sasa hivi anaishi kwenye nchi jirani ya afrika kusini kupitia wakili wake amekanusha mashtaka hayo kiongozi huo wa zamani alifunguliwa mashtaka aprili mwaka jana ingawa bado hajafikishwa mahakamani mahakama ya botswana imetoa hati ya kukamatwa kwa kama hapo disemba 2 kama amekuwa uhamishoni afrika kusini kwa takriban mwaka mmoja baada ya kutoelewana na mrithi wake aliyemuidhinisha rais kokwetsi masisi kama mwenye umri wa miaka 69 aliongoza botswana kati ya 28 na 218 na anadai kuwandamwa kutokana na ukosoaji wake dhidi ya masisi wakati akizungumza kwenye chombo cha habari cha kitaifa cha afrika kusini sabc masisi amesema kwamba hajafanya hatia yoyote amesema kwamba mashtaka dhidi yake ni njama ya masisi ya kumkomesha wakati botswana inapoelekea kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 75m nairobi kenya maafisa wa ukraine wamesema mapema leo kwamba rasia imefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia n kadhaa baadhi zikilenga mji mkuu wa kiv viongozi wa kiv wamesema kwamba vikosi vya wanahewa vya ukrain vimejitahidi kulinda mji huo dhidi ya mashambulizi wakati baadhi ya drn zilizoangushwa zikiharibu baadhi ya maeneo mea wa mji huo vitali kritsko amesema kwamba rasia ilirusha drone abai lakini zote ziliangushwa na vikosi vya ukraine katika siku za karibuni rasia imekuwa ikitumia drone aina ya shahidi kutoka iran katika kushambulia miji ya ukrain pamoja na miundo mbinu mashambulizi ya usiku kucha amefuatia yale ya usiku uliotangulia na ambayo rais wa ukrain volodomir zelenski alisema vikosi vyake vilikabiliana nayo vikamilifu kiongozi huyo alisema ametaja vikosi vya rashia kuwa ovyo na kwamba vimebaki kama vilivyokuwa mwaka uliopita kundi la kutetea haki za binadamu la observatory for human rights limesema kwamba uwanja wa ndege wa kimataifa wa damascus umefunguliwa tena baada ya kufungwa kwa muda kufuatia mashambulizi ya silaha ya israel kwenye mji huo mkuu wa siria yaliyoua watu wanne wakiwemo wanajeshi wawili kwa mujibu wa shirika la habari la afp hii ni mara ya kwanza ndani ya kipindi cha miezi saba kushambuliwa na israeli makundi ya wapiganaji yanaoungwa mkono na iran pamoja na wapiganaji wa hezbolah wanashikilia udhibiti wa uwanja huo mkuu wa kundi hilo rami abdul amesema kwamba silaha za israeli zililenga maeneo yanayokaliwa na, na hezbolah pamoja na makundi yanaoungwa mkono na iran ndani ya uwanja huo likiwemo ghala la kuhifadhia silaha wizara ya uchukuzi ya siria imesema kwamba shughuli za kawaida zimerejeshwa baada ya kurekebishwa kwa baadhi ya maeneo yaliyoharibiwa jeshi la israeli ajilatoa tamko kuhusiana na tukio hilo ingawa mara kadhaa limesema kwamba alitaruhusu hasimu wake iran kueneza ushawishi wake nchini siria waubini wa kikatoliki leo wamepanga foleni ndefu kwenye kanisa la st peter basilica ili kutoa heshima zao za mwisho kwa marehebu papa benedict ambaye mwili wake umewekwa pale baadhi wakisemekana kusubiri kwa saa nyingi kabla ya mlango kufunguliwa hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka hapa washington dc jina langu harizon kamau napokaribisha kuingia kwenye kipindi cha kwa undani karibu kusikiliza kwa undani kutoka voa swahili leo ni jumatatu ya januari 2 mwk 223 tutaangazia kuhusu siasa za marekani ambapo chama cha ublican leo wamechukua hatamu za uongozi katika congress na pia tutaangazia ukosefu wa ajira ni miongoni mwa chanzo cha umasikini pamoja na rushwa huko nchini kenya katika kuangazia haya yote upo nami mtangazaji wako mkamiti kibayasi karibu sana nam siku ya jumanne wabunge wa bunge jipya la 118 wanatarajiwa kuapishwa hatua hii inafuatia baada ya uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika novemba mwaka elfu mbili na ambapo warepublican walishinda viti na kupata udhibiti wa bunge huku warepublican wakirejesha udhibiti wa bunge katika kongress bunge linahitaji spika mpya kiongozi wa chama cha republican kevin makathy ndiye anayepigiwa upatu wa kukaimu nafasi ya spika lakini wapinzani wachache wamekuwa chanzo cha maumivu ya kichwa kwa makathi pamoja na washirika wake ili kufahamu haya yote kwenye laini ya simu ninaye mchambuzi wa siasa za marekani profe timoth sadera kutoka chuo kikuu cha georgia katika jimbo la georgia hapa marekani sadera nini tathmini yako hasa katika mtazamo na mchakato huu tunaozungumzia ah, shukuru sana tathmini yangu katika jambo hili ambalo tuwalitarajia siku ya leo haswa wakati ambapo wanabunge wanaporejea ni kwamba kutakuwa na kingang'aniro kikubwa haswa kesho ambapo kutakua na ula upigaji wa kura kukuhakikisha ni nani ambaye sasa hivi atakayacheuziwa maanake bwana makapi en ana ping, anapingwa sana na wengine kuna kati wa, wa ambao hawamtaki profesa sadera kama kevin makathi atashindwa kupata kura mia mbili kumi na nane bado hayuko nje ya kinyang'anyiro kura spika inaweza kupigwa tena na tena lakini je kuna kidhibiti cha kusema kwamba labda kura hizi zinatakiwa zipigwe katika mzunguko wa mara nne au mara tano na baada ya hapo kama asipopata uh, kura za kutosha ni nini kinatarajiwa kufanyika makweli um, kinachotakiwa sasa ama kitakachofanyika ni kwamba anahitaji kupata zile kura ili aweze kuteuliwa lakini kwa sasa haswa keshu wataka akatakapokuwa zile kura na wakose kupata zile mia mbili kumi na nane basi itabidi waende kwenye raundi nyingine na watakapoenda kwenye raundi nyingine tutaona ya kwamba kuna hawa wengi ambao wanamuunga mkono yule uh, wa mwwakilishi waambaye anatoka arizona the iza ambapo sasa yeye anaonekana ya kwamba na kundi lake hawaungi mkono haswa ukiangalia wale walio wa mrango wa kulia ambao wanataka bwana makadhi aweze kutimiza kile anachoweza kutimiza lakini wa mrengo wa kushoto wanasema wanasemahatuwezi kuengeleza hivo manake tulituma hapa tuje kutawala kwa hivyo naona ya kwamba ili kumpa bwana makadhi zile kura itabidi wapige kura na wapige kura warudie mara kadhaa ili waweze kupata manake hapa uamuzi sasa ni Republican. manake wandio walio na kura nyingi ndio tawala bunge ya sasa na kwa hivyo kama hawakubaliani lazima pawe na kipatanisho cha kuwaleta wote kwa pamoja maanake tunaona sasa uh, bwana makadhi anahitaji kama kura tatu hivi ili aweze kupata zia kura za kwe... ili aweze kuteuliwa kuwa spika na ni nini hasa au ni kishawishi gani anachotakiwa kutumia makathi ili kuweza kuwavuta hao wachache waliobaki na kuweza kupata uungwaji mkono wa kutosha na hatimaye kuchukua nafasi hii ya spika okay, ukiangalia kwa umbali utaona kwamba kana makadhi ni kama aliyeteuliwa na rais wa zamanitrump manake wengi umtinga, ni kwa sababu wanaona ameapishwa tu ameweko pale posa aweze kuendeleza kwe, sera za bwanatrump na pia bwana makadhi wakati wa januari st katika ile kesi ya ya januari sit kilichotendeka bwana makadhi alihusika na pia akakosa kuja katika kamati ya bunge ili aweze kuhojiwa kwa hivyo kule kutohojiwa kulimpa doa na hili doa sasa hivi ndivyo linalomfuata ambapo anaulizwa je akiwa hata kuweza kuja mbele na kutetea ile haki ya kusema ya kwamba hakuwa na hatia je ataaminikaje kwa hivyo kuna hawa ambao sasa hivi lazima wana makadhi aonyeshe ya kwamba sasa ni kiongozi mteule anaweza kuleta utawala wake wa kuunganisha maanaake kundi hili la republican tayari limegawanyika kuna wao kuna wale ambao wanamuunga mkono wana makadhi wakisema ya kwamba ni uteuzi trump na kuna wale ambao wanasema sisi hatuhusiani na hatutakubaliana na ule uamuzi wa bwana bwanachochono kwa hivyo mambo haya mawili sasa hivi kuna profesa mmoja pale amesema kwamba hicho kitakuwa ni kinyanganyiro ni jambo la kuumiza sana ambapo kama huyu uh, makahi atateuliwa huyu mm-hmm. profesa ni wa george university ambaye anaitwa a ambaye anasema kwamba ikiwa atateuliwa kama spika basi inaonyesha kwamba atakuwa na kazi ngumu mm-hmm hata watu wenyewe kumwaamini viongozi kumwamini ya kwamba anaweza kuelekeza chama cha katika njhe iliyo safa umezungumzia swala la januari st ambalo ni sababu kuu ya kumtia doa makathi lakini vile vile uh, katika vitu vinavyoendana uh, na hilo uh, warpblican wanaingia bungeni eh, kutawala congress wakiwa na azma ya kumchunguza hunter biden ambaye ni mtoto wa kiume wa rais joe biden na wakati wauo wademokrat wanaondoka wakiwa na furaha ya kufanikiwa kuweka bayana suala la kodi za rais wa zamani donald trump je hii inamaanisha nini katika siasa hizi kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na nne ai wakizungumkuti hapa kati ni kwamba wanalaaa wanalawa kwa hivyo sasa hiviwanapoigia wanataka kuondoa mikakati yote ambayo iliko imewekwa na wanademokrat kwa sababu sasahivi ukiangalia umesema kweli sasa hivi wanataka kumchunguza mwanawe biden lakini tukumbuke ya kwamba wanaingia sasa na uzito licha ya kwamba wanakura hizo lakini kumbuka utofauti wa kura kati ya, uh, ya wanadmorat na republicans ni chache sana kwa hivyo bado watahitaji ile sapoti ya kutoka kwa democrats ili waweze kupitisha zile lakini ninachoona ni kwamba sasa hivi kamati zitabuniwa za kuweza kuchunguza yale mambo ambayo sasa yanaweza kulegeza utawala wake rais wakerai maanake sasa wanaangalia na kuchunguza makosa yalifanyika wapi ni wapi ambapo hapa haki na ili wwatakapofikia uchaguzi wa mwakani mwaka elfu mbili na ishirini na nne wataanza kuchunguza wakisema ya kwamba alifanya rais alifanya ka walifanya kwa hivyo watasimamisha kama kizingiti na visababu vikuu vya kuelekeza mwelekeo a uteuzi waa ah, katika uchaguzi jao kwa hivyo tukiangalia mambo haya yote ni wakati ambapo sasa japokuwa demokrat wanaondoka wanasema ya kwamba bwana trump katika kona moja ambapo pia walihidhinisha ya kwamba alipatikana na kosa lakini kwa sasa nao republican wanapoingia hii yote ni siasa wataingia na mambo yao na wataanza kuchunguza ni wapi ambapo wanaweza kuweka doa utawala wake bwana trump wakala wa, wake bwana uh, bsamahani utawala wake bwana na ni wapi ambapo wanaweza kutoa doa la kuweza kuwachambua kuweza kuwateua ya kwamba hapa tutasiia kipengele hiki manake aliweza kukosea kwa hivyo jambo hili bado litachipuka sana hilo la bwanamwanawe uh, bwana bwana manake katika uchaguzi ujao sasa hivi ni mikakati ya kuandaa ni pointi zipi ambazo tutawakilisha kwa wananchi ili tuweze kuona ya kwamba tumeitoa kt tawaprofesa sadera uh, tumeshuhudia kwamba katika uchaguzi huu wa muhula wa katikati uh, kumekuwa na sura nyingi mpya ambazo ni za wanasiasa vijana wa kizazi kipya nini ambacho wanatakiwa kufanya hapa ili kuweza kuleta ari mpya ya uongozi kati ya vyama hivi viwili vya republican na democratic ama kweli kwa sasa tukiona ya kwamba hawa walioteuliwa wengi wao tunasema ya kwamba ni watu wanaowaza wengi hawana hawana hwhawana ule umsingi wa chama ama wa vyama manake wanapoangalia sasa wanafikiria na kuona ya kwamba je tubadilishe na tuyabadilishe hapi kwa hivyo hapa ndiposa unaona kama sasa hivi wengi wana- wanaumbinga bwana makadi wanasema ya kwamba alifanya hivi na hivi na hivi huo sio uongozi ama sio Uh, sicho kipengele cha kiongozi anayestahimili kuongoza ona manake sasa hivi spika anapoteuliwa anakuwa ni watatu katika utawala kwa so, hivyo uh, jambo kama hili wale wale vijana ambao wanateuliwa kwa sasa wanasema kwamba hapana hatuendi na siasa za kusema siasa za mdomo lakini sasa tunataka siasa za vitendo kulingana na mawazo ya, ya, ya, ya watu wengi na pia sisi kama vijana tunahitaji kuhusishwa katika uamuzi uamuzi wao ni kwamba hatuendelei kufuata siasa za miaka ya kana zilizopita lakini sasa tungependa tuwaze na tuangalie haya mambo ya chama hayatutufai je tuwalete wamarekani wote kwa pamoja tuzungumze tuweze kujadiliana na tuangalie jambo hilo ndilo ambalo litamkabili bwana bwanamhakadhi kwa sababu wengi wao hawatakubaliana na zile siasa za kmaa kwamba twendeni tufanyeni na wanafanya naona wakati huu itakuwa ni tofauti demokrasia ni kitovu katika siasa za marekani na ni kitovu ambacho kinaangaliwa na mataifa yote ulimwenguni uh, tunajifunza nini hapa katika siasa hizi za marekani hususan hususanat na ambao ndio wanaingia bungeni hivi sasama uh, kweli ulivyosema duniani wote wakota wanatazama marekani wanaangalia je siasa za marekani znaendaje viongozi wanateuliwa vipi viongozi wanaoteuliwa wana uwezo gani wengi katika mataifa ya kigeni wanaiga mifano hii kwa hivyo kwa sasa wakati ambapo wana makazi anapoingia katika utawala ama pengine twasema sasa ataingia lakini kwa sasa hivi sasahiviitutanguaje tuone kesho itakuwaje tarehe januari tatu ah, baada ya uchaguzi so, kaawataiia katika raudi ya pili ama ya maya tatu lakini liliopo ni kwamba ule uwazi wa kufuata sheria ndio utakaoonyesha kwamba kweli marekani katika demokrasia imekomaa ime katika demokrasia yake kwa hivyo jambo kama hili maanake hatutarajii kuwena kivumbi chochote mavichano mapigano lakini tunatarajia kuona ya kwamba sasa wanaompinga bwana makazi watatokea wakitumia demokrasia na kusema nina haki yangu ya mazungumzo ya kunena na kusema kile inachoona jambo la pili watakachotumia ni kwamba ikiwa hatumpendi bwana makahi je ni kwa nini watoe sababu kwa hivyo utakuwa na kile kipengele cha kuwasikiliza kuona maoni yao na pia kufuatilia haki ya kila mmoja wao lakini jambo ambalo unaona pia litachangia hapa kwa ukubwa ni wengi ambao wanataka kukana ama kuviuka yale mapendekezo ya bwana tramp ambaye alionekana kuwa anamuunga mkono kwana makazi kwa hivyo jambo kama hili kuna hawa vijana ambao wanasema kwamba hatutaki uongozi wa wazee waliopita pengine walioishiwa na muda manake wengine wamesema ya kwambahtata akiteuniwa hawatampigia kura lakini kuna wale wana wanasema wana amwanampenda kwa hivyo mambo kama haya tunaona ya kwamba vijana wengi wanataka kujitenga wanataka kuzungumza kwa wazi katika ulimwengu wa kisasa haswa katika nchi nyingi za kiafrika ni kwamba inawachangia wale vijana pia na wao waweze kuzungumza mawazo yao waweze kusema wanaloona linawastahili katika enzi zao sasa lakini sio za wale ambao tuseme shukrani sana profes timoth sadera kutoka chuo kikuu cha georgia katika jimbo la georgia hapa nchini marekani mpaka hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka hapa washington ulikuwa nami mkamiti kibayasi na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa nami katika sehemu ya pili ya kwa undani nam na sasa tupo katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo tunaangalia ukosefu wa ajira unaelezewa kuwa chanzo kikuu cha umasikini na rushwa kwa jamii ya kenya ufisadi pia umelaumiwa kuwa chanzo cha ukosefu mkubwa wa ajira nchini humo ukosefu wa ajira kama tunavyofahamu unaopelekea ufisadi sio mada mpya huko kenya na ripoti ya tume ya maadili na upingaji rushwa kenya eacc hivi karibuni ilielezea haya niliyo yasema ndio kiini cha tatizo la umasikini pamoja na rushwa ni naye mchumi dr abraham rugo ni mkurugenzi wa International Partners, kenya hapa anaanza kuelezea tathmini yake kuhusu ripoti hii ya acci uh, uh, kuna watu wengi ambao uh, hawana ambazocangia uh, uh, zaidiai mambo ya maadili vile a kwa usiamini ya kwamba kukosa ajira direct katika ile ambayo katika ile naokatikailea ufisadi ama kukosa maadili kwa sababu kuna kuna yale maadili ambayo katika maadili kama vile yakusema ukweli unapo tafuta kazi process na kwa kweli utafiti ambao wamefanya Ah, pengine unachangia kuweza kutea mwelekeo kidogo lakini i naonaya kwamba maadili yenyewe ndiyo jambo ambalo ambaloa ah, unapozungumzia maadili yenyewe ndio tatizo zaidi hapo unamaanisha nini unajua kwamba kwamba katika society nininajukwamba watu wanataka kupata pesa yote yote ah, kwa njia yoyote ile basi lambao watapea na hongo kuna wale watarusha wenzao kuna wale ambao hata wakati nafasi za ajira zinavopatikana kuna wale bado wanataka kupata nafasi zaidi kuliko watu unaona hayo mambo yote io mambo ya, ya umaskini tyaakai kwamba akambataka kutajirika kwa njia yoyote ile na pia kutokua na maswali kuhusu je mtu ambaye amepata amepataake kwa njia aniama una utafiki ambaoli mefanywa Uh, miaka uh, uh, tano miaka sita iliyopita uh, na ibasi ya zakanna ikaonyesha ya kwamba vijana wengi kuna vijana walikuwa wanasema ya kwamba hawa hawange jaaitoa so, rushwa ama kuweza kupiga kona ikawapo ikiwapo ile uh, nafasi ambayo watapata wataweza kupata pesa so, unaona ya kwamba uh, tunapowchungumzia maadili kwamba hiikuwa uh, uh, uh, kusajirika kwa njia yoyote ile inamaanisha kwa ya kwamba watu maadili hawashliki dhawashughulikii maadini kusema ukweli ama ya kufanya kazi kwa bidii ama fay kufuata uh, ambayo inavaa hivyo ndionamaanisha swala la ukosefu wa ajira haliwagusi vijana peke yake hata watu wazima pia limeingia huko je kwa mtazamo wako kama mchumi unadhani nini kifanyike hapa ili kunusuru vijana na jamii kwa ujumla kupata ongezeko hili la ukosefu wa ajira na kupelekea kutumbukia katika suala hili la rushwa pamoja na ufisadi mwingine wangu mii naafikiria kwamba japo la mumu zaidi kuweza kufanyaaaihi kwa eeabakuhakikisha kwamba kuhakikisha kwamba nafasi ambazo zinatolewa ni nafasi ambazo zinatosha na nafasi kuna nafasi yanafasi ambazo zakupata kazi uh, lakini pia kuna nafasi ya kwamba u akiweka biashara yake ile uh, ileamaile ajira ambay anapataajira ambao iaktosha na pengine hata kuhakikisha kwamba ile process zile uh, ambazo um, pengine tasis a- ambazo zinafaa kutolewa a- ama kose, a- atua, ile process sheria ambazo zinafuatwa zile manu zile kosi zote ni kuhakikisha ya kwamba watu wana kuna nafasi ambazo ni nyingi ili wale wengi wanapata kwa sababu wakati nafasi dogo ichace sana yakuwa basi kunakuwa na ile competition ama ile kupigania zile nafasi nafasi kwa naona kwamba pengine serikali kuangazia sana kuakikisha ya kwamba kama ni biashara za kibinafsi watu wanaweza kupata kwamba ua biashara a kibinafsi utapata kazi na kupata mapato ambayo yanasaidia na wale ambao kazi pia nafasi wanaahz itachangia sana na pia kufuatia sheria kama nilivyosema hapo mbeleni ya kwamba wakati ambapo sheria haifuatili wakati ambapo hupata uh, uh, pesa kwa njia yoyote ile hakuna mtu ambaye anauriza maswali basi watu wanaishi kilaanakitaka bila shaka ripoti hii ni chachu au changamoto kwa utawala wa rais william ruto uh, ambao ndio umeingia tu madarakani nini ambacho inatakiwa kufanya kuhakikisha kwamba ukosefu wa ajira japokuwa umekuwepo kabla y ye kuingia madarakani basi uh, unazingatiwa kwa kuwekewa mikakati bora na pengine uh, kutokomeza kabisa swala hili uh... O kwa kweli ya kwamba uh, jambo hili pia kwamba pia ilikuwa kwa ule ili manifesto ama ule mpangilio wa kenya kwanza baondio serikali ambayo rais daktari wanaongoza walikuwa wameangazia hili jabo kwa kina na sana kwa hivo uh, naofikiria hii rioti pia inamsaidia tu kuweza kuangaza kuangazi ya kwamba hili kwa jambo bado ni jambo ambalo a i jambo ambalo lazima liciliwe Uh, mkazo zaidi na zaidi na zaidi kwa sababu watu ni wengi kwangu nafikiria kwamba kuna mikakati ambayo imewekwa kama ile ya kutoa pesa ambao za kibiashara lakini la muhimu zaidi kuhakikisha kwamba sheria inakuatiliwa watu ambao wamekua na wale kwa sababu na wale ambao wanaiba maji ya umma ambayo inachangia pakubwa sana kunyima watu wengi nafasi za ta- Uh, kupata huduma duma za, za serikali wanaima watu wengi nafasi ya kuweza kufanya biashara zao vizuri kwa za ya kwamba sheria inafuatwa uh, kwamba kila mtu ambaye amesika uh, katika ufisadi anaweza uh, kwa sababu ukifanya hivyo inamaanisha ya kwamba utaweza kuhakikisha ya kwamba watu wanaule uoga ama wanaweza kuheshimu uh, zile uh, ambazo zimewekwa uh, na basi iiooa kwamba unachangia pakubwakueza kuweza kuhakikisha kwamba mambo yanafanywa kwa kama hakuna kuaiiahiv basi takaa kwamba anaendelea tu kufanya khichote ambacho anataka kwa sababu anajua hakuna sheria mbaho lakini tukiangalia suala hili uh, kiuchumi zaidi je kuna muda mwafaka ambao unaweza ukaelezewa kwamba uh, katika kipindi cha miaka miwili au mitano ukosefu wa ajira utatokomezwa kabisa ambao ndio chanzo kikuu kinachoelezwa uh, kinachangia katika suala hili la umaskini na ufisadi ah, ni kweli uh, kwanza kuna mikakati ya kuhakikisha kwamba kwa uh, sekta ambazo uh, zimechangia sana katika kuweza To, to ajira nzuri zinatiiwa kazi uh, sekta za uuzaji uh, kilimo viwanda uh, uh, na biashara ya kwamba hizo sekta ambazo ikaakikisha kwamba zile fedha zinazotolewa katika mahali pale zinatolewa lakini kama nilivyosema jambo ambalo kwangu ni kubwa sana sio tu la kicui kwa sababu unaweza ukaweka kiasi ambacho kimatosha kwa sekta yeyote ile lakini ule ufujaji wa mali ya uma ndio challenge ambayo imekuwa kubwa sana unakuta ya kwamba akilimo umetolewa waai kama wapale kilimo ama katika afya ama katika ndovingi lakini nakutaa kaba pesa nyingi sana zimepotea kwa sababu ya ufisadi kwahioi jambo la ufisadi lisiposhughulikiwa haijalishi <laughs> ni nikakatigani ileote ambayo iawekwa akua a kwamba bado kuna mpotebu mwingi ambao umeangelea wa mali ya umma na basi nafasi ambazo nafasi pengine tatu inatoa psa mbazo ingetoanafai pengineakuta natoaafaangu ilo ni jambo ambalo kwa uh, asababu no, la uh, wakati ambapo kunakuwa na zile ama ile pesa ambazo julei amaile esa ambazoanafaataaa kwamba kuna zile uleibasi uh, hata watu ambao wangepata ajira watu ambao wangepata mapato yao yaoinakuwa uh, ni ya kamahaijabatazi ya, ya, ya, ya, ya kulingana na ajili jambo la pili likuhakikisha ya kwamba mapatomazao ma, ma, ma yote ambayo ya yanatozwa kama uh, katika kilimo katika biashara uh, uh, katika transport sectors ya kwamba inahakikisha kwamba mtu ambaye anajihusisha na hayo mambo anaweza kupata ajira ambayo inaa kwa sababu mara nyingi kunakuta wale wanabiashara wadogo wadogo pesa zao nyingi zinapotea katika kuhakikisha kuna security uh, mali yao iko sawa Uh, kuwafikisha kwamba wamelipa zile uh, taksi zote ambazo zikimeika na serikali basi ukifika okay. okay. mwishowe mapato ambao wanapata ni mapato maduniduni sana basihivi wanafuka biashara zao ambazo zimetoa ajira kwa watuhata wegi zaidi umezungumzia changamoto hizo kwa upana zaidi na je nini suluhisho lake sasa mchumi abraham um, e, kiuchumi uh, kwangu ni mambo mawili jambo la kwanza ni kusidi kuwekeza ama kuweza kufanya katika seta ambazo zinatoa ajira kubwa kama manufacturing kilimo ndilivyosema a kilimona hilo ni jambo jambo la pili irudie <tik> no, tena kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa kutiia mkazo ni kuweza kuhakikisha ya kwamba uh, mipangilio yote ya serikali na pesi zote za serikali zinatumia kwa njia ambayo inafaa kwa hivo basi iwe ya kwamba ni wachache tu ambao wanapata a, mapato zaidi na wale wengi ndio wanao, wanaowaweza kuna kwa hivo kupambana na janga la ukitaji lazima iwe kipaumbele kwa sababu hapo ndio kuna mkua nao na ile la, loss of confidence wanakuwa hawawezi kuweka watu wana biashara hawatai kuweka biashara zao kwa sababu wanajua ya kwamba bado utafuatiliwa na uta-hautafanya hautapata mapato ambayo anaaa ahivo kwangu mambo hayo mawili upande moja unaongeza uwekezaji kama ile uh, a serikali na hatawatu ambao i lakini waniweza sai na kikisha ya kwamba hakuna ofisadi hakunaujaji ya kamba biashara zote zinapewa nafasi sawa ya ea asante sana dr abraham rugo mkurugenzi wa kenya kwa kushiriki katika kipindi cha kwa undani nikikamilisha tamati kwa leo jina langu ni mkamiti kibayasi shukran kwa kuwa nami katika matangazo haya ya voa swahili kutoka hapa washington dc