kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka wsingto dc zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni harizo kamao mashabiki wa kandanda na dunia kwa ujumla alhamisi wamepokea kwa njia tofauti habari za kifo cha gwiji wa mchezo huo pele amekufa akiwa na umri wa miaka 8wli na umaarufu wake ulitanda kupitia timu yake ya brazil alipofunga magoli mengi akiwa kijana mdogo na kupelekea ushindi wake mara tatu kwenye kombe la dunia pele ni mmoja wa wachezaji bora zaidi wa soka katika historia ambaye aliweka jina la timu ya santos kwenye ramani ya kimataifa kabla ya kuhamia hapa marekani na kuchezea timu ya new york cosmos baadaye maishani baada ya kuondoka kwenye uwanja kama mchezaji pele aliwahi kuhudumu kama waziri wa michezo wa brazil pamoja na kuwa mjumbe maalum wa spoti kwenye shirika la umoja wa mataifa la elimu na sayansi na utamaduni unesco akiongoza juhudi za kukuza michezo miongoni mwa vijana pamoja na kutoa misaada kwa walio maskini uwanja wa michezo wa wemly mjini london umewashwa taa zenye rangi ya brazil ikiwa kama njia ya kumwomboleza wakati huo huo brazil imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa wakati sanamu ya pele mjini rio de janeiro pamoja na kwenye viwanja vya michezo vya santos na marakana vikilembeshwa kwa taa kama njia ya kumwomboleza kesi imeanza tena nchini mali siku ya ijumaa dhidi ya 46 wa Ivory coast ambao kuzuliwa kwao kumezua mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi zote mbili kesi yao ilifunguliwa katika mji mkuu wa bamako siku ya alhamisi na kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa januari mo na viongozi wa afrika magharibi kwa mali kuachilia huru wanajeshi hao au kukabiliwa na vikwazo wanajeshi 49 kutoka v walikamatwa baada ya kuasili katika uwanja wa ndege wa bamako julai 1 wanajeshi watatu wote wanawake baadaye waliachiliwa huru wale waliosalia waliotajwa na utawala wa mali kuwa mamluki walishtakiwa mwezi uliofuata kwa kutaka kuhujumu usalama wa taifa ivo na umoja wa mataifa zinasema wanajeshi hao walisafirishwa kwa ndege ili kuchukua nafasi ya wenzao waliokuwa anabidi kuondoka katika kikosi cha kulinda amani cha umoja wa mataifa nchini mali unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi niba shirika la ndege la limeahidi kuwalipa abiria fidia kutokana na asara walizopata kufuatia kusitishwa kwa safari za ndege kutokana na dhoruba kubwa ya msimu wa baridi hapa nchini marekani shirika hilo linasema litagharamia gharama za vitu kama bili za hoteli na ukodishaji wa magari pamoja na kurejesha tiketi imeonyea kuwa kutakuwa na upungufu mkubwa katika mapato yake kutokana na hilo lakini inasema ni mapema mno kuweka idadi sahihi katika hilo wakati mashirika mengine ya ndege marekani yalirudi katika kurekebisha hali hiyo shirika la ndege la sow lenye makao yake dallas bado linataabika liliahirisha angalau safari elfu za ndege katika wiki iliyopita ikiwa ni mmoja ya karibu asilimia ya huduma zote siku ya alhamisi disemba 29 hali ya hewa mbaya alikuwa swala pekee kwa kwasw ambayo pia ilikiri matatizo ya teknolojia yaliyojitokeza kwenye kalenda za kazi kwa wafanyakazi wake mahakama mmoja nchini myanmar inayotawaliwa na jeshi siku ya ijumaa imemtia hatiani kiongozi aliyoondolewa madarakani an ssuchi kwa ufisadi na kumhukumu kifungo cha miaka saba jela katika msururu wa kesi za jinai dhidi yake afisa wa sheria amesema ha, hatua hiyo ya mahakama inamwacha na jumla ya miaka 3tatu ya kutumikia kifungo gerezani kufuatia msururu wa mashtaka ya kisiasa tangu jeshi lilipoiangusha serikali yake iliyochaguliwa februari 2 kesi hiyo iliyomalizika ijumaa ilihusisha makosa matano chini ya sheria ya kupambana na rushwa na kufuatia hukumu ya awali kwa makosa mengine saba ya ufisadi ambayo kila mmoja adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka kumi na mitano jela pamoja na faini kali sansuchi mwenye umri wa miaka sab 7 pia amepatikana na hatia ya makosa mengine kadhaa ikiwa ni pamoja na kuingiza na kumiliki mazungumzo ya wakitoki kinyume cha sheria kukiuka vizuizi vya virusi vya korona kukiuka sheria ya siri rasmi ya nchi uchochezi na udanganyifu katika uchaguzi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kama napokuandaa kabisa kujitayarisha kuingia kwenye kipindi cha kwaundani Undani. karibu kusikiliza kwa undani leo ijumaa disemba 30 m222 hiki ni kipindi cha kwa undani kinachotufungia mwaka huu katika jicho la kiuandishi tutaangazia siasa zinavyochemka huko kenya mapigano yanayoendelea nchini drc na pia kujiuzulu kwa mawaziri watatu katika serikali ya chisekedi hali kadhalika wadao nchini tanzania wanasema kuwe na ukomo wa madaraka katika nafasi za kuteuliwa yani viti maalum mimi ni mkamiti kibayasi nam tuanze kuangazia hili ambapo ulimwengu wa soka na mashabiki wa mchezo huo kote duniani ulipokea kwa masikitiko alhamis kufuatia tangazo la kifo cha wiji wa soka kutoka brazil pele ambaye amefariki kutokana na ugonjwa saratani akiwa na umri wa miaka 82 akichukuliwa kama mmoja wa wachezaji mahiri wa mpira wa miguu kwa wakati wote pele alitikisa kwenye michuano ya kombe la dunia kwa brazil na katika michezo ya klabu pamoja na ziara za kimataifa na timu yake santos kabla ya kusaidia kuleta msisimuko wa mchezo wa soka kwa klabu ya soka ya kulipwa ya marekani new york cosmos katika maisha yake ya baada ya sokae aliwahi kuwa waziri wa michezo wa brazil na pia shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni lilimteua kuwa bingwa wa michezo wa unesco kwa kile ilichosema ni dhamira yake bora ya kukuza michezo na kuwasaidia watoto wasiojiweza anakumbukwa vyema na dunia akiwa kijana aliyefunga mabao na kuiongoza timu yake ya taifa ya brazil kutoa mataji matatu ya kombe la dunia vilevile vile, alipokuwa waziri alisaidia kupendekeza miswada ya kupunguza rushwa katika soka brazil pele alizaliwa oktoba 23 m94 nchini brazil brazil imetangaza siku tatu za maombolezo ambapo mjini rio de jenairo na uwanja wa santos pamoja na uwanja maarufu wa marakana nyumbani kwa timu ya taifa brazil wamewasha mishumaa kwa heshima ya pele Rest in peace pele na sasa tuelekee nchini kenya ambako kiongozi wa upinzani nchini humo raila odinga anasema vyama vya upinzani huko vinapanga kuanzisha tena msukumo thabiti wa kufanyia marekebisho katiba ya kueleza kwa mapendekezo kama hayo ambayo anapendekezwa na rais william ruto kupitia bunge haiyastahili kwani raia wa kenya wanastahili kufanya uamuzi wao nipo ni na mwandishi pete mukabi kutoka sasa redio bungoma huko magharibi mwa kenya hapa anaelezea mtazamo wake katika jicho la kiwandishi kwanza kabisa anawezasema kwamba uh, kisheria inavyojulikana katiba ama mabadiliko yoyote ya katiba katika jamhuri ya, ya kenya huwa inafanyika baada ya kila miaka kumi marekebisho ama kufanyiwa ile tunaita review kwa hivyo uh, kama hapo awali tulivyojua kulikuwepo na uh, mchakato wa bbi ambao ulipingwa zaidi na uh, ambaye kwa sasa ni rais william ruto wakati huu ukisukumwa na raila odinga na rais mstaafu kwa sasa ambaye ni uhuru kenyatta ni kwamba muda ambao uh, kwa sasa anavyojipanga kisheria kwanza kabisa tutasema yeye yuko sawa manake tangu katiba hiyo izinduliwe na kukubalika kwamba itatumika ni miaka sasa kumi na miwili maanaake ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na kwa sasa tunavyozungumza mikakati ambayo ako nayo kwa sasa ni kwamba ni kujaribu kuokoa asasi za kisheria kwa mfano tuko hapa na mahakama ambayo inaonekana kwamba ni kama imepigwa kumbo na labda watu ambao wanajitakia mambo yao ama masilahi yao ya kibinafsi na kwa hivyo basi anajaribu eh, kabla ya mwaka elfumbili na ishirini na saba kufika sheria zikuwe zimebadilishwabadilishwa aa imefanyiwa marekebisho pia uh, tume ya uchaguzi nchini pia inaonekana nana kwamba imetekwa nyara na huenda ikakosa kutekeleza wajibu wake vile ambavyo inahitajika elfu mbili na ishirini na saba pta baada ya matamshi na kauli hii kutoka kwa kiongozi wa upinzani raila odinga katika jicho la kiuandishi inatoa picha au taswira gani katika uongozi wa rais william ruto ambaye ndiyo kwanza ameingia madarakani iwapo bwana william ruto ambaye ni rais E, mambo haya yata, ama mawindo haya ya mabadiliko ama majeuzi yatamsukuma basi kuna uwezekano wayeye kujisahau kutekeleza wajibu wake ama majukumu yake na a manfesto yaketekeleza wajibu wake kama rais wa nchi kwa sababu nchi lazima iende mbele miradi mbalimbali huweze kutekelezwa kwa hivyo iwapo atazubaa kidogo kuna uwezekano akamalizia kama uhuru kenyatta alivyomalizia katika awamu yake ya mwisho kwa, lakini sasa kwa bwana ruto itakuwa na awamu yake hivi ya kwanza kwa hivyo asipojichunga akajiweka kwa kuwaza ama kuangalia kenye raila odinga anakifanya basi uwezekano wa yeye kutekeleza wajibu wake huenda ikakuwa ngumu sana sana sana manaake vitu vingi vinaweza kusimama hasua amewaambia wakenya mambo mengi ambaye atawatekelezea matekelezo yake huenda yakakwama iwapo atamsikilizo ama ata macho yake na mawazo yake yataangazia kwa upande wa rahila udinga kwa hivyo itavaa yeye focus na angalie mbele kwa hivyo tutarajie kwamba kuna vitu vitakwama tuangazie na katika upande mwingine uh, yale yanayoendelea nchini kenya ni kwamba madaktari inaonekana wapo katika mazungumzo ya dharura ili kuweza kusitisha nia yao ya dhati ya kufanya mgomo uh, katika serikali ya rais william ruto uh, kwanza kabisa wacha tuseme uh, kama kuna eneo ambalo ni muhimu zaidi uh, serikali kuangazia sana ni afya ya mtu ambayo ina chungwa na hawa madaktari na ya pili ni elimu ambayo ikikwama kidogo vitu vingi pia huwa vinakwama kwa sababu hapa tunaangazia kuongeza mtu akili na mbambo mengine muhimu lakini wacha tuangalie hii ya afya ya mtu mara nyingi tumeona migomo hii ikifanyika katika kila serikali ambayo imewahi kuwepo kwa hivyo iwapo william ruto atagundua haya mapema ni heri awasikilize aketi nao kwanza yeye akitaka vizuri ni vyema yeye mwenyewe awaike kibinyafsi alafu awazungumzie awaambie hali vile ilivyo nchini na kitu ambacho anapanga anaweza kuwafanyia kwa sababu hao ndio inafaa wakwe kama first priority kwa hivyo naweza sema kwamba kitu cha kwanza yule ambaye anaingia wasiwasi huwa ni mwananchi je wananchi wenyewe wanaelezeaje wana kuhusiana na mgomo huu kwamba je wanaona kwamba madaktari wanachofanyiwa ni sahihi au kile madaktari wanachokifanya ni sahihi kwa mwananchi wa kawaida kawaidawaca niseme hivi kwa mwananchi tuelewe ya kwamba huyu daktari kitu cha kwanza yeye pia ni mzazi yeye pia labda ana familia yeye pia ana watu wanamtegemea anahitaji mambo mawili matatu sio kwamba anataka ama ana, ana ile demand ambayo ni ya kwa hivyo wanangi kwa upande mwingine wanaunga mkono hawa madaktari maanaake unapata kwamba wananchi wengi kenya hii kwa sasa wacha, wacha ni kuambia sasa vile inavyokaa sahizi kulingana na vile ambavyo nimetembea na kuchunguza kwamba wengi wameanza kuingilia ile aa, tiba ambayo bila shaka zinatoka katika hospitali za kibinafsi maanaake kuna majabu ambayo huwa inaendelea katika mhospitali ya kiserikali unapata kwamba madaktari wapo lakini madawa oh. kwa hivyo unapata kwamba madaktari eh, madaktari wakishakutibu hata wanakuambia basi wewe enda katika uh, st fulani ama katika farmas fulani ukanunue dawa kule ambayo wengi wao hawa pia wanazimiliki wana kule nje unaona sasa unapata kwamba wengi wanaamwaa kubadilika hivyo kwa hivyo pakubwa pia wanaangalia unaona kweli huyu daktari na anafanya kazi labda masaa ishirini na nne anafanya kazi ya dharura lakini ha, hapewi ile kitu ambacho itamkidhiri ama itamsaidia ita katika maisha yake labda ya kukidi familia yake na kadhalika na kadhalika kwa hivyo eh, wananchi kwa upande mwingine tunasema kwamba nusu wanaunga mkono lakini pia upande mwingine wanaangalia je wanaathiri wao wananchi pia kivipi lakini kwa kubwa wanalaumu nani wanalaumu serikali kwa kutozingatia ile ambayo tunasema kwamba ile memorandum of understanding huoni kwamba pengine ni mapema mno kwa madaktari kutoa tamko hili kwamba watafanya mgomo iwapo maslahi yao hayatazingatiwa ukizingatia kwamba ndio serikali mpya imeingia madarakani bado haijajipanga vyema na pengine wana, wana wana sera nzuri za kuweza uh, kumnufaisha daktari uh, katika maisha yanayoendana na hali iliyopo hivi sasa nimekuja kugundua tukimoja kwamba Uh, katika maeneo mengi yake uh, ya, ya ya ama idara mbalimbali mbali, unapata kwamba yanapitia katika mateso fulani fulani na inaonekana kwamba inasababishwa na serikali ambayo iko mamlakani kwa hivyo sidhani kama hii inapa iwe ama njia ya kutumia ama chambo cha kutumia kuambia kwamba ati oh, sisi ni ndio serikali tumeingia mamlakani lakini sasa kwa sababu ya siasa imeingia katika kila kona ya idara mbalimbali mbali. ama asasi mbalimbali mbali. unapata kwamba hawa wa madaktari pia wanachunguza wanaangalia hawa wameingia serikalini ni mambo gani kufikia sasa wamewahi wamewahif unapata kwamba safari jie imekuwa nyingi labda unapata rais ako na ujumbe wake ya watu karibu mia mbili wanaenda mahali fulani hela ambazo zinatumika ni hela ambazo iwapo hii safari naawa wananchi na hawa wana wa mawaziri na ujumbe ungepunguzwa basi ingekuwa rahisi huyu daktari hawezi aka, akaona ah serikali angalau kuna kitu inafanya shukrani sana peter mukabi mwandishi na mtangazaji kutoka sasa radio bungoma huko magharibi mwa kenya tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambako wiki hii mawaziri watatu kutoka wizara ya uchukuzi mipango na naibu waziri wa afya wamejiuzulu katika utawala wa rais felix chisekedi na kujiunga na kiongozi wa upinzani mois katumbe ambaye ametangaza nia ya kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 223 huko drc nipo na mwandishi wa kujitegemea german hassan chawere na anaanza kutupa kile anachofahamu kuhusiana na hatua iliyochukuliwa na mawaziri hao utafahamu kwamba mengine jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vyama ni vyingi na kama chama cha mizi katumbi vyama uh, vilivyomuunga vili mkono rahisi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika kuongoza nchi hii na yaonekana wazi kuwa au mawaziri ambao wamejiuzulu ni wale ambao walikuwa wakimuunga mkono wamoizi katumbi ambaye pia ametangaza kuwania kiti cha urahisi nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo hapa katika taifa kongo, ya kongo jamhuri ya kidemokrasi ya kongo maswala mbalimbali amekuwa wakaji wamejihoji kufatana na kujiuzulu kwa, kwao Uh, ikiwa kujiuzulu kwao huenda itaweza uh, kuwa na madhara mabaya ama mazuri kwa serikali hii ya uh, sama lukonde ambaye ni waziri wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ama waziri mkuu na uh, wakaji wengi wamesema ikiwa basi uh, waziri hao wanajiuzulu ni huenda ni uh, kuunga mkono juhudi ya mwizi katumbi ambaye pia ameweza kutangaza kuwa yeye atakuwa mmoja yawatakaogombea urahisi nchini diracong katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu lakini kitu ambacho sisi tunaendelea akifahamike at, na sisi kama uandishi wa habari ni kuona kwa nini kujihuzulu mapema hivyo ikiwa mwizi katumbi bado ana ana vikwazo vya mahakama y jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuwa alikuwa miongoni mwa wale walioendesha njama ya wizi ya mali ya serikali ya kongo na hao wa wakujiuzulu kwao uh, serikali ya kongo haitafungua masaka dhidi yao ni masuala mbalimbali ambao uh, wakaaji wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wakaaji wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo nzima wanajihoji na ikiwa lutundula pia amejiuzulu uh, ni kuwaona kuwa hawaone kuwa, vema pia kwao kuwa ikusindikiza shughuli za rais feliki chisekedi kwa sababu baadhi ya wakaaji pamoja na wengine wanasiasa wanasema serikali ya congo felik chisekedi kabisa hawezi kudhibiti hali ya kiusalama na pia uchumi wa kongo umeweza kuporomoka na huenda kuna tatizo nyingi katika serikali hiyo na hiyo huenda ndio mesababisha hao kuweza kujiuzulu kwa haraka kwa sababu wamesema kwamba moizi katumbi ana uh, visioni nzuri kwa, kwa, kwa kuongoza taifa hili la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sasa basi tangu kujiuzulu kwao je rais felix chisekedi ametangaza kwamba kuna watu ambao atawateua hivi karibuni kuziba nafasi hizo au amesema itachukua muda gani hasa ili kupata watu wa kuziba nafasi hizi unajua muda huo hakuna lolote ambayo rahisi wa kongo ametampa lakini kuna viwanda uh, mbalimbali vya mawasiliano ambavyo vimekuwa vikitangaza kwamba huenda kutaendeshwa na mabadiliko makubwa katika uongozi wa serikali ya kongo kwa sababu hao wamejiuzulu na wamesema kwamba watu ambao wanaonekana kuwa katika njia mbaya wataweza pia kufukuzwa katika serikali hiyo na kuweza kuwateua wapya ambao wataambatana na nia ya rahisi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni yale ambayo inazunguka kwenye viwanda vya mawasiliano hapa katika taifa hili ambalo limekuwa na msikosuko nyingi ya ukosefu wa kiusalama na vitu kadhaa ambavyo haviendeke katika serikali ya jamhuri ya demokrasi ya congo na watu wengi kabisa wamelaumu kuwa serikali imeshindwa na ao waziri pia wamesema kwamba aweze wakasindikiza li kulingana kuwa kuna hali isiyokuwa ya kawaida na hali ambayo imezorofeka kabisa katika taifa hilo huenda ataweza kutangaza muda ambayo ataweza wateua waziri wapya lakini kuna waziri wengine ambao walikuwa wakisindikiza shughuli za katumbi hmm. bado wakingali katika serikali kama akinandangi ambaye ni waziri wa vyo vikuu hapa katika taifa drc bado yeye hajatangaza nia yake ya kujiuzulu tuone kipi kitakachujitokeza wakati taasisi bado zinaendelea kuzunguka german kama tunavyofahamu haya yanatokea wakati uh, hali ya usalama huko drc ni tete hali iko vipi kati ya waasi wa m 23 na jeshi la congo ambalo linasaidiwa na vikosi vya kutoka eneo la ukanda wa afrika mashariki ni kusema hali hapa mashariki mwa kongo hali yaende, yaendelea kuwa mbaya zaidi hata kama waasi wa m3 walisema kwamba wanaacha uh, wanajiuzuru katika mji mdogo wa kibumba lakini hiyo kabisa sio haki kwa sababu kuna eneo moja ambayo uh, vikosi vya eafrica na baki kama huko Den, ni huku ndipo wanapatikana na maeneo mengine lakini kuna maeneo mengine ambayo amaoambao waasi wa m ishirini na tatu wa baki bado wa, wa, wa, waonekana huko na wana wwanajitawala katika visa vya ukiukaji wa haki wa binadamu wakati kuna baadhi ya wakaaji ambao bado wanaendelea kuchapwa fimbo na au wahaki wamishirini na tatu na muda huo kuna pia vitu mbalimbali mbali ambavyo wakati walijiuzulu huku utafahamu kuwa walipora pia na duka za wakaaji nyumba za wakaaji na kwa sasa wakujiuzulu kwao walielekea eneo ya wilaya ya saki Aa, na kwa mtazamo wangu naona kwamba walikuwa na nia ya kudhibiti muji mdogo wa kichanga unaopatikana katika wilaya ya sake sake ni kijiji kinachopatikana takriban kilometa ishirini na tano na muji wa goma na huko walikutana na majeshi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na huku kulikuwa mapambano makali na wao wao kama wanajisisia katika, katika kutangaza habari eh, wamesema kuwa Uh, wao kila mara wakuwa wakipigana vita ya media na wakati viongozi wa serikali hasa sana jeshi la taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ilipofika eneo, eneo hiyo ya uh, karega huku pamoja na eneo moja ambao kichanga ilionekana wazi kuwa waasi wa eme ishirini na tatu bado wanaendelea kuchokoza serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kupitia vitendo vyao mashambulizi dhidi ya ngome ya majeshi eneo ya huko ya wilaya ya huko masisi na hiyo imesababisha wakaaji wengi kuhama makao yao na wengine kuelekea eneo ya saki ambako wanahishia kama kuna usalama mdogo na mbali na haya kuna makundi nyingine pia uh, ambao imejitangaza kuwa wazalendo wanaopigania uhuru wa taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambao bado wanaendelea kuchiiana na wasi wa m ishirini na tatu ni kusema mapambano kati ya waasi wenye ishirini na tatu na serikali ya congo bado inaendelea hawajasitisha vita ikiwa wamedanganya tu kidogo kuwa wamejiondoa katika mji mdogo wa kibumba lakini kwa uhaki bado wa, wa, waangali katika mji huo wa kibumba na eneo moja tu kuna majeshi ya community ambayo bado inabaki katika eneo ya Ten, na nafasi nyingine lakini wao bado wanaendelea kuonekana huko mtu watu wakifika huko waasi hao wanakuwa wakiwachapa wakiwanyanyasa pia wakikiuka tu, haki ya binadamu kabisa katika eneo hiyo ya ya kibumba lakini pia kuna taarifa kwamba wakaazi katika eneo la kibumba wamekuwa wakibeba mizigo na kukimbia uh, majumba yao kutokana na mapigano haya yanayoendelea kati ya mishirin na tatu na vikosi vya serikali je hilo umelishuhudia au bado hali hiyo inaendelea hali hiyo bado inaendelea kwa sababu kila mkaaji akija katika jmuji uh, wa wa kibumba analazimishwa uh, kupigwa fimbo na kuacha chochote ambacho anacho mikononi mwake ni kusema watu wa arme ishirini na tatu walidanganya wakaaji walidanganya jumuria ya kimataifa kama wameviondoa katika muji wa, wa kibumba lakini kwa uhakika bado wangali kwa sababu waliacha tu nafasi kidogo na huku kwenye nafasi hiyo ndoo kulionekana wa majeshi wa africa community ndoo walionekana huko lakini kwa, kwa uhakika bado mji hjjhawajaacha mji mdogo wa kigumba na hiyo imesababisha wakaaji kukimbia na kuelekea nafasi nyingine kwa sababu wanaona ku, wanaona kuu maisha yao yabaki katika hatari ikiwa bado waasi wanaonekana huko ijapokuwa walikuwa wametangaza kwamba kwenye viwanda wa maasiliano kuwa wamejiondoa wameenda nafasi nyingine tazama kitu ambacho kimesababisha pia wakaaji kuhama makao yao asante german hassan chawere mwandishi wa kujitegemea kutoka drc na huko tanzania ambako gumzo juu ya miaka kumi ya ukomo wa viti maalum yaani viti vya kuteuliwa limepasua vichwa wanasiasa wakongwe wanawake pamoja na wadau wengine wa kisiasa huyu hapa mwandishi wa habari wa kujitegemea deo makomba kutoka tanzania anaelezea kile anachofahamu katika jicho la kiuandishi nam kamiti kwa nionavyo mimi katika jicho la uandishi utaratibu wa kuwa na viti maalum vya wabunge wawakilishi na madiwani wanawake bila shaka unapashwa kuendelea lakini pengine eh, nionavyo mimi nafikiri imefika wakati sasa kutengenezwa ama kuboreshwa kwa sheria uweza kuweka ukomo walauo wa miaka kumi kwa mtu kuwa mbunge mwakilishi au diwani wa viti maalum eh, eh, kwa upande wa wanawake maana yake ni nini kwa mtizamo wangu hii itasaidia pia kutoa fursa wanawake wengine wanaochipukia eh, katika siasa hizi hapa nchini tanzania kuweza kupata nafasi hizi za uwakilishi wa viti maalum mm. na baada ya miaka kumi kuwaachia basi wengine waendelee na hao waliohudumu katika hii miaka kumi basi waingie katika mapambano eh, ya kunadi sera na kuomba kura ili waweze ku, eh, ku, ku, ku kuona eh, kwamba wameweza kuiva barabara kpindi cha takriban miaka kumi lakini unapozungumza na wananchi mtaani wamepokea vipi uh, matamshi haya kuhusiana na ukomo wa viti maalum kimsingi suala hili limekuwa likijadiriwa kwa muda mrefu sasa miaka iliyopita na utaona kwamba hivi karibuni rais wa tanzania samia suluhu hassan aliunda kikosi kazi ambacho kilikuwa ki, eh, kipendekeza ukomo wa muda wa wbunge wa viti maalum na kwamba eh, mbunge wa zamani wa nafasi hiyo ama wabunge waliohudumu kwa muda mrefu kwamba inapotimia miaka kumi basi wanatakiwa E, wafikie kikomo ili kutoa fursa kwa hiyo kikosi kazi hiki pia na chenyewe kimekuja na pendekezo hili kumuwasilishia rais samia suluh hasani kwamba iwe hivyo na hata mtaani kama unavyozungumza mtaani kumekuwa na maoni mseto na hususan wengi wao wakisema bila shaka imefika wakati sasa wanawake waliwa viti maalum kuweza kuwa na uwakilishi kwa uh, kipindi fulani kwa maana pengine miaka mitano au miaka kumi na baada ya hapo basi uh, wale au mtu au mwanamke aliyekuwa akiwakilisha uh, viti maalum basi anapashwa kuingia kugombea na hii itatoa fursa kama nilivyozungumza hapo awali kwa vijana e, wasichana wanawake wanaochipukia katika siasa kuingia katika viti maalum na hatimaye kupata uzoefu takribani miaka kumi na kisha baada ya hapo waingie wenyewe ulingoni kuweza kwenda kuomba kura e, kwa wananchi huyo ni deo makomba na shukrani sana kwa mchango wako katika kipindi cha kwa undani cha voa swahili mimi ni mkamiti kibayasi ninakutakia maandalizi mema ya sherehe za mwaka mpya wa 223