Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa marudio ya kipindi Kwa Undani ndani sehemu ya kwanza tunaangazia ukosoaji mkubwa unaoendelea Tanzania kuhusu mikopo inayochukuliwa na serikali. Tutaangazia pia hatua zinazochukuliwa na serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba shirika lake la ndege la Kenya Airways linapata faida. Mimi ni Kenneth Bwire, nikiwa hapa Washington DC. Serikali ya Tanzania imetangaza kupokea mkopo wa dola bilioni 2.2 kutoka China ili kusaidia kukamilisha ujenzi wa reli ya mwendo wa Western SGR. Makubaliano hayo ya kampuni za China za CCECC na CRCC yatapelekea ujenzi wa sehemu ya reli iliyosalia kilomita 506 kutoka Tabora hadi Kigoma, na kazi hiyo imepangiwa kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na sita. Ujenzi wa reli ya SGR kutoka bandari ya Dar es Salaam hadi Mwanza utaweka nafasi nzuri ya reli hiyo kuunganisha Burundi, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Rwanda na Uganda. Haya yanajiri wakati kuna mjadala mkubwa nchini Tanzania kuhusu kuongezeka kwa deni la taifa na kufikia trilioni tisini na moja, huku serikali ikiendelea kukopa na haijaonyesha nia ya kukoma kukopa. Usiri mkubwa ulizunguka namna serikali ya Tanzania ilivyokuwa ikifadhili miradi yake ya maendeleo wakati wa utawala wa hayati John Magufuli. Magufuli alisisitiza kwamba miradi kadhaa ilikuwa inatekelezwa kwa pesa za serikali. Alikuwa na msimamo mkali dhidi ya mikopo kiasi kwamba alifuta mojawapo ya mradi mkubwa wa ujenzi wa bandari, akitaja kwamba mkataba uliokuwa umeandikwa kuwa mkataba wa kijinga ambao unaweza tu kukubaliwa na mwenda wazimu. Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye alikuwa makamu wa Magufuli, amekosolewa sana kwa kukopa kiasi cha kutokea mvutano ndani ya chama cha Mapinduzi CCM kinachotawala Tanzania. Aliyekuwa spika Job Ndugai alilazimika kujiuzulu baada ya kukosoa hadharani utawala wa Rais Suluhu Hassan akisema kwamba nchi ilikuwa inapigwa mnada kwa kuongeza kukopa kila mara. Mjadala mkubwa w Tanzania ni kwamba nchi inakopa lakini mabadiliko ya kiuchumi katika maisha ya raia wa Tanzania hayaonekani. Walter Nguma, msomi wa uchumi, akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema serikali kukopa kwa ajili ya maendeleo ni hatua nzuri, lakini ufafanuzi zaidi unahitajika kutoka kwa serikali, namna inavyokopa na inavyotumia pesa ilizokopa. E, katika hii mikopo ambayo inachukuliwa bado hakuna uwazi mkubwa kwamba e, mikopo hii ilichukuliwa kwa nani na malengo yake makubwa hasa ni yapi, kwa sababu unaangalia kwamba e, ni mikopo ambayo inachukuliwa kwenye miradi ambayo tayari imekwisha kuanza. Sasa swali linakuwa ni kwamba kama miradi imekwisha kuanza na kuna mikopo iliyochukuliwa awali, mkopo huu unaochukuliwa tena kwa ajili ya mradi ambao tayari umekwisha kuanza ni wa nini? Ni wa namna gani? Na je, zilizochukuliwa awali zilifanya kazi kwa kiasi gani na kwa asilimia ngapi? Kile ambacho kinaendelea hivi sasa kwa baadhi ya nchi za Afrika, tunaona kitu ambacho kimeendelea pale Uganda, e, kwenye kwenye uwanja wao wa wa kimataifa uwanja wao wa ndege. Tunaona kitu ambacho kimeendelea kule Sri Lanka tumeona matatizo ya mikopo inavyoipelekesha nchi ya Kenya hivi sasa, na sehemu nyingi sana, ukienda kule Burundi, ukienda sehemu mbalimbali katika nchi za Afrika hivi sasa, ukienda hata Afrika ya Magharibi hivi sasa, ukiangalia, ni wanashindwa kupumua vizuri kutokana na mikopo walionayo. Lakini sisi tunajiuliza ni kwamba tuko katika hatari kiasi gani kulingana na spidi hii ya ukopaji, jinsi ilivyo. Kukopa sio hatari Elisa kusema kwamba kukopa sio vibaya, lakini unakopa kwa ajili ya nani? Na umegi, umegi, umegi, unakopa kwa ajili ya nini? Na umejipanga vya kutosha kuweza kuhakikisha kabisa kwamba mkopo huo unaochukua unahakikisha kwamba unatumika kwa asilimia kubwa kabisa, kiasi kwamba hakuna hasara ambayo inaweza kutengenezeka. Miongoni mwa mikopo ambayo Tanzania imekopa miezi ya hivi karibuni ni pamoja na dola bilioni moja nukta sufuri tano kutoka kwa shirika la fedha la kimataifa IMF kwa ajili ya kukabiliana na athari za vita vinavyoendelea nchini Ukraine na janga la virusi vya korona. Mkopo huo ulitolewa mwezi Julai mwaka huu. Kabla ya mkopo huo, IMF ilikuwa imetoa mkopo wa dola milioni tisini nukta sita kwa Tanzania kwa ajili ya kilimo na huduma za kifedha vijijini kwa lengo kubwa la kukabiliana na umaskini mkopo wa dola milioni 125.2 kukabiliana na uhaba wa maji katika wilaya tatu za Bahi, chemba na Chamwino, eneo la Dodoma, ambao ulitolewa na benki ya maendeleo ya Afrika. Mkopo huo ulichukuliwa kwa ujenzi wa bwawa la maji la Farkwa mwaka huu. Vilevile vile Tanzania imekopa dola milioni 650 kutoka kwa benki kuu ya Dunia kwa ajili ya miradi ya elimu. Hii ina maana kwamba mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili Tanzania imekopa kutoka kwa mashirika yote makubwa yanayotoa mikopo ambayo ni benki ya Dunia, IMF na benki ya maendeleo ya Afrika. Yapo makubaliano ya kifedha na ya mikopo kati ya nchi kwa nchi ambayo taarifa za undani kuihusu zimesalia kuwa siri kwa kiasi fulani. Rais Samia Suluhu Hassan amesisitiza kwamba serikali inaendelea kukopa kwa ajili ya kuimarisha maendeleo nchini na wala hakuna haja ya raia wa Tanzania kuwa na hofu kuhusu mikopo inayochukuliwa na kwamba nchi ina uwezo wa kulipa madeni yake ya mchumi Walter Nguma anasema hofu ya kukopa Afrika ni kubwa. Na wala sio Tanzania pekee. Mikopo inakuwa ni mingi lakini unaweza kuona kuna vitendo vingi sana vya ufisadi ambavyo ni tishio katika nchi hivi sasa. Ukiangalia ripoti ya CAG, ukienda maeneo mbalimbali ambayo waziri mkuu hivi sasa anatembelea, ukiangalia kwa asilimia kubwa kila eneo ambalo anatembelea mradi kuna ubadhirifu mkubwa wa fedha za umma. Swala hili linaacha kitendo hili kikubwa sana kwa Watanzania, na ndio wanavyotokea na kusema kwamba hii mikopo inaweza ikapelekea nchi kuwa katika hatari kubwa, eh, hata pengine baadhi ya mali zake kutaifishwa pale ambapo tutashindwa, eh, kulipa. Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania wamesisitiza kwamba madeni ya nchi ni nafuu. Ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwezi Novemba mwaka huu inasema kwamba deni la Tanzania limefikia dola milioni 1039.6 na linaongezeka kwa dola milioni mia tano arobaini na nne nukta nane baada ya kila siku thelathini kufikia mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Asilimia sabini nukta tano ya deni la serikali ni kutoka kwa wakopeshaji wa nje huku wakopeshaji wa ndani wakiwa wanadai serikali shilingi trilioni ishirini na sita nukta sita Pesa za Tanzania. Kulingana na Benki ya Dunia pamoja na Shirika la Fedha Ulimwenguni, Tanzania ni miongoni mwa nchi 34 za Afrika zenye kiwango kikubwa cha madeni. Nchi zingine ni Ghana, Ethiopia, Benin, Burundi, Cameroon, Afrika ya Kati, Visiwa vya Comoros, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Somalia, Sudan, Uganda, Togo, Zambia, miongoni mwa nyingine. Kitunda Nasor, mhadhiri wa saikolojia jamii na maendeleo katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, anasema kwamba Tanzania imekuwa ikikopa kwa muda mrefu na wala hilo halijaanza na Rais Samia Suluhu Hassan. Nasor ana mtazamo kwamba baadhi ya mikopo inatumika kama diplomasia ya mikopo ambayo ni sawa na mtego. Ya awamu ya Magufuli msisitizo ulikuwa namna gani tunaweza tukapunguza madeni na mikopo hiyo ili nchi iweze kujitegemea yenyewe, iweze kupiga hatua. Lakini si kweli kama kipindi cha Magufuli nchi ilikuwa ikopi, nchi ilikuwa inakopa, na ndio maana mpaka sasa kipindi cha Mama Samia bado mikopo hiyo inaendeleza ina, ina, ina. Lakini mjadala ambao uliopo hasa katika jamii ni kwa muda gani na, na lini nchi itaweza kujitegemea yenyewe. Ndio imekuwa ilikuwa hoja ya Magufuli kwamba nchi ni tajiri na inaweza ikajitegemea yenyewe bila kukopa nadhani hii ukiona nchi kama China, nchi hizo za Singapore zimefanikiwa katika hilo kwamba lazima tujibinye ndani ili tuweze kutumia rasilimali zetu za ndani tuweze kuendelea. Lakini mikopo si jambo jambo baya, lakini hoja ni kwa kiasi gani tunatumia mikopo hiyo na namna gani tunaweza tukajitengeneza na kujikuza na tukawa na dhana nzima ya kujitegemea, ambayo unatupa mikopo imekuwa sasa kwao kama biashara, kwa sababu mikopo hii mingi inakuwa na riba na imekuwa kama kama bidhaa wanauza katika nchi zisizoendelea. Kwa hivyo, anayekopa na anayekukopesha wote wamekufanyia tathmini wewe mkopaji, kwamba una uwezo wa kulipa. Ipo basi sababu yoyote watanzania kuwa na wasiwasi, ama ni vile tu ujisikie kwamba mimi ha, sitaki kukopa, mimi ni tajiri, ama nchi in ni tajiri, tusikope Kukopa kuna historia yako yake, lakini lazima pia tuone huo wasiwasi, huenda e, watu wanao au upo hasa katika jamii, kwamba inakuwaje, tunalipaje madeni haya? Kwa sababu mikopo kama nilivyokwambia inagharimu sana nchi za Kiafrika. Ni muhimu kuwa na na fikra mpya na, na fikra ya tahadhari hiyo juu ya mikopo ambayo tunaichukua na nini ambacho tunataka kukifanya. Muda mwingine inaweza ikawa sehemu ya bajeti yako, ikawa sehemu kubwa inaenda katika mikopo. E, na ndiyo hoja ambayo ulizungumza ya dugai asilimia zaidi ya trilioni tisini zinakwenda kulipa deni. Wakosoaji wa serikali ya Tanzania kwa kiwango fulani wanakubaliana kwamba ni vigumu kwa nchi inayoendelea kama Tanzania kukosa kukopa, lakini ikifikia kiasi kwamba asilimia sitini ya mapato ya nchi inatumika kulipa madeni, basi kuna shida kubwa kwa taifa. Wanasisitiza kwamba mikopo inastahili kutumika kuimarisha sekta ya uzalishaji na kwa haraka ili nchi iwe huru na mikopo na isigeuke kuonekana kama mnada. Wataalamu wa uchumi wanataka serikali kuwezesha bunge kuwa na uwezo wa kuamua mikopo ambayo serikali inaweza kuchukua na ile isiyofaa, na lisiwe tu jukumu la serikali kufanya uamuzi wapi pa kukopa, kiasi cha kukopa na wapi pa kutumia mikopo hiyo hivi sasa uchumi unakuwa kwa asilimia tatu kwa kwa kasi ya asilimia tatu nukta mbili lakini tunaambiwa kwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu uchumi utakuwa kwa kasi ya asilimia mbili nukta saba kwa hiyo unazidi kuona kwamba uchumi ukuaji wake unaendelea kupungua siku hadi siku mwaka elfu mbili na ishirini na moja uchumi ulikuwa unakuwa kwa asilimia sita nukta moja sasa hivi tunakuwa kwa asilimia tatu nukta mbili na mwakani tunaenda kukua kwa asilimia mbili tunaenda kukua kwa spidi ya asilimia mbili nukta saba sasa, unaweza kuona kwamba je, kasi ya ukuaji wa uchumi inakwenda sawia na na, na, na na kasi ya ukopaji e, na je, vitendo vya ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma je serikali inakabiliana navyo vipi ili kuweza kuona kwamba mikopo hii tunayochukua haiendi kuwa ni mikopo ya hasara. Mashirika makubwa ya kiserikali bado hayafanyi vizuri, hayafanyi kwa kuwa eh, bado yanajiendesha kwa hasara kubwa, lakini bado tuna mikopo. Kwa hiyo tunajiuliza kwamba mikopo hii itatufikisha wapi. Lakini kama tunakopa na kile tunachokikopea tunakitimiza kwa tunakitimiza vyema, eh, basi hatuna haja ya kuogopa mikopo. Wasiwasi unakuwa ni kwamba ni pale zidi kuona kuna mambo ya kifisadi eh, matumizi ambayo sio sahihi ya fedha za umma. Unaona warsha ni nyingi, unaona semina ni nyingi, unaona matumizi ni makubwa, misafara mikubwa ya viongozi, magari ya kifahari unajiuliza, kweli tunaweza baadaye kuweza kurejesha hii mikopo kwa wakati unaotakiwa? Nini kinabadilisha hamu ya taifa kuachana na mikopo ya kijinga kwa mabano na kuanza kutembeza bakuli kuomba? Hatujaweza kuwa E, na, na, na zile strong institution taasisi ambazo ni imara sasa, haziwezi kawepo. Taasisi imara kama huna katiba ambayo ni very strong. Katiba yetu ni nzuri, lakini kuna baadhi ya vitu tu vya kuweza kurekebisha, ili kuweza kuhakikisha kwamba e, Tanzania inakwenda hivyo. Yani, kwamba hata ikitokea mwenda wazimu akawa, akawa kiongozi, bado Tanzania inaweza ikajiongoza. Kwa hiyo hayo, e, ni mambo ambayo lazima hususani bunge Uweza kuona ni namna gani ya mambo mbalimbali mbali, hasa katika masuala ya utawala kuweza kubadilika ili kuweza kuhakikisha kwamba tunakwenda katika katika njia moja ili kuweza kufika kule ambako eh, Watanzania wote wanatazamia kufika. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambayo imeangazia ukosoaji mkubwa unaoendelea Tanzania kuhusu mikopo inayochukuliwa na serikali. Unasikiliza kwa undani. Ninachukua mapumziko mafupi sana na kurejea na sehemu ya pili. Hii ni sauti ya Amerika m Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Serikali ya Kenya inatafuta kila njia kuhakikisha kwamba shirika lake la ndege la Kenya Airways linapata faida na kuondokana na kile kinachoonekana sasa kama kawaida ya kupata hasara kila mwaka. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kutafuta shirika la ndege linaloweza kushirikiana na Kenya Airways kwa ajili ya faida na kuliuzia sehemu ya hisa zake ili kuwa mmiliki mbadala. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti ifuatayo. Rais wa Kenya Dr William Ruto alikutana na wakuu wa kampuni ya ndege ya Delta Airlines katika safari yake nchini Marekani, ambapo walizindua azma ya serikali ya Kenya ya kuuza asilimia 48.9 ya hisa zake zote za shirika la ndege la kenya au kenya Airways. Rais alifanya mkutano na wakuu wa kampuni ya Delta, kampuni mtoa huduma mkubwa zaidi nchini Marekani, Alhamisi iliyopita. Hata hivyo, rais hakutoa maelezo ya kina kuhusu mazungumzo hayo, wakati ambapo Kenya inatafuta shirika la ndege la kigeni lenye uwezo wa kifedha kama mwekezaji katika shirika la Kenya ili kutoa utaalamu na kupunguza utegemezi wake wa pesa kutoka kwa hazina ya serikali. Niko tayari kuuza Kenya Airways nzima. Sina biashara ya kuendesha shirika la ndege ambalo lina bendera ya Kenya tu, hiyo sio biashara yangu, aliliambia shirika la habari la Bloomberg, kando ya mkutano wa viongozi wa Marekani na Afrika huko Washington DC siku ya Ijumaa. Rais Ruto alisema serikali inatafuta ushirikiano ambao utafanya shirika la Kenya Airways kuwa shirika lenye faida. Kwa vyovyote vile, kwenye kipindi cha leo nimezungumza na walte Nguma, mtaalam wa uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza maoni yake kuhusu hatua hii ya rais William Ruto. Mashirika yetu haya yanajikongoja, hali zake ni mbaya mno, kwa sababu ukiangalia ni kwamba e, ni mashirika ambayo kwa asilimia kubwa hayazalishi faida. E, maana yake ni kwamba e, ni mashirika ambayo yanajiendesha kwa hasara, hasara kubwa sana, na suala hili la ubinafsishaji e, ubinafsishaji katika mashirika haya ya umma e, haujaanza leo. Ukiangalia katika historia utagundua kwamba nchi ambazo ziko kusini mwa jangwa la Sahara ndiyo mataifa ambayo yalianza ku, kufanya ubinafsishaji wa mashirika yake e, mapema sana ukilinganisha na baadhi ya nchi nyingine. Sasa ukija kuangalia ni kwamba mashirika haya yalianza kuyumba zaidi hasa wakati ule wa Covid waka, wakati Covid kumi na tisa imepamba moto, mashirika haya yalitengeneza yali hasara kubwa, na ukiangalia ni kwamba e, kuna shida kubwa katika mashirika haya kwamba yanaendeshwa e, kama vile hayaendeshwi kibiashara sana, na hata watu ambao wame, wamepewa mamlaka ya kusimamia mashirika haya, ukiangalia huoni ile business mentality iliyopo kati ya hawa wasimamizi wa haya mashirika Matokeo yake ni kwamba wanayaendesha tu, labda wanaendesha mashirika haya kama wizara au kama kama kituo fulani cha afya au shule e, awa, ile ile kuendesha shirika kibiashara hulioni kwa wale watendaji wakuu katika haya mashirika, jambo ambalo limeendelea kupelekea e, mashirika haya kutengeneza hasara kubwa. Kwa hiyo hatua hii ni hatua ambayo ukiangalia kama tunataka kuyanusuru haya mashirika huwezi ukabeza, kwa sababu ukiangalia ni kwamba kama ukitaka kuendelea kusema au kung'ang'ania kwamba unataka kuendelea ku eh, kuyasimamia mashirika haya kwa vyovyote vile, ni kwamba pesa ambayo ingetakiwa itumike kwa ajili ya kutengeneza barabara au kuendeleza shule zetu au mahospitali na kadhalika na kadhalika, basi zitakuwa zinachukuliwa kwa kiasi kikubwa eh, kwa ajili ya kwenda kutumika katika shughuli hizi Kuendesha shirika, mashirika haya ya ndege. Delta Airlines hapo awali imeonyesha nia ya kupata sehemu ya usafiri wa anga ya Kenya. Mnamo mwaka 2009, shirika hilo lilisitisha mipango ya kuzindua safari nne za moja kwa moja kwa wiki kati ya Nairobi na Atlanta kupitia Dakar baada ya mamlaka ya usalama wa uchukuzi wa Marekani TSA kushindwa kuidhinisha safari hiyo ikitaja udhaifu uliobainika wa usalama ndani na karibu na Nairobi. Hii ilisababisha Kenya kumuita balozi wa Marekani wa wakati huo kuelezea kughairiwa kwa safari mpya za Delta Airlines dakika za mwisho kwa hofu ya usalama. Shirika la ndege la Kenya ambalo limekuwa likihudumu kwa ufadhili wa serikali tangu janga la COVID-19 liliripoti hasara ya shilingi bilioni 9.8 pesa za Kenya mnamo Agosti, utendakazi bora kuliko hasara ya shilingi bilioni 11 katika kipindi kama hicho mwaka mmoja awali. Shirika hilo la ndege pia lilirekodi hasara ya tisa mfululizo ya nusu mwaka. Unaweza ukaona kwamba hata watu wakati mwingine wanaosimamia mashirika haya ya, ya kiserikali wengi wanasimama katika mstari wa kwamba eh, hili ni shirika la umma. Kwa hiyo anaona kwamba hata kama shirika litatengeneza hasara, serikali italeta pesa. Kwa hiyo kuna mazoea ambayo eh, sio mazuri katika kusimamia mashirika haya ya umma sio tu shirika la ndege. Naenda kwenye mashirika mengi ambayo yalipaswa kutengeneza faida, unakuta kwamba mara zote yanatengeneza hasara. Ni kwa sababu pia unakuta kwamba hatuna hatuna target kwamba tunawapa watu kusimamia mashirika haya ya umma, lakini hakuna target ambazo wanazipewa, labda pengine kwamba tunataka shirika hili likifikisha miaka mitano, au kila baada ya miezi sita Utu, tupate resulti za namna fulani, unakuta mara nyingi hakuna na ndio maana unakuta kwamba mara nyingi haya mashirika yanaendeshwa kwa mazoea tu. Lakini pia njia nyingine ni kwamba mashirika haya yamekuwa ni sehemu kubwa ya ufanywaji wa ufisadi na, na, na, na, na, na rushwa e, katika nchi hizi sio Kenya tu hata e, uende huku Tanzania uende shirika uende kule Uganda, wapi unakuta kwamba wakati mwingine ni kwamba ukienda unakuta ufisadi mkubwa na matumizi makubwa ya fedha kiasi kwamba ukiangalia huoni kwamba shirika hili linaweza kutengeneza faida. Ukija kwa mfano, nikupe mfano mzuri, kwa mfano Tanzania, ukienda kwenye ripoti ya CAG una, unagundua kwamba kuna, kuna namna ambavyo mashirika haya hayawezi kuja kutengeneza faida kwa sababu ya mifumo na watu waliopo katika kusimamia mashirika haya, unakuta ni watu ambao Eh, yani ni, ni, ni, ni, ni, wamekalia ufisadi tu eh, upigaji wa fedha eh, na, na wakati mwingine wamekuwa wa, wakionyesha kwamba mashirika hayafanyi vizuri na hivyo kutaka pesa nyingi kutoka serikalini ziende kwenye shirika na hivyo inakuwa ni rahisi wao kupiga fedha na usimamizi, wakati mwingine unakuta ni wahovyo tu. Mpango huo mpya unakuja baada ya serikali kutupilia mbali suluhu iliyopendekezwa ya muda mrefu ambayo iliegemea katika kutaifishwa kwa shirika hilo la ndege. Mpango ulioidhinishwa na wabunge mnamo Julai mwaka elfu mbili na kumi na tisa ukasababisha shirika hilo kuondolewa katika soko la hisa la Nairobi. Sheria ya kuweka njia ya kutaifishwa kwa shirika la ndege ambayo ilikuwa imependekezwa kabla ya janga la corona iko bungeni. Kenya ilitaka kuiga nchi kama vile Ethiopia ambayo inaendesha usafiri wa anga kutoka viwanja vya ndege hadi shughuli za mafuta chini ya kampuni moja na kutumia fedha kutoka sehemu zenye faida zaidi kusaidia zingine. E, hatua hizi ambazo zimeendelea kuchukuliwa na, na, na, na Kenya, eh, kuona namna gani ya kubinafsisha shirika lao. E, hata mimi ningeniambia leo ni shauri Tanzania, ningewaambia na wenyewe kuanza kutafuta namna ya kuweza kuona ni jinsi gani ya kuweza kubinafsisha shirika ili kwenye makampuni ambayo yanajielewa kama Delta. E, lakini ukisema kwamba tuendelee kusubiria e, au kwa hali ambayo ninaiona hivi sasa inaweza ikachukua miaka mingi sana. E, kwa mashirika haya kuweza kutengeneza faida inawezekana, hata baada ya miaka hamsini huko ndo labda pengine shirika likaandikisha faida kwa mara ya kwanza, lakini kwa hali ilivyo hivi sasa, sioni kama kuna dalili ya kwamba shirika, kwa mfano, shirika la ndege la Tanzania linaweza likatengeneza likatengeneza faida kwa miaka mitano au kumi ijayo. Huoni kabisa na wala hakuna dalili, na wala hasitoke, hatatokea mtu mmoja kudanganya watu, lakini ukweli ni kwamba shirika hili litaendelea ku, kuandikisha hasara miaka na miaka, na litaendelea kutumia pesa nyingi za umma kwenye kujiendesha. Na hii ni kutokana na kwamba tumeanzisha mashirika, lakini wakati mwingine ukiangalia ni kwamba haukufanyika utafiti na wala uanzishwaji wa mashirika haya haujafanyika katika namna ya kusema kwamba e, tunataka kuona kwamba tunatengeneza faida. Wakati mwingine unaona kwamba kuna siasa nyingi kwenye kuanzishwa na kuendelezwa kwa mashirika haya, lakini huoni e, ile ile ile namna ya kibiashara au mentality ya kibiashara katika uendeshwaji wa mashirika haya ya umma, na ndio maana naweza kuona kwamba ukimsikiliza e, mkurugenzi wa shirika e, ukasikiliza na watendaji wake wakuu, unaweza ukasema mwenyewe, unapata picha tu kwamba hapa hapa hakuna kitu. Mwaka 1995 serikali ya Kenya iliuza asilimia 26 ya hisa za Kenya Airways kwa shirika la ndege la Uholanzi KLM na kuuza hisa zaidi ya asilimia 22 kwa wenye hisa wa ndani, uma, wa ndani kupitia toleo la umma. Mwaka wa 1996 KLM imepunguza hisa zake kutoka asilimia 26.7 baada ya ubadilishanaji wa deni la serikali na mikopo ya benki kupunguza umiliki wa kampuni hiyo hadi asilimia 7.76. Kampuni hiyo ya kimataifa ilikuwa imeeleza nia yake ya kuondoka Kenya Airways wakati serikali ya Kenya ilipoamua kutaifisha shirika hilo la ndege. Wataalam wanaonya kuwa mashirika matatu ya ndege ya kitaifa Afrika Mashariki yakiwemo Kenya Airways, Uganda Airlines na Air Tanzania yanapata hasara kubwa na hivyo yanaweza kubaki katika ya matatizo kwa miaka ijayo. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Mimi ni Kenneth Bwire. ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kutusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio kwa heri ya kuonana