hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mimi idi ligongo rais wa ukraini volodomir zelenski anatarajia kuzuru marekani leo jumatano katika ziara ya white house na kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge kuhusu ajenda zake huku ikiwa ni ziara yake ya kwanza inayojulikana nje ya ukraine tangu russia ilipoanzisha uvamizi wake katika nchi yake februari mwaka huu zelenski alitumia ujumbe kwenye twitt mapema leo jumatano kwamba alikuwa njiani kuelekia marekani kwa ajili ya kuimarisha uthabiti na uwezo wa ulinzi wa ukraine afisa mkuu wa utawala aliwaambia waandishi wa habari kwamba rais wa marekani joe biden alimwalika zelenski kukutana naye pia na timu yake ya usalama wa taifa na baraza lake la mawaziri afisa huyo alisema mazungumzo hayo yatajumuisha mabadiliko ya kina ya kimkakati juu ya njia iliyo mbele kwenye uwanja wa vita na vifaa gani na mafunzo ambayo marekani na washirika wengine wanaweza kutoa pamoja na misaada ya kiuchumi nishati na kibinadamu serikali ya gambia leo imesema imezuia jaribio la mapinduzi ya kijeshi na kuwakamata wanajeshi wanne waliokuwa wakipanga njama ya kupindua utawala wa rais adama adamabaro komandi kuu ya jeshi la gambia iliowakamata wanajeshi wanne wanaohusishwa na madai ya mapinduzi baada ya operesheni ya kijeshi siku ya jumanne ilisema katika taarifa yake majaribio ya mapinduzi si ya kawaida nchini gambia nchi ndogo ya afrika magharibi yenye wakazi milioni 25 karibu kabisa na senegal ambayo bado inataabika kutokana na zaidi ya miongo miwili ya utawala wa rais wa zamani ya hayajame aliyetambulika kwa udiktta na madae ya unyanyasaji jame mwenyewe alichukua mamlaka katika mapinduzi 99 na, na, na kuzuia majaribio kadhaa ya kimapinduzi kabla ya kushindwa katika uchaguzi wa mwishoni mwa 26 dhidi ya baro shirika la msalaba mwekundu limesema jumatano kuwa limefanya ziara za nadra kwa maelfu ya wafungwa wa pande zote mbili za vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka minne nchini yemen hatua ambayo inaweza kufungwa njia ya kubadilishana wafungwa kati ya pande hasimu fabrizio caboni mkurugenzi wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu katika mashariki ya kati aliliambia shirika la habari ya associated press kwamba maafisa wa shirika hilo wameona zaidi ya watu 34 katika ziara ya siku kmi katika kituo nchini saudi arabia mnamo desemba na safari tofauti katika mji mkuu wa yemen sanaa mwezi oktoba karboni alikuwa akizungumza kwa njia ya simu kutoka jeneva ambako ndiko anakuishi amesema maafisa wake wameruhusiwa kufika baadhi ya sehemu maalum kwa kila nchi na wataweza kuwajulisha ndugu wa wafungwa jinsi walivyo kwa hivi sasa dhoruba kubwa ya baridi inatarajia kukumba eneo lote maeneo ya juu hapa nchini marekani kabla ya sikukuu ya kris mwishoni mwa wiki na kuchochea wasafiri kufanya mipango ya dakika za mwisho endapo baadhi ya safari za ndege zitafutwa idara ya taifa ya hali ya hewa ilitoa onyo la dhoruba ya theluji kwa sehemu kubwa sana ya eneo la magharibi kati theluji inatarajiwa kunyesha kwa kiwango kikubwa na kuvuka sentimita 30 inatarajiwa kutoka zaidi katika eneo la great lakes hadi siku ya ijumaa mfumo kwa sasa huo ulieleza kuwa sentimita kadhaa za theluji ilinyesha huko siato katika eneo la washington na kufanya iwe vigumu kuendesha na kusababisha uchelewesho wa safari za ndege na nyingine kufutwa jumanne na waziri wa mambo ya nje wa iran leo wamezungumza na mwenzake wa saudi arabia pembeni ya mkutano wa jordan katika mkutano wa ngazi ya juu ulioripotiwa kati ya maafisa kutoka mataifa hasimu tangu kukata uhusiano mwaka6 nchi zinazoongoza katika mashariki ya kati zenye nguvu za waislamu wakishiha na kisuni saudi arabia na iran zimekuwa katika pande zinazopingana za migogoro katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na siria na yemen yemenira imekuwa mwenyeji wa mikutano mk- kati ya maafisa wa saudi arabia na taifa hilo la iran toka mwaka jana katika jitihada za kupunguza hali ya wa wasiwasi ambayo ya mwisho ilikuwa ni mwezi aprili mwisho wa habari za dunia mimi ni idi ligongo kwa undani hii leo tunaangazia siasa za afrika kusini rais ramafosa akiwa amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa chama kinachotawala anc lakini ana mzigo mzito wa kusafisha jina lake kutokana na uchunguzi wa utakatishaji wa fedha sehemu ya pili tunaangazia hali ngumu ya maisha msimu huu wa sherehe za krismasi mimi naitwa kennes bwire nikiwa hapa washington dc <totiposilio> siril ramafosa rais wa afrika kusini amechaguliwa wiki hii kuwa mwenyekiti wa chama kinachotawala cha african national congress anc ramafosa amechaguliwa kuendelea kuongoza anc siku chache baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni anaandamwa na kashfa ya utakatishaji wa pesa ripoti ya kwanza kutaka achunguzo zaidi imezimwa na bunge lenye wabunge wengi wa chama anachoongoza katika uchaguzi wa chama alikuwa anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa aliyekuwa waziri wake wa afya zweli mkize ambaye vilevile vile, alitimuliwa kutoka baraza la mawaziri kutokana na sakata ya ufisadi na wote wamekana kabisa madai yanayoandama kuchaguliwa kwa ramafosa ni tabasamu lakini tabasamu hiyo inafikira chungu nzima kilini mwake pamoja na wafuasi wake kwa sababu bado anachunguzwa na polisi ofisi ya ushuru na benki kuu kuhusiana na madai ya utakatishaji wa pesa baada ya kuibwa dola kuibwad zilizokuwa zimefichwa kwa kiti shambani mwake na akakosa kuripoti wizi huo kwa mamlaka husika kamati ya wataalamu wa sheria iliyoteuliwa na spika wa bunge ilisema katika ripoti yake kwamba ramafosa ana kesi ya kujibu na kwamba huenda alivunja sheria za kupambana na ufisadi pamoja na katiba lakini bunge lilitupilia mbali ripoti hiyo na kumsafisha ramafosa amekanusha kabisa kufanya kosa lolote amepata ushindi mkubwa wa kuongoza chama cha anc ikilinganishwa na ushindi aliyopata mwaka e217 ushindi huo unamweka katika nafasi nzuri ya kugombea mhula wa pili wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 224 lakini je sakata inayomwandama ni mawimbi ya kisiasa ya kupita ama yatakayomwondoa madarakani ilivyokuwa na watangulizi wake peter bigenda ni mchambuzi wa siasa za afrika kusini yupo johannesburg hatuelewi hasa kilichopelekea yeye kuwa na kiasi kama kile katika shamba lake au katika nyumba yake kwa sababu kwa mjibu wa sheria za hapa afrika kusini hairuhusiwi mtu yeyote yule kuwa na kiwango kama kile ndani ya nyumba sasa wachunguzi hawasemi kwamba rahisi aliiba pesa ama rahisi ni mtakatishaji wa pesa lahasha hasha rahisi ni mfanyabiashara maarufu hapa afrika ya kusini ni kati ya watu tajiri afrika ya kusini hilo linafahamika na mmoja wa wateja wake ambay asili yake ni sudani alithibitisha kwamba alipokuja kwenye mnada katika shamba lake alikuwa na kiasi kikubwa cha dola e, aliweza kupata ruhusa ya kuingia nazo hapa nchini sasa kosa lake hasa rais huyu ni kwamba kwa nini mara baada ya kupokea ile pesa hakuipeleka benki kupitia vyombo maalum kwa mfano kile kinachofahamika hapa kama benki kuu ya taifa ya reserve bank of south africa wale wapinzani wake sio kwamba wanampinga huku wao wakiwa ni safi hawako sasi kwa sababu wote wako kambi ya aliyekuwa rais wa zamani wa afrika kusini ndugu jacob zuma ambaye chini ya uongozi wake mashirika mengi ya kitaifa yaliibiwa fedha nyingi ziliibiwa na yameporomoka mashirika hayo kwa mfano shirika la ndege la afrika kusini shirika la umeme kampuni inayotengeneza silaha za kivita na mengineyo kwa hiyo si nadhani kwamba pamoja na uchunguzi unaoendelea bado ana ushawishi mkubwa mkubwan inajulikana katika kufukiafukia mambo pale ambapo kiongozi wake anajikuta katika hali ya utata kwa hiyo kulingana na kwamba bado ameshikilia hatamu hiyo moja ni faida kwake hajahujumu uchumi kama wale wenzake waliomtangulia viongozi wa afrika kusini wamekuwa wakiondoka madarakani kutokana na sakata za ufisadi tangu alipoondoka nelson mandela thabo mbeki aliondoka madarakani akihusishwa na sakata ya ufisadi ya kujaribu kumficha jacobo zuma wakati huo akiwa waziri aliyekuwa anaandamwa na sakata hiyo galema montlante naye aliondoka akihusishwa na sakata ya ufisadi wa dola milioni kumi na tatu jacobo zuma alilazimika kuondoka kutokana na sakata ya ufisadi ya ununuzi wa silaha uliopelekea afrika kusini kupoteza mabilioni ya dola nikize naye anayetaka kumwondoa ramafosa katika chama cha anc alijiuzulu kutokana na kashfa ya ufisadi kuhusiana na pesa za kupambana na korona chama cha anc kimekuwa madarakani tangu kumalizika kwa utawala wa mzungu mwa994 na kina matumaini kuendelea kutawala nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi ya afrika baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfubili ii ukusanyaji wa maoni hata hivyo unaonyesha kwamba umaarufu wa anc umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na sakata hizi za ufisadi ukosefu wa ajira kwa wengi wa raia wa afrika kusini na huduma mbovu kwa raia wa nchi hiyo je chama cha anc kinamgombea mwingine anayeweza kutegemewa kando na asiri ramafosa je kunaye msafi asiyekuwa na doa la ufisadi ambaye wapiga kura wanatafuta ni ngumu sana ni ngumu kumtaja ambaye ni msafi katika chama kwa sababu mgawanyiko katika chama hiki haujaanza leo mgawanyiko ulikuwepo hata kabla ya mandela chama hiki kwa kweli kimejaa watu wenye uroho uroho wa madaraka watu ambao wanapenda sana zaidi kujilimbikizia mali na sio kwa manufaa ya wananchi moja ya sababu inayopelekea haya yote tunayoyashuhudia kwa sasa hivi ni mfumo walionao ambao nadhani una kasoro mfumo wa uwakilishi wa, wa vyama kwamba chama kilipata kura kiasi gani na hivyo eh, yanapigwa mahesabu kamba kulingana na mia za kula ulizopata basi wabunge watakaowakilisha chama chako bungeni ni idadi hii na ni wabunge wanaomchagua rahisi utakuta kwamba wanasiasa hawawajibiki moja kwa moja kwa wananchi wao wanawajibika kwa chama kilichowapendekeza ama chama kilichowachagua na hivi unakuta kwamba wanasiasa hapa hawana hamu hasa ya kuwatumikia wananchi kwa kweli mimi ni binafsi naweza nikslo labda kidogo naweza nikasema ndugu paulo mashatile sidhani kama ana doa lolote huyo ndugu paul mashatile amechaguliwa kuwa naibu wa kiongozi wa chama cha anc anakuwa katika nafasi ya mbele kuuchukua uongozi endapo ramafosa atalazimika kung'atuka kama joto la kisiasa litamzidi watu wa karibu sana na ramafosa wameshinda viti vingi katika uongozi wa chama hicho ikiwemo katibu mkuu na mwenyekiti wa chama kitaifa lakini hakuna mgombea yeyote kutoka mkoa wa kwazul natal ngome ya kisiasa ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo jacobo zuma ameshinda nafasi yoyote ya uongozi wa juu wa chama aliyekuwa mke wa jacobo zuma nikosazana dalamin zuma aliongoza wabunge waliopiga kura ya kutaka ramafosa afunguliwe mashtaka je anc kimepoteza umaarufu kwa zulu natal mkoa wa pili kwa ukubwa sawa na kwa ukuaji wa uchumi kuna mambo mawili hapa hii nchi ubaguzi wa rangi upo na bado ubaguzi wa kikabila upo yale yaliyotokea bungeni kosazana damii zuma ni kati ya wanachama chama congress na hivi katika bunge kulikuwa na baadhi ya wabunge ambao walijitokeza kumpinga waziwaziwa jamhuri ya, ya afrika ya kusini walijitokeza hawa walimtuma walimtumandokosazana zuma kutokana na uzito alionao katika chama awe kama chambo kwamba akisimama pale na kusema kamba ninaunga mkono ripoti iliyotolewa na jopo la majaji hawa basi wale wabunge wengine ambao wanaegemea upande wa kwazulu natalia anakotoka rais wa zamani ndugu jacob zuma ambaye alikuwa ni mme wake basi wangeweza kujitokeza kwa nguvu na hivi e, ripoti ile ingeweza kupitishwa na mara baada ya kupitishwa basi utaratibu mzima wa kuweza kumwondoa madarakani n- rais ndugu seril ramaposa ungeweza kuanza mara moja lakini alichokifanya nadhani binafsi na, nahisi kwamba kwa sasa hivi atakuwa anajutia kwa sababu mpaka dakika hii aliyekuwa ana kaimu katibu mkuu wa chama ndugu paulo mashatile ameshamwandikia barua ya kumshtaki kwenye kamati ya nidhamu ya chama lile jopo la wabunge wanaompinga ndugu sili maposa akiwemo aliyekuwa mkuu wa mkoa wa kefo ya kaskazini alimuweka mbele kama chambo ili aweze kutokana na ushawishi pengine alionao ingawa kwa kweli naweza nikasema kwamba lamini zuma kwa sasa hivi hana ushawishi kwa kweli mkubwa ana ushawishi mdogo kwa sababu mara baada ya aliyekuwa mme wake kuondoka madarakani ushawishi wake umepungua sana Sa- sababu ya pili eh, hawanduguzei kutoka katika mkoa wa, eh, wa wa kwazuru natali kuto kupata nafasi katika zile nafasi za juu kabisa za chama saba hawakuwa wamejiunga niseme eh, hii kambi ya ndugu zeli mkize walikuwa kwa kweli hawajejipanga vizuri anayegombea uongozi katika chama cha african national congress huwa hajitokezi waziwazi wazi na, na pengine labda kwenda katika ofisi za chama na kuomba fomu na kujaza matawi yanakupendekeza yakishakupendekeza ni heali yako kusema hapana au ndio sasa kambi hii ya zoeli mkize ilitokea baada ya kuona kwamba hakuna mpinzani rasmi kushindana na rahis aliyepo sasa hivi alafu hawa wa ndugu zetu wakwazulunatali ni wakabila naweza nikakwambia kwamba kwa kweli wana mbegu ya ukabila wana mbegu ya ukabila hawa ndugu zetu kwa hiyo hilo nalo haya makabila mengine ya mikoa mingine minane iliyobaki ya afrika kusini hasa katika jamii ya watu weusi wanaona kwamba endapo tutawaruhusu hawa watu kushika hatamu zaidi basi wanaweza wakatunyanyasa ukiangalia ni kweli mkoa una idadi ya matawi mengi kuliko mkoa mwingine wowote hapa afrika kusini lakini inashangaza kwamba kwa nini sasa wasiwezi kupata walau angalau nafasi moja kati- kati ya hizo nafasi saba ni kutokana na hiyo hofu iliyopo kwamba wao wanajiona kwamba ni wao na hawa waliobaki wa mikoa wa minane sasa wa, unakuwa ni upinzani usio rasmi kwamba hawa wote wanajiunga dhidi ya kabila moja la wazulu wanaotoka mkoa wa kwazulu matali kwa, alafu kosa lingine waliofana ni ile kumuweka mbele zaidi ndugu jacob zuma pamoja na makosa aliyofanya lakini waliendelea kuhoji kwamba ndugu zuma hajafanya kosa lolote lile suala so, ambalo kwa kweli liliwashangaza wengi kwamba eh, mahakama imemkuta na hatia halafu bado baadhi ya wanachama na walio wengi katika mkoa wake waliendelea kumuunga mkono hii pia nadhani imepelekea eh, kuporomoka katika na zaidi na hasa mingi. ni peter bigemba mchambuzi wa siasa za afrika kusini akiwa johannesburg afrika kusini akikamilisha sehemu ya kwanza kwa undani ambayo imeangazia siasa za afrika kusini na mawimbi ya siasa yanayomzunguka rais ramafosa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 224 sehemu ya pili inakuja baada ya mapumziko mafupi hii ni sauti america voa mimi ni kennes bwire unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika v kila sehemu ya dunia sasa ni matayarisho ya sherehe za krismasi jumapili pili hii basi waandishi wenzangu amina chombo na salma muhammad wakiwa mombasa wameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia hali ngumu ya maisha nchini kenya wakati wa maandalizi na sherehe wenzetu kutoka washington ni msimu wa sherehe kama kawaida mwisho wa mwaka huwa kuna pilkapilka nyingi na familia nyingi kujitayarisha na na kusherekea sherehe za za krismasi vile vile vile kupokea mwaka mpya mpya lakini ripoti inasema kwamba hilo huenda lisifanyike kuna mambo mingi ambayo yametendeka kama mfumuko wa bei nyiniaaoeimmumko tumetoka kwa uchaguzi kumekuwa na janga la kwa kwahio watu wengi hvisasa maisha yao yamebadilika ukiangalia majumbani watu wamepunguza jinsi wanavokula chakula hilo pia linatarajiwa kushuhudiwa katika msimu huu watu kupunguza vile vile matumizi yao ya fedha katika mambo mengi ikiwa ni vyakula kujivinjari ama kununua pia mavazi ya kusherekea krismasi ripoti mpya aidha inasema kwamba familia nyingi za kenya zinatarajia juu kutumia asilimia 17 chini ya sherehe za krismasi mwaka huu ikilinganishwa na mwaka 221 ikiwa ni data mpya kutoka nam utafiti huo ambao unaonyesha katika mataifa 14 kwa mwaka na, na 222 ongezeko la gharama za matumizi wakati wa krismasi huwa mara nyingi inachangiwa na vyakula kama ulivyosema na vile vile sherehe lakini kutokana na hayo ni kwamba hali itakuwa tofauti kama watu walikuwa wakitumia mbuzi mzima kwa sherehe basi huenda wakala mguu mmoja ili kuakikisha kwamba sherehe hizo zinaelekea ama kufanyika ili mradi tzipite ripoti ya shirika la kitaifa la takwimu nchini kenya inaonyesha kwamba kiwango cha garama za maisha kilipanda na hadi t6 mwezi novemba mwaka huu kutokana na bei za juu za bidhaa za vyakula mafuta na kawi na mbali na vyakula pia wakenya wanatarajiwa kulipa bili za juu za stima kwa kuwa ruzuku ambayo imewe, ilikuwa imewekwa na serikali ya jubilii mwaka huu 222 januari inaisha mwishoni mwa mwezi huu wa disemba hivyo basi eh, kaimu mkurugenzi wa kenya powe ofr m anasema kwa ruzuku ya 15 bili za juu za stima ah, kutokana na kwamba ruzuku ruzukuambao ilikuwa imewekwa na serikali ya jubilii januari shiriisirnabili itaisha mwishoni mwa mwezi huu wa disemba na haya yamezungumzwa na mrenz kaimu mkurugenzi mkuu wa kenya powe bwana jeoffrey muli anasema kwamba ilikuwa ni ruzuku tu ya mwaka mmoja e, kumbuka ruzuku hizi zilitolewa kutokana na kuwepo kwa e, kupiga jeki ukuaji wa uchumi kutokana na hali ya covid 19 ambao ilikuwa imepiga uh, uchumi wa taifa hili na pia vile vile uh, wa kenya na wakati huo huo pia gharama za huduma za kifedha kupitia simu za mkono na benki imepanda baada ya benki kuu ya kenya kurejesha ada za kuhamisha pesa eh, kati ya akaunti za benki na simu za mkono ingawa hatua hiyo inakuwa ni afueni kwa benki ni pigo kwa raia ambao wamekuwa wakifurahia ada nafuu kuanzia machi 16 f2ih wakati ambapo eh, ilikuwa ni covid, eh, COVID ilikuwa imechacha mwaka elfublna ishini na hivi sasa ni kwamba wanasema kwamba maisha yameanza kurudi na kwamba wakenya waweze kugharamia kila ada watakaokuwa wanatumia katika simu zao hadi katika akaunti za benki nam kwa undani tumebainisha uh, kwamba wananchi na pia vile vile wafanyabiashara wanazungumzia hali ngumu hivi sasa kama kawaida huwa wakati kama huu wafanyabiashara hasa huwa wanapata mapato mengi kutokana na watu kwenda kununua mavazi kununua vyakula lakini kinyume na hayo watu sasa hivi wanalalamika kwamba biashara zimeshuka na hata jinsi watu wanavokwenda dukani kutumia fedha kiwango chake pia utaona kwamba wamefanya bajeti katika matumizi yao lakini kuna mchumi atatuzungumzia swala hili ni vipi kama taifa hali hii itaendelea kuwa vipi na wananchi pia wanafaa kutarajia nini nikitupia jicho tu ripoti ya world bank ambayo ni toleo la 2h6 mapema mweziuu imesema kwamba uchumi wa kenya uliendelea kuimarika kutokana na janga hili mwaka 222 huku pato halisi la taifa yani gdp ikiongezeka kwa asilimia 6 mwaka baada ya mwaka katika nusu ya kwanza ya mwaka 222 kutokana na ongezeko kubwa la huduma na viwanda afueni hii ilizimwa na mtikisiko wa bei za bidhaa duniani ukame wa muda mrefu wakikanda hali ya wasiwasi katika kipindi cha kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka mbili, uh, toleo hili la 26 linabainisha kwamba ukame unaendelea na ongezeko la gharama za maisha zimeathiri wakenya wengi sekta ya kilimo ilipungua kwa atiez6 ya, ya maka huu uh, pamoja na sekta hiyo kuchangia karibu asilimia uh, ya tano hali ambayo ilipungua katika ukuaji wa pato la taifa kwa asilimia utafiti wa hivi majuzi unaonyesha kuongezeka kwa uhaba wa chakula hali iliyokithiri zaidi katika maeneo ya vijijini ambapo majumba mengi yalipunguza matumizi ya chakula mnamo juni mwka222 hadi kufikia sasa na kama ilivyodokeza hapo awali uh, wananchi wanalalamika sana kuhusiana na hali ilivyo ngumu kwa sasa kupelekea wao kuangazia msimu wa sherehe katika hali ambayo sio ya kawaida tuwasikie wanasemaje mwanzo tumetokea kwenye kipindi cha korona tumeingia kwenye kampeni alafu sasa serikali yenyewe haijatoa pesa wa mitaani hizi wanaita eh, aslafan shilingi mia tan itakusaidia nini na crismas wajua mpaka tuwenjo biashara sasahivi imekuwa ngumupo kwangu sijui wenzangu na kusafirisha mizigo sema upate mtega kutoka tanzania wakuambia lete ukifika wambua mzigo 25 kwa roli moja ya baamabeshit mitumba Kena zangu kwengine kakubaliwa ndio mzigo fika jana aya hapo utapata nini wewe kuna transport kuna nye ununua kuna ya wataka kuna pesa kabisamimi hivi chenye nalilia nione nimefika tu hiyo krismas watoto wamekunywa chai basi lakini mambo ya vazi sijui kununua vitu vipya uongo uchumi umepanda juusinaona watabaki na hiyo mitumba yao yenye wanavaa wana kila siku si kwa sababu utaka nataka lakini wezo uwongo ni mef- pale nilipofikia li- haiwezekani ikeyani yichenye naombapo ni, na ni mungwa ni nusuru na familia yangu nifikie hiyo siku nishukuru mungu meme ni baadhi ya raia na vilevile vile wafanyi biashara nchini kenya wakizungumzia hali ngumu ya uchumi msimu huu wa sherehe za krismasi na kukaribisha mwaka mpya wa eb uh, 2 vile vile msikilizaji utaona kwamba katika ripoti hiyo ya World remit nasema kwamba uh, kati ya yale mambo ambayo huenda yakapunguzwa Uh, katika kufanya sherehe hizi ni pamoja na zawadi kumbuka wakati wa msimu huu familia nyingi hupenda sana kupeana zawadi uh, na vilevile kuweka mapambo ili kuonyesha kwamba uh, watu wanasherekea krismas uh, ukienda katika maduka ya jumla utapata kwamba miti ya krismasi imerembeshwa na ni baadhi ya Uh, bidhaa ambazo huwa zinauza sana msimu huu lakini kwamba raia wengi wameamua kupunguza je wanauchumi wanazungumziaje kuhusiana na hali hii ya kupanda kwa gharama za maisha na mfunko wa bei za bidhaa msimu huu wa sherehe hapa ni david makanu kama kule nyuma desturi ilivyokuwa wakati kama huu watu ambao wanatoka bara huwa wameshaondoka wa wameshaenda tayari kwa ajili ya kusherekea sikukuu lakini saifi mambo ni tofauti unabata ya kuwa town bado watu ni wengi Uh, watu wengi wanasema wakati huu watasherekea tu mombasa hawataenda nyumbani uh, kwao kwa sababu ya bei gari ya usafiri unajua mafuta imekuwa imekua vile uh, vilevile vyakula vimekua ghali mambo ya wanafunzi kurudi shuleni hapo karibu mwaka mpya mwesi wa januari watoto kurudi shule kipi kifanyike serikali tuliona kwamba walisema kwamba zile ruzuku likuwa zimewekwa katika bidhaa zingempa gharama kubwa mwananchi kwa hizi kitu ambacho kinaweza kuokoa mwananchi wa kawaida ni hiyo mambo ya ya, ya rusuku hiyo ya kuweza kupeana e, hiyo kindi itaweza kusaidia wananchi ili mafuta yaweze kurudi chini bidhaa unajua mafuta inachangia mambo mengi sana inafanya bei ya bidhaa inaenda juu kwa sababu ya usafiri wananchi watarajie nini mwaka unavyoanza na mengi ili kuweza kujisaidia na kujipanga katika mwaka huo unaokuja kunawezakana na kuweza kurudisha bei ya unga hata unajua katika kenya unga wa wa ugazi hiyo ndio chakula cha watu wengi inasemekana serikali ina mipango ya kuweza kusaidia kuweza kurudisha bei chini hili ni jambo ambalo watu wanalitatamia kwa, kwa ukubwa sana Wana, wanaona iwapo serikali itaweza kutimiza itaweza kusaidia lingine ni watu wanamtegemea mungu kwa sababu mvua iwapo mvua itakuja ile tunaita ita, hiyo uh, mvua itasaidia kwa vyakula vyakula uh, na mboga vile vile speshali mahindi ya miezi mitatu na mboka itakuwa kwa wingi nyanya zitakuwa na hiyo vile vile itaweza kusaidia kurudisha uh, chini pei ya, ya bidhaa lakini kwa saizi kila mtu ni kufunga mkanda tu kile ulivyo nacho usukule ukamaliza david mahanu mchanganuzi huyo wa masuala ya kiuchumi ikiwa ndo anatufikishia kikomo cha kipindi chetu cha kwa undani kutoka mombasa tuwarudishe kwa wenzetu studio za washington asante salma muhammad na amina chombo mimi naitwa kennes bwire asante msikilizaji kwa kusikiliza kwa undani