And Sundays at 1520... Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Miji kote nchini China inachukua hatua za haraka kuweka vitanda vya hospitali na kujenga kliniki za uchunguzi wa homa leo Jumanne, wakati maafisa wakiripoti vifo vingine vitano na wasiwasi wa kimataifa wa uliongezeka kuhusu uamuzi wa kushangaza wa Beijing wa kuruhusu virusi hivyo kusambaa. China mwezi huu ilianza kuondoa masharti yake makali ya kupambana na janga la COVID ya zero COVID ya kufunga shughuli za umma na upimaji baada ya maandamano dhidi ya masharti hayo ya kuzuia kuenea virusi katika kipindi cha miaka mitatu, lakini kwa gharama kubwa kwa jamii na taifa la pili kwa uchumi mkubwa duniani. Sasa, wakati virusi hivyo vikisambaa katika nchi yenye watu bilioni 1.4 ambao hawana kinga ya asili kwa kufungiwa ndani kuna wasiwasi mkubwa juu ya uwezekano wa vifo, mabadiliko ya virusi na athari kwa uchumi pamoja na biashara. Mkuu wa kampuni ya taifa ya bomba la mafuta ya Transneft ya Russia ameliambia shirika la televisheni la Rusia 24 kwamba wamepokea maombi kutoka Poland na Ujerumani ya kununua mafuta mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Aliongezea kusema kuwa usafirishaji mafuta kupitia bomba la kusini la Drusba unatarajiwa kuanza kazi mwaka ujao. Umoja wa Ulaya umeahidi kusitisha ununuzi wa mafuta ya Rusia kupitia njia za baharini kuanzia Disemba tano, huku mataifa magharibi pia yakiweka kiwango cha juu cha bei ya mafuta ghafi ya Rasia, lakini bomba la Drusba bado halijawekewa vikwazo. Matamshi ya Transneft yanakinzana na mapendekezo ya mwezi uliopita kwamba Poland ililenga kuachana na makubaliano ya kununua mafuta ghafi ya Rasia. Vyanzo vinavyofahamu mazungumzo hayo vimeliambia shirika la habari la Roiter kwamba Poland inatafuta uungwaji mkono wa Ujerumani kwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya sehemu ya Poland na Ujerumani ya bomba la Drusba ili waso iachane na makubaliano ya kununua mafuta ya Russia mwaka ujao bila kulipa adhabu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Licha ya shinikizo kutoka nchi za magharibi, India imeendelea kuwa imara katika ushirikiano wake na Russia, ikikataa kulaani vita vya Ukraine na kutojiunga na vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow. Hata hivyo, wachambuzi wanasema hilo halijaathiri wala haliwezi kuathiri uhusiano unaokuwa wa India na Marekani. Katika ziara yake mjini Moscow mwezi uliopita, waziri wa mambo ya nje wa India, Subrahmanyam Jaishankar, alisema New Delhi itaimarisha uhusiano wa kiuchumi na mshirika wake wa vita baridi. Kwetu sisi Rusia imekuwa mshirika thabiti na aliyejaribiwa kwa wakati, na kama nilivyosema, tathmini yoyote ya, ya lengo la uhusiano wetu kwa miongo mingi itathibitisha kuwa imehudumia nchi zote mbili vizuri, alisema. New Delhi haijajiunga na vikwazo vya nchi za magharibi vilivyowekwa dhidi ya Rusia na imejiepusha na maazimio ya Umoja wa Mataifa ya kuilaani Moscow kutokana na uvamizi wake huko Ukraine. Wauguzi nchini Uingereza waligoma leo Jumanne kwa mara ya pili katika kipindi cha wiki moja huku wakidai malipo bora ili kuendana na kupanda kwa gharama za maisha. Mgomo huo unahusisha zaidi ya wauguzi laki moja kutoka chama cha wauguzi cha chuo cha uuguzi cha Royo ambacho kilisema kinaipa serikali saa 48 baada ya Jumanne kujibu madai yake au kukabiliwa na mgomo mwingine mwezi ujao. Chama hicho kinaomba nyongeza ambayo inaongeza malipo kwa asilimia tano juu ya mfumuko wa bei, idadi ambayo serikali inasema haiwezi kuimudu. Mgomo huo unajiri huku sekta nyingine zikiandaa migomo yao katika wiki zijazo, huku zikitaka kutatua mizozo ya mishahara. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha Kwa Undani ambacho huangazia masuala tofauti ya kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunamulika ripoti ya kamati ya bunge la Marekani iliyochunguza tukio la Januari 6 mwaka 2021 kwenye bunge hilo, ikithibitisha kuwa rais wa zamani Donald Trump anastahili kufunguliwa mashtaka kwa kuhusika kwake katika ghasia za Januari 6. Katika sehemu ya pili, tunaangazia matamshi ya inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya Jafeth Kome ambaye amewataka maafisa wa polisi kutumia bunduki wanapokabiliana na wahalifu. Kwa undani leo mko nami Patrick Nduimana, jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi. Kama nilivyodokeza katika muktasari, kamati ya baraza la wawakilishi la Marekani iliyofanya uchunguzi kuhusu shambulizi la Januari 6 mwaka elfu mbili ishirini na moja kwenye bunge jana Jumatatu ilipendekeza kwa kauli moja kuwa wizara ya sheria imfuatilie rais wa zamani Donald Trump kwa jukumu lake la kutaka kutengua matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na kuhamasisha wafuasi wake kufanya shambulio baya kwenye bunge wakati wa zoezi la kuhalalisha ushindi wa Joe Biden. Trump alikuwa rais wa kwanza katika historia ya Marekani kushtakiwa bungeni mara mbili ili aondolewe madarakani na hivi sasa amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutajwa rasmi na bunge la Marekani kwa uwezekano wa, wa kufunguliwa mashtaka na wizara ya sheria. Ripoti hiyo ya mwisho iliyotolewa Jumatatu na kamati ya baraza la wawakilishi iliyochunguza tukio la Januari 6 mwaka jana ni mchakato wa uchunguzi wa karibu miezi 18. Uchunguzi huo uligundua kuwa Trump alijaribu kukwamisha zoezi la kuhalalisha ushindi wa Biden kwenye uchaguzi wa mwaka 2020 alikuwa na nia ya kuiangusha serikali ya Marekani. Pia alisaidia au kuchochea ghasia kwenye bunge la Marekani. Nimezungumza na Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa ripoti hiyo ya kamati ya bunge itachangia kuharakisha uchunguzi wa wizara ya sheria dhidi ya Donald Trump. Uh, makweli jambo hili linaonyesha ya kwamba Bwana Trump amepatikana kuwa na makosa lakini idara ya sheria lazima pia nayo itadhibitisha, lakini asema ya kwamba sio lazima ishurutishwe na, na uamuzi huu ambao sasa umeamua, maanake wao tayari wanafanya uchunguzi wao na uchunguzi wao pia waonyesha kwamba unaenda sambamba na uamuzi huu wa kamati kuu ya bunge lakini tuliwahi kumsikia mwanasheria mkuu akisema kwamba anataka nyaraka au mambo yote ambayo kamati ile ya bunge iliweza kuyashughulikia ikifanya uchunguzi wake, ikiwa ni kuongea na mashahidi na nini. Hii si pengine itaisaidia wizara hiyo hiyo ya sheria kuendelea na kazi yake ya kumchunguza Trump kuhusu kuhusika kwake katika matukio yaliyotokea baada ya ushindi wa, uh, wa Biden? Uh, itasaidia kwa kwa kwa upande mwingine, maanake, uh, mambo mengine ambayo kwa mfano yameweza kuthibitisha ni kama vile Bwana Trump alivyoweza kuchukua stakabadhi na kuenda nazo nyumbani kwake Mar-a-Lago, na pia jambo hilo pia limeongeza chumvi upande wa uchunguzi huu, maanake tukiangalia tena kwa upande mwingine, uh, idara ya sheria inayozingatia maadili ya kikatiba. Kwa hivyo jambo hilo litakapoangaliwa kwa undani nidhibitisho ya kwamba hata sasa hivi uh, wanaweza kuchukua hatua wa juu yake na jinsi ya kuweza kumfunga asije akaweza kung'ang'ania uchaguzi mahali popote pale, ama kuwa kiongozi katika nchi hii yeye. Yeah, Trump uh, tayari amekwishatangaza tangaza kwamba atagombea kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na nne na wengi walitafsiri kwamba kitendo hiki au hatua hii ya Trump ni kwamba anataka kukwepa mkondo wa sheria sasa hivi. Kamati ya bunge imethibitisha kwamba alifanya uhalifu uh, alihusika kwa njia moja au nyingine kwa kuchochea ghasia zilizotokea kwenye uh, bunge la Marekani hapo Januari sita. Je, yeah, ataendelea kufanya hivyo hivyo kwenda kulalamika au atasubiri uh, sheria ifanye kazi uh, kulingana na kipengele cha sheria uh, kumi na nne uh, tunaita 14, uh, uh, 14, uh, <coughs> kumaanisha kwamba hataweza kama atapatikana na kosa, hataweza kuruhusiwa kuendelea na uchaguzi ama achaguliwe kuwa rais. Na pia katika makosa haya yote ambayo yamepatikana, ni kuonyesha ya kwamba ndiye alichochea ghasia, na kwamba hakukubali ya kwamba rais Biden aliweza kuteuliwa kihaki. Na pia katika mambo mengi ambayo ya alikuwa akisema, aliwafanya wengi wakafa. Kwa hivyo mambo kama yale bado yangali machungu kwa wengi lakini hiyo yote kusema kwamba uh, hatoruhusiwa kugombea ni baada ya uchunguzi wa wizara uh, ya sheria au waendesha mashtaka ambao wanafuatilia uh, kesi hiyo. Uh, kweli maanake stakabadi zote zipo, kuna video ambazo zaonekana kwamba aliweza kuchochea, na walipokuwa wakiangalia wanakamati waliona ya kwamba uh, ndiye aliyechochea kwa umbali. Na vile vile kuanzia mwaka ujao wa Republican watadhibiti uh, bunge. Uh, wao ndio watakuwa wanaongoza bunge. Unadhani uh, watakapokaa pale spika na kamati mbalimbali mbali kwenye bunge, baraza la wawakilishi hapa Marekani, unadhani wanaweza kuingilia na kutupilia mbali au kufutilia mbali matokeo yaliyotangazwa uh, kwenye uchunguzi wa kamati ya bunge hili lilimchunguza Trump ambalo wengi ni wa demokrat, ya kwamba kumbuka, hizi ni siasa na siasa hizi pia lazima ziwe katika katiba. Uh, mwendelezo wa katiba ni kwamba lazima sheria ifuatwe, hakuna aliye juu ya sheria. Na nikiangalia kwa upande mwingine ni kwamba wana Republican, mara nyingi wanaungana pamoja kama ni kuunga uh, mwe, uh, kiongozi wao mkono. Kwa hivyo uh, bado tunaangalia, tungoje tuone itakuwa vipi, lakini wengi wao watapinga, maanake tuliona ile Januari sita mwaka jana, uh, kile kitengo cha kwanza kilipoanza kazi wana senators wa Republican wote walikatalia mpaka ikapelekwa pale kwa uh, jaji mkuu, naye jaji mkuu akatupilia mbali maanake wote walikosa kupata ile, ile uh, kura inayohitajika ili kumweza kumshtaki bwana Trump, na kwa hivi sasa yaweza kujirudia. Lakini kilichopo ni sasa ni ile ile hatua ambayo idara ya sheria itakayochukua, manake sasa wana ushahidi wa kutosha Je, yeah, hata kwamba warepublican watakuwa wanadhibiti bunge, wanayo mamlaka ya kuweza kusimamisha au kusitisha uchunguzi ambao unafanywa na, na wizara ya sheria kuhusu Trump? Uh, hawataweza, maanake sasa imeingia kwenye mikono ya idara ya sheria na hicho ni kitengo tofauti. Kwa hivyo uamuzi wa pale bungeni kuweza kupitisha yapitishwe, ndiposa rais aweze kutia sahihi ya kwamba imekuwa sheria, ameshtakiwa. Lakini kwa sasa Uh, naona kwa ya kwamba idara ya sheria ndio itakayohusika katika jambo hili. Uh, wachunguzi wengine au uh, wafuatiliaji wa siasa za Marekani wanaendelea kusema kwamba wanashangazwa na msimamo um, wa aliyekuwa makamu wa rais uh, Mike Pence ambaye hata baada ya bunge lile, kamati ile ya bunge kutangaza kwamba Trump inaonekana kwamba alifanya uhalifu katika tukio la Januari sita lakini Mike Pence mwenyewe ambaye ndiye alikuwa kwenye mstari wa mbele, hata wafuasi wa Trump waliomba, kuna neno alikuwa anatumia kwamba hang Mike Pence, yani anyongwe, sababu alikuwa kwenye mchakato wa kuhalalisha ushindi wa Biden, lakini anaendelea kukemea na kuikosoa kamati hiyo ya bunge ambayo imethibitisha kwamba Trump alihusika kwa njia moja au nyingine kwenye ghasia za Januari sita. Kwa nini Mike Pence anaendelea kujizuia kumshutumu Trump kwa kuhusika kwake katika tukio la Januari sita. Wajua bwana Pence alionekana ya kwamba ndiye atakayekuwa kinara wa Republican Party wakati wa uchaguzi unaofuata, lakini kwa sasa hivi licha ya kwamba alishurutishwa na yule bwana Eastman ambaye alikuwa ni wakili wa wakili wake bwana Trump katika uandishi wa taarifa aliyostahili kuisoma na alipoikataa kwa hivyo wengi waliona ya kwamba anawakiuka wa, ana kwa hivyo niposa, wengi wakawa sasa ni kinyume chake. Naye bwana Pence kuona hivi, anaona ya kwamba ana nafasi nzuri ya kungang'ania uongozi kuwa rais, kwa hivyo anajaribu pia kujitengeneza. Maana yake akiendelea aki kushikilia basi, itaonekana ya kwamba walihusika pamoja. Kama sikosei sei, hatujasikia uh, spika mtarajiwa wa, wa baraza la wakilishi Kevin McCarthy hajazungumza lolote kuhusu ripoti hii ya kamati ya bunge. Unadhani ni kwa nini mpaka sasa hajatoa tamko lolote? Um, nadhani bado anachunguza na kuangalia, maanake sasa hivi huu ni mchezo manake. Uh, mara kwa mara utakuta hawa viongozi kama, kama spika wa bunge ama pengine kama viongozi wanaangalia wajue, je upepo waelekea upande upi? Na pia sasa jambo likiwapo mikononi mwa watunga wa sheria ama pengine waongoza mashtaka wa serikali, ni kwamba jambo hilo halitaweza kubadilika kwa urahisi. Kama atapatikana na kosa, Department of Justice watasema ya kwamba wamempata na kosa, kwa hivyo hilo jambo halitaweza kubadilishwa na bunge. Na vipi kuhusu mshindani mwingine ambaye inasemekana huenda akaibuka kwenye ule uchaguzi wa kuchuja nani atawakilisha chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais wa elfu mbili ishirini na nne. Huyu governor wa Florida, unafikiri anaweza kujitokeza na akamtetea Trump? Uh, bwana DeSantis, kwa wakati huu lazima utakuta kwamba wengi hawatajitokeza kumtetea, maanake wanaangalia kwa umbali. Je, kuna thibitisho Je, kamati hizi mbili zimekaa mwaka jana, waliweza kuketi na wakaamua? Kwa hivyo mambo yaliyopita mwaka jana mwaka juzi pia, ni matamshi yapi yaliyozungumzwa? Sidhani Bwana DeSantis ataweza kusimama kumuunga mkono, maanake hata kwa sasa hivi Bwana Trump amekuwa akimkandamiza, amekuwa akimnyamazisha kwa maneno. Kwa hivyo, aa, naona adui mkubwa sana wa Bwana Trump itakuwa ni uh, yule governor wa Florida. kwa hivyo, na kuna wengine bado wanajitokeza kuna wafuasi waliohusika uh, katika zile vurugu za Januari 6, wafuasi wa Trump. Uh, baadhi yao walikutwa na hatia, uh, wengine wanatarajiwa kupewa hukumu kali miaka ishirini jela. Lakini watu wanajiuliza, je, kwa nini ilionekana kwamba Trump ndiye kawaomba waende kwenye uh, bunge na kuweza kuziwia mchakato wa kuhalalisha uh, ushindi wa Biden? Watu wanajiuliza, je, kwa nini imechukua muda wote huu mrefu kufikia sasa uh, Trump hajaitishwa mbele ya waendesha mashtaka aulizwe uh, kuhusu jukumu lake. Kuna wale wengine, huyo alikuwa mkuu wa utawala uh, wa trump uh, Mark Meadows hata ye hajaitishwa na alisusia hata uh, uh, alipoitishwa na bunge kuweza kujieleza kuhusu uh, mchango wake au jukumu lake katika tukio la Januari sita hakuweza kujibu. Watu wanajiuliza kwa nini sheria ya Marekani labda inawahukumu tu wale wadogo wadogo, lakini hawa vigogo haiwahukumu. E, linaloonekana ni kwamba sheria bado ingali inafuatwa, na kwa hivyo walitaka kwanza udhibitisho mkuu kwa kiongozi. Kwa hivyo kama sasa rais, uh, rais aliyekuwepo bwana Trump akipatikana na makosa, kwa hivyo wote wahusika wake watakuwa pale, lakini tunaweza kukumbuka ya kwamba kuna wengi wanajuta sasa hivi waliohusika katika maandamano yale, kuvamia bunge na kuweza kufanya maasi waliyoyafanya. Lakini kwa sasa hivi, ijapokuwa wanalia wengine wamo kwenye jela, lakini sasa hivi, kama sheria itafuatwa kwa haki, basi ni kumaanisha ya kwamba viongozi wote waliohusika pamoja na bwana Trump pia, na wao wanastahili kushtakiwa na kuweza kuamuliwa kesi zao kwa msingi wa sheria unavyoona uh, mstakabali wa kisiasa wa Trump baada ya kukutwa na hii misukosuko yote ya kisiasa, kashfa za kuchochea uh, uhasama, kuchochea ghasia, kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka uliopita uh, na kusababisha hata maafa upande wa maafisa wa polisi, mstakabali wa kisiasa wa Trump unauonaje? Utaathirika kwa umbali na kwa, kiu kwa upana. Maanake sasa tukiangalia katika mambo yalivyo ya kwa sasa ni kwamba wengi hawampendi, wengi hawamtaki. Kuna wachache ambao watampigia debe, lakini kumbuka ya kwamba uthibitisho wa uchaguzi uliopita katika muhula kati ya muhula ni kwamba wengi aliokuwa wamewateua ili waweze kumte- kumtetea walishindwa, na kwa hivyo hilo ni thibitisho la kwanza. Thibitisho la pili ni kwamba sasa hivi sheria inapotia mikati ni kumaanisha ya kwamba hata waliohusika hawana nafasi ya kujipenya kwa ya, kwa upande ule mwingine, pia tunaona ya kwamba njia yake ama mbinu zake ambazo alitarajia zisipatikane baada ya kuchukua zile stakabadhi na kuenda nazo kwake nyumbani kwake, jambo hilo lilifanya sheria, kitengo cha sheria kuingilia kati, maanake ni stakabadhi za kiserikali na hazikustahili kutoka nje kwa mwanadamu ama kwa mtu yeyote yule, ila tu iwe ni jambo ambalo ni sakabadi za siri. Ni Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka mjini Atlanta katika jimbo la Georgia. Punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Katika sehemu ya pili tunaangazia matamshi ya hivi karibuni ya inspekta mkuu wa polisi huko Kenya, Japhet Koome, ambaye alipendekeza maafisa wa polisi watumie risasi za moto wanapokabiliana na uhalifu, tamko ambalo liliungwa pia mkono na makamu rais Rigathi Gachagua, lakini tamko hilo lilikosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, yakiona kwamba linaweza kuchochea mauaji zaidi ya kiholela. Baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wametafsiri tamko hilo la inspekta mkuu kama njia ya kuwaomba maafisa wa polisi kufyatua risasi na kuua badala ya kutumia mbinu nyingine kuwadhibiti washukiwa wa uhalifu na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria. Miongoni mwa mashirika ya haki za binadamu yaliyokosoa vikali matamshi ya Jafet Kome ni shirika la Haki Afrika. Nimezungumza na Salma Hemedi, naibu mkurugenzi wa Haki Afrika, na nimeanza kwa kumuuliza nini hasa imefanya wapinge vikali kauli ya inspekta mkuu wa polisi. La kwanza, asili ya sisi kukemea matamshi yale ni kuwapatia nguvu maofisa wa chini kuweza kukiuka haki ambazo zimelindwa na katiba yetu ya Kenya. Tunajua kwamba kila mtu ako na haki sawa ya uhai na kila mtu pia ako na haki ya kuweza kupelekwa mahakamani iwapo ana shtuma za ugaidi, ili aweze kuchukuliwa sheria, uh, hatua za kisheria. Lakini iwapo uh, IG ambaye ameweza kuwaamuru maafisa wa chini kwamba waweze kutumia silaha hiyo ni kuwaambia kuwa wavunje sheria iwapo wanapomshuku mtu, kwa sababu kule kutathmini ikiwa mtu yuko innocent ama yuko jinsi huwa ni mahakama peke yake ndo inatoa hukumu hiyo. Lakini iwapo wao watakuwa wanatumia hisia zao kusema kwa huyu ni gaidi na wanaweza kumua, inakuwa wanachukua sheria mikononi mwao. Vile vile pia ukiangalia ukiukaji wa haki za kibinadamu kwa kuweza kuwaambia watu kwamba watumie zile silaha pale wanapoweza kuzitumia ni kinyume kabisa na ile haki ambayo inaweza kumilikiwa na katiba. Imesema kwamba mtu yoyote anapofanya uhat, uhalifu anafaa kuchukuliwa apelekwe mahakamani, mahakama iamuru na ipeanwe kulingana na yale ma, ma, makosa aliyoyafanywa ile hukumu yake lakini unapoamuru, na tunaona hawazi kwamba ukiukaji wa haki hizo zimekuwa zikitendeka sana. Killings ama mauaji ya kiholela yamekuwa yakitendeka sana nchini mwetu Kenya. Leo hii unapoamuru kwamba wanaweza kutumia silaha, ndio zitaongezeka maradufu ama mara kadhaa kule ki, ukiukaji wa kuua watu kiholela holela. So hili ni tamshi ambalo tunalikemea na tunasema kama IG hafai kupeana kwa head kama hiyo, anafaa kuamuru kwamba wahakikishe wanalinda usalama na kutekeleza katiba vilivyo. Lakini Salma, afisa wa polisi wamekwenda mahali fulani, wanapiga wanafanya doria ya kulinda usalama, alafu wanaona mahali ambapo kuna wahalifu, tuseme majambazi wamekwenda kupora kwenye benki, majambazi hao wanatumia silaha. Sasa hapa hawa polisi watatakiwa kufanya nini hapa? Jambo uh, la kwanza tunaelewa kwamba kila sheria huwa iko na exception. Unaambiwa, iwapo mwafisa wa polisi anaona kuwa maisha yake ama maisha ya wale walioko pale yako hatarini, then anaweza kutumia nguvu zake kwa kiwasi ambacho kwamba anaweza kulinda yale maisha. Kwa mfano, ikiwa unaona kuwa kuna wahalifu na waweza kuwa demobilize. kwa demobilize, ni kama pengine unapiga risasi ya mguu waanguke chini, ama unapiga risasi ya mkono, ile silaha iwanguke, then unaweza kufanya hivyo, iwapo unaona maisha yako ama maisha wale walioko pale yako atarini. Basi katika kile kipengee ambacho tunasema kuna right to life, kuna hizo exceptional ambazo zinakuwa determine na kutumia excessive force. Lakini iwapo utaiwacha wazi, wengi wao wataweza kujipatia uh, excuses ya kusema kwamba ilikuwa kuna pea natumia excessive forces because it is necessary. So inafaa tujue kwamba hata kama unaamua kupigana na ugaidi, kuna meza ambazo unafaa kuchukua. Unaweza kumpiga risasi maguni, unaweza kumpiga risasi mkononi, ili kuhakikisha kuwa hata weza kuendelea kufanya zile hamu ambazo tunaweza kujipinga, lakini sio kumtoa uhai, ambayo itakuwa ni kinyume na sheria. Labda huenda eh, inspekta mkuu wa polisi eh, alipozungumza hivyo ni kutokana na E, ripoti kwamba uhalifu umekithiri katika miji mbalimbali mbali ya Kenya, hasa hususan Nairobi. Mahalifu wanakuwa e, kama vile hawadhibitiwi, yani wanapora, wanapiga risasi watu, hata e, mara nyingine kuwa, kukabiliana hata tena polisi kuwahujumu. Hatujakataa kwamba hali ya uhalifu imedorora kwa kiwango cha juu sana lakini pia iwapo utakuwa wewe unataka kweli ulinda usalama uimarishwe, ni kwanza kuaj ama kuhamasisha maafisa wa polisi kuzidi kupiga doria na kuweza kufanya ulinzi wa hali wa hali ya juu. La pili pia vilevile, hata kama kwa mfano alikuwa anaweza kuongea matamshi haya ili kama kuashiria kuwa uhalifu umezidi, basi angeweka wazi kuwa watu hawafai kuua kiholela lakini tuhakikishe kuwa ulinda usalama umekathiri na tuongeze nguvu za kupigana na magaidi. Lakini hiyo statement aliyoweza kuitoa yeye ilikuwa wazi kuwa watumie silaha wakati wote kuna ugaidi na waweze kudili na hao, kwa sababu alikuwa anasema kuwa hizi hizi silaha tuliopewa si kalamu za kuandika, ni kwamba kitu ambacho kinafaa kutumia. Kwa hivyo wanafaa wazitumie vilivyo. Hiyo ni makosa. Ndio maana hata pia kitengo cha ku, ku, ku, ku provide oversight ipo, inaweza kukemea, kwa sababu wanajua hakika ambao huwa wanakosa kufanya nidhamu vilivyo navyostahiki, na hutumia nguvu kiholela holela kuweza kuwa watu katika mauaji ambao kwamba tunakuwa tunakemea kila leo lakini sidhani kwamba uh, uh, inspekta mkuu alizungumzia kuhusu tu kukabiliana na ugaidi. Nafikiri alizungumzia uhalifu kwa ujumla, ikiwa ni majambazi, hasa hao ambao wanatumia nao wanatumia vifaa kama vile uh, bunduki na nini. Nafikiri hakuzungumzia ugaidi tu. Ni kweli hiyo, mi sijakataa ikiwa haku specify, lakini hakuna uh, justification ama sababu ambayo unaweza kukiuka katiba yetu ya Kenya katiba wewe ni gaidi wewe ni mhalifu wewe ni mbuni. Hakuna imesema kwamba wewe, ikiwa ni gaidi, basi wewe haki yake ya kuishi, hakuna hakuna hilo. Kwa hivyo ni lazima tuifate katiba until labda kama wanataka kubadilisha katiba then waweze kuweka hicho kipengee cha exceptional, then basi, eh, IG anaweza kutoa matamshi kama yale, lakini hivi tunavyoishi hivi sasa kila mtu ako na haki sawa ya maisha. Kwa hivyo ni lazima tuiheshimu tu, katiba yetu na tupate maagizo katika katiba, mpaka wakati utakapokuwa kuna mabadiliko fulani, then wanaweza kuzungumza. Otherwise, so iwe kuna ugaidi, iwe kuna uhalifu, matamshi kama yale hayafai na haifai ye kama mkuu wa serikali kuamuru maafisa wa chini waweze kukiuka katiba yetu. Pengine nikuulize sababu, siku za nyuma, au sijui miezi mingapi iliyopita, rais mwenyewe Ruto alikitengua kile kitengo cha polisi ambacho kilikuwa kinashutumiwa zaidi katika mauaji ya raia wasiokuwa na hatia, kile kitengo ambacho wanasema ilikuwa ni kitengo cha polisi maalum. E, alafu leo Ma, uh, inspekta mkuu anazungumzia kwamba maafisa wa chini wa polisi kama vyonasema, kama unavyosema watumie e, silaha risasi za, za moto kukabiliana na uhalifu, alafu na makamu wake mwenyewe, makamu wa rais anaunga mkono jambo hili nini tafsiri unatoa una, una kuhusu tayari? eh, hapo hapo yaonyesha wazi kuwa kuna sitafahamu baina hivi vitengo. Wewe uwezi bosi wako kuwa amelani ame ama ame disband ki, ki, ame, amevunja kitengo ambacho kimekuwa kikitumia uh, nguvu na kuua watu ukiholela holela, alafu wewe naibu unaenda kinyume na matamshi ya bosi wako, unaunga mkono kwamba watu watumie nguvu za kisilaha ama kutumia nguvu za mabavu, hiyo ni makosa. Wewe kama IG haiwezi. Kuwa rais wa Kenya amesema kwamba hatakubali mapolisi watumie nguvu na wawe watu kiholela holela, alafu wewe unaamrisha maafisa wa chini watumie risasi ama silaha kuweza kukabiliana na ugaidi. Hiyo already pia ni kwenda kinyume na maamrisho ya mabosi wenu. Kwa hivyo, hapo tayari kuna shida katika hivi vitengo tofauti tofauti vya mamlaka ya juu na hii nchi haitaweza kuendelea mbele iwapo sote hatutaungana mikono, tuzungumze kwa sauti moja ili kuendeleza nchi mbele. Ikiwa rais ametoa maamrisho kwamba hiki kitengo kivunjwe, kwa sababu watu wanatumia nguvu za kimabavu kuua watu, alafu wewe afisa wa chini ya rais unasema watu watumie nguvu, already there is a problem, hiyo tayari ni shida. Kwa hivyo sisi ambacho tunachokisema hatutakubali mtu yoyote ambaye atakakwenda kinyume na sheria ya nchi ili kwa sababu ya nguvu alizopewa na katiba ile ile ambayo tunaiheshimu sote, kuweza kuikiuka ile katiba, hiyo ni makosa na hatutaunga mkono wakati wowote ule. Ni Salma Hemedi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Mombasa. Kwa Undani inakamilisha muda wake kwa sasa. Sina la ziada, ni washukuru nyote mliofuata kipindi hiki. Patrick Nduimana nina wageni nikiwatakia usiku mwema.