katika bunge wabunge, wa bunge walipewa maelekezo ya kupinga uh, mapendekezo ya jopo la majaji ambao walikuwa wameteuliwa na spika wa bunge sasa kama tulivyoshuhudia ni kwamba alishinda pale kutokana na kwamba chama tawala cha african national congress kina wabunge wengi zaidi bungeni uh, hatima yake kwa kweli inaweza nikasema kwamba sio mbaya moja hatuelewi hasa kile kilichotokea katika au kilichopelekea uh, yeye kuwa na kiasi kama kile katika shamba lake au katika nyumba yake kwa sababu kwa mjibu wa sheria za hapa afrika kusini ambazo zinafahamika kama fika hairuhusiwi mtu yeyote yule kuwa na kiwango kama kile ndani ya nyumba sasa wachunguzi hawasemi kwamba rais aliiba pesa ama rais ni mtakatishaji wa pesa la hasha rahisi ni mfanyabiashara maarufu hapa afrika ya kusini ni kati ya watu uh, tajiri afrika ya kusini hilo linafahamika na mmoja wa wateja wake eh, asili yake ni sudani alithibitisha kwamba alipokuja ku kwenye mnada katika shamba lake alikuwa na kiasi kikubwa cha dola aliweza kupata ruhusa ya kuingia nazo hapa nchini sasa kosa lake hasa rais huyu ni kwamba kwa nini mara baada ya kupokea ile pesa hakuipeleka benki kupitia vyombo maalum kwa mfano kile kinachofahamika hapa kama benki kuu ya taifa ya reserve bank of south africa wale wapinzani wake sio kwamba wanampinga huku wao wakiwa ni safi hawako sasi kwa sababu wote wako kambi ya aliyekuwa rais wa zamani wa afrika kusini ndugu jacob zuma ambaye chini ya uongozi wake mashirika mengi ya kitaifa yaliibiwa fedha nyingi ziliibiwa na yameporomoka mashirika hayo kwa mfano shirika la ndege la afrika kusini shirika la umeme kampuni inayotengeneza silaha za kivita na mengineyo kwa hiyo binafsi nadhani kwamba pamoja na uchunguzi unaoendelea bado ana ushawishi mkubwa mkubwaan inajulikana katika kufukia fukia mambo pale ambapo kiongozi wake anajikuta katika hali ya utata kwa hiyo kulingana na kwamba bado ameshikilia hatamu hiyo moja ni faida kwake Eh, hajahujumu uchumi kama wale wenzake waliomtangulia ndiyo tofauti kidogo ninayoiona hapo kwamba inampa na kwa mfano nitakueleza kwamba mara baada ya kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa sarafu ya afrika kusini imeongezeka ime thamani mara baada ya kutangazwa kwa ushindi wake baada ya kuondoka nelson mandela ambaye mara nyingi anaitwa kama baba wa demokrasia afrika thabo thabobeke aliondoka akiandamwa na sakata la ufisadi ngalama montalante naye aliondoka akihusishwa na sakata la ufisadi la dola milioni kumi na tatu jacobo zuma aliingia naye aliondoka kuhusiana na sakata la mabilioni ya dola kuhusiana na ununuzi wa silaha anaandamwa ramafosa kuhusiana pia na sakata la ufisadi anayempinga ramafosa ndani ya chama cha anc zweli mkize naye anaandamwa na sakata la ufisadi madai ya kuiba pesa za kupambana na janga la covid nani msafi ndani ya yaan aman kinavunda ni ngumu sana ni ngumu kumtaja ambaye ni msafi katika chama kwa sababu mgawanyiko katika chama hiki haujaanza leo mgawanyiko ulikuwepo hata kabla ya mandela chama hiki kwa kweli kimejaa watu wenye uroho uroho wa madaraka e, watu ambao wanapenda sana zaidi kujilindikizia mali na sio kwa manufaa ya, ya wananchi na hii inasababishwa moja ya sababu inayopelekea haya yote tunayoyashuhudia kwa sasa hivi ni mfumo walionao ambao nadhani una kasoro mfumo wa uwakilishi wa, wa vyama kwamba chama kilipata kura kiasi gani na hivyo eh, yanapigwa mahesabu kwamba kulingana na mia za kula ulizopata basi wabunge watakaowakilisha chama chako bungeni ni idadi hii na ni wabunge wanaomchagua rahisi utakuta kwamba wanasiasa hawawajibiki moja kwa moja kwa wananchi wao wanawajibika kwa chama kilichowapendekeza ama chama kilichowachagua na hivi unakuta kwamba wanasiasa hapa hawana hawa, hawa hamu hasa ya kuwatumikia wananchi kwa kweli mimi binafsi naweza ni labda kidogo naweza nikasema ndugu paulo mashatile ambaye sasa hivi amechaguliwa kuwa naibu wa, wa rais wa chama anaweza s- sidhani kama ana doa lolote huyo ndugu na kwa maoni yangu binafsi namuona kama mwanachama mwenye nidhamu ya hali ya juu wapo wengine kina kinaerik n ndugu erik nadhani pia ni mwanachama ambaye hana doa lolote katika chama na hata katika ngazi za kiserikali alipokuwa waziri eh, hajawahi kuwa na kashfa zozote za ufisadi kwa hiyo lakini kwa ujumla tunaweza nikasema kwamba kwa kweli ukitizama katika safu nzima ya wanachama wa waan ni vigumu mto kumpata kiongozi au mwanachama ambaye unaweza kusema kwamba huyu anaweza akasimama na hana doa ni vigumu ni kwa kweli ni vigumu umetaja kwa zuru natal mkoa ambao upo na idadi kubwa ya watu mkoa wa pili tuseme afrika kusini na vilevile mkoa wa pili ambao uchumi wake ni mkubwa sana afrika kusini baada ya guaten dilamin zuma mke wa aliyekuwa rais jacob zuma katika bunge wiki iliyopita alionekana kuenda kinyume na msimamo wa chama na kutaka rais wa sasa ramafosa avuliwe nafasi aliyonayo katika uchaguzi ambao umefanyika wa chama hakuna kiongozi yeyote kutoka kwa zulu natal ambaye amepata nafasi za juu zile nafasi za juu kabisa saba za chama kutoka kwa zulu natal ni chama kupoteza uunguaji mkono katika mkoa huo nama na ni siasa zile ambazo lilamini zuma na aliyekuwa na aliyekuwa bwanake jacob zuma pamoja labda na chuki ya kumwondoa jacobo zuma inafanya chama kupoteza nafasi kubwa hivi mkoa wa kwazur natal kupoteza nafasi kubwa hivi katika chama kuna mambo mawili hapa yanayojitokeza ambayo binafsi naweza nikasema yanacheza hapa moja hii nchi bado mi ubaguzi e, e, wa rangi upo bado na, na bado ubaguzi wa kikabila upo yale yaliyotokea bungeni kosazanaaii zuma ni ni kati ya wanachama ni kati ya wanachama wak chama cha congress na hivi katika bunge Eh, kulikuwa na baadhi ya wabunge ambao walijitokeza kumpinga wazi wazi rahisi eh, eh, wa jamhuri eh, ya afrika ya kusini walijitokeza hawa na mimi binafsi nahisi kwamba walimtuma ndokosazana zuma kutokana na uzito alio katika chama awe kama chambo kwamba akisimama pale na kusema kamba ninaunga mkono ripoti iliyotolewa na jopo majaji hawa basi wale wabunge wengine amba, ambao wanaegemea upande wa kwazulu natalia anakotoka rais wa zamani ndugu jacob zuma ambaye alikuwa ni mme wake basi wangeweza kujitokeza kwa nguvu na hivi e, ripoti ile ingeweza kupitishwa na mara baada ya kupitishwa basi utaratibu mzima wa kuweza kumwondoa madarakani rais ndugu syril ramaposa ungeweza kuanza mara moja lakini alichokifanya nadhani binafsi binafsinahisi kwamba kwa sasa hivi atakuwa anajutia kwa sababu mpaka dakika hii aliyekuwa anakaimu e, kaimu aliyekuwa kaimu katibu mkuu wa chama ndugu paulo mashatile ameshamwandikia barua ya kumshtaki kwenye kamati ya nidhamu ya chama kwa hiyo cotokea pale bungeni mimi naimani na kabisa kwamba lile jopo la wabunge wanaompinga ndugu sili la maposa akiwemo aliyekuwa mkuu wa mkoa wa kefo ya kaskazini aliymuweka mbele kama chambo ili aweze kutokana na ushawishi pengine alionao ingawa kwa kweli naweza nikasema kwamba lamini zuma kwa, la kwa sasa hivi hana ushawishi kwa kweli mkubwa ana ushawishi mdogo kwa sababu mara baada ya aliyekuwa mme wake kuondoka madarakani ushawishi wake umepungua sana Sa- sababu ya pili hawa eh, ogozee kutoka katika mkoa wwa eh, kwazuru natali kuto kupata nafasi katika zile nafasi za juu kabisa za chama saba eh, ni kutokanana kwamba moja hawakuwa wamejiunga niseme eh, hii kambi ya ndugu zeli mkize walikuwa kwa kweli hawajejipanga vizuri ikumbuke e kwamba anayegombea eh, eh, uongozi katika chama cha african national afaonres eh, huwa hajitokezi waziwazi wazi na, na pengine labda kwenda katika ofisi za chama na kuomba fomu na kujaza kama ilivyoata kwa tanzania hapa ni tofauti matawi yanakupendekeza yakishakupendekeza ni heali yako kusema hapana au ndio sasa kambi eh, hii ya zueli mkize ilitokea baada ya kuona kwamba hakuna mpinzani rasmi ambaye angeweza kum, kwa kweli kushindana na rahisi aliyepo sasa hivi halafu hawa wa ndugu zetu wakwazulunatali ni wakabila naweza nikakwambia kwamba kwa kweli wana mbegu ya ukabila wana mbegu ya ukabila hawa ndugu zetu kwa hiyo hilo nalo haya makabila mengine ya mikoa mingine minane iliyobaki ya afrika kusini hasa katika jamii ya watu weusi wanaona kwamba endapo tutawaruhusu hawa watu kushika hatamu zaidi basi wanaweza wakatunyanyasa ukiangalia ni kweli mkoa una idadi ya matawi mengi kuliko mkoa mwingine wowote hapa afrika kusini lakini inashangaza kwamba kwa nini sasa wasiwezi kupata walau angalau nafasi moja kati kati ya hizo nafasi saba ni kutokana na hiyo hofu iliyopo kwamba wao wanajiona kwamba ni wao na hawa waliobaki wa mikoa wa minane sasa wa. U, unakuwa ni upinzani usio rasmi kwamba hawa wote wanajiunga dhidi ya kabila moja la wazulu wanaotoka mkoa wa kwazulu kwazulumatali kwa, alafu kosa lingine waliofa ni ile kumuweka mbele zaidi ndugu ao zuma pamoja na makosa aliyofanya lakini waliendelea kuhoji kwamba ndugu zuma hajafanya kosa lolote lile swala ambalo kwa kweli liliwashangaza wengi kwamba eh, mahakama imemkuta na hatia halafu bado baadhi ya wanachama na walio wengi katika mkoa wake waliendelea kumuunga mkono hii pia nadhani imepelekea eh, kupromoka katika uh, kuwa na ushawishi zaidi na hasa katika mikoa mingine pte bigenda nasema asante shukran A de