At 1520... ni saa saba mchana katika studio za sa sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku afrika mashariki huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia msomaji wako ni patrick nduimana utawala wa kijeshi mjini kiiv leo jumatatu umesema mji huo mkuu wa wakrn umeshambuliwa na ndege zisizo na rubani za rasia saa chache baada ya rais volodimir zelenski kutoa wito wake mpya kwa washirika wa ukraine kuisaidia kuimarisha ulinzi wa anga katika vita vyake hivi ya uvamizi wa rasia majeshi ya ukrane yalitungua ndege tisa zisizo na rubani zilizotengenezwa iran utawala wa kijeshi wa kiv umesema katika taarifa kwenye mtandao wa telegram rasia mara kwa mara imekuwa ikitumia ndege zisizo narubani kuishambulia kive na miji mingine ya ukrain zelenski alisema katika hotuba yake ya kila usiku jana jumapili kwamba ulinzi wa anga ni kipaumbele cha mara kwa mara kwa utawala wake zelenski alisema kwa kutusaidia kulinda anga zetu kikamilifu kwa kutupatia mifumo ya kisasa zaidi ya ulinzi wa anga kwa idadi ya kutosha mnaweza kuiziwia serikali ya kigaidi kutumia zana zake kuu za ugaidi mpango wa uingereza wa kuwapeleka wahamiaji nchini rwanda ni halali mahakama kuu ya london imeamua leo jumatatu lakini imeridhia changamoto za kisheria za waomba hifadhi wanane sera hiyo ambayo ilitangazwa mwezi aprili itairuhusu uingereza kupeleka maelfu ya wahamiaji huko rwanda ambao huwasili kwenye mwambwao wake kutoka zaidi ya kilomita 6a akitangaza uamuzi wa mahakama hiyo jaji clive lewis amesema ni halali kwa uingereza kufanya mipango na serikali ya rwanda kuwapeleka waomba hifadhi nchini humo na maombi yao ya kupewa hifadhi yataamuliwa huko amesema katika mazingira hayo kuhamishwa kwa waomba hifadhi nchini rwanda kunaheshimu mkataba wa wakimbizi na majukumu mengine ya kisheria kwa serikali likiwemo jukumu lilowekwa na sheria ya haki za binadamu ya mwaka1998 unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc ghana imesitisha ulipaji wa baadhi ya madeni yake ya nje jumatatu wakati nchi inarekebisha muundo wa madeni yake kuendana na makubaliano na shirika la kimataifa la fedha duniani imf nchi hiyo ya afrika magharibi inakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi huku mfumko wa bei ukiwa zaidi ya asilimia 50 na kuporomoka vibaya kwa sarafu ya nchi hiyo ambayo kumechangiwa na janga la covid-19 na vita vya ukrain usimamishaji huu unajumuisha malipo ya bondi za ulaya madeni yetu ya kibiashara na madeni karibu yote tuliyokopa kutoka nchi nyingine imesema taarifa hiyo ya serikali ya ghana serikali hata hivyo imesema usitishaji huo hautajumuisha madeni ya pande nyingi madeni mapya yaliyotiwa saini baada ya disemba 19 mwaka huu au madeni ya muda mfupi watu s waliuwao kwa kupigwa risasi mwaka huu nchini sweden ikiwa ni rekodi katika nyakati za sasa serikali imesema jumatatu sweden imekumbwa na janga la mashambulizi ya ufyatuaji risasi katika miaka a hivi karibuni ambapo polisi na maafisa wanayatuhumwa magenge ya uhalifu ambayo yanaendesha harakati zake katika miji kama mji mkuu stockholm mauwaji ya bunduki yameongezeka kwa bahati mbaya kwa viwango ambavyo vimefikia rekodi mpya ya umwagaji damu mwaka huu waziri wa sheria amewaambia waandishi wa habari stromer amesema kumetokea vifo s vya wafyatuaji risasi mwaka huu nchini sweden ikilinganishwa na vifo vinne norway vifo vinne huko denmark na viwili nchini finland mwaka uliopita watu45 waliuwawa kwa kupigwa risasi nchini sweden na mwaka212 jumla ya watu 17 waliuwawa kulingana na baraza la kitaifa la kuzuia uhalifu zaidi ya nusu ya watumiaji milioni 17 na l5 wa mtandao wa twitter walioshiriki katika ukusanyaji maoni wa kutaka bilionia m aachie madaraka ya kuiongoza kampuni hiyo wamekubaliana na maoni hayo mpaka jumatatu kampuni ya twitter au elon Musk, mwenyewe hawajatoa tamko lolote kuhusiana na maoni hayo hata hivyo m alishasema atakubaliana na matokeo ya maoni mara kadhaa amejikuta kibishana na watumiaji wa watite na jana jumapili aliwataka watumiaji hao wafanye uamuzi wa kama watamtaka endelee na wadhifa wake wa kuendesha mtandao huu wa twitter baada ya kukubali kuwa amefanya makosa mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu mkamidi kibayasi katika kipindi cha kwa undani patrik nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema kwa undani karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha kwa undani cha voa swahili upo nami mkamiti kibayasi mbapo leo tunaangazia ongezeko la ukeketaji afrika mashariki na hali kadhalika katika sehemu ya pili ya kwa tutaangazia siasa nchini afrika kusini ukeketaji wa wanawake fgm ni ukiukwaji wa haki za binadamu aina ya ukatili na ubaguzi dhidi ya wasichana na wanawake mara nyingi hufanyika kwa wasichana kati ya watoto wa changa na umri wa miaka 1m5 ingawa wanawake watu wazima pia hufanyiwa ukeketaji inakadiriwa wasichana milioni55 walio chini ya umri wa miaka 1nm5 katika nchi 28 za afrika wamepitia ama wako katika hatari ya kukumbwa na ukeketaji ambao bado unaendelea kuongezeka katika maeneo ya afrika mashariki magharibi kati na kaskazini shirika la umoja wa mataifa la afya ya uzazi na jinsia unfpa linaeleza kwamba lina wasiwasi baada ya wasichana ishirini kufanyiwa ukeketaji fgm huko kismayu jimbo la jubaland nchini somalia unfpa inatota kwi mbaya kuhusu ukeketaji ikionyesha takriban wanawake 9 kati ya kum huko somalia wamefanyiwa aina fulani ya ukeketaji na licha ya vitendo hivyo kuwa na madhara makubwa ya kiafya kwa wanawake na wasichana ikiwemo maumivu kutokwa na damu uwezekano wa ulemavu wa kudumu au kifo vikwazo vya kitamaduni vimesimama zaidi katika njia ya kumaliza tatizo hili wakati huo baadhi ya vituo vya afya huko kajiado nchini kenya vimeingia doa kuhusiana na madai ya kutahiriwa a wanawake na wasichana mashirika katika jamii zinazopinga ukeketaji yanahofia wasichana wengi watakeketwa wakati huu wa likizo ndefu ya disemba huko nchini kenya ni naye sadia ambaye ni mwanzilishi na mkurugenzi wa shirika hili la brighta society initiative kenya ambalo linapinga ukeketaji na vilevile sadia ni mwathirika wa ukeketaji sadia nini hasa kinatakiwa kifanyike hapa ili kupunguza ongezeko hili la ukeketaji katika jamii huko kenya yale ambayo yanafaa kufanyika katika nchini kenya ni kuhakikisha ya kwamba tunahamasisha jamii na kuwahusisha kabisa moja kwa moja ili tunaita direct community intervention, na kufanya kitu inaitwa mahojiano ama community dialogue kwa mombo kwa sababu gani kwa sababu jamii wanafanya ukeketaji kwa tuhma zenye wanafikiria lazima msichana apitie ukeketaji kwa mambo fulani ambao wao wenyewe wanaamini na ni kinyume na haki za kibinadam kwa mfano wao wanafikiria msichana asikokeketwa ataharibika na hayo ni mambo ambayo yako tu kwa fikira zao na pengine wangehamasishwa na waelewe kwa undani wangeepuka na kusema ya kwamba wasichana wako tu sawa vile mwenyezi mungu amewaumba kwa hivyo mimi ningependa kusema ya kwamba kuhusisha jamii moja kwa moja ni vyema kabisa na ni njia mwafaka ya kuweza kupunguza hii hali ya ukeketaji unfpa inaeleza kwamba vitendo vya utamaduni ni moja y chanzo kinachorudisha nyuma harakati hizi za kutokomeza fgm ni hatua zipi mbadala unafanya katika shirika lako ili kuhakikisha kwamba wasichana wanafahamu haki zao na kuepukana na tatizo hili la fgm uh, kweli kabisa hizo vikwazo za kitamaduni ndio zinafanya wasichana wengi wanaangukia mitego ya kufanyiwa ukeketaji na shirika langu la society lat huwa tunafanya uhamasishaji katika jamii ambazo tunafanya nazo kazi hata juzi nilikuwa mahali inaitwa inaitwaar ambapo ni huko bonde la ufa ni kaunti ambayo pia iko inaongoza kwa ukeketaji nilienda kwa milima kabisa huko nikiongelea kuhusu ukeketaji na kwa bahati nzuri tuliweza kuokoa wasichana ishirini ambao ilikuwa wafanyiwa ukeketaji wiki ijayo wakimaliza mtihani yao ya kcc ya kidato cha ime na mimi hiyo ilikuwa ni furaha yangu kabisa kwa sababu hao wasichana ni wasichana ambao maisha yao ingebadilishwa na ukeketaji na ukeketaji ukishafanyiwa hauwezi rudi vile ulikuwa ni kitu ukishafanyiwa imefanyika tayari kwa hivyo mimi ile kuweza kuhamasisha jamii na kuweza kuokoa wale wasichana naona ya kwamba ni furaha kubwa na mimi kazi yangu kubwa sana sana ni kuhakikisha ya kwamba tuna tunaongelesha wasichana na wao wenyewe wa wanaweza um, kulinda na kutetea haki zao na pia vile vile natumai na ya kwamba hakuna wazazi ambao wanafanya hii ukeketaji kwa kupenda ama kwa kufikiria wanaathiri wasichana wao wao hufanya wakifikiria wanafanyia wasichana wao kitu mzuri na ndiposa mimi huongelesha survivors ama waathirika wenye walishapitia hii kitendo nikiwatambulisha ya kwamba yale madhara ambayo tunaishi nayo ile kovu ambayo tunaishi nayo kwa hii miaka yote si vyema kuifanyia wasichana wetu hiyo ina, inafanyanga wale waathirika nikishawaongelesha wanaona kweli yale nilipitia yale machungu nilipitia sivma michana angu pia apitie na hiyo ndohuwa shirika langu inafanyanga e, kuhakikisha ya kwamba tumeweza kuhusisha hata viongozi wa dini kuweza kukemea kitendo wakiwa wakristo wanaangazia dini ya kikristo na bibilia kuweza kukemea hiki kitendo la kitamaduni ikiwa ni kiislamu pia vile vile wanashirikiana na wa mashekhe kwa hakikisha ya kwamba wanaha, wanahamasisha jamii na kusema hii si jambo la dini la kiislamu na tunafaa kuikemea na kusema ya kwamba ukeketaji ni haramu na haifai kufanywa rais william ruto ni mmoja kati ya watu wanaopinga suala hili la ukeketaji akisema kwamba ukeketaji katika karne ya 2 na 22 na halina nafasi kabisa iwapo leo hii unapata fursa kukutana na rais william ruto nini ambacho utamshauri ili kuweza kuhakikisha ukeketaji katika jamii ya kenya unakwisha kabisa kwanza kabisa nampongeza rais wangu william samoe ruto kwa kukuwa shujaa na kuwa jasiri kuweza kuongelea masala ya ukeketaji hadharani na pia ningependa kumshauri ya kwamba vile alivyojasiri basi atoe e, onyo kwa wale machifu wote na awaambie ya kwamba mwenye ataweza e, e, kuhakikisha kwa ya kwamba ukeketaji imefanyika kwake basi itakuwa ni atakosa kazi ikikuwa hivyo akyee kama atatoa onyo kama hilo mimi naamini ya kwamba kila chief atachukua hatua na kuhakikisha ya kwamba ukeketaji imeisha katika location yake na vile tulivyoongea ni kwamba ukeketaji hufanyika mashinani na mimi ningependa kushauri kabisa rais wangu ahakikisha ya kwamba ametoa onyo kali hao uh, viongozi wa umepokea tuzo ya Coins of light ambayo ilitoka kwa queen elizabeth uh, wa uingereza hapo mwaka el221 unaitumia vipi tuzo hii katika kuelimisha jamii dhidi ya ukeketaji kwa wasichana na watoto haikuwa um, furaha kwangu peke yangu bali ilikuwa ni kielelezo ama mfano mzuri kwa wasichana ambao pia walikuwa wanasema tunataka kuwa kama sadia tuwe tunatuzwa na pia kazi yetu kuonekana kwa hivyo hiyo tuzo haikunipatia mimi peke yangu fursa ya kuweza kufanya zaidi bali iliweza kuwa kama changamoto kwa wasichana wengine kuweza kufikia ile hali mimi nimeifikia kwa saa hizi ili kiwango nimeweza ku, uh, kukomesha ukeketaji wale wasichana wote ambao saa hizi wameamua ya kwamba hata wao wanataka kukomesha ukeketaji katika jamii zetu na imekuwa mfano mzuri kabisa kwa sababu kuna zaidi ya wanawake wengi ambao kila mmoja anasema hata mimi nataka kuwa kama kamasabia nam ni sadia hussein mwanzilishi na pia mkurugenzi wa Brighter society initiative kenya shirika linalopambana na ukeketaji dhidi ya wasichana na wanawake sadia pia ni mwathirika wa ukeketaji na wakati huo wa huo basi nimezungumza na sinthia simantoi kutoka kenya yeye pia ni mathirika ukeketaji na nikataka kujua hali hii ilimpata akiwa na umri gani na katika mazingira yapi asante sana uh, mm, uh, nilipata kupitia uh, uh, ukeketaji nikiwa umri wa miaka kumi uh, na minne hiyo ni wakati wa likizo huku kenya tunakwaga na likizo tunapomaliza hii uh, msimu wa desemba so, ilikuwa hiyo wakati mwaka wa7na uh, hiyo hiyo wakati ikitendeka hivyo wazazi wangu wote wamesoma uh, wa na hiyo wakati hawako nyumbani na natoka katika mazingira ya jamii ya kimaasai ambapo tumakuaga tina tunaishi kamatunaishi yani, kama wengi kwa katika yani, boma moja sasa wazazi wangu walipokuwa wamesamika wame, wame, wameondoka wakachukua hiyo fursa kwa sababu alikuwa ameona ilikua kati ya nilikuwa msichana mwenyee alikuwa amebaki kama hajapitishwa tohara kwa hivyo wakaona kwamba ilikuwa ni imekuwa sasa ni kama ni picha mbaye anapeana kwa familia yangu kuwa msichana mkubwa ivoamiaka kumi na minne mwenye hajapitia tohara sasa sinsia pole kwa hayo yaliyokukuta rais william ruto ameeleza kwamba fgm haikubaliki katika senchari hii ya mwaka e2 na 22 iwapo unapata fursa leo hii ya kukutana na rais ruto ni wito gani utakaompatia ili kuweza kuhakikisha nyote kwa pamoja mnashirikiana katika juhudi za kukomesha ukeketaji nchini kenya na afrika mashariki kwa ujumla ningependa uh, kumsihi rais wetu mm, daktari william ruto uh, tu, tujaribu kuhakikisha kwamba wanaoathirika na na hii mambo ya ukeketaji wanapowasilisha wanapo uh, kesi zao mahakamani wanasaidia kupata haki kwa sababu mara nyingi tunapata watoto wanato, wengi wanatoroka uh, kwa sababu ya hii mambo ya ukeketaji lakini hawapati haki wanaowafanyia unyama huo awaleti awa, hawawezi uh, hatua ya sheria haichukuliwi asante sana sinthia simantoi kutoka nchini kenya ni mmoja wa waathirika wa suala hili la ukeketaji fgm nchini kenya na hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington dc mimi ni mkamiti kibayasi tukutane tena sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya kwa undani tukiangazia siasa nchini afrika kusini nam na katika sehemu ya pili ya kwa undani tuelekee nchini afrika kusini ambapo mustakbali wa kisiasa wa rais wa afrika kusini siril ramafosa ulikuwa umeyumba katika mizani mapema mwezi huu baada ya ripoti ya jopo la wataalam kubaini ushahidi wa awali kwamba huenda alikiuka katika kuhusiana na fedha za kigeni zilizofichwa katika shamba lake la binafsi binafsisri ramafosa amechaguliwa tena kuwa kiongozi wa chama tawala cha african national congress anc na kupata muhula wa pili unaomfungulia njia kugombea tena urais katika uchaguzi wa mk224 licha ya kashfa hiyo mbaya rais ramafosa alishinda kwa kura 2476 kutoka kwa wajumbe wa chama dhidi ya kura 1897 kwa mpinzani wake pekee wa uongozi zweli mkize waziri wa zamani wa afya ni kulingana na matokeo yaliyotangazwa katika mkutano wa anc mjini johannesburg siku ya jumatatu wafuasi wa rais pia walishinda nafasi nyingine nne kati ya sita za juu za chama hicho ili kufahamu haya kwa undani zaidi katika laini ya simu ninaye profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york kilichopo katika jiji la new york nchini marekani profesa monda hii inamaanisha nini katika siasa za afrika kusini inamaanisha uh, ya kwamba uh, rais ramafosa ataweza kuania uh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa tikiti cha anc uh, lakini pia kwa upande mwingine uh, unahofisha imani ya umma kwenye chama cha anc uh, kwa miaka mingi kumekuwa na hofu ya kwamba uh, serikali ya anc uh, imezongwa na ufisadi rais aliyekuwa uh, kule ndani Uh, jacob zuma alikuwa amezingirwa na uh, shutuma za ufisadi na sasa rais ramafosa amejipata uh, tena na hizi kashfa za ufisadi kwa hivyo imani ya umma kuwa uongozi wa anc unaendelea kudorora na itabidi tuangazie uchaguzi uh, wa mwaka elfu mbili ishirini na nne utakuaje kamaan itapigwa uh, kalamu kwa njia fulani hata pengine huenda eh, rais ramafosa tena akapoteza umaarufu wake sio tu kwenye chama lakini pia kwa uchaguzi uh, ujao kwa ujumla uchunguzi wa benki kuu na uchunguzi mwingine rasmi bado unatarajiwa kuripoti zaidi juu ya kashfa ya falafala fala hili ni shamba ambalo uh, profesa uchunguzi wa benki kuu na uchunguzi mwingine rasmi bado unatarajiwa kuripoti zaidi juu ya kashfa katika shamba la falafala fala, ya dola58 pesa taslim za mwaka 220 kwa mtazamo wako profesa monda je ripoti ya jopo bado ina nguvu kuendelea kuaminiwa na kuleta uzito tofauti wa kisiasa kwa wakazi hawa wa afrika kusini E, nafikiria k- kimsingi uchunguzi huu um, bado utaleta imani ya umma uh, hususan kwenye hii kesi ya falafala uh, tusasau ya kwamba kashfa uh, hii uh, ni kwamba kulikuwa na dola karibu milioni nne ambazo zilipatikana kwenye shamba uh, la rais uh, ramaposa na kukawa na shutuma ya kwamba uh, alijaribu uh, kunyamazisha wale wafanyikazi kwenye shamba hilo uh, kutosema ya kwamba au kutotolea ripoti kwa polisi ya kwamba kulikuwa na zile hela pale na kwamba wezi fulani ambao walikuwa wameingia mle ndani kuweza kuziiba hela hizo lakini kwa ujumla jambo hili linazua Uh, bala kwa chama cha chaanc uh, linazua maswali kadha wa kadha kwa mfano hizi hela zilijitokeza wapi uh, zilikuwa zimewekwa pale kwa niabagani zilikuwa hela za nani na ilikuwaji ya kwamba wezi wakaweza kuvunja hata kwenye nyumba kwenye shamba la rais wa taifa kuu kwa hivyo inazua masuala mengi na nafikiria pia itaongeza ile udhaifu wa uongozi kwenye serikali ya ramafosa miaka ya nyuma shamba hili hili limekuwa likishutumiwa kwa kashfa za uindaji wa wanyama pori kwa hivyo uchunguzi ukiendelea huenda masuala mengine tena yakaibuka juu ya ufisadi na itakuwa pigo sana kwa rais ramafosa aliyemshutumu jacob zuma kwa ufisadi ule wa uh, wale vijana wa gupta manaake ufisadi ule ule ambao ramafosa alimshutumu uh, aliyekuwa rais jacob zuma kuifanya uh, ni ufisadi ule ule ambao unaanza kujitokeza Uh, kwenye serikali ya anc kumalizia lazima niseme ya kwamba uh, hizi kashfa za ufisadi uh, zinaendelea kuzorotesha imani ya umma kwenye uongozi wa waanc kwa jambo hili kuu ya kwamba hizi hela zote zikiwa zikiibwa kwenye serikali inazorotesha au kusambaratisha mikakati ya kujaribu kujenga uchumi wa afrika kusini na kuinua maisha ya ya ya, ya wananchi wa afrika kusini ya kwamba umma inaona ya kwamba uh, hela zina, zinaibwa kwenye serikali kuu na hali ya maisha ya waafrika kusini kwa ujumla inaendelea kudorora kwa hivyo hili ni jambo nyeti sio tu la kisiasa laki, lakini pia limeingiana pia na masuala ya kiuchumi manake hela zinaporwa kwa serikali na hali ya maisha ya wananchi inaendelea kusambaratika profesa umezungumzia kwamba swala hili linazorotesha nguvu na ufanyaji kazi wa uh, chama je nini kifanyike ili kuweza uh, kuhakikisha kwamba chama kinaendelea kupata nguvu na utendaji wake kazi unafanya kama ambavyo unaendana na katiba ya nchi nafikiria kwa wakati huu dada mwenyekiti mwenyekitianc inajipata pahala pagumu gumu uh, hususan uh, ya kwamba ilikuwa chama cha ukombozi lakini baada ya miongo mitatu hivi ni kama imani ya umme imeendelea kudidimia uh, manakeanc ilikuwa imesema itaendeleza uchumi ya kwamba itainua maish, hali ya maisha wa afrika kusini lakini maisha yao yameendelea kudorora kwa maoni yangu nafikiria eh, hata ingawo pengine anc itashinda uchaguzi wa elfu mwaka elfu mbili na ishirini na nne itapoteza vitii vingi sana kwa bunge eh, kuna vyama vingi tena vya upinzani kama kamaff ambavyo uh, vinashutumu ufisadi kwenye chama cha anc na naweza kutabiri pengine baada ya mi, uh, miaka mitano miaka kumi hivi ya kwamba pengine pengineanc itapoteza uh, viti vingi zaidi kwa bunge na na huenda uongozi wa waanc ambao umekuwa kwa mkare zaidi ya miongo mitatu uh, itapigwa kalamu lakini nafikiria itafanyika uh, siku za mbele kwa wakati huu hili ni donda ndugu kwa chama cha chaanc ya kwamba ufisadi umekita mizizi uh, kwa chama cha anc na ya kwamba kwa ujumla umma wanapoteza imani kwa serikali ya yaanc kuweza kuinua hali yao ya maisha hapa sasa tunajifunza nini katika siasa na demokrasia barani afrika kwa mfano huu wa afrika kusini hapa tunajifunza ya kwamba hivi vyama vya ukombozi kwa mfano eh, chama cha anc kule tanzania chama cha ccm wakati mwingine vyama hivi vinakuwa vy, madarakani kwa miongo mingi kwa miaka mingi na kuna uzembe Uh, ile hali ya kuzembea kazi na ufisadi ambao unaingia kwa chama uh, inatufundisha kwamba uh, vyama hivi vya vya ukombozi wakati mwingine vikikaa vikisalia kwa uongozi uh, huwa vinaingi, vinaingiliwa na na ufisadi jambo jingine tunajifunza pia ni kwamba ule umuhimu wa vyama vya upinzani kuweza kukosoa serikali na miundumbinu ya, ya kisheria lazima iwe imara ili iwapo serikali inazembea kazi vile anc ilifanya wakati huu iweze kukosolewa kwa njia ya wazi na haki kwa hivyo nafikiria kwa njia hiyo demokrasia itakuzwa shukrani sana profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jimbo la new york hapa nchini marekani mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani cha idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa kutoka hapa washington dc jina langu ni mkamiti kibayasi shukran kwa kusikiliza voa swahili