Kole? Hani, fisi, fisi, hani, fisi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji katika habari za dunia hivi leo ni mimi Mary Mgawe. Leo ni siku ya kimataifa ya wahamiaji ambapo Umoja wa Mataifa umetenga maadhimisho haya kukumbuka michango ya mamia ya wahamiaji ambao wamekabiliwa na changamoto za kuondoka katika makazi yao kutafuta maisha bora kwingineko. Mwaka huu maadhimisho haya yanafanyika wakati ambapo nchi nyingi za Ulaya zimefunga milango yake kupokea wakimbizi na wahamiaji wanaokabiliwa na changamoto za kiuchumi kutoka Afghanistan, Mashariki ya Kati na Afrika yanafanyika wakati idadi kubwa ya wa wahamiaji wanajaribu kuvuka mpaka kuingia amerika ya Kusini. Pia Umoja wa Mataifa unasema watu hawaondoki nyumbani kwao kwa mapenzi yao. Inasema karibu wahamiaji wote duniani takriban milioni mia mbili themanini wanalazimika kuondoka kutokana na ghasia, mauaji, umaskini mkubwa na ongezeko la mabadiliko ya hali ya hewa. Wahamiaji wengi wasiokuwa na vibali vya kisheria kuingia kwenye nchi nyingine wanapitia njia hatari kwenye nchi mbalimbali wakitafuta hati ya ukaazi, wengi wanauzwa, kunyanyaswa na hata wanakufa wakiwa njiani. Shirika la kimataifa la wahamiaji la IOM linakadiria kwamba takriban wakimbizi elfu hamsini wamekufa na wengine maelfu hawajulikani walipo kwa takriban miaka nane iliyopita. Mkurugenzi mkuu wa IOM Antonio Vitorino amesema dunia imeshindwa kulinda watu wengi waliojikuta katika hali ngumu naye mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani tedros adhanom ghebreyesus ameunga mkono taarifa hiyo anasema nchi zina fursa ya kisheria kuwasaidia wale waliona tabu na kutoa huduma msingi za afya na ulinzi kwao umoja wa kimataifa unasema haki za wahamiaji ni za kibinadamu na ni lazima ziheshimiwe bila kutengwa watu wanaotumiwa kuwa wanamgambo wamevamia kituo cha polisi jumapili huko Laki Marwati nchini Pakistan, katika jimbo kaskazini mwa Khyber Pakhtunkhwa na kuwa maafisa wanne wa polisi na kujeruhi wengine wanne. Shahidi Hamed, msemaji wa kituo cha polisi cha Laki, ameliambia gazeti la Dawn kwamba wanamgambo hao walivamia kituo majira ya usiku, lakini hawakufanikiwa kuingia ndani ya jengo na walikimbia. Taarifa ya shirika la habari la Associated Press imesema washambuliaji walitumia magruneti na silaha nyingine za kielektroniki katika shambulizi lao. Hata hivyo, taarifa zinasema kwamba polisi inashutumu kundi la wanamgambo la Tarek el Taliban Pakistan lililopigwa marufuku kwamba linaweza kuwa limehusika na shambulizi hilo. Maafisa wanasema hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Mwezi uliopita wanamgambo alivamia msafara wa doria wa polisi unaofanyika kila wakati na kuwaua polisi wote sita waliokuwemo ndani ya gari katika eneo la Dadewala katika wilaya ya Laki Marwat. Kundi la Taliban lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Katika tukio jingine, mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijilipua mwenyewe karibu na gari kubwa lililokuwa limebeba maafisa wa polisi wakiwa njiani kutoa ulinzi kwa wafanyakazi wa huduma ya chanjo ya polio karibu na kweta kusini magharibi mwa pakistan mwezi uliopita ambapo pia polisi mmoja waliuawa na wanafamilia watatu waliokuwa wanasafiri na gari waliokuwa karibu na tukio pia walikufa bomu hilo lilijeruhi pia watu wengine ishirini na tatu wengi wakiwa polisi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Baba Mtakatifu Francis ameelezea katika mahojiano kwamba muda mfupi baada ya kuchaguliwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kushika wadhifa huo aliandika barua ya kujiuzuru kama atakumbwa na matatizo ya kiafya yatakayomsababisha kushindwa kuendelea na kazi zake. Akizungumza na gazeti la Spanish ABC, Francis alisema alitoa barua hiyo kwa kardinari Tarsicio Betone, ambaye wakati huo alikuwa katibu wa Vatican. Ameongeza kuwa na matumaini hivi sasa barua yenye maelezo ya maandiko iko kwa kardinari Pietro Parolin, aliyeshika wadhifa huo. Francis ambaye ametimiza umri wa miaka 86 Jumamosi, alifanyiwa upasuaji mwaka 2021 ili kurekebisha utumbo mwembamba, na amekuwa akisumbuliwa na maumivu ya goti ambayo kwa miezi kadhaa alimsababisha kutumia kiti cha wagonjwa. Hata hivyo, hivi karibuni amekuwa akitumia fimbo zaidi badala ya kiti hicho kwa ajili ya kuzunguka hadharani. Alipoulizwa nini kitatokea endapo masuala ya afya au ajali vitamsababisha kushindwa kuendelea na kazi zake na kama kuna paswa kuwa na sheria kwa matukio kama hayo, Francis alijibu, kiutendaji tayari kuna sheria, alisema Tayari nimetia saini kujiuzulu kwangu, akibainisha kwamba alifanya hivyo mapema katika nafasi hiyo ya upapa. Katika maelezo yake ya zamani, Francis aliwahi kupongeza uamuzi wa mtangulizi wake Baba Mtakatifu Benedikti kujiuzulu kwa sababu alihisi, kutokana na umri wake mkubwa asingeweza kutekeleza vyema majukumu yake. Sheria za Kanisa Katoliki zinataka kujiuzulu kwa baba mtakatifu kudhihirishwa na uhuru wake, kama ilivyokuwa wakati wa Benedikti alivyoushangaza ulimwengu alipotangaza kujiuzulu katika mkutano wa makasisi huko Vatican Februari mwaka elfu mbili kumi na tatu. Zaidi ya watu elfu moja waliingia katika maandamano katika mji mkuu wa Liberia siku ya Jumamosi, wakipinga dhidi ya hali ngumu ya uchumi na kuto kuwepo kwa muda mrefu kwa rais George Weah nchini. Maandamano makubwa yamekuwa yakijitokeza tangu rais huyo alipoingia madarakani takriban miaka mitano, na hasira imezuka jinsi serikali yake inavyoshughulikia swala la uchumi nchini, huku kukiwa na ongezeko la bei ya vyakula na mafuta likihusishwa na vita vya Ukraine na changamoto za janga la COVID-19. Maandamano ya Jumamosi katika mji wa Monrovia kwenye wilaya ya Penesville yaliandaliwa na umoja wa vyama vikubwa vinne vya upinzani. Waandamanaji wengi walivalia mashati yaliyochapishwa sura ya Alexander Cummings ambaye ni mpinzani mkubwa wa Wea katika kinyang'anyiro cha urais kwa tiketi ya NC mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wengine walishika mabango yaliyoandikwa tumechoka na mateso. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo moja kwa moja ya Kiswahili kutoka Washington DC. Hivi sasa basi, tutakuletea taarifa kutoka kwa Kisande Shomari za michezo ya kombe la dunia, lakini vilevile salamu na muziki. Wakati mchezo wa fainali ukiendelea kati ya Ufaransa na Argentina, timu ya Kroatia imefanikiwa kuchukua nafasi ya tatu kwenye kombe la dunia baada ya kushinda Moroko bao mbili kwa moja katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa, Doha, Kataa, siku ya Jumamosi. Bao dakika za mwisho la kipindi cha kwanza la Misslaka Olsich ilitosha kumaliza pambano hilo. Mabao ya mapema ndani ya dakika tisa za kwanza ambazo kwa upande wa Kroatia, Josko Gaviedol anaandika bao katika dakika ya saba mabao hayo ilisababisha mtanangi kuwa mkali zaidi huku Ashraf dari akisawazisha katika dakika ya tisa kwa Moroko. Medali ya shaba inaweza kuwa si kitu zaidi ya faraja baada ya pande zote mbili kuvumilia kukatishwa tamaa katika nusu fainali zao, lakini Kroatia na Moroko zilionekana kuwa na timu na hamu ya kufanya marekebisho baada ya kushindwa na timu za Argentina na Ufaransa katika nusu fainali katika mchezo huo mkali na kusisimua Kroatia ilipata bao la pili kupitia wa kazi nzuri ya mr Kosich kwenye dakika ya 42. Moroko pamoja na kufungwa, lakini imeweka historia kwa taifa la kwanza la Afrika kutinga nusu fainali ya kombe la dunia. Nafasi ya tatu sasa kwa Kroatia ni mara ya pili kwenye kombe la dunia baada ya kumaliza kwenye nafasi hiyo mwaka 1998 na huko nchini Rusia miaka minne iliyopita. Kroatia ilimaliza kwenye nafasi ya pili. Wakati huo licha ya kupoteza mchezo Moroko waliingia kwenye historia mpya kwenye nafasi hizo nne za mwisho, na kocha mkuu wa timu hiyo Walid Regragi aliahidi kwamba wachezaji wake bado watakwenda nyumbani anasema, kwa mapokeo ya kishujaa. Anasema tulitaka kuwafurahisha mashabiki wetu, bado tuna furaha, tuko miongoni mwa timu nne bora zaidi duniani, tulimpa kila mtu wakati mzuri, hatukata tamaa. Na hongera Kroatia, walistahili nafasi yao ya tatu. Shabiki wa Moroko na Bil anasema mchezo huu ulikuwa mgumu sana kwao kwa sababu walikuwa na majeruhi wengi, was, uh, we really and, uh... na wachezaji wengine, hii ni mechi yao ya kwanza, lakini anasema wana fahari kubwa na timu yao kwa kile walichokifanya, lakini wamesikitishwa kupoteza mchezo huo wa nafasi ya tatu. Naye mchezaji wa Moroko Ashraf Hakimi alionekana kukasirishwa na refa wa mchezo huo kwa kuwanyima penati na kutoa maneno makali dhidi yake baada ya mchezo, lakini baadaye kijana huyo mwenye umri wa miaka 24 mchezaji wa Paris Saint Germain alipoja na waandishi wa habari aliomba radhi na kusema kwamba alikuwa amekasirishwa baada ya timu yake kupoteza mchezo huo. Sandey Shomari, Sauti Amerika, Doha, Qatar. yako yanakwenda fiti kama yalivyo hapa studioni. Hapa ni Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ni wakati wa salamu na muziki. Jina langu Harizon kama una bila kupoteza muda hata kidogo, na zikamata zako salamu za Maluta wa Isolo Magu kule Mwanza Tanzania. Unasema salamu kwanza kabisa zimwendee Daniel Yona na Mala Yoas, Nazael Madede, Denis Mngaizi, Deus Ngaya, Profesa Mogoro, Simon Shaul, Baba Omben Mkui Shilinde, Daudi Nkumba, Kasole Luhidukira Kabanzi, Jen Juma, Okazuri Moshi, bila kusahau Alipenda Mwanyika, Simon Mashimba, Malimi Mbuga, Peter Buchekei ama Bucheyeki, Pascal Lucas Chambi, Mashaka, Esther Sahan. Ujumbe VOA mtambo mkubwa, nami bila, bila shaka nakubaliana nawe James Tano Wangeza Tanzania. Salamu nasema zimwendee Mahala Chome, Divota Daniel Elias na Foje Mwamloka, Nazareth Mwakipembe, Dius Masunga, Letisha Shilogile, Mkuishi Linde Gazungu. Unasema kwamba unawapenda sana popote walipo, ukisema kwamba VOA tosha. Ruta Hiwa Salumbu sisi kutoka chumba namba 15 Bukoba, Kagera, Tanzania. Salamu za kwanza kabisa ziwaendea watangazaji wote kwangu mimi na kwa niaba yao nasema asanti sana. Zingine zimwendee mzee Sindano Majaliwa, Bususu Deus Masunga, Fikiri Dalio, Miraji Kibinda, Nazaret Mwakipembe, Abdul Aziz Kamara, James Tano, Ancret Feruzi Mamloka, bila kusahau Shukuru Membo Machenji Lupemba Sadik John Mwanaharakati Abubakar Ngeresi Sombi Mtemi DJ Moi Mwa, Dixon Mwaitu Mplewa, Mplewa Sekela na Filbert Kenshambi bila kusahau Emmanuel Machungwa Musa Mjengi Barakambise Demikusi Oyo Faskalasi Shukuru Nsekela Bandia Jazmu Jeshi Victa Kahangwa Aliyependa Mwanyika James Mzalendo Fitina Paulo Patrick Kakundi Wilfred Tambwe bila kusahau Masanga Ngasa Lenga Chapati Saida Mabula Sadik John Victor Mselabuye Doto a Kush, Kushanga Johns, Vita Kili Simba Dorika Thadio na Letisia Silogile unasema kwamba tuendelee kupi, kukutana kupitia mtandao wa VOA. Salamu zingine nazikamata sasa hivi ni za kundi la kutoka Kenya chini ya wenyekiti wa Isaac Okaho, Ohako, vilevile Uchenjoji akiwa kama katibu wao na mweka hazina Rosi wa kule Tarbo. Salamu zenyu ngetaka ziwafikie Thomas uh, si Chisikwa wa Kamasai, Benadorina mama nyanya Violent Karani, Rose Rukia, Benard Wanjala, bila kusahau John Mwandawiro, vilevile Kaliste Murunga, Nicolas Otota, Kenneth Ikidiva na vilevile Msalia Linandaye, Evans Serende, mze Onzuga, Linet Kabande, John Kamarin, Prudent Amina, bila kusahau Willi Karani. Wote hawa wako kule nchini Kenya, wanasema salamu ziwaende wote ambapo mnaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Mambo ya kuyafiti sana, nikitumai kwamba juma pili yenu inaendelea kama vilivyo. Nazikamata salamu za Sidi ya Furugu wa Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Unasema salamu ziwaende Edinari Nyamweru, Mama Lamsley Foje, Mamloka, Mze Josephat Sindano, Evam Rosso na maja la Yoas Fronelin Kameda na, na Mashaka Juma Kayungilo, Mashaka Subin Konole, Divodha, Daniel bila kusahau litisha shilogile, Tunza Godfrey, mwakapenda Charles, Jumanne fundi simu, Victor B Msalabuye, unasema kwamba tuendelee kukutana napomwona mbalimbali pale Mario wakiwa naye Reivani wanasema unisamehe. Baada ya kibao hicho kali kabisa cha Kemario wakiwa na Rivano anasema uni unisamehe, na zikamata salamu nyingine ambazo pia zimetumwa na kundi lile la salamu kutoka nchini Kenya chini ya wenyekiti wa Isaac Ohako ambako kweli leo amtaki mchezo mkiwa na George Ochieng na Rosi Talbo wakakiwa mweka hazina, unasema salamu nyingine ziendee Haron na mchezo chamch Simba wa Naivasha, O Kimungui, Oscar Sore, Elizabeth Onyango, Elizabeth Oridi, Sara Kagonya, Alfred Songoi, vilevile Enoch Dere, MCA Amukanga, Loida Mudasia, vile vilevile Kanyinge Alex, Edward Mwanzali, Philip Mayot, Simon Omuse, Matemi Job wa US, Johnson Vilembwa, Julius Lipieku, Beatrice Miamba, Bomba Bin Shwari Nelson Masitsa, Epa Levis, Alois Baraza, Zakayo Olumo na Manvidi Kabila, kusahau Edward Mwanzali, nyote mkiwa Kenya, mkiendelea kusikiliza kipindi cha Salamu na Mziki popote amba mlipo sasa hivi, nikitumaini kwamba mnaendelea kufurahia pamoja na wale wote mwaopendao Samuli zingine nazikamata sasa hivi ni za Masunga Buhugu, kila unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu na salamu zako ungependa ziende kule kwa mapema. Ndula Joji Agwa, James tano na Soro Maziku, mtoto Masunga d baby, Masanja d Marika kundi d wakiwa Tabora, Ruta hi wa Busisi, fikiri Dario Galaka, Salibunzali sali na Gaza Boy, Kilaka Magembise, Majaribu Bususu, Saida Mabula, Magesha Mchana, um, Tunza Godfrey Mwakapenda Majaliwa Bususu Kona Isi Kiejo Kurwa Maganga bila kusahiwa Lutahiwa Busisi Letisha Silogile Charles Jumanne fundi simu Charles Mjeshi Njile Uswago na Fitina Paul DJ Vumie Lalata na vile vile Mashaka Nkonole unasema kwamba na wapende sana, popote mlipo, endeleeni kupata salamu na muziki kutoka VOA. Nami nashukuru na kusema kweli kabisa, mambo ndivyo alivyo Vitina Paul nasema zako salamu, ungependa zimwendee DJ Vumi Lalata, vilevile zimwendee Mashaka Nkonole, bila kusahau Hasani Kajumulo, Jafari Kopo, Evelina Mlope, James Mzalendo na Pascal Lucas. Unasema waliwakumbuka wote hao walioko juu na liliwataja ni Nazare Mwakipembo Watukuyu kule Mbeya. James tano wa Nzega, Tabora unasema salamu zako Deus Masunga ziwafikie wafuatao: Masunga, Juma, Ndunga, Mkui, Shilinde Gazungu, Baraka Mganga na Michael ujumbe njema, la studioni, na Michael Nonga ujumbe hunawatakia jumapili njema pia kutoka hapa studioni nawatakia jumapili njema pia. Rabia Rwekaza toka Ruhita, Karagwe, Tanzania, unasema salamu za leo ni kwa Namala Joes, Maiko Kajembe, Demekibiazi, Ali Mrangi Dunga, Muhammed Shuruku Nsekele Badia, na vilevile vile mke wako Jessica Fede, Shakiru Maboya, Idadi Mzamiru, Oscar Slindion na Elijaska Tumbo na Nektaris Amuzu ukisema kwamba tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kabla ya kupata muziki, nazipata tenda zili ni salamu ambazo zimetumwa na Isaac Oka Ohako na vile vile Rozi wa Tarbo wakiwa na Joji, wanasema wangeendelea kuwasalimia mashabiki ambao waendelea kumiminika, uh, mashabiki Elizabeth Oridi Walter, kijana mdogo Pani Machika, Caroline Mltila, vilevile Priscilla Nafula, bila kusahau Brian Alingalinga Chamwada wa Dandora, Benson Shikuri, Evin Emayot, mama Elnino wanarok Andima Douglas, mama Njeri wa Kisi, kansela Jack Hondo, Nebat Anyenda Mgogor na vilevile 77 wa Shinyalu, Daniel na sio, bila kusahau Reverend Jafed Odondi, Hagai Aradi wa Bendera, na vilevile Veronica Okoma, bila kusahau Masi Amiani, ambapo tunamkaribisha Davido na kibao chake kibao aye tunapatana nazo salamu zake. Huyu nani? Huyu anaitwa Nazari Mkipindi, anasema kwamba salamu zimendenganama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Wanasema salamu kwanza kabisa niko Daniel Yona, Denis Ugaizi, uh, Nazael Madede, Deus Ngaya, Simon Shauri, Baba Umben, Mkui Silinde, Daud Mkumba, Shagembe Chinga Mwaminifu, Kasore Luhidukira, Kabanzi John James Masimba Malimi Mbuga, Peter Bucheyeki, Mashaka Esther na vilevile Juma Okazuri Moshi, Aliyependa Mwanyika na Emmanuel John Machungwa. James Mzalendo, unasema kwamba zako salamu zimfikia Abubakar Ngeresi, Dotto Kusaga na Malas Joas Majaliwa Bususu, Letishia Shilogile, bila kusahau familia ya Mzee Mzalendo wa Ilanga, wakiwa kulia lenga lenga chapati. Kabanzi John Kasore Luhidukira na ujumbe viwe mtambo mkubwa. Mwana Zalima Nkinga unasema unaitwa pia kijana mwaminifu kutoka kule Ntombe wa Simiu, Tanzania. Unasema unapenda ziwafikie salamu ziwafuatao Baamebote akiwa kule Simiu, Timothe Jamaica akiwa Bariedi Simiu, mkuu Silinde Kazungu akiwa Maswa Simiu, Abubakar Ngeresi akiwa kule Arusha, Daud Nkumba Kashembe akiwa kule Maswa Simiu, Kasore Ruhidukila akiwa DRC Congo, Samuel Sila Mapenda Chai akiwa Maswa Simiu, mama Mamayondo sister akiwa kule Igoma. Mambo yakiendelea vizuri sana kwenye kipindi cha salamu na mziki kutoka hapa VOA Washington DC. Nazipata zingine hapa za salamu, unasema kwamba unaitwa Ngusa Mlemba wa Igunga, Tabora. Salamu zako zimwendee Patrick Kakunji wa DRC, Mchenji Lupemba, Abubakar Geresi, Letisia Silogile Mbugwa, Piter Bucheikei, vilevile Emmanuel John Machungwa, mwikano wa makundi Rutahiwa Busisi Robert Kusenza na unasema kwamba unawapenda sana. Viana Zikamata na Mala Joas unasema kwamba unatuma salamu kwa Ngarama Maluta, Kasere Ruhidukira, Emmanuel Jazz, MC Masi, Eva Mrosso, Kabanzi Jin James, Mzalendo Emmanuel John Machungwa, Divo the Daniel. Na vilevile ujumbe unasema VOA ni mtambo mkubwa kabisa. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa salamu na mziki kutoka hapa VOA. Jina langu Harizon Kamau, napokuacha na like kibao chake Jux wakiwa na Bien, wanasema lucky man. Najua yeah. Ushasikia sana kama mpenzi yanauma yeah. tena wengi wa rahai wanaume sisi nauma no, kuwa na amani kwa sababu upo na mimi, sitopenda chozi lako wee ny ni kuwache wenji yani, no kuwa na amani kwa sababu upo na mimi sitopenda chozi lako we, ulitaka amani, you are lucky now. Ulitaka furahi, you are lucky now. Ulitaka rafiki you are lucky now. Uliomba mpenza mivu barabara kabisa, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, na mimeri mgao, hivi sasa nakusomea kusomea muktasari wa habari. Leo ni siku ya Kimataifa ya Wahamiaji, ambapo Umoja wa Mataifa umetenga maadhimisho haya kukumbuka michango ya mamia ya wahamiaji ambao wamekabiliwa na changamoto za kuondoka katika makazi yao kutafuta maisha bora kwingineko. Mwaka huu maadhimisho haya yanafanyika wakati ambapo ya nchi nyingi za Ulaya zimefunga si milango yake kupokea wakimbizi na wahamiaji wanaokabiliwa na changamoto za kiuchumi kutoka Afghanistan, Mashariki ya Kati na Afrika. Watu wanaotumiwa kuwa wanamgambo wamevamia kituo cha polisi Jumapili huko Laki Marwat nchini Pakistan, katika jimbo kaskazini magharibi Kaiba Paktukwa, na kuua maafisa wanne wa polisi na kujeruhi wengine wanne. Shahid Hamed, msemaji wa kituo cha polisi cha Laki ameliambia gazeti la Dawn kwamba wanamgambo hao walivamia kituo majira ya usiku lakini hawakufanikiwa kuingia ndani ya jengo na walikimbia. Taarifa ya shirika la habari la Associated Press imesema washambuliaji walitumia magruneti na silaha nyingine katika shambulio hilo. Baba Mtakatifu Francis ameelezea katika mahojiano kwamba muda mfupi baada ya kuchaguliwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kushika wadhifa huo aliandika barua ya kujiudhuru kama atakumbwa na matatizo ya kiafya yatakayomsababisha kushindwa kuendelea na kazi zake. Akizungumza na gazeti la Spanish ABC, Francis alisema alitoa barua hiyo kwa kardinali Tarsisio Bartone ambaye wakati huo alikuwa katibu wa Vatican ameongeza kuwa na matumaini hivi sasa barua yenye maelezo ya maandishi iko kwa Kardinari Pietro Parolin aliyeshika wadhifa huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Dunia Ni Leo. Huu ni muktasari wa habari. Zaidi ya watu elfu moja waliingia katika maandamano katika mji mkuu wa Liberia siku ya Jumamosi, wakipinga dhidi ya hali ngumu ya uchumi na kutokuwepo kwa muda mrefu kwa rais wa nchi hiyo. Mwisho wa muktasari wa habari. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.