zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe maafisa nchini ufaransa leo ijumaa wamesema takriban maafisa wa polisi 14 watakuwa kazini kote nchini jumaapili kuhakikisha usalama umeimarishwa wakati timu ya ufaransa itakapomenyana na argentina katika fainali za kombe la dunia operesheni hiyo ya usalama iliyowasilishwa rasmi leo kwa waziri wa mambo ya ndani gerard damanin itashuhudia mkusanyiko wa vikosi vya usalama mjini paris ambako umati mkubwa unatarajia iwapo ufaransa itashinda barabara ya chames els ilikuwa eneo la sherehe kubwa wakati wa ushindi wa awale wa ufaransa wa kombe la dunia mwak1998218 ambapo watu lakisita walishangilia na kucheza muziki sehemu hiyo miaka minne iliyopita barabara hiyo itafungwa jumapili na maafisa 270 watakuwa karibu na eneo hilo polisi watakuwa makini kukabiliana na watu wanaofanya vurugu ni baada ya wafuasi 40 wa siasa kali za mrengo wa kulia kukamatwa jumatano jioni walipojaribu kuungana na umate wa watu waliokuwa na furaha baada ya ufaransa kuishinda moroko katika nusu fainali rais wa zamani wa afrika kusini jacob zuma ametangaza kwamba anamshitaki rais sril amafoa kutokana na, na ripoti ya afya iliyovuja inayohusiana na kesi ya rushwa ya silaha ya mwaka199 tangazo hilo ambalo limetolewa usiku wa kuamkia leo linajiri wakati chama tawala cha afrika national congress kikianza kongamano leo ijumaa ambalo linatarajiwa kumchagua tena ramafosa kama kiongozi wa chama ambaye mwenyewe anakabiliwa na kashfa kubwa ya pesa zuma alitangaza kuwa ameanzisha mashtaka binafsi jana alhamisi dhidi ya ramafosa akimtumu kuwa alisaidia katika kuvujisha waraka wa siri wa matibabu kuhusu zuma kwa vyombo vya habari kesi hiyo inahusiana na kampeni ya muda mrefu ya zuma lakini hadi sasa haikufanikiwa kumwondoa mwendesha mashtaka wa bili dona ambaye anamfuatilia rais huyo wa zamani kwa tuhuma za rushwa zinazohusiana na mkataba wa ununuzi wa silaha mwaka 199 bukinafaso anayoijumea imemwita balozi wake nchini ghana ili kupinga madai kwamba taifa hilo limewalika mamluki wa rasha wizara ya mambo ya nje imesema rais wa ghana nana akufo ado jumaa alishtumu nchi jirani ya bukina faso kufikia makubaliano ya kupeleka nchini humo mamluki kutoka kundi la mosco la wagna na kuyataja kuwa ya kuhuzunisha sana madai haya yalikuwa mazito na yasiyo sahihi chanzo cha serikali ya bukina faso kimeiambia afp na kuongeza kuwa balozi wa bukina faso nchini acraa ameitwa kwa mashauriano unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc miji kadhaa ya ukraini ukiwemo mji mkuu wa kiv imeshambuliwa mapema leo ijumaa na msururu wa makombora ya rusia maafisa amesema na kusababisha kukatika kwa maji na umeme katika maeneo mengi mmea wa mji wa kiv vitali klichko amesema kwenye mitandao ya kijamii kutokana na uharibifu wa miundombinu ya nishati kuna tatizo la usambazaji wa maji katika maeneo yote ya mji mkuu amesema milipuko ilitokea katika wilaya kadhaa za mji mkuu na kuaonya wakazi kutoondoka kwenye makazi hayo wakati mashambulizi yakiendelea mji wa pili mkubwa wa ukrain kakiv nao umeripoti kukatika kwa umeme mmea wa mji huo Igor Kof, ameandika kwenye telegram kakiv haina umeme katika tukio jingine jengo la makazi katika mji wa kusini mwa ukrain kievrik umeshambuliwa leo na kombora la russia ambalo limeua watu wawili na kujeruhi wengine watano gavana wa jimbo valentin renichenko amesema maafisa wanasema maporomoko ya ardhi ambayo yametokea mapema ijumaa asubuhi nchini malaysia yameua watu kina8n wakiwemo watoto maafisa wamesema watu kia7aba wametoweka kwenye kambi isiyo na leseni katika shamba katika jimbo la selangor linalopakana na mji mkuu wa kuwalalumpa maporomoko ya ardhi hutokea mara kwa mara huko malaysia baada ya mvua kubwa lakini hapakua mvua kubwa katika siku za karibuni mwisho wa habari za dunia sekunde chache kutoka sasa kipindi cha meza ya waandishi wa habari kitaanza ulikuwa nami katika habari za dunia meri mgawe karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha jukwaa la wanahabari leo kama kawaida siku ya ijumaa tunaangazia masuala mbalimbali mbali. maada ambazo tunazungumzia katika kipindi cha leo na wenzangu kutoka huko kinchasa kigali na huko mombasa ni kuhusu mkutano kati ya viongozi wa, wa afrika na marekani ambao umefanyika mapema wiki hii hapa na. washington dc vile vile tutaangazia kombe la dunia ambalo limefika ngazi ya fainali sasa vile vile tutazungumzia habari ya kusikitisha ya mafuriko makubwa ya maji yalayosababisha maafa makubwa katika mji mkuu wa kinchasa basi kwenye laini ya simu niko na mwenzangu silvanus karemera kutoka huko kigali vile vile tunaye biobe malenga kutoka mjini kinchasa na josefa kioko kutoka kule mombasa kianza na mkutano huu wa viongozi wa afrika na marekani ambao umefanyika uh, mapema wiki hii katika jiji kuu la marekani uh, silvanus karemera mkutano huu uh, kati ya uh, marekani na nchi za afrika unafuatia mikutano kama hiyo ambayo ulifanyika kati ya viongozi wa afrika na china kati ya viongozi wa afrika na uh, ufaransa kati ya viongozi uh, wa afrika uh, na rasia sijui wewe kwa upande wako kwa nini hizi nchi kubwa uh, za magharibi na ambazo zimeendelea kiuchumi na kiviwanda huwa kila mara wanafikiria kukutana na viongozi wa afrika unafikiria ni kwa nini nadhani sababu ni moja ama ni mbili uh, lakini sababu kubwa ni kwamba haya mataifa makubwa yanaiona afrika kama ni mdao mkubwa lakini kama ni fursa ya kuweza kujiendeleza na kuweza ku, kupata rasilimali ama maligafi ya kuweza kuendeleza viwanda vyao kwa sababu Uh, kwa mfano ukiangalia bara la afrika ni bara ambalo ni tajiri kubwa ni, ni tajiri mkubwa kabisa katika ulimwengu wa leo uh, kwa sababu uh, zaidi ya asilimia sitini ya ardhi ya afrika ni yenye rutuba ya kutosha ukilinganishwa na nchi nyingine uh, katika, katika ulimwengu huu uh, lakini pia afrika ndio eneo kubwa ambalo unaweza kukaendesha kilimo hilo ni mota lakini pia afrika ukiangalia afrika ina wakazi bilioni moja na milioni mia nne na naasn wa harakaharaka wakazi wake ni vijana kias kwamba e, taribanasilimia sabini ya wa wakazi wa afrika hao ambao nimewataja ni vijana ni hii ni rasilimali watu ni nguvu kazi ambayo kwa kweli aa, katika miaka hamsini watu na nguvu kazi ya kutosha lakini tatu pia aa, ukiangalia nchi za afrika kwa mfano bara ya afrika ni eneo kubwa ni kilomita za maraba milioni thelathini hii ni tofauti na bara kama ulaya kilomita za mraba milioni kumi ni tofauti na marekani kilomita za mraba takriban uh, laki tisa hivielfu uh, nane milioni tisa hivi kwa hivyo unaona kwamba fursa za nchi za kigeni ili mazo nazungumzia mataifa makubwa na, ni, ni, ni afrika wakeli ni afrika na tusisahau kwamba haya ni makoloni ya zamani wanajua kila ambacho alikuwa nakichuma kutoka afrika sasa pamoja na kwamba afrika imepata uhuru wa bendera Aa, lakini baada ule mkono wa uh, ukoloni mambo leo haujatoka Wana, wanatambua kabisa kwamba miaka iliyopita afrika ili, ili, ilikuwa ni sehemu ambayo uh, wanapata wanapata rasilimali ya kutosha kwa hivyo kurudi kwao kuna maana kwamba pengine ndio hivyo tena mkono uendelee kuwepo ku, ku, ku, ku, kinywani ka uh, hivo kwa harakaharaka ni, ni, niseme taswira hiyo ni kwamba afrika ndio eneo ambalo uh, uh, kwa keli ukiangalia lina fursa na lina nafasi ambayo wao wanaona kwamba sasa Uh, wanaweza kapata tija katika maendelo ya nchi zao kioko ni kweli hizi nchi za magharibi au nchi ambazo zimeendelea kiuchumi na kiviwanda huwa wanaona kwamba afrika uh, ni eneo ambako kuna rasilimali zaidi hata hizo uh, rasilimali ndizo zinawasaidia wao wenyewe katika kuendeleza viwanda vyao na uchumi unaona vipi viongozi wa afrika au mikutano hii huwa ni ile wanasema win win au ni faida ya upande mmoja je viongozi wa afrika wanatetea vilivyo maslahi ya nchi zao za afrika ina faida kubwa kwa sababu nchi za afrika pia zinahitaji haya mataifa kwa sababu ukija ufadhili wa kifedha kufadhili pesa ya magonjwa pesa ya afya elimu nvitu vingi vinatoka mashirika mengi kwa mfano marekani na mashirika mengi sana yanafanya kazi katika nchi za afrika sasa itakuwa ni vigumu lazima mikutano me, hii ifanyike na iwe ni kama njia moja pia ya kubembeleza bembeleza kama vile kwa sababu mashirika haya ni makubwa yana uwezo mkubwa na nchi za afrika kweli hata kama rasma lizipo lakini kuna hatua nyingine ya hazijapiga kivi yake ndio maana unasikia mara zimeweka kwa ni flani kwa nchi fulani so, naona na hii mikutano kweli inafaidi ya pande zote mbili biobe sijuu upande wako unaona uh, kweli nchi za afrika hasa ukizungumzia jamhuri ya demokrasia ya kongo ambayo wanasema inasaidia sana nchi hizi zilizoendelea kiviwanda kiuchumi katika ku, ku, ku, kuzipa rasilimali ikiwa ni upande wa kutengeneza mfano hizi simu za mkononi na najua kongo ina rasilimali nyingi kama vile madini dhahabu uh, alimasi na vitu vingine kama hiyo coltan unaona kwamba kweli kongo na afrika kwa ujumla wanafaidika zaidi katika mikutano hii au ni hizi nchi za za magharibi ambazo zimeendelea kiuchumi ndizo zinafaidika zaidi kwa eh, kweli patrick ni kwamba kuhusu ile swali lako bado ni kikandawili ambacho mpaka sasa hivi akijawa kija, na swali na jibu kubradhi sababu so, wengi wanahoji iweji nchi kama kongo kwa kila mikutano ni kama msichana mrembo ambaye kila mtu anatamani lakini kutamani si kwa si, kumwoa ni kutamani ili kila mtu aje aonje amsikie huyu msichana alizo swondoka, na kisha kuondoka kwenda kuishi na mwanamke mwingine na si kama tu kongo imefaidisha in, nchi za magharibi simu tu eh, na viwanda vingine lakini sasa hivi unajua kuna hata hii madini ambayo inajua dunia inaathirika sana na badiliko la tabia mchi na kongo ndi kimeonekana kwa asilimia themanini eh, na sita ya majini hiyo yaliim ambayo inawinda hizo behri ambazo zinatumiwa kwa kwa gari ambazo hazitumii mafuta kwa hivyo watu wangetegemea sana hasa sana wakongomani kuona kwamba jinki ukiona na utajiri ulionawa vitabu angalau unafaidia watu na ndo hapo sasa watu wameanza kuwahasa viongozi eh, kusema kwamba nyinyi mnakwenda huko kufanya mikutano ambaotutungetegemea kwamba hiyo mikutano itazaa matunda lakini kwa sasa hivi hakuna chochote kinacho kinachoonekana eh, kwa kwa faida ya wananchi na ntakukumbusha kwamba patrick unajua eh, rc rahia wa kawaida anaishi kwa nisi ya chini ya dola moja kwa siku kitu ambacho ni, ni, ni, ni, itakuta umaskini uko mwingi sana na magonjwa na wengine hata hata familia nyingine utakuta watoto wanasurika na kufariki kutokana na utapia mle kwa hiyo ni kukumbusha tu kwamba vita ambazo rahisi wa sasa felii kisekedi alizozifanya visafiri zaidi ya m, safari kwa eh, sasa hivi zimefikia mia tatu na ishirini lakini alikuwa akisema kwamba mimi nasafiri ili kutafuta E, wajasiria mali na wengine waje wawekezaji waje kuwekeza mchini lakini inaonekana kwamba kwa kweli mikutano ijafaidia e, drc kwa kitu chochote isipokuwa tu ni, ni, ni, ni mfumo wa wizi wa ngawira watu wanakuja wanahiba alafu kilikokufaidia raia wao wanaenda kukipeleka hiyo mali nje ya afrika na hivyo afrika ijafaidika kwa kitu kidogo kabisa labda kwa kufunga ukurasa kuhusu mada ya kwanza uh, karemera unaona viongozi hao afrika ili uh, matakwa ya wananchi wao yaweze kutekelezwa wanatakiwa kufanya nini wanaposhiriki mikutano kama hii mimi nadhani kwa kweli kitu ambacho kinatakiwa kufanyika ni kwamba kila nchi ya afrika kila kiongozi wa afrika apiganie maslahi ya wananchi wake bila kusubiri kwamba nchi za kigeni nchi kubwa zitamsaidia maanake msaada kutoka nje unapokuja dio ni mzurin lakini bado unakuta misingi ambayo wewe kama kiongozi uh, lakini kiongozi siku zote macho yake yapo, yapo nje ya nchi ama anasubiri msaada kutoka nje uh, kwa kweli inakuwa ni vigumu kwa kweli kwa hivyo nadhani kitu ambacho kinatakiwa kufanyika ndiyo mataifa makubwa kama marekani urusi ufaransa uchina na kadharika ndio atakua kusaidia kwa sababu hata pengine labda lugha ambayo ni wanakuja kwa kwa fulani tumekuwa hapa sasa pamoja na hayo masari, unajua lazima utowe, lazima utoe lakini upokee kizungumkuti kinakuja pale ambapo uh, kiongozi wa wa afrika afrika viongozi ukija kuangalia za hara, hara kwa kama sikusadaa oegine kupata kwa hivyo nadhani afika afrika nzima iweze kupiga hatua kuanza kwa kuanzia na nchi moja ni yani, yani, kila nchi ndani pale wae waweka masilahi mbele ya wananchi wao uh, ili kwamba hata kama msaada utoka nje kuingia basi uingie lakini kumesha misingi uh, ya kuweza kupokea ama uh, kuweza kutoa nafasi kwa, kwa wananchi na hiyo msaada inayoingia basi ijaribu kusaidia wananchi kuweza kuinukia katika maisha yao ya kawaida kioko sijui unaona uh, ili ya afrika ifaidike vilivyo katika uh, mikutano hii na viongozi wa hizi nchi ambazo zimeendelea kiuchumi unaona viongozi wa afrika wanatakiwa kufanya nini kauli yangu ni wao pia waende wakiwa na misimamo yao yaani sio msimamo ni ule wa kupangiwa na wageni wanawatembelea kwa mfano kiongozi kama julius malema wa afrika kusini And kama angekuwa rahis anakuwa na misimamo kama hapa ni hapana ni hapana kamahapa ni ndio ndio yaani wasiwe ni watu wakobezana mimi nimeshuhudia viongozi wao wakiachiana wakia mambo nchi ina, ina, ina, ina moja inakaliwa inataabika wangekuwa na huo moja kwa kusema kwa pamoja ndio hili tumekubali na hili tumelikataa basi afrika pia ingepata heshima zaidi viobe weo unasema nini kuhusu hilo labda sapoti hayo hayo ambayo mwenzangu kalimera amesema ni kwamba mbali na kwamba eh, viongozi wetu wasiwe wazungumbio wajaribu kuwa pia wabunifu katika mwongozo wao wa wauweka ile ambayo raisi labda magufuri alikuwa akitembelea kama sera mm-hmm. nakikiamini kwamba ii sisi ndiyo ambao tunawakikana e, warembo na yule ambaye anataka kuja kutoa mahari lazima aje kwa misingi ambayo sisi tutaipanga si kwamba mtu ambaye anatoka nje ya afrika anakuja yeye amejua kwamba sisi tunaenda kuchukua kitu fulani au kuchukua b au dhahabu ambayo iliyoporc na amekuja tayari amesema mipango yangu mimi ni hii na hii na hii na, hi, na usipotaka mimi na hacha kwa so, hiyo hiyo hicho ndio kitu ambacho kinadidimiza e, sana e, mfumo wa, wa, wa, wa mapato ya nchi zetu sisi kama, kama waafrika na na viongozi wetu kwa ujumla naam basi tuangazie uh, kuhusu uh, janga lililotokea kinchasa mapema wiki hii uh, nirudi kwako uh, biobe malenga um, maafa makubwa yametokea mjini kinchasa na kunaripotiwa kwamba zaidi ya watu 14 walifariki katika mafuriko uh, makubwa yaliyosababishwa na mvua kali ambayo ilinyesha Uh, mjini humo kinchasa na serikali ilieleza kwamba uh, mafuriko haya ni, ni athari za mabadiliko ya hali ya hewa lakini nilipozungumza na uh, wanaharakati au wanaharakati wa mswala y mazingira amepinga maelezo hayo ya serikali akisema ni uzembe ni uzembe sababu uh, kuna mambo ambayo serikali itakiwa kufanya lakini akuyafanya kuhusu miundombinu sijui wewe katika kufanyafanya uchunguzi unaona kweli mafa hayo vifo hivyo vingeweza kuhepukika patrick ni kwamba hicho ulichosema hapo ndio ndi, ukweli hata jana nilikuwa katika pia eneo la tukio mpaka sasa kuna bahadhi ya wahanga ambao bado wanasalia katika maeneo yale yale ambao kwa sasa na unajua tuko katika msimu wa mvua cochote tena kinaweza kikatokea na pili ni kusema kwamba ni hayo hayo ambayo tulikuwa tukizungumzia kuhusu viongozi wetu wa afrika mfano maeneo ambayo yalitokea maafa ni maeneo ambayo watu tayari wangeharisiwa na huenda kuondolewa katika maeneo hayo sababu kwa mfano kwa watu wakiojua wa eh, eh, kinshasa ni kwamba eh, in, ina udongo kiasi kama ule wa dar es salaam ambao maeneo mengi ni ni, ni, ni mchanga kwa so, hiyo eh, na pia ina mlima kunapokuwa na mvua kumekuwa na mimomonyoko sana ya ardhi ambayo huenda yanakuja na kucomba manyumba kwa so, hiyo eh, zipo kwa kweli zinatokana kwanza n mzembe wa serikali kwa sababu hawakuchukua hatua na mbinu za haraka mapema ili kutaarifu watu na huenda kukataza au kutokuuza viwanja kwa, kwa watu ili wapate kujenga kwa sababu wengi tulioojiana nao eh, kuna mama ambayo nimeambia kwamba yeye amepewa ame, ame, ame ikaratasi na vitambulisho vyote vya eneo hilo kwa kutoka kwa kwa idara husika ya serikali na unapoona katika hali wa, wanazoishi i ukweli si hali ambayo watu wangepashwa kugawiwa au kuuzua viwanja hivyo na serikali kuchukua pesa kwa hiyo maeneo hayo kulikotokea janga hilo ni ni maeneo hatarishi kwa kwa usalama wa wananchi ni ieneo hatarishi na ha, ambapo hhapapashwi ha, ha, watu kuishi E, karemera vile vile nakumbuka hapo rwanda kigali sababu ni nchi ambayo hata mji wenyewe ni mji ambapo unaona kama watu wanakaa kwenye sehemu za milima milima huko majanga kama hayaaliwahi kutokea e, sijui serikali ilifanya nini kusema kukabiliana na hali hii kwa kweli kumetokea kuna mikakati mbalimbali uh, kwanza serikali imeunda mfuko maalum kwanza liunda wizara maalum ambayo inashughulikia majanga wizara ipo inafanya kazi lakini pia uh, kuna taasisi chini ya wizara hii ambayo pia imepata bajeti kila mwaka napata bajeti kutoka serikalini bajeti kubwa kwa kweli uh, lakini pia kwa upande mwingine serikali imeweka mfuko maalum niseme taasisi kwa kweli ambayo uh, yenyewe inajihusisha na kutunza mazingira lakini pia kuna mfuko mwingine sasa wenyewe kimsingi unafuatilia ambwenyewekmstmasa ya, ya na katika mkutano uujuzi wa mazingira kwenye kule kule nchini nchini uh, rais kazama alitangaza kitita cha dola milioni mia moja katika mfuko huo uh, kwa hivyo ukiangalia kwa kweli uh, miti imepandwa kwenye sana sana maeneo ya milimani lakini hata kwenye kwenye suala la kilimo wananchi wametolewa mwito na tayari sheria imemeshawekwa kwamba hakuna kuruhusiwa kuondesha kilimo kwenye kingo za mito nchi nzima uh, mita mia moja kutoka kingo za mito kwamba watu awaruhusii kuondesha kilimo kwa sababu ukifanya pale kilimo basi udongo unatelemkia una kule majini hilo uh, ni moja lakini pili uh, serikali imekuwa ikihamasisha wao wanasema wa kwamba ni kilimo cha mkingamo kwa sababu uh, rwanda ni sehemu kubwa ya milima kwa hivyo huwezi kulima kilimo cha kawaida kuna, fani, kuna kuna kuna kuna fulani fulani utaalamflniwanatumia kulima matuta ambayo wanasema ni kilimo cha kiasi kwamba uh, wanapanda miti na wakati mvua ikipiga basi katika utaalamu ule uh, waku, wakuweza kulima kilimo hicho uh, maji yawezi kuzoa kusu, udongo na kuweza nani udongo lakini kuna makati mwingine mkubwa sana ambao umetokea umefanyika takriban miaka iliyopita na Angapo, na bado unaendelea ambapo mbaoumetokea umefakatibamaka itanoitbado nini na lakini hatimaye umefanikiwa kwamba wananchi wote ambao wana, walikuwa wanaishi katika maeneo hatarishi kwenye mabonde aa, kwenye maeneo ambako kilamboa ikipiga basi anajaa maji wote wametolewa na serikali imewapa ardhi katika sehemu nyingine na hata baadhi ya ya, ya, ya maeneo serikali nyumba wananchi na mewajenganyumbwanachi nakuwapa katika ma, kuna maeneo kama hivi kwa mfano mjini kigali lakini kila wilaya kati ya wilaya wilayathelathini za, za, za, za rwanda kuna sehemu ambako aa, kuna mitaa maalum ambako serikali imejenga hayo majumba sana sana ya watu mbao, lakini walikuwa katika maeneo hatarishi nawatu basi twende kwenye michuano michezo ya kombe la dunia ambayo imefikia ukingoni jumapili ni fainali na ufaransa inakutana na argentina uliona kwamba moroko ambayo, tayari imeandika historia lakini eh, ufaransa imeweza kuichabanga mabao mawili kwa sufuri. kioko ni mwanamichezo umefuatilia kwa karibu sana namna wanamchezoumefatiliakaribu ilivyofanya katika uh, michuano hii wewe kwako moroko alikuwa nafasi ya kuweza kufika fainali ulivyoona mchezo wao na ufaransa uh, hapo jumatano uh, na kwa kweli wamecheza kwa kujituma mchezo wao wa wanusu fainali dhidi ya ufaransa ndio kweli umewaondoa jinsi walivyocheza hata ulimwengu wali umeamini kwamba moroko imejipanga sana katika michezo hii walikuwa wajapoteza mchezo hata mmoja tangu masinao haya anze eh, novemba tarehe ishirini na mchua, mchezo wa mwisho walipokuwa anacheza na na ufaransa hawakucheza hawakulemewa yani wao walikosa tu nafasi nyingi tele za, za, za kupata mabao na ilivyo desturi ushindi ni mabao basi kama wewe uta, uta, utamiliki mpira masaa mengi na ufungi na mwingine akipata nafasi moja ndio ufaransa amefanya basi karemera sijui najua vile vile unafuatilia michezo hii ya kombe la dunia unaona uh, jumatano moroko wapi walikosea sababu wanasema walitawala mchezo walidhibiti mchezo na walikosa mabao mengi hapa kuna mtazamo miwili mtazamo wa kwanza uh, ukiangalia moroko uh, unajua hata swala la kisiasa kidogo kwa namna moja ama nyingine inatawala mchezo ukiangalia moroko na ufaransa ni, ni, ni kaka mkubwa na kaka mdogo uh, kwa hivyo alafu pia ukiangalia uh, pia ufaransa ndio mtetezi wa kombe na sita shangaa kama pia, pia safari hii wanabeba wa sasa katika timu kubwa kama ufaransa ambayo imesha twa kombe hili na ambayo, na ambayo ni mtetezi na kwa nchi kama moroko wachezaji uh, kwa kweli pamoja na kwamba walijituma lakini unaangalia kwamba upande wa ufaransa kwa kweli pamoja kwa kwa na kwamba moroko alikuwa anajitahidi kufunga sana yani upande wa nyuma sana sana Aa, lakini ufaransa waliwazidi kwa kweli uzoefu kwamba wakipata nafasi nafasi ho wanaitumia hawaipotezi biobe macho yote ni fainali ya jumapili ufaransa eh, ambaye atatetea kombe hilo alilolishinda elfu bilikuminnn anakutana argentina ambaye nayo katika michuano hii ya kombe la dunia huwa inafanya vizuri ah mbape na messi jumapili wewe unaona mchezo huu utakuwa kwa mtazamo wako nani atakuwa na uh, uh, bahati ya kuweza kuibuka mshindi? Eh, pa- patrick ni kwamba sote tunafuatilia soka lakini utabiri wa mechi hii kilikweli ni kamba imekuwa fumbo hapo sababu sababu nyingi mbape bado ni kijana na anatafuta historia messi bayana alisema kwamba huenda ikawa mechi yake ya mwisho ya kombe la dunia kwa hiyo anataka kustaafu naye pia awe na historia kwa hiyo naona kwamba upande wote mbili watajituma ili kila mtu at, at, atafute kuvuta hiyo historia na ukitizama sasa hizi mechi za mwisho ambazo argentina alicheza ni, ni wachezaji kilukweli wanajituma na a ufaransa bado wana chipukizi sana ambayo inafanya vyema zaidi ambazo hatukukua tunattarajia sababu wengi tulidhani kwamba benzema kaachika ndo hivyo tena kutapukua mapungufu lakini kasi ipo na ina- inaonyesha ina, ina kwamba chimu ipo imara na hapo kiukweli mimi nawada kwamba vyangu bado mechi kutabirika labda tusubirie dakika tisini zitakazokuwa ndo hapo tuamue na tushuhudie kile kitakachotokea kioko mzee wa kutabiri tupe utabiri wako wa argentina <laughs> na ufaransa ufaransa itatetea kombe hili italishinda itali tena na, na, na, na matumaini makubwa kwamba wanaenda kuchukua dhidi ya argentina kwa sababu wao wanahakika kwanza ufaransa wanahakika walishughuru moroko sana kwamba umetuondolea hispania umetuondolea ureno sasa umeturahisishia nafasi ya kusonga mbele fainali kukwenda kukutana na argentina nafasi kubwa sana naipa ufaransa karemera wewe nafasi kubwa au na bahati kubwa unaipa timu hipi kwa kweli ni vigumu kutabiri kwa sababu inaju ninajua watu wengi wanaipa nafasi a ufaransa lakini ukiangalia kihistoria hizi ni timu kubwa mbili kwa kweli ambazo na nimekuwa nikishuhudia nimekuwa nikizungumza na wachambuzi ni mwenyewe nafatilia lakini nadhani hii itakuwa ni moja ya fainali za kombe la dunia ambayo amba itakuwa kweli ni mitamo kwa kweli na watu wengi tumesupalia kwamba jumapili taka uh, mbele ya ya runinga kutazama kwa sababu ukiangalia hizi ni timu ambazo tayari zimetoa kombe la dunia kila timu mara mbili ufaransa imechukua mwaka elfumbili na kumi na nane pamoja na mwaka lelfu moja miatisaa tisi na nane arentina mwakaelumoja mia ti themanina sita na sabii na nane na zote ukiangalia kwa mfano ufaransa imefika ime mchezo wa, wa, wa finali takribani mara tano sasa ukiangalia ni timu ambazo kihistoria kweli ni timu ambazo zina zina zina, zina jina na zimeshaandika andika historia sasa, kwa wakati huu kwa kweli kwa hakika uh, ni kweli argentina safuri ya mwisho walichukua kombe hili ilikuwa ni wakati wa uh, maradona ambaye alikuwa ni uh, wanasema mfalme wa soka sio tu argentina lakini duniani Eh, sasa tutaona messi naye ambaye naye anaelekea uh, eh, bila shaka itakuwa hili ndilo kombe lake la dunia la mwisho tutaona atafanya nini na wachambuzi wanasema messi eh, atacheza uh, kufa na kupona ili aweze kuchukua uh, taji hili ati, ati, lako, lakini kwa mchezaji hodari huenda uh-huh. Mesi asipate tusubiri basi tutayaona yote basi eh, nikushukuru joshat kioko uh, kutoka huko mombasa nimshukuru pia biombe malenga kutoka mjini kinchasa nikushukuru nawe pia silvanus karemera kutoka mjini kigali jukwaa la wanahabari tunakamilisha kipindi chetu leo mlikuwa nami patrick nduimana kwa pamoja tuna tukiwatakia usiku mwema