Toka studio 15, hii ni VOA Express. Na msikilizaji, karibu katika VOA Express. leo ni Ijumaa, Disemba 16, 2022 na naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika gurudumu hili ambalo linakimbia kwelikweli, tukiangazia mambo mengi. Uh, hii leo eh, tutakuwa tunajiandaa kabisa kuelekea katika lile kombe la dunia fainali, ile siku ya Jumapili macho mwasikio yako Qatar. Messi ama Mbappe? haya basi, mbali na hayo, pia tutakuwa na burudani ya muziki. Rudboy anakuambia anakwambiaeh, togedha ndio utakuwa muziki utakao kamata show ya leo. Hali kadhalika tutakuwa na kipengele kile cha jicho letu, tutaelekea mpaka kule Mbeya nchini Tanzania, tukiungana na Lucy Patrick akieleza nini kifanyike ili kuwavutia vijana katika sekta ya kilimo. Swali la leo pia tunalo, tumebandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambapo linasomeka Ufaransa na Agenda China, nani atatoka kifua mbele kidedea? Maoni yako tunayo mengi, tutayasoma kadri muda utakavyoturuhusu. Hali kadhalika habari muhimu za dunia, lakini kabla ya yote VOA Express haiwezi kuepukika kuzungumzia masuala yanayoendelea Doha Qatar, angalau mpaka pale Jumapili, tukianza Jumatatu. mm -hmm. tunaanza na wiki mpya na masuala mapya, tunasonga mbele mm -hmm. au mambo yanafanyika, tunasonga mbele, tunaangalia yanayokuja, naam. mm -hmm. Sasa basi, tuanzie wapi? Tuanzie Doha, tuanzie tuanzie, nadhani nchini Tanzania. Tanzania. Haya basi huko Tanzania ni kwamba wasomi ndani ya nchi ya Tanzania wanaitaka serikali ya nchini humo kuanzisha makumbusho maalum ya Bibi Titi ili yatumike kwa ajili ya kurithisha mchango pamoja na maono yake katika harakati za kupigania uhuru wa Tanganyika kwa vizazi vya sasa, huku wakiwashauri wanawake wajitokeze kwa wingi sana katika nafasi mbali mbalimbali za uongozi wasisubiri Uh, kuwezeshwa na waweke masilahi ya taifa mbele kama alivyokuwa akifanya Titi Mohamed mwenyewe. Basi, haya yamezungumzwa katika kongamano hilo la Bibi Titi Mohamed lililofanyika huko Ikwiriri mkoani Pwani. Hebu basi tumsikilize uh, Profesa Aldin Mutembei ambaye alikuwa ni mmoja kati ya washiriki hao akielezea haswa kinachopaswa kufanyika. kama alivyopendekezwa ni kuanzisha taasisi e, taasisi itakayoenzi maisha na kuendeleza mawazo na mchango wa Bibi Titi Muhamed katika siasa na katika maendeleo kwa ujumla. Hiyo jambo la kwanza, lakini jambo la pili lilopendekezwa na ambao mii pia naliunga mkono ni kuanzishwa kwa kigoda katika vyuo. Kuna utaratibu wa kuwa na vigoda mbalimbali ambavyo mbali, vinasimamia e, mafunzo na hata maoni ya huyo ambaye vinabeba jina lake. Kwayo kikianzishwa kigoda cha Bibi Titi Muhamed, uh, huyo mwenye kigoda mwenyekiti anaweza kuwa ni uh, mwana mke ambaye ataendeleza mawazo na ujasiri wa Bibi Titi Mohamed. Vijana wa shule ya msingi hata sekondari wanaweza wasijue kwamba mambo haya wanaoona sasa hivi, wana raha, wanafurahia, kuna watu ambao walimenyeka wakipigania wao kuwa hivi na kufurahia raha kama walivyo. Kwa hiyo ni muhimu sana waenzi, na mimi nadhani hii ni jambo la msingi. Nam, lakini hakuwa uh, Profesa Aldin Mutembei peke yake. Hali kadhalika alikuwepo pia Profesa Shane Omari, yeye anatokea Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ambapo amesema Bibi Titi hakusubiria kuwezeshwa, hakika alipambana mwenyewe, na mpaka leo hii anatajwa kwamba, unahisi wanawake hivi sasa wanafuata nyayo zake? Ndivyo anavyouliza Shane Omari. Sasa hivi wanawake wanajiwezesha wenyewe kwa nguvu zao, kwa umahiri wao, kwa kujitolea kwao, yaani kwa kujitoa kwao hivyo. Kwa hiyo mwanamke mwenyewe asisubiri kuwezeshwa, waungane wao wenyewe, wahakikishe kwamba wanashiriki katika siasa, wanashiriki katika nafasi mbalimbali mbali za serikali na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mwanamke mwenyewe anatakiwa ajitolee, asiangalie masilahi ambayo atapata yeye kama yeye, atoe mchango wake kupigania taifa, asiweke masilahi mbele, eh, kama Bibi Titi ambavyo walikuwa hataki masilahi yeye yeah, anataka taifa lake, anajua taifa likikomboka na mwanamke atakomboka. Kwa hiyo mwanamke awe jasiri, asiwe muoga, awaunganishe wanawake wengine na wanaume pia, ili maendeleo yapatikane, sababu maendeleo ni jitihada za watu mbalimbali, si mtu mmoja. Kwa hakika, shukrani sana Profesa Shani Omari kutoka chuo kikuu cha Dar es Salam, Tanzania. Hali kadhalika, Profesa Aldin Motembei, pia shukrani kwako katika kuwezesha kutangaza hili tamasha au kongamano la bbtt Mohamed huko Ikwiriri mkoani Pwani. Unasikiliza VOA Express, matangazo kutoka hapa Washington DC. Msikilize basi Asle akishirikiana na Harmonize eh, anakuambia follow me. Hai basi, Asley akiwa na Harmonize anakuambia follow me e, mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC mkamiti, ikiwa leo ni Jumaa unajua, kuelekea Jumapili, wapenda michezo, hasa mchezo wa soka mm. Uh, kila kitu ambacho wanakifanya wanakielekeza kule Qatar, uh, kwa sababu ndio siku ambayo tutampata bingwa wa dunia kwa miaka uh, minne ijayo. Na swali kubwa, je, uh, Ufaransa atarejea kuchukua ubingwa huo kwa mara ya pili mfululizo, jambo ambalo ni nadra sana kwenye kombe la dunia? Lakini vilevile, uh, swali kubwa ambalo linaulizwa Uh, huu ni wakati wa Lionel Messi kutwa kombe hili la dunia mm-hmm. uh, lakini watu wanaangazia namna gani, timu hizi mbili ambazo zimeonyesha ubora kabisa zinaweza kupambana na mmoja akatoka na ushindi, maanake mchezo huo lazima mmoja afungwe, yani lazima mmoja ashinde. Sande Shomari yupo tayari kabisa kutueleza yale ambayo inaendelea kutoka kule Qatar. Sande Shomari, hebu tueleze sasa, uh, hali ikoje kuelekea mtanange wa fainali, joto liko vipi hapo Qatar? E, ni kwamba Idi Ligongo, hali ilivyo hapakataa joto linapanda kweli kweli. Washabiki wa, wa timu zote mbili wako mjini, na hivi karibuni, usiku wa jana, nikutana na mshabiki mmoja wa Ufaransa ambaye alikuwa amepiga jezi ya Mbape. Huyu alikuwa ni dada ambaye amevaa jezi full, akisema kwamba Ufaransa huu ni wakati wao na hawana wasiwasi kabisa na Argentina lakini upande mwingine, washabiki wa Argentina hapa mjini kama nilivyowahi kusema ni wengi sana. Wameandamana jana usiku, wakicheza muziki, wakiimba, wakipiga ngoma na kushangilia na kusaya jina la Messi, Messi, Messi. Wao wanakuambia hii lazima Messi aondoke na kombe safari hii. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa kwa kuelekea mchezo wenyewe, maanake unajua kuna watu ambao wananunua tiketi Eh, siku nyingi sana bila kujua kwamba je, hizo tiketi uh, wataweza ama wataenda kuangalia mchezo upi? Matarajio ya wengi ni kuona Wafaransa na wa Argentina, au pia kuna kundi la watu ambao hawafungamani na timu zozote hizo mbili, wanaonekana kwamba wamefika hapo Katara kwa ajili ya mchezo wa fainali. E, ni kweli kabisa Idi. Kuna baadhi ya watu kama wanavyosema wamenunua hizi tiketi zamani sana, ya kupata bei nzuri, inabidi ufanye hivyo, ambao wamekushafika hapa, ambao walikuwa amba wanataka kumuona Messi, wako na furaha kubwa kama amefika fainali, lakini kuna wale ambao walikuwa wanafikiria labda timu zingine ndio zitafika fainali, kwa mfano kuna Brazil, hao wameamua kugeuza na wakiamua kugeuza basi wengine wanaamua kuuza tiketi zao. Lakini pia hii tunapogusia swala la tiketi, naomba nikueleze kitu kimoja kwamba jana usiku washabiki wa soka wa Argentina walivamia ofisi za chama cha soka nchini humo AFA, hapa mjini katikati ya jiji la Doha wakitaka kununua tiketi za mechi. Sasa watu hawa walijazana nje na kuandamana wakilalamika kwamba wao wanataka kununua tiketi lakini chama cha soka cha nchini kwao kinazo tiketi, lakini hizo tiketi hawataki kuziuza kwa bei ya FIFA, kwa maana ya kwamba zile tiketi, kwa sababu zipo zimehifadhiwa. Sasa wewe ukitaka idi, unapigwa bei mara tatu mpaka mara nne. Kwao wanasema kuna magendo yanaendelea, na wao wamekasirishwa sana na hilo jambo, na walikaa kwenye ofisi hizo kuanzia saa moja za usiku mpaka saa nane za alfajiri kuamkia asubuhi ya leo. Niliwakuta hao watu saa nane za usiku na baadhi yao wakisema kwamba hawataondoka nje ya hizo ofisi mpaka chama cha soka cha nchi hiyo ambacho kina ofisi zake pale kiweze kuwauzia tiketi, lakini kwa bei ya kawaida ya FIFA, sio bei hiyo ambayo inaonekana mitaani. lakini hidi, wakati huo huo kwenye benchi la timu ya kambi ya Argentina walikuwa na wasiwasi, hawakumwona Mesi mazoezini jana wakati timu ilikuwa inafanya mazoezi. Kwa hiyo wakawa na wasiwasi Messi pengine atakosa fainali, lakini taarifa za kambio zikaeleza kwamba Messi na baadhi ya wachezaji walipata mapumziko kwa sababu ya mechi yao nusu fainali ambayo ilikuwa ngumu sana. Lakini pia kama unakumbuka, Messi alionekana akiondoka akishika msuli wa paja, kwa hiyo pengine alikuwa na maumivu. Na baadhi yao wakafanya mazoezi, tunaambiwa ya no. ndani peke yake, lakini sio uwanjani no. Ila wamesema kwamba kwenye mechi Messi atakuwepo. Asante uh, sana Sande uh, Shomari kwa kutueleza yale yanayoendelea kutoka hapo eh, Qatar eh, moja kwa moja, ukitueleza joto la fainali kwa hivi sasa. Tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, ametangaza kwamba anamshitaki Rais Siril Ramafosa kutokana na, na ripoti ya afya iliyovuja inayohusiana na kesi ya rushwa ya silaha ya mwaka 1990. Tangazo hilo ambalo limetolewa usiku wa kuamkia leo linajiri wakati chama tawala cha African National Congress ANC kikianza kongamano leo Ijumaa ambalo linatarajiwa kumchagua tena Ramafosa kama kiongozi wa chama ambaye mwenyewe ana kabiliwa na kashfa kubwa ya fedha. Zuma alitangaza kuwa ameanzisha mashtaka binafsi jana Alhamis dhidi ya Ramafosa, akimtuhumu kuwa alisaidia katika kuvujisha waraka wa siri wa matibabu kuhusu Zuma kwenye vyombo vya habari. Miji kadhaa ya Ukraine, ukiwemo mji mkuu wa Kiev, imeshambuliwa mapema leo Ijumaa na msururu wa makombora ya Rusia, maafisa wamesema, na kusababisha kukatika kwa maji na umeme katika maeneo mengi. Meya wa mji wa Kyiv Vitali Klitschko amesema kwenye mitandao ya kijamii, kutokana na uharibifu wa miundombinu na nishati, kuna tatizo la usambazaji wa maji katika maeneo yote ya mji mkuu. Klitschko amesema mlipuko ulitokea katika wilaya kadhaa za mji mkuu na kuwaonya wakazi kutoondoka kwenye makazi yao wakati mashambulizi yakiendelea. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerard Damanin amesema watu kumi wakiwemo watoto watano wenye umri wa miaka mitatu hadi kumi na mitano wamefariki baada ya moto kuzuka leo Ijumaa asubuhi kwenye jengo moja la makazi nchini humo. Damanin amesema chanzo cha moto huo hakijulikani amesema kuna sababu kadhaa za ajali hiyo na uchunguzi utaanzishwa, na kuongeza kwamba aliwasiliana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juu ya tukio hilo. Karibu wafanyakazi 180 wazima moto walikuwa kwenye eneo la tukio. Moto huo ulipotokea Ijumaa alfajiri katika jengo la makazi la ghorofa saba. Maafisa nchini Ufaransa leo Ijumaa wamesema takribani maafisa wa polisi 14,000 watakuwa kazini kote nchini Jumapili kuhakikisha usalama umeimarishwa wakati timu ya Ufaransa itakapomenyana na Argentina katika fainali ya kombe la dunia. Operesheni hiyo ya usalama iliyowasilishwa leo kwa waziri wa mambo ya ndani Gerald Daminin itashuhudia mkusanyiko mkubwa wa watu na usalama wa kutosha. Ah, never gonna miss action sebassi <laughs> eh eh, uh, anakuambia the way mhm uh ndivyo -huh. mambo yanavyokwenda, katika VOE Express, naam kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea katika jicho letu ambapo uh, Lucy Patrick anaangazia nini kifanyike kuwavutia zaidi vijana katika kilimo na njia za kusaidia kupata soko la mazao yao pale wanapolima na kuvuna. Karibu katika makala haya ya Jicho Letu. Leo tunaangalia nini kifanyike kuweza kuwahamasisha vijana zaidi kuingia katika kilimo, ukizingatia msimu huu ndio msimu wenyewe wa kilimo. Kwanza ni kiri kwamba si vijana wengi wanavutiwa na shughuli za kilimo. Kwa taifa kama letu la Tanzania ambalo lina asilimia kubwa ya vijana, nadhani ni muhimu sana kwa vijana kushiriki kwenye shughuli za kilimo. Namna gani wanaweza kushiriki? Kwanza ni, ni kuondoa changamoto zile ambazo zimekuwa zikiwafanya wasishiriki, na kwenye hili naomba ni nipongeze hivi karibuni Wizara ya Kilimo imezindua ime mkakati unaitwa Building a Better Tomorrow ambao utaenda kuondoa changamoto ambazo zimekuwa ziki, zikifanya vijana wasishiriki kwenye kilimo kikamilifu, ikiwemo upatikanaji wa ardhi, upatikanaji wa mitaji, teknolojia pamoja na masoko. Kwa mimi naamini uh, uh, zikiondolewa changamoto zinazowazuia kushiriki, wengi watashiriki na watafanya vizuri kwenye shughuli za kilimo. Tumezungumzia kuwahamasisha vijana kuingia katika kilimo, na kuna wale vijana ambao tayari wako kwenye kilimo, lakini changamoto yao kubwa imekuwa ni soko. Wewe kama wewe unawasaidiaje vijana hawa waweze kuuza bidhaa zao au mazao yao. Miaka miwili iliyopita, tumeanzisha kituo watamizi kwa ajili ya vijana wanaofanya kilimo, na kituo chetu kinaitwa Agredo Hub. Sasa Agredo Hub tuna programs mbalimbali mbali za mafunzo kwa ajili ya vijana wanaofanya kilimo. Uh, lakini pia tunawaunganisha vijana ambao wanafanya kilimo na fursa za kimasoko, fursa za mitaji na wadau wengine mbalimbali ambao wanaweza wakawasaidia vijana wanaofanya kilimo. Na kwenye hili niseme, tunawahamasisha vijana ambao wako mikoa ya Nyanda za juu kusini kuweza kututembelea uh, kwenye habi yetu iko Iringa Mtaa wa Wilolesi. Aa, lakini unaweza kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii. Tunatumia jina hilo hilo la Agredo Hub, na ukaona shughuli tunazozifanya na kijana, ukaona namna gani unaweza ukajiunga, hasa pale tunapokuwa tuna programu inayohusiana na vijana. na kushukuru sana Bi Adija, kuweza kushirikiana nasi kwa siku ya leo. Ni matumaini yangu vijana wamekusikia na watachangamkia hiyo fursa, lakini pia nikupongeze kwa yale ambayo umekuwa ukiyafanya katika sekta hii ya kilimo. Jicho letu linatia nanga hapa VOA Express. Haya basi, msikilizaji, asante sana Lucy Patrick, na moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya ngoma muziki. Rubo yanakuambia together I just wanna hold you tight and feel alright. Girl, I Katika ngoma hiyo kali kabisa, inatupeleka moja kwa moja katika masuala ya burudani, ambapo hivi leo uh, tunaye Libert Adede atueleze uh, yale ambayo ametuandalia ya, ya mkusanyiko wa masuala mbalimbali ya burudani na michezo. Karibu sana, Adede. Asante sana wenzangu. Wanaafrika Mashariki wanategea kwa hamu na ghamu mechi ya fainali ya kombe la dunia kati ya Ufaransa na Argentina kuchezwa siku ya Jumapili mashabiki hao wamepata burudani la takriban mwezi mzima la mechi za soka zinazohusisha mataifa mbalimbali mbali duniani. Na sasa mechi hizo zinafikia kilele. Mechi kutafuta mshindi wa tatu itakayowahusisha watoto wa afrika Moroko na Croatia itachezwa siku ya Ijumamosi. VOA imezungumza na baadhi ya mashabiki wa Mombasa kutafuta maoni yao kuhusiana na mechi hiyo ya fainali. Naona Mbappe akichukua kitu asubuhi sana, Mbappe anaenda na kikombe, kwa sababu ukiangalia France venye imekuwa ikijiendeleza kik, kik, kik, kwa mchezo wake imekuwa ni timu ambayo ime, inajituma vizuri. Ukiangalia in, in terms of defense midfielders na attacking yao, naona ina inaenda na kikombe asubuhi sana. Unajua kwa Argentina, timu ambayo ni mtu mmoja pale Argentina mwenye naye anasumbua tu peke yake, kwangu ni Messi. Anaenda naye Messi, ukiangalia ndio nadhani World Cup uh, itakuwa yake ya mwisho, na ukiangalia ndio the god mwenye mbaki, na ukiangalia venye anacheza ako smart, ukikombea na kinampape, mimi kwangu ni Argentina 2-1 That... uh, tukipiga mtu tatu moja, kwa sababu tuna uwezo. Kumbuka, mshindi wa kombe atarudi kwao na kitita cha dola milioni 42. Nafasi ya pili atapata dola milioni 30, nafasi ya tatu atapata dola milioni 27, nafasi ya nne atazoa dola milioni 25. Kwa waliobanduliwa katika ngazi ya robo fainali, kila mmoja atajinyakulia dola milioni 17 kutoka kwa shirikisho la FIFA. Hatua ya Moroko kufikia semifainali ya awamu hii inahakikishia Afrika nafasi nyingine moja. Moja ya timu zitakazoshiriki kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita litakaloandaliwa Marekani, Kanada na Mexico. Huenda Kenya ikaadhibiwa na shirikisho la mchezo wa tong il mudo baada ya kushindwa kuandaa awamu ya kumi ya mashindano hayo ambayo ilitarajiwa kufanyika wikendi hii mjini Mombasa. Tayari wachezaji kutoka mataifa 12 duniani ikiwemo Marekani, Japan, Korea, Zambia, Nigeria, Ufilipino, Paraguay, Denmark na India walikuwa wamewasili Kenya kwa ajili ya michuano hiyo, na sasa wamelazimika kurejea makwao. Rais wa shirikisho la mchezo huo nchini Kenya, Clarence Mwakio, anasema serikali imewanyima ufadhili wa kuandaa mashindano hayo dakika ya mwisho. Duru zimearifu vyowe kwamba waziri wa michezo Ababu na Mwamba na katibu wa kudumu katika wizara hiyo wamesafiri Qatar kwa ajili ya fainali za World Cup. Tongil Modo ni mojawapo ya michezo ya sanaa kama vile karate, judo na taekwondo. Haya, tukamilishe na burudani ambapo, msimu wa sherehe uko nasi sasa Miji mbalimbali ya Afrika Mashariki haswa Mombasa na Nairobi, hafla mbalimbali mbali zimeandaliwa. Mjini Mombasa kumeandaliwa hafla ya uchekeshaji na burudani kwa wenyeji kwa jina Bamburi Explosion katika mgahawa wa Hotel Sisters and Spa. Wachekeshaji waliobobea kama vile Nyanya Rukia, Mama Fatma na Barakoa pamoja na waimbaji wa Mombasa watasababisha mambo. Hii inafuatia hafla ya Kicheko Chetu ambapo zaidi ya wachekeshaji ishirini kutoka miji kadhaa ya Kenya pamoja na show ya msanii wa wa bongo Nandi kuwaongoa mashabiki wa Mombasa wikendi iliyopita. Hafla ya Bamburi ni kionjo tu cha hafla kubwa ya Krismasi ambapo msanii wa Nigeria Ruge atapiga shoo ya kufa mtu mjini Mombasa. Wenzangu, mkiweza njooni Mombasa, kuna joto, chakula kitamu alafu sherehe babu kubwa. Mimi ni Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Asante sana Libatadede, mi nitumie tiketi tu takuja. <laughs> <laughs> ili tende tukale mapochopocho ya Mombasa mombasasanajiatana <laughs> mambo ya biriani, mambo matamu kwelikweli, juisi mm -hmm. za miwa na kadhalika mm -hmm. Haya basi, turudi hapa katika VOA Express na moja kwa moja tuangalie swali la leo. Ufaransa na Argentina nani atatoka kifua mbele katika kombe la dunia hiyo Jumapili mm -hmm. ya Disemba 18 Elieza Wangera ameandika hata nisipoangalia hiyo mechi nitalala nikijua Ufaransa imebeba kombe la dunia 2022. Huyu hapa ni Didas com sario Wandani, anasema anapatikana kule Kirungu, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwamba yeye hana wasiwasi Ufaransa. Mbappe na Giroud yupo, basi kila kitu kitakuwa sawa kwa Ufaransa. Duvent Mutia Dem, yeye anasema kwamba anaamini Messi anaenda kuichukua hii kombe la dunia na kujaza kabati yake, sababu Ufaransa wakiichukua, basi Mbappe atakuwa na kiburi ya kuchukua kombe mbili za dunia kufatana kwa miaka ishirini na tatu tu, na hata afanya tena vizuri kama wakina Ronaldo na Messi wameitafuta kwa miaka mingi. Basi huyu hapa ni Tito Mutuku e, yeye mwenyewe ameandika kwa umombo, japokuwa tuswali tumeliandika kwa Kiswahili, lakini naamini alielewa kwa sababu alichokiandika hapa mm -hmm, kinaendana na swali. Anasema kwa mujibu wa uchambuzi wake e, inaonyesha kwamba Ufaransa itakuwa bingwa wa dunia katika kombe la dunia la elfu mbili na ishirini na mbili kwa ushindi mkubwa wa goli mbili kwa moja dhidi <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> yeah, ya Argentina. Mhoni Abdallah Mufti yeye anasema Argentina ndio wenye kombe lao msimu huu. Jamani, Sultani Kindamal anasema eh, ambacho kinachompa kina mashaka ni refa atakayechezesha mchezo huo kuwa ni mreno Juma na Makonje yeye yeah, anasema kombe wanachuana waafrika walioko Ulaya hmm, anamaanisha wanachukua wa waafrika walioko Ulaya, maanaake ukiangalia ile timu ya taifa ya Ufaransa. uh -huh. Uh, ile ni timu ya mchanganyiko, inaitwa kombania ya wachezaji wa Afrika, maanake mule kuna watu wana asili sijui ya Congo uh -huh. Mali eh, Moroko wenyewe hali kadhalika Algeria unakuta Cameroon wapo watu wengi kwelikweli kweli, Angola eh, wote ao <laughs> <Seto. laughs> Eh, kila ni Mbappe mwenyewe wa amechanganya mm -hmm. Eh, ame wazazi wake wote ni kutoka Afrika, mama yake anatokea kule Algeria mm -hmm. Baba yake anatokea Cameroon. Ni mchanganyiko. Ni mchanganyiko. Haya basi tukiendelea zaidi na wengine tumshukuru Gabriel Odrik Makundi, Gedi Bizimana, tunakushukuru pia Kaverenge, hali kadhalika Celestin Abdel Amchi, Leonard Makanyi wa umeandika unadhani itakuwa zamu ya Argentina, maana ukiacha ile mechi ya Saudi Arabia, zingine zote wamecheza kama fainali, wako kwenye kiwango kizuri sana. Lionel Messi ni kama kazaliwa upya wa Upari, tunakushukuru pia, umeandika kwamba Ufaransa ndio wakati wake huu. Halikadhalika Atanas Atanas, wewe umesema Argentina itakunguta Ufaransa mbili kwa moja, mshambuliaji hatari Messi akitesa. Shukrani pia kwako Selemani Majengo, unasema ni nadra sana kufululiza kuchukua kombe la dunia, lakini ukichunguza finali inakuwa Huna cha kusema. Basi ndio hayo kutoka kwako wewe msikilizaji. Haya basi ndio mambo hayo na mkamiti, kwa kweli eh, huu mtanange ambao unasubiriwa kwa hamu kubwa wa siku ya Jumapili, mpaka hivi sasa eh, watu wamecheza bahati nasibu mbalimbali za kuona kama wanaweza kushinda fedha hali kadhalika, unajua kuna ule mtetemeko kama alivyogusia mwenzangu Sande Shomari kwamba, mm. watu wana wasiwasi Messi atakuwa katika kiwango gani? Maanake katika mchezo wa nusu fainali alionekana muda mwingi akiwa anashikilia E, eneo la nyuma la paja lake mm, na taarifa zinadai kwamba inawezekana alivuta misuli, lakini vilevile watakuwa wanakumbana uso kwa uso na mchezaji mwenzake wa timu moja ni yani Kylian Mbappe mm, kumbuka hawa wachezaji wote wanakipiga katika klabu ya Paris Saint-Germain ya Ufaransa, mm. Kwa hiyo hapo kwa namna yoyote ile, uh, Paris Saint-Germain watatoa mchezaji ambaye ni bingwa wa dunia. Haya basi, tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu, na kibao chake hiki, Rude Boy anakuambia Together. Kuwa na wikend njema. Anaitwa Mkamiti Kibayasi, mimi naitwa Idi Ligongo.