Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu, iliyoikiwa ni Jumaa Disemba tarehe 16 mwaka 2022. Nalo jina langu Harizon Kamau, na mimi ni kenes bwire tunasikika kupitia redio zetu washirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo redio rna baraka fizi jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kfm songea tanzania redio malaika lubumbashi redio jambo isiro drc redio sasa bungoma kenya sauti ya mwananchi nakuru kenya na ubc redio kampala uganda miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu Vilevile, tunasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, mkutano wa Marekani na Afrika wakamilika Alhamisi hapa Washington DC, huku viongozi wengi wa kiafrika wakielezea kuwa na matumaini makubwa kutokana nao. Je, rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye alikuwa ni mmoja wa waliohudhuria anasemaje? Baada ya kikao hicho: jambo muhimu ni biashara, soko ya Amerika, tukubali kuuza vita hapa bila ushuru, alafu jambo la investors kuja afrika wa Amerika, na vile vile serikali ya Amerika kufanya kazi na sisi za kujenga infrastructure. Uh, uh, uh, uh, katika taarifa nyingine, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameomba kamati maalum ya bunge kushughulikia kwa haraka tatizo la uuzaji haramu wa mafuta nchini humo. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imeonya Marekani kwamba iwapo itapelekea Ukraine silaha za kisasa za kulinda anga yake, utawala wa Moscow utachukua hatua hiyo kama ni uchokozi na italazimisha Russia kujibu. Msemaji wa wizara ya nje ya Russia Maria Zakharova amesema kwamba hatua ya Marekani kupeleka makombora ya kujilinda, kunasa makombora ya Russia ni hatua ya Marekani kujiingiza zaidi katika mgogoro huo na ya kusaidia Ukraini katika vita hivyo ambavyo vimeingia mwezi wa kumi. Rasia imeonya kwamba hatua hiyo itakuwa na athari zake. Zaharova hajasema hatua zitakazochukuliwa na Mosco, lakini amesema kwamba Marekani inastahili kutathmini hatua yake kutokana na onyo la Rasia kwamba silaha zinazotolewa na Marekani kwa Ukraini zinalenga mashambulizi yanayotekelezwa na Rasia. Amesema kwamba Marekani sasa imekuwa sehemu ya moja kwa moja katika vita hivyo. Tayari Marekani imetoa mafunzo kwa karibu wanajeshi elfu tatu mia moja wa Ukraine namna ya kutumia silaha hizo. Maafisa wa Marekani wamesema kwamba kundi la kigaidi la Islamic State linaandikisha wapiganaji wapya na kutishia usalama katika nchi jirani na Afghanistan na kwamba utawala wa Taliban unastahili kuchukua hatua zaidi kumaliza tisho hilo. Haya yanajiri baada ya kundi la Islamic State kutekeleza shambulizi dhidi ya hoteli mjini Kabul, japo utawala wa Taliban umedai kwamba umerejesha hali ya utulivu na amani nchini Afghanistan. Kundi la kigaidi la Horasan Province ISKP lenye ushirikiano na kundi la Islamic State limetekeleza mashambulizi kadhaa na mabaya katika miji kadhaa ya Afghanistan katika muda wa mwaka mmoja uliopita. Wapiganaji wa Islamic State walitekeleza shambulizi katika hoteli moja siku ya Jumatatu mjini Kabul na kuua watu kadhaa, huku wengine wakijeruhiwa, wakiwemo raia watano wa China. Kulikuwa na wasiwasi kwamba baadhi ya wapiganaji wa Taliban walikuwa wanajiunga na, na kundi la Islamic State baada ya Taliban kuingia madarakani. Kamati ya bunge kuhusu petroli katika bunge la taifa nchini Nigeria imesema kwamba Rais Muhammadu Buhari anahitaji ujasiri na kutiwa moyo ili kuweza kuvunja shughuli za walanguzi ambazo zimetumbukiza nchi katika visa vingi vya wizi mafuta ya petroli kote nchini. Kamati hiyo katika kikao cha mashauriano imesema kwamba ni makosa makubwa kwa mashirika ya serikali kukubali malipo kutoka kwa uagizaji wa mafuta kwa dola, lakini inarejeshea Nigeria kwa fedha za nchi yani, naira, na hivyo kuisababishia serikali hasara. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anaripoti kamili. Katika mapitio yake ya chaguzi zinazopatikana kwa nchi katika mazungumzo yake na waandishi wa habari Alhamis, mbunge mmoja, mojawapo wa kamati ya mambo ya petroli, Segio Sogu, anasema shirika la petroli la kitaifa NNPC linalohusika na usambazaji wa petroli halina fedha za kuweza kulipa kwa huduma za wasambazaji binafsi wala kuweza kutuma fedha kwa akiba ya nchi. Mchambuzi na mharakati wa kijamii na mambo ya umma Adegboye Adeniji anasema uhaba wa mafuta ungeweza kuepukika kama viongozi wa Nigeria wangeweka msingi mzuri wa mustakabali wa nchi. na ripoti ambayo ilitolewa kwa umma na mpango wa taifa kwa uwazi wa sekta ya ziada Neiti isemaye Nigeria imepoteza zaidi ya dola trilioni kumi na sita katika mapato ya mafuta kutokana na hujuma na wizi Naiti inaitakia serikali kuunda kamati ya kisheria kuchunguza ugunduzi huo wa upotevu na kutumia adhabu inayohitajika kwa yeyote atakayepatikana na hatia ya wizi hujuma au uzembe kutoka Lagos jina langu ni Collins atohengwi kwa sauti ya America Washington Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika, VOM. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wameongeza Bosnia katika orodha rasmi ya jumuiya hiyo ya nchi tajiri 27. Nchi hiyo ya magharibi imekuwa ikisubiri maombi yake kujibiwa, licha ya utawala wake kukosolewa namna unavyotekeleza majukumu yake. Wanadiplomasia watatu wameambia shirika la habari la Associated Press kwamba Bosnia imeruhusiwa kujiunga na umoja huo. Kuidhinishwa kwa wanachama wa Bosnia kunajiri baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya kukubaliana mapema wiki hii kuidhinisha hatua hiyo. Mnamo mwezi Juni, umoja wa Ulaya ulikubali maombi ya Moldova na Ukrain kujiunga na kundi hilo, huku maombi ya Georgia yakisubiri uamuzi. Marekani imewekea Rasha vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya vituo vya fedha kwa kulenga mfanyabiashara tajiri sana nchini humo Vladimir Potanin na familia yake. Hatua hiyo mpya ni hatua nyingine ya kuishinikiza Mosco kusitisha vita vyake nchini Ukraine. Potanin aliwahi kuwa naibu wa waziri mkuu wa Rasia na Marekani imesema kwamba ana uhusiano wa moja kwa moja na rais wa Rusia Vladimir Putin. Potanin mwenye umri wa miaka sitini na moja anasimamia kampuni ya uwekezaji ya Interos yenye umuhimu mkubwa kwa uchumi wa Russia, ikiwemo kumiliki asilimia thelathini na sita ya kampuni kubwa ya kutengeneza nikel duniani ya Nokikel. Uingereza na Kanada zilimwekea vikwazo vya kiuchumi Potanin. Wizara ya fedha ya Marekani vilevile imewekea vikwazo benki ya biashara ya Russia ya Rosbank ambayo Potanin alipata haki za umiliki wake mapema mwaka huu pamoja na matawi kumi na saba ya benki ya VTB ambayo ndiyo benki kubwa zaidi nchini Russia. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington, DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mkutano wa pili kati ya viongozi wa Afrika na Marekani umemalizika mjini Washington jana jioni, ambapo Rais Joe Biden alitangaza kwamba angetembelea nchi za Afrika mwakani. Ameongeza kusema kwamba ana dhamira ya dhati kuona Marekani inajihusisha katika bara hilo linalokuwa kwa haraka kiuchumi, na hivyo atawatuma mawaziri wake, ikiwa ni pamoja na yule wa mambo ya nje, wa biashara na fedha. Viongozi wa Kiafrika kwa ujumla wanasema wameridhika na mazungumzo wa yao. Na mhariri mwandamizi wetu Abdi Shakur Ab alihudhuria mkutano huo kwa siku ya tatu na kuzungumza na rais wa Uganda Yoweri Museveni, na kwanza kabisa akamuuliza maoni yake juu ya mkutano huo. Jambo muhimu ni biashara, soko ya Amerika, tukubali kuuza vitu hapa bila ushuru, alafu jambo la investors kuja Afrika wa Amerika, na vile vile serikali ya Amerika kufanya kazi kha na sisi kufanya juhudi na sisi za kujenga infrastructure. Ndiyo speech ya excellence Biden alivyosema al jana, uhusiano kwenye mambo ya usalama kupambana na ugaidi. na katika, katika kupambana na ugaidi vile vile kuna umezungumzia usalama usalama, hali kule katika eneo zima la maziwa makuu linakumbwa na uasi unaoendelea, mmezungumzia swala hilo hasa kule DRC mashariki? Tukuzungumza kwenye mkutano na, na wa Amerika wa, lakini tulikuwa na mkutano wa pembeni uh, pamoja na viongozi wa Great Lakes wa East Africa tulikutana uh, lakini vile vile pamoja na wa Amerika wa sisi wawili, mimi na mawaziri wao wa, tuliongea mambo ya usalama. Najie, mmefikia makubaliano yoyote au mmeweza kuona njia gani Marekani naweza kusaidia au nyinyi wenyewe mmeweza kutanzua namna fulani baada ya mazungumzo ya Angola na Nairobi? Sisi tunaweza kumaliza hayo mambo, sio mambo makali sana, tunaweza kuyamaliza, sio mambo makali lakini mapigano yanaendelea. Mmefika hasa ukiangalia ile M23 bado anaendelea hawafati makubaliano ya Angola, hawafati ya Nairobi wanashtakiana, wana huyo ameanza, huyo ameanza lakini tukiwa pamoja sisi wote mambo yatakwisha. Na katika mkutano huu umezungumzia uwekezaji upande wa wanawake na vijana, vijana wako wengi Afrika. Ni masuala gani ambayo muhimu kati ya Uganda na Marekani kwa upande wa wanawake na vijana? Ni kufanya biashara, lakini mipango ya kutatua matatizo ni ya, ya sisi wenyewe, sio Amerika kuja kutatua matatizo yetu. Uh -huh. Na unafikiri ni changamoto gani zilizopo kuweza kuendeleza uwekezaji maendeleo barani Afrika, manake wanapata msaada mwingi, lakini bado kuna hali ngumu ya maisha. Kule nyuma, watu walikuwa e, hawajaelewa vizuri kitu gani kilikuwa kinatakiwa. Najua haya mambo sio rahisi. Sisi kama chama ambacho kimekuwa kwenye shughuli hizi tangu miaka ya sitini, msimamo wetu tumepata ba, ba, fasi ya kujifunza na kujua kitu kitu gani kinatakiwa kufanyika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kennes Bwire anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mahakama ya rufaa ya uhalifu wa kimataifa ICC imethibitisha hukumu iliyopewa kamanda wa zamani wa kundi la waasi la Lords Resistance Army LRA la nchini Uganda, Dominic Ongwen na kukubaliana na hukumu aliyopewa ya miaka 25 gerezani. Ongwen mwenye umri wa miaka arobaini na nne alihukumiwa baada ya kupatikana na makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Hukumu hiyo ilitolewa karibu miaka miwili iliyopita baada ya Ongwen kupatikana na hatia katika makosa sitini na moja yaliyokuwa yana mkabidhi, yakiwemo ya mauaji, ubakaji, ndoa za lazima na kusajili watoto kuwa wapiganaji kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tano. Mawakili wake walikuwa wamewasilisha hoja tisini katika rufaa hiyo kwamba kulikuwa na makosa ya kisheria, kimkakati na ya ukweli wakati wa kusikilizwa na kuamuliwa kwa kesi dhidi yake. Jopo la majaji watano wakiongozwa na Jaji Luis Del Carmen Ibanes Karanza limesema kwamba mahakama ya rufaa imekataa rufaa hiyo na kuidhinisha hukumu ya miaka ishirini na tano iliyotolewa dhidi ya Dominic Ongwen. Na Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa anakabiliwa na hali ngumu ya kisiasa kujisafisha kutokana na tuhuma za utakatishaji wa fedha licha ya bunge kumwondolea lawama na kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni, sakata hiyo imeharibu sifa ya uongozi wa Ramaphosa ambaye alipigania haki za watu wa Afrika Kusini na kupinga ubaguzi nchini humo, na ambaye amesifiwa kwa kutatua matatizo ya nchi hiyo ambayo imeendelea zaidi y Afrika. Siri Ramaphosa mwenye umri wa miaka sabini amesisitiza kwamba hakufanya kosa lolote kutokana na shutuma kwamba alificha kiasi cha dola elfu mia tano themanini ndani ya kiti katika nyumba shambani mwake. Anashutumiwa kwa kukosa kutangaza pesa hizo kwa serikali na kukosa kuripoti baada ya pesa hizo kuibwa, huku akikosa kujibu maswali namna alivyopata dola hizo za Marekani. Chama kinachotawala Afrika Kusini, ANC, kinatarajiwa kupiga kura hii leo Ijumaa kuamua iwapo Ramafosa anastahili kuvuliwa nafasi ya kiongozi wa chama Hatua itakayomlazimisha kujiuzulu. Marais wawili wa Afrika Kusini waliotawala kabla ya Ramafosa walilazimika kujiuzulu baada ya kuondolewa nafasi ya uongozi wa chama kinachotawala cha African National Congress, ANC, baada ya kukumbwa na sakata tofauti. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asilimia 58 ya wakazi wanasemekana kuathirika na uhaba mkubwa wa chakula katika mkoa wa Kivu kusini hasa. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba viashiria vya hali hiyo viko kwenye mraba mwekundu, wakati huo ambapo mimea na mifugo zimeathirika na mabadiliko ya tabia nchi. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu Bitima Darashans Ametuma taarifa ifuatayo. Takwimu hizo zimetangazwa kufuatia utafiti kuhusu hali ya lishe majimboni uliofanyika Julai mwaka 2022. Utafiti huo uliofanyika na wizara ya kilimo na taasisi ya kitaifa husika na takwimu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umefanikishwa na mpango wa chakula duniani WFP katika majimbo yote ya Kongo, ukihakikisha kwamba watu zaidi ya milioni 26 wanakabiliwa na uhaba wa chakula kwenye eneo lote la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mfano, jimbo la Kivu Kusini limetoka kwenye asilimia 54.5 mnamo mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 58.5 na mwaka huu. Innocen Cadekere ni kiongozi wa taasisi ya kitaifa husika na takwimu katika mkoa wa Kivu Kusini. asilimia 64 ya menaje hawachange machakula ya mamenage eh, wanatia plus de 65% ya pato yao kwa chakula. Watoto wa umri wa miezi sita hadi miezi makumi tano na tisa 13,9% wa hiyo umri wana tatizo ambayo tunaita malnutrition egi globale. Hao watoto 9% wana hiyo tatizo ya malnutrition egi severe. Kiongozi huyo anasema utafiti huo pia umetoa baadhi ya mapendekezo kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na washirika wake katika pambano dhidi ya uhaba wa chakula. Kwa mara nyingine, Inocent Kadekere anaeleza, kupata mbegu za mzuri zenye zitaleta mavuno bora, walimaji wasindikizwe kweli, kwa kuwa wanalima kiolela, wanalimalima serikali iweze kusaidia hizi maprogramu mbalimbali kuna hiyo mabadiliko ya tabia nchi hii hali nayo. Wakati wa kutangaza matokeo ya utafiti huo mjini Bukavu, waziri wa kilimo, mifugo na uvuvi pia maendeleo ya vijijini katika jimbo la Kivu Kusini, Robert Biachanda Shabidoke hapa anasema, tumekusudia kuchapisha taarifa hii ili tufanye utetezi wa kupambana na uhaba wa chakula hususan kwa watoto wetu mbele ya watengeneza sera kama vile bunge, serikali, asasi za kiraia ili kuchukua mipango na sera za kuaminika kwa msi. Ya data hii ya kuaminika. Rigobert Bamba Marume ni mkazi wa Bukavu, anatoa pendekezo hili kwa serikali, tunawaza kama kusudi chakula ionekane government ifungue manjia kwa kuwa tunakuwa na mashamba zenye kuwa na machakula wafungue njia zingine kusudi muji iweze kupata chakula. Matokeo ya utafiti huu yametangazwa pia katika mkoa jirani wa Maniema, taasisi ya kiserikali husika na takwimu ikionya pia wakazi kujihusisha katika pambano dhidi ya uhaba wa chakula. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika. Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu elimu na sayansi na utamaduni UNESCO kwa ushirikiano na wataalam kuhusu mambo ya kale nchini Kenya wameungana katika juhudi za kuhifadhi turadhi za kihistoria barani Afrika. Taifa la hivi punde kunufaika na ushirikiano huu ni Somalia ambapo wataalam kutoka nchini humo wamekongamana nchini Kenya katika kupata elimu na ujuzi wa kutambua na kuorodhesha turadhi zilizoko nchini mwao. Salma Mohamed Ala ripoti zaidi. Kenya inaongoza kwa idadi kubwa ya turathi za kihistoria katika nchi zilizoko chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Kupitia utekelezaji wa mkataba wa UNESCO kuhusu ulinzi wa uhifadhi wa turathi asilia na utamaduni mwaka 1991, Kenya imefaulu kuorodhesha maeneo saba katika orodha ya turathi za dunia. Hosia Wanderi ni mtaalam katika shirika la kumbukumbu za kitaifa nchini Kenya NMK. tuko na uh, Fort Jesus tuko na mji wa kale wa Lamu, tuko na Sacred Mijikenda Kaya Forest, tuko na Thimlich Ohinga ambayo iko huko Migori, tuko na mlima Kenya, tuko na Lake Tukana ambayo kwa batiba iko kwa danger list, na tuko na Kenya Lake System ambazo ni eh, Lake Nakuru, Lake Elementaita, Lake Bogoria. Hii inaiweka Kenya katika nafasi nzuri ya kutoa mwongozo kwa mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ambayo bado yamesalia ya nyuma. Maafisa sita kutoka nchini Somalia wamekongamana mjini Mombasa kupata mafunzo maalum kuhusu uhifadhi wa turathi za kimataifa. Wanderi anaelezea zaidi kuhusu utekelezaji wa ushirikiano huo baina ya Kenya na Somalia. Hapa tumekusanyika na wenzetu kutoka Somalia kwa vile sasa wameingia kwa huu mkataba, hawajaelewa kabisa, i inakuwa nasi tunapeana the content ya kuwaelekeza. Tunaona wako na potensia kubwa sana na saizi zao. Changamoto tu ni uharibifu ambao umefanyika na zile vita wamekuwa nazo. Tutajaribu kutatua, tuone ni saizi gani wanaweza select ndio ziwe advanced kuwekwa kwa tentative list. Mwaka elfu mbili ishirini Somalia ilianza safari mpya baada ya kuingia katika mkataba na UNESCO kuhusu ulinzi na uhifadhi wa tamaduni asilia na turathi za kitamaduni. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kumbukumbu za kitaifa nchini Somalia, Osman Gedo amesifu ushirikiano huo akielezea matumaini yaliyonayo. Tunafaa kutambua turathi zetu na kuzihifadhi. Sababu ya hivi vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyotokea ni kukosa ufahamu na kushindwa kuielewa historia. Kwa hivyo tunajiandaa kwa siku za usoni, ili watoto wetu wajue mahali tumeitoa nchi yetu na mahali tuko sasa hivi. Hivi sasa, Kenya iko mbioni kuorodhesha mji wa Gede ulioko Malindi kama eneo la kihistoria, kulingana na UNESCO. Kati ya maeneo ya kihistoria 1154 duniani, Afrika ina asilimia tisa pekee, huku nusu ya maeneo hayo yakipatikana Ulaya na nchi za kaskazini. Salma Mohamed ni kiripoti ya Sauti Amerika, Mombasa. Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge la Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika: habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha wachezaji, na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha, wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaangalia suala la usambazaji wa taarifa zinazohusu vitendo vya udhililishaji au hata ukatili wa kijinsia hususan kupitia mitandao ya kijamii ambalo limezua mitazamo tofauti ya iwapo kuchapisha taarifa hizo kunaweza kuhamasisha kupambana na tatizo hilo au la. Mwandishi wetu Shafi Mbinda amezungumza na wadau wa mitandao ya kijamii na yafuatao ni maoni yao. Kutoka Cairo, Misri. Eh, eh, kwa majina anaitwa Ahmed Abasi. Ninachoona mimi vitu kama hivi sio vitu vya kuvitangaza, vitu kama hivi sio vitu vya kuvishabikia. Kutangaza masuala ya uovu katika social media, maanake ni kushabikia uovu, na maovu hayashabikiwi. Maovu yanatakiwa yakemewe. Kukemewa kwa maovu ni kupitia kwa njia za adhabu, kupitia kwa njia za kumwadabisha yule ambaye alifanya masuala ya uovu, na si, na si kwa njia ya kushabikia, kuleta ushabiki zaidi. Ushabiki katika masuala ya maovu haukubaliki. Uh, inategemea na zile taarifa namna zinavyo zinavyowekwa. Eh, mara nyingi sana taarifa ambazo zinawekwa kitaalamu, ambazo zime zimeandaliwa vizuri, yale matukio yamethibitishwa vizuri na wahusika wanajulikana na wakaelezwa eh, mazingira yao wa ambayo yalikuwa nayo kabla ya matukio na baada ya matukio, e hizi taarifa kwa vyote vile zinasaidia kupunguza hili tatizo la ukatili wa jinsia. Uh, kwa jina naitwa Nancy. Mimi naona taarifa hizo zinapunguza kwa sababu the more zina reach watu wengi, uh, the more watu wanagundua kwamba wanachofanya ni kibaya, hivyo basi wanaogopa na wanahofia wanaweza wakakamatwa, au yani ikifikia maserikali au watu wa wahusika Um, wako watakuwa hatarini, kwa hivyo I think inapunguza, inapunguza vitendo kama hizo kwa kweli. E, upande wa kuchangia au kuhamasisha inategemea aina ya utangazaji wenyewe. Endapo kama itatangazwa katika sura ya e, kuhamasishwa, basi hiyo itakuwa inahamasishwa, lakini endapo kama itatangazwa katika sura ya kukemewa, basi hiyo itakuwa inamaanisha kwamba iko kitendo kinakemewa. E, kwa majina yangu naitwa Jumaa. Yani, kwa mtizamo wangu mimi jambo kama hilo si zuri sana katika kulituma katika mitandao ya kijamii. Kwa hiyo ni uzuri mtu aangalie kipi cha kutuma katika mitandao ya kijamii, kipi cha kueleza katika mitandao ya kijamii e. Sasa kama mtu atakuwa akafanyiwa yeye kama yeye, e, ninavyoona mimi kwamba ingekuwa kwanza si point muhimu sana ya kutoa katika njia za kijamii kwanza kutafutwe njia nyingine yoyote ya kuweza yeye kuchukua hatua, ima katika mamlaka ambayo yamemzunguka yeye, afuate sheria zile ambazo unahusika katika daula yake, kuliko jambo hilo kulitoa katika mitandao ya kijamii, kwa sababu itakuwa ni moja ya kuhamasisha wengine ambao hawana fikira ya kufanya vitendo kama hivyo kuweza nao kuingia katika matendo kama hayo. Akili za watu, watu zimetofautiana sana. Watu wengine wanapoona vitu kama hivi Eh, basi akili zao automatically zinawana nini kwamba zinawataka waweze kwenda, eh, kukifanya, eh, kitu ambacho wao wamekiona, eh, ni ni eh, kime eh, tena kimesambaa ndani muda mchache. Sasa inapelekea eh, sehemu kubwa katika jamii kuharibika. Wapo wale ambao wachache watakaoelimika, lakini wengi watakuja kuathirika. Lazima habari ziwe zinakemea zina zinaonyesha kwamba kitendo hichi ni cha hatari, hakifai, ni kinyume na maadili, kinakiuka maadili yetu, ili watu waelewe kwamba kitendo hichi ni hatari. Kwa hivyo mitandao au vyombo vya habari vinavyojihusisha eh, na kusambaza habari kama hizi ni lazima zichunge mazingira ya namna ya kuzifikisha habari hizi kwa wananchi na kuchunga kwenyewe ni kwamba pasiwepo na uchocheaji, yani pasiwepo na yale mazingira au picha au aina fulani ya kuchochea, yaani kusambaza, kwa maana kwamba ya kuonyesha kama kile kitendo ni cha kawaida. Na hadi hapa nikihitimisha maoni hayo tofauti ya wachangiaji kunako athari zinazoweza kujitokeza kufuatia namna ya ufikishaji wa taarifa zinazohusu vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kijinsia, hasa kupitia mitandao ya kijamii. Tunapoelekea kukamilisha kumekucha Afrika hivi leo hapa tunapata muhtasari wa habari. Kwa muhtasari ni kwamba Wizara ya mambo ya nje ya Russia imeonya Marekani kwamba iwapo itapelekea Ukraine silaha za kisasa za kulinda anga yake utawala wa Moscow utachukua hatua hiyo kama ni uchokozi na italazimika kujibu. Maafisa wa Marekani wamesema kwamba kundi la kigaidi la Islamic State linaandikisha wapiganaji wapya na kutishia usalama katika nchi jirani na Afghanistan na kwamba utawala wa Taliban unastahili kuchukua hatua zaidi kumaliza tisho hilo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wameongeza Bosnia katika orodha rasmi ya jumuiya hiyo ya nchi ishirini na saba tajiri. Nchi hiyo ya magharibi imekuwa ikisubiri maombi yake kujibiwa licha ya utawala wake kukosolewa namna unavyotekeleza majukumu yake. Marekani imewekea rasha vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya vituo vya fedha kwa kulenga mfanyabiashara tajiri sana nchini humo, Vladimir Potanin na familia yake. Hatua hiyo mpya ni hatua nyingine ya kushinikiza Moscow kusitisha vita dhidi ya Ukraine. Mahakama ya rufaa ya uhalifu wa kimataifa ICC, imethibitisha hukumu aliyopewa kamanda wa zamani wa kundi la waasi la Lord's Resistance Army LRA la nchini Uganda, Dominic Ongwen, na kukubaliana na hukumu aliyopewa miaka 25 gerezani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na hewani imeshirikiana na Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.