Kumekucha Afrika! Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo Alhamisi, Disemba 15 mwaka 2022. Jina langu Harizon Kamao, na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu washirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio RNA Baraka Fizi DRC, KFM Songea Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Sasa Bungoma Kenya, Sauti ya Mwananchi na kuru Kenya, bila kusahau UBC redio Kampala Uganda, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu vilevile vile, tunasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Habari zetu hivi leo, wataalamu wa fedha wataharadhirisha Tanzania kuwa angalifu ifikapo kwenye mikopo ya kimataifa ili kulinda uchumi wa ndani. Nini baadhi ya ushauri unaotolewa na wachambuzi? kama tumekopa na hiyo hela tukaitumia vibaya, basi tutakuwa hakuna tija. tunakopea nini? kama tunakopea kutumia kuku kuwapa watu hela bure, basi hiyo mikopo inaweza kuwa hatari. Lakini kama ni kwa ajili ya uwekezaji, kama inavyoona mifano hiyo, italipa. Katika taarifa nyingine muungano wa jeshi la Congo FARDC pamoja na UPDF Uganda, wa Uganda wametangaza kuwaokoa raia 74 kutoka mikononi mwa waasi wa ADF katika mkoa wa Ituri na Beni Kivu Kaskazini. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kennes Bwire. Ukraini imesema kwamba imezuia shambulizi la Rasha lililokuwa limelenga mji wa Kiev huku mfumo wake wa ulinzi wa anga ukiyapiga makombora kumi na tatu japo baadhi ya mabaki ya makombora hayo yameanguka na kuharibu majengo matano. Meya wa mji wa Kiev Vitalis Klitschko ameripoti kutokea milipuko katika wilaya za Shevisinki katika mji wa Kiev wakati wa shambulizi hilo la Jumatano mchana. Hakuna vifo vya watu vimeripotiwa. Mashambulizi ya Urusi yanayotekelezwa na ndege zilizokuwa na rubani yamekuwa yakitokea Ukraine pamoja na kuangushwa kwa roketi, makombora na mizinga mingine. Tangu mwezi Oktoba, mashambulizi yamekuwa yakilenga mifumo ya nishati na huduma ya maji, katika hatua ya kumaliza nguvu raia wa Ukraine wakati msimu wa baridi kali unapoanza Ulaya. Mivutano ya muda mrefu kati ya wakopeshaji wakubwa wa, wa, wa kimataifa na China ilidhihirika katika mkutano uliofanyika jimbo la Hangzhou nchini China, ambapo waliki, walitaka makubaliano kuhusu hali ya baadaye ya baadhi ya nchi zenye madeni makubwa, idadi kubwa ikiwa ni nchi za Afrika. Wawakilishi wa shirika la fedha la kimataifa IMF, benki ya dunia na wizara ya fedha ya China wameshiriki katika mkutano huo uliojadili namna ya kuweka mipango mpya ya kulipa madeni kwa nchi zenye kipato cha chini asilimia 60, ambazo IMF inasema zinakabiliwa na hali ngumu ya kulipa madeni au zinakaribia kushindwa kulipa madeni hayo. Wataalamu wa uchumi na watafiti kama Harry Venhoven wameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba uhusiano kati ya IMF na China, ambao ni wakopeshaji wakubwa kote duniani, haujakuwa mzuri. Nchi za Afrika zilitarajia mkutano huo kuandika upya namna ya kulipa madeni yake au kusamehewa madeni hayo. Zambia ilikuwa nchi ya kwanza ya Afrika kushindwa kulipa madeni yake mwaka elfu mbili ishirini na kupelekea ukopeshaji wake kukubali kuisamehe madeni inayodaiwa. Afisa wa ngazi ya juu wa shirikisho la kandanda nchini Uganda Jumatano amesema kwamba timu ya taifa ya Cranes imejitoa kwenye mashindano ya mataifa ya Afrika kutokana na ukosefu wa fedha. Harison Kamau anaripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, timu ya Cranes haitashiriki kwenye michuano hiyo itakayofanyika mwezi ujao nchini Algeria kwa kuwa serikali imeshindwa kutimiza ahadi yake ya kuhifadhili, amesema Moses Magogo, rais wa shirikisho la kandanda nchini Uganda. Magogo amesema kwamba uamuzi huo mgumu umefikiwa wa kuiondoa kwenye fainali ya michuano hiyo maarufu kama CHAN kutokana na uhaba wa fedha, na hakuna njia nyingine mbadala. Amesema kwamba inavunja moyo hasa kwa wachezaji na makocha ambao wamejitahidi kufika kwenye fainali, na mashabiki wameuchukulia wa uamuzi huo kuwa wenye maumivu. Wizara ya fedha haikujibu ombi la AFP la kutoa maoni yao kuhusu hatua hii. Hii si mara ya kwanza kwa Uganda kujiondoa kwenye michuano ya kimataifa kutokana na ukosefu wa fedha. Oktoba mwaka huu timu ya wanaume wa mpira wa miguu ya chini ya miaka 23 iliondolewa kushiriki kwenye michuano ya kuwania tiketi ya kushiriki fainali za kombe la mataifa ya Afrika kutokana na ukosefu wa fedha. Septemba mwaka jana timu ya taifa ya basketball nusra, ya nusra ingeondolewa kwenye mashindano ya ubingwa ya Afrobasket nchini Rwanda baada ya kuchelewa kulipa deni la hoteli waliokuwa wakikaa. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika, VOM. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia haki za wanawake limefuta uanachama wa Iran kutokana na msako wake mkali unaoendelea dhidi ya waandamanaji wanaoandamana kwa amani. Uanachama wa Iran umefutwa kutokana na sera zake za ukandamizaji dhidi ya wanawake na wasichana. Maandamano yamekuwa yakiendelea Iran tangu mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alipofariki akiwa mikononi mwa polisi kwa kutofunika kichwa chake kwa hijabu. Wanachama 29 wamepiga kura ya kuiondoa Iran kutoka shirika hilo lenye wanachama 54, huku 16 wakikosa kushiriki zoezi hilo. Waandamanaji 350 wamefariki katika maandamano ya miezi mitatu nchini Iran, wakiwemo watoto 60. Waandamanaji 14,000 wamekamatwa na wawili wameuawa kwa kunyongwa na mamlaka. Iran imesema hatua ya kuondolewa kutoka shirika hilo la Umoja wa Mataifa ni ya kisiasa na kwamba shutuma dhidi yake hazina msingi wowote na hoja zinazotolewa ni za uongo. Serikali ya Peru imetangaza siku thelathini za hali ya dharura kufuatia maandamano mabaya baada ya rais Pedro Castillo kuondolewa madarakani. Rais mpya wa Peru Dina Bolote amewataka raia wa nchi hiyo wa watulivu na kuonyesha nia ya kuandaa uchaguzi mkuu katika muda wa mwaka mmoja. Waandamanaji wanataka uchaguzi mkuu kufanyika mara moja kumchagua rais na wabunge. Castillo anazuiliwa gerezani huku maafisa wakitayarisha kesi ya mapinduzi dhidi yake. Waziri wa Ulinzi Luis Otarola Panaranda ametangaza kwamba polisi wa kitaifa na jeshi la nchi hiyo watahakikisha kwamba kuna hali ya utulivu na kulinda mali ya umma kote nchini humo. Castillo aliondolewa madarakani Desemba 7 alipojaribu kuvunja bunge lililokuwa linatayarisha mswada wa kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Alikamatwa katika barabara ya Lima akiwa pamoja na walinzi wake, na waendesha mashtaka wanasema alikuwa anajaribu kutorokea nchini Mexico. Unaendelea kusikiliza kumeku cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Hofu na wasiwasi zimetanda nchini Tanzania kufuatia kasi ya deni la serikali kuendelea kuongezeka kila mwezi kwa kiwango cha dola milioni 5448 huku wataalamu wa kiuchumi wakitahadharisha ikiwa serikali haitakuwa na utaratibu mzuri na wenye nidhamu katika matumizi ya fedha wanazokopa, itapelekea kupunguza kasi ya ukuaji wa kiuchumi kwa taifa na mtu mmoja mmoja na pato la nchi kupungua. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayoripoti kamili. Ongezeko la kasi ya deni la taifa limeendelea kuwa gumzo na kuleta mijadala mikali kwa wananchi, huku kukiwa hakuna majibu ya kina kuhusu kile kinachoonekana hali ya maisha kuzidi kuwa ngumu, wakati ambapo hata wataalamu wa uchumi wanashangazwa na hali hii. Profesa Aurelia Kamuzora ambaye ni mtaalamu wa uchumi katika idara ya uchumi kwenye chuo kikuu cha Mzumbe na mwenyekiti wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi nchini Tanzania, anaitahadharisha serikali kutumia vizuri pesa walizokopa katika uzalishaji kwa kuhakikisha miradi yote iende mahali palipokusudiwa ili taifa lipate matunda ya mkopo huo na kila mwananchi aweze kunufaika. Kama tumekopa na hiyo hela tukaitumia vibaya, basi tutakuwa hakuna tija. Tunakopea nini? Kama tunakopea kutumia kuku, kuwapa watu hela bure, basi hiyo mikopo inaweza kuwa hatari, lakini kama ni kwa ajili ya uwekezaji, kama inavyoona mifano hiyo, italipa. Kwa mujibu wa ripoti ya benki kuu, inaonyesha hadi kufikia mwezi Oktoba 2022 na 2 deni la taifa lilikuwa limefikia shilingi trilioni 90.35, huku baadhi ya wataalamu wakiona ongezeko hilo ni kubwa. Kama nchi itashindwa kuzirudisha fedha hizo huenda ikajiingiza katika shida zaidi. Dr Isa Hamedi, mkuu wa idara ya uchumi kutoka chuo kikuu Zanzibar, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema pamoja na faida zinazoweza kupatikana kwa nchi kukopa, lakini pia kuna athari nyingi zinaweza kujitokeza, hasa madeni yanapozidi kuongezeka kwa nchi zenye ndoto ya kutaka kujikwamua kiuchumi itakapokuwa inaendelea kukusanya uh, deni lake, basi kutakuwa na ile tozo ya riba ambayo inapangwa. Kwa hiyo unakuwa ni mzigo ule kwa mataifa, hasa mataifa maskini, unakuwa ni mzigo ule wa, wa kodi ama riba inakuwa ni kubwa. Kwa hiyo mataifa mengi yanashindwa kuweza kujinasua katika uh, tatizo hili la madeni makubwa. Hata hivyo, Wota Nguma, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi kutoka Dar es Salaam, amesema iwapo kuna faida kwa nchi kukopa, kama tu itaamua kuwa na nidhamu nzuri ya matumizi, lakini ametahadharisha kuwa madeni yanapoongezeka kwa kasi inaweza kupelekea kupunguza ari ya uchumi wa kujitegemea kwa taifa. Jambo lingine kubwa ni mapato ya nchi. Mapato ya nchi yanaweza kaathirika, kwa sababu utakusanya, lakini mwisho wa siku kuna pesa ambazo inakubidi uzitoe katika makusanyo yako upeleke kwenda kwa ajili ya kwenda kulipa deni e, la taifa. Kwa hiyo e, pato la nchi litakuwa linaathirika kwa kiasi kikubwa kwamba utakusanya, lakini kiasi kikubwa kinaweza kikaondoka katika hayo makusanyo yako. Ikumbukwe nchini Tanzania hakujawahi kushuhudiwa ongezeko la deni kubwa kiasi hiki, tena katika kipindi kifupi, hali ambayo inatajwa kuweza kuingiza nchi kwenye matatizo ya kiuchumi na kuifanya ishindwe kukopesheka kama asemavyo mtaalamu wa uchumi Profesa Aurelia Kamuzora. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kenneth Bwire anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Matukio ya watu kuua wenzao kwa kutumia bunduki nchini Marekani yameongezeka mwaka huu wa 2022 kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika muda wa miongo mitatu. Matukio mengi zaidi ya watu kuuawa kwa kupigwa risasi yameripotiwa mwaka huu yakiwemo yaliyochochewa na chuki zaidi ya visa mia sita vya watu waliokusanyika pamoja kuuawa kwa kupigwa risasi vilirekodiwa nchini Marekani mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ikiwa ni karibu nusu ya idadi ya visa vyote vilivyowahi kurekodiwa miaka minne iliyopita ambapo visa mia tatu thelathini na sita vilirekodiwa. Rais wa Marekani Joe Biden, katika hotuba kwa taifa mwezi Mei, aliomba hatua za haraka kuchukuliwa kukabiliana na mashambulizi ya bunduki siku chache baada ya watoto kumi na tisa na watu wazima wawili kuuawa kwa kupigwa risasi katika shule ya msingi ya Robb katika jimbo la Texas. Na maafisa wa Taliban kusini mwa Afghanistan wamewacharaza viboko watu ishirini na saba wakiwemo wanawake wawili kwa madai ya wizi, kufanya mapenzi nje ya ndoa na makosa mengine. Adhabu hiyo imetolewa kusini katika majimbo ya Helmand na Zabul. Msemaji wa serikali ya jimbo Muhammad Kasim Riaz amesema kwamba wanaume ishirini wamecharazwa viboko hadharani katika uwanja chezo, wa michezo katika mji mkuu wa Lashka Ga. Kila mwanaume amepigwa viboko kati ya thelathini na tano na thelathini na sita huku idadi kubwa ya watu wakiwemo viongozi wa Taliban, viongozi wa kidini na viongozi wengine wa kieneo wakishangilia. Baadhi ya waliopigwa viboko walihukumiwa kifungo gerezani. Katika tukio jingine, shirika la habari linalomilikiwa na utawala wa Taliban limeripoti kwamba wanaume watano na wanawake wawili wamecharazwa viboko kwa kuwa katika uhusiano haramu wa kimapenzi, wizi wa kimabavu na makosa mengine katika mji wa Kwalat, jimbo la Zabul. Viongozi wenye msimamo mkali nchini Afghanistan wamekuwa wakiwatandika watu viboko katika viwanja vya michezo vilivyofurika watu katika siku za hivi karibuni. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba muungano wa jeshi la congo wa fardc pamoja na updf ya uganda wametangaza kuwaokoa raia 74 kutoka kwenye mikononi mwa waasi wa adf katika mkoa wa ituri na beni kivu kaskazini wakati wa operesheni kali iliyopelekea waasi zaidi ya 30 kuuawa na wengine kusalimisha silaha zao austel malivika anaripoti zaidi kutoka goma Luteni Kanali Maki Azukai ni msemaji wa muungano wa wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC na UPDF, jeshi la Uganda, eneo la Beni, Kivu Kaskazini na Ituri. Asema kwa sasa muungano wa pamoja kati ya wanajeshi wa Uganda na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaendelea na operesheni kubwa ya kushambulia kambi za waasi wa ADF katika misitu ya Ituri wilayani Irumu na Beni, Kivu Kaskazini ambako watu zaidi ya 78 wameokolewa kutoka mikono ya waasi hao wa ADF katika operesheni za wiki mbili, na waasi zaidi ya thelathini kuuawa na hata wengine kusalimisha silaha zao. Azara Kasimu ni akinamama kutoka taifa la Burundi, ameokolewa wakati wa operesheni za kijeshi katika misitu ya Beni kuja kua ngambo za roserose njo wali toa. Ah, waligombana, wakati waligombana wale wa msituni wakakimbia. Sasa mimi nilikuwa mgonjwa sana, Nasama, sasa zimekuwa mengi tasio ikapanda, mimi nikakuwa pale sehemu moja nikalala mpaka samazasilikonga wananchi wa Beni wakipongeza hatua hiyo ya jeshi kuwaokoa watu zaidi ya 57. Sadamu Patanguli ni mkazi wa Beni. Kwa kweli, kuna watu ambao walitekwa nyara ambao waliweza kuokolewa kwa kupitia hizi operesheni za pamoja kati ya UPDF na jeshi la Kongo, tunasema ni jambo nzuri sana, lakini hatujafikia ile lengo ambayo sisi wanaraia tulikuwa tunatarajia. Msemaji ji wa operesheni za kijeshi za pamoja Mak Azukai amesema waasi zaidi ya thelathini wameuawa mkoani Ituri wakati wa shambulizi za kambi za ADF. Christophe Adubango ni mkazi wa Bunia. Kwa sisi tunafurahi sana kwa hii hali ambayo kwa kazi wajeshi wetu wamefanya na wajeshi ya, ya, ya UPDF ya Uganda. E, paski wanafika kwa meme kunivoo wa, ya kunetalize wa waadui wa Kongo wa ADF, nafurahi sana paski tuko nauba, amani irudie katika nchi wetu. Wanawake nao wakiomba amani mkoani Ituri. Kama anavyosema Mari Ivet Msafiri, sisi tumechoka na ni huzuni sana, hatuna ya kusema tena sasa, lakini tunaomba tu, ijapo mzozo inapita kiasi, mwone na macho uruma gisi wa mama wa baba, watoto wanaendelea kuteseka pale kwa Boga, wanaendelea kuteseka pale kwa Chabi. Kamanda wa jeshi la UPDF akiomba wananchi kutoa ushirikiano. Jenerali Dick Olum ndiye kamanda wa UPDF upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi. Hadi tukienda hewani bado operesheni za kijeshi zaendelea mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, mambo yanakwenda vizuri kabisa. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Hapa basi, kidogo tujiburudishe asubuhi ya leo <mucho> Moja basi, tuungane naye Sande Shomari akiwa kule Doha, Qatar, ambapo kombe la dunia linaendelea, na baada ya Ufaransa kucharaza Moroko kwenye mchezo uliomalizika hapo jana. Sasa nafasi inaonekana ni wazi kwamba Ufaransa na Argentina ndio watakuwa pale katika nafasi ya kung'ang'ania nani atakayemshukua mshindi, huku naye Croatia na Moroko waking'ang'ania nafasi ya tatu. Tuungane naye Sande Shomari, hali ikoje baada ya mchezo huo kumalizika na tutarajie nini? Ama kwa hakika kamao, mchezo wa jana vijana wa Moroko waliingia uwanjani wakiwa na matumaini makubwa, hasa baada ya washabiki wengi kujazana katika uwanja wa Al Bayt, ambao walikuwa ni wengi mno kupita washabiki wa, wa Ufaransa, na walianza mchezo huko kujaribu kutafuta nafasi, lakini ama kwa hakika e, Ufaransa walionekana wamejihami vizuri, walionekana wamejipanga vizuri zaidi, na wanaonekana wana mbinu nyingi zaidi e, kuwazidi Moroko ingawa walijitahidi, lakini basi mambo yalikuwa kidogo ni magumu kwa upande wao na kujikuta kwamba wanakubali goli mapema sana kwa dakika ya tano, ambalo limeshaonyesha mara nyingi timu nyingi zikishafungwa mapema kwenye timu mechi hizi kurudi inakuwa kidogo ni kazi ngumu sandi. Tunapozungumza sasa, ni dhahiri kwamba mambo sasa ni kati ya Ufaransa na Argentina. Kwa hivyo, sasa ninachotarajia ni kwamba uh, wale mashabiki wamegawika kwa uh, pande mbili tu, unaposikiliza hali ilivyo sasa hivi, uh, mambo yakoje huko Qatar. Sasa basi, nikiangalia mechi inayofuata Jumamosi itakuwa ni hawa wa vijana wa Moroko wakutana na Croatia kuwania nafasi ya tatu. Hapo ndipo vijana wa Moroko wanasema ndio faraja yao itakapotoka. Ufaransa mabingwa wa watetezi wamefika tena fainali na Argentina ambao Messi anawaongoza wakitaka waondoke na kombe kwa mara hii ya Messi ya mwisho ambayo alishatangaza kwamba sasa hii, Messi ndio mechi yake ya mwisho ya kucheza na timu ya taifa, hatocheza tena. Kwa hiyo hapa ni nafasi ya pekee kabisa eh, kwa Argentina kamao kumpa nafasi Messi kuondoka na na kombe, lakini swali ni je, Mbape na Ufaransa watakubali? Hali kamili unapotazama kule Qatar, kwa upande umesema Moroko kwamba wanasema kwamba wangetarajia kuwa nambari ama kushika nafasi ya tatu. Sijui kwa ujumla kwamba Afrika, timu za Afrika zina upungufu fulani, ama kuna gumzo ambalo linaashiria ni kwa nini timu za Afrika, kwa kunachoonekana, ni udhaifu upi kwa timu za Afrika? Na baadhi ya Waafrika waliokuwa hapa wanasema kwamba timu za Afrika, e, umefika wakati sasa wa kuamini kwamba wana uwezo na hii ni moja ya mifano mizuri kwamba mwaka huu kwa mara ya kwanza timu za Afrika zimefundishwa na makocha wote wa kutoka Afrika na, wanasema ni suala la kujiamini zaidi kwa makocha kujiamini zaidi kwa wachezaji kwamba wanaweza, hawaoni kama kuna chochote cha kuwazuia kwa sababu wachezaji hawa wa Afrika ambao wako hapa, kwa mfano timu ya Ghana na timu hata hii ya Moroko, wote hawa wanacheza mpira Ulaya, wote wanacheza mpira kama ulivyosema, Mbappe Saint-Germain Eh, kuna vijana kadhaa wa timu ya Moroko wanacheza Spain kwenye La Liga, wako wengi wa wanacheza Uingereza kama kina Ziyech kwenye timu ya Chelsea. Kwa hiyo wanasema ni kiasi cha vijana hawa kujiamini na vilevile vile, basi wanasema kuna umuhimu wa makocha na vyama vya michezo vya Afrika kujaribu kufanya wabadiliko zaidi, kuinua viwango na kuhakikisha vijana wao wanaweza kufanikiwa wakija kwenye kombe la dunia. Kabla kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Kennes Bwire na mukhtasari wa habari. Kwa muhtasari ni kwamba Ukraini imesema kwamba imezuia shambulizi la Rasha lililokuwa limelenga mji wa Kiev, huku mfumo wa ulinzi wa anga ukiyapiga makombora kumi na tatu, japo baadhi ya mabaki ya makombora hayo yameanguka na kuharibu majengo matano. Mivutano ya muda mrefu kati ya wakopeshaji wakubwa wa kimataifa na China ilidhihirika katika mkutano uliofanyika katika jimbo la Anhui nchini China, ambapo washirika walitaka makubaliano kuhusu hali ya baadaye ya baadhi ya nchi zenye madeni makubwa, idadi kubwa ikiwa ni nchi za Afrika. Zambia ilikuwa nchi ya kwanza ya Afrika kushindwa kulipa madeni yake mwaka elfu mbili ishirini na kupelekea wakopeshaji wake kukubali kuisamehe madeni inayodaiwa. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia haki za wanawake limefuta wanachama wa Iran kutokana na msako wake mkali unaoendelea dhidi ya waandamanaji wanaoandamana kwa amani. Serikali ya Peru imetangaza siku thelathini za hali ya dharura kufuatia maandamano mabaya baada ya rais Pedro Castillo kuondolewa madarakani. Matukio ya watu kuua wenzao kwa kutumia bunduki nchini Marekani yameongezeka mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika muda wa miongo mitatu. Na maafisa wa Talibani nchini Afghanistan wamewacharaza viboko watu 27 wakiwemo wanawake wawili kwa madai ya wizi, kufanya mapenzi nje ya ndoa na makosa mengine. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Adija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na hewani imeshirikiana na, na Kennes Bwire kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Suala la mazingira hupuuzwa mara nyingi linapokuja suala la ufumbuzi wa hali ya hewa, amesema Monica Medina, naibu waziri wa Marekani anayehusika na masuala ya bahari mazingira na sayansi duniani. Tunaamini kuwa suluhu za mazingira zinazotoa njia bora zenye ufanisi na rahisi kushughulikia majanga pacha ya mabadiliko ya hali ya hewa na bila shaka upotevu wa viumbe hai. Mifumo ya ekolojia ardhini na baharini ikiwa kwa sasa na itasalia kuwa mfumo bora zaidi kwa kuhifadhi hewa ya kaboni tuliyonayo. Hakuna kitu chenye ufanisi zaidi au bora. Tunajua kwamba suluhu za mazingira zile za ardhini pekee zinaweza kutoa angalau theluthi moja ya upunguzaji wa hewa chafu ambapo tunahitaji wa kiwango cha nyuzi joto moja na nusu. Wakati ni huu kuanza kutumia nguvu za mazingira ili kutusaidia kuhifadhi hewa ya kaboni zaidi, kudhibiti misimu ya hali ya hewa, kukabiliana na athari za hali ya hewa na kuhifadhi ulimwengu wa viumbe tunavyotegemea. Kuna mengi ya kufanya kuhifadhi mazingira ili kusaidia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kuliko kupanda miti zaidi. Kama uhifadhi wa misitu, urejeshaji na urekebishaji huleta mafanikio makubwa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na maeneo mengine, suluhu za mazingira zinaweza kuendeleza mafanikio mengi, amesema naibu waziri Medina. Nyingi kati ya suluhu hizi hazizingatiwi. Mikoko watu hawafikirii suluhu hizo kama vile miti au kaboni ya kutosha, na hutoa makazi muhimu kwa viumbe vilivyo hatarini. Hutoa ulinzi dhidi ya mafuriko na usalama wa chakula kwa kuunda mazingira muhimu kwa ajili ya mifumo ya ekolojia ya pwani kuwa hai. Tunaweza kulinda pwani, mifumo muhimu ya ekolojia hupunguza mafuriko kupitia ujenzi wa maeneo yenye rutuba, joto kali la wastani, na kujaza rasilimali za maji chini ya ardhi kuteka na kuhifadhi carbon dioxide na yote yaliyopo hapo juu na kuhifadhi upotevu wa viumbe hai na kuboresha ardhi yetu ya kilimo na misitu, ikiwa tutazingatia tu mazingira. Na bila shaka tuna dhamira ya kuunga mkono ufumbuzi wa hali ya hewa unaotegemea bahari, amesema naibu waziri Medina. Marekani ina furaha kuhimiza hatua kabambe zaidi za kulinda rasilimali za baharini kupitia ahadi yetu ya uhifadhi wa bahari ambayo inazipa nchi ambazo ni sehemu ya ahadi hiyo kulinda angalau asilimia thelathini ya maji yao ya bahari ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mazingira ni chombo chetu muhimu sana cha kuhifadhi kaboni na mazingira asilia ambayo sote tunahitaji kuendeleza, amesema naibu waziri Medina. Ni njia yetu ya kwanza bora, inahitaji kuwa nafasi ya pili ya mazingira. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.