hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi maafisa wa ukraine wamesema jumatano shambulizi la rusia dhidi ya mji mkuu wa ukrain kv kwa kutumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa iran liliharibu majengo mawili ya utawala mea wa mji mkuu vitali klishiko aliripoti milipuko katika wilaya ya shevniki katikati mwa kiv haijabainika mara moja kama kulikuwa na majeruhi wowote jeshi la ukrain limesema ulinzi wake wa anga ulitungua ndege 1tatu zisizo na rubani aina ya shehad aina ile ile ambayo rasia imetumia kupiga maeneo yaliyolengwa katika mashambulizi yaliyosambaa kwenye miji mingi ya ukrain umoja wa ulaya uliongeza vikwazo dhidi ya iran wiki hii kwa jukumu lake la kutengeneza na kusambaza ndege zisizo na rubani ambazo rusia inatumia katika vita vyake nchini ukraine wakati huo mkuu wa ofisi ya rais wa ukrain volodimir zelenski amesema ukraini na russia zilifanya mabadilishano ya wafungwa ambayo alijumuisha wanajeshi 64 wa ukraine waliopigana katika mikoa a mashariki ya donetski na luhanski taasisi ya juu ya afya nchini china imesema leo jumatano kiwango halisi cha maambukizi ya virusi vya korona nchini humo sasa hakiwezekani kufuatiliwa huku maafisa wakionya visa vinaongezeka kwa kasi mjini beijing baada ya serikali kuachana ghafula na sera yake ya zcoid uamuzi wa beijing wa kufuta upimaji wa watu wengi na karantini baada ya karibu miaka mitatu ya kujaribu kuondoa virusi vya korona umesababisha kushuka kwa maambukizi yaliyoripotiwa rasmi ambayo ilifikia kiwango cha juu kabisa mwezi uliopita pekee lakini idadi hiyo haionyeshi tena uhalisia kwa sababu upimaji hauhitajiki tena kwa sehemu kubwa ya nchi kamisheni ya kitaifa ya afya ya china nhc ilikiri jumatano watu wengi wenye dalili hawashiriki tena katika upimaji kwa hivyo haiwezekani kufahamu kwa usahihi idadi halisi ya watu walioambukizwa nhc ilisema katika taarifa jumatano viongozi wa china wameazimia kusonga mbele licha ya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na ongezeko la visa ambavyo wataalam wanahofia kuwa haina vifaa vya kudhibiti mamilioni ya wazee walio katika mazingira magumu bado hawajapatiwa chanjo yeyote na hospitali zisizo na fedha hazina rasilimali za kukabiliana na wimbi la magonjwa yaliyoambukizwa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc jeshi la marekani limezindua rasmi kikosi cha jeshi la anga za juu nchini korea kusini siku ya jumatano hatua ambayo huenda ikaiwezesha washington kuwafuatilia vyema wapinzani wake korea kaskazini china na rasia kuanzishwa kwa vikosi vya anga za juu vya marekani kwa korea katika kambi ya jeshi la anga la osan karibu na seul kumekuja baada ya korea kaskazini kufanyia majaribio makombora ya masafa marefu yenye uwezo wa nyuklia yaliyoundwa kuishambulia marekani bara na washirika wake korea kusini na japan katika miezi hivi karibuni kilomita 48 tu kaskazini na sisi kuna tishio tishio ambalo lazima tuwe tayari kulizuia kujilinda dhidi yake na kama inahitajika kushinda luteni kanali joshua macleon mkuu wa kitengo kipya cha anga za juu alisema wakati wa sherehe za uanzishaji huko osan inaonekana aliizungumzia korea kaskazini ambayo mpaka wake wenye ulinzi mkali na korea kusini ni mwendo wa saa moja tu kutoka seul mji mkuu wa kusini kitengo hicho ni cha kikosi cha marekani cha anga za juu ambacho kilizinduliwa disemba mwaka 2019 chini ya rais wa wakati huo donald trump kama huduma mpya ya kwanza ya jeshi la marekani katika kipindi cha zaidi ya miaka sabini mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia kongamano la viongozi wa nchi za afrika linaloendelea hapa washington dc marekani tutaangazia vilevile shirika la kusambaza umeme nchini kenya ambalo linasakamwa na madeni mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc kongamano la viongozi wa nchi za afrika linaendelea hapa washington dc kwa mwaliko wa rais wa marekani joe biden viongozi wanajadiliana maswala mbalimbali ya ushirikiano kati ya marekani na bara la afrika makubwa zaidi yakiangazia ukuaji wa uchumi kuimarisha usalama na uwekezaji tayari rais biden ameahidi dola bilioni 5t5 kwa ajili ya afrika kuhakikisha kwamba afrika inakuwa na mwakilishi wa kudumu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa ikitiliwa maanani kwamba bara la afrika linakabiliwa na changamoto kubwa za kiusalama kwa sasa na pia kuweka afrika kwenye meza iliyo na nchi ishirini tajiri duniani mikutano kadhaa kati ya viongozi wa afrika na mawaziri wa serikali ya marekani inaendelea kufanyika yote ikiwa ni ya kimkakati kwa manufaa zaidi ya afrika kongamano linafanyika baada ya karibu miaka mitano ya mabadiliko ya sera kuhusu afrika wakati wa utawala wa rais donald trump amin mwidau ni msomi na mchambuzi wa siasa za diplomasia amin utawala wa george w bush ulikuwa na uhusiano mzuri sana na afrika waziri wa mambo ya nje wa marekani ondaizai alifanya ziara kadhaa afrika na alisikika kila mara akisema kwamba afrika ilistahili kuwa kwenye ajenda kuu ya marekani bush alipeleka misaada afrika alipambana na magonjwa kama malaria na ukimwi misaada pia ilisambaa hadi sekta nyingine alisikika sana nilivyosema ondaizai katika ziara zake afrika utawala wa barack obama vilevile vile, ulikuwa na mshikamano mwema na uhusiano ulio bora na afrika hata bila kuzingatia kwamba ukoo wake unatokea afrika wakati wa donald trump lilijitokeza pengo kiasi cha afrika kulinganishwa na shimo la choo je biden anarudi kwa sera ya george bush na obama na kukosoa sera ya donald trump afrika kivitendo Uh, bila shaka ndugu ndugu kennes uh, kama tunavu, kama ulivyoanza oluvu kwa kueleza kwamba wakati wa enzi ama utawala wa donald trump continent ya afrika iliwekwa nyuma sana katika ama ma haikupewa kipaumbele katika masuala ya kimataifa utawala wa donald trump ulijishughulisha na nchi zingine za ulimwengu na afrika ikawekwa nyuma na kama tunavyojua kwamba afrika hapo mbeleni ilikuwa imepewa kipaumbele katika utawala wa george bush ambapo alipeleka misaada mingi sana ambayo iliosaidia kuokoa ma- maisha ya watu wengi na misaada ya madawa yale kama ya hiv akaja barack obama akaendeleza yale yaliyoanzishwa na bush lakini kuja kwa trump kulis, kulisimamisha uhusiano wa kibiashara na pia wa kidiplomasia kwa kikubwa sana na continent ya africa kwa hiyo jambo ambalo tunaliona linaloendelea kwa sasa ni uendelezi wa yale mema yaliyofanywa na barack obama na pamoja na george bush jr katika utawala wao wakati ambapo alikuwa na donald trump kwa namna yoyote hapa ndipo marekani ilipoteza zaidi ushawishi wake kwa ulimwengu na china russia uturuki umoja wa falme za kiarabu na wengine wenye hela zao wanataka kuwekeza afrika wakaanza kupenyeza afrika kabisa kwa sababu kama tunavyoangalia Uh, biashara ambayo kwamba china ina yenye kufanya pamoja na continent ya afrika ni biashara karibuni ya bilioni mia mbili na sitini na moja kwa mwaka lakini biashara ambayo kwamba inayofanywa marekani na na, na na na continent ya afrika ni kama bilioni sitin na nne kwa mwaka hiyo ikiwa ni kama asilimia moja nukta moja ya, ya, ya biashara inayofanya ulimwenguni sasa ukiangalia kuna nchi zingine kama walivozungumzia taki wameenda wakawekeza katika nchi kama vile somalia ambapo wametengeza miundombinu wametengeza sehemu za za ibada kama misikiti ukiangalia russia nao walipata nafasi wakati huo huo pia kujiwekeza zaidi katika kuwa ni namba moja katika kupeleka silaha katika nchi ya afrika A, vile vile china walijiendeleza zaidi katika kutoa mbali na biashara wanaofanya wameweka miundombinu ambayo kwamba waafrika wenyewe waweza wakaona kupitia ile mtindo wao wa road and bridges initiative sasa marekani pia wana kazi kubwa wanaoifanya lakini haionekani kwa sababu kupitia shirika lao kama la wametoa misaada mingi sana ya ambayo yenye kuwasaidia waafrika katika masuala ya kiafya lakini kibiashara na na uhusiano baina ya nchi na, na nchi ulizoroteka katika kipindi hichi na hapo ndo fursa ilipotokea kwa nchi zingine hizi kuingia katika sehemu kama ile mikakati gani unaiona ambayo biden anaitumia kwa njia zote arudishe ushawishi wa marekani afrika mkakati mkubwa kwa sasa anaotumia ni kujaribu kuleta hadhi ya ya kontinenti ya afrika kuwa juu kwa sababu pale mwanzo ilikuwa ni matusi tu wakati wa utawala wa wa rais trump lakini ukiangalia kwa mfano Aa, amejaribu kule, kule kutaka kuinua hadhi ya afrika kusema kwamba atapigania uh, continent ya afrika iwe na kiti katika ile kundi la watu la nchi ishirini vile, vile anataka afrika iwe na iwe na uhusiano wa kirafiki si ule wa kukemewa kwamba fanyeni hivi msifanye vile jambo lingine ambalo kwamba amejaribu kulifanya ni kwamba amejaribu kuzungumza na afrika kama continent baadili ya kuzungumza na kuchagua ni nani azungumze naye na nani asizungumze naye kwa hiyo kupitia ile uh, uh, shirika la umoja wa, wa, wa nchi huru za afrika amejaribu kuileta kui, kui, kui afrika yote moja iwe iwe ni kitu kimoja sasa haya ni baadhi ya mambo ambayo ambayoaaama ni baadhi ya mbinu ambazo kwamba akifaulu nazo basi lengo lake la kuleta usalama lengo lake la la kujaribu kuleta biashara baina ya afrika na marekani na lengo lake la kujaribu kuleta haki na utawala bora katika nchi zote za afrika litakuwa ni lenye kufaulu tunapoangalia katika kongamano linaloendelea kwamba wanaozungumza zaidi kwa niaba ya wanakuwa ni wamarekani wenye asili ya afrika kama kamaseneta buka kama amala haris makamu Arais, wa rais na viongozi wengine wa serikali yaani mikutano yote ni kama inaongozwa na viongozi katika serikali raia wa marekani lakini asili yao ni kutoka afrika na wanaanza kwa kujitambulisha namna walivyoingia marekani kama alikuja na mzazi ama kama alizaliwa hapa na wazazi kutoka afrika na kueleza fahari namna wanavyojivunia afrika ni mkakati fulani ama ndiyo hali ilivyo tu ndio ukweli ni hali ya mwamko kwa sababu ukiangalia katika katika siasa za marekani katika uhusiano wao baina ya wao na nchi kwa mfano vile israel watu waliokuwa na kipaumbele katika kuleta uhusiano ule kuwa ni wakaribu ni wale wa marekani wenye asili ya kiisraeli vile, vile ukiangalia watu kwa mfano wakati ule kulipokuwa na siasa za za island ukiangalia senator kennedy wa massachusetts marehemu edward kennedy alikuwa ni katika mstari wa mbele katika ku, kufuatilia maswala yaian kwa hiyo hawa wa wa wafrkwamarekani wa, wa, wa wa, wa wenye wenye asili ya kiafrika nafikiri wamepata mwamko mpya kwa sababu wamekuwa awajisikia wa, wa, wa, wa, wa fahari na, na na na continent ya afrika hawana haya tena kusema sisi asili yetu ni afrika kwa sababu kule ndio kwao sasa hichi kimekuwa ni, ni nafasi nzuri ya wao kuitumia kujaribu kuendeleza uh, hali na masilahi ya, ya continent ya afrika bila bila y kuona haya kwa sababu hawana mahali pengine ambao kwamba wangeweza kujigambia kama ambapo watu wengine wanavyojigambia sehemu zao mbali mbali kule walipotokea kama vile tunavyoona katika florida siasa zenye kusukuma zaidi ni siasa zinazotokea cuba na, na marekani kusini kwa hiyo wanafikiri wa, wa viongozi wa wenye asili ya kiafrika wameona huu ni mwanya mzuri wa wao kutumia kujaribu kusaidia kule ambapo uh, babu zao na bibi zao walipotokea b ametangaza kiasi cha dola bilioni hmsi kwa ajili ya afrika amekuja jukwaa makamu wake kama la haris amesisitiza uwekezaji ukiwemo wa dola bilioni tt nuktatatu kwa ajili ya kilimo dola bilioni kumi kwa ajili ya nishati dola bilioni kumi na tisa kwa ajili ya afya dola bilioni zaidi ya tatu kwa ajili ya uwekezaji sehemu nyinginezo na kusisitiza kwamba uwekezaji huu na uwekezaji mwingine zaidi unastahili kuangazia vijana afrika zaidi ya asilimia sitini ya vijana afrika akisema ni soko kubwa lakini lina akili za kutosha kuwekeza na kuendeleza maendeleo lakini lamnu anasisitiza kwamba uhusiano wake uhusiano wa marekani na uhusiano wa afrika hautakuwa uhusiano kila ambacho marekani inaweza ikafanyia afrika lakini kila ambacho afrika na marekani wanaweza wakafanya pamoja sera inabadilika hapa ama ndio mtindo mpya ambao utavutia zaidi afrika afkiri ni ni kubadilika kwa sera na pia kubadilika kwa mitindo kwa sababu tofauti ya sasa na zamani ni kwamba afrika yaweza ikachagua ikiwa hawapendezwe na kile ambacho marekani wanawapatia ama wamewawekia katika meza basi waweza wakageuka wakenda zao wakenda russia ikiwa wkipendi kilichoko russia waweza wakachagua wakenda taki kama awataki kuenda taki waweza wakenda ua ama waweza wakenda ufaransa ama nchi za za za za umoja wa wa, wa nchi za ulaya kwa hiyo marekani lazima ua ina tahadhari katika, katika mwelekeo wake wa kidiplomasia na nchi za afrika si si si uhusiano wa kusema fanya hiki na fanya kile bali ni uhusiano ambao kwamba utaleta faida katika katika nchi za afrika na na, na marekani yenyewe kwa hiyo bila shaka lazima kuwe na mbadiliko wa mwelekeo wa kisera katika uhusiano wao ambao ni tofauti na pale zamani ambapo afrika ilionekana ni kwamba ni sehemu ya majanga tu na ni sehemu ya kwenda kusaidiwa ama kwenda kutoa misaada kongamano hili linakuja wakati ambapo afrika kikubwa zaidi inapambana na ukosefu wa usalama hakuna ni damu ya kiusalama yapo matatizo ya nigeria niger cameron chad mali burkina faso ivory coast benin togo yameingia afrika mashariki Kongo, wa drc wanapambana afrika ya kati ipo katika matatizo pembe ya afrika somalia matatizo ethiopia ina matatizo jirani wake eritrea ya matatizo hata huku kenya pia inaonekana haipo salama kwa sababu imezungukwa na majirani wengi japo marekani ipo zaidi pale nchini kenya matatizo haya ya kiusalama yatatuliwe namna gani ushirikiano wa aina gani maanayake kumekuwepa wanajeshi wa marekani afrika kwa muda kumekuwepo wanajeshi wa ufaransa wanajeshi wa ujerumani na hata sasa mataifa ya afrika yanaona yanaanza kusogea zaidi mamluki kutoka rasia tatizo hapa namna gani na yalisuluhishwe kivipi hayo maneno yalizungumzwa pia na, na mwenyekiti wa umoja wa nchi za afrika ndugu musa faki ambapo kwamba alieleza kwamba ni umuhimu ili kupata uh, suluhisho la kudumu kwenye masuala ya usalama afrika lazima iwe na solutions yaani shida za afrika zitatuliwe na, na na na utatuzi wa kutoka afrika ndio maana ukaona katika sehemu kama vile uh, afrika ma, magharibi kule kuna as ambayo imeshughulikia sana katika kujaribu kutatua maswala yenye kukumba nchi kama vile zilizopatikana na masuala ya upinduzi kama vile ni na bukina faso ukiangalia kwenye upande wa maziwa makuu uh, shirika la umoja wa, wa east african community limehusika sana uh, ilikiongozwa na aliyekuwa rais wa kenya rais kenyatta kujaribu kutafuta suluhisho katika suala ladrc ukiangalia vile vile katika sehemu ya, ya, ya, ya kwahitwaji huku ethiopia utaona kwamba african union kupitia mikakati yake ambayo iliongozwa na ndugu obasa njo na vile vile rahis uhuru kenyatta wali- waliingizwa wali pale kujaribu kutafuta uh, suluhisho la kinyumbani kwa hiyo majeshi yenye kutoka nje ni majeshi ambayo kwamba uh, yaweza yakaleta uh, utulivu wa kivita lakini hayawezi kuleta uh, uh, utulivu wa kisalama wenye kudumu isipokuwa ni walewale walioko wale pale katika nchi watafute ni tofauti gani ama ni mambo gani yenye kuzusha vita hivi na wakaatafutilia uh, masuluhisho yake lakini uh, solution iliyoko ni kwamba lazima kuwe na home grown solutions kwa masuala yenye kuikumba afrika rais wa ghani ananakufado na katika hotuba yake kwa hawa viongozi amezungumzia zaidi namna afrika na china zilikuwa karibu sana hazikuwa zinaachana miaka iliyopita na kwamba afrika ilikuwa na nafasi nzuri ya kuwa na maendeleo makubwa zaidi lakini kwa sasa china imeipiku na afrika inakwenda kwa china kupiga magoti na kupeleka bakuli la msaada kuombaomba kila mara kongamano hili linatarajiwa kuleta matunda ya haraka ama ni sawa na posa iliyopendekezwa ama ni mapendekezo ya muda mrefu tu kuweka mkeka kutarajia mazuri marekani hayana budi isipokuwa kuwekeza na kuonyesha ni kitu gani ambacho kwamba waweza wkakifanyia afrika kwa sababu afrika ishaanza kutafuta njia nyingine mbadala za kuweza kubatilisha hali yake afrika ndiyo ya pekee ambayo kiasi kama ulivyosema asilimia st ya watu wanaoishi kule ni vijana kwa ile ni soko kubwa la siku zinazokuja afrika vile vile ni continent ambayo kwamba kuna madini tofauti tofauti kwa hiyo ni madini ambayo yenye kuhitajika na nchi kama marekani na nchi zingine za kuendelea kwa hiyo wat, marekani watakapotoa mwanya basi itakuwa ni vigumu siku za mbele tena kuweza ku, ku, kupata fursa kama hii ya kuweka misingi bora ya uhusiano wa kibiashara wa kisiasa wa kisalama na kontienti ya afrika ikiwa watakosa fursa kama hii nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani nachukua mapumziko mafupi halafu nirejee na sehemu ya pili unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika voa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani waandishi wetu wa mombasa joshat kioko na colinsadede wanaangazia sekta ya nishati ya kenya hasa madeni yanayoonekana kuvuruga utendakazi wa shirika la kusambaza umeme nchini humo shukran sana utumiaji wa umeme nchini kenya umeleta mvutano tena baina ya kampuni ya umeme ambayo hukusanya pesa kutoka kwa watumiaji wa stima kila mwezi au kila siku lakini sasa mgogoro huu unatokana na madeni makubwa ambayo yanasemekana hayajalipwa kwa mujibu wa gazeti la daily nation shilingi bilioni27 ndiyo deni kubwa ambalo kampuni ya umeme nchini kenya inadai wateja wake wakijumuisha wateja wadogo na wateja wakubwa sasa inasemekana deni hili lisipolipwa itakuwa bado inafanya kazi chini ya madeni mengi zaidi kuna mpango wa kupunguza ttaban ni ngapi tukiendelea na kwa undani lakini kwa sasa wakenya wengi wanadaiwa pesa ya umeme ambayo inasemekana haijalipwa kufikia sasa kipindi cha mwezi moja uliopita imetolewa deni ambalo linadaiwa miongoni mwa wakenya kutokana na hilo serikali kupitia kampuni hiyo ya kenya pawe imefutilia madeni ya shilingi bilioni 149 deni ambalo ilikuwa linadaiwa wa kenya na takwimu zinaonyesha kwamba miongoni mwa wale wadeni wakubwa ni idara za serikali serikali za majimbo na kampuni kadhaa ambazo zimefungwa kutokana na kufutilia mbali huduma zao kwenye takwimu hizo zinadokeza kwamba wadeni wengi ni wale ambao wanatumia umeme kisha wanalipa lakini serikali imekuwa ikitekeleza mpango wa kuweka zile mita za kulipia kabla ya kutumia ambazo kulingana na takwimu zinaonyesha kwamba kumekuwepo na ulipaji mzuri wa ada za umeme kulingana na takwimu kwenye gazeti la east african serikali kwenye mradi wake wa kusambaza umeme vijijini umewafikia zaidi ya nyumba milioni 8n91 hii ikiwa ni kufikia mwezi juni m222 ambapo hiyo ni sawa na wateja milioni 827 juhudi za kuunganisha kenya kwenye umeme ni miongoni mwa mpango ama malengo ya ruaza ya mwaka230 ambapo serikali ya kenya inakusudia kuibadilisha kenya na kuwa miongoni mwa mataifa ya kiviwanda duniani o kenya nao pia wamekuwa wakilalamika kwamba nguvu za umeme zina katika mara kwa mara na hivyo huduma wanazopata pia wanazitilia shaka kutoka kampuni ya umeme nchini kenya majuma matatu yaliyopita yaani mwishoni mwa mwezi novemba katika bunge la aliitwa waziri mpya wa kawi davi chirchir kuzungumzia gharama ya umeme inayosababisha malalamiko miongoni mwa wananchi na hata kampuni yenyewe kudai wa, wa kenya wakenya kadhaa wamekuwa wakizungumza na voa kuhusu wanavyopokea nguvu za umeme gharama ya umeme kusema kweli imekuwa juu tokens kidogo na zahisha haraka kisha kisha bei ya the is very udhaifu wa uueku kufanya marekebisho ya haraka endapo kuna hitilafu na stima kupotea an yani imekuwa kama jambo la kawaida kwao hawatilii pesa taslimu za kenya lakini zile zile tokens unapewa zile units unapewa ni kidogo sana si kama vile tulikuwa tulikuwa tumezoea hapo awali awali tunalipa s mluaauatunalipa unapata napatal zile zinakusukuma muda mrefu hata ukiwa na electronics fridge nini zinaweza zinawezastamili hizo eh, hiyo zinatosha kusukuma hizo mitambo lakini siku hizi imekuwa vigumu sana because unalipa unapewa units kidogo unashangaa utar vipi zile units, zimepunguzwa sana imekuwa expensive nimepata tafiti zilizofanywa na caroin nyanchama pamoja na paulin madhenge ambao kulingana na tafiti zao ni kwamba wateja wameonekana kupendezwa ama kuridhika na huduma za umeme kutokana na kuwa na mita zile za kulipia kabla ya kuanza kutumia maarufu nchini kenya kama token pia imekuwa rahisi kwa shirika la umeme nchini kenya kenyapaa kukusanya ada za umeme kutoka kwa wakenya kutumia mfumo huu na hiyo imeongeza pia uwajibikaji miongoni mwa wakenya wanaotumia umeme kwa hilo tumezungumza na mwanauchumi na tumemuuliza maoni yake ni gani kuhusiana na hatua ya shirika la umeme nchini kenya kenya pawa kufutilia mbali deni la shilingi bilioni kumi na nne kutoka kwa wakenya ni vizuri kenya pawa kwa mara ya kwanza wameona mapungufu yao ni urongo kwamba sisi tumesamehewa deni ambazo tumeshindwa kulipa si kweli kwa wale wote ambao tunatumia pawa hapa katika taifa la kenya tunajua kwamba kenya pawa inatupitishia interest za madeni zao ambazo wamechukua za kibiashara na hizi interest mara nyingi ukinunua power kuseme kwa mfano shilingi elfu moja huwa wewe mkenya unapokea sa zingine shilingi mia nne tu zile unit. ambazo wewe utazitumia na wamechukua mia sita kulipa gharama ambazo sisi wakenya hatujui walichukua kwa njia gani ama kwa namna gani maanake wanakuambia wanalipa Kenjen, wanalipa Forex, wanalipa loan, wanalipa maji na mambo mengi tu ambayo dua inanakilishwa kwenye bili na naomba uangalie bili yako utaona kwamba huwa hatupati power ambayo sisi tumenunua kwa hivyo tumekuwa tukigaramika kwa madeni ambazo sisi hatumechukua kwa hivyo kama ni deni wametoa wame si deni kwa sababu wakenya wameshindwa kulipa ni deni kwa sababu wao kwa biashara yao wamekuwa wakichukua madeni na hizo madeni wanawawekea wana mzigo wa kenya na wala hawana competitor wala hawana mtu ambao anashurutisha wala hakuna kampuni yoyote nyingine ambayo mkenya anaweza akakwenda kutafuta paw maanake kenya pawa ni moja kenya pawa ni ya kila moja na wanauzia pawa makampuni vile vile na households. rais william ruto hivi karibuni amependekeza kufutiliwa mbali kwa ada ya shilingi elfu kumi na tano ikiwa ni dola mia moja na hamsini ambazo zinatozwa kila mkenya mteja ambaye anataka umeme unazungumziaje hili kwa kweli ni jambo ambalo tusiseme tu tuifutilie mbali tuulize kwa wale wamelipa tangu waanze kulipa ada ya connection fee hiyo connection fee imekuwa katika sehemu gani maanake kama connection fee ingekuwa ni hela ambayo inatumiwa ku wateja wa, wa, wa, wa wapya basi ingekuwa ina maana mara nyingi katika taifa ambazo zimestawi connection fee huwa inakuwa charge ili naye power iwe na nafasi ya ku wengine zaidi ambao wanahitaji power lakini katika tafa hili kuna watu wengi sana ambao wanahitaji power wanaweza wakalipa lakini hawana paw kwa sababu hawajapata infrastructure katika sehemu zao hata mimi ambao nazungumza leo e, nikienda kwangu bara ninaweza nikalipia power lakini sina infrastructure kwa hivyo power haijanifikia linatumia sola na si mimi peke yangu ni watu mamilioni katika taifa ambao bado hawapati pawa lakini kwa sababu hela hzihile hazitumiki kwa njia ambayo tunaweza tukaiona nakubaliana na, na kwamba ifutliwe mbali kwa kweli takwimu zinaonyesha kwamba asilimia uh, 68 ya umeme nchini kenya unatumiwa na viwanda huku asilimia 42 inayosalia inabakia kutumiwa na wananchi na wateja mwana uchumi huyo patrioceng hata hivyo kampuni ya kenya pawe imethibitisha kwamba deni liloko kwa sasa bilioni 27 limepungua ikilinganishwa na mwaka uliotangulia 220 hadi ya 221 ambapo deni hilo lilikuwa ni kufikia shilingi za kenya bilioni 296 hatuna la ziada kwenu wsingto ni taarifa ya josphat kioko na collinc sadede ikikamilisha kwa undani kutoka sauti amerika voa mwelekezi wa matangazo amekuwa saida hamdun jina langu ni kennes bwire uwe na usiku mtulivu