ni saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku wa afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ni nimipatrick ndwimana russia jumanne imetupilia mbali mpango wa amani wa rais wa ukraine volodimir zelenski ambao unapendekeza kuondolewa kwa wanajeshi wa russia ikisema kiv inahitaji kukubali ukweli kuhusu maeneo yanayokaliwa na russia msemaji wa kremlin dimitri dmitris amesema ukweli huo ni kuhusu maeneo manne ya ukran ambayo ilitangaza mwezi septemba kuwa maeneo huru chini ya udhibiti wa rasia hatua ambayo umoja wa mataifa ulilaani kuwa si halali peso alikuwa akijibu kuhusu ombi la rais zelenski kwa viongozi wa kundi la g jana jumatatu kupewa vifaa zaidi vya kijeshi msaada wa kifedha na uthabiti wa nishati na kuunga mkono suluhisho la amani ambalo litaanza kwa rasia kuondoa wanajeshi wake nchini ukraine kuanzia krismas hii peskof amesema kuna hatua tatu kuelekea kumaliza uhasama akiongeza kuwa ukran inahitaji kuzingatia hali halisi inayoendelea wakati huu amesema ukweli huu unaonyesha kuwa maeneo mapya amepatikana ndani ya shirikisho la rasia na yalipatikana kama matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika katika maeneo hayo hilo likizingatiwa hakuna budi kwa rasia kuanza kuondoa wanajeshi wake mwishoni mwa mwaka peskof amesema inasadikiwa watu zaidi ya 1 wanahofiwa kufariki katika mafuriko makubwa yaliyotokea katika mji mkuu wa kinchasa huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inaelezewa kuwa mvua kubwa zimesababisha mafuriko mabaya sana idadi hiyo inaelezewa huenda ikaongezeka wakati serikali inaendelea na juhudi za uokoaji maelfu ya watu wamekoseshwa makazi taarifa iliyotolewa na serikali imesema leo barabara kuu katikati mwa kinchasa jiji lenye watu milioni15 zilifurika kwa mujibu wa shirika la habari la fp picha zilazosambaa kwenye mitandao kijami, ya kijamii zimeonyesha maporomoko ya ardhi katika wilaya Fula, ya mongafula yakikata barabara kuu namb njia kuu ya usafirishaji wa bidhaa inayounganisha mji mkuu na bandari ya bahari ya atlantic ya matadi mafuriko yalifurika pia barabara katika wilaya y gombe ambako kunapatikana soko kuu wizara za serikali na afisi za balozi unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc bunge la afrika kusini leo jumanne linajadili iwapo litaanzisha utaratibu wa kumwondoa madarakani rais ramafosa kufuatia kashwa inayomkabili ramafosa ambaye alipigiwa upatukuu wa mtu anayepiga vita ufisadi baada ya utawala wa mtangulizi wake jacob zuma uliokumbwa na ufisadi anakabiliwa na tuhuma kwamba alijaribu kuficha wizi mkubwa wa pesa katika shamba lake la kifahari matokeo ya uchunguzi wa jopo huru ambayo alisema rais anaweza kuwa na hatia ya ukiukaji mkubwa na utovu wa nidhamu yatagubika kikao maalum cha wabunge mjinicpe town leo mchana wabunge wanatakiwa kuamua kwa wingi wa kura iwapo wanaendelea na utaratibu wa kumfungulia mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani rais ramafosa mwenye umri wa miaka 70 anaonekana atanusurika baada ya wiki iliyopita kupata uungwaji mkono mwingine wa chama chake cha national congress chacnc ambacho kinashikilia viti 230 kati ya 4 vya bunge baada ya kuwasilisha ombi la kisheria la kutaka ripoti hiyo ya jopo huru ibatilishwe ghana na shirika la kimataifa la fedha mf leo jumanne wamefikia makubaliano ya mkopo wa dola bilioni 3 kama sehemu ya juhudi za nchi hiyo kumaliza mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi katika miongo kadhaa taifa hilo la afrika magharibi linakabiliwa na, na mfumko wa bei wa zaidi ya asilimia40 ongezeko la deni na kudorora kwa sarafu yake tangu mwanzo wa mwaka huu imf imesema serikali imekubali kutekeleza mpango kabambe wa kiuchumi ambao utarejesha uthabiti na uendelevu wa deni makubaliano hayo ya mkopo kwa kipindi cha miaka mitatu bado hayajaidhinishwa na bodi ya imf mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu lakini muda mfupi baadaye mtasikiliza kipindi cha kwa undani patrik nduimana ni na wageni nikiwatakia usiku mwema hii ni kwa undani ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia taarifa za habari tukipekuapekua na kuchambua tukikupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mchakato wa kisiasa miongoni mwa mambo mengine nchini tanzania na kujua maoni ya baadhi wa nasiasa, ya wanasiasa kuhusu maendeleo ya nchi ya tanzania na katika sehemu ya pili tutazungumzia kuhusu nchi ya tanzania na zambia zimekubaliana kupanua ulinzi wa kimkakati katika bomba la mafuta la tazama hasa wakati huu ambapo mataifa hayo yako katika mchakato wa mazungumzo zaidi na odha wako hivi leo ni mimi meri mgawe nchini tanzania kumekuwa na mijadala mbalimbali kuhusu mchakato wa kisiasa nchini humo ambapo maoni tofauti tofauti yamezuka kuanzia masuala mabadiliko ya hali ya hewa ukame uchumi afya na mengineo wananchi wa kawaida wamehoji masuala mbalimbali mbali na hata wanasiasa wenyewe pia katika mahojiano na mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha chadema freema mboe alipotembelea studio zetu hapa washington dc amesema upinzani umekuwa ukifanya mijadala mbalimbali na serikali kutokana na hali ya kisiasa inavyokwenda nchini tanzania unaweza ukaizungumza kwa kuangalia muktadha ama amat ya unataka exactly kuangalia upande upi kwa sisi wanasiasa wa upinzani ambao Um, kwa miaka saba iliyopita ule uwanda wa kufanya siasa ulibadilika na ulivurugwa sana uh, bado tunaona kuna tatizo kubwa katika um, nafasi ya kufanya siasa na kufanya siasa safi katika mazingira ambayo ni ya kidemokrasia na ya haki kwa kila mmoja bado tunaona wenzetu walio kwenye serikali wa chama cha mapinduzi wanajibilikisha haki ya kufanya siasa haki ya kufanya mikutano haki ya kufanya maamuzi bila kujali hisia na pengine maumivu ya wananchi bado tunaona hayo ndio mambo ambayo yanaweza kuuelezea uwanda mzima wa siasa katika nchi yetu suala la mabadiliko ya katiba nchini tanzania sio geni kwa nchi hiyo limejadiliwa ndani ya nchi na hata kwa wanadayaspora licha ya tume maalumu kuundwa kukusanya maoni na mapendekezo kwa ajili ya mijadala rasmi lakini bado hakuna hatua mwafaka zilizofikiwa kwa tanzania mwenyekiti wa chama cha chadema anasema ukiangalia jambo hili kwa undani utaona serikali ina wajibu mkubwa wa kufanya maamuzi badala ya kutumia propaganda a bahati mbaya zaidi zikajitokeza kauli za kipropaganda kwamba watu hawahitaki katiba wanataka maji watu hawataki katiba wanataka elimu unajua hizi ni propaganda nyepesi sana ambazo zinatumiwa na watawala na chama cha mapinduzi kutaka kutoa uhalali wa ukiukwaji wao wa kuyathamini matakwa na mahitajio ya eh, kwa wananchi kwamba wananchi hawataki katiba wanataka maji ni mambo ya kitoto kidogo utaisamehe kwa lugha hiyo ambayo yanaweza kutumiwa tu na watu ambaowana busara za kutosha wamba katiba sio kitu kitucamsss kama chama cha demokrasia na maendeleo tuliendelea kuwa na msimamo wetu kwamba swala la katiba ni sasa nalazima lizungumzwe likajitokeza katika mazungumzo yetu na chama cha mapinduzi kama main agenda tukatia na bahati nzuri ba, baadae chama cha mapinduzi kikaona uzito wa hoja ile kwa presha ya chadema kwa presha ya makundi mengine ya wanasiasa na asio wanasiasa wakasema basi sawa tuzungumze basi swala la katiba kwa hiyo tumekwenda hatua moja mbele hatujaenda ya, ya kutosha lakini angalao kwa chama cha mapinduzi kukiri kwamba kitu ambacho walikusudia kizungumze baada l25 wakabadilisha position mm. wakaond kwamba sasa tukizungumza sasa tuanze u mchakato sasa na tuuzungumze pangu mimi binafsi na kwa chama changu ni hatua kubwa hiyo kukiri kwamba eh, wao kuweza kutoka kwenye pozisheni yao ya, ya awali kuja kwenye pozisheni hii mpya eh, naweza kasema ni hatua lakini hatua kidogo sana um, mwenye uwezo wa kusema kama yatakuwepo ama hayatakuwepo yata ni rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mimi nafana, na chama changu tunafanya kazi yetu kwa mujibu wa rejea za chama na kwa mujibu wa rejea ya matakwa ya wananchi akiwemo maoni kwenye tume ya warioba tungetamani ingekuwa limemalizika jana hadi leo alijamalizika wanaolichelewesha sio chadema wanaoichelewesha sio vyama vingine vya, vya siasa wanaolichelewesha ni rais wa jamhuri ya muungano pamoja na chama chake na serikali yake kama watafanya mapema itakuwa jambo jema zaidi wanavyozidi kuchelewesha wanazidi kuongeza mpasuko katika taifa jambo ambalo si jambo jema kama viongozi wengine wa kisiasa waliowahi kufungwa jela kwa ajili ya harakati za kisiasa nchini tanzania mboa aliachiwa kwa msamaha wa rais wakati bado akikabiliwa na kesi zilizokuwa zinamkabili mahakamani amesema mengi yamezungumzwa kuhusu kikao chake cha kwanza na rais wa tanzania samia suluhu hassan wengine wakiona amepunguza makale ya kisiasa ya ikiwemo hata kuendelea na shinikizo la kufanya mijadala ya hadhara hata hivyo katika majadiliano hayo ya maridhiano yaliyodumu kwa takriban miezi sita sasa mboa yanasema yanahitaji usiri mkubwa kabla ya kutoka hadharani na kutangaza au kuzungumzia lolote miongoni mwa mambo yanayojadiliwa kitaifa ni haki za binadam sheria y kandamizi katiba sheria za uchaguzi miongoni mwa ajenda nyingine kwanza niliweke wazi tu kwamba mazungumzo au maridhiano yoyote ya kisiasa ni safari sio tukio la siku moja ni, ni, ni, ni safari ni process ni mchakato mchakato umekuwepo tumezungumza sana na tunaendelea kuzungumza hatujamaliza hatujahitimisha mazungumzo yetu kwa sababu tutakapoahitimisha tutaeleza yale ambayo tumekubaliana ama yale ambayo tumekataliana lakini hadi sasa hivi tunazungumza tunasukuma kuna ambayo tunaendelea kuwasukuma wenzetu waelewe na waone eh, haijawa kazi nyepesi sana bahati mbaya ni frustrating kwa sababu haiendi kwa kasi ambayo tulifikiri st- nestahili kwenda lakini tunaendelea kuzungumza itafika hatuanakika tutafika sema, hapa sasa ni mwisho hatuwezi kuzungumza milele alama tutafika mahali tutakua yeah. ene tulikutana na, na, na raisi samia suluhu hasan tarehe uh, nne mwezi wa tatu mwaka elub a isbl siku ambayo mimi nilitoka gerezani na tangu wakati huo tumeshakutana naye nice, uh, mara kadhaa sio ile moja tu tulikutana tena ttutaa ea tukakutana tuakutana tume tumekutana tena dasslam nitakumbuka kwamba katika kikao changu cha kwanza na mweshimiwa rais samia suluhu hassan nilivyokwenda kumwona nilimwambia rais na tukakubaliana kwamba taifa hili linahitaji kumaliza tofauti zake sisi kama viongozi wakuu wa vyama vya siasa ambavyo ni vikubwa katika taifa tuna ulazima wa kutafuta fomula ya kufanya kazi tunawezaji kufanya kazi tukalisaidia taifa letu sio tu vyama vyetu tunawezaji kufanya kazi kama main political players tukitambua kwamba yako na makundi mengine nje ya na chadema ambayo yana interest katika mustakabali mwema wa nchi yetu na ambavyo tulikubaliana mambo matatu ya msingi sana ambayo tulikubaliana na tukayatangaza kwa dunia watu wengi pengine duniawatu wengigwanakuanasahau la kwanza tulisema kwamba ili tuweze kutafuta mustakabali mwema wa taifa lazima tutambue kwamba kitu ambacho kinapaswa kuliongoza taifa letu sio amani kitu ambacho kinapaswa kuliongoza taifa letu narati ambao tunapaswa wote kuisimamia ni narativ ya haki kwamba tumekubaliana sisihemu wazungumze haki chadema tuzungumze haki mm. tuyaombe na makundi mengine yote kwenye jamii yazungumze haki kwa sababu kwa muda mrefu watu walizungumza uhuru amaniamani ukasema amani amani tukasema amani ni product, ni tunda ni matokeo ya kuwepo haki katika taifa kwa kama wote tunakubaliana tuongozwe kwenye sera zetu tuongozwe kwenye matamko yetu tuongozwe katika utendaji kazi wetu tuongozwe katika kila eneo na jambo la justice haki hakika mambo mengine yote yanakuwa yanakuameshajisof lile lilikuwa la kwanza kabisa la msingi ambalo tulilizungumza la pili tulizungumza kwamba lazima tuondoe tofauti zetu ili tuweze kuijadili kesho yetu iliyo bora zaidi na katika kuondoa tofauti zetu ili tuweze kuaminiana kujenga trust sisi kama vyama vi, vikubwa vya siasa kisha tuwategemee kwamba hiyo utamaduni huo utajengwa katika taifa lazima tujenge trust miongoni hilo jambo la tatu ambalo tulilizungumza ni ulazima wa kuendelea sasa kuzungumza mambo mbalimbali ambayo sisi kama chama tunafikiri yametukwaza kwa miaka 6sb ya utawala uliopita na sehemu ya kwanza ya utawala huu na la mwisho tuliozungumza ni lazima kuwe kuna swala la kusamehana sasa mimi tukaingia kwenye mazungumzo na, na chama cha mapinduzi na serikali kwa maana hiyo tumekuwa na mazungumzo mpaka leo chama ni taasisi chadeama nachokiongoza mimi ni taasisi mm. lazima nitambue nikitaka kuisaidia nchi yangu nikitaka kukisaidia chama changu mm. lazima niondoe ubinafsi wangu mimi niangalie maslahi ya taifa kwa upana wake tanzania hivi sasa inakabiliwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ukame lakini pia tatizo la maji na umeme ambalo wengi wanaona linaweza kutatuliwa uh, kama njia mbadala za msingi zikiwekwa ukosefu wa huduma hizi msingi za maji na umeme imekuwa gumzo kwa nchi hiyo mamlaka husika zimesema ni kutokana na sababu zisizoweza kuzuilika kama vile ukosefu wa mvua na kukauka kwa maji katika mabwawa makubwa ya kuzalisha umeme ukosefu wa umeme umeelezwa kuwa unakatisha juhudi za kujikwamua kiuchumi hasa kwa wafanya biashara wadogo wadogo ambao hawana uwezo wa, dogu wa dogu, kutumia njia mbadara mara umeme unapokatika lakini mboya anasema ni li jambo linazoweza kuzuilika ukiangalia swala la umeme sasahivi ok tuna tatizo la umeme kweli kuna ukame lakini ukame ni kitu ambacho kinategemea wakati wakati wakati katika mabadiliko ya ya ya tabia nchi duniani tulikuwa wapia, na inav, na power ya kutosha unamwambiaje una mtu kwamba umeme wa maji wakati una kubwa gesi ambayo wakatit kama chama cha mapinduzi na serikali kiliabandwa miradi ya gesi kikaenda kwenye miradi ya maji ya umeme umeme wa maji majiaigakenye gianchi wa kingia kwenye giza, giza onomy na olaps katika mazingira ambayo tulistahili stimulate the tulistaili a ni mazingira ambayo hatuna tunajua kuliko nchi nyingine yote katika afrika kuna power tanzania yetu ya energy vitu karatasi, kwenye makaratasi havitekelezwi kulihksem kwamba chama cha mapinduzi kimeishiwa pumzi ukweli zaidi ya kutumia nguvu hakina haki ya na taifa na watanzania na ukiona mambo haya umeme ishu maji isu kipato cha wananchi wa kawaida ishu wizi hmm? hakuna uwazi katika miradi ya serikali kuhusiana na mkakati wa chama chake hapa anaeleza um, tumekuwa na majadiliano mengi ndani ya chama lakini mkakati wetu kwenda 25 kwa kiwango kikubwa zaidi utategemea um, maamuzi ya kitaifa kuhusiana na mustakabali wa nchi kwa maana ya ni fumo ya kiuchaguzi sheria za kiuchaguzi katiba mpya katika taifa letu haya ndio atatm kwa kiwango kikubwa sana sisi kama chama mm. chama cha siasa ni, ni chama ambacho kinapaswa kina kuwa kazini wakati wote mm. sisi tuko kazini tunakijenga chama tunakipanua chama tunakiandaa chama kwenye chaguzi zijazo sasa tutashiriki ama tutashiriki tutashiriki kwa mazingira gani hayo nigetamani tuyazungumze mtoni namna kuvuka daraja tuzungumza wakati so wa kuvuka na nafikiri sio jambo jema kuanza kumwaga mkakati wetu hadharani lakini nacotaka tu tambue ni kwamba tunakijenga chama ndani ya nchi tunakijenga chama katika sura ya kimataifa tunakijenga chama katika sura ya, ya, ya kulisaidia taifa letu kutoka kwenye mkwamo mkubwa wa kimaisha wa kiuchumi wa kijamii ambao tumekuepo kwa muda mrefu ah, mrefuchama kinafanywa kazi yake kupitia, kupitia vikao tuna vikao vya kamati kuu ya chama ambacho ni chombo kikuu cha uendeshaji wa chama tuna baraza kuu la chama ambacho ni chombo kikuu cha kisera ndani ya chama tuna mkutano mkuu wa chama ambacho ni, ni mkutano mkuu unajumuisha wanachademawote katika nchi nzima tuna ngazi mbalimbali za chama taifa kwenye kanda kwenye mikoa kwenye wilaya kwenye majimbo ya uchaguzi kwenye kata kwenye vijiji au mitaa na kwenye vitongoji na kwenye misingi yenye ya chama sasa mifumo hii inaweza ikafanya maamuzi yote kwa eneo lake kutokana na mahitaji ya wakati sasa nikisema kwamba tunafanya mabadilikogandani ya chama kilaau enye mabaraza ya vijana mabaraza mabarazawazee mabarazawanawake tas sana ambayo inafanya kazi kwa, ta, kwa katiba kwa miongozo yake kwa kanuni zake na kwa itifaki zake kwahiyo kila segment ya chama inaweza ikafanya maamuzi ya, ya kusukuma mabadiliko fulani fulani kwa wakati wake tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani tutarejea baada ya sekundi chache katika sehemu ya pili katika sehemu ya pili ya kwa undani matangazo haya yanasikika moja kwa moja kutoka voa swahili hapa washington dc mwenzangu georji njogopa kutoka dar es salaam tanzania anaangazia kwa undani kuhusu taarifa ya tanzania na zambia kwamba zimekubaliana kupanua ulinzi wa kimkakati katika bomba la mafuta hasa wakati huu ambapo mataifa hayo yako mbioni kusafirisha nishati na dizeli kutoka bandari ya dar es salaam na kuelekea ndola mpango huu umehusisha mchakato wa mikutano baina ya mawaziri wa tanzania na zambia katika kuhakikisha hili linatekelezwa hatua hii wachambuzi wa mambo wanasema sio tu itakuza uchumi baina ya mataifa haya mawili lakini pia itaimarisha uhusiano wa mataifa hayo na kusaidia katika kupambana na umaskini na kutengeneza ajira nchi za tanzania na zambia zimekubaliana kupona ulinzi wa kimkakati katika bomba la mafuta ya tazama hasa wakati ambako mataifa hayo yakombioni kusafirisha nishati ya disel kutoka bandari ya dar dare ssalam na kuelekea ndola kupitia bomba la tazama mataifa hayo yalikuwa yakisafirisha mafuta ghafi lakini sasa mpango unabadilishwa na kuanza kusafirisha mafuta safi ya aina ya disel hali ambayo inazua wasiwasi kuwepa wezekano wa bomba hilo kuvamia na wajanja wachache kwa lengo ya kuachepusha mafuta hayo na kuyaiba katika kufanikisha mpango huo mawaziri kadhaa wa zambia kama vile waziri wa ulinzi waziri wa mambo ya ndani pamoja na waziri wa nishati wamekutana serikali ya tanzania na kwafikia na namna ya uimarishaji wa ulinzi wake mpango ambao pia ulisisitizwa na marahis wa pande zote mbili wakati walipokuwa tana katika siku za vikaribuni jijini dare ssalam waziri wa nishati wa tanzania januari makamba aliyefanya majadiliano a wenzake wa zambia anasema swala usalama kuhusu usafirishaji mafuta hayo ni kipaumbele cha pekee hasa katika nyakati hizi ambazo wataenda uhalifu wako macho kutekeleza hujuma zao kulingana na waziri makamba timu taalamu kutoka pande zote mbili zimekuwa na majadilio na muda mrefu kuangalia namna kuboresha ulinzi wa pamoja na hatimaye kufikiwa kwa makubalianu hayo yapo mpegezo kadhaa ikiwemo kuongeza askari katika njia kuhamasisha wanavijiji waweze kuwa walinzi wa kwanza wa jambo hilo kutumia teknolojia ikiwemo drone, uh, na kadhalika kao ziko hatua nyingi lakini kubwa ni kuweka kamati ya pamoja ya mawaziri na makatibu wakuu ufuatiliaji wa mapendekezo hay yaliyotolewa uh, hatua ya zambia kubadilisha matumizi ya bomba ni hatua kubwa na muhimu na ya msingi inafanya tanzania iendelee kuwa soko na njia ya kuihakikishia zambia uh, usalama mara kadhaa kumekuwa na ripoti juu ya hujuma zinazojitokeza katika bomba la mafuta tazama hivyo kubuniwa kwa mpango huo mpya wa ulinzi wa pamoja huenda ikiwa ni habari njema hasa kwa zambia inayotegemea zaidi bomba hilo kusafirisha mafuta yake waziri wa ulinzi wa zambia mrosi lufuma anachukulia hatua hiyo kama mwaarubaini utokaa usikuma nje wote wanaokodelia macho mpango mpya wa usafirishaji a nishati diesel kama tujuwavu hapo nyuma bomba hili wakati likisafirisha mafuta gafi kulikuwa hakuna ushawishi mwingi lakini kadri tunavyoanza kusafirisha mafuta safi kutakuwa na wakodoleaji wengi katika bomba hili tunahitaji kulilinda na ndio maana tumekuja bomba hilo linalotaja kuwa na urefu wa zaidi ya kilometa 7 ilianza kufanya kazi mnamo 968 kutokanana makubaliano a pande zote mbili lakini malengo yaliowekwa wakati huo hayakutimia kutokana na sababu mbalimbali zilizojitokeza wakati huo hata hiyo ilifaya nch mbili kurekebisha mkataba mkatabawake utoka wa awali wa usafirishaji, na kufanya usafirishaji wa yani mafuta yaliyosafishwa yes, nakufay usafshajiuashawao ya mafuta usafirishajimafutayaliyosafishwa unafungua ukurasa mpya kuhusu uhusiano wa kidugu wa mataifa hayo mawili uhusiano ambao ulisimikwa tangu waasisi wa mataifa yake marais wa pande zote mbili walipokutana na kuziweka nchi hizo mbili katika kurasa umoja baba wa taifa mwalimu julius kambarage nyerere na rais wa zambia keneth kaunda ndio wanaendelea kutajwa kwa viongozi waliofungua ukurasa na kusababisha uanzishaji wa bomba hilo la tazama ambalo linaenda sambamba na reri ya tazara inayoanzia salaam hadi huko zambia walipokutana mara ya mwisho agasti mwaka huu jijini dar dare ssalam marais wa pande zote mbili yaani rais samia suluh hassan na mgeni wake rais hichilema wa zambia waliweka msisitizo kuhusu umuhimu wa kuponua wigo wa kibiashara na kulifanya bomba hilo la tazama kuwa lenye tija na manufaa kwa pande zote mbili rais samia alisema bomba hilo ni kielelezo cha pekee kuhusu ujirani mwema wa nchi hizo mbili na kwa maana hiyo alisisitiza umuhimu wa kuliendeleza na kulifanya kuwa la kisasa kasema madhumuni ya tazama ni kwamba lile bomba lilikuwa linapeleka mafuta kwenye refinary yanakuwa fi ndio yanauzwa lakini lengo lile sasa limeshuka kwa kiasi kikubwa ile refinary haitumiki sana kwa maana hiyo kwa hiyo zambia wamebadilisha sera zao kwenye mambo ya inajy na sasa wanakwenda kwenye kuagiza rod ambazo zimetimia ambazo zimeshatimia badili a ile cru au kuna jengine ndugu yangu alilitumia jina sikulishika vizuri kwahiyo baadali ya kupeleka crude oil, sasa watapeleka mafuta yaliyosafishwa lakini tukakubaliana kwamba bomba lile ni dogo sana kwahiyo kuna haja ya kujenga bomba kubwa takalopeleka mafuta kwa wingi na bandari ya dar e salam na fasiliti ziliyoko tanzania ziwasaidie kupunguza ughali wa mafuta katika nchi yao kwao tumekubaliana na hilo pia serikali ya tanzania imetenga kiasi cha shilingi milioni mia tano kwa ajili ya ujenzi wa bomba hilo na kwamba hatuya sasa ya kuweka ujenzi wa pamoja ni mkakati unaolenga kulifanya bomba hilo kuwa endelevu zaidi ama pande hizo mbili yaani tanzania na zambia zimeanzisha majadiliano mengine kuhusiana na matumizi ya gesi ya siria inayopatikana kwa wingi nchini tanzania na inaaminika kwamba zambia huenda ikanufaika na gesi hiyo katika siku za usoni hatua hiyo ni sehemu ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi mabadiliko ambayo yanachangiwa kwa kiasi kikubwa na uharibifu wa mazingira ikiwemo ukataji wa miti ovyo waziri makamba anasema serikali imeanza kuchakata mpango wa matumizi ya gesi ya nyumbani mpango ambao unatazamiwa kukamilika katika siku za hivi karibuni kuna mradi mkubwa wa kuchakata gesi ambapo kutakuwa na gesi ya matumizi ya ndani na itakapofika wakati huo sasa uh, ile gesi ya ziada uh, kuna nchi jirani ikiwemo zambia ambapo rais wao alivyokuja hapa rais chilema alizungumza na rais wetu kuhusu uh, mahitaji kwa upande wa zambia sasa so, kwa sababu tayari tuna njia uh, tunazungumza na wenzetu uh, kuona uwezekano wa uh, pia kuuza bidhaa hiyo kwa upande wa zambia k ni kitu ambacho kiko kwenye hatua za awali za kufikiriwa uh, kufanyika mbali ya bomba la tazama nchi hizi mbili zimekuwa zikinofaishana pia na matumizi ya reli ya tazara reli ambayo ujenzi wake unawakumbusha waasisi wa mataifa hayo mawili tunakamilisha kipindi hichi cha kwa undani kutoka voa swahili hapa washington dc ulikuwa nami na meri mgawe kukuendeshea kipindi hiki hadi wakati mwingine kwa sasa ni kutakia usiku mwema unaweza kutembelea tovuti yetu yawwwoa swahilicom ambako kule unaweza kujua mengi zaidi yanayoendelea katika matangazo yetu