Kumekucha Afrika. Sabalheri msikilizaji, ni jumaa Desemba 9 mwaka 2022. Imetimia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni matumaini yetu kwamba umeamka salama. Karibu kwa matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Kenneth Bwire, na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Nuru FM Iringa, Hits FM Zanzibar, Voice of Muhabara Kampala Uganda, na UBC vilevile vile nchini humo, vilevile redio Mwananchi nchini Kenya, na redio Butembo kule DRC, vilevile kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Miongoni mwa tulionayo asubuhi hii ni kwamba waasi wameshambulia vijiji kadhaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Siku chache baada ya makubaliano ya Nairobi kuacha vita na kuendelea na mazungumzo ya amani. Tulijua tu kama hivi mambo Nairobi yanaanza kutoa matunda, makundi zingine watatikisa tena kibweta kingine ili kwamba wasikiliki. Na katika taarifa nyingine serikali ya Kenya imetangaza mpango wa kujenga reli ya kisasa ya SGR katika miji ya Kisumu, Eldoret hadi Malaba mpakani na Uganda kuacha mpango wa awali ya kukarabati reli ya zamani. Wafanya biashara katika bandari ya Mombasa wamepokeaje hatua hiyo? Vile tutapanua pot, tukiweka SGR kwa kiwango ambapo inaweza kubeba msafirisha mzigo kwa njia haraka, alafu tumeweka barabara ambapo inasafirisha mzigo kwa njia haraka, watu sasa watakuwa na nia ya kuchagua ni miongoni mwa mengi ya yale utakayosikia katika matangazo haya ya dakika 30, ikiwemo kilio cha wakimbizi wa ndani DRC kwa serikali na makundi ya waasi. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Vikosi vya Rasia na Ukrain Alhamisi vimepambana kupitia mashambulizi kwenye maeneo muhimu mashariki na kusini mwa Ukrain, wakati mataifa yote mawili yakipigania eneo ambalo Moscow imekuwa ikijaribu kulikamata tangu vita vilipomeanza miezi kumi iliyopita. Mapigano makali yameripotiwa kwenye eneo lote la mpaka kwenye mkoa wa Donetsk, wakati afisa mmoja wa Ukrain akisema kwamba eneo la mpakani la Avdivka limeshambuliwa kwa makombora ya Rasia Alhamisi asubuhi. Gavana wa mkoa wa Luhansk Sahi Haidai amesema kwamba Rasia ilituma vikosi zaidi karibu na mji wa Lischansk kwa lengo la kuteka kijiji cha Bilohorivka, akiongeza kwamba Rasia inaonekana kuongeza mashambulizi yake. Wafanyakazi wa misaada mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi wameonya kuhusu janga la afya kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya kipindupindu kwenye kambi za muda za wakimbizi. Madaktari Wasio na Mipaka maarufu MSF wamesema kwamba kati ya Novemba 26 na Desemba 7 wagonjwa 256 wamelazwa kwenye kituo cha afya kilichoko Munigi, karibu na mji wa mashariki wa Goma. MSF wameongeza kusema kwamba theluthi moja wagonjwa waliofikishwa kituoni humo ni watoto walio chini ya umri wa miaka tano zaidi ya watu 177 sasa hivi wamekwama kwenye kambi za wakimbizi katika hali hatarishi, baada ya kukimbia mashambulizi kutoka kundi la M23 katika wiki za karibuni. MSF limeongeza kusema kwamba idadi ya maambukizi mapya ya kipindupindu katika siku kumi zilizopita yameongezeka maradufu. Na wake wa magavana katika majimbo 36 ya Nigeria wamezungumzia ushiriki mdogo wa wanawake katika siasa na kuhusisha hilo na manyanyaso ya kijinsia wakati ambapo mataifa mengi yanaadhimisha siku kumi na sita za ukatili wa kijinsia. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana ripoti zaidi wake hao walidai kuwa idadi kadhaa ya mashirika ya kimataifa ni vyema yaungane nao katika azma ya kuelimisha na kuwasaidia wanawake kupata haki za kushiriki katika utawala na hatua dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia nchini humo. Akichambua mazungumzo juu ya suala hili ambapo yanaendelea mjini Abuja, balozi wa Marekani nchini Nigeria Mary Beth Leonard alisema nchi yake itashirikiana na serikali Nigeria, watu binafsi na mashirika ya kutetea haki za raia ili kuhakikisha kuwa wanawake wanafikia uwezo wao kamili na kutatua tatizo la unyanyasaji wa kijinsia katika nyanja zote za maisha. Anasema kwamba Marekani itaendelea na ushirikiano wake wa muda mrefu na serikali ya Nigeria, sekta binafsi na mashirika ya kiraia kuhakikisha kwamba Nigeria ina usawa wa ili kuhakikisha kwamba wanawake na watoto wasichana hawakumbani na dhuluma za kijinsia na wanafanikiwa maishani. Jil Atkinson, mwakilishi wa Balozi wa Uingereza Katrina Le, anasema serikali ya Uingereza imewekeza sana katika juhudi za kukomesha unyanyasaji wa kijinsia hasa. Mfalme Charles watatu na mkewe Malkia Kamila amesema Nigeria itashinda unyanyasaji wa kijinsia kupitia ushirika. Kiano na wanaume mpango wa siku sita wa ushauri dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia na uendelevu wa wito wa ushiriki wa wanawake zaidi katika ka siasa unatangulia mkutano ujao wa Umoja wa Mataifa kuhusu unyanyasaji wa kijinsia kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohigwi kwa sauti ya Amerika Washington. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Takriban watu kumi, wengi wao wakiwa wa kujitolea kuvisaidia vikosi vya serikali, wameuawa kwenye mashambulizi mapya kaskazini mwa Burkina Faso yanayoshukiwa kutekelezwa na wanamgambo, kulingana na ripoti kutoka kwa baadhi ya wakazi waliongea na shirika, na shirika la habari la AFP Alhamisi. Wakazi wawili pamoja na kiongozi wa kieneo wa kundi hilo la kujitolea la VDP amesema kwamba shambulizi hilo lilifanyika kwenye eneo la kaskazini na kati mwa taifa. Afisa wa VDP amesema kwamba washambuliaji wengi walizimwa na wapiganaji wa kujitolea baada ya makabiliano ya takriban saa mbili. Bukinafaso ambalo ni taifa la Sahel limekuwa likikabiliana na wanamgambo kwa miaka saba, wengi wao wakitokea kwenye nchi jirani ya Mali. Rais wa Peru Pedro Castillo aliondolewa madarakani na wabunge Jumatano. Jana Alhamisi amefikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza wakati mrithi wake aliyekuwa makamu rais Dina Boluarte akitoa hotuba yake ya kwanza kwenye kasri ya rais. Kwenye hatua iliyotikisa taifa, wabunge walipiga kura ya kumwondoa Castillo kufuatia jaribio lake la kujitwika madaraka yote na kuvunja bunge kabla ya kupigwa kura ya kutokuwa na imani naye. Hatua hiyo inaonekana kuwa mwendelezo wa kuyumba kwa siasa, kwa kuwa marais watano ndani ya kipindi cha miaka mitano iliyopita wameshindwa kumaliza muda wao nchini humo. Astio ambaye alikuwa mwalimu na kiongozi wa wafanyakazi alishinda kwa kura chache mwaka 2021 kupitia wapiga kura maskini kutoka maeneo ya vijijini na alikamatwa Jumatano kwa tuhuma za ukatili pamoja na ufisadi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harisoni Kamau. Atakuwa anarejea muda si mrefu, kuendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, makundi yenye silaha ya Gumino, Tiraneho na Android wamefanya mashambulizi mapya Alhamisi katika vijiji vya eneo la Minembwe katika jimbo la Kivu Kusini. Nyumba kadhaa zimechomwa moto katika mashambulizi hayo, yanayotokea siku chache baada ya zaidi ya makundi hamsini na tatu ya waasi kuahidi kuweka chini silaha katika mkutano wao wa kutafuta amani mashariki mwa DRC uliofanyika Nairobi, Kenya. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Shanse ametuma taarifa ifuatayo. Mashambulizi hayo yameanza tangu asubuhi hadi jioni katika vijiji kadhaa, kama anavyoshuhudia Patrick Rukebesha, mkazi wa kijiji cha Rugezi. Rugezi ilishambuliwa na Gumino, Vigaragara, Vyalere na Turonge Kaira, walilunguza manyumba masomo, ile hopitali yote ya Rugezi wamelunguza. Mapigano haya mapya yanathibitisha hali dhaifu ya usalama inayoendelea katika vijiji kadhaa vya nyanda za wilaya za Fizi na Uvira hali iliyodumu tangu zaidi ya miongo miwili. Andre Bya Dunia ni mratibu wa asasi inayoitwa Shirika Mpya la Raia wa Congo, kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini. Kuna hata jeshi, askari jeshi ambao wanachangia katika haya mambo. Kamanda mdogo ambaye alikuwa chini ya Jenerali Opi ambaye alikufa, yeye anaitwa Rugabisha Alexi. Mkubwa yake ambaye anamfatia anaitwa Ruhumuriza na yeye anakuwa ni kiongozi wa, wa, Watwigwaneho hapo Minembwe. Inakuwaje, mkubwa anakuwa katika jeshi na mdogo anakuwa katika makundi ambayo anashikilia silaha na wote wanabaki katika eneo moja. Kiongozi wa eneo la Minembwe, Gad Mokiza, amesema hadi sasa hakuna taarifa zaidi kuhusu waliopoteza maisha, akichukua pia fursa hii kutoa wito kwa serikali ya Kongo irejeshe amani ia milia ya risasi sugezi wa majimaji wanapambana na watukirukwa neo lakini hatutajua chanzo cha ubadilishaji wa risasi hiyo. Suluhisho ni serikali. Serikali ni mzazi, wakati watoto wanazozana lazima waiskatishe chini, uulize mo wanafia nini? Tangu muda mrefu wataalamu wa masuala ya kiusalama wamejifunza kuhusu mizozo ya kila mara Minembwe. Miki Mutiki ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama tulijua tu kama hivi mambo Nairobi yanaanza kutoa matunda makundi zingine watatikisa tena kibweta kingine ili kwamba wasikiliki. Augustin Taitunda pia ni mtaalamu katika programu ya serikali ya Kongo inayolenga upokonyaji silaha PDDRCS Kivu Kusini anahisi kwamba misingi ya mizozo yote imekuwa uchimbaji madini. Vikundi wenye kumiliki silaha wanapendelea sana hiyo kuenda katika mazungumzo mbalimbali huko na serikali. Imefanya kosa sana kwa kuatia katika hali hiyo, lakini serikali itumikishe nguvu. Shambulizi hili linajiri muda mfupi baada ya makundi yenye silaha kuhakikishia serikali ya Kongo Jumapili iliyopita kwamba yanaunga mkono mpango wake wa kupokonya silaha. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, Marekani. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ikiwa zaidi ya mwaka mmoja tangu vikosi vya Marekani kuondoka Afghanistan, zaidi ya familia 88,500 na kutoka taifa hilo zimepata makazi mapya hapa Marekani kupitia mifumo tofauti ya uhamiaji baadhi yao wamepata stakabadhi za makazi ya kudumu huku baadhi wakipata makazi ya muda tu ambao muda wake hauwezi kuongezwa, labda tu kwa kuomba hifadhi maalum iwapo bunge litafanya marekebisho. Kwa wale waliopata hifadhi ya muda, matumaini yao ya kupata hifadhi ya kudumu yatategemea ya mswada uliowasilishwa kwenye bunge la na wawakilishi na Senate, lakini kura haijapigwa. Muda mfupi baada ya vikosi vya marekani kuondoka Afghanistan Agosti 2021 utawala wa Biden ulishirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali katika kutoa hifadhi ya muda kwa wakimbizi, wakati pia wakipewa chakula na nguo pamoja na kupewa nafasi za ajira na huduma za afya. Utawala wa Biden Alhamisi umeweka vikwazo kwa mfanyabiashara mashuhuri wa Uturuki Sitki Ayan pamoja na makampuni yake kwa tuhuma za kusaidia kuuza mafuta na kusafirisha fedha kwa niaba ya jeshi la Iran. Wizara ya fedha ya Marekani kupitia taarifa iliyotolewa kwa shirika la habari la Reuters limesema kwamba makampuni yake yanatuhumiwa kupanga uuzaji na usafirishaji wa mafuta ya Iran pamoja na kuficha chanzo cha mafuta hayo kwa niaba ya kikosi cha Quds ambacho ni sehemu ya jeshi la Iran. Ayan anatuhumiwa kutafuta soko la mafuta lenye thamani ya mamilioni ya dola kwa China, umoja wa falme za Kiarabu pamoja na Ulaya, taarifa zikiongeza kwamba alitafuta mbinu ya kurudisha fedha kwa iran baada ya kufanya mauzo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika serikali ya kenya imetangaza kwamba itaendelea na ujenzi wa reli ya mwendo wa wastani sgr hadi malaba na kuunganisha na Uganda ili kurahisisha usafiri wa mizigo na abiria kuelekea nchi nyingine za Afrika wa Mashariki. Waziri wa barabara na uchukuzi Kipchumba Murkomen amesema kwamba kuna haja kubwa ya Kenya kuwa na reli ya kisasa ya kuunganisha miji mikubwa ya Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa manufaa ya ukuaji wa uchumi kwa nchi zote wanachama, badala ya kukarabati reli ya kitambo, hatua inayobatilisha maamuzi ya serikali iliyopita Uhuru Kenyatta. Kennes Bwire ana ripoti kamili. Tangazo la Murkomen limejiri wakati Kenya inakabiliwa na kupanda kwa hali ya maisha na haijulikani namna itakavyofadhili ujenzi wa reli hiyo ambayo ni mojawapo ya miradi ya gharama gali sana kote Afrika Mashariki. Reli ya SGR inatarajiwa kuunganisha miji ya Mombasa, Nairobi, Kisumu, Eldoret, Naivasha, Nakuru hadi kwenye mpaka wa Uganda na Kenya, mji wa Malaba ujenzi wa reli hiyo utaambatana na ununuzi wa mabehewa mapya kwa lengo la kupunguza usafiri unaotegemea barabara kwa abiria na mizigo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa Kenya ilitangaza kwamba ujenzi wa reli yake ya kisasa hadi mpakani na Uganda utagharimu dola milioni mia mbili na kumi, lakini haikusema mfadhili wa mradi huo japo inatarajiwa kwamba serikali ya China itaendelea na ujenzi huo baada ya kufanikisha ujenzi wa reli kutoka Mombasa hadi Nairobi. Wafanyabiashara wa kuagiza na kusafirisha mizigo kote Afrika Mashariki wanasema hatua hiyo ni fursa nzuri. Peter Otieno ni mfanyabiashara na mmoja wa maafisa wanaoshughulikia miundo mbinu katika bandari ya Mombasa, Kenya. Mzigo zinachelewa kutoka port of Mombasa na tiari, port ya Mombasa imepanuliwa ime kubwa kiasi kikubwa sana ambapo SGR kama inaweza kuendelezwa mpaka Kisumu iende mpaka Malaba, inaweza kusaidia sana upande wa abiria, itasaidia upande wa mzigo sababu mzigo itafika kwa haraka. Ujenzi wa reli ni mojawapo ya miradi mikubwa ya serikali ya China ambao umebajetiwa mabilioni ya dola na kutekelezwa China, Ulaya na Afrika. Kenya ilijenga reli kutoka Mombasa hadi Nairobi kwa gharama ya dola bilioni tatu nukta mbili Japo gharama hiyo ilikumbwa na utata, ikiwemo ripoti za ufisadi. Serikali iliwalazimisha wasafirishaji wote wa mizigo kutumia reli hiyo, ili kuhakikisha kwamba inalipa mkopo wa ujenzi wa reli, hatua ambayo ilipelekea migomo ya kila mara kabla ya kubatilishwa miezi michache iliyopita. Reli inayotumika sasa kutoka Naivasha hadi Kisumu ni ya kitambo iliyofanyiwa ukarabati. Mkopo wa dola bilioni 3.7 ambao ulikuwa umetangazwa na serikali ya China kwa ajili ya kukarabati reli ya kitambo kutoka Naivasha hadi Malaba haukutolewa, na hakuna sababu iliyotolewa na serikali zote mbili. Wakosoaji walisema haina maana ya kukarabati reli ya kitambo wakati mahitaji ya sasa ni kuwa na reli ya kisasa SGR. Vile tutapanua ports tukiweka SGR. Kwa kiwango ambapo inaweza kubeba uh, kunini kusafirisha mzigo kwa njia haraka, alafu tumeweka uh, barabara ambapo inasafirisha mzigo kwa njia haraka, watu sasa watakuwa na nia ya kuchagua kusaidia, itasaidia sababu, waganda hawatakuwa wanalia, waburundi hawatakuwa wanalia. Uganda kwa upande wake haijaanza kujenga reli ya SGR na hakuna taarifa za hivi punde kuhusu ufadhili wake. Serikali ya rais Yoweri Mseveni inafikiria kukarabati reli ya kitambo kutokana na gharama gali ya kujenga reli ya kisasa. Inagharimu dola elfu tatu mia tano kusafirisha kasha la futi 40 kutoka Mombasa hadi Kampala kwa kutumia barabara ikilinganishwa na dola elfu moja mia tano kwa usafiri wa reli ya kisasa SGR. Ujenzi wa reli SGR pia umepangiwa kuunganisha Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Tanzania vilevile vile inajenga reli hiyo kufanikisha usafiri wa ndani ya nchi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa nchini Ujerumani wamesema kwamba washukiwa kadhaa wa jaribio la mapinduzi kwa kuvamia bunge na kutoa madaraka wamekamatwa. Polisi wamekamata watu 25 katika msako unaoendelea kote nchini humo. Kenns Bwire anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Henry Ridgwell. Maafisa wa polisi elfu tatu wamefanya msako katika sehemu mbalimbali Ujerumani mapema Jumatano na washukiwa 50 wamekamatwa kufikia sasa. Waliokamatwa wanaaminika kuwa wanachama wa kundi la mrengo mkali wa kulia la Reishberga linaloshutumiwa kwa kupanga kupindua serikali. Polisi wamepata bunduki, risasi, pinde na fulana za kujikinga, pamoja na mpango wa kuandikisha wanajeshi na maafisa wa polisi. Nancy Faeser ni waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, anasema kwamba tunatarajia kupata taarifa zaidi kadri tunavyoendelea kufanya uchunguzi ili kujua jinsi mpango huo wa mapinduzi ulivyopangwa. Kundi la wanamgambo la Reishbaga limeungana na kundi linaloeneza chuki kwa kudai kwamba linatetea demokrasia kwa ajili ya taifa letu na watu wote wanaounga mkono jamii. Mtu anayeshukiwa kuwa kiongozi wa kundi hilo anayejiita mwana wa mfalme Henrich anatoka kwa uliokuwa ufalme wa Ros uliotawala sehemu za mashariki mwa Ujerumani kabla ya utawala wa ufalme kufutiliwa mbali karne nzima iliyopita. Polisi wanafanya msako katika mojawapo ya hoteli ya Henrich mashariki mwa Ujerumani. Waendesha mashtaka wamesema kwamba mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 71 aliwasiliana na maafisa wa Rasha akitafuta msaada. Hakuna ushahidi iwapo alipata msaada huo, na utawala wa Moscow umesema hauhusiki na mpango huo. Polisi pia wamemkamata aliyekuwa mbunge mwanachama wa chama cha AfD ambaye kwa sasa anafanya kazi kama hakimu mwanajeshi katika kikosi maalum cha jeshi na wanajeshi wengine wa akiba wamekamatwa na kuzuiliwa. Washukiwa kadhaa pia wamekamatwa nchini austria na itali. Waliokamatwa ni wafuasi wa kundi la QAnon lililoanzishwa Marekani, ambalo linafuata nadharia na itikadi kali kwamba dunia inaongozwa na kivuli cha watu wenye ushawishi mkubwa sana serikalini. Baadhi ya wanachama wa QAnon waliongoza maandamano mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini kupinga sera ya serikali ya Ujerumani namna ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Ukamataji unaoendelea umewashitua watu wa Ujerumani kwa jumla. Ankhofdet ni mtafiti katika chuo kikuu cha Dadeldof, Ujerumani. festgenommen hangen verschwrungsmten an bestehend aus Fikra za kutekeleza mapinduzi katika ulimwengu wao zinaonekana swala linalowezekana. Kwa hivyo, tunastahili kuangazia hali hii kama hali hatari, kwa sababu wanaharakati wanaofanya haya wana silaha, wamejiandaa vyema na wanajua vizuri namna ya kutumia silaha. Chama cha Ujerumani cha the Alternative for Germany kimekanusha kuhusika na mpango wa kuvamia bunge. Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, Kombe la Dunia nchini Qatar. Jiunge la Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika: habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha wachezaji, na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Africa ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. VOA Mitaani, hii ni sauti ya Amerika. Sauti yako kutoka mitaani. Tupo mashariki mwa Kongo katika kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchinya kaskazini mwa mji wa Goma, ambako wakimbizi wa vita vya M23 wanalalamikia hali ngumu ya kimaisha wanayopitia tangu walipokimbia kutoka makazi yao wakihofia maisha yao. Osteri Malivika amekusanya maoni yako ewe msikilizaji wetu ukiwa katika kambi ya Kanyaruchinya, kaskazini mwa Goma. Hali si hapa, tunateseka hakuna mawese, hakuna chakula maki, tunateseka sana. Mvula iko nanyesha, tunakosa kama twende wapi, tunakosa mabashe kabisa. Wambe wakubwa watusaidie, kama basi wanaona hakuna cha kutusaidia, umwe waone gisi tutapata njia ya kwenda kwetu, turudie kuma nyumba zetu, juu huku tunateseka. Niko hapa na watoto waine, njala tu, njala nje natawaua, nishakosa kama ni fea ese, hawana baba, baba shawakia kula maki Baturudisha kunyumba apigane au baongee na M23 tura twishi turude tu. Sasa turude kwetu, kinzi niko hapa niko na mimba sikukimbia na kakikwembe Sai, mimi na shimama hapa, sijue sai ngazala si, sina cha kukamatiamo. Mutoto mdusaidie mudusemeye kuwa kubwa, tuone kama tutapata na chakula, kama biko na nguo bwa batoto, bajikaze badutumie, tuone na shia badepite kama tutazala tupate tuta, tuta, vya kukamatiamo batoto. Hii hai tunachoka, watu banakufa juu ya njara, juu ya kukosa bashe, mvula iko na nyesha, tunalala tuna, tuna tunaikala, tuliacha mambuzi nini, tulivitupa tuli, hali iko mubaya sana ore, tujidevelope tunarudia nyuma juu ya kukosa amani. Nilikuwa nasoma niko msomi, kuko bako, bako nakimbia juu ya mademantari bako nakimbia, tunajisikia mbaya jo, hatufurahishwe na vita ya M23, sababu haiishe mbio kusudi turudie kwetu. Jo, shida kuvuga, tunaweza waambia watupiganishie hii yi vita iishe, hata Rwanda barudie kwenyuba, wari wajambazi wari watusi warudie kwao wanda kusudi turudiye tu kwetu. Leo hatuishi mzuri, sababu tulipoteza vyote, njala inazidi, watoto wanalala spasi mbaya ya maji ya bila vitanda vya kutumia watoto usiku. Wewe wanalombaga kule muvile, kurogotesha mamungure ku madepo na kuomba kwa wakaji wenye liko muvile wa stadi wa muvile kwa na ile, hatupende kuishi hapa, tunapenda eh, serikali yetu itupiganie, igombanishe haduyi. E, turudie kwetu kwenye tulitokea, hali ya ukimbizi. Nilitoka nalitoka Ruchuru, lakini niko mkilema, sipati atahana, hata wakuniona kama nami niko mkimbizi. Niko umu, niko tu hivi hivi, mi nalala mu, mu, mu, nani, mushashe hakuna bashe, tunisha kwa veushi, tunisha gonda juu ya baridi baridi tunalala mubaya sana. Wakubwa watusaidie watutumia hata mabashe tujenge, hata chakula na bashe shie bote, hatueneze hatu, hatu Kuko mwenye anatia tuhisha hishashe bure anabunakucha basi. Viziku, beba, mina, nabiziku, bale, bote, na naikala na hakuna bashi niko na batoto saba, ni biziku mtikangu anazaliaka munyumba haolewe biziku, minjo mina beba na kanabo mina, niko na biziku bale bote ni shari jiko kumi tena, na niko kileme wakati mvuli na nyesha hapa, kuna vuyaka nina segamia hapa hivi, batoto nina mapanga hapa hivi. Kuna watoto wangapi? Niko na watoto wanne. Kitu gani unaweza ambia M23 na hata guvernema Kongo? Basi nikiambia M23 itusamehe, tena itusamehe, irudie kwenye ilitokea, basi tunamaliza teseka, inatutesa kama kuko chenye tulishaifanyizia basi tunaiomba huruma itusaidie, irudie kwenye litokeaka bandugu, turudie muvyetu. Kwa serikali basi ninasema kabisa bapiganishe nguvu yote watoshe maadui mwa hii Kongo, tunateseka sana. Basi ni sauti za wakimbizi wa Kanyaruchinya, kaskazini na mji wa Goma ambapo walikimbia vita vya wasi vya M23. Sauti hizo zimekusanywa na W Oster Malivika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namwalika Harison Kamau kukusomea muhutasari wa habari. Vikosi vya Rasia na Ukraine Alhamisi vimepambana katika vita kupitia mashambulizi kwenye maeneo muhimu mashariki na kusini mwa Ukraine wakati mataifa yote mawili yakipigania eneo ambalo Moscow imekuwa ikijaribu kulikamata tangu vita vilipoanza miezi kumi iliyopita. Mapigano makali yameripotiwa kwenye eneo lote la mpaka kwenye mkoa wa Donetsk, wakati afisa mmoja wa Ukraine akisema kwamba eneo la mpakani la Avdiivka limeshambuliwa kwa makombora ya Russia Alhamisi. Wafanyakazi wa misaada mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi wameonya kuhusu janga la afya kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya kipindupindu kwenye kambi za muda za wakimbizi, Madaktari wasio na mipaka maarufu MSF wamesema kwamba kati ya Novemba 26 na Disemba 7 wagonjwa 256 wamelazwa kwenye kituo cha afya kilichoko Munigi, karibu na mji wa mashariki mwa Goma. MSF wameongeza kusema kwamba theluthi moja wa wagonjwa waliofikishwa kituoni humo ni watoto walioko chini ya umri wa miaka mitano wake wa magavana katika majimbo 36 ya Nigeria wamezungumzia ushiriki mdogo wa wanawake katika siasa na kuhusisha hilo na manyanyaso ya kijinsia wakati ambapo mataifa mengi yanaadhimisha siku 16 za ukatili wa kijinsia. Na muhtasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika Ijumaa ya leo. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Jumbe Hamza, hewani nimeshirikiana na, na Harison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Basi niruhusu nikutakie Ijumaa tulivu.