sa mchana katika studio za sauti aamerika wasington d sao na saa3 usiku afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia msomaji wako nime patrick ndimana maelfu ya maafisa wa polisi walifanya msako katika sehemu kubwa wa ujerumani leo jumatano dhidi ya washukiwa wa itikadi kali za mrengo wa kulia ambao wanadaiwa kutaka kuipindua serikali katika mapinduzi ya kijeshi maafisa walisema watu 25 wamekamatwa waendesha mashtaka wa serikali wamesema baadhi ya maafisa elfutau walifanya msako katika sehemu 130 katika majimbo11 kati ya 16 ya ujerumani dhidi ya wafuasi wa vuguvugu linaloitwa vugu right baadhi ya wanachama wa vugu vuguvugu hilo wanaipinga katiba ya ujerumani baada ya vita na wametaka kuiangusha serikali waziri wa sheria marco bochman alielezea uvamizi huo kama operesheni ya kupambana na ugaidi akiongeza kuwa washukiwa hao wanaweza kuwa walipanga mashambulizi ya silaha dhidi ya taasisi za serikali vikosi vya rasia vilishambulia maeneo kadhaa ya ukran kwa kutumia ndege zisizo narubani za kamikaz na mizinga mikubwa ya kivita maafisa walisema leo jumatano na kuwa watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa wakati mapigano makali yakiendelea mashariki mwa rasia siku moja baada ya mosco kuishtumwakiv kwa kushambulia uwanja wa ndege ndani ya rsia huko kerson wanajeshi wa rusia walishambulia eneo hilo mara 51 siku moja iliyopita na kuwaua watu wawili alisema leo yaroslav yanushevich mkuu wa utawala wa kijeshi wa eneo hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya washington d C. mahakama moja nchini msumbiji leo jumatano imewahukumu wakuu wawili wa zamani wa ujasusi na mtoto wa rais wa zamani kifungo cha miaka kumi na miwili jela kila mmoja kwa kuhusika kwao katika kashfa ya ufisadi ambapo serikali ilificha madeni makubwa na kusababisha mzozo wa kifedha nchini humo miongoni mwa washtakiwa 19 walioshutumiwa katika kashfa kubwa nchini humo ni mtoto wa rais wa zamani armando gebuza ndambi gebuza mkuu wa zamani wa idara ya usalama na ujasusi gregorio leao na mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi kuhusu masuala ya uchumi ambaye aliongoza kampuni tatu za serikali zilizokopa mabilioni ya pesa katika njia isiyo halali antonio dorosario rosario washtakiwa wanani waliachiliwa huru huku waliobaki wakipewa kifungo cha kati ya miaka kumi na miaka 1umna miwili kashra hiyo iliibuka baada ya kampuni za serikali katika nchi hiyo kukopa kinyume cha sheria dola bilioni boi kutoka benki za kimataifa ili kununua meli ya uvuvi na meli za usalama mashirika ya misaada ya umoja wa mataifa leo jumatano yamesema machafuko katika eneo la mbali kaskazini mwa sudani kusini yamelazimisha maelfu ya raia kukimbia katika wiki za karibuni na kuongeza kuwa wengine walijificha kwenye mabonde na kula vichaka ili kuishi machafuko katika jimbo la apanail yaliua idadi isiyojulikana ya watu huku ubakaji mauaji na utekaji nyara ukiripotiwa wakati mzozo ukizidi kushika kasi shirika la umoja w mataifa la misaada ya kibinadamu ocha limesema zaidi ya watu 91 walihama makazi yao tangu mapigano kati ya makundi yenye silaha kuzuka katika kaunti ya apanal ya fashoda katikati kati mwa novemba watu 20 walikimbia ghasia tangu zizuke mwezi agosti wakiwemo 3 waliovuka mpaka na kuingia nchi jirani ya sudan shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi unsr limesema china leo imetangaza mabadiliko makubwa zaidi ya kanuni za covid-9 tangu janga hilo kuanza miaka mitatu iliyopita na kulegeza sheria ambazo ziliziwia kuenea kwa virusi japo zilitatiza taifa hilo la pili kiuchumi duniani na kuzua maandamano makubwa kulegezwa kwa kanuni kunajumuisha kuruhusiwa kwa walioambukizwa wa na wenye dalili kidogo au wasio na dalili kabisa kuka karantini majumbani mwao na kuacha kupima watu wanaosafiri ndani ya nchi mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu kenes bwire katika kipindi cha kwa undani patrik nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema undani tunaangazia kongamano la marekani na nchi za afrika litakalofanyika wiki ijayo hapa washington dc pia tutaangazia siasa za kenya ambapo kiongozi wa upinzani raila odinga ameitisha maandamano huku makamishina wa tume ya uchaguzi wakilazimika kuondoka ofisini mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc za afrika zimealikwa na marekani katika kongamano lenye lengo kubwa la kuimarisha ushirikiano sio wa kibiashara tu bali pia kiusalama na kukuza demokrasia na utawala bora katika bara hilo ambalo limejaa misukosuko na linaloonekana kuyumba kuelekea china na rasia marekani itatumia kongamano hilo kueleza namna inavyojitolea kusaidia afrika na kudhihirisha kwa nini uhusiano wake na bara la afrika ni muhimu sana kwa afrika na ulimwengu kwa jumla tangu alipoingia madarakani rais joe biden ameonekana kujihusisha zaidi na maswala ya afrika labda katika nafasi ya pili baada ya maswala ya ulaya ikilinganishwa na ilivyokuwa wakati wa utawala wa mtangulizi wake donald trump ambaye uhusiano kati ya serikali yake na afrika haukuwa mzuri kiasi cha kulinganisha afrika na shimo la chomo Biden, amesema kwamba ana matumaini mema ya kufanya kazi kwa karibu sana na nchi za afrika mashirika ya kijamii kutoka afrika waafrika wanaoishi marekani na sekta binafsi kwa masilahi ya afrika kongamano litaanza desemba kumi na tatu na kumalizika desemba kumi natano malengo makubwa ya marekani yanajulikana la msingi likiwa uhusiano mwema wa kidiplomasia kibiashara usalama na demokrasia je mataifa ya afrika yanahudhuria mwaliko huu na malengo gani amini mwidao ni mchambuzi wa siasa na diplomasia yupo toronto canada huu ni mwaliko kutoka kwa serikali ya ya marekani na marekani ajenda yao kubwa ni kwamba wametambua kwamba afrika ndiyo continent ya pekee yenye madini adimu ambayo hayapatikani sehemu zingine za ulimwenguni ambayo yenye kuhitajika kwenye masuala ya viwanda mbalimbali ambavyo vimo vimepewa kipaumbele katika nchi yao haswa katika masuala ya nishati na magari ambayo sasa yanatumia umeme vile vile ni kwamba afrika ni ndiyo moja ya ntenti zilizokochanga ulimwenguni kwa hiyo wana wana watu wengi zaidi na kuwa na watu wengi yamaanisha pia wana soko kubwa ya bidhaa zinazotengezwa sehemu mbalimbali na jambo lingine pia ni kuja, amerika kujaribu kupeleka fikra zao na mawazo zao na value system yao katika ulimwengu mzima ili wapate kukubalika katika mm-katika mtindo wao wa kidemokrasia na mwelekeo wao wa kiuchumi uch, na wa wa, wa utawala hao ni mambo yaliovutia kwa upande wa marekani kwa upande wa afrika hivi sasa wao ni ni continent yenye kupiganiwa na watu wengi sana ikiwemo nchi kama vile china kulingana kupitia miradi yake ya ile Roads and Bridges Initiative wakiwa pia wanajaribu kutengeza masoko katika kontinenti ile kwa bidhaa zao na kujaribu kuleta uhusiano wa karibu zaidi na vile vile tumeona nchi kama vile russia ufaransa na zingine zote zikipigania afrika kwa hiyo hapa afrika ni kujaribu kuamua ni yapi mazuri ambayo kwamba marekani yatawapatia ambayo ni tofauti na yale mengine ambayo anapewa na nchi zingine za ulimwenguni maafisa wa ngazi ya juu katika utawala wa biden wanatarajiwa kuhudhuria kongamano hilo miongoni mwao ni makamu rais kamala harris waziri wa mambo ya nje anthony blinken maafisa wa wizara ya mambo ya nje wizara ya biashara wakilishi wa idara mbalimbali za biashara viwanda mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kijamii kongamano kama hili lilifanyika mara ya kwanza wakati wa utawala wa rais barack obama mwaka elfumbili kuminan wakati huo obama alitangaza uwekezaji wa kiasi cha dola bilioni ishirini barani afrika hasa katika sekta ya nishati aliahidi pia uwekezaji katika sekta zingine kama fedha mabadiliko ya hali ya hewa uzalishaji wa chakula sekta ya afya miongoni mwa nyingine kongamano la wiki ijayo vile vile linatarajiwa kuangazia sana sekta hizo lakini kuangazia zaidi maswala ya biashara na uwekezaji kongamano linafanyika wakati washindani wa marekani ambao ni china na rasia na wameimarisha uwepo wao afrika rais wa rusia vladimir putin anatarajiwa kuzuru afrika mapema mwaka ujao efu22t kabla ya kuandaa kongamano la viongozi kutoka afrika katikati ya mwaka china imekuwa ikiandaa meza kuu kwa viongozi kutoka afrika kila mwaka na kujadili uwekezaji na ushirikiano wa kibiashara njia ya ufaransa afrika imeanza kuwa finyu lakini rais emmanuel macron amekuwa akiweka jitihada na kuimarisha ushirikiano kati ya ufaransa na afrika hasa katika mataifa yanayozungumza kifaransa akitilia maanani zaidi afrika magharibi afrika ya kati na madagaskar kuna ushindani pia kutoka india israel saudi arabia uturuki na umoja wa falme za kiarabu wote wakitaka sehemu kuingia afrika wote wanataka kushirikiana na afrika yenye rasilimali nyingi mudawo, ya asilimu amin mwidau anasema kwamba mataifa ya afrika yana nafasi nzuri ya kuweka masharti na kwa nchi zilizoendelea na pia kujiendeleza kiuchumi wenye kutaka uhusiano na wao ni watu wengi hasa mfano wake ni kama vile wakati wa vita vya baridi ile like cold war tukiangalia nchi kama vile ya egypt wakati mmoja walikuwa ni wafuasi wa marekani wakati mwingine wakawa ni wafuasi wa wa mrengo wa russia nchi kama somalia nayo wakati mmoja ilikuwa ni wafuasi wa russia baadaye ikaruka upande wa marekani kutokana na kwamba walipokata- walipokatazwa kitu kimoja upande mwingine walikwenda wakakipata kwa upande mwingine sasa nafikiri wakati huu wa sasa ni wakati wenye kuregelea mifano ya, ya ya ya nyakati za za vita baridi kwa sababu ukiangalia marekani na, na na na russia marekani na, na, na china wote wako katika katika mvutano mmoja edha huku ni wa kiuchumi kule ni wa kivita katika vita vya ukraine kwa hiyo haya yote haya yanaashiria ya kwamba hawa viongozi wa kiafrika wanazo ajenda zao kwa sababu ukiangalia wengi wametoka katika mashirika katika nchi ambazo kwamba zina mashirika tofauti kama vile east african community kuna comesa kuna Equality ya west africa na kuna african union kwa hiyo ao wote wana ajenda zao kama continent kama kama kanda mbalimbali mbali za afrika na bila shaka hizo zitakuwa zitapua kipaombele na zitakuwa katika fikira zao watakapokuwa wasikiza ni kipi ambao wa marekani wamewaandalia na ili kushughulikia maswala muhimu kwa ukamilifu siku ya kwanza itakuwa ya mazungumzo ya majadiliano baina ya mashirika ya kijamii wa afrika wanaoishi marekani na mikutano ya mawaziri siku itakayofuata itakuwa ya kujadili biashara kati ya marekani na afrika kabla ya kumalizia na mkutano wa viongozi wa afrika bn amekutana na, na viongozi kadhaa wa afrika tangu alipoingia madarakani marekani imeunga mkono ukonjo uela katika shirika la biashara duniani ikiwa ni ishara ya juu zaidi ambayo wachambuzi wanaona ni kuunga mkono afrika na kuivutia katika meza ya kimataifa rais biden ni mtu ambaye amebobea katika masuala ya kimataifa aelewa jinsi uh, tokeo moja katika sehemu moja ya ulimwengu inavyoweza kuathiri nchi nyingine haswa kama vile marekani sasa tukiangalia kwa mfano katika masuala ambayo kwamba wamewepa kipaumbele katika mazungumzo yao ni masuala ya usalama masuala ya ku ya kuendeleza mahusiano maus, ya kiuchumi kuimarisha utawala bora demokrasia na haki za binadamu vile vilevile kudhibiti masuala ya afya kukuza usalama wa lishe kukuza uongozi bora ama kudumisha uongozi bora sasa kwa mfano maradhi kama ya, ya covid ni maradhi yaliyotokea china lakini yaliyeathiri vibaya sana kiuchumi aa, nchi kama vile marekani hivi leo tuna wakimbizi wengi ulimwenguni na wengi wa wakimbizi wanao -walio- walioko ulimwenguni ni wakimbizi waliotoka sehemu za nchi za afrika sasa katika katika ukiwaachia wakimbizi tu waatapakae na waenee na wazidi kuongezeka hilo ni tisho la kiusalama kwa sababu kati ya wale watu wenye ku, kuondoka kutoka sehemu moja na nyingine baadhi ya watu si watu wazuri kuna wakimbizi wengi lakini kuna wengine ambao kwamba ni watu wenye kuleta matishio ya usalama kwa hiyo nafikiri kushiriki kwake yeye na mataifa ya kiafrika ni kujaribu kupata suluhisho kiuchumi kwa kwa nchi yao kupata suluhisho la kisalama lakini vile vile kupata madini na soko ya bidhaa zao ambazo kwamba wataziuza ulimwenguni wakiwa wakabiliana na nchi kama vile china na nchi kama vile russia kuna nchi za afrika ambazo hata hivyo hazijaalikwa sudan guini mali na borkina faso hazijaalikwa kwenye mkutano huo nchi hizo zimeshuhudia kuvurugwa kwa demokrasia na kutokea mapinduzi ya kijeshi watawala walio madarakani ni wanajeshi ambao wameingia madarakani kwa lazima na kwa nguvu marekani pia vile vile haipangi kushirikiana na mashirika ya kijamii kutoka nchi hizo katika sehemu ya sahel afrika inakabiliwa na ukosefu wa usalama ufaransa imesumbuka miaka mingi kutafuta amani sahel mamluki wa rasha wa wagna wameingia mali kujaribu kutafuta usalama sahel na nchi kama mali imeachana na ufaransa na sasa kuvutiwa na rasia je ni namna gani marekani naweza kusaidia nchi za sahel ambazo miongoni mwao hazitaruhusiwa kwenye mkutano huu moja ya kitu kilichokufanya ufaransa kufel ni ile sera zao ile colonial policy ya, ya zile nchi ambazo walikuwa wakizitawala karibuni nchi kumi na nne ambazo waliziwekea pesa zile za zafran ambazo ziliwalazimisha nchi zile kuweka asilimia themani na tano ya mapato yao katika central bank ya, ya ufaransa na baada ya hapo ikibidi watumie pesa zao basi wapewe zile wapewe kwa riba ya ya kibiashara yani commercial loans sasa uhusiano wao ulikuwa si wa waku, kusaidia kuleta maendeleo isipokuwa ni wa kuwanyonya zile nchi zilizokuwa ni za, za, za kiza koloni zao za kitambo na ukiangalia nchi kama russia Nirusha ni russia wa, ni wa, watafuta wa, wa masilahi ya ya kisalama kuleta kuleta watu wao wale katika nchi kama ile lengo lao ni, ku, ni kutumia fursa ile kuuza silaha zao kwenye nchi zile zenye kuleta shida katika afrika kwa sababu tukiangalia nchi nyingi sana zinazoleta silaha katika afrika ni zile nchi za eastern kwa hiyo jambo ambalo kwamba marekani ni kujaribu kudumuisha kwanza uchumi wa nchi ukakuza na kuwe na na nauthabiti na wa utawala katika sehemu kama ile kutakapokuwa na utawala bora kutakapokuwa na ma, masuala ya kibinadamu na masuala ya, ya utawala uchumi wa pale utakuwa sawa usalama wa pale utakuwa sawa na hiyo itawaletea soko juu kubwa zaidi na itakuwa ni tofauti na, na wanavyofanya hawa wengine kwa sababu kila mwingine anaofanya afanya jambo kutokana na maslahi yake japokuwa amerika ina maslahi lakini ikitaka maslahi ya kudumu katika afrika ni lazima wajiwekeze katika masuala ambayo yatawafaidi wenyeji zaidi kuliko haya walivyowekeza nchi zingine za za kimataifa kama vile china ufaransa na russia anapowaalika viongozi hawa japo hakuna mkutano wa moja kwa moja ambao umepangiwa kwamba marais hao watakuwa wanakutana na biden lakini tatizo kubwa hapa ni tatizo ambalo marekani imezungumzia kila mara demokrasia wapo viongozi ambao wamealikwa hapa lakini nyumbani na hata kimataifa wana doa la demokrasia paul kagame wa rwanda oeri museveni wa uganda ni miongoni mwao na zipo nchi ambazo kabisa zijaalikwa zimeambiwa zisikanyage marekani kama sudan mali guini na bokinafaso sera ya marekani na demokrasia kuabana viongozi wa afrika kwamba lazima mheshimu haki za binadam lazima mheshimu demokrasia sera hii kwa namna yoyote unadhani kwamba inawezaleta mguaruzo nchi za afrika na marekani ikitiliwa manani kwamba hawa viongozi wana ushawishi katika maeneo anakotoka kama ulivozitaja mali guini na bukinafaso hizo ni nchi ambazo kwamba kwa sasa utawala wake uko chini ya ya utawala wa kijeshi na ambalo ni swala ambalo hata viongozi wa afrika hawakulikubali na ni swala ambalo kwamba kimataifa halikubaliwi hawa wengine tunaweza tukawaona kwa sura mbalimbali mbali lakini kwa watu wao ni watu ni viongozi waliochaguliwa kama wamechaguliwa kisawa ama kinyume ya vile utaratibu wa wa demokrasia zao lakini kwa sasa tunavyowajua ni viongozi waliochaguliwa kidemokrasia ki sasa katika masuala ya utawala kuna kuna kuna zile values za, za nchi tofauti na marekani kuna wana value zao ambazo kwamba wanaziona ni za kimsingi na nchi zingine za ulimwengu zinaona zina value zao ambao ni za kimsingi kwa hiyo nafikiri hapo kidogo waweza wakapitana waka katika kiwango gani watakubali masuala fulani nchi fulani zimekeuka zime lakini kwa wao kupata ushirikiano wa nchi za afrika ni lazima wawaingize wote wale viongozi waliochaguliwa kisiasa na haswa vile viongozi wa kongwe kama kina, kina museveni na kina kagame kwa sababu hawa pia wana ushawishi mkubwa katika sehemu zao wanazotoka mtu kama kagame ana ushawishi mkubwa katika kanda za maziwa makuu na mtu kama museveni ana ushawishi mkubwa katika east africa kwa hiyo watakapoanza kuwatenga viongozi kama hao watakuwa wanapasua wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, uhusiano wao na na ile continent ya africa na hilo si jambo jema kwa sababu wataweka mwanya ambayo china wataweza kuitumia ama ufaransa waweza kaitumia ama rasha wakaitumia kuendeleza maslahi yao katika ent kama hili nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani arejea na sehemu ya pili muda si mrefu hii ni sauti ya america vom hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika mimi ni kennes bwire tuangazie sasa siasa za kenya ambapo kiongozi wa upinzani raila odinga kwa mara nyingine tena ameitisha maandamano dhidi ya serikali utata mkubwa ukiwa unahusu mabadiliko katika tume huru ya uchaguzi josphat kioko na salma muhammed wameandaa ripoti ifuatayo asante sana mpasuko unazidi kushuhudiwa nchini kenya baina ya serikali na viongozi wa upinzani hii ni takriban miezi minne baada ya kenya kuandaa uchaguzi mkuu ulioshuhudia rais william ruto akiingia uongozini na kumshinda kiongozi wa upinzani raila odinga wafuasi wa raila odinga na wafuasi wa rais william ruto bado analumbana ndani ya mahakama ndani ya bunge na hata miongoni mwa wananchi na sasa mpasuko huu ulio karibuni kabisa ni kuhusu makamishina wanne wa tume wa uchaguzi walioshutumiwa tangu mwezi agosti wakati wa kutangaza matokeo ya kura ya urais makamishina hao wanaotajwa na wengi hapa nchini kenya kama the thecherera wamekuwa wakimesimamishwa kazi na sasa kufikia jana jumanne wawili walikuwa tayari wamejiuzuru ikiwa ni pamoja na julian cherera ambaye kikazi alikuwa naibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini kenya lakini sasa mpasuko huu ni kuhusu upinzani umeingia kuwatetea na kusema kwamba wao wanaonewa na serikali inayoongozwa na rais william ruto dio tunajadili haya leo katika kwa undani na tunazungumza pia na wanasheria kuhusu mtazamo wao nam siku ya ijumaa juma ililopita rais ruto aliwasimamisha kazi makamishna wanne kutoka tume hiyo ya ibc na hatua hiyo imefungua mkondo mpya wa vita kati ya serikali na upinzani kiongozi wa upinzani raila odinga amepuuza kuwa mpango huo wa ruto ni wa kuvuruga uchaguzi ujao wa mwaka 227 aliyenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa matukio ya bunge kuhusu taratibu za kuteua tume ya uchaguzi ya kenya na kuwamulika makamishna wanne hayana uhusiano wowote na, na uadilifu lakini ni kuhusu uchaguzi wa 2027 ambao ruto anataka kuvuruga matamshi ya raila yalijiri baada ya rais william ruto kuwasimamisha kazi makamishna wanne wa uchaguzi ambao walipinga ushindi wake katika uchaguzi uliofanyika agosti na kufungua kesi ya kuchunguza iwapo wanapaswa kuondolewa kesi hiyo chini ya jopo maalum lililoteuliwa mahakamani inatakiwa kuhitimisha kwa haraka usikilizaji na ripoti ya matokeo yake ambayo ni ya lazima huku rais akitarajiwa kuyafanyia kazi ndani ya siku thelathini katika utekelezaji wa majukumu yake litatayarisha na kuwasilisha ripoti na mapendekezo yake kwa haraka na pili litatumia mamlaka yote iliyopewa na sheria kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake ipasavyo kulingana na taarifa ya gazeti la serikali mahakama hiyo inatarajiwa kuangazia maombi manne yaliyowasilishwa dhidi ya makamishna hao waliozingirwa na kubaini iwapo ulikuwa na ukiukaji mkubwa wa katiba na utovu wa nidhamu mkubwa waliofanya bunge la kitaifa nchini kenya lilimtaka rais ruto kuwafungulia mashtaka makamishna juliana cherera justice nyang'aya irin masit na francis wanderi ndani ya wa wbunge pia imekuwa ni hayo hayo mpasuko baina ya wabunge wanaoegemea upande wa serikali na wale wanaoegemea upande wa upinzani na nchi ya bunge ni kuhusu mkutano unaopangwa jamhuri dei yaani sherehe za kitaifa kwamba viongozi wa upinzani wametangaza kwamba lazima wakutane wajadili maswala muhimu ya taifa na mardha karua ambaye pia alisimama na kinara upinzani raila odinga katika uchaguzi mkuu na kupoteza kwa william ruto ametangaza wazi kwamba ajenda moja kwa itakiwojadiliwa siku ya jamhuri dei ni kuhusu makamishina haa wanne tumsikie b mardha karuamkutano wetu wa umma utakuwa kuhusu wale ibc waleb ambao wanasukumwa vibaya kulaumiwa kinyume cha haki hata sasa wamelazimishwa kujiuzulu kazini mazungumzo yetu pia yanahusisha masuala mengine ambayo ni muhimu kwa taifa letu kuhusu makamishna wa ibc sisi tunaona kuwa kuna mpango kueekelea shutuma matokeo yake hayatakuwa mazuri bi mata karua ambaye alikuwa mgombea mwenza wa raila odinga katika uchaguzi uliopita nikukumbushe tu kuhusu makamishna hawa ambao wanafuatiliwa kwa karibu na kupelekea wao kujiuzulu makamishna hawa ni wale waliohoji ushindi wa ruto katika uchaguzi kwa kukaidi hesabu na mantiki iliyofikiwa katika kujumlishwa kwa kura na kujitenga na wenzao watatu katika kumtangaza rais ruto kama mshindi wakati huo wakisema hawawezi kuunga mkono hesabu ya kura isiyo wazi siku chache baada ya uchaguzi makamishna hao wanne walikuwa wamefanya mkutano na wanahabari sambamba na kusema kwamba hawawezi kuhusika na matokeo yaliyokuwa yakitangazwa moja kwa moja kwenye televisheni na mwenyekiti na makamishna wengine wawili mzozo huo ulielekea katika mahakama ya juu ambayo iliidhinisha kuchaguliwa kwa ruto na kukataa hoja zilizotolewa na wanne hao kuhusu mchakato wa kujumlisha kura kuwa wazi hata hivyo ilitaka mageuzi katika tume huro ya uchaguzi na mipaka ya iebc na kwa sasa hivi tunaungana na mwanasheria arnest mukaya ambaye tumeanza kwa kumuuliza mtizamo wa sheria kuhusiana na swala hili na sakata ambayo inaendelea kuhusiana na makamishna ha wannekatiba uh, kipengele cha mia mbili hamsini na moja kinasema kuwa wale watu ambao wako kwenye zile kamishon zimetengenezwa wanaweza kutolewa kisheria kama mambo fulani yamefanyika sababu ya kwanza ambayo inazofanya kamishna aachishwe kazi ni kufanya makosa makubwa kiasi ya kwamba inaonyesha kuwa umekeuka ile polisi ya mwajiri wako ama umekeuka ile polisi ya ofisi ambayo unafanya kiasi kwamba mwajiri wako hawezi kukuruhusu ubaki kazini kitu cha tatu ni kukiuka katiba yenyewe au kukiuka ile apt ya katiba yale mambo ya integrity mambo ya kuonyesha kuwa wewe tayari umetosha kufanya kazi kulingana na uh, muundo wa katiba kulingana na hawa makamishna tukiangalia kwa undani tutaona kuwa sababu ambazo zinafanya mahali wako sasa hivi tunaangalia mbele kukiwa na makamishna ambao wanachukua position uh, tofauti na makamishna wengine kuna kile kitu kilizungumziwa kwa Supreme court walisema kuwa kulikuwa na mgawanyiko procedure ambayo imefuatwa kuwatoa kwenye uh, ofisi kipengele mia mbili hamsini na moja nambari tatu inatueleza nini ambayo inafaa kufanyika kabla kamishna wowote mwenye commission ambayo imetengenezwa na katiba inafaa kufanywa na kwa kweli tukiangalia mambo haya utapata kuwa kweli kulikuwa na petition ilipelekwa bunge na petition yenyewe ilipita bunge hicho ni kitu cha kwanza huko bunge tayari mwenye alileta petition alipeana sababu zake mbona hawa commissioners watolewe na mn wenyewe waliruhusiwa kuwa na mawakili wakajibu e, malalamishi ambayo yaliletwa baada ya bunge kujadilia jambo lile lilipeleka mswada kwa president kulingana na kipengele mia mbili hamsini na moja kusema kuwa hawa watu tayari tumewapata kuwa wana kesi ya kujibu kulingana na sheria rais anafaa idha kukubali kuwa atawafuta kwa wakati huo ama ataweka jopo ama tume la kuchunguza mambo yale je ilifaa tume nzima ichunguzwe ama ni wanaoshukiwa tu kwa saa hii tutasema kuwa ambao wanafaa kuchunguzwa ni wale wenye petition imewataja kulingana na mwenye aliyekaa yale malalamishi kama aliona kuwa the entire commission ilikuwa na shida angesema kuwa idc yote iko na shida kuanzia yule e, io kuja kwa iio na wale wote o wote kwa undani tunakomea hapo basi kutoka mombasa tunawarudisha kwa wenzetu washington asante josephat kioko na salma muhammad hii ni sauti ya amerika voa mimi ni kennes bwire