Everyday... hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya a voa inatangaza kutoka hapa washington hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi kampuni ya taifa ya nishati nchini libya imewasihi washirika wake wa kigeni wa mafuta na gesi kwanza tena utafutaji na uzalishaji siku ya jumanne ikiwahakikishia usalama umeanza kuimarika kwa kiasi kikubwa baada ya mapigano mapema mwaka huu tawala hasimu mashariki na magharibi zimekuwa zikigombea madaraka tangu mwezi machi katika mvutano ambao umedumaza juhudi za libya za kuongeza pato kwa kiasi kikubwa ikiwa ni majibu kwa ongezeko la mahitaji ya ulaya ya mafuta na gesi yasiyo ya rasia hatua hiyo ya kisheria inayoruhusu makampuni kujiondoa yenyewe kutoka katika majukumu ya kimkataba kwa kuzingatia mazingira yaliyo nje ya uwezo wao noc katika umbi lake ilifuata uchambuzi wa kweli na wa kimantiki wa hali ya usalama ambao umeanza kuimarika kwa kiasi kikubwa kampuni hiyo ilielezea utayari wa kutoa msaada wowote muhimu pamoja na kuweka mazingira salama ya kufanya kazi kwa kushirikiana na mamlaka za kiraia pamoja na kijeshi kutiwa saini kwa makubaliano ya awali na utawala wa kijeshi wa sudan na raia kumesifiwa sana na jumuia ya kimataifa lakini wengi huko nchini sudan anautazama kwa mashaka makubwa sudan nchi maskini zaidi duniani imegubikwa na misukosuko mikubwa tangu mkuu wa majeshi abdel fatah al burhan alipofanya mapinduzi ya kijeshi mwezi oktoba mwaka jana na kuvuruga kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia unyakuzi huo wa madaraka ulikuja miaka miwili na nusu pekee baada ya maandamano makubwa mitaani kulishinikiza jeshi kumondoa madarakani mtawala wa muda mrefu omar albashir wengi walithubutu kuamini kuwa mpango wa kushirikiana madaraka ungehakikishia uhuru wa kutoa haki lakini mapinduzi hayo yalizima matumaini hayo na kuchochea wafadhili kusitisha ufadhili na kuzidisha mgogoro wa kiuchumi uliodumu kwa muda mrefu matukio ya mwaka jana pia yamesababisha kuzorota kwa mizozo ya kiusalama katika maeneo ya mbali siku ya juma viongozi waandamizi wa jeshi na makundi ya kiraia walikubaliana makubaliano ya kuweka msingi wa kuanzisha tena mamlaka ya kiraia hatua iliyokaribishwa na umoja wa washington london brussel riadh na abudhabi mwa mengine makubaliano hayo awamu ya kwanza ya mchakato wa awamu mbili yalitia saini na kambi kuu ya kiraia For and change, ambayo kwa miezi kadhaa ilikuwa ikipinga kujihusisha na jeshi baada ya mapinduzi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dcwapiga kura wa jimbo la georgia nchini marekani leo jumanne wanatarajiwa kuamua mchuano wa mwisho wa kiti cha baraza la seneti hapa nchini wakichagua kati ya seneta wa chama cha demoratic rafael wanok na mchezaji wa zamani wa waftbal ya marekani wa chama cha republican hashowalke katika duru ya pili ya uchaguzi uchaguzi wa leo unakamilisha kampeni za wiki nne zilizoshuhudia wimbi la wanasiasa na fedha kutoka nje ya jimbo hilo pamoja na kuongezeka mashambulizi ya masuala ya kibinafsi duru hii ya pili ya mwaka huu huko georgia haina umuhimu mkubwa ikilinganishwa na mbili za mwaka 221 wakati ushindi wa wno na mwenzake wa chama cha chademocratic georgia john osof ulipowapa wademocrtic udhibiti wa senate matokeo ya kinyanganyiro cha jumanne yataamua ikiwa ikiwadmocat wana wingi wa moja kwa moja wa viti51 w49 vya seneti au kudhibiti baraza hilo kwa viti sawa 5 kwa h kutokana na kura ya makamo wa rais kamala haris uchaguzi huo wa duru ya pili unaleta mapambano makali kati ya yawnock seneta wa kwanza mweusi wa jimbo hilo na kiongozi mwandamizi wa kanisa la atlanta ambako martin lutherking j alihubiri mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington kribu msikilizaji wetu katika kipindi cha kwa undani, ambacho huangazia masuala tofauti ya kisiasa kiuchumi na kijamii uundani leo katika sehemu ya kwanza tunazungumzia mazungumzo ya kusaka amani nchini drc ambayo amemalizika leo jumanne mjini nairobi katika sehemu ya pili tunamulika uchaguzi wa marudio wa kuwania kiti cha useneta unaofanyika leo katika jimbo la georgia hapa marekani uundani leo mko nami patrick nduimana jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi rais mstafu wa kenya uhuru kenyata ambaye ni mpatanishi katika mazungumzo ya amani ya drc amesema leo wakati wa kufunga kikao cha mazungumzo hayo ya wiki nzima mjini nairobi kwamba na matumaini amani itarejea nchini drc kenyatta amesema anaamini makundi yanayopigana yatafikia makubaliano ya kumaliza mzozo wa miongo kadhaa rais huyo wa zamani wa kenya ameambia makundi yenye ya silaha yaliyoshiriki mazungumzo hayo kwamba yakiridhia ya suluhisho la mzozo kwa njia ya amani yatashirikishwa katika jeshi la taifa baada ya kupewa mafunzo yanayofaa miongoni mwa maazimio ya kikao hicho cha nairobi ni kwamba zaidi ya makundi yenye silaha 140 yatashirikishwa katika shughuli za maendeleo ya taifa kenyatta amesema kutakuwa na mkutano mwingine wa mashauriano mwezi januari mwaka ujao mjini kinshasa ambao utashirikisha jamii zote za mashariki mwa drc nimezungumza na richard tute mchambuzi wa masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa kuyashirikisha makundi yenye silaha katika shughuli za kiuchumi itasaidia kumaliza mzozo mashariki mwa drc natumaini kwa ya kwamba yale ambayo yanayoendelea kwa hivi sasa ni mbinu na ninapoangalia kwa undani zaidi kile ambacho kimetokea a, katika mwisho wa mkutano huo ni kwamba yatachangia ya, ya yatachangia kiasi katika kujaribu kuleta uh, usalama na na amani katika nchi ya drac kwa sababu ujue kwamba uh, kiini cha mkutano ule ulikuwa ni uungwaji mkono uungwaji mkono kwamba vikundi hivi vikaweza kuelewa kwa kindani eh, umuhimu wa lile ambalo linaloendelea ambalo linaendelea likiongozwa na uh, rais mstaafu wa kenya uhuru kenyatta kwa hivyo wakati ambapo wameondoka ni kama kwamba wameelewa zaidi na wamejua kwa nini uh, kuna umuhimu ya amani katika nchi ya barsi lakini kufikia sasa tunaendelea kuzungumzia kuna hayo makundi zaidi ya mia moj na arobain ambayo wanasema mazungumzo yataendelea huko uh, mwakani januari kufikia sasa kuna wale ambao hawakuhusishwa katika mazungumzo hayo uh, tunazungumzia lile kundi la ihttu hawa wakiendelea mm-hmm. kuwekwa kando hawajashirikishwa kwenye mchakato huu mchakatohukutohusishwa katika mchakato huu sio kwamba ni jambo ambalo halieleweki mimi naona kwa kwenye mimi niko ni kwamba ni, ni kati ya mbinu kwa sababu eh, inaonekana kwambam ishirini na tatu inaonekana ni, ki, ni, ni kikundi ambacho kina msimamo mkali na yeyote ambaye ana msimamo mkali itakuwa ni vingumu sana kuweza kuchumulishwa katika mazungumzo kwa sababu kila ambacho wanachokifanya kwa hivi sasa ni kujaribu kutumia mbinu tofauti mbinu za kisiasa mbinu za kiuchumi na pia ikifika mwisho basi huenda ikawa sasa itabidi watumie mbinu za kutumia silaha wataalam au wale wanaofuatilia mzozi wa drc wanasema i, i, ikiwa uh, drc na jirani yake rwanda wataendelea kuvutana hasa tumeshuhudia uh, hivi karibuni marais wa nchi hizo mbili wakitupiana vijembe uh, kagame akisema kwamba chisekedi ndio chanzo cha mzozo asitafuti tafuta kwamba sisi ndio tunahusika amalize kwanza matatizo yake mwenyewe na chisekedi akisema raia wa rwanda sio maadui wa drc lakini adui ni kagame je wakiendelea kuvutana hivi hawa majirani wawili na kutupiana vijembe viongozi <laughs> wa nchi hizo unaona si ni kikwazo kikubwa kweli kwa kupata amani ya kudumu huko drc nafikira kile ambacho kinachoendelea kule drc Katia, kwa kati ya sababu za vita hivi ni vita za kushindana ubabe kati ya nchi ya ya ya rwanda na nchi ya yadr kwa hivyo hata sio la umuhimu unajua wakati wowote ambapo umbwa inabweka wakati mwingine humtishii umbwa unaenda kwa mwenyewe kwa hivyo ni ni, ni jambo la umuhimu kwa hivi sasa kuweza kudhihirisha je huyu umbwa ambaye ni mar ishirini na tatu na anabweka ni umbwa wa nani na, na, na, na, na sindikizo zimeonyesha kwamba ni umbwa ambaye eh, anapewa chakula anapewa hifadhi na nchi ya rwanda kwa hivyo chochote ambacho kinafanywa dhidi ya mishirini na tatu lazima serikali ya rwanda ikajumuishwa na nimeona kwamba eh, nchi ya amerika imeweza wa hivi sasa imeikashifu pia serikali ya rwanda si mara ya kwanza marekani kuiomba rwanda isiendelee kuwaunga mkono waasi wa msh na tatu lakini rwanda imeendelea kupinga kata kata kabisa kwamba haijawasaidia waasi wa mshi wa wow, na tatu wao wenyewe ndio wanapambana ni mzozo wa ndani wa kisiasa wa drc hakuna nchi yoyote ile e, inaweza kakubali kwamba wanaingilia uh, masuala ya ndani ya nchi nyingine hakuna uh, uh, yoyote ambayo atatari kusema kwamba hao ndio wanailisha emu ishirini na tatu lakini unajua kwamba kuna kuna sababu za kijasusi ambazo zinaonyesha kwamba rwanda kwa njia moja ama nyingine inahusika kikamilifu katika kuweza kuihifadhi kuisaidia kuipea mafunzo emu ishirini na tatu itakuwa na sababu gani ya kuwaunga mkono waasi hao wa awahiatatu kutakuwa na faida ipi upande wa itakuwa na sababu ya kuweza kujiweka uh, kimsingi katika siasa za za za ulimwengu dio ikaweza kubemberezwa ku, wakaweza pia kupeana matakwa yao na wakaweza pia kusikizwa kile ambacho tunaita na njia ya kizungu zizakwa sababu yeah, like... mm-hmm. eh, rwanda inataka kutumia kutumia vita hivi vya vyarc kuweza kuishawishi nchi zingine labda inata, inataka kutumia vita hivyo kuweza kuishawishi amerika kuweza kuishawishi afrika, afrika mashariki kuweza kuishawishi urusi ina sababu lakini rwanda vile vile inaendelea kuishtumu serikali ya drc hata jumuia ya kimataifa kwamba wanapuuzia swala la hawa wa uh, waasi wa fdlr ambao walihusika katika mauaji ya kimbari huko rwanda kwamba rwanda inasema ujasusi wake au uchunguzi wake umeonyesha kwamba hawa wanashiriki pia katika vita um, upande wa jeshi la drc kupambana na wasi wa mshi na tatu sasa hizi ni tuhuma kwamba uh, serikali ya, uh, ya rwanda ina e, iko na tuhuma dhidi ya serikali ya DR. drc pia iko na tuhuma kwa hivyo mimi kenye naonelea ni kwamba kwa, ma, uh, haya makali ya hivi vikundi vyote iwe ni vile vikundi ambavyo uh, rwanda inavilaumu kwamba inatekeleza uasi kutokea drc iwe ni zile kundi ambazo drc ina laumu kwamba yanatekelezwa uasi kutokea rwanda hivi ni vikundi ambavyo vinastahili vyote kukabidhiwa kijeshi suluhu tu itapatikana hivi vikundi vikiweza kudhibitiwa na njia moja tu ya kudhibiti ni njia ya kutumia nguvu ya kijeshi uh, vile vile mazungumzo hayo ya nairobi yaliingia dosari nafikiri ulifuatilia hilo kuna waakilishi kwanza kikao kilikuwa kimalizike jumatatu lakini baadhi ya wawakilishi wa makundi hayo uh, yenye silaha wakasusia sababu wa hawakupewa pesa uh, ile wanasema kama vile nauli au pesa za kuweza kutumia wakiwa kwenye kikao hicho watu wakajiuliza je hawa watu wamekwenda kwenye mazungumzo kutafuta suluhu au wamekwenda kwa maslahi ya kupata pesa hizo w- waso- wanasosiolojia husema kwamba chochote kinachotendeka kiwe kimbaya ama kizuri kuna wale ambao wananufaika Na fika, katika hizi vita vya uh, vya vyadrc kunao wale ambao hata wamo serikalini yar ambao vita hivi zina, zina manufaa kwao kwa njia moja au nyingine kwa hivyo hawangependa kuliona uh, jambo hili eh, likitatuliwa na ndinaona kwamba hata ndio changamoto kama hiyo iliweza kutokea kule nairobi kwamba e, kulikuwa na tuhuma kwamba kulikuwa na pesa ambazo zimetengwa na kuna wale ambao hawakuweza kuzipokea hizo pesa li hali hizo pesa zilikuwekwa kwa hivyo haya mambo yote ndo huenda yanachangia kutokuweko na amani katika katikarc kwa sababu kunao wanao nufaika Ie, na hali iliyopo hivi sasa kule kuledrc na wangependa hiyo hali ikaendelea haya haya mazungumzo wanasema uh, kutakuwa na duru nyingine itakayofanyika januari mwakani kama nilivyosema uh, haya makundi zaidi ya 140 watashirikishwa katika shughuli za kiuchumi na maendeleo ya nchi alafu hawa wengine ambao mpaka sasa wanaendelea kutengwa kwa nini wasishirikishwe na wenyewe katika maendeleo ya nchi na hasa wazungumzie kuhusu usalama wa watu hao na namna wanaweza wakachangia katika maendeleo ya yadrc na kushirikishwa kwenye taasisi mbalimbali ha wamshina tatu haitakuwa vyema zaidi kusema kwamba wanatengwa kwa sababu duru za kuaminika labda zinaashiria kwamba ni hao wenyewe ndio wameamua kujitenga na wanajitenga kivipi kwa sababu ya zile masharti ambazo wanazoweka ndio waweze ndio, ndio waweze kushiriki katika mazungumzo kwa hivyo sio kwamba wana, wanatengwa ni hao wenyewe ndo wameamua kujitenga wenyewe kwa sababu wameweka masharti ambayo nafikiria kwamba wale wana ambao wanaoongoza makubaliano haya wanayaona kwamba ni masharti ambayo hayawezi yakatimilizwa unakumbuka hapo siku za nyuma walikuwa wamesema kwamba Eh, ishirini na tatu walikuwa wamesema kwamba hawa wanataka mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya drc na kwanza hawataki pia kutambua serikali inayoongozwa na, na rais shekedi kama serikali ambayo imechaguliwa kwa kupitia kwa, kwa katiba ya nchi ya DRC. kwa hivyo masharti wanayoyaweka ndio masharti ambao hao wenyewe wanajitenga zaidi kutoka katika mazungumzo hai. Ha, hai, basi richard basiichad tuwewe kama mtu ambaye anafuatilia zaidi masuala ya usalama katika kanda ya mazima naona wao wanaona msshi natatu watakiwa kufanya nini ili washirikishwe kwenye mchakato huu wa amani kutafuta amani amanir kwanza kabisa ni kwamba kwanza wakubali kwamba kuna manufaa ya kuwa na amani katika nchi ya yarc lazima pia wakubali kwa hivi sasa kwamba nchi ya nchi yadrc inayo katiba ambayo inaiongoza nchi hile alafu wakaingia waka katika mazungumzo na mi nilisema kwamba wakubali pia kwamba wanaweza kajiunga kama chama wakashiriki katika uchaguzi wakanadi sera zao wakashinda ama wakashindwa katika uchaguzi lakini kabla ya hapo si lazima kuwe na mkataba au makubaliano kati wow, ya wao na serikali ya yadrc basi mkataba huu utakuwepo tu kama watasisitiza kama wasa, wa, wa, watarudisha chini masharti ambayo wanaoyaweka hivi sasa kwa sababu ni vizuri kushiriki katika mazungumzo ni vizuri kikusikiza ni yapi haya ambayo yanayozungumzwa ndio wakaweza kusema kwamba labda wanakubaliana ama hawakubaliani lakini wakati ambapo hata utaki kushiriki katika mazungumzo sasa utasaidiwaji na unadhani eh, rais chisekedi wapo kama wanavyosema hawa watalegeza masharti yao unafikiri atakuwa tayari kufanya nao mazungumzo na, nafikir pande zote mbili pande zote mbili iwe ni pande ya uishirini na tatu iwe ni pande ambazo inaongozwa na rais chisekedi mwenyewe wote wote wangependa kuiona drc it, na amani lakini sasa mshangao sasamshangao na, na cha kushangaza ni kwamba hujui kama hawa wote wananufaika kwa njia moja ama nyingine kupitia kwa hali ilivyo hivi sasa sasaongo ushauri kwa upande wa, wa serikali ya drc unawashauri nini hujua kwamba kunasemwa kwa, eh, kwa kizungu if you want peace, for war. haya mambo yote hayange kueko, kama jeshi la drc lingekuwa ni jeshi imara jeshi thabiti jeshi ambayo ina mafunzo nzuri na ina silaha za hali ya juu ni richard tute akizungumza nasi kutoka mjini nairobi punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya undani katika sehemu ya pili kama nilivyosema tunaangazia uchaguzi wa marudio wa kuwania kiti kimoja katika baraza la seneti la marekani ambao unafanyika leo katika jimbo la georgia kinyanganyiro hicho ni kati ya rafael warnock wa chama cha demokrat ambaye kwenye uchaguzi mkuu wa novemba 8 alikuwa anaongoza dhidi ya mgombea wa chama cha republican hashel walker lakini hakuweza kupata asilimia 50 na nyongeza ya kura moja ili kushinda uchaguzi huo kwa mujibu wa maafisa wanaosimamia uchaguzi zaidi ya watu milioni m na la8 walikuwa wamekwisha piga kura kabla ya leo jumanne kinachoonekana ni kwamba uchaguzi huo wa marudio una ushindani mkali dola milioni 80 zilitumiwa katika matangazo kwenye televisheni mgombea wa chama cha demokrat rafael wnok akitumia zaidi ya dola milioni 50 nimezungumza na profesa timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani na kutaka kujua umuhimu wa kinyanganyiro hiki cha marudio kwa vyama vyote viwili katika uchaguzi huu wa georgia kunakuwa na mpinga, upang, upingamizi mkubwa kwa sababu kati ya vyama vya democrat na, na republican wote wanataka kudhibiti utawala katika katikanat na pia kuna ile thibitisho ya kwamba kuna vyama vinavyoweza kupitisha ni nini kitakachofanyika ahali ya matumizi ya kifedha kupitisha katika kamati tofauti kwa hivyo wanataka wingi wa wale senators katika vile vyama kwa hivyo rais pia bwana biden anaona ya kwamba ni muhimu sana kama ataweza kupata uh, jimbo la georgia manake itakuwa ni kama mpangilio wa, wa, wa uchaguzi unaokuja mwaka elfu bili ishirin na nne lakini tayari wademokrat uh, walikuwa na udhibiti sababu uh, ni kweli ni viti hamsini kwa hamsini lakini kunakuja na ile kura ya makamu wa rais ambayo inakuja kutatua ikiwa ni upande wa kupitisha miswada ya sheria je wakipata hiki kiti cha ziada cha hamsinna moja wademokrat itakuwa na umuhimu gani kwa utawala wa biden kitu hicho kitawafaa maanake sasa hivi kuna yale maamuzi ambapo sasa uh, makamu wa rais kama harisa ataweza kuja kupiga kura yake maanake wote wako sambamba lakini la muhimu pia ni kwamba jambo hili la jimbo la georgia ni kitu ambacho kinatazamiwa kwa njia kuu manake jimbo la georgia najulikana kama ni red state ama ni jimbo la republican kati ya miaka arobaini iliyopita hawajawahi kuwa na mbunge ama mseneta kutoka jimbo la georgia kwa hivyo wakati huu wakati ambapo rais atapata ile tukiingereza so boost ama kuinuliwa na pia watu wengi wataona ya kwamba kupitishwa kwa zile haki ambazo wanaona ya kwamba wana hawataki kupitisha basi upande wa democrat watakuwa na upande wa juu manake katika bunge kuna pale ambapo kuna kura asilimia nukta yani thuluthi tano kati ya tatu juu ya tano ama thuluthi tatu ni lazima zipitishwe ndiposa waweze kupata kupitisha kura yoyote ile kwa hivyo upande ule mwingine utakuwa namuunga mkono uh, bwana biden na upande wa republican uh, wao zaidi kutakuwa na umuhimu gani wapo watapata na kiti hicho kwenye eh, seneta mwakilishi wao huyo wala akiweza aki kushinda uchaguzi huu wa marudio itakuwa ni ishara ya kwamba mikakati ya bwana trump inafanya kazi kwa hivyo kwa mfano kama sasa hivi wengi wanaposema ni kwamba wangependa kurudisha george aliwe ni jimbo la laa kwa hivyo wanasema ya kwamba mikakati ya wanademocrat haifai siasa zao ni za za nyuma kwa hivyo ni za kupendelea upande mmoja lakini wao wanasema ya kwamba jinsi ambavyo trump alivyopangia ni kwamba wakiweza kuchukua georgia ni kumaanisha ya kwamba sasa sheria nazo zitazidi kupitishwa nyingi za georgia ambazo kwa hivi sasa tumeona zinakandamiza upigaji wa kura na zingine pale tunaona ya kwamba wengine hawapati ile haki yao kwa hivyo kwa ujumla ni kwamba georgia ni motisha kwa taifa nzima ijapokuwa ikiwa republican watachukua basi ni kumaanisha kwamba hata majimbo mengine ambayo yanatatinisha basi pia yale yatakuwa pia kwenye kurunzi la kutazamwa ili waweze kupata zile kurudisha zile uh, zile kura kwa upande waba rais wa zamani trump japokuwa ndiye alimpendekeza huyu uh, walker awe mgombea kwenye nafasi hiyo ya kugombea kiti cha cha usenata katika jimbo la georgia hakuwepo hakufika georgia mwenyewe alimpigia kampeni kwa njia ya mtandao hata rais biden uh, hakuweza kufika kumpigia kampeni uh, mgombea wa democrat wnok uh, kwa nini unafikiria hawa uh, viongozi au hawa, hawa vigogo hawakuweza kufika uwanjani kuwapigia kampeni wagombea wao kwa maoni yangu ni kwamba pengine uh bwana baden alionelea kwamba rais, rais mstaafu bwana barack obama ndio aliyekuja hapo wiki hii wiki iliyopita na aliweza kuwazungumzia wengi lakini kwa upande ule mwingine tunaona ya kwamba trump kwa sasa hivi baada ya wengi aliyokuwa wamewachagua wakaangushwa ilikuwa inajadiliwa ni kwamba asije maanaake anapokuja pengine wengi watamwona kama yani itachangia kwa upande mwingine vibaya kwa upande wake bwana ka lakini kwa upande wa bwana rais uh, sina habari lakini ninaamini ya kwamba kwa kuamini ya kwamba democrat watachukua jambo hilo limempa pengine ule moyo wakuamini ya kwamba kuna watenda kazi kule chini ambapo wanaweza kusaidia lakini kumbuka ya kwamba kumekuwa na pesa nyingi sana ambazo zimetumika matangazo mengi kwa hivyo uh, pengine sampulile itasaidia huweza kumpitisha bwana wanoka wagombea hao wote ambao wanagombea kinyanganyiro cha kuyo, uh, kuchukua nafasi uh, kiti hicho wote ni wamarekani weusi wa waan au kambi ya trump kumpendekeza wka unafikiri hii turufu ni me, me, me kwa nini imechaguliwa kwamba mpinzani wa huyu mgombea wa demokrat awe ni marekani mweusi kunajua turufu hii iliwashangaza wengi manake wengi hawakuelewa kuelewa kwa nini lakini kilichopo ni kwamba siasa ni siasa hapa waliona ya kwamba bana wanok alikuwa wameshinda wakati uliopita na aliwashinda wazungu wenyeji wa hapa kwa hivyo yeye akiwa mweusi wakaona ya kwamba waka waafrika waliotoka kupiga kura walikuwa ni wengi sana pale mwaka wa elfu mbili ishiri na moja na kwa hivyo sasa hivi yaonekana kwamba kulitakikana ya kwamba wagawanye wa, wa zile kura za waafrika weusi kwa hivyo wakimchagua mweusi basi ni kumaanisha kwamba wazungu wote wanaopigia chama cha republican kura watampigia bwana wka na pia wale weusi ambao pengine wawakubaliani na bwana anok basi watampigia uh, kura bwana walker kwa hivyo waona pale siasa zenyewe ni kwamba zichujwe zile za watu weusi waafrika weusi wa hapa ili waweze kumga- kugawanya ndiposa hasiweze kupata kura nyingi kwa hivyo hapa huu ni mchezo ambapo ni mchezo wa siasa wana waliona ya kwamba na ya kwamba jambo hili watakapocheza mchezo huu vizuri basi bwana bwanawoka anaweza kushinda na ndiposa tukaona katika ile runoff, ama marudio ya uchaguzi huu hakuweza ama bwana bwanawank hakuweza kupata zile asilimia hamsini nyongeza moja lakini sababu ni kwamba waafrika waliostahili kupiga kura waliweza kugawanya zile kura zao kwa hivyo bwana wanaka akapungukiwa upande mmoja na mnaye bwana wka akapata kupata kura nyingi kutoka kwa wazungu ambao wengi ni waa na kuhusu utaratibu wa hapo georgia wasababu duru ya kwanza mgombea ambaye hajafikisha asilimia hamsi 0 kunakuwa na uchaguzi wa marudio jee katika huu uchaguzi wa marudio Uh, utaratibu huo unaendelea kufanya kazi ku, uh, mgombea anatakiwa vile vile kuendelea kupata asilimia hamsini au ndiyo kwa maana kama sasa hivi kama marudio yatarudiwa tena na wakose kupata zile hamsini zinazohitajika kunyongeza moja ni kumaanisha kwamba pana uwezekano palikuwa na mazungumzo kama yale pana uwezekano ya kwamba uchaguzi waweza kuarudiwa tena lakini liliopo ni kwamba kwa sasa hivi wameachana kidogo sana kwa hivyo tunaona ya kwamba kura zimekaribiana kulingana na zile kura kura za maoni kura, kura za maoni na zile kura ambazo zilipigwa hapo awali ambapo kufikia siku hijuma, chakura, kilicho, fungo, ya ijumaa kituo cha kura kilipofungwa kilionyesha ya kwamba watu kama nuk, uh, that um, uh, milioni tatu nukta tano walikuwa tayari wameshapiga kura zao za mwanzo kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba watu milioni tatu wakiwa wamepiga basi tawatarajia wengine pengine wengine, wengine milioni tatu wapige kura leo basi itaweza kufanyia uamuzi lakini kwa sasa hivi kingang'aniro bado kingali aa, chatia utata manake hakuna yule ambaye amedhibitisha kwamba kwa kweli anaongoza kwa hivyo sasa himizo ni kwamba wengi kati ya waafrika weusi je watajitokeza je wazungu wanaounga mkono chama cha demokrat watajitokeza na je wanaa watatokea kiasi gani hilo ndilo limekuwa lengo kuu kuwahimiza watu wajitokeze manake hapa tunazungumzia kuhusu idadi nambari atakaye kuwa na idadi kubwa huyo anaweza kutangazwa kuwa mshindi ni timothy sadera akizungumza na sauti ya amerika kutoka mjini atlanta undani inakamilisha muda wake leo ninawashukuru nyote mliotusikiliza patrick nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema