ni siku nyingine tena ya Disemba 6 tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiangalia yale masuala muhimu ya kiburudani, ya kijamii, lakini vilevile masuala ya kiafya na ustawi wako wa maisha yako ya kila siku. Mimi naitwa Idi Ligongo. Hapa ndani ya studio siko peke yangu, niko na naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi, tunakukaribisha tuwe katika hili gurudumu la VOA Express, manake unaambiwa mambo yote yanakwenda ni haraka haraka tu, hakuna kukaa nyuma. Basi hapo ulipo, msikilizaji, hakikisha unakuwa nasi kwa hizi dakika 30. Nam yale ambayo hii leo tunatarajia kuwa nayo ni namna gani wewe kama kijana, eh, unatumia mitandao ya kijamii. Mijadala unayoifanya unachukulia tu poa kama vile mijadala ya kijiweni, ama unajua mitandao ya kijamii ni sehemu vilevile ya kufanya mijadala rasmi. Na hiyo mijadala rasmi, una taarifa sahihi? Au unaamini vipi taarifa ambazo zinakuwa zinaelezwa ndani ya kwenye hiyo mitandao katika mijadala mbalimbali? Tutaangalia hili eh, vilevile tutaangalia kombe la dunia ambalo linaendelea kule nchini Qatar. Ah, leo ukiwa ni mchezo ama michezo miwili ya mwisho katika raundi ya 16 wawili inabidi wasonge mbele, wawili inabidi waondoke. Nam basi, uh, moja kwa moja tukiwa hivyo basi, unavyojua VOA Express pia ina burudani ya muziki. Tutakupatia vibao kutoka sehemu mbalimbali mbali ya dunia, tutawagusa wale P Square, hali kadhalika tutakupatia Uh, leo siku ya Jumanne tutakupatia burudani nyingine ya muziki uh, kutoka kule kwa Onina. Vile vile tutakuwa na Amina Chombo wa Mombasa akituelezea kuhusu kero langu, na kama ulivyosema, basi huko Doha hatuwezi kuepuka kujua nini kinachoendelea, ambapo muda mfupi ujao kutakuwa kuna ile mechi kati ya Morocco na Spain. Ili kujua zaidi, Sande Shomari yupo tayari kutujuza haya. Sande, mambo yako vipi hapo? Ah, naona Sande Shomari eh, anakaa sawa. Eh, basi ngoja tuanze moja kwa moja kuangazia masuala mengine ya ya tuanze masuala ya mtandao. Kikubwa ni kwamba hivi sasa kuna mijadala mingi inayoendelea katika mitandao mbalimbali ya kijamii, na ikumbukwe kwamba kule nchini Tanzania kwa mfano kuna mjadala unaoendelea juu ya ununuzi wa mabehewa, na kile ambacho kipo baadhi ya wanasiasa, baadhi ya wanaharakati wanasema wao yale mabehewa wanajua ni chakavu eh, ama yamefanyiwa matengenezo upya si mapya, lakini shirika ambalo linahudumia eh, ama limesimamia manunuzi hayo linasema kwamba yale mabehewa ni mapya kabisa. Lakini je, wewe kama kijana katika mijadala kama hii popote pale ulipo nani unamsikiliza? Taarifa zako wewe unazozitumia kwenye kujadili masuala mbalimbali unazitoa wapi? Unaziamini au unajadili tu kama vile uko kijiweni. Na kama uko kijiweni, je, unaichukulia mitandao ya kijamii ni vyombo rasmi kabisa ambavyo unaweza ukajadili katika masuala ambayo lazima uwe na uhakika nayo? Kujua yote haya tunaye Dr. Godfrey Mnubi kwenye line ya simu. Daktari Mnubi, kile tunachokiona, uh, nini ambacho kipo? Kwa sababu tunaona kuna ile hali ya uh, uh, watu kuzungumza mijadala hasa mikubwa ya masuala mbalimbali lakini kuna wengine wanaonekana hawana uh, taarifa sahihi, na wengine wanajadili bila kuwa na taarifa sahihi. Tatizo liko wapi, ama nini ambacho wanakiona hapa? Nashukuru na, na, na, sana Sauti ya Marekani idhaa ya Kiswahili. Lazima tukubali kwamba teknolojia imerahisisha sana upatikanaji wa taarifa kwa watu, wana fursa kupata taarifa bila pingamizi ya wakati, umbali au sehemu husika alipo na lazima tujue kwamba matumizi ya mitandao ya kijamii hususan kupashana taarifa ni mfumo mpya wa, wa, maisha. Vijana wengi ukiangalia ni Watanzania, kwa Tanzania asilimia kubwa sana, kwa Tanzania milioni sitini na nne kwa sensa mpya, ni vijana. Kwao vijana mfumo wao wa maisha ni, ni, ni, ni mitandao ya kijamii, taarifa nyingi zinapatikana mle. Kwa hiyo na imani ni wajibu wa mlaji wa hiki chakula hiki cha taarifa kwanza kujiridhisha usahihi wa taarifa, na lazima awe na ujuzi na uwezo wa kuchekecha hizo taarifa, iwe ni taarifa kutokana na mamlaka halali au labda taarifa za mtandao wa kijamii, lazima uwe na ule ujuzi ule wa kuweza kuchekecha na kujua taarifa gani ni sahihi na taarifa gani sio sahihi. Lakini kwa ufupi ni kwamba lazima vile vile watambue mamlaka inayohusika na utoaji wa taarifa hiyo, ndio inabidi iaminike. Lakini hata kama ukipata taarifa, lazima uwe na uwezo, ile critical skill we, ile ule ule ujuzi wa kupembua ile taarifa na kujua uhalali wake na, na, na, na, na ukweli wake na nini ambacho unaweza ukamweleza sasa mtu ambaye anajiuliza namna gani naweza kuchanganua hizi taarifa, kujua hii ni sahihi na hii si sahihi? Na pale ninapojadiliana na watu, basi nizungumze katika namna ambayo naweka bayana kwamba sina uhakika na taarifa hii, lakini kwa namna ya tafakuri yangu kichwani mwangu naona kabisa kwamba hapa kuna walakini kwenye hii taarifa. Mamlaka mamlaka yetu ya serikali imeongelea sana hili swala. Mi nafikiri lazima tuamini serikali yetu, tuamini taarifa zake zinazotolewa, kwa sabu ndio mamlaka yenye dhamana ya kupasha jamii yetu ya Watanzania habari. Kwa hiyo lakini, pamoja na kuamini, unajua maisha ni ni elimu endelevu, kila siku lazima tuwajengee Watanzania uwezo wa kuchuja hizo taarifa, uwezo wa kuzipembua na kuuliza maswali magumu ili waweze kupata taarifa zaidi kwa maendeleo ya taifa, kwa sababu kuna wakati mwingine, watu unaona hata hizo mamlaka ambazo zinahusika kutoa taarifa zinatoa taarifa ambazo zinaleta zina, zina mkanganyiko kwenye jamii na, na ndio maana wananchi lazima wajengewe uwezo wa kuchuja taarifa kwa so sababu, sometimes uh, uongo kuchuja. Asante sana na kujua, Daktari Mnubi, kwa kwa kwa maslahi ya taifa. Asante sana Daktari Godfrey Mnubi kwa kueleza hayo. Basi naamini si kijana tu wa uh, Tanzania, hata hata sehemu popote pale ulipo, ni muhimu kuchuja taarifa na kujua kile ambacho unakijadili kijadili uh, kina ukweli vipi, au wewe mwenyewe unachojadiliana nacho kina ukweli gani? Tunasonga mbele. Eh, burudani ya muziki eh, si mwingine hapa, ni vika onina kibao hiko, tunakwenda taratibu ndani ya VOA Express Haya basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda. Ni Vinka Oni na kibao hicho kinatuburudisha ndani ya VOA Express na kumbuka, sekunde chache zilizopita nilikupeleka kule Doha, Qatar ili kuweza kujua kile kinachoendelea wakati huu, maanake hatuwezi kuepuka kuzungumza uh, mambo yalivyo katika siku hizi ishirini na nane za Kombe la Dunia mtanange unaosubiriwa hivi sasa ni kuhusu Moroko na Spain, na mambo huko yanaelezwa kwambo yako moto moto kweli. Ili kufahamu kwa kina zaidi, Sande Shomari yupo tayari kutujuza. Nam Mkamiti, mtanange na unaosubiriwa kwa hamu ni wa wawakilishi pekee wa Afrika waliobaki Moroko, ambao leo wanakumbana na Spain Spende eh, saa chache kutoka sasa. Mpambano huu Mkamiti wa Afrika wote hapa Doha wanaosubiri kwa hamu kwelikweli kweli, kwa sababu timu zote za Afrika zimekusha tolewa. Hii ndiyo timu pekee iliyobaki kwa sasa hivi sasa basi vijana hawa wa moroko mchezaji um, wao mashuhuri kabisa beki nambari mbili wa dunia ashraf hakimi alikuwa ah, na maumivu ya kifundo cha mguu lakini nasemekana leo yuko fiti kabisa kuweza kuendelea na hili pambano yeye yeah, anatarajiwa kuwepo bila kusahau mshambuliaji wao hatari Hakim Ziyech ambaye anacheza kule chelsea uingereza pia ni mfungaji anategemewa sana kwenye timu hii wanasema pia leo atakuwepo kwa hiyo timu hii hivi sasa mkamiti inajiandaa Eh, kuibeba Afrika kwenye eneo muhimu sana la kuvuka raundi ya kumi na sita. Hii Moroko haijawahi kuvuka, mara ya mwisho ya kufanya kufika katika raundi hii ilikuwa mwaka elfu tisa mia themanini na sita. Sasa basi wanataka waweke rekodi ya kuwa timu ya kwanza nchini kwao kuweza kuvuka raundi hiyo ya kumi na sita na kuelekea robo fainali na pengine hata nusu ambayo timu ya Afrika haijawahi kufika huko, lakini kwenye robo fainali tunafahamu Kamerun iliwahi kufika na Senegal. Haya, ah, basi tukiangalia upande wa Senegal, upande wa Spain hawa washai kuwa mabingwa wa dunia, wana timu ambayo ni nzuri sana hivi leo. Wanajitahidi kwelikweli kuhakikisha kwamba hawakosi. Ukiangalia kuna kijana tari sana kama pale Pedri, kuna Gavi, kuna Torres, kuna Morata. Timu hii imesheeni vipaji vya kila aina kwa hiyo itakuwa ni kazi kweli, kweli kweli kwa Moroko, na wengi wanatabiri walioko hapa wanasema kwamba Spain hatimaye itapata ushindi kwenye hii mechi, lakini hilo hatuwezi kulisema moja kwa moja kwa sababu tumekusha jionea hapa timu nyingi kubwa zikiangushwa na timu ndogo. Kwa hiyo hali itajulikana baada ya dakika 90 au pengine mia ishirini au pengine penati, maana hapa ni mshindi tu, hakuna sare wala kitu kingine chochote. Kwa hiyo huu mtanange unasubiriwa kwa hamu sana na hapa kuna washabiki wengi sana kutoka Moroko ambao wanawapa moyo timu ya nchi yao. Shukrani sana Sunday Shomari. Basi na baadaye hii leo pia kutakuwa na Portugal na Switzerland, pia zitachuana katika hii raundi ya kumi na sita Idi, mambo yanakwenda mbio kweli kweli, na wengi wanazungumzia ile quarter finals ambayo itafanyika Desemba tisa kati ya Croatia na Brazil. Haya, huko bado hatujafika, Disemba 9 ndio kwanza tuko leo Disemba 6 Mambo ni kuhusu Morocco, Spain na Portugal na Switzerland. Unasikiliza VOA Express na kaa tayari kupata habari muhimu za dunia. Wapiga kura wa jimbo la Georgia leo Jumanne wanatarajiwa kuamua mchuano wa mwisho wa kiti cha baraza la Senate nchini humo wakichagua kati ya seneta wa chama cha Demokrat Rafael Wanok na mchezaji wa zamani wa futbal ya Marekani wa chama cha Republican Heskel Walker katika duru ya pili ya uchaguzi. Uchaguzi wala, wa leo unakamilisha kampeni za wiki nne zilizoshuhudia wimbi la wanasiasa na fedha kutoka nje ya jimbo hilo pamoja na kuongezeka kwa mashambulio ya masuala ya kibinafsi. Jeshi la walinzi la mapinduzi la Iran limewakamata watu kumi na wawili wanaodaiwa kuwa wanachama wa kundi lenye uhusiano na Ulaya linalotumiwa kupanga vitendo vya kuhujumu uchumi nchini humo, shirika la habari la Tasnim limeeleza. Jamhuri hiyo ya Kiislamu imetikiswa na zaidi ya miezi miwili ya kile inachokiita ghasia mbaya ambazo inasema zimechochewa na Marekani, washirika wake, na makundi ya upinzani yenye makao yake makuu nchi za kigeni. Ghasia za mitaani zilizuka katikati ya mwezi Septemba baada ya kifo cha Mahsa Amin, mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, raia wa Iran mwenye asili ya Kikurdi, akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili huko mjini Teheran. Idara ya usalama ya Rusia, FSB, imeomba kukamatwa kwa mawaziri wawili wa Ukraine, mahakama moja mjini Moscow imeliambia shirika la habari la AFP baada ya vyombo vya habari vya serikali kusema wameshutumiwa na kukiuka haki za kulinda mipaka ya Rusia. Rusia ilisema mwezi Septemba ilitoa mikoa minne nchini Ukraina ambayo vikosi vyake vilidhibiti kwa kusema tu baada ya kufanya kile kilichosemekana kuwa ni kura ya maoni katika majimbo muhimu ya Donetski na Lugansk upande wa mashariki mwa Zaporizia na Kherson upande wa kusini rais wa china xi jinping atawasili nchini saudi arabia jumatano kwa ziara ya siku tatu ikiwa ni ya kwanza katika taifa lenye kusafirisha kwa wingi mafuta ghafi duniani tangu mwaka 2016 vyombo vya habari vya serikali ya saudi arabia vimeripoti leo jumanne ziara hiyo itajumuisha mkutano wa kilele wa pande mbili utakaoongozwa na mfalme salmano wa saudi arabia mkuu wa taifa la pili kwa uchumi mkubwa duniani pia atahudhuria mkutano wa kilele na viongozi kutoka baraza la ushirikiano la mataifa sita ya Ghuba na mazungumzo yatakayokutanisha viongozi kutoka kwingineko, mashariki ya kati. Shirika la habari la serikali limeeleza. Basi ndiyo mambo yanavyokwenda. Hiyo ndani ya VOA Express, maua sama akiwa na Ali Kiba. E, nionyeshe kibao kitamu kabisa. Tunazidi kusonga mbele e, katika mambo ya VOA Express, na moja kwa moja sasa hivi tunaelekea katika e, barazani e, na tuliuliza, je, ni sawa mwanaume kudai mahari mara ndoa inapovunjika? Ndiyo, eh, kile ambacho tunataka kukisikia. na kwenye laini ya simu eh, tunaye msikilizaji Zakaria Nyerere. Zakaria eh, karibu na habari za Butiama, na tueleze kile ambacho nakiona, je, nini kipo hapa? Mimi hapo, kwa mtazamo wangu, nakiona pale mtu anapooa mwanamke alafu baadaye ndo ikavunjika, na haki ya kudai mahari kwa maana ni haki ya yake, lakini laki pia kwa ile mahari huwa kuna inakata nusu, yani inarudisha nusu nusu, inabaki kama kutuliza marezi ya watoto, kama ulikuwa umezaa watoto. Ehe, kwa hiyo unachoona wewe yu kwamba ni sawa kabisa na wale ambao wanaona kwamba wewe umeshatoa mahari. Mahari e, yanahusiana na ndoa, si kwamba kumnunua mtu e, na hata ingekuwa kama ni kununua mtu uwezi kwamba ukanunua gari jipya leo umekaa nalo miaka miwili mitatu, alafu gari lile linaondoka, uh, unataka kuuza kwa bei ile ile, huoni kwamba ni, eh, ni vitu ambavyo haviingii akilini kumfikiria mwanadamu kama vile bidhaa? Ndio, lakini sasa kwa baadhi ya nani mataifa, kuna zile mila na desturi huwa wanazingatia hayo mambo. Asante sana mm. Bwana Zakaria. eh, ndiyo hayo Aye maoni yake. mm -hmm, lakini mm -hmm. maoni yako mengi mno ka kutoka kwa wasikilizaji wengine. Shabani Mbwana yeye anasema, ameandika hapa: sisi wenye roho safi hatudai, ingawa ni haki, maana ndoa zenyewe kwa sasa ni biashara. mtoto wao katolewa hajakutana na mtu ndio mume wake wa kwanza, unadaiwa mamilioni ya fedha eh, mara sijui mkaja wa shangazi, mara mahari ya mke. Ukijumlisha pesa unayodaiwa, utadaiwa na kulipa ukoo mzima. Huyu hapa ni Joel Samuel, anasema sio sawa hata kidogo. Kwa sababu mmoja, um, hukutoa mahari ili utunziwe e, bali itumike. Mbili, mume akidai mahari basi na mke adai malipo ya muda wote aliokaa kwenye huo mji na akapoteziwa muda ambao e, angempata mtu sahihi ambaye asingemtaliki. Eliudi Makonje yeye ameandika hii inategemea na mila na desturi za kabila au dini. Kwa mfano kabila nyingi mwanam anapomkataa mwanamme kwa sababu za kipuuzi, mahari lazima irudishwe na apewe talaka yake, aende akaolewe anakotaka. Na kama mwanamme ndio amekataa mwanamke, mahari harudishiwi na wanagawana vitu walivyochuma naye pamoja. Tumalizie na maoni yake Donald Lunguya anasema, mwanaume kudai mahari itakuwa ni tatizo kubwa la akili mwanamke, mpaka ifikie hatua ya kuacha anakuwa kayumbishwa mpaka anawaanika watoto halafu, wanataka tena muonane mahakamani kudai magari. Basi pia tumshukuru Thomas Alfred, vilevile vile tunamshukuru Godfrey Sanga, tunamshukuru Gilbert Kajerwa, Venosa Venosa, Mamudi, Elvis Mahunga Kifuluka na Joel Samuel kwa kuandika maoni yenu. Naendeleni kusikiliza VOA Express, pata burudani ya muziki Mskilizaji, ndiyo mambo yanavyokwenda hivyo ndani ya matangazo ya VOA Express. Tunasonga mbele eh, na masuala ya muziki e, eh, P Square ao eh, wakiwa wanaporogosha mambo kabisa e, eh, watoto wa mzee Okoye. Tunasonga mbele na moja kwa moja tunaelekea katika ushauri eh, ushauri, sikiliza hili. E, eh, tunaelekea kwenye kero eh, naona tunachanganya kidogo, nachanganya kidogo bambo hapa. Tunaingia kwenye kero, kuna kero nyingi ambazo zinawafanya watu wachukizwe na maswala moja, mawili, matatu, manne hivi. Sikiliza huyo kile ambacho anakizungumza yeye kama kero yake. Tabia za chuki na fitna maofisini zimekuwa nyingi mno. Hili ni jambo ambalo huwa la chukiza kwa kweli. Ofisi ikiwa na chuki au fitna, ukosesha wafanyikazi amani na amani ya kufanya kazi, na unaweza kupatwa na msongo wa mawazo kupitia mambo haya pia kupitia chuki na fitna kwenye ofisi, utapata watu wengi hukosa makazi. Mtu anafukuzwa kazi kwa sababu labda mfanyikazi mwenzake amepeleka malalamishi ya uongo, na kwa sababu kiongozi wa ile ofisi ama kampuni hajataka kusikiza upande mwingine, ameamini hayo maneno aliyopelekewa. Unapata mtu jambo hajalifanya na anafukuzwa kazi, yani unakuwa unaadhibiwa na kitu ambacho hujakifanya. Pia katika masuala ya mfanyakazi kufanya kazi, unahitaji ufanye kazi katika mazingira ambayo utakuwa uko na amani, akili yako imetulia, umefurahi, yani uwe uko mazingira ambayo ni ya upendo. Sasa kama waja kazini, lakini labda wewe huelewani na wenzako, ama kuna chuki kati yenu, utapata hata utenda kazi wako utakuwa uko chini, kwa sababu mwanadamu anahitaji akili yake iwe imetulia, awe hana msongo wa mawazo, ndo aweze kuwajibika na kuwa na kazi nzuri. Kwa hivyo chuki na fitna kwenye kazi huwa zinaleta sana katika utendaji kazi. Utapata utendaji kazi wa hiyo kampuni itakuwa chini kwa sababu uh, kama hakuna ushirikiano na tunajua katika mkiwa kwenye ushirikiano mtafika mbali kama hakuna ushirikiano baina ya wafanyakazi hamwezi kufika mbali katika malengo yenu kama kampuni, na tunavyojua kwenye chuki hakuna ushirikiano wa wafanyakazi. Kwa hivyo chuki na hizo fitna zinafanya pia lile lengo na madhumuni ya wafanyakazi na ile kampuni lisitimie. Asante sana dada kutoka Mombasa kwa kero lako ambalo linawagusa watu wa makazini. Hayo yote unayapata kupitia VOA Express kutoka hapa Washington DC. Baada ya kusema hivyo, sasa tuangalie basi kwenye swali la leo. Kabla ya kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, tulikuuliza wewe, msikilizaji, dunia yaadhimisha siku ya kujitolea. Unajitolea kwa kiasi gani kuleta mabadiliko katika eneo lako? Saidi Mkenda yeye ameandika huku kwetu, ukijitolea katika mambo ya kijamii ukishamaliza unas ia kumbe, kuna fungu la pesa lilishatengwa kwa ajili ya shughuli hiyo, ila wajanja wametafuna juu kwa juu. Kwa hiyo kujitolea kwa upande wangu, hapana. Dickson Donkoa yeye ameandika kwamba da, kweli ni hoja nzuri sana tume tu, tumetumwa kujitolea lakini katika maisha sasa kuna mambo ya kujitolea yeye ye, Zakaria Nyerere ye, anapatikana Butiama. Yeye amesema anajitolea kiasi kikubwa katika nguvu kazi kuwasaidia wazee na walimavu wasiojiweza kutokana na hali walionayo, na pale wanapohitaji msaada, basi mwingine wa ziada huwa anasimama kujitolea. Naona mambo yako mengi kwa upande wako. Una nani wewe? Mimi ninaye masumbuko macho sizizia, anasema eh, yeye anajitolea kuhamasisha vijana wenzake ili wafanye kazi kwa bidii, wasikate tamaa na maisha. Ni vile unavyoishi hata kama haufanikiwi, jipe moyo, usikate tamaa. Lakini Laurent Daudi anasema uh, yeye ni mtaalamu wa kilimo na mifugo, na huwa anatoa ushauri bure kwa wafugaji bora na kilimo, hasa kilimo mseto eh, anatoka kule maeneo ya Morogoro, Gairo, Tanzania. Muhamed Charo ye anatokea pwani ya Kenya, amesema anajitolea kuhamasisha watu kuwa na tabia njema, lakini wengi wao wanaona kama ni usumbufu, na pia ukiwahimiza sana watu huwa wanakuona ni mbaya sana, unawafuatilia miendo yao ya maisha. Haya, basi ni machache tuliokuwa nayo katika kero, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kabla sijampa fursa Idi Ligongo kutiririka zaidi. Kila kinachozungumziwa hapa Marekani ni kuhusiana na uchaguzi wa marudio ya useneta huko katika jimbo la Georgia hii leo ambapo inamshirikisha seneta wa chama cha Democratic Raphael Warnock na mpinzani wake kutoka chama cha Republican, huyu ni Hasho Walker. Ndio mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Humphrey ameandika, hakika nasubiri majibu yatakapotangazwa mwisho tujue nani ni mshindi. Nimejitolea kwa hali na haki zote kupiga kura mapema kuhakikisha kura yangu inatumika. Huyu Sims ameandika kwamba haya, tunamsubiri mtu wa mwisho shoatupe matokeo yatakavyokuwa katika jimbo la Georgia. Sote tunaamini demokrasia. Mambo ni mengi kweli kweli. Aya, Idi, na wewe kwa upande wako ni kipi ambacho tunaweza tukazungumzia? Naona swala hili la mambo ya soka huko, uh, Doha, yamepamba moto yamepamba ya moto kwelikweli, na kama unavyojua jana, Brazil walikuwa wanakipiga na Korea Kusini na wakashinda kwa jumla ya goli tatu kwa goli nne kwa moja. Ya, na kile ambacho watu wamekizungumza ni kuelekea kwenye robo fainali, maanake Brazil eh, uso kwa uso anakutana na Croatia. Eh, wakati huo huo leo mtanange utakavyopigwa Uhispania uh, uh, Moroko hali eh, kadhalika eh, Ureno wanakipiga na Uswisi na kile ambacho watu wanaamini mchezo huo unaweza ukatoa ule mchezo wa Uhispania Ureno na je, Cristiano Ronaldo ambaye tayari amesha saini mkataba wa kuchezea ile timu ya Nasri ya Saudi Arabia kwa kitita cha milioni mia mbili eh, kwa msimu Mkamiti. mm -hmm. Wewe wakati unakimbiza <laughs> kulipwa sijui labda dola kadhaa uh -huh. ambazo unaweza kukuta hata hazifiki laki moja. uh -huh. Cristiano Ronaldo yeye analipa dola milioni mia mbili kwa mwaka. Basi mi naomba ishi hapa manake <laughs> <laughs> <laughs> naweza nikaanguka hapa studio. Asante sana kusikiliza VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi upande wa pili. Saida Mdoni, msimamizi wa matangazo ni Abdul Shakur Abud. Shukran kwa kuwa nasi asubuhi ya leo.