Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa marudio ya kipindi kwa undani. Kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia siku ya ukimwi duniani inayoadhimishwa huku juhudi zikiwa zimeelekezwa kwa namna ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ujenzi wa uchumi baada ya janga la virusi vya korona. Sehemu ya pili tutaangazia hali mbaya ya ukame nchini Somalia inayopelekea wasomalia kukimbilia Kenya, ambayo nayo inakumbana na ukosefu mkubwa wa chakula. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Dunia inaadhimisha siku ya ukimwi, jinamizi ambalo tangu mwanzoni mwa miaka 1980 limekaa daima katika fikira za watu, linakosesha amani mioyoni mwa wengi duniani, linanyamazisha sauti za wengi, linapora familia za upendo wao, linasababisha mayatima, linaendelea kusambaa, maambukizi yanaendelea kuongezeka na nchi zinaporwa watu wenye bidii nguvu za kufanya kazi na kujenga taifa. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba nchi nyingi zimeonya kwamba zimo katika hatari kubwa ya kupungukiwa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi ARV. Hii ni kutokana na ulimwengu kuangazia zaidi janga la virusi vya korona na kulegeza vita dhidi ya ukimwi. WHO na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS wameonya kwamba kuna hatari kubwa ya vifo kuongezeka kwa zaidi ya mara mbili endapo nchi zitapungukiwa na dawa za kupunguza makali ya ukimwi ARVs. Kabla ya kutokea janga la virusi vya korona, karibu watu milioni 8.3 walikuwa wanapokea dawa za ARV katika nchi 24 ambazo kwa sasa zinaripoti uhaba mkubwa wa dawa hizo. Idadi hiyo ni asilimia 33 ya watu wote ambao wanatumia dawa za ARV kote duniani. Wanasayansi wanasema kwamba japo hakuna tiba ya HIV, ARV zinaweza kudhibiti virusi mwilini kuzaana na hata kupunguza hatari ya usambazaji wa virusi wakati wa ngono. Nelson Otoma ni afisa wa mipango katika shirika la kitaifa linalowasaidia watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Kenya, Nefa kama wamesahau. Uh, uh, uh, tulikuwa na janga la ukimwi. Ukiangalia ulimwengu sahii, wanaongea mambo ya climate change na hata wale ambao wanatenga fedha wakina donors, wale wanapeana pesa, sasa pesa inaenda kwa climate change. Hata ukiangalia sahii siku ya ulimwengu duniani wale AIDS 2022 na unaona ile shirika inasaidia hiji kupambana na mambo ya ukimwi, National AIDS Control Council, Wizara ya Afya wanaenda Kucelebrate kwa AIDS Day, lakini wanaanza na kupanda miti na wakitoka huko na wanaenda kupanda miti. Maana yake ukiangalia sasa, ile kasi wanataka wanataka kubelong, ni kama sasa wanalink HIV na climate change, lakini ukiangalia sana, wanategemea hiyo fedha ndio wapate hiyo fedha. Sisi tukiangalia maambukizi mpya ile inakuja kwa watoto sasa sana wa, wa, vijana wasichana na hata wa, wavulana wa, wa, tunaona ni kama bado inaenea hata ingawa kuna matibabu wakati unaweka mtu mmoja moja kwa um, ARVs, watu wawili wamepata mpya, na ile fedha ilikuwa imetengwa imetengwa na serikali ya Amerika PEPFAR, na tena wale ambao wa Europeans wanaleta Global Fund. Hii haitakuwa kama covid, hapa kwa HIV hatujapata vaccine. Kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS, watu milioni thelathini na nane wameambukizwa ukimwi kote duniani watu milioni mbili waliambukizwa ukimwi mwaka uliopita 2021. Watu elfu 860 walifariki kutokana na ukimwi mwaka uliopita. Watu milioni 29 wanatumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi ARV. Watu milioni 113 wameambukizwa ukimwi tangu janga hilo lilipotokea duniani na watu milioni arobaini na nane nukta sita wamefariki dunia kutokana na ukimwi Tangu janga hilo lilipoanza. Maambukizi yalipungua kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili kumi na tisa kwa asilimia thelathini na tisa sawa na vifo kwa kiasi cha asilimia hamsini na moja huku maisha ya watu milioni kumi na tano yakiokolewa kwa kutumia ARVs lakini mashirika yanayofanya kampeni ya kupambana na ukimwi Afrika Mashariki yanasema hali siyo nzuri na kwamba maambukizi yanaongezeka huku juhudi za serikali zikielekezwa kwingine badala ya vita dhidi ya ukimwi. Walikuwa na donors, wale, wale ambao walikuwa wanaleta fedha. Wakati wale donors wameanza kupunguza, serikali ni kama wapati ile attention na wajatenga hiyo fedha upande yao wa kuendelea na hii kazi. Sasa wale ambao walikuwa wanapatia Kenya, Uganda, Tanzania eh, pesa wapambana na hii janga la ukimwi wametenga hiyo fedha iende kwa climate change, wanawacha hii kasi ya ukimwi na nchi ile walikuwa wanasaidia wajatenga hiyo pesa. Sasa ni kama wamewacha tu mambo ikue tu. Afrika Mashariki ukiangalia Uganda ukiangalia Tanzania ukiangalia mpaka Rwanda, uh, urudi urangalie Kenya. Ile fedha tunatumia kupambana na janga la ukimwi ni pesa inatoka uh, Amerikani inaitwa alafu na ile global fund ya Geneva, ma, uh, inchi sana sana inchi ya Uropa ni huwa wanatenga pesa inawekwa hapo lau inakuja Afrika, lakini tukiangalia kuanzia 2014 mpaka sasa hivi wameendelea kupungusa, kupungusa, kupungusa. Sana sana sasa hivi Kenya ukiangalia ta, uh, Uganda na Tanzania ile pesa wanaleta peke ya ARV's peke yake, lakini ARV's ni wale ambao wameambukizwa, wanatumia wana ne wapunguse makali ya virusi lakini sasa tunasema, tunasema prevention na hiyo prevention kuelemisha watu kuongea na watu na kupambana na unyanyapaa, ni watu waende wachukue hii dawa. Hakuna sahihi hata mtu anafanda hata moja, na serikali yetu Afrika Mashariki hawajatenga fedha ya kusaidia hiyo kazi. Juhudi za kupambana na ukimwi zinaonekana kupungua ikilinganishwa na miaka ya elfu moja mia tisa themanini na tano elfu moja mia tisa tisini na mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili Idadi ya maambukizi inaongezeka, idadi ya vifo imepungua kwa kiwango kidogo. Zaidi ya watu milioni 25 wanahitaji dawa za ARV bila kukosa, kote duniani. Huduma ya kupima watu kwa hiari imepungua. Matangazo ya kuonya watu kuhusu maambukizi ya ukimwi yamepungua, hata kwenye vyombo vya habari vingi havina matangazo hayo. Mikutano ya viongozi vijijini na katika hafla mbalimbali haizungumzii maambukizi ya virusi vya ukimwi. Viongozi kitaifa vilevile hawazungumzii sana maambukizi ya ukimwi. Matangazo hata kwa kwa radio, matangazo kwa television, hata ile iko kwa billboards. Pia inahitaji fedha. Hiyo ilikuwa na, mpango ilikuwa imewekwa hapo na fedha ile imetoka World Bank na ile imetoka Global Fund na ile imetoka uh, Pefa lakini sahihi hiyo walitoa wakifikiri nchi itaona umuhimu ya hiyo, waweke fedha, watenge fedha, isaidie hiyo kazi, na ndio hawajafanya. Sasa hapo ndio mambo hiyo mambo, mambo imekwama. Hata ile kuelemisha wanafunzi na kuenda kwa shule na waambie watu hatari ya uh, mambo ya HIV, na hatari ya ngono, hiyo iliwachwa juu. Sasa hakuna fedha. Sasa watu ukienda shule, watu wamerudi karikulam ile, sasa inakuja kwa mitiani, watu wanasoma historia, biolojia na English na Swahili, lakini hakuna ile subject ina touch, inaguza mambo ya ukimwi. Watu wamechoka, wana mambo mengine wanashughulikia, wanaona u... sio kuchoka, sasa vi naona tu ni priority. Wanachukua fedha yao na wanakopa deni, wanaweka kwa barabara infrastructure wakani kama waoni umuhimu ya hii because wako wamezoea hii baden, hii walikuwa wamewekea Europe. Europeans, watu wa kutoka Europe, walikuwa wanashika hii baden ya afya. Na sasa hii wale ambao wako na virusi ya Afrika yote lazima waongee, akiwachwa hivyo. Sasa wa, kifo ndio itakuwa na hatutaki kifo ikue. Wale watu walikuwa wametoka huko, sayansi imeleta dawa na sayansi imeleta mbinu mbalimbali, ile inaweza zuia na kusaidia wale ambao wako na virusi waishi na sasa serikali ndio lazima waende wa, wa waangalie vile wanatununua hizo na dawa na wananunua hizo bidhaa ikiletwa huko na kupeana mawaidha na kuelimu kwa watu, ndio hinjii yi yi itakuwa mzuri. Wasifikiri ni wachache, ni watu wengi sasa. Sasa dawa za hii ndio imepungua, inaona, inaonekana uh, virusi sio kitu mbaya sana lakini wakati watakosa hiyo dawa utaona kama new infections in increase na sasa itakuwa bila ilikuwa 1990s. Kila siku watu mia saba wamekufa. Hiyo inakuwa baden kwa hospitali, inakuwa baden kwa kila mahali, na inakuwa baden kwa serikali. Janga la virusi vya korona limetishia maambukizi ya ukimwi kuongezeka kwa sababu serikali zimezingatia zaidi covid kuliko ukimwi na athari ambayo covid imeleta kwa uchumi wa mataifa Mashirika yanayofanya kampeni dhidi ya ukimwi yanasisitiza kwamba kampeni maalum inahitajika namna ilivyo sasa na kampeni ya kutetea haki za watu wanaofanya mapenzi ya jinsi ya moja, kampeni ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, kampeni dhidi ya korona na kampeni zingine hata za kisiasa. Nelson anasema ni ajabu kwamba katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea hakuna hata kampeni inaendelea kuhamasisha watu dhidi ya maambukizi chochote. Mtu atakuwa anafanya kwa nyumba yake sahii, watu wameenda huko na wako kwa hoteli, ile kitu mtu anafanya kwa urumu yake kwa hoteli, huwezi jua. Ile kitu ya muhimu wangesema watu wakue safe, wangechukua condoms wapeane kwa wananchi, watu wakue safe. Ukienda nje uongee mambo ya same sex same, mambo ya same sex workers, hata wananchi ndio wataanza kupiga kelele, lakini ya muhimu ni kwamba idara ya afya, wizara ya afya lazima iweke mbinu ya kufikia wale ya watu, ndio wakuwe safe, wafanye prevention, wasipate HIV. Because Africa because kuna unyanyapaa uh, ngono kwa wanaume kwa wanaume na wanawake kwa wanawake, watu wanajificha, unakuta mtu ako na bibi lakini pande hii ingine yeye ni bibi wa mtu, hiyo ina happen secretly. Hatutaki kuingilia kobe la dunia, ni chansu kubwa sana ya sahii. Hata uko watu wamekaa tu kwa TV wakiangalia hapo, ndio sasa imeleta ukuchuni vya kufundisha watu na kuelemisha watu, watu waelewe wa vile inatakikana ufanye, ndio ukae free na ndio inatakikana ukae usipate, usiogope kuenda kupimwa hata sahi wangekuwa wameweka huko testing services ndio watu waende wapimwe, na huko pia wangekuwa wanaweka messages kuelemisha young people wajue vile wana, wanaweza kuwa safe, na hata wakienda kupimwa wapate wako positive, wangeweka habari ikifuatilia vile watu mtu wanaweza pata ARVs. Hiyo ni opportunity, opportunity kubwa sana, watu wange, wange, wange invest mambo ya HIV huko ndio watu wapate habari, lakini sasa wameachwa tu, inaendelea hivyo, watu wanaona tu ni entertainment lakini hapo ni opportunity, wangeweka messages. Kuna matumaini kwamba wanasayansi wanapiga hatua ambazo zinaendelea kuimarisha vita dhidi ya ukimwi, lakini wanaharakati wanasema kwamba viongozi wa kisiasa wana mchango mkubwa sana katika kufanikisha vita dhidi ya ukimwi kwa kueneza ujumbe kila dakika, kila siku, kila wiki, kila mwezi na kila mwaka. Unajua, ukiangalia utafuiti na ukiangalia sayansi vile iko tumetoka mbali. Hata hivi saa hii tunaongea mambo ya ARVs. ARVs ilikuwa mtu anakunywa dawa mingi, ilikuwa hata inaja suplate. Watu walianza na antibiotics na kuchanganya, alafu ikakuja hiyo AZT. Ile ilikuwa dawa moja, lakini ni kama 17 tablets, lakini same type of medicine. Wakafanya utafiti ikaenda mpaka ilikuwa tatu, triple therapy. Halafu sasa watu walikuwa na messa tatu separately. Wakafanya utafiti, saa inakuwa fixed dose combination ambayo ni dawa moja, lakini imebeba tatu ambayo sahii tunaita dolutegravir, na example sahii wanafanya utafiti ile uh, kufanya long-acting injectables. Long acting acting injectables. mm -hmm. Mtu atakuwa anadungwa shindano na anakaa na hiyo shindano like three months alafu ndio tena anarudi anadungwa, na viral load haitaenda juu. Ukiangalia hiyo njia ya utafiti imekuja na masyansi wameinvest, mi niko na hakika kiwa itapatikana hata kama sio vaccine tutapata kiwa ya kumanage vaksini. Imekuwa ngumu, kwanza hii hi HIV wakati imeingia kwa mwili inachukua hiyo cells yako, ndio sasa inatamini tu HIV. Sasa tukieradicate hiyo ni kama tuna eradicate ile cells pia inasaidia wewe ukae uishi kwa ulimwengu. Nakamilisha kwa undani, na rejea na sehemu ya pili baada ya mapumziko ya muda mfupi. Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mamia ya raia wa Somalia wanakimbilia Kenya kutokana na hali mbaya ya ukame nchini mwao na kuamua kuishi katika kambi ya wakimbizi ya Daadabu kwa ajili ya kupata msaada wa chakula nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameangazia namna wakimbizi hao wanavyosaidiwa ikitiliwa maanani kwamba Kenya nayo inakabiliwa na ukame na ukosefu mkubwa wa chakula. Ukame mbaya nchini Somalia umesababisha idadi kubwa zaidi ya wakimbizi kuingia nchi jirani ya Kenya katika zaidi ya mwongo mmoja. Kwa mujibu wa shirika la Save the Children, huko maelfu ya wa Somali, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, wakiwa wamewasili tangu Septemba mwaka huu. Mamia ya watu wanakadiriwa kuwasili kila siku katika kambi tatu za Dadab kutafuta chakula na malazi, wakiwa wamelazimika kuhama makwao kutokana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa kipindi cha takriban miaka 40 pamoja na migogoro inayoendelea, serikali ya Kenya ilipiga marufuku usajili wa wakimbizi wapya katika mpaka wa kaskazini na Somalia, lakini UNHCR inasema imewaandikisha wakimbizi wapya alfu themanini katika miezi michache iliyopita. Mashirika misahada ya kutoa misaada yanasema kufurika huku kwa wakimbizi kunapunguza uwezo wao wa kutoa misaada kikosi kazi cha kuratibu huduma za dharura cha dadab kimeonya kwamba idadi ya wakimbizi wapya inaweza kuongezeka kwa wengine zaidi ya elfu sitini zaidi ifikapo Aprili mwaka 2023 na kuongeza shinikizo kwa rasilimali ambazo tayari ni chache zinazopatikana kwa mahitaji ya kibinadamu. Abduweli Abdi Muhammed ni mwandishi wa habari wa Sauti Amerika huko Dadab, akielezea hali katika kambi. Kuna watu wengi waliingia Dadaab e, hivi sasa e, wengi wametoka huko e, Somalia e, ajili ya njaa na e, ukame na pia hizi vita inaendelea huko Somalia sasa, na kuna watu ambao mbeleni walikuwa wametoka hapo wakarudi wa, wa, wa, wa, wa huko Somalia, ndio wakati walifika huko, ndio wameona maisha ni ngumu na tena wamerudi, ile sasa shida iko wa UNHCR na na government of Kenya wamekataa kusajili watu ambao wanafika sasa hivi, lakini wamesema iko e, dalili ama iko e, taratibu ya, ya wanataka wafanye wa, wa wakuwe wakimbizi wa wa, lakini sasa hivi wanapatia tu chakula, lakini hawapatii e, ile sasa ina, inaofanyia wakuwe refiji ya kawaida a watu hawana chakula, hawana mali pa kulala, hawana manyumba eh, ile kitu tu hiye na cr na Red Cross na serikali ya Kenya wamefenya ni kuwapatia tu chakula, wanapatia tu chakula, lakini bado eh, a watu awajapata eh, ile haki ya ya hawana hawana mahali awana, mayumpa, awana ya kulala hawana chakula eh, ile tu kio kitu kidogo ambayo igawataaichoshi lakini hiyo tu chakula ndio walipata. Kuna ile watu wale walikuwa na host community, na wale mashehi ya mamaskiti ndio walijaribu kumjengea ka kitu kidogo kidogo kido. ndio sasa mtu anampatia anapatia, anapatia kitu kidogo kido ile kitu ako naye, mwingine anapatia pesa kidogo. Ndio sasa watu at least sahi wanajengajenga, wengine wamekaa mahali nje ambaye ana kitu wengine walipata tu hiyo pereketi na kitu kidogo ya kunini. Wengine walichukua tu mamiti wakaweka nguonguo ndio wanaingia wanalala huko. Kuna watu wengi wanafika kila siku na bado inaendelea ile kitu sasa. Iko kuna vita sahi inaendelea huko Somalia, pia kuna ukame, ingawa sahi kuna mvua kidogo kidogo ilipatikana, lakini bado watu wanasema itoshi. Eh, mvugo imeisha Hakuna hakuna mfugo huko sasa. Somalia wanyama imekufa na njaa, e, ngamia imekufa e, mbuzi imeisha. Hata kuna mama mwingine juzi tulikutana na yeye ameniambia, nilikuwa na mbuzi karibu mia mbili lakini imeisha, ukame ikamaliza. Amesema amebaki kama kumi. Sasa amesema hiyo kumi nimeuza. Sasa ile pesa kidogo nilipata huko ndio nimechukua kama fedha, nimekuja naye gari. Itakuwa ngumu sana kama serikali na UNHCR hawaingililii na hawafanyi kitu chochote eh. Naona hiyo hali ikiendelea tu hivyo hivyo, itakuwa itakuwa umbaya sana saa hii. Hata inasemekana kuna outbreak ya kalora, hawana eh, mahali ya wana, wanaweza pata maji safi, wengine wanakunywa maji chafu. Sasa hiyo inaweza sababisha mradhi mingi sana kambi ya wakimbizi ya nana ilifunguliwa mwaka 1991 ilikotoa hifadhi kwa wale walikuwa wanakimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Somalia. Lakini mwaka 2011 wimbi kubwa la pili lilitokea ambapo takriban wakimbizi 130,000 walifika wakikimbia njaa kusini mwa Somalia, njaa ambayo iliua zaidi ya watu 260,000 zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano. Shirika la Save the Children linasema hii ni mara ya pili kwa ukame kuwalazimisha wakimbizi kutoka Somalia kuingia kambi hiyo ambayo tayari ina idadi kubwa ya wakimbizi takriban mia mbili na ishirini, mara tatu zaidi ya uwezo wa kambi hiyo ya Dadaab na ambayo ndiyo ya tatu kwa ukubwa duniani. Shirika hilo la kutetea haki za watoto lilisema kuwa mahuku kwa wakimbizi kunasababisha shinikizo kwenye rasilimali ambazo tayari ni chache. Hii ni lisha mkutano baina ya mashirika katikati mwa mwezi wa Oktoba kuhusu kufungua tena kambi ya ziada ambayo ilifungwa miaka mitatu iliyopita ili kuwapokea wanaotafuta hifadhi. Hali ya kibinadamu katika kambi pia imefichua changamoto kubwa ya afya ya umma inayosababishwa na ukosefu wa huduma za kimsingi, msongamano mkubwa wa watu na ukosefu wa ufadhili. Eneo la pembe ya Afrika linakabiliwa na janga la uhaba wa chakula baada ya misimu minne ya mvua iliyoshindwa mfululizo, ambayo imechangiwa na kupanda kwa bei ya chakula kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta katika masoko ya kimataifa kutokana na vita vya Ukraine. Naye Abdulaziz Aziz Muhamed Osman ni mkazi wa kaunti ya Garissa na pia mwandishi wa habari ambaye amekuwa akizuru kambi ya Dadab. hali kwa sasa ya ni simtofahamu, maana apata uh, idara ambapo ilikuwa wakihusika na uh, kusimamia wakimbizi, unapata ile uh, nafasi walikuwa wametenga ama ile gharama pia walikuwa wametenga kidogo wale wakimbizi wamezidi nambari, ndiposa unapata kwa sasa inakuwa, hapo awali ikiwa unapatiwa uh, kilo ishirini na tano ya mchele hivi, kwa sasa inakuwa ni vigumu utaipata, itabidi umegawana. Alafu pia pale pe tuseme kuwa ardhi pale ambapo wenyeji walikuwa na makaazi kidogo, inabidi wanajibana wenyewe kwa wenyewe. Uh, na pia hali ya afya kidogo ni kama imezorota, maana unapata ile nafasi ambapo hata mtu angetumia kujisaidia nayo imekuwa ni makazi kwa sasa. Ni kama itafika mahali ambapo itakuwa haitaweza kukontroliwa anymore, itakuwa ni hali ambapo mpaka sasa, uh, kulingana na the spokesman of UNHCR, alikuwa akigusia haya masuala ya kwamba wakizidi, uh, kuweza kuwasili au hataweza ku fikisha ile mahitaji ya wale wakimbizi. Kuanzia wiki tatu zilizopita ni kwamba kumekuwa na mvua, kumeshuhudiwa mvua katika sehemu hizo, okay, ardhi kutoka sehemu hizo, kama unavyofahamu vizuri, ni kwamba maana hamna ile drainage system ya maji, kunakuwa na mwafuriko ya hapa na kule. Sasa usafi huko kwa sasa kidogo iko chini kabisa, iko chini kabisa usafi huko maana kwa sasa eh, kuna ripoti pia ya kwamba watu watano waliweza kufariki kupitia ugonjwa wa cholera, ambapo waliweza kuwasilishwa katika hospitali ya rufaa ya Garissa. Ripoti hiyo ilipata kudhibitishwa na waziri wa afya sofa. So, watu watano wapata kupoteza maisha yao. Eh, nikiendelevo na basi, namaanisha kutakuwa na outbreak hivi uh, karibuni. Cha kwanza ni kwamba afya afya katika sehemu hii haijapata kuboreshwa maana hospitali ambapo zipo kwa sasa hawajaweza kuwa na yale ya madawa. E, changamoto la pili ni kwamba eh, uhaba wa chakula, maana inabidi unapanga foleni in ndefu na chakula unachochukua ambapo inafaa kukukidhi kama wiki moja hivi, inamaanisha kwamba hiyo chakula ni kidogo na haitaweza kufikisha wiki moja. Ndizo changamoto ambapo wakazi wamekuwa wakigusiagusia waki baadhi ambapo ipata kuzungumza nao. Mashirika ya kibinadamu yanasema yana wasiwasi kuhusu kupungua kwa umakini kutoka kwa jumuiya ya kimataifa juu ya mgogoro huo na yanaomba msaada zaidi. Kulingana na vyanzo vya habari, majadiliano yanaendelea kati ya UNHCR na mamlaka ya Kenya ili kufungua tena moja ya maeneo ya watu waliokimbia makazi yao huko Dadab yaliyofungwa miaka kadhaa iliyopita kufuatia kurejeshwa kwa maelfu ya wakimbizi nchini Somalia mwishoni mwa mwezi Oktoba. Akiwa ziarani nchini Somalia na Kenya, Kamishina Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi alijadiliana na Rais William Ruto kuhusu kambi za wakimbizi nchini Kenya. Pia nchini Kenya kwenyewe watu milioni 4.3 sawa na asilimia 9 ya watu wote wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, wakati karibu watu milioni 6.7 nchini Somalia sawa na asilimia 41 ya watu wote wanaripotiwa kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula huku utapia mlo kwa watoto ukiongezeka na pia hofu ya njaa. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths alisema Septemba kwamba angalau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini Somalia. Mkuu huyo alisema hali mbaya huenda ikashuhudiwa mwezi Septemba na mapema mwaka ujao, wakati ya misimu miwili ya kiangazi ambayo inatarajiwa kuingilia ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya Afrika. Asante Jason Nyakundi. Asante msikilizaji, kwa kusikiliza Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana kutusikiliza. Mimi naitwa BMJ Mridhi, na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio. Kwa heri ya kuonana. ah, ambawali mwengu mujue, ah, Mola ndiye anayepanga mkae mtambue, mtakesha mkiwanga nyota yangu muichafue, kama Mola hajapanga nikasi bure kesha mkiwanga nyota yangu mwichafue, kama Mola hajapanga nikazi bure. Hakuna ninayemwomba zaidi yake, Mola alonishusha dunia na tena ndatakaenyilinda kwa yote