hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi mustakbali wa kisiasa wa rais wa afrika kusini siril ramafosa umeingia mashakani leo ijumaa huku wananchi wa afrika kusini wakijiuliza iwapo atabakia madarakani au kujiuzulu kufuatia tuhuma za kuficha wizo wa mamilioni ya dola uliotokea katika shamba lake hii leo wajumbe wa, wa kamati ya utendaji ya chama tawala cha african national congress anc walikutana kwa kikao cha dharura kujadili juu ya ripoti ya jopo maalum lililoamua kwamba kuna ushahidi kwamba ramafosa amekiuka mamlaka yake ya kikatiba jana alhamis kulikuwa na uvumi kwamba rais huyo mwenye umri wa miaka sbn anakaribia kujiuzulu lakini kufikia ijumaa asubuhi hali ilibadilika huko washirika wake wakimwomba kuendelea kupambana ramafosa amekuwa akikabiliwa na shutuma kali tangu mwezi juni wakati mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi alipowasilisha malalamiko kwa polisi akidai kuwa ramafosa alificha wizi wa pesa taslim karibu dola milioni4 katika shamba lake la palapala pala, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ramafosa alikanusha kufanya makosa yeyote watu kumi na mmoja wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa nchini tanzania baada ya kutiwa hatiani katika kesi ya mauaji ya mwanaharakati mpinga ujangili wa tembo waini lota aliyeuawa huko masaki jijini dar es salaam mwaka 27 hukumi umetolewa leo na mahakama kuu ya tanzania kanda ya dar es salaam ambapo jaji leila mgonya ameeleza kuwa watu hao kminammoja wakiwemo raia wawili wa burundi wamethibitika kupanga na kutekeleza mauaji ya lota akisoma hukumu hiyo jaji mgonya ameeleza kuwa washtakiwa hao kwa pamoja kati ya julai mosi na agosti 16 maka7 walikula njama ya kufanya mauaji ya mwanaharakati huyo raia wa afrika kusini na mkurugenzi na mwanzilishi mwenza washirika lisilo la kiserkali la palms foundation ambalo lilikuwa likishughulika na uhifadhi na ulinzi wa wanyamapori kwa mujibu wa jaji mgonya mashahidi 3 wawili pamoja na vielelezo 43 kwa pamoja vimethibitisha bila shaka kuwa washtakiwa walimuua mwanaharakati huyo kwa kukusudia na kwa masilahi yao jambo ambalo ni kinyume na sheria unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc ujerumani imeahidi kuipa ghana msaada wa dola milioni6 kuisaidia sekta ya nishati mbadala na maendeleo ya kifedha waziri wa fedha wa ghana alisema jana katika taarifa sehemu ya fedha hizo zitatolewa kwa benki mpya ya maendeleo ya ghana kuhakikisha upatikanaji wa mitaji ya muda mrefu kwa riba nafuu wakati huu ambapo ghana inakabiliwa na changamoto za kiuchumi taarifa hiyo ya wizara ya fedha imesema taifa hilo la afrika magharibi alikuweza kupata mitaji ya masoko ya kimataifa tangu viwango vya mikopo kuzidi kupunguzwa mwanzoni mwa mwaka huu maraisi wa marekani na ufaransa wamesema wataiwajibisha rasha kwa vitendo vyake nchini ukraine huku umoja wa ulaya ukifikia makubaliano ya muda juu ya kikomo cha bei ya mafuta ili kupata mapato ya mauzo ya nje ya moscow joe biden alipokutana na emmanuel macron huko white house alisema anania kuzungumza moja kwa moja na rais vladimir putin wa rusia kuhusu kumaliza vita vya vi ukraine lakini hakuna dalili kwamba hilo litafanyika mwezi machi mwezi mmoja baada ya uvamizi wa russia biden alimuita putin mchinjaji kutokana na vitendo vyake na kusema kiongozi huyo wa kremlin hawezi kubakia madarakani mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi undani kutoka idhaya kiswahili ya sauti amerika karibu kwenye jukwaa la wanahabari wiki hii tukiwa na maswala manne ambayo ni mfuko wa fedha wa hasla uliozinduliwa nchini kenya mazungumzo ya amani ya drc jijini nairobi siku ya ukimwi duniani ambayo imeadhimishwa alhamisi pamoja na habari za kombe la dunia linaloendelea nchini qatar kukuletea show ya leo jina langu harizon kamau mazungumzo ya amani kwa ajili ya drc yamekuwa akiendelea jijini nairobi kwa siku kadhaa yakiwa na mwendelezo wa yale yaliyofanyika nchini angola hivi karibuni ikiwa juhudi ya kumaliza makabiliano kati ya vikosi vya serikali na makundi ya waasi mashariki mwa taifa hilo ili kufahamu zaidi tunaungana naye mwenzetu huba abdi akiwa nairobi na asante sana harison ni mazungumzo ambayo yalianza siku ya jumatatu hapa nairobi na inatarajiwa kukamilika mwishoni mwa wiki ambayo itakuwa ni juma na wakuu hasa viongozi na wakuu wa jumhui ya afrika mashariki wanatarajia kwamba itakapofika siku ya jumamosi mazungumzo yatakuwa yamezaa matunda hii ikiwa ni awamu ya tatu ya mazungumzo ambayo yanafanyika ili kujaribu kuleta amani mashariki mwa drc ikiongozwa na aliyekuwa rais wa kenya uhuru kenyatta mazungumzo haya yanalenga kuleta matumaini makubwa katika taifa hili ambalo limekuwa katika vita kwa miongo kadhaa sasa na kumbuka kwamba nchi yar mwakani itakuwa inaelekea uchaguzini na aliyekuwa rais wa kenya uhuru kenyatta pamoja na wapatanishi wengine wanajiza titi sana ili kuakikisha kwamba taifa hilo liziweza kutundukia zaidi katika vita gavu ya wale ambao walikuwa wamefika hapa jijini nairobi kwa ajili ya mazungumzo harrison ni pamoja na jamii ambazo zimaishi mashariki mwadrc kumbuka jamii imekuwa ikikumbwa aa, na vita na wamekuwa waathiriwa wakubwa mapigano yayapoendelea baina ya waasi na kuwaleta hawa katika mazungumzo au katika meza majadiliano aa, kiongozi asa uhuru kenyatta anasema kwamba huenda suluhu ya kudumu ikatokana na mazungumzo ama ushauri ambao utatokana na jamii vile vile harison wale ambao pia wamejumuika katika mazungumzo haya ni viongozi wa kidini mashirika ya kijamii na vile vile wawakilishi wa makundi ya waasi viongozi hao vile vile hawa wawakilishi ili kujaribu kueleza na kuwarahi kwamba ni wakati wa kusitisha vita na kuweka silaha chini njana rais kenyatta amezungumza jambo la muhimu kwamba ni wakati wa kusameheana kwamba sasa alii tugange ajayo na sijui huba na tunapotazama kwenye vyombo vya habari tunaona kwamba zaidi ya makundi au takriban makundi hamsini na matatu ya waasi yako kwenye mkutano wa nairobi na kuna ripoti kwamba kupitia uongozi wake uh, a rais wa zamani uhuru kenyatta wengi wao walisema kwamba wataweka silaha chini hilo unaweza ukaguzia kidogo nam ni witu ambao unatolewa na pande zote mbili kati ya serikali ya yadrc na vilevile vile ya kumbuka kwamba mazungumzo haya yanalenga pia nchi ya rwanda maanake mataifa haya mawili ya drc na rwanda yamekuwa yakilaumiana ya kwa muda mrefu kuhusiana na vita ambavyo vinaendelea na bwana kagame tayari ashazungumzia swala hili baada inchini, uh, komba, uh, ya kuzungumza katika bunge lake nchini rwanda kwamba serikali ya congo inajinda A kutekeleza makubaliano ya miaka kumi iliyopita pamoja na ntriha ndio mazungumzo ambayo alikuwa akizungumza bwana kagame na vilevile vile alikuwa amemtuhumu bwana chisekedi ambaye ni rais wa congo wakutumia sababu za mgogoro wa fiii mashariki mwa drc kama jambo la kutaka kusongesha uchaguzi wa mwakani na mazungumzo kama haya iwapo hayaatachukuliwa kwa undani zaidi huenda basi akachochea zaidi na ndio baadhi ya mambo ambayo aliyekuwa rais uhuru kenyatta anasisitiza sana kwamba ni wakati wa kuzika yale mambo ambayo yalichangia mgogoro huu kufanyika na kuweka ama kuipa kongo au kurasa mpya manake hii ni vita ambayo imekuwa kwa muda mrefu na katika kuongea kwake hako jana alikuwa anasema kwamba ni wakati wa kuipatia nchi hii hadhi yake ya heshima maanaake kwa miongo mingi sana uh, nchi hii ambayo iko miongoni mwa mataifa ambayo yako katika jumuhua ya afrika mashariki imekua kwa vita kwa muda mrefu sana na anasema kwamba ni wakati pia raia ama jamii ambazo zimeishi hasa mashariki mwa mwadrc haokuweza kuendelea na maisha yao anasema kwamba vita inapokuwa basi mambo mengi yanasimama mfano biashara haiendelei watu wanakuwa wakimbizi wa ndani kwa ndani hakuna shule kuna ile mzozo baina ya wenyewe kwa wenyewe kwa hivyo rais kenyatta anasisitiza kwamba ili kuwe na amani katika taifa ama eneo la mashariki mwa mwadrc basi ni jama mataifa majirani waweze kuketi chini na kuyarai makundi hasa ya waasi kuweza kuweka silaha chini ili kurejesha hadhi na heshima ya taifa la ladrc kidogo huu ba sijui kama ungeguzia kuhusu suala la kikosi cha jumuiya ya umoja wa mataifa ikizingatiwa kwamba kenya ni mojawapo wa mataifa ambayo tayari ametuma vikosi vyake drc kwenye mkutano wa nairobi sijui kwa upande wa serikali ya william ruto au rais wa zamani uhuru kenyatta kuna tamko lolote kuhusiana na vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki nam tayari kenya imepeleka m- majeshi yake katika nchi ama mashariki mwa dr ili kuleta ile hali ya usalama na japo kuna mataifa mengine ambayo bado hayajaleta mazungumzo ama kufunguliwa kwa mkutano ambao hasa unaendelea hapa jijini nairobi siku ya jumatatu bwanaori ama ambaye ndio rais wa uganda alihimiza sana mataifa ya jumuia ya afrika mashariki kujikaza zaidi li kuipa ile support nchi yabrc wa kupeleka majeshi zaidi katika taifa hilo ilikuleta usalama kwa hivyo huu ni wito ambao unazidi kutolewa na naama jumuia ya afrika mashariki ilikoweza kuhakikisha kwamba Uh, wanajeshi kutoka mataifa haya ambayo ni wanachama wa jumui ya afrika mashariki wanapelekwa katika uh, mashariki mwa mwadrc na pia nadhani kwamba nchi ya sudan na kucinina pia angalau kufikisha lakini mataifa ya jumui ya afrika mashariki ametakiwa kuwapeleka wanajeshi ili kusaidia taifa hilo la DRC. na kuwasaidia wale waasi angalau kuweka silaha chini kwa sababu tayari mazungumzo ya jumatatu yalieleza wazi kwamba waasi ambao wanapigana mashariki mwa mwar wanashikilia silaha ambazo sio Uh, tunapotazama taarifa kutoka kwenye mkutano huu wa nairobi ni kwamba serikali ya kongo uh, kupitia mjumbe maalum wake sage sibangu wamesema kwamba huu ndio muda ama nafasi ya mwisho ya waasi kuingia kwenye meza ya mazungumzo na kusuruhisha mzozo ulioko drc izingatiwe kwamba huu ni mkutano wa pili kulikuwa ni mfuatilia wa mkutano uliofanyika uh, kule angola uh, takriban wiki moja iliyopita sasa je ina maana kwamba sasa wale waasi wasiposhirikiana kwenye mazungumzo haya huenda mapigano haya yakazuka kabisa na yakawa kwamba hakuna tena nafasi ya mazungumzo ya amani nadhani rais uhuru kenyattamewezea kumuitaasru kenatta japo stahafu uh, aliyekuwa rais wa kenya uhuru kenyatta nadhani anataka kutumia muda huu kuhakikisha kwamba mashariki mwa mwar inapata amani ambayo imekuwa ikithamaniwa iki, sana kwa muda mrefu kwa hivyo swala la kwamba iwapo mazungumzo haya yatafeli na mapigano kuendelea nadhani kwa upande wa aliyekuwa rais abu, wana, wana, mhuru kenyatta hilo aliko kwa fikira lake maanake yeye anajaribu kabisa kuhakikisha kwamba masala ya mapigano ama suala hili la mapigano na mgogoro ambao unaendelea m- mashariki mwa mwadrc umeweza kuzikwa katika kaburi la sao kwa hivyo siku ya jumamosi watakuwa wanatueleza mazungumzo yao ya mezaa mini kama mezaa matunda basi tutajua siku ya jumamosi na ni hapy ameafikiwa au ni mashafti yn yameweza kutolewa kumbuka kama alivyosema awali kwamba huu ni mkutano ambao sio tu wa viongozi au serikali marais na wengine lakini pia piako imewahusisha jamii mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali viongozi wa kidini jamii na hata wawakilishi wa waasi kwa hivo nadhani kwamba mazungumzo ambayo yanaendelea wengi wana matumaini kwamba safari hii itazama tumanake imekuwa ni muda mrefu sana eneo hilo limekuwa katika vita kwa hivyo wengi hawana ile fikra ya kwamba mazungumzo hayo yatafeli asanti sana huba abdi kwa kutufahamisha hayo sasa moja kwa moja hadi kwenye kombe la dunia nchini qatar ambapo mengi yameendelea kujitokeza michuano hiyo inapoendelea hata hivyo kuna mambo kadhaa ambayo ni ya kihistoria kwenye kombe la mwaka huu sande shomari baadhi ya mambo hayo ni yapi bila shaka harison kama ama kwa hakika historia imeandikwa e, katika kombe hili la dunia mpaka hivi sasa tunapozungumza kuna maajabu maajabu mengi ambayo tumeshuhudia moja ya maajabu kamau tumeshuhudia timu ya taifa ya saudi arabia ikiangusha miamba mikubwa kabisa ya soka duniani timu ya argentina lakini kama hilo halitoshi kamau pia tumeshuhudia timu ya japan hawa blue samurai wakifanya mambo ya ajabu kabisa na kuiangusha miamba mikubwa ya ujerumani lakini si hivyo tu vijana hawa wa bluu samurai walifunga kazi na kuingia raundi ya pili baada ya jana kuangusha miamba mingine eh, miamba ya spain kwa hiyo ama kwa hakika eh, tumejionea mambo ya, ya kushangaza kabisa kwa timu ambazo hazikutarajiwa kufanya ya pia tunaona timu timu ya australia, timu ya australia australia haina majina yote makubwa timu hii inacheza tu kwa umoja imefanikiwa kwenda tma ya pili na hata kuifunga denmark denmark hatakuifungawalikuaushindi wa nusu fainali kwenye kombe la ulaya sasa unaweza ukaangalia ukaona kwamba kumbe mpira huu chochote kinaweza kikatokea na si hayo tu kwa upande wa afrika timu ya taifa ya atlas wamevuka kuingia raundi ya pili na kuongoza kundi kitu ambacho akijawai kufanywa na timu za afrika moroko safari hii wamekifanya wamekuwa juu kabisa kwenye kundi lao na wanaingia raundi ya pili bila wasiwasi wa aina yoyote kwa timu ambazo kabisa hazikutarajiwa kama ulivyotaja japan kwa mfano kuna pia swala la wanawake kuhusika kwenye uh, kombe la dunia kuna marefa kuna nini niningine utalizungumzia kuhusu ini cha wanawake kinawza kuzungumziwa kuhusu mchuano um, um, kombe la dunia la wakati huu ni kweli kabisa kamao kombe hili la dunia limeandika historia kubwa hasa eh, kwa upande wa wanawake katika swala so zima eh, la kuwa marefa kwenye mchezo wa wanaume hili limeandikwa na itakuwa ni historia kwa kombe hili la dunia kwa mara ya kwanza kabisa tumeshuhudia mchezo huu wa ujerumani na spain na ostarika kwa mradhi ulioongozwa na wanawake wa tupu kwenye benchi hilo ambao refar aliyeongoza pambano alikuwa ni huyu anatoka ufaransa na wasaidizi wake walikuwa ni refar wa Mexico, karen diaz na mwingine kutoka brazil briln hawa wote kwa pamoja eh, walisimamia pambano lile lililofanyika kitu ambacho ama kuhakika kamau kwa wanawake ambao nimezungumza nao hapa wanasema hii ni mabadiliko makubwa katika soka ni kuonyesha kwamba wanawake pia wanaweza katika soka ni kuonyesha kwamba wanawake pia wanaijua soka na hii kweli imewapa furaha kubwa sana e, viongozi wa soka wanawake ambao wako hapa hali halikadhalika washabiki wa kike ambao wamekuja hapa kutoka sehemu mbalimbali duniani kushuhudia kitendo kama hicho wanasema ni historia ya kipekee kabisa na iimewapa furaha kubwa sana sasa sandi ningetaka utueleze utuelezekitu imeaiulizwa na waskilizaji wengi wetu taswira iliyoko c antofto aedbd kt mbalimbais blimbilel ni w bila shaka kamao. ukija kwenye sala e, hilo m ni nyingi kwmki tunakumbuk kwmb ih wta kini baadaye badi ada ymbwaa serikali y wwo ile likaondolewa sasa kuna kinywaji kama kimekuja knaitwaskiau ekan u noew kama wshabiwaingreza wamarekani wenyewe na wengine ambao wanataka kupata kinwaj w wa emyke vitu kabisa, kabisa msa o lawamkri insi linavyozungumzwa ni tofauti kwa sababu kwenye baadhi ya maeneo kama umeshaskia haya ni maeneo ambayo fifa hapa kataro ambayopaaalikubaliana kutengeneza maeneo maalum ya washabiki kwenda ndawnye tiketi zao za kwenda huko unahitaji tiketi maalum kwenda kwenye hlo eneo ambapo kuna unawasani wanakuja kutoka marekani kutoka afrika mmoja apo an na nchi zingine kuimba kui wakati wa wana makubwa watu wanaangalia mpira pale kama wako uwanjani tu na wanapata burudani ya muziki wakati wa mzkitwa na mpira ukiisha wanapata tena burudani ya wale wana mpaka saa za usiku sasa hayo maeneo kamao pombe zipo bia hizo zipo wanaruhusiwa kununua na kunywa hawana shida kwe wale na wanaweza kwenda pale na masharti mengine makubwa ao pngie tunaweza kuambia husu mavaz a kuna, kuna masharti makubwa mtu kuna, kwa wanawake labda hawezi kuvaa kaptura wakienda huko viwanjani na na kwenye kwenye maeneo maeneo kama ya hapana wanavyotaka kwa hiyo hakuna watu hayo wanajua kabisa haya ni washabiki wamekuja kutoka nchi d wei kuvatwkendn nwwwblibaitmy tukiwa kwamba kule ni nchi ya kiarabu tunajua kwa kabisa kwamba kule ni jangwani sasa hivi hali ya hewa ikoje na nyinyi wenyewe mnajimhudu vipi imekuwa wawe uliondoka hapa marekani wakati kukiwa ni msimu wa baridi baridiwewe kule inakuaje kwako ku. kamau siwezi kudanganya swala hilo ni kila mtu ana wasiwasi nalo na kuliulizia lakini ama kwa hakika kamau utashangaa kwa sababu gani huu msimu tuliofika hapa sasa hivi wa disemba novemba huku ni msimu wa baridi kwa watu wa hapa kwa hiyo kama u, u, u, u, u, u, ukiangalia hali ya hewa iliyoko hapa sio ya joto hilo ambalo tunalijua sisi joto la kutisha hapa liko mwezi ule wa sita ambao ni wa sama, mpaka wa tisa kwa wenyeji sio kwamba kuna kunakwa <laughs> wenyeji wanaona wanaona ni nzuri tu kwamba sio mbaya hmm. lakini ukiangalia hmm. kwetu sisi kamau ni hali nzuri sana tu kwa sababu kama leo huko nje ni themanini na nne ya marekani asante sana mwenzetu sande shomari ukiwa huko qatar basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni kwa undani likiwa ni jukwaa la wanahabari jina langu harizon kamau ulimwengu alhamisi umeadhimisha siku ya kimataifa ukimwi na hiv kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kuzingatia usawa mwanahabari esteutim yupo uganda taifa ambalo limepiga hatua kubwa katika kukabiliana na janga hilo tangu liliporipotiwa mwaka wa kwanza wa elfumoja iatathemanisita este hali kwanza kabisa ikoje nchini uganda sasa hivi kwa hapa uganda imejumuika na dunia nzima kwa ujume wa kusherekea siku ya ukimwi duniani tumeona kwamba kwa namna moja wameweza kuangalia ili swala zaidi katika vijana walio katika umri mdogo miaka kumi na tano mpaka ishirini na nne awa vijana wadogo walio katika balehe tunasema ni vijana wa, wa shule walio adolescent. kwa nini basi wamefikiria hawa vijana kwa sababu ongezeko la maambukizi katika umri huu limekuwa kubwa zaidi tunaangalia kwamba maambukizi mapya asilimia kubwa yamatokea katika hawa vijana wenye miaka kumi na tano mpaka ishirina nne huku tukiangalia wasichana watoto wa kike wameongeza namba kuliko wale watoto wa kiume kucikisha kabisa maambukizi ya ukimwi takwimu inaonyesha maambukizi yamepungua nchi ya uganda ni mojawapo ya mifano mizuri ya kupambana na janga la ukimwi ikizingatiwa katika miaka ya themanini taifa hilo lilikuwa miongoni mwa mataifa aliokuwa na maambukizi ya viwango vya juu sana labda utusaidie kutueleza mm-hmm. ni hatua zipi uganda ilichukua kando na mataifa mengine na ikawa imepiga hatua kubwa sana katika kupunguza maambukizi wakati huo kuna vitiada nyingi zimefanyika zine, nchini uganda kujaribu kwamba maambukizi yanapungua ama kutokomeza kabisa ikiwemo kutoa nasaha Eh, kuzunguka mashuleni kuzunguka katika jamii m- na kupewa na saha kwamba vipi janga hili zinaambukizwa ama vipi zitatoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine na vipi vattajikini basi katika haya mambo tumeona kwamba wameweza kutoa hasa um, vitendea kazi tuice vitendea kazi kwani walisema katika community katika jamii lazima kuwe na senta ambayo condoms zile ambazo kwa wale wanewapenda nao liweza kukuta mahali kuna boksi inajezwa pale lakini ukienda baada ya masaa machache imekuisha maanayake watu wanajali na wanatumia vitendea kazi vipasavyo wanasema hizi dawa zilikuwa zikupunguza makali kwa hiyo walishawishi jamii ama watu katika jamii kujitoa kwamba mimi nimwatirika kauli mbiu ya mwaka huu inasema sawazisha au equalize ikiwa na maana kwamba hakuna mm. ubaguzi katika sehemu za kazi katika jamii na katika maswala mm. yyote au sekta zote za kijamii je uh, mm. labda pengine kando na nchi ya uganda maybe katika mataifa ya kiafrika umeona kama ubaguzi uh, umeondolewa au kuangamizwa hivi kwamba mtu anayeugua ukimwi ama mwenye virusi vya ukimwi habaguliwi hata katika sehemu za kazi au sehemu nyingine zile za kijamii hapa kijamiiu ukim si jamboni hapa ulimwenguni lakini ni ugonjwa ambayo uliripuka ama uliingia katika hiyo miaka ya themanini na sasa nafikiri tumezoea tuna wagonjwa ama tuna watu wenye nao katika familia zetu katika jamii katika ofisi kwa hiyo huyu mtu anaweza akawa labda ni bosi katika ofisi na yuko katika hali hii kwa hiyo tunaona kwamba mtu mwenye madhara mwe, mtu mwenye aliyeambukizwa ama mgonjwa wa hili janga pia ana nafasi yake katika jamii awali ulizungumza kuhusu ongezeko la maambukizi miongoni mwa vijana wa miaka ya chini kidogo sasa swali ni je mm. imegundulika ni nini kimepelekea kuongezeka kwa maambukizi miongoni mwa vijana haa wanafunzi walipowekwa katika zuio la uviko kumi na tisa asilimia kubwa walijisahau na hata wazazi wakaingia katika mkanganyiko wa hali ya, ya kiuchumi na jinsi ya kulea wanafunzi na yamini kulea watoto wao majumbani na kushukuru sana estt ukiwa uganda sasa tunapoelekea kumalizia jukwaa la wanahabari hivi leo tuangazie mfuko wa fedha maarufu kama hasla fund ambao umezunduliwa mapema wiki hii na rais wa kenya william ruto ili kusaidia watu wa kipato cha chini kujipatia mtaji wa kujikimu maishani tangu wakati huo wa shughuli hiyo imekwendaje alis wacharo ni mwanahabari jijini nairobi na pia kijana mwenye kufahamu suala hilo kwa kina alice mpango huo umekuwaje tangu wakati huo jambo uh, la kwanza ni kwamba matarajio ambayo wengi walikuwa nayo kuhusu hizi kidogo ni kama bado hayajafikia malengo yao maanake wanapata kwamba tangu jana ndo walikuwa wamesema kwamba wameshazindua mradi huo ila wengi wamekuwa wakilalamika kwamba wamewapatizo pesa bado badohaij nimejaribu ku nipata hizo hela ila wapi unapata kuu ujumba ya ngoja baada ya masaa na ishrini baada ya masaa mawili thamani nimengoja nimengoja mpaka sasa hivi bado ila sasa hivi nikapatiwa na nikaambiwa kwamba ila sijapatiwa nikaambiwa kwamba nika kwa nika kwa nina kupata shilingi mia nane unaona ila nikiomba ile hela bado haifiki He, hebu tueleze kidogo tu tunaposalia uh, kwenye suala hilo kwanza la kwamba wewe umehitimu kupata zile hela wanaangalia nini kitu cha kwanza nilia kwamba nimekupata ile shilingi mia 8 nilijiuliza kwamba ni wametumia wame, wame mfumo gani kumpa mtu ile hela alafu ukiangalia ile interest ambayo wameweka pale 8% interest jamani mwananchi tunazidi kumkandamiza na ninauliza su swali tofauti iliyoko sasa kati ya app ambayo ni ya serikali na zile ambazo zilikuwa mbeleni za wafanyabiashara kuna tofauti kubwa kwenye a, a, asilimia ya riba riba yaani hapo hakuna tofauti kabisa Manasi, kama hiyo pale pale ni unaona no, na huyu huyu mtu mtu shilingi kakangu ukiangalia ribaofautshutpat kama amemkamua kama wangeweka kweli ile interest iwe ni kidogo maanake hili ni swala la serikali na serikali inafaa kumsaidia mwananchi na wanajua kwamba watumbao wa wanawengiwawhebu wow. ni niulize labda pengine kuna mpango fulani unaohitajika kujaza unapoomba pela. yani kwamba nina mpango wa biashara hii na kwa hivyo sasa wanatathmini iwapo wewe unaweza kuhitimu kupata fedha unazoitisha kuna mpango wowote au kuna maelezo kutoa maelezounaohitajika kutoaamfano niseme kwamba nataka kuanzisha biashara ya kuuza nguo nataka kuanzisha biashara ya nyama kuna maelezo kuweka kwenye kwenye ombi ama fomu ya maombi kuna vile vicengo wameviweka kipo personal kipo cha makundi pale kama labda nyiini wanabiashara upo mfumo ule unaona ila unajua kwamba siku zote pale hela huwa zinaleta mzuzo ni wangapi pale ambao wataenda kujikusanya kama kundi ili waseme kwamba tunaomba hela hii na wewe kwa maoni yako wanasema mtu anaweza kuhitimu kutoka mia tano ya kenya hadi elfu hamsini kwa mfano mtu akapata hizo nyingi zaidi za elfu hamsini kwa mazingira ya sasa unaona kama zinaweza kuanzisha biashara ambayo itainuka na kumsaidia mtu kujikwamua kutokana na hali ya umaskini ah, sidhani kakangu pale tukisema kwamba ni kwamba mtu anaweka anachukua lehela siju aweze kuiwekeza pale kwenye biashara pale kidogo kiokidogo tunadanganyana maanake anapata kwamba kuzi watu kazi za kuajiriwa watati hivyo kila mtu anataka kufanya biashara wanabiashara hivi sasa wamekuwa ni wengi na unapata kwamba jinsi uchumi ulivyo hivi sasa hata kusema kwamba utaweka biashara na uvune ama upate kipato kizuri kutoka kwenye biashara pale ni uongo na kulikuwa na hali yoyote ya kuelimisha umma au wananchi kabla ya mfumo huu kuzinduliwa hapo sasa ndo mahali nasema kwamba kidogo walikosea kwanza wangefanya ile civic education kama kweli ni jambo la serikali waweze hasa kumfahamisha na kumwelimisha yule ambaye yuko pale mashinani kama hivi unaona walivyozundua ule mradi unaambia kwamba takriban wa kenya milioni moja nukta moja nne walikuwa tayari pale kwenye ile application pale wanajaribu kukopa ile hela mpaka hata kidogo ukakuwa na msongamano pale kwenye internet unaona yane masomo pale wakamfunza mwananchi wakamweleza kwamba hela hii ukichukua kuna hivi na vile na vile wangeweke hata kama ni vikundi pale education wakamweleza hata aliyekulya mashinani kwamba hivi ndo hii hela itakavyokusaidia hivi ndo zile terms and ambazo pia mwenyewe inafaa zifate kabla uweze kufaulu kuchukua hizi pesa hizi pesa samahani ama usiochu usipolipa kupitia kiwango fulani na fulani hayaambazo laa zitaweza kupata paleaona no. hakuna mfumo kama hu ambao umetumika asanti wacharo pamoja na wengine wote mlioshiriki kwenye jukwa la wanahabari hivi leo kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kufanikisha kipindi hiki jina langu harizon kamau nikikutakia kila laheri popote ulipo