hivi right the... sasa ni saa 7 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi ripoti ya jopo ambalo ilipata ushahidi wa awali kwamba rais wa afrika kusini syril ramafosa huenda alikiuka kiapo chake cha urais ni wakati wa kusikitisha kwa serikali na chama tawala waziri wa mambo ya nje wa afrika kusini na lady pandor alisema katika mahojiano yake kwenye mkutano wa roiter next jopo hilo liliteuliwa na spika wa bunge kuangalia iwapo ramafosa anapaswa kukabiliwa na mchakato wa kumshtaki kumwondoa madarakani baada ya mamilioni ya pesa taslimu kudaiwa kuibiwa kutoka katika shamba lake binafsi mwaka elfumbili na ishirini amekanusha kufanya makosa yeyote na hajashtakiwa kwa uhalifu wowote waziri wa mambo ya nje wa afrika kusini pandor aliongeza kuwa bado anasoma ripoti ya jopo kuhusu wizi huo katika shamba la ramafosa na kwamba hakutaka kukimbilia katika anga za umma kwa maoni ya ziada matokeo ya jopo hilo yanakuja chini ya mwezi mmoja kabla ya mkutano wa uchaguzi ambao utaamua ikiwa rais ramafosa atawania muhula wa pili kwa tiketi ya chama cha african national congress anc katika uchaguzi wa mwaka e20 na 2hi4 misri inapanga kutoa mikataba mwaka ujao ya kujenga mitambo ishirin na moja ya kuondoa chumvi kwenye vituo vya maji katika awamu ya kwanza ya mpango wa dola bilioni tatu utakaohusu nishati mbadala mkuu wa mfuko huru wa nchi hiyo alisema leo alhamis misri ambayo hivi karibuni ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya hali ya hewa ya yacop 27 ya umoja wa mataifa inajaribu kuboresha uwekezaji katika nishati mbadala pia inalenga kuanza uzalishaji kwenye miradi yake ya hidrojeni ya kijani mwaka 225226 iman soliman aliyeambia next mpango wa serikali wa kuondoa chumvi kwenye maji unalenga kuzalisha mita za ujazo milioni tatu nukta tatu za maji ya chumvi kila siku katika awamu ya kwanza na hatimaye kufikia mita za ujazo milioni88 kila siku kulikuwa na maelezo ya kuvutia kutoka kwa watengenezaji zaidi ya 2 kutoka nchi zisizopungua 35 kwa awamu ya kwanza soliman alisema kwa hidrojeni ya kijani serikali ilibadilisha hati tis kati ya 15 za maelewano kwa miradi iliyopo katika eneo la kiuchumi la mfereji wa waswe katika mikataba ya muundo wa kazi wakati wa mazungumzo ya hali ya hewa huko sham el sheikh nchini misri mwezi uliyopita unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti sautia america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc waziri wa mambo ya nje wa ukraine dmitro kuleba amesema ametoa wito kwa umoja wa ulaya kuiwekea vikwazo sekta ya utengenezaji wa makombora ya rusia kuleba aliandika katika ukurasa wake wa twitter kwamba utengenezaji wa makombora wa rusia lazima usitishwe alisema aliwasilisha ujumbe huo katika mkutano na mkuu wa sera za mambo ya nje wa umoja wa ulaya joseph borel na pia ameushukuru umoja huo kwa msaada wa ulinzi ambao unaipa ukraine rasia imetumia makombora kufanya mashambulizi katika miji ya ukrain ikiwa ni pamoja na kushambulia maeneo muhimu ya miundo mbinu kama vile sehemu za gridi ya umeme ya nchi hiyo jeshi la ukrain limesema alhamis kwamba vikosi vya rusia vinashambulia miji kadhaa katika mkoa wa donetski mashariki mwa ukrain ikiwa ni pamoja na bahmut solidar na optine wafanyakazi wakuu wa vikosi vya jeshi la ukrain pia walisema rusia inatumia vifaru na silaha kulenga maeneo ya ukraine katika mji wa kusini wa kherson marekani ilisema jumatano kwamba kampeni ya wiki nzima ya rasia inayolenga mashambulizi dhidi ya miundombinu muhimu ya joto umeme na maji ya ukraine haitapunguza azimio la magharibi la kuisaidia kiv katika mapambano yake ya miezi tisa dhidi ya uvamizi wa moscow mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia siku ya ukimwi duniani inayoadhimishwa huku juhudi zikiwa zimeelekezwa kwa namna ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na ujenzi wa uchumi baada ya janga la virusi vya korona sehemu ya pili tutaangazia hali mbaya ya ukame nchini somalia inayopelekea wasomalia kukimbilia kenya mbayo nayo inakumbana na ukosefu mkubwa wa chakula mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc dunia inaadimisha siku ya ukimwi jinamizi ambalo tangu mwanzoni mwa miaka 190 limekaa daima katika fikira za watu linakosesha amani mioyoni mwa wengi duniani linanyamazisha sauti za wengi linapora familia za upendo wao linasababisha mayatima linaendelea kusambaa maambukizi yanaendelea kuongezeka na nchi zinaporwa watu wenye bidii nguvu za kufanya kazi na kujenga taifa shirika la afya duniani dunianiwho limeripoti kwamba nchi nyingi zimeonya kwamba zimo katika hatari kubwa ya kupungukiwa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi arv hii ni kutokana na ulimwengu kuangazia zaidi janga la virusi vya korona na kulegeza vita dhidi ya ukimwi who na shirika la umoja wa mataifa la kupambana na ukimwi units wameonya kwamba kuna hatari kubwa ya vifo kuongezeka kwa zaidi ya mara mbili endapo nchi zitapungukiwa na dawa za kupunguza makali ya ukimwi arvs kabla ya kutokea janga la virusi vya korona karibu watu 1ilio83 walikuwa wanapokea dawa za arv katika nchi 24 ambazo kwa sasa zinaripoti uhaba mkubwa wa dawa hizo idadi hiyo ni asilimia 3 h 3 ya watu wote ambao wanatumia dawa za arv kote duniani wanasayansi wanasema kwamba japo hakuna tiba ya hiv arv si zinaweza kudhibiti virusi mwilini kuzaana na hata kupunguza hatari ya usambazaji wa virusi wakati wa ngono nelson otoma ni afisa wa mipango katika shirika la kitaifa linalowasaidia watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini kenya nefak kama wamesahau tulikuwa na janga la ukimwi ukiangalia ulimwengu sahii wanaongea mambo ya climate change na hata wale ambao wanatenga fedha wakina donors, wale wanapeana pesa sasa pesa inaenda kwa climate change hata ukiangalia sahii siku ya ulimwengu duniani wale a na unaona ile shirika inasaidia inji kupambana na mambo ya ukimi, national AIDS control wizara ya afya wanaenda Stay, lakini wanaanza na kupanda miti na wakitoka huko na wanaenda kupanda miti maana yake ukiangalia sasa ile kasi wwanataka wanataka ni kama sasa wanalink wana wanalink na climate change lakini ukiangalia sana wanategemea hiyo fedha ndio wapate hiyo fedha sisi tukiangalia mwambukizi mpya ile inakuja kwa watoto wa, wa, vijana wasichana na hata wa, wavulana wa, wa, tunaona ni kama bado inaenea hata ingawa kuna matibabu wakati unaweka mtu mmoja kwa kwar um, watu wawili wamepata mpya na ile fedha ilikuwa imetengwa imetengwa na serikali ya meria na tena wale ambao wa wanaleta global fund hii haitakuwa kama covid hapa kwa kua vaccine kulingana na shirika la umoja wa mataifa la kupambana na ukimwi watu millioni thelathini na nane wameambukizwa ukimwi kote duniani watu milioni bili waliambukizwa ukimwi mwaka uliopita efubihirimj watu e walifariki kutokana na ukimwi mwaka uliopita watu milioni watuilishrt wanatumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi arv watu ukimwiarv watulikitat wameambukizwa ukimwi tangu janga hilo lilipotokea duniani na watu milioni watuilio na wamefariki dunia kutokana na ukimwi tangu janga hilo lilipoanza maambukizi yalipungua kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili kumi na tisa kwa asilimia thelathinna tisa sawa na vifo kwa kiasi cha asilimia hamsini na moja huku maisha ya watu milioni kumi na tano yakiokolewa kwa kutumia arvs lakini mashirika yanayofanya kampeni ya kupambana na ukimwi afrika mashariki yanasema hali siyo nzuri na kwamba maambukizi yanaongezeka huku juhudi za serikali zikielekezwa kwingine badala ya vita dhidi ya ukimwi walikuwa na donors, wale, wale ambao walikuwa wanaleta fedha wakati wale wameanza kupunguza serikali ni kama hiyo wa wapati ina na hawajatenga hiyo fedha upande yao wakuendelea na hii kazi sasa wale ambao walikuwa wanapatia kenya uganda tanzania e, pesa wa, wa, pambana na hii janga la ukimwi wametenga hiyo fedha iende kwa climate change wanawacha hii kasi ya ukimwi na nchi ile wanasaidia anasaidia wajatenga hiyo pesa sasa ni kama wamewacha tu mambo ikue tu afrika mashariki ukiangalia uganda ukiangalia tanzania ukiangalia mpaka rwanda uh, urudi uangalie kenya ile fedha tunatumia kupambana na janga la ukimwi ni pesa inatoka uh, merikani inaitwa presidential emergency uh, Fund for Health relief alafu ile ya geevasanasanainchi ya uropa ni wanatenga pesa nawekwa hapo lao inakuja afrika lakini tukiangalia kuanziya paka sahii wameendelea kupungusa ssahii kinya ukiangalia ta, uh, uganda na tanzania ile pesa wanaleta peke, ya ARP peke yake lakini ARP ni wale ambao wameambukizwa wanatumia wana ne wapunguse makali ya virusi lakini sasa tunasema prevention na hiyo prevention hiyokuelemisha watu kuongea na watu na kupambana na unyanyapaa io watu waende wachukue hii dawa hakuna sahihi hata mtu hata moja na serikali yetu afrika mashariki hawajatenga fedha ya kusaidia hiyo kazi juhudi za kupambana na ukimwi zinaonekana kupungua ikilinganishwa na miaka ya elfu moja mia tisa themanini na tano elfu moja mia tisa tisini na mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili idadi ya maambukizi inaongezeka idadi ya vifo imepungua kwa kiwango kidogo zaidi ya watu milioni 25 wanahitaji dawa za arv bila kukosa kote duniani huduma ya kupima watu kwa hiari imepungua matangazo ya kuonya watu kuhusu maambukizi ya ukimwi yamepungua hata kwenye vyombo vya habari vingi havina matangazo hayo mikutano ya viongozi vijijini na katika hafula mbalimbali haizungumzii maambukizi ya virusi vya ukimwi viongozi kitaifa vile vile hawazungumzii sana maambukizi ya ukimwi matangazo hata kwa kwa radio matangazo kwa television hata ile iko kwa billboard. pia inahitaji fedha hiyo ilikuwa na mpango ilikuwa imewekwa hapo na fedha ile imetoka world bank na ile imetoka global fund na ile imetoka uh, lakini sahihi hiyo walitoa wakifikiri nchi itaona umuhimu ya hiyo waweke fedha watenge eh, fedha isaidie hiyo kazi na ndio hawajafanya sasa hapo ndiooho mambo hiyo mambo imekwama hata ile kule- imekwamahtkuelemisha wanafunzi na kuenda kwa shule na watu wathambo ya mambo ya na hatari ya ngono hiyo iliwachwa juu sasa hakuna fedha sasa, watu ukienda shule watu wamerudi inakuja kwa mitiani watu wanasoma historia biolojia chemistry na english na swahili lakini hakuna ile subject ina touch nacinaguza mambo ya ukimwi watu wamechoka wana mambo mengine wanashughulikia wanaona u... sio kuchoka sasa vi naona tu ni priority wanachukua fedha yao na wanakopa deni wanaweka kwa barabara ni kama aoni umuhimu ya hii because usawakamezoea hii walikuwa walikua europeans watu wa kutoka europe wakutokaop walikua wanashika h ya afya na sahii wale ambao wako na virusi ya afrika yote lazima waongee akiwachwa hivyo sasa wa, kifo ndio itakua natutaki na kifo i wali, watu walikuwa wametoka huko sayansi imeleta dawa na sayansi imeleta mbinu mbalimbali ile inaweza zuia na kusaidia wale ambao wako na virusi waishi na sasa serikali ndio lazima waende wa- wa- wa waangalie vile wanatununua hizo na dawa nawananunua hizo bidhaa ikiletwa huko na kupeana mawaida na kuelimu pu- kwa watu ndio hinji yi yi itakuwa mzuri wasifikiri ni wachache ni watu wengi sasa dawa za hii ndio imepungua inaona inaonakana uh, virusi sio kitu mbaya sana lakini wakati watakosa hiyo dawa utaona kama new infections in na sasa itakuwa bila ilikuwa ilikuwakila siku watu mia saba wamekufa hiyo no. inakuwa kwa hospitali inakuwa nakilaaaa kwa, Ila kwa serikali janga la virusi vya corona limetishia maambukizi ya ukimwi kuongezeka kwa sababu serikali zimezingatia zaidi covid kuliko ukimwi na athari ambayo covid imeleta kwa uchumi wa mataifa mashirika yanayofanya kampeni dhidi ya ukimwi yanasisitiza kwamba kampeni maalum inahitajika namna ilivyo sasa na kampeni ya kutetea haki za watu wanaofanya mapenzi ya jinsi ya moja kampeni ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kampeni dhidi ya corona na kampeni zingine hata za kisiasa kisiasan anasema ni ajabu kwamba katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea hakuna hata kampeni inaendelea kuhamasisha watu dhidi ya maambukizi chochote mtu atakuwa anafanya kwa nyumba yake sahii watu wameenda huko na wako kua hoteli ile kitu mtu anafanya kwa urumu yake kwa hoteli huwezi jua ile kitu ya muhimu angesema watu safe sef condoms wapeane kwa wananchi watu safe ukienda nje uongee mambo ya same sex same, mambo ya same sex workers, hata wananchi ndio wataanza kupiga kelele lakini ya muhimu ni kwamba idara ya afya wihara ya afya lazima iweke mbinu ya kufikia wale ya watu ndio safe wafanye prevention wasipate because africa because kuna unyanya paa gono uh, kwa wanaume kwa wanaume wanawake wana wana watu wanajificha unakuta mtu ako na bibi lakini pande hii ingine yeye ni bibi wa mtu hiyo hatutake kuingilia kobe la dunia ni chanso kubwa sana ya ysahihi hata uko watu wamekaa tu kwa kuatv wakiangalia hapo ndio sasa imeleta ukuchuni vya kufundisha watu na kuelemisha watu watu waelewe vile inatakikana ufanye ndio ukae free na ndio inatakikana ukae usipate usiogope kuenda kupimwa hata sahii wangekuwa wameweka huko testing services ndio watu waende wapimwe na huko pia wangekuwa wa messages msa young people wajue vile wa-wanaweza wana, kuwa safe na hata wakienda kpima wapate wakot wangeweka habari ikifuatilia letu wanaweza pata arvs hiyo opportunity, opportunity kubwa sana watu wange wangeinest wange mambo ya yahi huko ndio watu wapate habari lakini sasa inaendelea hivyo watu wanaona tu ni entertainment lakini hapo ni wangeweka yes. kuna matumaini kwamba wanasayansi wanapiga hatua ambazo zinaendelea kuimarisha vita dhidi ya ukimwi lakini wanaharakati wanasema kwamba viongozi wa kisiasa wana mchango mkubwa sana katika kufanikisha vita dhidi ya ukimwi kwa kueneza ujumbe kila dakika kila siku kila wiki kila mwezi na kila mwaka unajua ukiangalia utafuiti na ukiangalia sayansi vile hiko umetoka mbali hata hatahsahii tunaongea mambo ya ARVs. ARVs ilikuwa mtu anakunywa dawa mingi lia watu walianza na antibiotics na nakuchanganya alafu kakua ile ilikuwa dawa moja lakini kama lakini same type of medicine wakafanya utafiti ikaenda mpaka ilikuwa tatu therapy alafu sasa watu walikuwa na mesa separately wakafanya utafiti sasa inakuwa fixed dose combination ambayo ni dawa moja lakini imebeba tatu ambayo sahii tunaita na, na eampu sahii wanafanya utafiti ile uh, kufanya long long acting acting kufanyamtu mm-hmm. atakua anadungwa shindano anakaa na hiyo shindano like th months halafu ndio tena anarudi anadungwa na navairlod na aitaenda juu ukiangalia hiyo njia ya utafiti imekuja na wa masayansi wameinvest mii niko na hakika kiwa itapatikana hata kama sio vaccine tutapata kiwa ya kumaneji imekuwa ngumu kwanza hii hiihiv wakati imeingia kwa mwili inachukua hiyo cells yako ndio sasa inataamintui sasa tukieradicate hiyo ni kama tuna ile cells pia inasaidia wewe ukae huisi kwa ulimwengu nakamilisha kwa undani inarejea na sehemu ya pili baada ya mapumziko ya muda mfupi unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika vom mamia ya raia wa somalia wanakimbilia kenya kutokana na hali mbaya ya ukame nchini mwao na kuamua kuishi katika kambi ya wakimbizi ya daadabu kwa ajili ya kupata msaada wa chakula nchini kenya mwandishi wetu wa nairobi jason nyakundi ameangazia namna wakimbizi hao wanavyosaidiwa ikitiliwa maanani kwamba kenya nayo inakabiliwa na ukame na ukosefu mkubwa wa chakula ukame mbaya nchini somalia umesababisha idadi kubwa zaidi ya wakimbizi kuingia nchi jirani ya kenya katika zaidi ya mwongo mmoja kwa mujibu wa shirika la Save the children huko maelfu wa wasomali wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wakiwa wamewasili tangu septemba mwaka huu mamia ya watu wanakadiriwa kuwasili kila siku katika kambi tatu za a kutafuta chakula na malazi wakiwa wamelazimika kuhama makwao kutokana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa kipindi cha takriban miaka 40 pamoja na migogoro inayoendelea serikali ya kenya ilipiga marufuku usajili wa wakimbizi wapya katika mpaka wa kaskazini na somalia lakini unhcr inasema imewaandikisha wakimbizi wapya a80 katika miezi michache iliyopita mashirika ya kutoa misaada yanasema kufurika huku kwa wakimbizi kunapunguza uwezo wao wa kutoa misaada kikosi kazi cha kuratibu huduma za dharura cha kimeonya kwamba idadi ya wakimbizi wapya inaweza kuongezeka kwa wengine zaidi ya 60 zaidi ifikapo aprili mwaka 22 na kuongeza shinikizo kwa rasilimali ambazo tayari ni chache zinazopatikana kwa mahitaji ya kibinadamu abduweli abdi muhamed ni mwandishi wa habari wa sauti amerika huko dadab akielezea hali katika kambi kuna watu wengi waliingia dada e, hivi sasa e, wengi wametoka huko e, somalia e, ajili ya njia na e, ukame na pia hizi vita inaendelea huko somalia sasa na kuna watu ambao mbeleni walikuwa wametoka hapo wame, wakarudi waka huko somalia ndio wakati walifika huko ndio wameona maisha ni ngumu na tena wamerudi ile sasa shida iko wa unhcr na na government of kenya wamekataa kusajili watu ambao wanafika sasa hivi lakini wamesema iko iko e, delili ama iko e, taratibu ya, ya wanataka wa, wa, wafenye wa, wa wakuwe wakimbizi lakini sasahivi wanapatia tu chakula lakini hawapatii e, ile sasa ina, inaofanyia wakuwe refuji ya kawaida a watu hawana chakula hawana mahali pa kulala awana manyumba eh, ile kitu tu na cr na red cross na serikali ya kenya wamefenya ni kuwapatia tu chakula wanapatia tu chakula lakini bado eh, hawatu hawajapata eh, ile haki ya, ya, ya refuji eh, hawana manyumba hawana mahali ya kulala awana chakula eh, ile tu kiio kitu kidogo ambayo ingawatahaichoshi lakini hiyo tu chakula ndio walipata kuna ile watu wale walikuwa na hosti community na wale mashehi ya mamaskiti ndio walijaribu kumjengea kitu kidogo kidogo kido. ndio sasa mtu anampatiamengine anapatia kitu kidogo kido ile kido kitu ako naye mwengine anapatia pesa kidogo kido ndio sasa watu at least st sahii wanajengajenga wengine wamekaa mahali nji abay na kitu wengine walipata tu hiyo opereti na kitu kidogo ya kuini wengine walichukua tu mamiti wakaweka mungu, wengu, wengu, wanaingia wanalala huko kuna watu wengi wanafika kila siku na bado inaendelea ile kitu sasa iko kuna vita sahi inaendelea huko somalia pia kuna ukame ingao, say, kuna kidogo kidogo ilipatikana lakini bado watu wamasema itoshi e, mfugo imeisha hakuna hakuna mfugo huko sasa somalia kwayama imekufa na njaa e, ngamia imekufa e, mbuzi imeisha hata kuna mama mwingine juzi tulikutana na yeye amenambia nilikuwa na mbuzi karibu mia mbili lakini imeisha ukame ikamaliza amesema amebaki kama kumi sasa amesema hiyo kumi nimeuza sasa ile pesa kidogo nilipata huko ndio nimechukua nime kama fedha nimekuja nime naye gari itakuwa ngumu sana kama serikali na nyuwe na awaingililii na awafengi kitu chochote e, naona hiyo hali ikiendelea tu hivyo hivyo itakuwa itakuwa umbaya sana Zahe, ta, kuna ya kunaya hawana eh, mahali ya wana, wanaweza pata maji safi wengine wanakuya maji chafu sasa inaweza inawezasababisha mradhi mingi sana kambi ya wakimbizi ya ilifunguliwa ilifunguliwaaa ili kutoa hifadhi kwa wale walikuwa wanakimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini somalia lakini mwaka mwa wimbi kubwa la pili lilitokea ambapo takriban wakimbizi 113. walifika wakikimbia njaa kusini mwa somalia njaa ambayo iliuwa zaidi ya watu 126, zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano linasema hii ni mara ya pili kwa ukame kuwalazimisha wakimbizi kutoka somalia kuingia kambi hiyo ambayo tayari ina idadi kubwa ya wakimbizi takriban h mara tatu zaidi ya uwezo wa kambi hiyo ya na ambayo ndiyo ya tatu kwa ukubwa duniani shirika hilo la kutetea haki za watoto lilisema mahuku kwa wakimbizi kunasababisha shinikizo kwenye rasilimali ambazo tayari ni chache hii ni lisha mkutano baina ya mashirika katikati mwa mwezi oktoba huskufungua tena kambi ya ziada ambayo ilifungwa miaka mitatu iliyopita ili kuwapokea wanaotafuta hifadhi hali ya kibinadam katika kambi pia imefichua changamoto kubwa ya afya ya umma inayosababishwa na ukosefu wa huduma za kimsingi msongamano mkubwa wa watu na ukosefu wa ufadhili eneo la pembe ya afrika linakabiliwa na janga la uhaba wa chakula baada ya misimu mine ya mvua iliyoshindwa mfululizo ambayo imechangiwa na kupanda kwa bei ya chakula kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta katika masoko ya kimataifa kutokana na vita vya ukraine naye abdulaziz aziz osman ni mkazi wa kaunti ya gharissa na pia mwandishi wa habari ambaye amekuwa kizuru kambi ya dadab hali kwa sasa iya ni mtofahamu maana apata uh, idara ambapo ilikuwa wakihusika na uh, kusimamia wakimbizi unapata ile uh, nafasi walikuwa wametenga ama ile pia walikuwa wametenga kidogo wale wakimbizi wamezidi nambari ndiposa unapata kwa sasa inakuwa hapo awali ikiwa unapatiwa uh, kilo ishirin na tano ya mchele hivi kwa sasa inakuwa ni nivinguma utaipata itabidi umegawana alafu pia pale tuseme kuwa ardhi pale ambapo wenyeji walikuwa na makazi kidogo inabidi wanajibana wenyewe kwa wenyewe Uh, na pia hali ya afya kidogo ni kama imezorota maana unapata ile nafasi ambapo hata mtu angetumia kujisaidia nayo amekni makazi kwa sasa ni kama itafika mahali ambapo itakuwa haitaweza kukontroliwa kunroliwa itakuwa ni hali ambapo mpaka sasa uh, kulingana na the UNHCR, alikuwa akigusia haya masualaya kwamba wakizidi uh, kuweza kuwasili au ku fikisha ile mahitaji ya wale wakimbizi kuanzia wiki tatu ilizopita ni kwamba kumekuwa na mvua kumeshuhudiwa mvua katika sehemu hizo e, akiardhi okay, kutoka sehemu hizo kama unavosahamu vizuri ni kwamba maana hamna ile system ya maji kunakuwa na mwafuriko ya hapa na kule sasa usafi huko kwa sasa kidogo iko chini kabisa iko chini kabisa usafi uko maana kwa sasa eh, kuna ripoti pia ya kwamba watu watano waliweza kufariki eh, kupitia ugonjwa wa cholera ambapo waliweza kuwasilishwa katika hospitali ya rufaa ya garisa repoti hio alipata kudivitishwa na waziri wa afya so watu watano ptkupoteza maisha yao eh, nikiendelivyo na basi namaonyesha kutakuwa na outbreak hivi eh, karibuni cha kwanza ni kwamba afya afya katika sehemu hii haijapata kuboreshwa maana hospitali ambapo zipo kwa sasa awaaweza uh, kuwa na yale madawa uh, changamoto la pili ni kwamba uhaba wa chakula maana nabidi unapanga fleni ndefu na chakula ambapo kama wiki moja hivi inamaanisha kwamba chakula ni kidogo na haitaweza kdogo wiki moja o changamoto ambapo wakai wamekua wakigusiaaadhi opata nao mashirika ya kibinadam yanasema yana wasiwasi kuhusu kupungua kwa umakini kutoka kwa jumuiya ya kimataifa juu ya mgogoro huo na yanaomba msaada zaidi kulingana na vyanzo vya habari majariliano yanaendelea kati ya unhcr na mamlaka ya kenya ili kufungua tena moja ya maeneo ya watu waliokimbia makazi yao huko a yaliyofungwa miaka kadhaa iliyopita kufuatia kurejeshwa kwa maelfu ya wakimbizi nchini somalia mwishoni mwa mwezi oktoba akiwa ziarani nchini somalia na kenya kamishina mkuu wa shirika la umoja mataifa, wa mataifa linalohudumia wakimbizi unhcr philipo grandi alijadiliana na rais william ruto kuhusu kambi za wakimbizi nchini kenya pia nchini kenya kwenyewe watu milioni4 sawa na asilimia 9 ya watu wote wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakati karibu watu ilioni7 nchini somalia sawa na asilimia4 ya watu wote wanaripotiwa kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula huku utapia mlo kwa watoto ukiongezeka na pia hofu ya njaa mkuu wa masuala ya kibinadamu wa umoja wa mataifa martin mrtiit alisema septemba kwamba angalau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini somalia mkuu huyo alisema hali mbaya huenda ikashuhudiwa mwezi septemba na mapema mwaka ujao wakati misimu miwili ya kiangazi ambayo inatarajiwa kuingilia ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya afrika asante jason nyakundi asante msikilizaji kwa kusikiliza kwa undani kutoka sauti y amerika voa mimi ni kennes bwire