Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tarehe ikiwa ni mosi au tarehe moja Disemba mwaka wa 2022, nalo jina langu Harrison Kamau. E, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kama walivyosema, leo uh, tarehe mosi Disemba uh, ni siku ya kimataifa au maadhimisho ya siku ya Ukimwi duniani. E, tukibahatika, mawasiliano yakiwa mazuri, tutawasiliana na wale ambao wanajihusisha katika kampeni ya kuhamasisha watu kujikinga dhidi ya ukimwi. Vile vile Kamao, michuano ya kombe la dunia leo, kuna michezo ya kufa na kupona katika kundi F na kundi E. Uh, tutaangalia pamoja na wachambuzi kipi kitatokea au kipi kinata, kinatarajiwa kufanywa na timu za leo mm -hmm. Eh, hasa mwakilishi wa Afrika Moroko ambaye atakitimua na Canada basi hayo na mengine mengi ndani ya VOA Express, kama unavyojua ni kwamba haimaliziki bila muziki. Vilevile kuna swali ambalo wewe msikilizaji wetu pia unapata nafasi ya kujibu, na tunasoma baadhi ya maoni kulingana na muda unavyoturuhusu, na vilevile tutaangalia mapishi. Aa, sasa hivi tunaposikia labda kuna ukame, upungufu wa vyakula, je, ni vyakula vipi mbadala ambavyo tunaweza kujikimu ili tukaweza kukabiliana na hali ilivyo? Hayo na mengine mengi yote ni kwenye VOA Express hivi leo, na popote ulipo, tusafiri pamoja vizuri tu ili tujieleweshe mambo yalivyo, na moja kwa moja naona tuanze kwa swala ambalo umeliguzia la siku ya leo, ambao ni Desemba mosi au Desemba moja, ambaye kimataifa ni siku ya ukimwi au kuadhimisha ukimwi ulimwenguni. Kidogo tu nikirudi nyuma, ni kwamba siku hii ilitambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa kupitia shirika la Afya Duniani WHO, mwaka 1987 baada ya kesi ya kwanza kuthibitishwa rasmi mwaka uliotangulia wa themanini na sita, na tangu wakati huo maadhimisho yamekuwa wakifanyika kukiwa na uhamasisho, kukiwa na pia ku, ku, kuelimisha jamii kuhusiana na UKIMWI, kukiwa pia na mambo ya kukumbuka na kuweka usawa miongoni mwa wanadamu wote, kwa kuwa ubaguzi pia na unyanyapaa ni kitu ambacho kimekuwa kikikabiliwa uh, katika uh, siku au maadhimisho ya mwaka huu. Mwaka huu maadhimisho au kauli mbiu inasema equalize, toshanisha yani kusiwe na ubaguzi wa aina yote. mm -hmm. na watu wote katika tabaka zote pasina kuzingatia hali yao watu wote wao wametoshana. Nam, basi eh, moja kwa moja uh, kwenye laini ya simu tunaye uh, Neema Khalid. Eh, Neema Khalid unanisikia eh? uh, Neema Khalid unanisikia eh? Nakusikia. Naam, Nema, uh, wewe uko kwenye mstari wa mbele katika kuhamasisha hasa vijana uh, kupambana uh, na janga hili la ukimwi. uh, Tuelezee uh, kufikia sasa juhudi ambazo mnazifanya kuelewesha jamii hasa vijana, mnaridhika au bado kuna uh, changamoto ambazo mnaziona uh, katika juhudi zenu uh, a uh, takwimu ambazo zinaendelea kutoka, kwa mfano, mwaka huu takwimu zimetoka kwamba bado wasichana tuko, tuna kundi kubwa la maambukizi ya virusi vya kimu, lakini bado jitihada zinaendelea kupitia Serikali na wadau wa afya katika kuendelea kutoa elimu speshali kwa wanawake na wasichana, maana ndo tumekuwa ni kundi kubwa ambalo linakuwa lina, uh, lina, kwa, lina uh, ali na maambukizi ya virusi vya ukimwi au virusi vingi. Kwa hiyo kuna jitihada za elimu, lakini pia tuna bado tunaendelea kupaza sauti kwa wa, kwa serikali kuongea at least kwamba kuwepo na njia mbalimbali za mbali za kutu za, njia mbalimbali mbali za kutukinga sisi wasichana tusipate maambukizi ya virusi vya ukimwi ukiachana tu na kondom. Kwa hivyo kuna njia mbalimbali, njia tofauti, tofauti tofauti ambazo tafanya machaguzi ili sisi wasichana tuweze kuwa na sauti lakini mbali na sauti tuweze kujikinga na, na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Neema, tangu kutokea kwa janga la corona, kulingana na Umoja wa Mataifa uh, janga la ukimwi, janga la No, janga la korona. Tangu kutokea kwa janga la korona, Umoja wa Mataifa unasema kwamba inaonekana kana kwamba juhudi za kupambana na ukimwi zimetelekezwa kidogo au kusahaulika. Sijui kama kuna mabadiliko yoyote unayoona yameletwa na janga la korona, au kuanzia janga la korona liingie vita dhidi ya ukimwi, kumekuwa na changamoto zipi? Uh, vita ilikuwa bado inaendelea, lakini sema tu, unajua, katika hali zozote mshtuko lazima umetokea. Kwa hiyo kama mshtuko umetokea, inabidi tuanza kukisev kitu kimoja, then kitu kingine kinaendelea kusevika. Kwa hiyo bado harakati zilikuwa zinaendelea ukiachana okay, na mbali na harakati za virusi vya ukimwi zilikuwa zinaendelea pia harakati za uh, COVID na masuala mazima ya HIV zilikuwa hapo changamoto lakini zilikuwa ni sio kubwa kihivo ambayo kuweza kuaffect uh, kwa mfumo mzima wa kutoa elimu juu ya masuala mazima ya HIV, lakini kulikuwa kumetokea changamoto ya uh, watu kupotea kwenye dawa, lakini mbali na hapo watu kuta kwenye kumeza dawa, lakini kila kitu kili- uh, indele, kiliendelea sawasawa, elimu zikaendelea kutolewa. mm -hmm. na watu wakatoka na hofu pamoja na uoga na wakaendelea kuchukua kliniki dawa kama kawaida. Mbali na hapo, zikaanzishwa system za miezi sita, mtu kupewa dawa miezi sita pamoja na miezi mitatu, mradi tu uh, wasipungukiwe kuwepo na dawa kutokana na janga la COVID. Kwa hiyo na harakati pia kupitia vyombo vya redio, kupitia uh, simu za WhatsApp pamoja na vikundi ambavyo vilikuwepo viko WhatsApp, tulikuwa tunaendelea kutoa elimu mbalimbali ili mbali, mbali, mbi, uh, watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi wasitoke kunako mstari au kuto kutumia dawa ama kuzidi kuwa na hofu zaidi, kwa maana tunajua korona pia ilikuwa na wakumba zaidi wale ambao kinga ziko chini. Kwa hiyo tu tunashukuru kupitia wadau, lakini wadau walikuwa wanaendelea kutupatia elimu, lakini pia serikali ilikuwa inatoa elimu kupitia redio, vyombo vya TV, lakini mbali na hapo pia uh, tunashukuru hata hizi sisi uh, uh, sistimu ambazo zilikuwa zimeanzishwa za dawa za miezi mitatu na sita ilikuwa inamsababishia mtu mbali na hofu tu, hata kama alikuwa na hofu lakini alikuwa anaendelea na unywaji wake wa dawa e, sana, uh, Khalid, na, uh, kila siku tukushukuru sana Neema Khalid na kila la kheri katika juhudi zako za kuhamasisha hasa vijana kujikinga zaidi, uh, na ugonjwa huu wa ukimwi. Na Neema tumezungumza naye akiwa huko Dar es Salaam, uh, Tanzania. Na munaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Le coeur de l'amour qui pleure Sielewi nieleze, najua manake ya fam. Sielewi nieleze, mambo mengine mapenzi nini? Yeah. Fam. Hapana, fam ni yeah. Mwanamke kama mwanamke. Oh. Eh. Ni, eh. <laughs> ni maua maua safi sana kwa ah. eh. eh. hiyo eh, hapa anawathamanisha ana, ana, ana sana wanawake na katika mambo ya mapenzi nini, bolingo bolingo, unajua maana yake? Unatia kwenye mtihani, tueleze sisi, na wengine wengi tunataka kujua. Basi tutaendelea baadaye. Basi moja kwa moja tuende kwenye masuala ya michuano ya kombe la dunia ambayo inaendelea huko Qatar. Eh, katika muda wa saa moja na dakika chache kidogo hivi timu za Croatia na Belgium zitajimwaga uwanjani. Eh, wakati huo huo Croatia na Morocco wataingia uwanjani pia, timu zote hizi zinakutana katika kundi F. Kamau, katika michuano ya leo ni kufa na kupona, yani timu zote lazima zitaf zi zipate nini, zitafute ushindi. Basi moja kwa moja, e, nimezungumza na e, Musa Mwakisu hapa akitupa uchambuzi wake kuhusu mchuano huu mkali kati ya Belgium na Croatia na pia Canada na Moroko Moroko, ambaye ni mwakilishi wa Afrika. Yeah, ni, ni kweli kwamba kuna mechi baina ya Kroatia dhidi ya Belgium ni mechi ngumu, kwa sababu timu zote mbili zina nafasi ya kuweza kufuzu kuelekea hatua ya kumi na sita bora. Ukitazama Belgium ina kizazi cha dhahabu cha wachezaji wenye ubora mkubwa sana, lakini Kroatia ina mchanganyiko wa wachezaji ambao wana uzoefu wa michuano ya mabingwa barani Ulaya lakini wanacheza timu mbalimbali mbali barani Ulaya, lakini uwepo wa Luka Modric umekuwa ni shaki kubwa sana kwao kuelekea katika mechi hii. Kwa hiyo ni mechi fulani ambayo ni hamsini kwa hamsini ndani ya uwanja kutokana na timu zote mbili kuwa na dhamira ya kuweza kuvuka kuelekea hatua ya kumi na sita bora. Lakini nikienda katika mechi ya Canada dhidi ya Moroko ni mechi ngumu sana kwa Moroko kwa sababu Kanada hawana cha kupoteza, wanakwenda wakiwa hawana cha kupoteza, watakuwa wamerilaksi zaidi, lakini Moroco watakwenda wakiwa na hali ya kutaka kupambana ya kutosha kuhakikisha kwamba wanaondoka na ushindi na kuweza kufuzu kuelekea katika hatua ya kumi na sita bora. Kwa hiyo ni mechi fulani ambazo ziko katika mazingira tofauti. Mechi ya kwanza ya fresha dhidi ya Belgium, timu zote mbili zina mazingira sawa ya kuweza kutafuta ushindi au sana sana ushindi, lakini mechi ya Canada na Morocco, Morocco ni lazima ashinde, wakati Canada tayari wameshatolewa, wanakwenda wakiwa hawana cha kupoteza katika mchezo huo. Naam, kama nalivyosema, uh, muda wa saa nne usiku wa Afrika Mashariki Japan watakichapa na Spain, alafu Costa Rica watapambana na Ujerumani. Hapa pia, hapa pia kuna kibarua kigumu sababu timu zote timu zote ni kucheza kufa na kupona ili ziweze kuendelea kwenye kumi na sita bora na hapa pia eh, Musa Mwakisu anatupa tathmini yake ya michuano hii katika kundi eh, katika kundi E. Hesabu ah, zitakuwa ngumu kwa sababu Hispania nao hawajafuzu wa kwa sababu mechi yao ya kwanza walishinda goli saba dhidi ya Costa Rica, lakini mechi yao ya pili wakotoka sare ya goli moja kwa moja na Ujerumani. Kwa hiyo wana alama nne wakati Ujerumani wana alama tatu, wa, amini wana alama moja lakini Kostarika wana alama tatu na Japani wana alama tatu. Kwa hiyo timu zote hizo zina nafasi ya kufuzu kama watashinda dhidi ya wapinzani wao. Nam, huyo ni mchambuzi wa masuala ya kandanda uh, Musa Mwakisu ambaye nimezungumza naye muda mfupi uliopita akiwa huko Dar es Salaam Tanzania. Naam na, na Patrick, michuano hii inapoendelea, naona kwenye baadhi ya vyombo vya habari kwamba kuna baadhi ya timu ambazo zimelalamikia muda unaochukuliwa kutokana wakishacheza mechi hii kucheza mechi nyingine, wakisema kwamba muda ni mfupi sana na kwamba wale wachezaji hawajapumzika wala kupata muda wa kutosha kufanya mazoezi, kurudia kuingia kwenye, kwenye mechi nyingine, na malalamishi haya anayoona sana yametolewa na Australia na Argentina wakisema mm -hmm, kwamba kunakuwa ni muda mchache sana kuto kucheza mchezo huu na kuingia ule mwingine, wakisema kwamba mpangilio wa mwaka huu uh, labda huonyeshi ubora wa timu kutokana na muda mfupi kutoka mechi moja hadi nyingine. Sijui kama umesikia malalamishi ya aina hiyo hilo uh, kwamba kwa ni kama wachezaji mba. wanacheza kwa muda wa haraka, kasi ya haraka zaidi, labda uh, kitu ambacho kimeonekana zaidi sababu ule muda wa ziada yeah. uh, zinaongezwa dakika nyingi uh -huh ni zikiwa dakika chache na dakika tano lakini hmm, inakuwa ni kati ya dakika tano mpaka kumi, tano, la kumi. kumi. Mm -hmm, labda wamesema sababu ya hivyo. Haya basi, tutaendelea kutazama tu mechi zinavyoendelea, na kwa kweli wachambuzi na mashabiki watatoa maoni yao kulingana na mambo yanavyoendelea. Basi tupate habari za kimataifa. Ripoti ya jopo ambalo lilipata ushahidi wa awali kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa huenda alikiuka kiapo chake cha urais ni wakati wa kusikitisha kwa serikali na chama tawala, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Naledi Pandor alisema katika mahojiano yake kwenye mkutano na Reuters. Jopo hilo liliteuliwa na spika wa bunge kuangalia iwapo Ramaphosa anapaswa kukabiliwa na mchakato wa kumwondoa madarakani baada ya mamilioni ya pesa taslim kudaiwa kuibiwa katika shamba lake la kibinafsi mwaka wa elfu mbili na ishirini. Ramafosa na anakana na kufanya makosa yoyote na hajashtakiwa kwa uhalifu kufikia sasa. Na Misri inapanga kutoa mikataba mwaka ujao ya kujenga mitambo 21 ya kusambaza maji katika awamu ya kwanza ya dola bilioni tatu ya mpango utakaochota nishati mbadala, mkurugenzi mtendaji wa mfuko huru wa nchi hiyo amesema leo Alhamisi. Misri ambayo hivi karibuni ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya hali ya hewa ya COP 27 ya Umoja wa Mataifa inajaribu kuongeza uwekezaji katika nishati mbadala. Pia inalenga kuanza uzalishaji kwenye miradi yake ya hidrojeni ya kijani mwaka 2025 2026, Aiman Soliman aliyeambia shirika la habari la Reuters. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema kwamba ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya kuiwekea vikwazo sekta ya utengenezaji wa makombora ya Russia. Kuleba aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba utengenezaji wa makombora ya Russia lazima usitishwe. Amesema amewasilisha ujumbe huo katika mkutano mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Joseph Borrell pia ameshukuru Umoja wa Ulaya kwa msaada wa ulinzi ambao umetolewa kwa Ukraine. na Russia imetumia makombora kufanya mashambulizi katika miji ya Ukraine, ikiwa ni pamoja na kushambulia maeneo muhimu ya miundombinu kama vile sehemu za gridi na umeme katika taifa. Jeshi la Ukraine limesema Alhamisi kwamba vikosi vya Rasia vinashambulia miji kadhaa katika mkoa wa Donetsk, mashariki mwa Ukraine, ikiwa ni pamoja na Bakmut. Na Umoja wa Ulaya unahitaji uvumilivu wakati ukiwekea vikwazo Rusia, kwani hatua nyingi zitakuwa na athari pekee katika kipindi cha kati na muda mrefu, waziri mkuu wa Lituania amesema katika mahojiano katika mkutano wa shirika la habari la Reuters leo. Ujumbe wangu ni huu, tunahitaji kuwa na subira kwa sababu hakuna vikwazo vinavyoweza kuizima Russia usiku kucha. Haiwezekani. Hatupaswi kutafuta hili, Waziri Mkuu Ingrida Simonyte alisema. Wow, wow. <mukutavone> jiji kuu la Marekani, Washington DC na mi naona, tuendelee na muziki kujimwaga, tujimwage, ambapo napomtazama, namwona nani akiingia, Banaba wakiwa na Nandi. Uh, uh, wanasema, na Nandi, wanakuja na kitu chao tamu. Tamu. Penzi tamu kama huu na pia kibao kitamu. Uh, penzi tamu lakini kuna wakati penzi linakuwa chungu, mambo yanapelekana natokana na, natokana na mazingira yenyewe. Basi ni Barnaba na Nendi na kitu chao tamu kama huu. Sasa tunaelekea wapi? tunaelekea kwenye maswala mengine na tunaingia jikoni kuangalia hali ya mapishi mapishi na katika mapishi hivi leo, tunaelekea katika eneo la Kilifi, pwani ya Kenya. Tunakutana na kijana Frank Thoya, maarufu kwa uvumbuzi wake wa kutengeneza kitafunio cha biskuti za samaki. Basi Frank ambaye ni mvumbuzi wa vyakula mbalimbali anasema mbali, biskuti hiyo ina madini maalum na ina uwezo wa kumsaidia mtu kukaa muda mrefu bila kula chakula. Basi kijana huyo anaamini biskuti hiyo inayotengenezwa kwa kutumia unga wa muhogo na vipande vya samaki Unaweza, inaweza kutumika kama njia moja wapo ya kupambana na hali ya ukosefu au uhaba wa chakula. Hebu tusikie ripoti hii iliyoandaliwa naye Salma Muhamed. Ah, mimi kwa majina ninaitwa Frank Thoya na ni mkazi wa Kilifi County. Mimi ni kijana imesomea elimu ya jamii but uh, kupitia hiyo elimu ya jamii ndio tunajaribu kuvumbua matatizo ambayo katika jamii . So sisi tunatengeneza biskuti za samaki, tunaziita samaki cookies. Okay, tuliziita cookies kwa sababu watoto wengi hupenda hilo jina. Ukisema samaki cookie, sio mtu atajua kwani inatengenezwaje? Imetengenezwa kutoka kwa samaki tumefanya hivi kwa sababu tunataka kutumia zile resources ambazo tuko nazo. Bahari tuko nayo hapa haija kwa full export. Kwa hivyo kuna mambo mengi kule baharini. Unaona? Muhogo tunatumia muhogo atutumii ngano. Hapa along the coast atupande ngano. Lakini muhogo tunaupanda. So saa hizi tukisema hadi kuna kuna shida ya njaa na huo muhogo unaweza ukapandwa. Si upandwe kwa wingi basi? Eh, kuna yule mtu ambaye hawezi kukula tayari hivi hivi wa muhogo. Ndio maana sisi tukasema hata ukula, lakini kwa mbinu kwa mbinu nyingine. Tumtengenezee biscuit, tumtengenezee cookie, akule. Lengo letu kubwa ni kule mbele tunapoenda. Tutengeneza a complete ugali. Unajua ugali? Unga itengeneze ugali vizuri kabisa, unaokula ule ugali ukiwa full na mboga zake na kila kitu napata kama umekata pisi moja hivi kwa complete kabisa kabisa. So tunatumia tu oven kama kawaida muhogo unakatwa, unasagwa kama kawaida. So hakuna hakuna elimu kubwa ambayo pengine lazima mtu afanye atatizike. Vile vile mtu hupika ndivyo tunavyotumia. Tunatumia tu vitu ambazo viko a bit easy kwa mtu kuvipata na tena havikosti sana. Pengine ile teknolojia ambayo tunatumia zaidi ni food scientists, na ndio maana huwa sisi katika hali hii tuna experts, tunafanya kazi na experts ili kuleta chakula, lazima tulete experts sana. Kuna yule ambaye anahusika na samaki, kuna yule anahusika na muhogo, yani tuko full hii address, hii faida yake ina address issue na malnutrition. Ukikula hii malnutrition tunamaliza tu, alafu una uwezo wa kukuweka kwa muda mrefu sana bila kuhisi njaa. Sasa hizi tunasema kuna njaa, tunataka tu hatutaki matrela kakebeka moja tutulishe watu sasa hivi, nawashinde hapa masaa na, masa kumi na mawili, hakuna mtu utaenda kukula. So tunasema tunataka kuishi under 1 dollar, sio mtu akiwa na 100 au ana uwezo wa kulisha yeye na familia yake, biskiti ingawaje shilingi 10 ama shilingi 5 mtu anaweza nunua tu hiyo. Jingine ni kwamba hii uh, hi, iko balance kiasi cha kuwa Uh, iko na madini mengi, si kama biskuti ya kawaida, iko na madini mengi. Kuna ion hapa, kuna iodine, carbohydrates, kuna protein, so ni vitu ambavyo mwili unapenda kuishi kwa hivyo. Kwa sababu hiyo inakuwa very very special biscuit ambayo haijapatikana mahali popote duniani. Ah, unasikia mambo ya biskuti ya ha, samaki. Hakika, hata mi, uh, nafikiri ndio mara kwanza nasikia biskuti ya samaki na anasema haijapatikana mahali popote duniani isipokuwa huko Kilifi. Unajua ubunifu ni kitu kizuri. Pato, wakati huu kuna tatizo tunaloliona kwa kweli la upungufu wa chakula. Anavyosema, yule ambavyo nimeshika ni kwamba sio lazima ukawa na chakula kingi chakula. Mm-hmm. Ukiwa na biskuti ile ambayo imetengenezwa kwa unga wa mhogo na, na samaki. Ina afya ya kutosha kukudumisha labda hata siku nzima. Kwa hivyo ukapata biskuiti mbili ukawa hauhitaji ugali, hauhitaji vitu vingi vyakula, na wakati kama huu ambapo vyakula havipatikani sana kwa katika baadhi ya, ma ya maeneo naona hmm, mm kama ni ubunifu ambao unasaidia, ni ubunifu kidogo, lakini kina kila kitu inakuwa kama vile ni lishe bora. Nam, basi tukitoka kwenye jikoni tuingie kwenye swali la leo, ambapo tuliuliza basi, Desemba mosi ikiwa ni siku ya ukimwi duniani, je, unajitathmini vipi katika kujikinga na kuzuia virusi eh. huyu Muhamed Charo anasema anatokea pwani ya Kenya. Anasema ni kujiepusha na zina tu ndio njia nzuri ya kujikinga na maambukizi ya ukimwi. Muhindo Louis japo kaandika kwa Kizungu, anauliza swali langu kuu ni je, mbona mnasahau maradhi mengine kama vile saratani na VOA? Je, nyinyi mnahamasisha kuhusu maradhi mengine? Ndiu. Bila shaka tunahamasisha kupitia vipindi vya afya hasa e. Mandela Mushimushi mushi ye, anasema yeye, uh, yuko Nairobi Kenya, soko la Isli, anasema ushauri kwa vijana wenzangu, ukimwi upo na unaua, ni vyema wakatumia kinga. Keisi ya hura anasema, mpendeni mke mmoja na usimtumaniki mwingine, wala kumfumbua utupu wake mtu mwingine asiye mpenzi wako. Uh, Simon Shauri, baba ombeni, kutoka Mbulu Manyara, Tanzania anasema, hamna hatua zozote za kinga inayoonekana, maana ukimwi wameshazoea kuishi nao huyu <laughs> naye mm. Henry Rukungira ana sijui anatania <laughs> tu anasema ala, ninyi mmeshafika Desemba hapa bado tuko, nove, tuko Novemba, lakini nafikiri anafanya tu kwa utani pia. Uh, labda tumalizia na huyu Dim dimikius oyo fascaras baba David kutoka uh, Kiogoma, Kebitembe, Mleba, Tanzania anasema naona kuambukizwa na virusi vya ukimwi ni ngono zembe, kuwa na mtu mmoja sahihi unaepuka hilo. Basi nawashukuru wengi walioshiriki kwenye kujibu swali la leo. Muda labda huruhusu tukasoma wote, lakini baadhi tu, kina deus erasto, kina isaya foget olutu fiels, alex miongoni mwa wengine. Tunawashukuru sana kwa kushiriki kujibu swali la leo. Eh, haraka haraka kamao katika yale ya vumayo mitandaoni, tunarejea kwenye mambo ya soka, hasa michuano ya kombe la dunia huko. Eh, huyu ni golkipe uh, wa Poland Anaitwa Chesney. Uh, ulimuona jana kama ulitizama mchezo no. Huyu aliweza kuwaziwia zaidi wachezaji wa Argentina na hasa kuweza kuidaka au kuibana ile penalti ya Lino Messi. Uh, kwa hiyo uh, ripoti hii ya Global Publishing anasema kwamba golkipa huyu wa timu ya taifa ya Poland na klabu ya Juventus uh, anaitwa Chesney aliibuka na kusema kuwa alicheza kamari na mshambuliaji wa Argentina na klabu ya PSG Lionel Messi kuwa timu yake ya taifa isingeweza kupewa mkwaji wa penalty katika tukio ambalo lilichunguzwa na VAR na baada yeye kuamuliwa mkwaji wa penalty ambao Messi alikosa, na Messi alipata penalty baada ya huyu golkipa kumchezea uh, rafu. Lakini penalty hii aliweza kuinasa au kuibana. Na kamari yenyewe alikuwa ni nini? Euro milioni mia moja, euro milioni moja. Uh, amesema silipi. <laughs> <laughs> Ameruka ni, ilitarajia. Walishindwa bao mbili kwa sufuri. Sasa basi kule na ile Lakini Poland zaendelea. eh, kwenye taarifa nyingine tunapoelekea kufunga ni kwamba kuna wanaume watatu kutoka Nigeria ambao wamepatikana katika visiwa vya Canary kule Uhispania wakiwa wamekaa chini ya meli nje huko karibu na injini pale nyuma kwa muda wa siku kumi na moja wamesafiri kutoka Nigeria, wakiwa miguu yao inaniginia ina hata kuguza maji ya bahari kwa siku kumi na moja Hao ni wa Nigeria na unajua wamefika kule wakiwa na matatizo ya baridi uh -huh. Manake walikuwa wameketi tu uh -huh. Ni kama vile wako kwenye starehe chini ya meli kwa siku kumi na moja, kama umeketi mahali pamoja tu, ukitaka kufika wapi? Uhispania. Na kweli wamefika. Baada ya kufika kule, Kanari, visiwa vya Kanari, wanaomba tafadhali, uh -huh. si mtupe tu hifadhi tuishi hapo Uhispania sababu jamani, safari waliofanya, hey, safari hatarishi kabisa, lakini kampuni ya meli inasemekana kwamba ina haki ya kuwarejesha tena Nigeria. Sasa sijui Uhispania itaamua vipi, lakini ni mambo tu yanavyofanyika <laughs> hapa ulimwenguni. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express Leo Disemba mosi, popote ulipo, nashukuru kwa kuwa nasi, nikikutakia mwezi mwema sana wa Disemba wenye shughuli nyingi na sherehe nyingi. Kutoka studio, jina langu Harizon Kamau na tumekuwa naye yeah, Patrick Ndwimana kwa upande wa pili tukiwa naye Saida Hamdun. Basi kwa heri ya kuonana <mulia> Kufanya matenda imani niliyonayo ilitengenezwa na wewe huko nyuma.