Kucha Afrika. Naam, popote ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool, la Marekani, Washington DC, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 29 mwezi Novemba mwaka 2022. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi naitwa BMJ Murithi na mimi ni Kenneth Bwire, na kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sayare Redio ya Eldoret, Kenya. Vile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika habari zetu hii leo, viongozi wanaoshiriki mkutano wa kutafuta amani nchini DRC unaofanyika mjini Nairobi, Kenya, akiwemo rais wa Rwanda Paul Kagame wasema ingawa wana matumaini ya kuwepo mafanikio, changamoto kubwa ni kwamba mengi ya makubaliano ya awali hayajatekelezwa. Wachambuzi wanasemaje? Kama hivi vikundi vingine, takriban vikundi mia moja, kama vitaunga serikali ya DRC mkono, ienda ikawa sasa, itakuwa ni rahisi sana hata bila usaidizi kutoka nje itakuwa urahisi sana kwa serikali ya DRC kuweza sasa kuisahimili makali ya M 23. Katika habari nyingine, baadhi ya waandishi wa habari kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanalalamikia kile wanachokiita hulka ya sekretariat ya jumuiya hiyo utatoa ushirikiano wa kutosha kwa vyombo vya habari kidogo. Kuna vile vizingiti ambavyo vinaletwa na siasa za nchi, mambo ya maswala ya kidiplomasia, apata waandishi hawawezi kuandika kwa sababu hawapati taarifa. Mawaziri ambao wanasimamia zile wizara ambazo zinahusika na jumuiya hawazungumzi. Ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tulizo nazo katika Kumekucha afrika hii leo. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Kennes si Bwire. Awamu ya tatu ya mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeanza katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kwa kuzingatia namna ya kutekeleza mpango wa kuleta mabadiliko yatakayopelekea makundi ya waasi kupokonywa silaha. Rais wa Kenya William Ruto na Evariste Ndayishimiye wa Burundi wamehudhuria kikao hicho, huku marais wa Kongo, Rwanda na Uganda wakihudhuria kwa njia ya video. Viongozi hao wameeleza nia ya dhati kutaka usalama urejee mashariki mwa DRC. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ndiye mjumbe maalum wa Jumuia ya Afrika Mashariki kwa ajili ya DRC, amesema kwamba lengo kubwa ni kujadiliana kuhusu mchakato wa kisiasa na mabadiliko katika taasisi yatakayoweka ya mazingira mema ya waasi kuweka chini silaha kusaidiwa kuishi maisha ya kawaida. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki amesema kwamba baadhi ya makundi ya waasi yamekuwa na wawakilishi kwenye mkutano wa Nairobi, lakini hakutaja majina ya makundi hayo. Mjumbe wa jumuiya ya Afrika Mashariki amesema kwamba mkutano huo unapanga kutambua chanzo cha mgogoro wa DRC katika mikoa mitano na kuweka mikakati namna ya kurejesha utawala wa serikali katika mikoa hiyo ili amani ya kudumu ipatikane. Waziri wa ulinzi wa Ukraine Dmitro Kuleba ameambia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi saba za Nordic na Baltiki kwamba nchi yake inahitaji silaha zenye uwezo mkubwa wa kulinda anga yake ili kukabiliana vilivyo na mashambulizi ya makombora ya Rasia yanayolenga mfumo wake wa nishati. Kuleba alikuwa na maafisa wa serikali za Estonia, Finland, Iceland, Latvia, Lithuania, Norway na Sweden katika kikao cha jana Jumatatu kabla ya kuanza kwa kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO leo Jumanne na kesho Jumatano. Kuleba ameambia mawaziri katika kikao hicho kwamba silaha za kulinda anga zitawezesha Ukraine kulipua makombora ya Russia na kuzuia uharibifu dhidi ya mfumo wa nishati unaotokea kila mara. Mawaziri hao wamekubaliana kuongeza msaada zaidi wa mfumo wa ulinzi wa anga kwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Estonia, Ernest Rensalu, ameambia shirika la habari la Reuters kwamba nchi za magharibi zinastahili kuhakikisha kwamba Ukraine inashinda vita dhidi ya Russia kwa kutoa msaada wa kutosha silaha, zikiwemo makombora ya masafa marefu. Vikosi vya serikali ya Somalia vikiungwa mkono na baadhi ya makundi ya wanamgambo wakati mwingine, wanajeshi wa Umoja wa Afrika na Marekani wamepata mafanikio makubwa katika mashambulizi dhidi ya kundi la Al-Shabab katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Hata hivyo, kundi hilo linaonekana kuendelea kuwa na nguvu na limeendelea kufanya mashambulizi katika maeneo kadhaa, ikiwemo mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. BMJ Murithi ana ripoti kamili. Kundi la Al-Shabab ambalo linataka kuiangusha serikali na kuanzisha utawala wake kwa kuzingatia tafsiri kali ya sheria za Kiislamu mara nyingi hufanya mashambulizi mjini Mogadishu na kwingineko, na shambulizi la hivi karibuni zaidi lilikuwa katika hoteli ya Villa Rosa ambapo baadhi ya walokuwemo waliuawa na wengine kushikiliwa na wanamgambo hao kwa saa kadhaa. Milio ya risasi ilisikika ndani ya hoteli hiyo huku kikosi maalumu kikipambana na wanamgambo hao zaidi ya saa 12 baada ya kundi hilo la wapiganaji wa Kiislamu kuvamia jengo hilo katikati mwa mji wa Mogadishu. Msemaji wa polisi alisema kuwa raia 60 wameokolewa, huku waziri mmoja wa serikali akisema yeye na wengine walivunja mlango ili kutoroka baada ya kujipata kwenye hoteli hiyo kufuatia maombi ya jioni wakati mlipuaji wa kujitoa mhanga alipotokea na mapigano ya risasi kuzuka. Shambulio hilo linaashiria kuendelea kuwa na uwezo kwa wanamgambo hao wanaoungwa mkono na Al Qaida kufanya mashambulizi mabaya na wakati mwingine kusababisha vifo vingi zaidi ndani ya jiji hilo hata kama serikali ya Rais Hassan Sheikh Mahmud inaendelea kutekeleza mashambulizi dhidi yao. Msemaji wa polisi Sadik Aden Ali alisema wanamgambo hao wameua raia wanane, na baadaye akaongeza kwamba mwanajeshi mmoja pia alifariki katika mzingiro huo. Askari watano walijeruhiwa. Al Shabab yenye uhusiano na Al Qaida ambayo inadhibiti maeneo mengi ya nchi ilidai kuhusika na shambulio hilo ikisema katika taarifa kwamba ilikuwa ikilenga ikulu ya rais iliyo karibu Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Maafisa wa Marekani wanasema kwamba Rais Joe Biden na utawala wake wanafuatilia kwa karibu sana yanayoendelea nchini China kufuatia maandamano ya watu wanaopinga amri ya kuwazuia kuondoka nyumbani mwao ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Katika kikao na waandishi wa habari, msemaji wa Baraza la Usalama wa Kitaifa John Kirby amesema kwamba watu wa China wanastahili kuruhusiwa kuandamana kwa amani. Waandamanaji wanataka amri ya kuwazuia kutoka nyumbani kwao kuondolewa na wamesikika pia wakitaka utawala wa rais Xi Jinping kuondoka madarakani na chama chake cha kikomunisti. Masharti makali ya China namna ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona yamepelekea kupungua kwa idadi ya vifo ikilinganishwa na Marekani. Kuna wasiwasi kwamba maandamano ya China yanaweza kuathiri usafirishaji wa bidhaa kutoka China hadi kwa soko la kimataifa, huku chama cha Republican kikitaka utawala wa Joe Biden kuchukua hatua kali dhidi ya maafisa wa chama cha kikomunisti wanaowadhulumu waandamanaji. Na mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama wa neto wanakutana kuanzia hii leo Jumanne nchini Romania kujadiliana namna ya kuendelea kusaidia Ukraine kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Rais wa Romania Claus Iohania na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg wametoa wito kwa muungano wa NATO kuimarisha msaada wake kwa Ukraine na kuonya kwamba kuna hatari kubwa ya kiusalama eneo hilo ambayo haijawahi kuonekana. Rais Iohania amesema kwamba muungano wa NATO unaendelea kuimarisha shughuli zake katika eneo la Baltic na Black Sea kwa lengo kubwa la kuimarisha usalama Mkuu wa NATO amesema kwamba sehemu za mapambano zimeundwa ikiwemo sehemu inayoongozwa na Ufaransa nchini Romania, huku ndege za kivita za Canada zikisaidia kuhakikisha kwamba anga ya nchi wanachama inasalia kuwa salama huku makombora ya Marekani yakihakikisha kwamba mfumo wa ulinzi wa NATO unasalia kuwa imara. Stoltenberg amesema kwamba watachukua kila hatua kuhakikisha kwamba wanalinda nchi wanachama akiongezea kwamba msaada unaendelea kutolewa kwa nchi zinazokabiliwa na tishio la usalama kama Bosnia Herzegovina, Georgia na Moldova. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Kennes Bwire. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka mjini Nairobi, ambapo duru ya tatu ya mchakato wa Nairobi kwa ajili ya amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilianza jana Jumatatu katika mji huo. Mazungumzo hayo yalizinduliwa bila kuwepo kundi la M23 ambalo halikualikwa huku wawakilishi wa makundi mengi yenye ya silaha yanayoendesha harakati zao mashariki mwa DRC yakishiriki mazungumzo hayo. Mmoja wa wadau wakuu, Rais wa Rwanda Paul Kagame, alishiriki kupitia njia ya video. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na Richard Tuta, mchambuzi wa maswala ya usalama katika eneo la Maziwa Makuu, na akaanza kwa kumuuliza ni kwa nini waasi wa M23 hawakualikwa kwenye mazungumzo hayo. Kuna mbinu na nafikiri kwa yale ambayo yametukia hivi leo Nairobi, eh, ni mbinu, sio kwamba sio kwamba wameiacha nje MR M23 kwa sababu zingizenezo. Kwa hivi sasa natumaini kwamba ni mbinu, kwa sababu kile ambacho kinahitajika kwa hivi sasa ni kuweza kutafuta uungwaji mkono kutoka katika hivi vikundi vidogo vidogo, alafu sasa ndio ikasalia sasa kutengeneza mbinu sasa ya kuweza kukabiliana vilivyo na M ishirini na tatu, kwa sababu utakuta kwa hivi sasa kwamba utakuta hata hivi vikundi vidogo vidogo, licha ya kwamba wana tofauti zao za kiundani, utakuta kwamba pia labda zilikuwa ni vikundi viwili kuna wale ambao wangekuwa mnaegemea upande wa serikali ya DRC. Kuna wale ambao pia labda wanaegemea katika uh, katika upande wa M23. Kwa hivyo kwa hivi sasa, nafikia mbinu inayotumika ni kujaribu kutafuta uunguaji mkono, uunguaji mkono kutoka kwa hizi vikundi vingine vidogo vidogo, kwa vile unafahamu kwamba kuna takriban vikundi karibu zaidi ya mia moja. Kwa hivyo sio M23 pekee lakini uh, wadadisi wengi wanasema kwamba kufikia sasa e, M23 ndio inaonekana kwamba ni uh, kundi kuu ambalo linaonyesha kwamba lina nguvu, sababu linaendelea kuteka baadhi ya maeneo huko Kivu Kaskazini, hata wakati lilipewa ile onyo kwamba linatakiwa kuondoka kwenye ngome zake hapo mwishoni mwa juma baada ya mkutano wa Luanda, halikuondoka, liliendelea kufanya vita na kuteka maeneo kadhaa. Sasa kuliacha hili kundi nyuma lisialikwe kwenye mazungumzo, je, hii ni njia ya kupata suluhu kweli? Sioni kama, sio kama kwamba M ishirini na tatu ina nguvu uh, kuzidi kinachofahamika kwa hivi sasa. Ni kwa sababu serikali ya DRC imekuwa ikipigana pande zote, kile ambacho tunaita kwa njia ya kizungu, so many war fronts. Kwa hivyo kama hivi vikundi vingine, takriban vikundi mia moja, kama vitaunga serikali ya DRC mkono ienda ikawa sasa, itakuwa ni rahisi sana, hata bila usaidizi kutoka nje. Itakuwa urahisi sana kwa serikali ya DRC kuweza sasa ku, kuistahimili makali ya M ishirini na tatu. Na nafikiria hiyo ndio mbinu inayotumia hivi sasa kwamba watafute uunguaji mkono kutoka kwa hivi vikundi vidogo vidogo, ambapo sasa hatimaye watakuwa kwamba sasa adui ni mmoja, na adui mmoja tu itakuwa ni rahisi sana Uh, wanajeshi wa DRC na pia Afrika muungano e, wa Afrika Mashariki na Kati kuweza kupambana na, na M23. Ni Richard Tute akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Nairobi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Namwona Kennes Bwire tayari kabisa kuendelea na habari za dunia. Kundi la Taliban nchini Pakistan limetangaza kumaliza usitishwaji wa mapigano ambao umedumu kwa muda wa miezi mitano. Taliban limeamrisha wapiganaji wake kuanza mashambulizi katika sehemu zote za nchi. Taarifa ya kundi hilo lililopigwa marufuku Tahrik el Taliban inasema kwamba wameamua kuanza mapigano baada ya jeshi la Pakistan kuimarisha operesheni dhidi ya wapiganaji wake kaskazini magharibi na sehemu zingine za mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa karibu na Afghanistan. Serikali ya Pakistan ilifikia makubaliano ya kusitisha vita na kundi la Taliban TTP mnamo mwezi Mei baada ya mazungumzo yaliyofanyika Afghanistan. Jeshi la Pakistan halijatoa taarifa yoyote kuhusu hatua ya Taliban kutangaza kuanza vita. Kundi la Taliban linalopigana Pakistan ni tofauti na lile linalotawala Afghanistan lakini makundi hayo mawili yana ushirikiano. Indonesia imeanza kutoa chanjo dhidi ya polio katika mikoa yenye watu wenye sera za kihafidhina baada ya watu wanne kugunduliwa kuambukizwa ugonjwa huo hatari na uliotangazwa kwamba umetokomezwa kote duniani karibu mwongo mmoja uliopita. Maambukizi yaligunduliwa mwezi Oktoba katika mvulana mwenye umri wa miaka saba na watu wengine watatu wamethibitishwa kuambukizwa Kampeni ya kutoa chanjo ilianza jana Jumatatu na inalenga watoto milioni moja nukta mbili. Kampeni hiyo, hata hivyo, inakabiliwa na changamoto kubwa ya habari potofu kwamba chanjo inayotolewa ina pombe ndani yake na imetengenezwa kutoka kwa nyama ya nguruwe, vitu viwili ambavyo haviruhusiwi kabisa katika dini ya Kiislamu. Serikali ya Indonesia imekuwa ikizingatia zaidi chanjo dhidi ya virusi vya korona. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukirejelea habari za waandishi wetu, ni kwamba waandishi wa habari katika baadhi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamelalamikia kile walichokiita hali ya jumuiya hiyo kutokuwa tayari kuzungumzia wazi hatua zinazochukuliwa kutatua changamoto za migogoro ya kisiasa ambayo inaendelea katika ukanda huo wa Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Arusha, Tanzania, Asiraji Mvungi amezungumza na baadhi ya wa wawakilishi wanaotoa tuhuma hizo na wanaotuhumiwa, na hii hapa ndiyo ripoti yake. Wakizungumzia tatizo hilo katika makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki jijini Arusha, Tanzania, baadhi ya wanahabari hao wamesema licha ya jumuiya kupiga hatua kubwa ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi bado kuna tatizo kubwa la waandishi kukosa ushirikiano wanapohitaji kupata taarifa zikiwemo za vyanzo vya migogoro ya kisiasa inayofukuta ndani ya jumuiya hiyo, ukiwemo unaoendelea kati ya Kongo na Rwanda, nchi ambazo zote ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Bwana Mwangi Maina ni mwandishi wa habari kutoka Kenya, na hapa anazungumzia suala hilo. Naweza kusema kwa asilimia hamsini yale malengo ambayo yalikuwa yametarajiwa na wale waanzilishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa yameweza kutekelezwa, ukizingatia maswala kama ya mahusiano ya mataifa mbalimbali ambayo, mbali ambayo yameweza kujumulishwa kwenye jumuiya hii ya Afrika Mashariki, tupo na mataifa saba. Hata hivyo wamesema pamoja na mafanikio hayo bado kuna changamoto kubwa katika utoaji wa taarifa za migogoro ya kisiasa kidogo. Kuna vile vizingiti ambavyo vinaletwa na siasa za nchi, mambo ya maswala ya kidiplomasia, napata waandishi hawawezi kuandika kwa sababu hawapati taarifa, azingatia nchi ya Rwanda na na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kumekuwa na ule mvutano, lakini jumuiya haizungumzi. Wahusika wakuu mawaziri ambao wanasimamia zile wizara ambazo zinahusika na jumuiya hawazungumzi. Akizungumzia changamoto hiyo mkurugenzi wa sekta za jamii wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Dr. Irene Isaka amesema pamoja na kuwepo kwa changamoto hiyo, wanaendelea kushirikiana na wadau wa maendeleo kuimarisha misingi ya utoaji wa taarifa muhimu za jumuiya, likiwemo kujenga uwezo kwa waandishi wa habari. Jumuia ya Afrika Mashariki inafanya mambo mengi. Swala ni namna gani tunaweza tukawasiliana na wananchi wa kawaida waweze kuelewa kile kinachoendelea, kwa sababu tunapoongelea swala lote la utangamano ba, utekelezaji wa itifaki unategemeana na sera za nchi zitakazoendana na itifaki husika. Kwa hiyo hapa tunahitaji sana watunga sera kutusaidia na, na hapo ndo pale tunapohitaji pia uh, wito wa kisiasa kuweza kusaidia utengamano. Umuhimu wa wananchi kupata taarifa pia umezungumziwa na wadau wa maendeleo wanaosaidia jumuiya ya Afrika Mashariki akiwemo meneja mawasiliano wa shirika la maendeleo la Ujerumani GIZ, Bwana Maurice Weiss, ambaye amesema wanaendelea kusaidia kutatua tatizo hilo kwa kuwajengea waandishi wa habari uwezo ili wasaidie kuwajulisha wananchi pamoja na jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo kwa sasa ina nchi saba wanachama kuendelea kufanikiwa kuondoa idadi kubwa ya vikwazo vya kibiashara katika baadhi ya nchi bado inakabiliwa na changamoto za migogoro ambazo, hata hivyo, jitihada za kuitatua zinaendelea. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asira Jimvungi. Barabara kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, bila shaka tunakwenda moja kwa moja mpaka kule Doha Qatar. Mwenzetu Sandi Shomari yuko kule standby kutujuza yale yametokea na ni nini ambacho kitarajiwe. Sandi Shomari, kazi kwako. Nini ambacho kikubwa ambacho wasikilizaji wajue kuhusu yale yaliyotokea hapo jana? Naam, BMJ Muridhi, kikubwa kabisa ambacho kimetokea ni rekodi iliyowekwa na timu za Afrika hapo jana timu ya Ghana, the Black Stars ilipata ushindi muhimu sana BMJ, wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya timu kali ya Korea Kusini. Jambo ambalo ni muhimu ni kwamba timu hii ya Korea Kusini kuwa inapewa nafasi zote za ushindi kwa watu wote wanaozungumza hapa Doha, lakini kwa kweli kama nilivyosema, World Cup hii imejaa maajabu kwelikweli. Kama alivyosema mwenyewe BMJ, Korea wameangushwa bao tatu kwa mbili na vijana wa Ghana ambao wengi walikuwa hawafikiri kama wangeweza kufanya kitu kama hicho. Lakini vilevile vile, BMJ, si hivyo tu, timu ya Kamerun ilikuwa nyuma kwa bao tatu kwa moja dhidi ya timu kali ya Serbia. Kila mtu wakati wa mapumziko alijua mchezo umekwisha, hata watazamaji wengine walikuwa Waafrika wamekata tamaa, wana, wanaamua kuondoka uwanjani. Lakini BMJ, kipindi cha pili vijana wa Kamerun walicheza mchezo wa hali ya juu, wakiongozwa na mchezaji aliyeingia kipindi cha pili Vincent Abubakari ambaye amepata kiatu cha dhahabu kwenye michano ya kombe la Afrika iliyoisha karibuni akafunga goli la pili na kusawazisha goli la tatu, kitu ambacho wanasema katika historia ya World Cup kimetokea kwa timu mbili tu bmj elfu mbili na kumi kule South Africa na elfu mbili na sita kule Ivory Coast, ndiyo timu mbili zilizoweza kufanya, zimefungwa magoli mawili nyuma, zikaweza kuyarudisha, moja ikapata ushindi, nyingine ikapata draw. Lakini hii historia imekuwa tena leo na vijana wa Kamerun. Kwa hiyo ama kwa hakika ni mambo mazito, na Brazil na Ureno zimeshinda kwa maana hiyo zimeingia hatua ya pili tayari, wamefanikiwa baada kushinda ya kushinda michezo yao yote. Hiyo ndiyo hali halisi iliyotokea jana, bmj Murithi. Bila shaka inaonekana Afrika uh, ilikuwa ni siku ya Afrika hiyo jana, na pia tukizingatia wengine kama ulivyosema walishinda. Lakini leo pia nasikia kuna mechi ambayo inatazamwa na wengi, siyo tu kwa sababu yaani nani wanaocheza lakini kwa sababu ya hali ya siasa za kimataifa. E, itakumbukwa Sande, kwamba wakati Marekani walicheza na timu ya Uingereza wiki iliyopita, nimeangalia takwimu za hapa zilionyesha kwamba ndio e, mchezo ulioangaliwa na Wamarekani wengi zaidi katika historia ya michuano hiyo. E, lakini leo kuna mchezo ambao unatarajiwa na wengi. E, na pia hasa sana hapa Marekani. Hebu tujuze kwa sekunde chache Sandy Shomari. Bila shaka, BMJ Mrithi, kama tunaofahamu, kumekuwa na mvutano wa kisiasa wa muda mrefu kati ya nchi hizi mbili, Marekani na Iran. Halikadhalika, ukiacha mvutano huo, sasa nchi hizi zinakutana kwenye uwanja wa mpira zikitaka kuelezana nini ambacho kinatakiwa. Kwa hiyo BMJ, hapa kila mmoja atakuwa anaangalia je Marekani itafanya nini mbele ya vijana hawa wa Iran? Na kama unavyojua BMJ, hivi sasa Iran hawa wachezaji wanacheza ikiwa kule nyumbani wameacha mzozo, mzozo ambao kuna maandamano yanayoendelea kila siku kutokana na ukatili wa polisi. Kwa hiyo hapa ni mchezo ambapo hawa wa Iran wanapewa kama vile uungaji mkono mkubwa na wenzao huku mashariki ya kati, lakini vile vile, Marekani kama unaofahamu na nchi zingine za magharibi zote zinaungana pamoja katika mechi hii dhidi ya Iran ambapo kama tunafahamu kunakuwa na mivutano hii ya kisiasa sasa. Je, mivutano hii itaingia pia kwenye siasa za mpira na itakuwaje? Hata kwenye mkutano na waandishi wa habari kulikuwa na mvutano mkubwa kati ya wachezaji wa Marekani na wachezaji wa Iran wakiulizana maswali kuhusu haki za binadamu na hali kama hizo. Kwa hiyo mvutano umeanzia nje ya uwanja na tunatumai ndani ya uwanja kutakuwa na mchezo mmoja mkali sana wa kusisimua na wakihistoria ambao kila mmoja hapa Doha hakata anausubiri kwa kiasi kubwa, anajua hata huko Marekani watakuwa wanausubiri kwa hamu BMJ, kwa sababu pia Marekani mchezo huu ni lazima ashinde ili asonge mbele. Akishindwa, akipata dro haimsaidii. Kwa hiyo kazi ni kubwa, ukizingatia kwamba Iran nao wanataka kuonyesha kwa kwamba na wao wanaweza. Kazi itakuwa kubwa BMJ. Shukran sana sandi Shomari. Bila shaka, tutafuatilia na tutakuja kwako kwa wakati ambapo utakuwa na mengine mengi ya kutueleza. Msikilizaji, ni sandi Shomari akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Doha, Qatar. Shukran sana sandi Shomari. Asante sana BMJ Muridhi, asante nasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naona ni muda mwafaka sasa kwa Kennes Bwire kusoma muktasari wa habari tukielekea kutamatisha matangazo haya. Kwa muhtasari, ni kwamba awamu ya tatu ya mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imeanza katika mji mkuu wa Kenya Nairobi kwa kuzingatia namna ya kutekeleza mpango wa kuleta mabadiliko yatakayopelekea makundi ya wasi kupokonywa silaha. Mjumbe wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na DRC amesema kwamba mkutano huo unapanga kutambua chanzo cha mgogoro wa DRC katika mikoa mitano na kuweka mikakati namna ya kurejesha utawala wa serikali katika mikoa hiyo ili amani ya kudumu ipatikane. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Jumanne, kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote mliotusikiliza, bila kusahau wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi wetu kama kawaida amekuwa ni Jumbe Hamza, msimamizi mkuu ni Hadija Riami. Mimi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Kwa niaba ya wenzetu wote hapa Washington na kwingineko, tunawatakia ni asubuhi na siku njema, kutoka hapa Marekani. <mulia> Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Marekani bado ina nia ya dhati kuwasaidia watu wa Burma katika utashi wa taifa lao kuwa la amani, ustawi na demokrasia. Miaka miwili iliyopita, watu milioni 27 walishiriki kwenye uchaguzi mkuu, ikiwa hatua muhimu kuelekea mpito wa demokrasia nchini humo. Hata hivyo, uamuzi wa watu wa Burma ulihujumiwa na mapinduzi ya kijeshi ya Februari 2021 yaliyorudisha nyuma hatua za kidemokrasia za takriban muongo mmoja. Katika taarifa ya kuadhimisha miaka miwili tangu kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa Bama, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kwamba tangu wakati huo jeshi limekuwa likifanya kampeni za kikatili dhidi ya watu wa Bama ambapo zaidi ya 2400 wameuawa huku 16 wakiwa wamekamatwa akiwemo Rais Win Mint na kansela wa serikali Aung San Suu Kyi. Marekani itaendelea kuunga mkono harakati za demokrasia pamoja na wale wanaoshirikiana kuhakikisha demokrasia nchini Bama inajumuisha wote. Waziri Blinken amesema kwamba Marekani inakubaliana na dhana ya viongozi wa harakati za demokrasia kwamba kuna uwezekano wa uchaguzi uliopangwa Agosti 2023 hautakuwa huru na wa haki na hivyo huenda ukavuruga kipindi cha mpito kuelekea kwenye demokrasia na uthabiti. Blinken ameongeza kusema kwamba Marekani pamoja na washirika wake wataendelea kuweka vikwazo kwa wale wanaoendelea kutekeleza ukatili kwenye utawala wa sasa. Kufikia sasa marekani tayari imeweka vikwazo kwa watu 74 pamoja na mashirika 29 wakihusishwa na mapinduzi ya kijeshi pamoja na kufadhili utawala huo wakati ukiendelea kutekeleza ukatili. hapo Novemba 8 Marekani iliweka vikwazo kwa wale waliohusika katika sekta za ulinzi kwa uchumi wa bama kwa kutoa ndege pamoja na vifaa vingine vya kijeshi kwa taifa hilo. Hatua hizo zimechukuliwa kwa kuzingatia usalama wa umma kwa ujumla, na kwa hivyo kulenga watu binafsi pamoja na mashirika, viongozi pamoja na wafanyabiashara wanahusishwa na utawala wa kijeshi uliopo. Hatua hizo ni sawa na vikwazo vya duru ya tano ya EU vya Novemba nane, ambavyo vimechochewa na kuendelea kwa ghasia pamoja na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mapinduzi ya kijeshi miaka miwili iliyopita. Marekani itaendelea kushirikiana na washirika wake wakiwemo Uingereza, Kanada na EU katika kutuma ujumbe mkali kwa utawala huo pamoja na wafadhili wake kwamba jumuiya ya kimataifa itasimama pamoja dhidi ya ukatili unaotekelezwa. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.