Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji, mm, ni mimi Mary Mgawe. Maafisa wa Italia wamesema watu nane katika kisiwa cha Ischia wamekufa katika maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa. Wimbi la matope huko Casamicciola Terme, mojawapo ya miji sita katika kisiwa hicho, yamesababisha uharibifu katika nyumba moja na kusukuma magari kadhaa hadi kwenye bahari. Watu wawili waliokuwa kwenye moja ya gari hilo wameripotiwa kuokolewa. Taarifa za mapema leo zinasema kuwa watu 13 hawajulikani walipo ikiwemo mtoto mchanga. Maafisa wamewaomba wakazi wanaoishi katika maeneo jirani kwenye miji lakini hawajaathiriwa na maporomoko ya ardhi kubaki nyumbani ili kuepuka kuvuruga juhudi za uokozi zinazoendelea. Wafanyakazi wa msaada kutoka Naples wamepelekwa kwenye kisiwa hicho, lakini hali ya hewa inasababisha ugumu kufikia kisiwani hapo. Mwaka 2017 tetemeko la ardhi Kasamisiola liliua watu wawili. Chama kikuu cha upinzani cha Taiwan Kuomintang KMT kimeshinda udhibiti wa umea wa Taipei Jumamosi, katika hali iliyomrudisha nyuma Rais Tsai Ing-wen, ambaye alionyesha uchaguzi wa serikali za mitaa kuwa ni wachuki dhidi ya uhasama unaoongezeka China. Uchaguzi wa umea wakuu wa kaunti na madiwani wa mitaa unahusu masuala ya ndani kama vile janga la COVID-19 na uhalifu na wale waliochaguliwa hawatakuwa na sauti moja kwa moja kuhusu sera ya China, lakini Tisai anayeongoza chama tawala cha, cha Democratic Progressive DPP amekanusha uchaguzi huo kuwa zaidi ya kura za ndani, akisema kuwa ulimwengu unatazama jinsi Taiwan inavyotetea demokrasia yake huku kukiwa na mivutano ya kijeshi na China ambayo inadai kisiwa hicho kama eneo lake wote DPP na KMT ambavyo kiutamaduni vinapendelea uhusiano wa karibu na China ingawa vinakaa kuunga mkono, vinakaa mbali kuunga mkono Beijing zinaendelea juhudi zao za kampeni katika eneo tajiri la kaskazini mwa Taiwan na lenye watu wengi, haswa mji mkuu wa Taipei ambaye mea wake anatoka Taiwan ndogo. Chama cha People's Party hakikugombea tena kutokana na ukomo wake wa muda. China ilifanya michezo ya vita karibu na Taiwan mwezi Agosti ili kuonyesha hasira yake katika ziara ya spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi, na shughuli zake za kijeshi zimeendelea ingawa kwa kiwango kidogo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Wakati huo wa rais wa Taiwan Tsai Ing-wen amejiuzuru kama mkuu wa chama tawala cha Democratic Progressive kufuatia kushindwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa ya Jumamosi. Wapiga kura nchini Taiwan walikichagua kwa wingi chama cha upinzani cha Nationalist katika kinyang'anyiro kikubwa kwenye kisiwa hicho kinachojitawala. Wasiwasi ulikuwepo kwenye uchaguzi kuhusu vitisho kutoka China kushika nafasi ya nyuma katika masuala zaidi ya ndani. Tsai amezungumza mara nyingi kuhusu kuipinga China na kutetea Taiwan katika mchakato wa kampeni dhidi ya chama chake, lakini mgombea wa chama Chen Shih-chung alipoteza nafasi ya umea wa Taipei, aligusia suala la chama cha kikomunisti kutishia mara kadhaa kabla akijahamia katika masuala ya ndani na kulikuwa na ushawishi mdogo, wataalamu wanasema. Tsai ametangaza kujiuzulu kwake Jumamosi jioni utamaduni baada ya mea kushindwa katika hotuba fupi ambapo pia aliwashukuru wafuasi. Wakati waangalizi wa, wa kimataifa na chama tawala wamejaribu kuhusisha uchaguzi na tishio la muda mrefu ambalo ni jirani ya Taiwan, wataalamu wengi wa ndani hawafikirii China, ambayo inadai kisiwa hicho kama ni eneo lake itanyakua kwa nguvu ikiwa ni lazima, ina jukumu kubwa kushiriki wakati huu. Kundi la waasi wa M23 Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Ijumaa limesema linataka kufanya mazungumzo na serikali baada ya rais wa Congo na viongozi wengine wa Afrika kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano na kuweka silaha chini yenye lengo la kusitisha mashambulizi ya wanamgambo. Viongozi wa Congo, Rwanda, Burundi na Angola walikutana wiki hii huko Rwanda kutafuta suluhu ya mzozo mashariki mwa Kongo, ambao umesababisha maelfu ya watu kukimbia nyumba zao. Wametia saini wakisema kuwa wanasisitiza sitisho la mapigano kuanzia Ijumaa na kusema kuwa vikosi vya kieneo vitaingia dhidi ya kundi la M23 kama watajiondoa kutoka maeneo waliokalia. Hata hivyo, M23 haikuwa sehemu ya majadiliano hayo na iligundua kuhusu taarifa hizo kwenye mitandao ya kijamii, msemaji wake ameeleza. Serikali ya Kongo imetupilia mbali kufanya mazungumzo na kundi la M23 ambalo inaliona kama la kigaidi. Alipoulizwa kuhusu hili katika mkutano na waandishi wa habari Alhamisi, waziri wa mambo ya nje Christopher Lutundula alisema haiwezi kutokea, naweza kukuhakikishia kwa niaba ya serikali na rais wa jamhuri ya Kongo hata hivyo, M23 imesema tayari ilitangaza kusitisha mapigano kwa upande mmoja mwezi Aprili na kwamba ni jeshi la Congo ambalo linaanzisha mashambulizi. Mapigano yameendelea tangu wakati huo. M23 imeteka miji kadhaa mashariki mwa Congo. Mwisho wa habari za dunia. Baada ya muda mfupi, tutasikia habari za michezo ya michuano ya kombe la dunia kutoka kwa Sande Shomari akiwa Qatar, na Shomari vile vile, kipindi cha maswali na majibu na viji mambo na maajabu yameendelea kuonekana hari ya kombe la dunia hapa Doha, Qatar, ambapo hii leo timu ya taifa ya Australia, the Socceroos, imeishtua Afrika baada ya kuiangusha miamba ya Tunisia kwa bao moja kwa bila katika uwanja wa Al Janubu hapa siku ya Jumamosi. Timu hii ambayo ilikuwa ipewi nafasi sana bara la Afrika, hasa baada ya Tunisia kutoka sana na Denmark iliochukua dakika chache kupata bao la kuongoza na kupitia kwake Michel Duk katika deke ya 23. Hivi sasa Australia wanaona mwanga zaidi katika nafasi ya kuingia raundi ya pili ya michuano hii baada ya ushindi huo. Tunisia mpaka sasa, wawakilishao wa Afrika, hawajashinda mechi yoyote baada ya kutoka sare katika mlange wao wa kwanza na timu ya Denmark. Katika kundi la D ambalo wapo, Ufaransa ndio vinara wakifuatiwa na Denmark na ili Tunisia waweze kusonga mbele inabidi washinde mchezo wao wa mwisho dhidi ya Ufaransa au leo blue. Mashabiki wa Tunisia ambao ni wengi sana mjini Doha, kutoka maeneo mengi ya nchi jirani, ambao wamesafiri kuja kujionea mtanange hapa, wamepata mshtuko mkubwa baada ya kupoteza mechi hii dhidi ya Australia. Kwa ujumla, Kombe la Dunia mwaka huu lina kila aina ya mambo ya kushangaza na kwa upande mwingine timu ya taifa ya Poland imekata matumaini ya Saudi Arabia na kuiweka kwenye hali ngumu ya kuingia raundi ya 16 baada ya kuichapa bao mbili kwa nunge katika uwanja Education City mjini Doha. Alikuwa na mchezaji Zelenski Piotir aliyepachika bao la kwanza kwa Poland kunako dakika 38 ya mchezo. Naye mchezaji mkongwe Robert Lewandowski alipata nafasi ya kupachika msumari wa mwisho katika dakika za mwisho ikiwa na dakika 82 ya mchezo huo na kupata pia nafasi ya kufunga goli lake la kwanza la kombe la dunia katika historia yake. Sasa vijana wa Saudi Arabia inabidi wajilaumu wenyewe, kwani walikosa nafasi nyingi sana katika mchezo huo, ikiwa ni pamoja na kukosa penati. Kwa maana hiyo, sasa Saudi Arabia, ili iweze kusonga mbele, inabidi icheze kufa na kupona kupata ushindi katika mchezo wake unaokuja na timu ya Meksiko. Naye mechi za kesho siku ya Jumapili ni kwamba timu ya taifa ya Japan, the blue Samurai, watapambana na Kosta Rica waliojeruhiwa vibaya na Uhispania kwa goli saba kwa bila. Katika mechi hiyo Kosta Rika wanahitaji kujikomboa. Nao vijana wa Ubelgiji ambao walishinda mchezo wa kwanza wanapambana na wawakilishi wengine wa Afrika, Moroko. Moroko baada ya kutoka sare mechi ya kwanza, hivi sasa wanahitaji kufanya vizuri. Nao Croatia watakumbana na Canada ambao wanahitaji ushindi baada ya kupoteza mchezo wao wa kwanza, wakati Uhispania watapambana na Ujerumani. Mechi ya Uhispania na Ujerumani pia inasubiriwa kwa hamu, ili kuona ni kitu gani Ujerumani watafanya baada ya kujeruhiwa na Japan katika mchezo wao wa kwanza, bila kutarajiwa katika michuano hii ya mwaka huu. Kutoka hapa Doha, kata langu, jina ni Sandey Shumari. Hujambo mpenda msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi nahodha wako Abdu Shakur Abud nikisema assalamu alaikum na kukaribisha hii leo nikiwa pamoja na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu katika wiki ambayo bila shaka wengi wetu tuko katika kuangalia michuano ya kombe ya dunia ambapo kuna maajabu mengi yamejitokeza ya, ya kihistoria na hasa nchi ambayo inaandaa michuano huenda isivuke ikaingia katika raundi ya pili. Kwa hivyo Qatar iko katika hali nzito, lakini hapa tuko na maswala na majibu. Hatutazungumzia sana kandanda. Kennes, tuambie tunaendeleaje leo? Asante sana Abdu Shakur Abud. Ni kweli sote tumebanana mbele ya televisheni zetu kuangalia kombe la dunia na maajabu yake. Kwa kweli michuano ni ya kuvutia. Sasa tukirudi kwa wasikilizaji wetu, kwanza ninavuta barua ya Janet Nset Isdori ambaye alitumia barua pepe kutoka Katapulo Kalambo Rukwa Tanzania. Kwanza anataka kujua ni kwa nini mzozo wa Israeli na Palestina haumaliziki tangu enzi na enzi. Abdul Shakuru, ninadhani hili swali umeulizwa mara nyingi kabisa, lakini kwa vile Jafet amebahatika, unaweza kumpatia tena jibu lake. Nam, bila shaka katika miaka thelathini sasa hili swala halijakosa kuulizwa, na jibu ni moja tu, hakuna motisha au ari ya kisiasa kuweza kumaliza, na Israel imekuwa na ushawishi mkubwa na nguvu katika kupatikana suluhisho miaka ikiwa inaongezeka mpaka hivi sasa. Israel imekuwa moja kati ya taifa kubwa duniani yenye silaha ya nyuklia, na hivyo Wapalestina, wakati huo huo, wamekosa mwakilishi maalum anayeweza kukabiliana na Israel. Kutetea maslahi yao, kama tunavyofahamu, baada ya Uingereza kuondoka kutoka eneo hilo inayofahamika kama Falestini tangu miaka yote ya ukoloni, Umoja wa Mataifa uliamua kuligawa taifa hilo katika mataifa mawili hapo mwaka 1947 lakini nchi za Kiarabu hazikubaliana na mpango huo, na mwezi wa Mei mwaka 1948 wa Israeli wakajitangazia uhuru. Hatuingii ndani juu ya uhuru namna alivyokuwa na mambo yalivyoendelea, basi tangu wakati huo mekuwa na mikutano na vita na kadhalika, makubaliano haijaweza kufikiwa kuweza kuunda taifa la wapalestina kando ya taifa la Israel, ni mapendekezo yaliyoko hadi hivi sasa. Lakini ni suala la mipaka ichorwe pahandi gani, kufuata mipaka ya Umoja wa Mataifa au kufuata mipaka ya upanuzi wa Israel. Kwa hivyo kila upande unabisha na hivyo kusababisha hakuna makubaliano yanayoweza kufikiwa hadi hii leo. Asante sana kwa maelezo hayo mafupi. Sasa Jafet anasema wanafahamu kwamba taifa la Marekani lilipata uhuru mwaka elfu moja mia saba sabini na sita, lakini rais wa kwanza wa nchi hii alikuwa nani, na kwa nini hakuna waziri mkuu Marekani? Rais wa kwanza wa Marekani alikuwa George Washington, aliyeingia madarakani Aprili 30 mwaka 1789 hadi Machi 3, 1797. Makamu rais wake alikuwa John Adams, aliyechukua madaraka baada ya Washington kumaliza mihula yake miwili, miaka minane baadaye. Na pili, Marekani haina waziri mkuu, kwa sababu imeamua kufuata mfumo wa utawala wa rais wenye madaraka yote ya utawala, na hivyo ika haitokuwa na waziri mkuu. Mfumo wa waziri mkuu ni ule ambao chama kinachopata wingi katika bunge ndicho kinamchagua waziri mkuu anayeongoza serikali na anakuwa na madaraka kamili, na mkuu wa taifa anakuwa raisi pale ambaye hana mamlaka ya kiserikali au malkia. Hata hivyo, kuna baadhi ya nchi za Kiafrika ambazo kuna waziri mkuu lakini bila madaraka ya utawala kamili kama ilivyo chini ya mfumo wa bunge inavyohitajika. Kwa mfano, tuchukulie Tanzania na Burundi, kuna mawaziri wakuu lakini wanaongoza shughuli za serikali bila ya kuwa madaraka kamili kutokana na nguvu za chama zilizoko katika bunge. Rais bado anakuwa na mamlaka kamili. Kwa hivyo huo ni utawala wa rais, waziri mkuu inakuwa ni utawala wa bunge, halafu utawala mwingine unaojulikana ni utawala wa kifalme. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, zamu ni yako, Gresi Simoni Seni wa huko Sima, Bariadi, Tanzania. Swali: kwa nini meli ambayo ni chombo kikubwa na kizito kinaelea juu ya maji lakini sindano au msumari ambavyo ni vitu vidogo na vyepesi ukivitumbukiza ndani ya maji vinazama? <laughs> Abdu Shakur, ninachofahamu mimi ni kwamba kitu chochote chenye upepo ndani kinaelea. au ah, wewe unasemaje? kwa sehemu fulani hujakosea, ni kweli, lakini namna inavyokuwa ni kwamba kiwango cha wastani cha uzito wa chombo pamoja na upepo ulio ndani inabidi kuwa ni kidogo kuliko kiwango jumla cha maji ambacho chombo kinaelea na hivyo uzito wa meli ni mdogo kuliko wingi jumla wa maji ambapo chombo kile kinaelea. Ndiyo maana meli kubwa haziwezi kuelea kwenye kina kifupi cha maji, maana hakuna maji ya kutosha, kiwango kikubwa cha maji ya kutosha kuweza kubeba uzito wa meli ile. Lakini muhimu zaidi ni kuwepo na sehemu ambayo kuna upepo ndani ya kile chombo, ndio kuwezesha chombo au meli kuweza kuelea. Na hivyo msumari, au shindano, au mawe haina upepo ndani yake, na hivyo haiwezi kuelea, vinazama vitu kama hivyo. Upepo ni mwepesi kuliko maji, na ndiyo maana inawezesha vyombo kuelea juu ya maji. Ukichukua mpira ambao umejaza upepo, upepo hauvuji mpira ule utaelea, lakini ukichukua kitu ambacho hakina upepo, bila shaka kitazama. Elisha Mlima au unasema unafahamika zaidi kama mtoto wa Mashiku kutoka Mwamatome, Chato, Geita, Tanzania, unasema unataka kujua inachukua muda gani kwa familia za kifalme kuondoka madarakani au warithi wangapi wanatawala kabla ya familia nyingine kuchukua madaraka. Hapa kuna kazi. Mimi sidhani utawala wa kifalme huachia madaraka isipokuwa kuondolewa tu kwa nguvu, lakini nisitumie neno nguvu. Namwachia Abdu Shakur Abud aeleze zaidi. Naam, swala jingine zuri kabisa juu ya utawala, mfumo wa utawala wa kifalme ni kwamba baba akitoka madarakani, anamwachia mamlaka kijana wake wa kiume. Yeye ndo anamchagua kabla yeye kuondoka, au kabla yeye kufariki. Na ikiwa hakuna mwanamume, hakuna kijana, basi pale binti yake anachukua uongozi. Kwa hivyo unakuta kama kule Uingereza, mfalme wa Uingereza alipowacha madaraka, malkia Elizabeth ndo alikuwa mtoto pekee alikuwepo, ndo akapewa madaraka. Na muda wao kubaki madarakani hakuna, ni hadi kufariki au kiongozi huo mwenyewe kuamua kukabidhi madaraka kwa mwanawe au kujiondoa katika utawala, na hapo inakuwa ni swala la urithi. Hakuna kuchagua mtu mwingine, wanamchagua mtu katika familia ile. Mfano mzuri kama alivyosema hapo, malkia wa Uingereza alibaki madarakani kwa karibu miaka sabini akiwa kiongozi wa pekee wa kifalme kudumu kwa muda mrefu hadi kufariki kwake. Na ni mwanawe Charles ndiye aliyechukua madaraka. Na tukilinganisha na utawala wa kifalme kule Qatar ni kwamba mfalme Sheikh Hamed bin Khalifa bin Hamed alijulikana kama baba wa taifa jipya la Qatar. Aliamua kuacha madaraka mwaka elfu mbili kumi na tatu na kumkabidhi kijana wake Tamim bin Hamad Althani madaraka aliyomkabidhi baada ya kutawala kwa miaka kumi na minane, akisema inabidi vijana waongoze taifa wakati wa mabadiliko ya kiteknolojia duniani. Yeye alichukua madaraka baada ya kumpindua babake Halifa bin Hamad Althani na hivyo hapa utakuta kwamba utawala wa kifalme hauondoki madarakani mpaka kupinduliwa. Lakini kuna mapinduzi ya aina mbili: kupinduliwa na mtu wa familia kama hapo Qatar. Unaona, mtu amempindua babake, anabaki madarakani kama mfalme. Lakini utakuta nchi kama Misri, Libya, wafalme waliondolewa na watu wa nje, wanajeshi au kadhalika. Kwa hivyo wanaondoa mfumo wa kifalme. Nafikiri hapo nimeweza kujibu swali lako. Sasa ninavuta ujumbe wa Ali Muhammad Hateb, unasema wewe ni mkazi wa Samba Kauni, Comoros. Oh, Abdu Shakur Abud, ninadhani hii ni mara ya kwanza kupokea barua kutoka visiwani huko kwenu Comoros. Sijui kama ni mara ya kwanza katika kipindi hiki, kwa sababu umekifanya kwa muda mrefu zaidi, na hiki ndio kipindi kinapendwa zaidi hapa Sauti ya Amerika lakini Hongera, watu wanatusikiliza kutoka Komoro. Sasa asante Kenneth, ni samba kuni huko Komoro. Nimefurahi sana, kwangu mimi pia nafikiri ni nadra kupata barua kutoka Komoro, kwani huko Komoro wanatufuatilia kwa karibu sana tena, wanasikiliza kupitia Radio Free Africa, ukiamini usiamini, maanaake mawimbi ya medium wave nakwenda mbali, basi wanatusikiliza na hongera. Endelea kutuletea maswali motomoto moto kutoka pembe zote za dunia. Basi Kenneth, kwa vile muda hauturuhusu maswali ya alii tutayaweka mpaka wakati mwingine, hadi hapo mimi namwona BMJ Murithi yuko tayari kuingia katika uwanja wa viji mambo, kwani leo tunakuwa vilevile na kipindi maalum au ripoti maalum kuhusu michuano ya kombe la dunia kutoka Qatar. Basi kwa niaba yako, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini. Msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo mimi hujaja hapa studio hukuletea vituko maajabu sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Viji mambo hii leo inaanzia nchini Uingereza. Mbwa mmoja ambaye alikuwa amepotea amefanya kitu kisicho cha kawaida, msikilizaji, wiki hii baada ya kujisalimisha mwenyewe kwa kituo cha polisi, Rosi Koli wa mji wa Logbro aliyekuwa ametoweka kwa takriban wiki mbili ameunganishwa na mwenyewe baada ya kujipeleka kwa kituo cha polisi kwa hiari yake na kuwacha maafisa wa usalama waliokuwa pale wakiwa na maswali mengi kuliko majibu. Mm-hmm. ya kuripoti kwamba mbwa wake alikuwa amepotea. Inaelezwa kwamba mwenyewe aliendelea kupatwa na wasiwasi zaidi kadri siku zilivyopita, na alikuwa nusra apoteze matumaini alipoambiwa wiki hii kwamba mbwa wake alikuwa kwenye kituo cha polisi cha Logboro. Ajabu ni kwamba, kwa mujibu kwa wa video za CCTV zilizotolewa na kituo hicho cha polisi, mbwa huyo alionekana akiingia taratibu kupitia milango ya automatiki ambayo hujifungua yenyewe inapohisi kwamba mtu au kitu kinakaribia. Akaingia kwenye ukumbi wa mapokezi wa kituo hicho akanusa nusa, kisha akaenda kwenye kona fulani na kulala. Gazeti la Huffington Post limeripoti kwamba maafisa waliopigwa na butwaa walienda kumkagua mbwa huyo na kugundua kwamba alikuwa salama salimini licha ya kuonekana mchofu kidogo lakini bahati ni kwamba walipata nambari ya simu ya mmiliki wake kwenye kola yake na kumpigia ya simu. Ni mbwa mzuri sana na mwerevu, polisi walisema katika ujumbe walioandika kwenye mtandao wa Facebook. Mwenyewe alikuwa na furaha isiyo na kifani, msikilizaji, alipounganishwa na mbwa wake ambaye hakuwa amemwona kwa takriban wiki mbili. Karibu kwenju, karibu. Tukiachana na hayo ya mbwa wajisalimishao kwenye kituo cha polisi, twelekee huko nchini Kenya. Mwanamume mmoja alishtakiwa katika mahakama ya Mombasa siku ya Jumanne kwa kuwashambulia kwa viboko maafisa wawili wa polisi ambao walikuwa wamemsimamisha ili kumhoji baada ya kushuku kwamba alikuwa amemaliza tu kuvuta bangi. Gazeti la Daily Nation linalochapishiwa mjini Nairobi liliripoti kwamba kwa mujibu wa maafisa hao wawili, wao walikuwa wakipiga doria katika eneo la Kibokoni mapema wiki hii wakati walipomsimamisha mshukiwa aliyebeba kijiti mkononi. Walimuuliza, kwa nini unazurura ukiwa umebeba fimbo? Mshukiwa huyo anadaiwa kuwa mkali baada ya swali hilo na ghafla, binivu akaanza kuwacharaza maafisa hao na fimbo aliyokuwa ameibeba mmoja kwa mmoja. Umezoea eh? Usiona nitakuchapa kuchekea eh? Ukiendelea kuna kitu itatokea. Alidaiwa kumpiga mmoja wa maafisa hao kwenye mkono na kwenye miguu. Askari hao waliokuwa wamevalia kiraia walidaiwa kumsimamisha ama pia inaelezwa kwamba alimshika mmoja wa maafisa hao na kumng'ata kwenye mkono wa kushoto na kumjeruhi vibaya, lakini maafisa hao walifanikiwa kumzidi nguvu mshukiwa, wakampiga mweleka na kumfunga pingu kabla ya kumsindikiza hadi kwenye kituo cha polisi. Inaelezwa kwamba maafisa hao baadaye walikwenda kwenye zahanati iliyokuwa karibu kwa matibabu na kupewa fomu maarufu kama P3 kwa ajili ya kuripoti Hivi majuzi mshukiwa huyu alifika mbele ya hakimu mkuu wa Mombasa na akakanusha kabisa kutenda makosa hayo. Na msikilizaji, kwa hayo ya washukiwa wa kuvuta bangi wanaoshutumiwa kuwacharaza polisi mmoja kwa mmoja, naona muda wangu hapa studio umekatika. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu, siwezi kukuacha bila kauli ya wiki hii kwamba fimbo ya mbali haiui nyoka. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, bsa mpenzi msikilizaji wa sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi Meri Mgawe na akamilisha matangazo haya kwa muktasari wa habari. Maafisa wa Italia wamesema watu nane katika kisiwa cha Istia wamekufa katika maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa. Wimbi la matope huko Kasamisiola, mojawapo ya miji sita katika kisiwa hicho, yamesababisha uharibifu katika nyumba moja na kusukuma magari kadhaa hadi kwenye bahari watu wawili waliokuwa kwenye moja ya gari hilo wameripotiwa kuokolewa. Taarifa za mapema leo zinasema kuwa watu kumi na tatu hawajulikani walipo, ikiwemo mtoto mchanga. Chama kikuu cha upinzani cha Taiwan Kuomintang KMT kimeshinda ki udhibiti wa umea wa Taipei Jumamosi, katika hali iliyomrudisha nyuma Rais Tsai Ing Wen, ambaye alionyesha uchaguzi wa serikali za mitaa kuwa ni wachuki dhidi ya uhasama unaoongezeka China. Uchaguzi wa umea wakuu wa kaunti na madiwani wa mitaa unahusu masuala ya ndani kama vile janga la COVID-19 na uhalifu, na wale waliochaguliwa hawatakuwa na sauti ya moja kwa moja kuhusu sera ya China, lakini Tisaya anayeongoza chama tawala cha Democratic Progressive DPP amekanusha uchaguzi huo wa zaidi ya kura za ndani akisema kuwa ulimwengu unatazama jinsi Taiwan inavyotetea demokrasia yake huku kukiwa na mivutano ya kijeshi na China ambayo inadai kisiwa hicho kama ni eneo lake. Wakati huo, rais wa Taiwan Tsai Ing-wen amejiuzulu kama mkuu wa chama tawala cha Democratic Progressive kufuatia kushindwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa Jumamosi. Wapiga kura nchini Taiwan walikichagua kwa wingi chama pinzani, cha upinzani cha Nationalist, e, katika kinyang'anyiro kikubwa kwenye kisiwa hicho kinachojitawala. Wasiwasi ulikuwepo kwenye uchaguzi kuhusu vitisho kutoka China, kushika nafasi ya nyuma katika masuala zaidi ya ndani. Tsaya amezungumza mara nyingi kuhusu kuipinga China na kutetea Taiwan katika mchakato wa kampeni dhidi ya chama chake. Kundi la waasi la M23 jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Ijumaa limesema linataka kufanya mazungumzo na serikali baada ya rais wa Kongo na viongozi wengine wa Afrika kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano na kuweka silaha chini. Mwisho wa muktasari wa habari, ni kutakia usiku mwanana na utulivu mwingi wa vipindi vingine vinavyoendelea. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.