i ni idhaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harisn kamau mawakili wa kundi la wakristo waliokamatwa julai nchini zimbabwe kwa tuhuma za kuimba nyimbo za kidini zenye maneno ya upinzani wamesema kwamba wameachiliwa huru kufuatia mahakama kuondoa vifungo vyao na badala yake kuweka chini ya uangalizi wa nje polisi waliokamata watu 3wnn kutoka kwenye dhehebu la apostole wakati wakikusanyika katika mji mkuu harare wakiimba nyimbo zenye maneno mungu tuokoe kutokana na, na masaibu tunayopitia wengi wa waliokamatwa ni vijana ambao pia wanahusishwa na chama cha upinzani cha zimbabwe transformative party zwote hao jumanne wamepatikana na hatia ya kuzua kasia wakati wa maandamano na kwa hivyo kupewa kifungo cha nje cha miezi mitatu kila mmoja pamoja na faini ya dola eluk za zimbabwe ambazo ni sawa na dola hetatu za kimarekani mamlaka zimesema kwamba wanamanaji hao walizuia watu wengine kutembea pamoja na magari kupita huku wakikaidi amri ya polisi ya kusitisha maandamano hayo rais wa angola joao joaorolenco ni mwenyeji wa mkutano wa kuzungumzia hali ya usalama mashariki mwa kongo pamoja na taharuki iliyopo kati ya taifa hilo na jirani yake rwanda ambao unafanyikia mjini rwanda viongozi kadhaa wakieneo tayari wamefika nchini humo wakiwemo rais wa burundi, burundi everistidaisimia na rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta mwa wengine hata hivyo rais wa rwanda paul kagame hajahudhuria kikao hicho ingawa ametuma waziri wake wa mambo ya kigeni vincent biruta drc katika miezi ya karibuni imeshuhudia mapigano makali kati ya jeshi la serikali na waasi wa m 23 hali ambayo imepelekea jumuia ya afrika mashariki kutuma vikosi vyake nchini humo kumekuwa na majibizano makali kati ya mataifa hayo jirani wakati drc ikidai kuwa rwanda inafadhili fadhili waasi wa, wa m 23 unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya maafisa wa ukrain wamesema leo jumaa kwamba mashambulizi ya anga yaliyofanywa usiku na vikosi vya rasia yamepiga wodi ya wazazi katika hospitali moja kusini mwa taifa hilo na kuua mtoto mchanga huku mama yake akijeruhiwa ripoti zimesema kwamba jengo la ghorofa mbili kwenye mji wa vilnyesk katika mkoa wa zaporisia limeharibiwa vibaya na kombora hilo timu za dharura zimesema kwamba mama waliyejeruhiwa pamoja na daktari mmoja wameokolewa kutoka kwenye vifusi katika jengo hilo rais wa ukrain vlodomi zelenski kupitia ujumbe wa telegram amesema kwamba rasia inaendelea kuwashambulia raia pamoja na makazi yao eens amesema kwamba adui amejaribu tena kutumia hofu na mauaji ili kupata kile alichoshindwa ndani ya miezi tisa iliyopita na wala hatoweza sasa badala yake atawajibishwa na mauvu yote aliyoyatendea taifa letu ameongeza zelenski polisi kwenye jimbo la virginia hapa marekani wamesema kwamba uchunguzi unaendelea kufuatia ufiatuliaji risasi wa jumanne jioni kwenye duka moja la lmt ambapo watu sita waliuawa mamlaka ya mji wa chesapik ambako tukio hilo limefanyika wamesema wapema leo kwamba polisi wamedhibitisha idadi ya waliokufa na kwamba mashambuliaji au mshambuliaji ni miongoni mwao hata hivyo hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu mashambuliaji au mshambuliaji huyo wala kuelezea mazingira aliyouawa taarifa zaidi kwa wana habari zimepangwa kutolewa wakati wowote huku taarifa kutoka maduka ya walmart zikisema kwamba wamestushwa na tukio hilo la kuhuzunisha wamesema kwamba wanashirikiana na karibu kwa karibu sana na maafisa wa usalama wakati pia wakilenga kuwapa ushauri wa nasaha wafanyakazi wake tukio hilo limefanyika siku chache tu baada ya lile la ufiatuliaji risasi kwenye klabu moja ya wapenzi wa jinsia moja mwishoni mwa wiki jimboni colorado ambako watu watano walikufa na wengine kuinanano kujeruhiwa vibaya mawakili wa kundi la wakristo waliokamatwa julai nchini zimbabwe kwa tuhuma za kuimba nyimbo za kidini zenye maneno yenye upinzani wamesema kwamba wamechachiliwa huru kufuatia mahakama kuondoa vifungo vyao na badala yake kuweka chini ya uangalizi wa nje polisi waliwakamata watu 34 kutoka kwenye dhehebu la apostoic wakati wa kukusanyika katika mji mkuu wa rare napo ndipo mwisho wa taarifa zetu za leo kkwa washington dc jinalangu harizon kamau karibu kwenye kipindi cha kwaundani sehemu ya kwanza tunaangazia sakata linalozunguka uagizaji wa, wa mahindi yaliyofanyiwa mabadiliko ya, ya kijenetiki yaani gmo nchini kenya sehemu ya pili tutaangazia marufuku ya biashara ya miti ya mibuyu kutoka pwani ya kenya hadi georgia mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc kenya imetangaza kwamba itaagiza mifuko milioni 1 za mahindi ikiwemo yaliyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki yan mo ili kukabiliana na uhaba mkubwa wa chakula ambao unaikumba nchi hiyo kutokana na ukame mkubwa ambao haujawahi kuonekana katika nchi hiyo ya afrika mashariki kwa muda wa miaka40 serikali ya kenya itaendelea kuagiza mahindi hayo na kuingizwa nchini humo bila kulipiwa ushuru kwa muda wa miezi 6 ijayo hii ni mara ya kwanza kenya imetangaza rasmi kwamba inaagiza mahindi ya gmo na uagizaji huo ni wa kwanza tangu rais wa kenya d william ruto alipotangaza kuondoa marufuku iliyowekwa miaka kumi iliyopita kuhusu kuagizwa na uzalishaji wa vyakula vya gmo nchini kenya serikali ina matumaini makubwa kwamba hatua hiyo itaimarisha upatikanaji wa chakula nchini kenya kutosheleza mahitaji ya mamilioni ya watu wake ambao wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula mvua ya kutosha imekosa kunyesha katika nchi za afrika mashariki na pembe ya afrika na kupelekea uhaba wa chakula na maji huku mifugo wakikufa kutokana na ukosefu wa lishe hatua ya serikali imezua mjadala mkubwa kenya wanasiasa na wanaharakati wa lishe bora kwa kuangazia vyakula vilivyosalama wakisema kwamba vyakula vya gmo vinasababisha madhara mengi ya kiafya na kupelekea mbegu asli za mimea kupotea kabisa na hivyo kutaka serikali kubatilisha uamuzi wake wanasema kwamba mahindi ya gmo yataathiri mapato ya wakulima ndani ya kenya kwa sababu watakosa soko kutokana na kuagizwa kwa mahindi ya bei rahisi muungano waana harakati wa usalama wa vyakula kenya biba unataka serikali kusitisha kabisa mpango wake n maina ni msimamizi wa mipango katika taasisi ya bibaa wasiwasi mkubwa ni kwamba kumekuwa na tatanishi nyingi kuhusu uh, e za jemo katika miili yetu ama uh, afya zetu kama uh, duniani kote kumekuwa na tatanishi kuna wale wanasayansi wanase, wan, wame- wamesema kwamba wanatashushi kuhusu mwanasayansi ambayo mmesikia sana ni yule ambaye anaitwa anaitwaarazizi lakini kulikuwa na mpaka mwingine anaitwa anaitwapust kutoka kule uk ambao walifanya utafiti uh, kwenye fanya na wakapata ya kwamba fanya waliopatiwa vyakula vagm waliweza ku lakini jambo lingine ni kwamba kuna tafishi nyingi kuhusu mambo ya monoleama baranua yetu kwa sababu kwasababu m zitaleta contamination ya local gene pool vyakula vyetu ama hata mbegu zetu na tutakuwa na zile monocultures hiyo inaleta shida kubwa sana kwa sababu tutapoteza zile mbegu zetu za kiasili ambazo zimekuwa uh, nzuri sana sa, sa, kwa maana wakati huu tunakuwa na ile jang, changamoto ya uh, mabadiliko ya tabia nchi hizi mbegu za kiasili zinaweza kustahimili mvua kidogo ama jua nyingi na tunaweza kupata kitu kando na usalama wa mahindi hayo kwa afya binadamu masilahi ya biashara pia yameanza kuonekana wanasiasa wakitaka kujua watakaopewa pesa za kuagiza mahindi huku kiongozi wa walio wachache bungeni opio wa ndai akidai kwamba mpango huo ni sakata kubwa la ufisadi akiwa waziri mkuu raila odinga alitetea uzalishaji wa chakula cha GMO, akitaja waliokuwa wakipinga vyakula hivyo kuwa watu walioamini katika siasa na wanaotaka kuzuia mabadiliko na ubunifu akisisitiza kwamba nchi zilizoendelea zinazalisha jmo na kwamba hazinge ruhusu vyakula hivyo kutumiwa na watu wake kama ni hatari kwa afya raila sasa ni kiongozi wa upinzani anaongoza kampeni ya kupinga hatua ya serikali kuagiza mahindi ya yam akisema kwamba vyakula hivyo ni hatari kwa afya ya binadamu serikali ya kenya inasema kwamba kuna watu ambao wameingiza siasa katika juhudi za kuhakikisha kwamba mamilioni ya wakenya wanaokabiliwa na uhaba wa chakula hawapati chakula na kwamba wanataka kuona wakenya wakitaabika kwa muda mrefu kwa manufaa yao ya kisiasa wizara ya biashara imesema kwamba ruhusa ya kuagiza mahindi bila kulipa ushuru inahusu kila aina ya mahindi na wala siyo mo pekee wabunge kutoka sehemu zinazotegemea kilimo cha mahindi wametishia kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri wa kilimo moses kilimouia wakisema kwamba wakulima hao watakosa soko iwapo mahindi ya mo yataingia kenya wanaunga mkono wagizaji wa mahindi wanasema kwamba mavuno yanayotabiriwa msimu huu hayatatosha kumaliza bala njaa linalowakabili wa kenya huku baadhi ya wabunge wakisema kwamba kuna watu wamehodhi mahindi ili kulazimisha bei kupanda ndipo wapate faida huku wakenya wakifa njaa wasiotaka uagizaji wa mahindi ya mo bila ushahidi wowote wa wanaambia wakenya kwamba wakikula mahindi hayo watapata saratani d roi mugira ni miongoni mwa wanasayansi wa kenya wanaofanya utafiti kuhusu vyakula vya gmo wakati mia ilikuja pamoja na ikapitisha ile sheria ya dunia ya kusimamia vidhaa za m ambayo inaitwa the inaitwathe iliashiria ili kwamba uh, matumizi ya hizi bidhaa yazingatiwe kwa tahadhari nchi nyingi za afrika zilichukulia basi ile teknolojia kwa tahadhari kuu lakini sasa miaka ishirini na mitano hivi ya ushahidi na utumizi wa bidhaa hizi imedhihirika wazi kwamba uh, matumizi ya hizi bidhaa hayana madhara yeyote ambayo imerekodiwa kisayansi na akadhibitika ya kuleta magonjwa ya aina ya seratani ama magonjwa yoyote kwa binadamu wanyama ama kuleta madhara kwa mazingira yetu serikali ya kenya iliondoa marufuku iliyokuwepo kwa muda wa miaka kumi kuhusu upanzi na uagizaji wa vyakula vya jmo mwezi oktoba wakati akitangaza kuondolewa kwa marufuku hiyo rais wa kenya d william ruto alisema kwamba serikali imezingatia ushauri wa wataalamu wa kisayansi lakini wakenya kwenye mitendoo ya kijamii wanaeleza kwamba wana hofu kubwa licha ya kutokuwa na uhakika wa ripoti wanazoambiwa kuhusu vyakula hivyo kwamba vitaathiri afya zao ani maina anasisitiza kwamba wakenya hawajashauriwa ndipo mahindi ya gmo kuagizwa ukiangalia uh, mahindi ambayo ndio chakula cha chetu staple chahuku bara la afrika sana safsanasana sasaharan afrikaama hata kenya unaona kwamba mahindi yanakuwa chakula ambacho tunakula mara moja mara mbili kwa siku kule marekani na bara uropa mahindi yanakuzwa kama chakula cha mifugo kwa hivyo hawazili direct. Maybe asilimia ndogo tu katika ndogo kabisa na sasa uh, tumekuwa tukiwahimiza wanasayansi wetu wamefanya utafiti uh, local studies ama katika nchi zetu kuona kama the kamahi mahindi ya yam kila kama binadamu itakuwa na effect gani huchajiuliza mara nyingi mbona hakuna ile ilem ngano lakini kuna gm uh, mahindi uh, ukisema, ukiongea juu ya uh, suala la pamba nchi ya bukinafaso iliweza ili kuintroduce kum ndegu ya ile pamba ilipanda maradufu ilikuwa 40 times ama mara arobaini uh, ya ikaleta tatanishi nyingi lakini pia ilikuwa poor ilikuwai na bukinafaso ikanweza tambua tofauti kati ya gm na chakula ambacho si GMO iuwezi kwa kuangalia na macho lazima niende kwenye maabara kufanya ile risasi lakini kuangalia mahindi uh, hii ni niama hisi vigumu sana lazima tuende kwenye maabara kufanya ile isasi kenya inakumbana na uhaba wa chakula kwa miaka miwili sasa na uzalishaji wa mahindi umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ukame nchi hiyo imekuwa ikiagiza mahindi kila baada ya miezi michache uzalishaji wa mahindi umepungua kutoka mifuko milioniar mbili hadi milioni thelathiasit katika kipindi cha miaka miwili kutokana na ukame mnamo mwezi mei kenya iliagiza tani elfu iaa za mahindi kukabiliana na uhaba mkubwa wa unga lakini kiasi hicho hakijatosheleza mahitaji na bei ya unga imesalia juu bei ya juu ya chakula kuongezeka kwa nauli na bei ya bidhaa muhimu vimepelekea mfumuko wa bei kupanda na kufikia asilimia tisa nuktast kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika nchi hiyo ya afrika mashariki wataalamu wa uchumi wamesema kwamba njia pekee ya kukabiliana na mfumuko wa bei ni kuhakikisha kwamba wakenya wana chakula cha kutosha na kwamba wakenya wenyewe wanastahili kuzalisha chakula na kuacha kutegemea uwagizaji kila mwezi kila mwaka ni wapi ambapo vyakula hivi dokta vinatumika na vimekuwa vikitumika umetaja miaka ishirini na tano nchi ya kwanza kabisa ilikuwa marikani mwaka wa elfu moja tisamia tisini na hnan na sita na hapo basi ndio walianza utafiti wa ku sayansi hii ya genetic engineering na kuanzia hapo marekani ya kusini argentina brazil na nyingi za sehemu hizo nchi za asia india uh, china na nchi nyingi sasa za afrika uh, zimeanza kujimudu kwa hii teknolojia na hivi vyakula asa vimetumika kwa nchi hizo hapa afrika afrika kusini ndio ilikuwa mstari wa kwanza na imekuwa katika hii teknolojia na biashara ya bidhaa hizi eh, kwa muda mrefu zaidi kuliko nchi zingine za afrika hapo basi ikajiunga buinafaso ikaja uh, egypt uh, misri uh, ikafuatilia uh, kenya nigeria uh, ethiopia malawi tukifuatana hivyo na hivyo basi ni kuonekana kwamba hizi bidhaa zinatumika kwa kwa wingi katika sehemu nyingi za dunia nakamilisha sehemu ya kwanza ya wa undani kutoka South America, ya ni baada ya baadaya hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika vom rais wa kenya dr william ruto amepiga marufuku ya ukataji miti aina ya mibuyu katika kaunti ya kilifi pwani ya kenya baada ya kuripotiwa kwamba mti huo una soko kubwa sana nchini jeorjia josephat kioko na salma muhammed wameandaa ripoti ifuatayo kutoka mombasa shukran bwire utata umeibuka nchini kenya kuhusiana na mti wa mbuyu mbuyu ni mti ambayo unaweza kaa miaka mingi karne kadhaa bila kukauka au hata kuanguka sasa mibuyu hii inapatikana hasa sehemu kame na hata sehemu zingine pwani ya kenya utata ulioibuka ni kuhusu uuzaji au ung'oaji wa miti na kuisafirisha hadi mataifa ya ng'ambo taifa la karibuni kabisa ambayo limeripotiwa katika vyombo vya habari ni nchi ya georjia ambayo inasemekana kuwa na kampuni zilizopata nafasi kuing'ua mibuyu katika pwani ya kenya na kuisafirisha hadi huko georgia masuala ya kuhifadhi maswala ya upanzi wa mimea mingine katika eneo hilo la kilifi yameibuka kuhusiana na sababu ya kuing'ua mibuyu na kuisafirisha manake ukiangalia mbuyu kama umekaa mda huo wote na mtu ameuchukua lazima uulize unaochukua alafu unaochagua mbuyu kwa nini mbona huichukui uch- miti yote na kuna nini chenye ambacho unachukua hata unachagua mbuyu sasa hapo huwa kuna nini Manako, hapa kuna mibuyu mingi lakini ni kama ambayo walifanya kuchagua na vile waafrika waliheshimu mti huu kimadhabahu wengine wakiombea hapo wengine wakifanya shughuli zao hapo na pia ule mti ambao unashikilia sana uh, mazingira ya wanyama wengine kama ni ndege kadhalika pia wana heritage yetu kwa hivyo ni kama mtu anayekuja anangoa anaingoa ile anaiondoa sasa utata huu huenda ukamalizika serikali ya kenya imeingilia rais william ruto ameingilia waziri wake na mazingira pia ameingilia na wananchi nao waliosema kwamba wanafaidika kwa, kwa kuing'oa mibuyu wamezungumza mengi tutasikia mengi zaidi kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali kuhusu mti huu wa mbuyu ulioibua utata kwa sasa nchini kenya kweli baada ya kufichuka kuwa mibuu hiyo kutoka kaunti ya kilifi ilikuwa inasafirishwa kuelekea georgia marekani waziri wa mazingira na misitu soipan tuya alibatilisha leseni siku ya jumatatu na vibali ambavyo vilikuwa vinaruhusu kampuni ya kibinafsi kung'oa miti ya mibuyu kwa ajili ya kuuza nje ya nchi tuyu alibatilisha uamuzi wa wakala wa huduma za misitu nchini na wakala wa kitaifa wa kusimamia mazingira nema kwa kuwezesha kungolewa kwa miti minane ya mbuyu na ariba Seaweed international ambayo ni kampuni huko kaunti ya kilifi eneo la na tezo katika kaunti hiyo ili kusafirishwa hadi georgia nchini marekani kwa madhumuni ya upanzi na kulingana na taarifa hiyo ambayo imeripotiwa kupitia vyombo vya habari ni kwamba kampuni ya kibinafsi na jamii za kilifi zilikubali kungua miti lakini kabla ya kupata kibali kutoka mamlaka ya nema kampuni hiyo ilianza kung'ua mmea hiyo kulingana na waziri tuya nema ambayo ni mamlaka ya usimamizi wa mazingira nchini kenya ndiyo ilihamia kotini kusitisha shughuli hiyo ilifahamika kuwa kampuni hiyo ya kibinafsi ilipata kibali kupitia njia za mkato kutoka mamlaka hiyo ya nema ambayo mkurugenzi wa kaunti hiyo ya yatilifi wa mazingira alitoa kibali hicho kwa njia hizo za mkato mibuyu imekuwa ikingolewa na kusafirishwa kwa miezi kadhaa sasa k- hata kabla ya kwanza kuripotiwa katika vyombo vya habari lakini utata huu wa karibuni kabisa ni kuhusu mibuyu minane na waziri hapo sin tuya anasema yeye amefanya hivyo kufuatia agizo la rais william ruto kwa nini mibuyu inangolewa bila mpangilio nani kaidhinisha tumsikie hapa alivyozungumza na waandishi wa habari waziri I would like ningependa kulieleza taifa yafuatayo kuwa kampuni moja ya kibinafsi pamoja na jamii kaunti ya kilifi waliingia katika makubaliano ya kung'ua mibuyu minane kwa ajili ya kuuza nje ya kenya kutoka kijiji cha tezo huko kilifi hadi nchi ya georgia kampuni hiyo pia ilituma ombi la kutaka kufika eneo hilo kutoka mamlaka inayosimamia mazingira nema mwezi oktoba mwaka huu sasa kampuni hiyo iliendelea na azimio lake na kuanza kungoa mibuyu kiholela mamlaka ya nema imefuatilia na kusimamisha shughuli hiyo ni vyema kufahamu kuwa kenya ni taifa lililotia saini mkataba wa kimataifa wa nagoya kuhusu utumiaji wa rasilimali na kuhusu mazingira mchakato wa kung'oa mibuyu unahitaji hitaji dhini na maelezo ya kufana kuhusu ugawaji wa rasilimali hiyo kwa jamii husika mti wa mbuyu ni mali asili ya utamaduni wetu ambayo unalindwa na katiba ya kenya ya mwaka elfubili na kumi serikali ina wajibu wa kulinda mali asili katika jamii zote za nchi hii hivyo basi kuanzia sasa nimeagiza kenya forest e kufutilia mbali kibali kilichokuwa kimetolewa ili kusafirisha mibuyu tukisubiri ripoti ya kina kuhusu kesi hii waziri wa mazingira na misitu akikokoteza swala hilo na yakijiri hayo basi kufuatia mwelekeo wa rais ambaye alisistiza kwamba zoezi hilo lazima lifuate kanuni zilizopo zikiwemo mkataba wa bayo anwai na itifaki ya nagoya au maarufu kama biological diversity maa rais alisema kwamba wizara ya mazingira na misitu iangalie ung'uaji unaoendelea wa miti aina mibuyu, ya mibuyu ili kuhakikisha kuwa unazingatia mkataba huo aliongeza kuwa zoezi hilo liendane na mpango wa serikali wa kupanda miti bilioni kumi na tano ili kusaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi itifaki ya nagoya inayojulikana rasmi kama mkataba wa kibaiolojia ilianza kutekelezwa tarehe 12 oktoba mwaka 214 na imetiwa saini na zaidi ya nchi hamsini zikiwemo uingereza na umoja mataifa maagizo hayo yalikuja kufuatia wanamazingira kulaani usafirishaji mkubwa wa mbuyu kwenda georgia hali kadhalika katika mtandao ya kijamii wa kenya walionekana kuwa na hisia mseto kuhusu hatua iliyochukuliwa na jamii hiyo ya kilifi kuuza mibuyu hiyo na kusafirishwa baadhi ya wakenya ambao walizungumzia swala hili kupitia mtandao wa ttt ni gusie wachache mmoja anajiita liz anajiitaalisema kamba tayari imeathiriwa zaidi na ukamwe bwana rais badala ya kung'oa na kusafirisha mibuyu hadi georgia uongezaji wa thamani wa unga wa mbuyu na manufaa ya utalii ya pamoja ungezalisha mapato kwa jamii zinazolinda miti hii ya kiasili mwingine kupitia mtandao huo wa twitte atuamwathia anasema kung'oa kwa miti ya mibuyu katika kaunti ya kilifi ili kusafirishwa hadi georgia na ariba aribaswid ni uporaji wa rasilimali zetu usiokubalika tuache mengi yanayotajwa hapa pamoja na ilivyonukuliwa katika katiba na taarifa ya serikali ni kwamba mti wa mbuyu una asili kubwa na pia jamii inayodhamini pakubwa kuna jamii pana iitwao miji kenda na wao wametumia mibuyu hii kwa miaka mingi na hata ilifanywa kama madhehebu na wazee wa kale tumezungumza na josefu mwarandu ambaye ni miongoni mwa viongozi wa jamii hii ya miji kenda na pia ni mwanasheria msomi tumeanza kwa kumuuliza alivyopokea habari kuhusu mibuyu kung'olewa na kusafirishwa ah sisi tunaona si jambo la sawasawa kwa sababu mbuyu kwa mila zetu kuna matumizi mengi sana mojawapo ni matumizi ambayo ni ya kiroho spiritual value. kwa sababu mbuyu ni sehemu ambazo sisi wamejitenda ni sehemu takatifu huwa a kawaida tunaenda huko kwa maombi kuna namizimu ni pahali pa kuomba kwa ajili hiyo inakuwa si vema kwamba chombo ambacho kwetu ni kitakatifu tiweze kuuzwa kwa nchi za nje kwa hivyo kama kama wazee wakaya kama wazee ambao tunatunza mila jambo hilo huwa kwetu tunaona linaleta kangaja sana na hatungependa liendelee hivyo ukitembea kenya nzima kilifi na sehemu zingine za bara mibuyu ni mingi sana tuseme mamilioni ya mibuyu na naifaidishi na watu pamoja na kwamba haisaidii watu ni mazingira mungu ametupa hayo ni mazingira kwa sababu mti wowote ule ambao tumepewa na mungu kama mazingira ukiuchunguza kwa mbali huwa una faida yake isipokuwa watu wengi hawajui lakini yale mabuyu yenyewe yana matumizi ni chakula yanaweza kuwa kinywaji yanaweza kuwa dawa pia kwa hivyo tukisema mibuyu ni mingi na hatupati faida ni kwamba hatujaweza ku, kufanyia utafiti huu mti wa mbuyu na tukajua una faida gani lakini mbuyu una faida kwa sababu yale mabuyu hata sisi tulipokuwa vijana tunaenda kuchunga tunachanganya na maziwa ya ngombe kwenye malisho na sisi tunatumia kama vile leo watu wanatumia maziwa lala tumetia mabuyu ndani yake na yale maziwa huwa yanaiva faide ile na sisi hutumia kama kiteweo kwa hivyo si kweli hii haki si kweli kwamba mbuyu ni mti tu ambao hautupi faida una faida zake hasa sisi wamijikendo so una faida ambazo ni za kiroho kabisa miti ambayo ni miti mkubwa kama mbuyu sisi katika dini ya jaji zile ni kama hekalu na hata ukiangalia kwa bibilia musa aliambiwa usiingie kichaka hicho ni kitakatifu kwa ajili hiyo basi sisi wa afrika na dini ya kiafrika maumbi yetu yanaenda katika miti mikubwa kama mibuyu ikiwa itakatwa basi ile thamani ya ule buyu ndani ya mambo ya kiroho itakuwa si sawa huu mgogoro lazima urekebishwe na hayo mambo kwa sababu wame, wamevunja sheria wamevunja mambo yetu ya jadi basi watulipe ridhaa kwa kufanya hivyo gazeti la the guardian lina ripoti kwamba wakulima ambao ardhi yao miti ilingolewa walipewa pesa za kuanzia laki moja hadi laki tatu ambayo ni sawia na dola823 na kiwango cha dol248 gazeti la uingereza linaripoti kwamba wakandarasi wa kigeni na wandani wakiongozwa na raia wa georgi vassalia walianza kutafuta miti bora baada ya kujua kwamba wakazi walikuwa wakikata mibuyu ili kutoa nafasi kwa kilimo na walitaka okoa aliambia the guardian katika maujano yaliyopita sioni chochote kibaya ikiwa tutaokoa miti ambayo hawawezi kutumia kwa kuni au makaa sioni janga lolote hapa janga ni kungoa miti bure aliongeza kuwa ana mipango ya kupeleka mibuyu kwenye bustani za mimia huko georgia hata hivyo wakulima waliouza miti hiyo walisema kuwa waliiuza bila kujua ilikuwa ya kuuza nje ya nche basi kutoka mombasa tunawarudisha kwa wenzetu washington asante joshat kioko na salma muhammad mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun jina langu ni kenes bwire asante sana kwa kusikiliza kwa undani