Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Novemba 23 ya mwaka huu wa 2022. Mimi naitwa Idi Ligongo, niko na Ndwimana Patrick, Patricki, Patricki e pato K Tuko ng'angari eh, pamoja na kibaridi kikali sana hapa Marekani, lakini tuko tayari kukuletea mengi, wa msikilizaji wetu wa Express zaidi Ligongo. Leo tukiangazia michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar. mm -hmm. Eh, wakati huu tunazungumza Ujerumani wana kichapa na Japan. mm -hmm. Eh, na kufikia sasa naona wako uh, sufuri bin sufuri. mm -hmm. Hakuna timu limekwisha ona lango la mwingine Japani wanabana kweli kweli, wanasema kama jinsi ilivyobana uh, baada leo hii Moroko eh, ilivyoibana Croatia ya Luka Modric. Na si tu Croatia ya Luka Modric hi, hii ni timu ambayo ilicheza mpaka fainali ya kombe la dunia kombe la dunia la mwaka elfu mbili kumi na nane ilitinga fainali, japokuwa ilishindwa na Ufaransa goli nne kwa mbili nne kwa moja mm -hmm. Lakini Croatia ina nne kwa mbili Croatia na rekodi kubwa zaidi katika michuano ya kombe la dunia kuliko Moroko. Kwa hiyo upande wa Moroko ni kama vile wamefanya nini, umeshinda tutazungumza kwa mapana hayo katika kombe la dunia linaloendelea, lakini vilevile vile, eh, kama ada huwa tunaangazia vilevile mambo mengine yanayoendelea katika mitandao eh, leo Jumatano, tukiangalia masuala ya teknolojia eh, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho eh, wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka eh, Washington DC. Basi moja kwa moja tuanzie kule nchini Qatar. Qatar, kombe la dunia hivi sasa linaendelea, na kama tulivyogusia e, Moroko timu ya Afrika ikiwa ya kwanza kabisa kujipatia pointi pointi moja ambayo imepatikana baada ya kutoka uh, sifuri bin sifuri na timu ngumu ya Croatia na luka Modric, ambayo ilikuwa ni eh, timu iliyoshiriki katika mchezo wa fainali wa kombe la dunia mwaka 2018 na, na hii ndiyo pointi ya kwanza kwa bara la Afrika. Ikumbukwe kwamba Tunisia imepoteza mchezo, halikadhalika Senegal imepoteza mchezo. e, oh, na, na, na, na, na niwa wa upande wa Moroko wanasema kwamba leo walikuwa ni kama vile wana nidhamu mm -hmm. uh, wameibana kabisa kwelikweli, timu ya, ya, ya Croatia uh, katika kundi hili F, uh, mchezo wa uh, ufunguzi katika kundi hili Uh, vile vile ukiangalia rekodi ya Moroko wanasema katika uh, kushiriki kwao katika kombe la dunia wamekusha shinda mara mbili tu, sio kushinda kombe au nini, lakini katika michezo kupata ushindi, kupata ushindi ni mara mbili. Lakini Croatia wamekusha chukua uh, kombe la, la Ulaya na wamekusha uh, fika finali, tinga finali ya kombe la dunia. alafu huyu uh, mchezaji kama Luka Modric na wachezaji wengine wa Croatia wanacheza katika ligi kubwa kubwa za huko nchi za, za magharibi nchi za Ulaya huko naam. Basi kwa kuangalia e, matokeo ya mezani unaona kabisa Croatia ina ubora. Sasa tunaye mchambuzi hapa wa masuala ya soka e, Abdul Mkeyenge. E, hebu tueleze Bwana Mkeyenge, nini ambacho unakiona hivi sasa kwa Afrika maanake tunaona hakuna ushindi ijapokuwa kuna zile sare ama suluhu ambazo zimesha jitokeza kwa mataifa mawili ya Afrika ya Kaskazini. Matumaini ya Afrika kwa nyinyi wachambuzi, au mwelekeo wa bara la Afrika katika michuano hii mnaionaje? Uh, matumaini bado yako hai, lakini pia matumaini bado yako nusu kwa nusu, kwa sababu zinast uh, Senegal walipambana juzi uh, dhidi ya Uholanzi lakini uh, dakika kumi za mwisho ama dakika tano za mwisho ndio zilifanya wapoteze mchezo uh, wandame wa Tunisia nao pia uh, wanapambana, lakini waliambulia hiyo alama moja. Kwa hiyo uh, matumaini yako hai, lakini pia matumaini pia yako nusu kwa nusu, kwa sababu pia kuna baadhi ya timu kutoka Afrika asijacheza uh, hawajacheza wa Ghana, hatujua labda watakuja na taswira gani, lakini pia hawajacheza Kamerun ambao rais uh, wa chama chao cha soka Samuel Eto'o amesema wao ndio taibuka kuwa mabingwa. Kwa hiyo matumaini yako hai kwa baadhi ya, ya michezo iliyoanza, lakini matumaini yapo nusu pia kwa baadhi ya michezo uh, kwa baadhi ya matokeo pia mametokea, lakini hatujui uh, kesho kwa sababu kesho ndio wawakilishi wetu wawili wa mwisho kutoka Afrika nao pia ndio kwa tupa karata zao za kwanza kwanza. Uh, naomba tu uh, bwana Abdul nipe mtazamo wako kesho uh, Cameroon mwakilishi wa Afrika mwingine anakiputa na uh, Uswisi Switzerland, alafu na uh, baadaye uh, Portugal uh, watakutana na Ghana. Sijui upande wa hizi timu mbili kati ya Cameroon na Ghana, unaona nani ambaye ana, uh, ana bahati nzuri ya kufanya vizuri uh, kwenye michuano ya kesho uh, kwenye naona kama ipo kwa Kameruni kwa sababu ya Uswizi ni mzani unaweza ukawa sawa. Yaani kama Uswizi na na Kameruni mzani uko sawa. Unajua? Lakini ukitazama mchezo kati ya Ghana na Portugal, Ah, naona mzani kidogo ni kama haujabalance kwa upande kwa upande wa Ghana kwa sababu Portugal tunajua miongoni mwa mataifa ambayo yana wachezaji wazuri. Ni, ni, ni hawa Portugal ambao uh, watakuwa na udhaifu kucheza Ronaldo, ambaye Ronaldo amejua sasa hivi kwamba watu wote wameshamkataa. Kwa hiyo wanasubiri kuona nini atafanya kwenye World Cup ili wapime na kile ambacho alizungumza akiwa na Manchester United. Kwa hiyo yani, mwenyewe anajua kitu hicho, kwa hiyo hana ah, ah, kitu kingine chochote cha kufanya ni kucheza vizuri, kuisaidia timu na yeye kufunga magoli, unaweza Yani uko nusu kwa nusu, kwa hiyo yeyote anaweza akapush kati yao, anaweza kushinda mechi, lakini uh, zi wenyewe nao pia hawako hivyo, sababu hata star wao labda unaweza kumtaja hapa Dennis Zakaria, ambaye ambayo iko Chelsea, lakini pia ana struggle. Lakini tazama wakameroni wakina Zambo Angisa wako Napoli na msimu Napoli wakuwa moto uh, na miongoni mwa watu waifanya Napoli gani, pamoja na huyo Zambo Angisa, unajua ana Vincent Aboubakar amekuwa akifanya vizuri wanakali tokoekambi kwao. Kwangu mimi mechi za kesho, kwa Waafrika wawili, na hapa zaidi nafasi Kameruni kuliko Wagana dhidi ya Wareno. Abdul, ukiangalia kwa haraka haraka wakati tunaelekea katika michuano hii ya kombe la dunia kwa upande wa Afrika, e, ukiangalia bizania ya kisoka Senegal walikuwa wanapewa nafasi kubwa sana. E, na Cameroon licha ya kwamba wana historia ya kufanya vizuri sana katika kombe la dunia uh, yeah, walikuwa wanapewa nafasi ya chini sana kwa kuangalia kwa haraka sasa hii mizania, japokuwa tujaona namna wanavyocheza Cameroon, wanavyocheza Ghana mpaka hivi sasa, bado unatoa nafasi ile ile kwa Senegal kuwa kwamba ni bora timu kuliko karibu zote za bara la Afrika kwa hali jinsi ulivyoiona, au kufungwa kwao na Uholanzi ni kwa sababu ya ubora wa Uholanzi vile vile. Ah, kupoteza mechi ya kwanza kwa Senegali haiondoi ubora waliokuwa nao, unajua, na wamefungwa na watu ambao wana tactical discipline, the way wanapocheza wanapo nini. Watazame Uholanzi, hawana majina makubwa hayo kama labda waliokuwa nao Wasenegali ama hawana wachezaji ambao watu wanaojua, lakini tazama, wamekuja na mpango kazi na una umepeleka um, um, um, uwanjani kwa ukazi, umeenda kwa lipa. Kwa hiyo uh, Senegali kupoteza mechi ya kwanza mimi siwezi kuwatoa, kusema labda ndo nafasi yao imeishia hapa ama ni kitu gani. Uh, tunapaswa kwanza kuwaona wa Kameruni uh, kesho mchana. Pia tunapaswa kuwaona wa Ghana uh, saa moja alafu, sasa tutakaa, tutaangalia tuta matokeo yaliyopatikana na performance ya timu taza usema bwana wawakilishi hawa wanaenda ama wawakilishi hawa hawawezi kwenda, lakini kwa Senegali bado mapema sana, kwa sababu kucazana na fikicha yao. Uh, watu kama Ecuador Senegali wanawaweza hapo katika mzani wao uh, ambao pia hapo kwenye kundi lao Ecuador hata wenyeji kata pia wapo kwenye msani wao, na, na na watu kama Katari siwezi kusema hao kwenye madaraja uh, la Senega ni hao ni madaraja mawili tofauti. Kahyo Senegali anaweza kupata point tatu kwa Katari, pia anaweza kupata pointi tatu kwa Ecuador. Sasa kamaweza nafasi yapi? Aka alaba akaungana nani akaungana na katika na anauat. Tukushukuru sana uh, Bwana Abdul kwa uh, uchambuzi wako. Ah, ah, basi ndiyo mambo hayo yanavyozidi kusonga mbele katika eh, kile kinachoendelea kule nchini eh, Qatar na tunapozungumza hivi Ujerumani wanaongoza kwa bao moja kwa sufuri dhidi ligongo. mm -hmm. Ujerumani ilikuwa inatarajiwa tu kufanya vizuri, sababu ina rekodi nzuri katika uh, michuano hii ya kombe la dunia, imekwisha uh, nyakua kombe hilo mara nne mara nne ukilinganisha na Japan, uh, hawana historia katika michuano hii ya kombe la dunia. Na unajua Ujerumani inaingia kwenye kombe hili la dunia ikitaka kurekebisha makosa ambayo imefanya mwaka 2018 ambayo ilitoka katika hatua ya makundi, kitu ambacho kwa Ujerumani ni matokeo mabaya kwelikweli kweli. Kwa hiyo sidhani kama kwa kikosi hiki ambacho kina wachezaji wengi vijana E, ambao wanakipiga kwelikweli katika timu katika mbalimbali mbali, lakini hasa timu ya Bayern Munich ambayo imekuwa ikifanya vizuri, mm -hmm, katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya mpaka hivi sasa. Ikumbukwe, wanaenda kukutana uso kwa uso na PSG ambayo ina Lionel Messi mm -hmm, Neymar pamoja na Kylian Mbappe ambaye jana kabisa vilevile na saa moja usiku Afrika Mashariki Spain Watapambana na Costa Rica na, basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Polisi kwenye jimbo la Virginia hapa Marekani wanasema kwamba uchunguzi unaendelea kufuatia ufyatuaji risasi wa Jumanne jioni kwenye duka moja la Walmart ambapo watu sita waliwawa. Mamlaka ya mji wa Chesapeake ambako tukio hilo limefanyika, wanasema mapema Jumatano kwamba polisi wamethibitisha idadi ya waliokufa na kwamba mshambuliaji ni miongoni mwa wao. Hata hivyo, hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu mshambuliaji huyo ambapo wanaeleza kwamba mazingira yaliyotokea ya, ya kusababisha mapigano hayo ya risasi bado yanaendelea kufanyiwa uchunguzi na idadi hiyo kutokana na wale waliowawa imefikia saba. Na maafisa wa Ukraine wamesema leo Jumatano kwamba mashambulizi ya anga yaliyofanywa usiku na vikosi vya Russia yameipiga wodi ya wazazi katika hospitali moja ya kusini mwa taifa hilo na kuua mtoto mchanga, huku mama yake akijeruhiwa. Ripoti zimesema kwamba jengo la ghorofa mbili kwenye mji wa Vilniansk katika mkoa Zaporizisia limeharibiwa vibaya na kombora. Timu za dharura zimesema kwamba mama aliyejeruhiwa pamoja na daktari mmoja wameokolewa kutoka kwenye vifusi katika jengo hilo. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski kupitia ujumbe wa Telegram amesema kwamba Rusia inaendelea kuwashambulia raia pamoja na makazi yao. Dunia hasa mataifa makubwa bado yanaendelea kufanya mjadala na tathmini baada ya Iran kurutubisha madini ya uranium hadi asilimia 60 katika kinu chake cha nyuklia cha Fordo na inapanga upanuzi mkubwa wa uwezo wake kurutubisha. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia IAEE ilithibitisha hapo siku ya Jumanne shirika hilo lilikuwa likizungumzia kasi ya hivi punde zaidi ya mpango wa atomic wa Iran licha ya pingamizi za mataifa ya Magharibi. Basi uh, kiashiria hicho ni kwamba tunaingia kwenye kipengele cha barazani, na kibao hicho ni chake kusa, anakuja na kitu chake kinasema I wish, I wish. Mm-hmm. Barazani, ligongo, tuliuliza namna gani watoto wanaoishi mitaani wanaweza kusaidiwa kuishi maisha ya kawaida, na tayari tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu anataka atupe mchango yeah. Wake e, msikilizaji karibu, tuambie, ujitambulishe na uko wapi yeah. Mwambi, unaongea na Bwana Joseph jule kutoka Mwanza. Nani? unaongea na Bwana Joseph kutoka Mwanza, Joseph kutoka Mwanza. Ha, basi tupe mchango wako katika mada yetu hii. Ni hilo mada ni kweli watoto wanaweza uka waishi kwenye mazingira ambayo ni mazuri ya ukiwatengea kitu sehemu kizuri, lakini ni vigumu kwa sababu wengine wanakataa. Kwa mfano ukija kwenye hili jiji letu la Mwanza Unaanza mtoto anakugongea, sema ba kaka, naomba shilingi mia hata ya kula chakula. Unamwambia, si unataka shida yako chakula, akasema ndio, anambia, sasa twende nyumbani kwangu ule urudi. Anazunguka gari, anakimbia, humwoni tena. Sasa mm -hmm. Hamna namna, namna iliyopo labda tuseme serikali zikazie hiyo ya kusema wazazi au watoto asilimia tisini na tisa nukta tisa wana wazazi wao na wana nduguo zao wako pembeni wanawaangalia. Au Joseph, ni kwa sababu labda jamii haiwaelewi hawa watoto wa mitaani? Sababu wanachukuliwa kwamba ni uh, watoto ambao wanatenda uh, maovu, uhalifu. Nafikiri jamii na ikiwaelewa zaidi eh. Ndio, hicho sasa. Asilimia kubwa ya watu wanawaogopa, wanawanyanyapaa kwa sababu ya matendo yao, kwa sababu unaweza ukasema kwa nia njema, sema huyu nichukue niende, ni nimtunze nyumbani, ale nyumbani kwangu, nikae naye, lakini vituko uta, matendo utakaofanyiwa hutatamani tena kusema nitamchukua mwingine nikae naye, huwezi. Tukushukuru Joseph kwa mchango wako, asante. Eh, Ligongo, tusome yale yaliyoandikwa kwenye Facebook na wasikilizaji wetu. Uh, nikianza na huyu Mukoya Ahewa kutoka Kibra, Nairobi, Kenya, anasema kuna fedha serikalini zinazopaswa kuwasaidia kupelekwa shuleni au vyuo vya kifundi, ili wajibikaji katika idara au wizara hizo unakuwa hafifu. Tatizo kuu ni ufisadi, kwa sababu kila mpango uliwekwa mbeleni na wanahesabu kutumia pesa hizo Huyu hapa ni Nicolas Kiveu anasema sio rahisi kwa sababu ya ukosefu e, wa fedha na vilevile vile hali ya mazingira kutoka serikalini na jamii kwa ujumla. Mfano, serikali kubuni sheria na kutekeleza jinsi watoto wanaweza kutunzwa, a, kutenga bajeti vilevile ni jambo ambalo linatakiwa pia kuzingatiwa. Huyo Francis Kemori hakusema yuko wapi, anasema wapelekwe orphanage. Orphanage ni uh, ile sehemu ambapo Uh, makazi ya ma, watoto mayatima mm -hmm. Uh, ili wakatunzwe na kupewa misingi muhimu ya maisha. Huyu hapa Mandela Mushi Mushi anasema kwamba shida ya hawa watoto wa mitaani hawataki kusikia ushauri ndiyo shida yao. Uh, nimalizie na huyu Zakaria Nyerere kutoka Butiama, uh, Tanzania anasema ni kuwapen, wale, wazazi na walezi ni kuwapenda watoto wao na kuwalinda pia kuwajali na kuwasikiliza matatizo yao ili wasiwe watoto wa mitaani. Lakini Ligongo, kuna mfano mzuri nimesoma pale uh, kwenye Daily Monitor uh, huko, hu, huko Uganda Mbarara. uh, Ligongo, tukizungumzia suala hili la watoto wa mitaani, wakazi wa Mbarara uh, wakazi wa Mbarara wameamua baadhi ya wakazi wa Mbarara wameamua kuwaajiri watoto hao wa mitaani mm -hmm. na kuwapa kazi ya ulinzi wanawafanyia ulinzi mm -hmm. wanawalipa kama vile shilingi elfu tano elfu kumi na uh, ukiona ushuhuda habari uh, hiyo ya Demonito habari nzuri kabisa. Nimeiona hiyo leo, napitia habari hiyo ya Demonito waliwaajiri hawa watoto hao wa mitaani iliw wafanyie uh, ulinzi. Wanasema kwamba watoto wanafanya vizuri na uh, wamekuwa na usalama katika eneo lao, na huo mfano ambao unatolewa. Vilevile kuna kitengoji kimoja kiko jijini Daresslama kinaitwa Sinza. mm -hmm. E, wakati fulani nilipita pale nyakati za usiku, unakuta wale vijana ambao mara nyingi unakuta wako mtaani labda jioni ndo wanakuwa wanaweka vile sehemu za kuzuia watu unapoingia katika eneo lile angalau wanakusimamisha, wanakuuliza, e, unaenda wapi? Wewe ni nani? Kama ni mkazi wa pale. Kwao ni mazingira mazuri, ni mfano, ni kuwafanya mfano... tu marafiki. Nakumbuka nilipokuwa Bujumbura nilikuwa nawafanya marafiki mm -hmm. na hata mfano ukiweka gari lako nje kidogo mm -hmm. wanalifanyia ulinzi, unakuta gari lako liko sawa, wale majambazi wa kuchukua vitu kwenye gari. Haya, basi tuende kwa Aslei hapa, anakuambia ana enjoy, sijui ana enjoy nini? Sikiliza kidogo Nafikiri ndio maana kaenjoy hawa. <laughs> <laughs> <laughs> vijana hatari kwelikweli na mashairi yao haya <laughs> uh, hasa wakati wa kibaridi nafikiri. <laughs> <laughs> Mimi siko huko, mimi niko Katar. <laughs> Uh, sawa kabisa. Haya basi, kwenye masuala ya teknolojia tuna nini? Uh, ikiwa ni enjoy Jumatano leo, kama ilivyoada, tunakuletea ripoti kutoka meza ya teknolojia haya. Na mojawapo ya maonyesho makubwa zaidi ya magari duniani yanaendelea katika jiji la Los Angeles California. Eh, maonyesho ya mwaka huu yanazingatia ya teknolojia ya hali ya juu na magari yanayotumia nishati ya umeme eh, mwandishi wa VOA Veronica Villafen alitembelea maonyesho hayo na ripoti yake hapa inasimuliwa na mzee mzima BMJ Murithi. Zaidi ya magari elfu moja yanawavutia mashabiki kwenye maonyesho ya siku kumi ya Los Angeles ya mwaka 2022 yanayoadhimisha miaka 115 tangu kufanyika mara ya kwanza Mtaalamu wa magari Ricardo Rodrigue Long anasema watengenezaji magari wameanza kuunda vyombo ambavyo vinatilia maanani usafi wa mazingira, kukidhi mahitaji ya wa watumiaji na kanuni za serikali. Bila shaka, tunaweza kuona hali inayopata umaarufu kwenye magari ya umeme na pia kuyafanya magari ya kawaida yatumie umeme. Kwa hivyo, kwa kweli, ingawa kuna magari ya injini, kuna yale yanayotumia injini na umeme, na pia yale yanayotumia tu umeme. Hiyo ni muhimu sana katika jimbo la California, ambalo ni mfano wa kuigwa katika kufuata kanuni za mazingira na moja ya masoko makubwa zaidi ya magari duniani. California ndilo jimbo la kwanza kuamuru kwamba magari yote mapya ya abiria yanayouzwa mle yasiwe yakizalisha hewa chafu ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini na tano na na we... Ninachoona ni kwamba tumefikia kilele cha kukubalika kwa magari yanayotumia umeme. Octavio Navarro ni mtaalamu wa magari ya umeme. Ago, maybe two... hata miaka miwili iliyopita, labda kulikuwa na aina ishirini za magari ambazo zilikuwa zimekumbatia umeme na sasa tuna zaidi ya arobaini na kuna aina mbalimbali za magari kutoka madogo hadi malori ambayo yanatumia nishati ya umeme. Kampuni ya Ford inaonyesha gari jipya la Mach-E SUV linalotumia umeme pekee. Kampuni ya Dodge inaonyesha Charger Daytona SRT. Volvo nayo inaonyesha mistari yake mizuri, huku nayo kampuni ya Kia ikihakikisha kwamba haisalii nyuma. Gari la kifahari la Porsche pia liko kwenye mashindano ya magari ya umeme, huku kampuni ya Vinfast ambayo ni mara yake ya kwanza kwenye maonyesho haya ikizindua SUV mbili za umeme. Moja ya nyota wa onyesho hilo ni gari la kampuni ya Hyperion XP1 Hypercar linaloelezwa kwamba ni gari la umeme linalotumia teknolojia inayowiana na ile ya vyombo vya angani likiwa na horsepower elfu mbili na uwezo wa kujaa chaji kwa kati ya dakika tatu na tano. Bei yake ni dola milioni mbili na nusu. Haya ni magari ya starehe na gali, lakini kwa hakika kuna soko lake. Lakini soko lenyewe pia linawajali wateja wa kila aina. Kuna miundo mingine ya gharama ya chini zaidi kutoka makampuni maarufu kama vile Toyota ambayo imezindua Prius mwaka 2023 ya kizazi kipya na pia nyingine ya nishati mseto Prius Prime. Magari yawe makubwa au madogo, maridadi au yenye uwezo mkubwa, kilichodhihirika wazi ni kwamba onyesho la magari la Los Angeles la mwaka huu ni kioo sahihi cha mstakabali wa magari nishati ya umeme. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi Sauti Amerika, shukran sana VMJ Marithi, kwa ripoti yako hiyo. Ligongo, nikuulize mm. unaona kweli itafikia siku, mfano duniani au Afrika mm. na tuachane na kutumia magari ya petroli au ya mafuta, na tukatumia magari ya umeme? Ni swala la muda tu, naamini tunaelekea huko na hilo litafanikiwa. Unakubali hizi nchi zinazozalisha mafuta zitakubali kweli wapoteze biashara yao? Biashara hawezi kupoteza moja kwa moja, japokuwa watajikita zaidi e, katika mafuta ambayo yatakuwa yanaendesha mitambo mikubwa kama ni viwanda au yapo magari makubwa ambayo labda yanatumika kwa ajili ya masuala ya ujenzi na kadhalika, labda yale yataendelea kufanya hivyo, lakini kwa dunia inavyokwenda, mm -hmm. wapende wasipende, na anasema magari haya umeme ya umeme yanasaidia zaidi katika kuhifadhi mazingira mazingira, sababu uh, mm -hmm. haya magari yanayotumia uh, mafuta yanachafua mazingira, na hata vile vile, unajua tafiti nyingi zinaonyesha kwamba mafuta pia na yenyewe yanapungua. Ndiyo maana unaokuta kuna nchi wanasema, hii nchi fulani wanahifadhi kiasi kadhaa ya mafuta, kwa sababu kila wanavyoyachimba na yenyewe anazidi kupungua. Kwa hiyo kwa wale ambao Mwenyezi Mungu watawaweka muda mrefu sana kuona mabadiliko ya kidunia, wapo wale ambao watakuwa wanashangaa kwamba magari zamani yalikuwa yanatumia mafuta na hmm, si umeme. Haraka haraka kwenye habari zinazozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii nizungumzie timu yangu ya Man United na Ronaldo <laughs> wamefikia makubaliano ya pamoja ya kuvunja mkataba mm -hmm. E, klabu ya Manchester na mshambuliaji Cristiano Ronaldo wamefikia makubaliano ya pamoja ya kuvunja mkataba na kumfanya mchezaji huyo kuwa huru wakati akiwa anaendelea na majukumu yake akiwa na timu ya taifa ya Ureno kwenye mashindano ya fainali za Kombe la Dunia nchini Qatar, na ni habari ambayo kwa kweli hivi sasa inavuma kweli kweli, maanake Ronaldo inaaminika eh, kwa mazingira yaliyopo inawezekana akaja hapa Marekani kukipiga, maanake kule Ulaya kama vile timu nyingi zinasuasua ku... na umri wake chidibi, na miaka 37 mm -hmm. Sidhani kwamba kuna timu kubwa ambayo itakubali kumchukua. Ni timu ya Ureno ambayo inaonekana inataka kumchukua, timu ya kwao Porto, lakini kwa timu nyingine hizi kubwa kubwa, na sidhani kama kuna timu iko tayari kuchukua mzigo ule ambao unaweza kusema usipomweka nje Ronaldo basi na kwa..., kasheshe tena haya. Uh, tukizungumzia Man United, ni kwamba timu yangu hii wanasema mm -hmm. yawekwa sokoni Wasalimu amri. mm-hmm. wale na wamiliki sana, <laughs> wa wa wamiliki wa timu hio mmefurahi sana, sababu maandamano ya kuomba wamiliki waondoke, <laughs> a wa wamiliki wa Marekani. Haya, swali <laughs> la leo tuliuliza nini, baada ya Saudi Arabia kuilaza Argentina kutakuwa na maajabu mengine katika kombe la dunia? Patient CBN anasema ile inaonyesha kama timu kubwa zinapaswa fanya hange Othman Ali anasema mataifa machanga kisoka yanaweza kuishangaza dunia, kwani kila muda ukienda soka linabadilika. Huyu Masuzu Jikula anasema ni kutoka Kalamba, anasema hao Argentina wamezeeka, ilikuwa ni Argentina ya Maradona. Rest yeah in peace. E, eh, Fugeti Olot anasema maajabu mengine e, eh, niliyaona jana wakati Mbape anafunga goli anatoa ishara ya kutomwamini Mungu <laughs> <laughs> Jafari Kulaga wa Moro, Tanzania anasema maajabu yatakuja tu, kwani katika kila timu na wachezaji ndipo mahala pao pa kufanya kitu wakumbukwe. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Patrick Nduimana, mwelekezi upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo Mkamiti Kibayasi kutoka VOA Express. Tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi na jioni njema popote pale ulipo, naendelea kuenjoy kombe la dunia Qatar 2022, mengine tuyasamehe.