ucha Afrika, sabalkheri. Ni Jumatano, Novemba 23 mwaka 2022 imetimia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu kwamba umeamka salama salmin. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM Mbeya, Tanzania, Nuru FM Iringa, Tanzania, Hits FM Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na vilevile vile UBC redio zote hizo zikiwa nchini Uganda. Bila kusahau redio Soleo na RTGL hizo zote zikiwa Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile tuko kwenye mtandao voaswahili.com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, maporomoko ya matope yamesababisha vifo na uharibifu mkubwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku mvua kubwa ikiendelea kunyesha. Nilishuhudia nyumba nyingi, ambao watu hawana makao kwa sasa. Sura ya Kamituga ni yenye huruma sana na hali siyo nzuri, ubaridi nyingi. Katika habari nyingine, wataalamu wa saikolojia wameonya kwamba Watanzania wanaweza kukumbwa na msongo mkubwa wa mawazo iwapo tatizo la uhaba mkubwa wa maji litaendelea. Asubuhi unaweza ukalipa alfu naoga, jioni kutaka kuondoka, nabidi uoge kabisa, ili kuepuka usumbufu wa nyumbani kwawiki, maji anatoka mara moja na kuja kuangalia tena gharama zile za bili za mwisho wa mwezi, yaani ziko vile vile. Ni miongoni mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa, ikiwemo yanayoendelea Katara katika michuano ya kombe la dunia. Habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Mahakama ya Juu ya Marekani Jumanne iliidhinisha kutolewa kwa nyaraka za kodi za rais wa zamani Donald Trump kwa Kamati ya Baraza la Wawakilishi, hatua ambayo inaashiria kushindwa kwa mwanasiasa huyo wa chama cha Republican ambaye alilitaja ombi la jopo hilo lililoongozwa na wabunge wa chama cha Democratic kuwa ni la kisiasa. Majaji hao walikataa ombi la dharura la Trump la Oktoba 31 la kuzuia uamuzi wa mahakama ya chini iliyoridhia ombi la kamati hiyo kutaka kuziona hati za kodi za mfanyabiashara huyo aliyegeuka mwanasiasa. Hakuna jaji hata mmoja aliyepinga uamuzi huo hadharani. Kamati hiyo ambayo imetafuta kwa miaka sita rekodi za kodi za Trump kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na tano hadi mwaka elfu mbili ishirini itakuwa na muda mfupi wa kukamilisha kazi yake kuhusiana na suala hilo kabla ya chama cha Republican kuchukua udhibiti wa baraza la wawakilishi. Wa Republican walipata ushindi kwa kura chache kufuatia uchaguzi wa katikati ya muhula wa Novemba 8 na watachukua udhibiti wa bunge na kamati hapo mwezi Januari mwakani. Msemaji wa Trump hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Trump alikuwa rais wa kwanza katika kipindi cha miongo minne kutotoa hati zake za kodi huku akitaka kuweka siri habari za utajiri wake na shughuli za kampuni yake itwayo Trump Organization. Iran imeanza kurutubisha madini ya uranium hadi asilimia sitini katika kinu chake cha nyuklia cha Fodo na inapanga upanuzi mkubwa wa uwezo wake wa kurutubisha zaidi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu maswala ya nyuklia lilisema Jumanne likielezea kasi ya hivi punde zaidi ya mpango wa atomic wa Iran licha ya pingamizi kutoka mataifa ya magharibi. Kituo hicho kilifunguliwa miaka mitatu iliyopita baada ya kuvunjika kwa mkataba wa nyuklia kati ya Iran na madola yenye nguvu kama vile Marekani. Taarifa hizo ziliripotiwa kwanza na shirika la habari la Iran ISNA na baadaye kudhibitishwa na mkuu wa shirika la nishati ya atomic nchini humo Muhamed Islami. Hatua hiyo inaonekana kuwa jibu la Iran kwa uamuzi wa wiki iliyopita wa shirika la kimataifa la nguvu za atomic, IAEA, wa kuridhia azimio la mataifa ya magharibi lililoikosoa Teheran kwamba haitoi ushirikiano katika kushughulikia suala hilo la mradi wake ulioibua utata wa nyuklia. Ripoti ya urutubishaji madini ya uranium kwa asilimia 60 inaweza kuibua wasiwasi wa kimataifa, kwamba Iran inadhamiria kuunda bomu la nyuklia linalohitaji asilimia tisini pekee ya madini yaliyorutubishwa kwa mujibu wa wachambuzi na wataalamu. Na serikali ya Ujerumani imesema kwamba itaanza kuondoa wanajeshi wake nchini Mali kuanzia katikati ya mwaka ujao, baada ya kuwa nchini humo kwa muda wa muongo mzima kwa ajili ya kulinda amani. Msemaji wa serikali ya Ujerumani amesema kwamba wanajeshi wake wanapangiwa kuondoka Mali kabisa ifikapo mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kennes Bwire ana ripoti zaidi. Jumla ya wanajeshi elfu moja wa ujerumani wanalinda amani nchini Mali, hasa kaskazini mwa mji wa Gao, chini ya jeshi la umoja wa Mataifa MINUSMA. Uwepo wa jeshi la Ujerumani nchini Mali limekuwa swala ambalo limezingirwa na hali ya sintofahamu kwa muda kufuatia ukosefu wa ushirikiano mwema kati ya utawala wa kijeshi wa Mali na serikali ya Ujerumani. Utawala wa Mali unashirikiana na mamluki kutoka Russia kwa ajili ya usalama katika eneo la Gao. Msemaji wa serikali ya Ujerumani Stephen Hebestreit amesema kwamba serikali iliamua kuongeza muda kwa wanajeshi wake kwa mwaka mmoja zaidi badala ya kuondoka mwaka elfu mbili ishirini na tatu ili kuhakikisha kwamba kuna mpangilio maalum wa kiusalama wanajeshi hao watakapoondoka. Amesema kwamba walizingatia uchaguzi wa Mali ambao umepangiwa kufanyika Februari mwaka elfu mbili ishirini na moja. Uamuzi huo ulioripotiwa awali na shirika la habari la Reuters unasubiri kuidhinishwa na bunge la chini la Ujerumani na umechukuliwa baada ya kikao kati ya kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, waziri wa ulinzi Kristin Lambrecht na waziri wa mambo ya nje Analena Babok. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mfanyakazi mmoja wa kutoa misaada katika shirika lisilo la serikali la Ufaransa ni kati ya watu waliouawa katika shambulizi lililotekelezwa na watu waliojihami kwa silaha mnamo mwishoni mwa wiki. Vyanzo vya habari vimeripoti shambulizi hilo lilifanyika katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado. Shirika hilo Solidarites International lilisema Jumanne. Shirika hilo la misaada lilisema katika taarifa yake kwamba limeshtushwa na taarifa kuhusu kifo cha mfanyakazi huyo katika shambulio lililofanywa na kundi lenye silaha siku ya Jumapili kwenye barabara ya kutoka mji wa Maidumbe kwenda Palma. Mmoja wa waathiriwa shambulio hilo alikuwa ni raia wa Msumbiji mwenye umri wa miaka thelathini. Msemaji wa shirika lisilo la serikali lenye makao yake mjini Paris aliliambia shirika la habari la AFP watu wengine pia waliuawa katika tukio hilo, alisema huku akiongeza kwamba hakuwa na maelezo zaidi. Tovuti ya habari ya Msumbiji Zitamar iliripoti vifo vya watu watano ikiwa ni pamoja na mkuu wa operesheni za polisi wa Palma mke wake na mpwa wake pamoja pia na mfanyakazi wa misaada. Mji wa pwani wa Palma ulikumbwa na uvamizi mbaya wa mwezi Machi mwaka jana, na kulazimisha kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies kusitisha mradi wake wa gesi wenye thamani ya dola za Marekani bilioni 20 na Nigeria ilianza kuchimba mafuta na gesi katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo siku ya Jumanne. Ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, ambayo mafuta yake yamekuwa yakichimbwa katika maeneo ya kusini, kuchimba bidhaa hiyo katika eneo hilo. Rais Muhammadu Buhari alitembelea uwanja wa Kolomani ulioko katika majimbo ya Gombe na Bauchi, na ulio na makadirio ya akiba ya zaidi ya mapipa bilioni moja ya mafuta ghafi ili kuzindua eneo la kuchimba visima. Rais Buhari alisema ugunduzi huo umefanyika baada ya juhudi za muda mrefu za kutafuta mafuta na gesi, juhudi za kibiashara nje ya bonde la Niger Delta. Mbali na kuchimba visima vya mafuta, mradi huo pia ambao umevutia uwekezaji wa dola bilioni tatu unalenga kufungua kiwanda cha kusafisha mafuta, kitengo cha usindikaji wa gesi, kiwanda cha nishati na kile cha mbolea, kulingana na taarifa ya rais huyo. Uchimbaji mafuta nchini Nigeria ulianza katika miaka ya 60 katika eneo la kusini mashariki. Miongo kadhaa ya uzalishaji imetajirisha maafisa wengi wa serikali na kuzalisha faida kubwa kwa makampuni makubwa ya kigeni, lakini wengi wa Wanigeria hasa katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Delta wanaendelea kuishi katika umaskini. <muchos> unasikiliza kumekucha afrika kutoka sauti amerika habari za dunia zimesomwa na bmj mridhi atakuwa anarejea muda si mrefu kuendelea kukujuza yale ambayo yameendelea duniani katika habari kum watu kumi na sita wamepoteza maisha katika maporomoko ya udongo mjini kamituga mkoa wa kivu kusini jamhuri ya, ya kidemokrasi ya kongo maporomoko ya matope yamesababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo lenye shughuli nyingi za uchimbaji madini. Mwandishi wetu Mitima De La Chance anaripoti kamili kutoka Bukavu. Wakazi wa Kamituga wanasema maafa yalikuwa mengi. Hadi wakati wa jioni, shughuli ziliendelea katika maeneo tofauti ya mji huo ulioko kwenye umbali wa kilomita 165 kusini magharibi mwa mji wa Bukavu, ili kujaribu kupata angalau walionusurika. Aznat Bubala ni mkazi wa Kamituga, anashuhudia sa mifereki ya maji ndio maana hajali zile zimefikia sana. Ni watu kumi na tano ndio wameingia ardhini kwa magharibu, na saa kumi na mbili nilishuhudia nyumba nyingi, ambao watu hawana makao kwa sasa sura ya Kamituga ni yenye huruma sana na hali sio nzuri, ubaridi mingi kutokana na ukosefu wa nafasi katika chumba cha kuhifadhia maiti. Miili ya waliofariki imezikwa Jumanne jioni giza lilipoanza. Hamisi Baruti ni msemaji wa ofisi ya meya wa Kamituga, anahakikisha idadi ya watu kumi na sita waliopoteza maisha. Tumehesabu miili kumi na sita kumi na tano iko kumaziko na moja, wenyeji wa mtu huyo hawakupenda kushiriki na wengine mjini Kamituga. Chumba ya kuweka maiti ama morgue iko ya kuchunga Mili, mbili tatu haiko ya kutafuta. Uh, watu wengi pamoja na kuomboleza, asasi za kiraia kule Kamituga zinashotea kidole cha lawama ujenzi wa kiolela katika mji huo mdogo uliojengwa juu ya milima ya yenye migodi ya dhahabu, mashimo ya uchimbaji pia yakiwa hayajafunikwa ya vizuri. Asasi hizo zinasema baadhi ya waliopoteza maisha walikuwa wanaishi katika nafasi zilizowahi kupigwa marufuku na viongozi wa eneo hilo. Jean-Pierre Mwanda ni mwanaharakati wa shirika la raia wa Kamituga anaeleza masikitiko. tatizo ni kwamba mji wa Kamituga imekuwa ndogo sana na watu ni wengi. Uliweza kuwa mji wa Kamituga mu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa hasa mipaka iliyokuwa ikitarajia kunako watu wanapasha kuenda mangambo za huko Kalumba. Serikali yenyewe tena ikapunguza mipaka hayo na kuyaacha katika usultani ulikuwa mji ambako ilikuwa ikimilikiwa na society Somenki. Kwa sasa hiyo society haiko. Watu wanakuwa wakichimba kiolela na ujenzi pia umekuwa ukijengwa kiolela. Kumepita miaka miwili tangu pale wachimba madini ya pata hamsini walipofunikwa na udongo katika mgodi wa detroi ndani ya kata ya Mero mjini Kamituga kutokana tu na maji ya mvua. Kwa mara kadhaa, viongozi wa kimahali wametoa malalamiko kwa mamlaka kwenye ngazi za kitaifa mjini Kinshasa ili walivalie njuga tatizo hilo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. BMJ Muridi anaendelea kukusomea habari za dunia. Rais wa Russia Vladimir Putin amekutana na mwenzake wa Cuba Miguel Diaz Canel Bermudez mjini Moscow. Wawili hao walizindua mnara wa kiongozi wa mapinduzi wa Cuba Fidel Castro na kupongeza kile walichokiita urafiki wa jadi kati ya mataifa hayo mawili yaliyoathiriwa na vikwazo vya kimataifa. Hotuba ya Putin Jumanne ilisisitiza kuhusu historia ya Castro ya kukaidi mamlaka ya Marekani na kulinganisha hali hiyo na vikwazo vilivyowekwa kwa Russia baada ya wanajeshi wake kuingia nchini Ukraine hapo tarehe ishirini na nne mwezi Februari. Rais huyo wa Cuba alianza ziara yake ya nje Jumatano wiki iliyopita nchini Algeria, ambako alijadili suala la uungwaji mkono katika sekta ya nishati ya Cuba. Baada ya mkutano na rais Putin, rais huyo anatarajiwa kusafiri hadi uturuki na China. Nishati ni moja ya changamoto kubwa nchini Cuba, huku kisiwa hicho kikikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, madawa na mafuta. Kukatika kwa umeme kwa saa nyingi kwa siku kumetokea katika miji mikubwa ya Cuba na kuzua maandamano. Na chama cha rais anayemaliza muda wake wa Brazil, Jair Bolsonaro, Jumanne kiliitaka mahakama ya uchaguzi kukataa kura kutoka kwa mashine elfu mia mbili na themanini zilizotumiwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita kwa madai ya makosa ambayo kilisema yalimpokonya kiongozi wao ushindi. Rais wa chama kingine cha TSE Alexandra Morales alijibu ombi hilo kwa kuhoji iwapo mashine za kupiga kura zilizokuwa na changamoto zilitumika katika duru ya pili ya Oktoba 30 na pia katika duru ya kwanza ya upigaji kura hapo Oktoba mbili. Bolsonaro alipoteza duru ya pili kwa rais wa zamani Luis Inacio Lula da Silva kwa kura chache zaidi katika historia ya kisiasa ya Brazil, ikiwa ni chini ya asilimia mbili. Bolsonaro amekaa kimya kwa kiasi kikubwa tangu kupoteza uchaguzi huo tena. Kiongozi huyo wa mrengo wa kulia hakutambua matokeo hayo, lakini aliidhinisha mpito wa madaraka. Rais wa chama cha Liberali, Valdama Costa Neto, alisema ripoti hiyo haionyeshi maoni ya chama, lakini inategemea kazi ya wataalamu wa kiufundi katika usalama wa data. Hii ni Sauti ya Amerika. Hali ya ukame inayoendelea nchini Tanzania imesababisha upungufu mkubwa wa maji katika maeneo mbalimbali mbali na kupelekea wananchi wengi kubadilisha mfumo wa maisha. Wataalamu wa saikolojia, hata hivyo, wametahadharisha kuwa watanzania wanaweza kupata matatizo makubwa ya kisaikolojia iwapo serikali ya Tanzania haitahakikisha kwamba kuna maji ya kutosha kwa kila mtu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ana ripoti kamili. Ni zaidi ya miezi miwili sasa, upatikanaji wa maji nchini Tanzania, hasa katika mji mkuu wa kibiashara wa Dar es Salaam, umekuwa sio wa kuridhisha, huku wananchi wengi wakiyafuata maji umbali mrefu na wengine wakipata nafuu katika sehemu zao za kazi, ambapo humaliza baadhi ya haja zao huko, hasa zile za kuoga. Maguranga Shabenge, mhadhiri msaidizi kitengo cha isaikolojia, chuo kikuu cha Dar es Salaam na rais wa chama cha wanaisaikolojia Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika juu ya tatizo maji amesema, upungufu wa maji ni changamoto kubwa inayosababisha wananchi wengi kuendesha maisha yao ya kila siku kwa wasiwasi na mfadhaiko ambao unaweza kuleta shida katika afya ya akili. Janga la ukame ambao limepelekea upungufu wa maji katika maeneo mbalimbali, kuna madhara ambayo yanaweza yakajitokeza kisaikolojia, kwa maana ya kwamba zile changamoto za afya ya akili na changamoto za kisaikolojia ambazo wanazipata kutokana na upungufu wa maji, na wengine labda wanakuwa wametarajia watapata maji ndani ya muda fulani na hawaiya. Hali ya wasiwasi, hofu, pamoja na mfadhaiko. Licha ya wingi wa rasilimali maji zilizopo nchini, lakini bado serikali inakwama kuondosha tatizo hili la maji kwa wananchi wake ambao baadhi hupata maji kwa mgao, huku wengine wakikimbilia maji ambayo si salama. Mmoja aliyejitambulisha kwa jina la Juma Ariesi, mkazi wa Ilala, Dar es Salaam, amesema mgao wa maji uliopo unachangia kwa kiasi kikubwa gharama za maisha kuwa juu, baada ya wengi kulazimika kulipia katika vyoo vya umma ili wapate kuoga katika kipindi ambacho maji huadimika kwa juma moja katika makazi yao. Uhaba wa maji unatusumbua sana mtaani, tunalazimika asubuhi, unaweza ukalipa alfu, unaoga. Jioni kutaka kuondoka, nabidi uoge kabisa, ili kuepuka usumbufu wa nyumbani. Kwa wiki maji yanatoka mara moja, na ukija kuangalia tena, gharama zile za bili za mwisho wa mwezi hani ziko vilevile, lakini kwa tatizo la maji sasa hivi limetuongezea gharama kubwa ya maisha. Sasa hivi kila jamii iliyo hai inahitaji kuwa na maji ili waweze kuendesha maisha yao. Wakati hali ikiwa ni mbaya kwa baadhi ya wa wananchi, kwa wengine imekuwa ni fursa nzuri. Kutokana na uhaba wa maji, imekuwa ni neema kwa wafanyabiashara wa huduma za vyoo, kama asemavyo John Dastani kutoka Ilala sokoni. Kwa upande wangu mi, kibiashara nimenufaika kwa uhaba wa maji. Watu sahizi hawaoge majumbani, wanakuja kuoga hapa, watu wa magereji, watu wa masokoni kwa ajili ya kusafisha biashara zao, matunda, wananufaika na huduma hapa. So, mi natumia maji ya kisima kwao, nimekizi kwa kiasi Changamoto ya maji kwa baadhi ya watu. Mgao wa maji umeendelea kuwa ni tatizo kubwa, na hakuna dalili kuwa maji yanayopatikana hayaoneshi kukidhi mahitaji ya watu wake, hali ambayo wataalamu wa saikolojia wamewashauri wananchi waongeze umakini katika kubana matumizi ya maji. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Tuingie sasa Doha, Qatar, kwake Sande Shomari. Jamaa la kurauka, kurauka kabisa. Haya, Sande Shomari, naanza na historia. Mwaka elfu mbili na kumi Spain iligongwa bao moja na Switzerland katika mechi yake ya kwanza, baadaye ikaishinda Honduras mabao mawili, ikateremka ikaishinda Chile mabao mawili kwa moja Ikaishinda Portugal bao moja, Paraguay bao moja, Ujerumani bao moja, na ikainua kombe baada ya kuichapa Netherlands bao moja. Argentina imeanza kwa kushindwa na kuwashangaza wengi. Historia inaweza kujirudia hapa ilivyofanya Spain. Kwa kweli, Bwire, ukitaja historia kujirudia, inaweza ikajirudia na sio tu kwa Spain, hata kwa hao hao Argentina. Ukikumbuka Bwire, mwaka elfu tisa mia tisini Argentina walianza kugongwa bao moja kwa bila na Omam Biyik wakiwa na Cameroon wakati huo, na walitoka kwenye hilo kundi wakishinda kundi, wakaenda hadi kuchukua ubingwa wakiwa na Diego Armando Maradona. Kwa hiyo hili lililotokea leo sio la kwanza kwa wao, Argentina wameliona siku za nyuma. Pengine jambo laweza likabadilika, lakini safari hii tukiwa na Lionel Messi ambaye kila mtu uwanjani alikuwa anajaribu kuona Messi sasa ndio achukue kombe hili, maana ana umri wa miaka thelathini na tano bure, ndio anamaliza maliza hivi. Kwa hiyo anamuombea kila mshabiki nayemwona, mimi kutoka Pakistan, kutoka India, kutoka hapa Qatar, wanataka kumwona Messi ananyanywa kikombe. Tunajua wengi wa wachezaji hawa ambao ni magwiji sana na watoto wa wakimbizi ama ni wakimbizi, lakini wengine wamesema kwamba Sudani Kusini imewakilishwa na Australia. Hebu tueleza hapa kunaendaje? Ni kweli kabisa bu anachozungumza. Kuna vijana hapa tunawafahamu ambao wengine hawawafahamu, Thomas Deng, vilevile kuna Awer Mabil. Hawa wote ni wamezaliwa Sudani Kusini, ni watoto ambao wametoka kwenye kempu au kambi ya wakimbizi kule Nairobi na Kakuma. Vijana hawa walikuwa kama wakimbizi kule, lakini baadaye wakiwa wadogo walihamia Adelaid, kusini mwa Australia. Hii ilikuwa ni mwaka elfu mbili na tatu. Kwa hiyo vijana hawa wameenda kukulia Australia hatimaye kuwa raia kule. Kwa hiyo hivi sasa vijana hawa kwa kusema kweli wamewakilisha eneo hilo la kusini, au anhlo la, la kusini mwa Sudani, Afrika ya Mashariki, na kwa kweli watu wanaotoka eneo hilo wanajivunia. Moroko na Croatia kabla ya sisi kushuhudia sasa Ujerumani, Japan, Spain, Costa Rica, Belgium na Canada. Hebu chagua moja hapa, Sando, utuarifu. Moroko na Croatia itakuwa ni mechi ambayo, Bwire, inasubiriwa kwa hamu kubwa sana. E, kwa sababu kama unaofahamu Bwire, Morocco kwa muda mrefu e, hawajatoka ha, kwenye makundi tuseme kwenda mbele kwenye kombe la dunia. Kitu ambacho kinasubiriwa kwa kweli kwa kiasi kikubwa ni kuona nini ambacho Morocco watafanya safari hii. Morocco wamekuja hapa na kundi kubwa mno, kama vile ilivyokuwa Tunisia, wana kundi kubwa mno la washangiliaji ambao wamekuja hapa. Asante sana Sande Shomari kwa kutujuza mengi. Unaendelea bila shaka kufuatilia, na hapa ndipo kila asubuhi sana, kumekucha, inabidi udamke mapema, uwajibike na utuarifu zaidi. Tuna imani kwamba utalifanya hilo kwa weledi, uwezo, ubingwa kama Simba. Vipi hapo? Bila shaka kabisa, tuko pamoja Bule. <laughs> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Vijana wanaotoka Afrika ya Mashariki, ambao wanachezea vilabu vya soka katika nchi za Kiarabu hususani kaskazini mwa Afrika, wanatarajiwa kufanya vizuri kiasi ambacho inahamasisha wadau wa soka kuongeza matumaini katika maeneo hayo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa zaidi katika jukwaa la vijana. Akituelezea uh, kwa uchache mafanikio yake na namna ya kupata kwake tuzo na heshima kwenye maendeleo yake ya kisoka nchini Misri, mchezaji wa klabu ya Ghazl El Mahalla kutokea Taifa Stars Himidi Mau anasema uh, msimu wangu wa kwanza hapa pia Petrojet nilichaguliwa kuwa mchezaji bora wa msimu, japo klabu ilishuka, lakini nilikuwa voted kama best player of the season. Na, na kura ambazo zilipigwa na wachezaji wenyewe hii mara ya pili uh, kwa last season pia nilichaguliwa mchezaji bora wa msimu kwa kura zilizopigwa na washabiki wa klabu, na pia katika kura zilizopigwa ndani ya klabu. Kwa hiyo nilichukua tuzo mbili msimu uliopita kwenye klabu yao, na mechi ya pili ya msimu pia nikachaguliwa kwa mchezaji bora wa mchezo. Najisikia na vizuri, inaonyesha tuseme, jisikia ninavyoweza kufanya kazi yangu uh vizuri, eh, na kuweza kuweka alama, nafikiri kwa kufanya kwake vizuri Hemidi Mau na kukubalika na vilabu mbalimbali vya soka vya Misri, anaamini hatua hiyo kuwa ni sehemu ya kuwashajiisha pia hata wachezaji wengine wa nyumbani kusonga mbele kisoka zaidi. Nimecheza Petrojet, ndo klabu yangu wa kwanza, nicheza msimu mmoja nikaenda MP nikacheza msimu mmoja na nusu, then nikaenda Ntagil Harbi nikacheza six months on loan, eh, loan yangu ilivyoisha na mkataba wangu ukawa umeisha na MP nikaenda Gazel Mahal. Yaani inampa ina imani yule mtu ambaye yuko Tanzania labda anacheza au ni future zaidi ya kucheza Tanzania, ikiona anacheza sehemu nyingine kama huku, anaona ah, kumbe inawezekana nami nikaenda kucheza labda Misri au Morocco au Tunisia au kama yule aliweza kufika Egypt, mimi naweza kufika zaidi alipofika yeye eh. Kwao naamini pia inawapa ina, ina, ina mwongozo na muono wa ziada wachezaji wengine kuona kwa wanaweza kufika hapa na, na zaidi ya hapa pia lakini licha ya kuwatia moyo vijana wenzake katika hili bado anawashauri na kuwanasihi kuongeza juhudi katika uchezaji wao wenyewe wakiwa nyumbani, iwapo wana nia ya kuzifikia fursa za kuchezea vilabu vya nje. Ili uwe sokoni kipindi cha usajili, kinachokupeleka sokoni, maana yake ulifanya vizuri wakati wa msimu. Kwao kama una target labda dirisha la usajili linaokuja, lile kubwa la majira ya kiangazi, ile mwezi wa saba wa nane kwa hiyo inatakiwa msimu wako huwa sasa hivi uwe supa na mwendelezo mzuri, ili ikifika kipindi hicho kwenye market, unakuwa unauzika. Kikubwa huwa unacheza tu, haijalishi unacheza timu gani, ucheze uwe na kiwango kizuri ambacho mtu akikuona wa wakati unacheza huko, inamshawishi na yeye huyu, kama anacheza hapa hivi, tukimpeleka sehemu fulani, tukamdevelop kidogo, baada ya muda anaweza kufika katika level fulani. Kwa timu haichangii sana fanya upate nafasi ila nafikiri ni ni kiwango chako katika msimu uliopita na iliopita tena, ni mwendelezo ule. Wachambuzi wa soka nao wanaona kuwa vijana wengi wenye nia na ndoto ya kujiendeleza au kukuza vipaji vyao vya soka katika nchi za Kiarabu au hasa katika ukanda huu, ni dhahiri kuwa wapo kwenye mwelekeo mzuri wa kuja kuonekana na madirisha ya usajili kimataifa zaidi, kama anavyoelelezia hili Twaha Juma. Eh, swala la wachezaji kutoka Afrika Mashariki kuelekea nchi za kaskazini mwa Afrika kama Misri eh, Tunisia, Morocco na hata Algeria ni katika swala zima la, la kutafuta eh, kuonekana kimataifa zaidi, na pia kuzingatia nchi hizi ligi zao ni miongoni mwa ligi bora barani Afrika na pia ndio nchi ambazo zinaongoza kutoa kwa kutoa wachezaji kwenda kucheza nje ya Afrika. Kwa hivyo tunaona wachezaji wengi wa Morocco wanacheza katika ligi ya Ufaransa, alikadhalika wachezaji kutoka Algeria wanacheza ligi mbalimbali mbali za Ulaya na muona pale Riyad Mahrez ni mwa Algeria ambaye anafanya vizuri katika ligi ya Uingereza. Alikadhalika hapa Misri kuna Mohamed Salah ambaye ameanzia e, toka Basel ya Uswizi mpaka akafika Roma, Fiorentina na baadaye hivi sasa upo katika timu kubwa duniani, Liverpool. Kwa hiyo ni kuonyesha kwamba ya, ligi yao au ligi za hizi maeneo ya kaskazini mwa Afrika ni ligi bora, na hii kutokana kwamba ukiangalia miundombinu ya viwanja kwa nchi hizi tofauti na nchi zetu kuyo, na yini. Kwa hiyo anaweza kusema hii ni fursa kufanya kwao vizuri, ndio sababu ya e, wanajenti kutafuta wachezaji zaidi kutoka ligi za Afrika Mashariki. Naam, hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala ya jukwaa la vijana kutoka Cairo, Shafii Mbinda South America. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena BMJ Muridhi na muhtasari wa habari. Mahakama ya juu ya Marekani Jumanne iliidhinisha kutolewa kwa nyaraka za kodi za rais wa zamani Donald Trump kwa kamati ya baraza la wawakilishi, hatua ambayo inaashiria kushindwa kwa mwanasiasa huyo wa chama cha Republican ambaye alilitaja ombi la jopo hilo linaloongozwa na wabunge wa chama cha Demokratic kuwa ni la kisiasa. Iran imeanza kurutubisha madini ya uranium hadi asilimia 60 katika kinu chake cha nyuklia cha Fordo na inapanga upanuzi mkubwa wa uwezo wake wa kurutubisha, shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia lilisema Jumanne, likielezea kasi ya hivi punde zaidi ya mpango wa atomic wa Iran licha ya pingamizi kutoka kwa mataifa ya magharibi serikali ya ujerumani imesema kwamba itaanza kuondoa wanajeshi wake nchini mali kuanzia katikati kati ya mwaka ujao baada ya kuwa nchini humo kwa muda wa mwongo mzima kwa ajili ya kulinda amani msemaji wa serikali ya ujerumani alisema kwamba wanajeshi wake wanapangiwa kuondoka mali kabisa ifikapo mwezi mei mwaka wa 2024 muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika vom Mwelekezi amekuwa Jumbe Hamza. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Jina langu ni Kenneth Bwire. Uwe na...