On the voice of ni saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ni patrick nduimana waziri wa ulinzi wa marekani liod austin amekutana na mwenzake wa china wei weifenge leo jumanne nchini kamboja huko pande zote mbili zikiwaelezea mazungumzo hayo kuwa yenye tija bila ya kubadili misimamo yao ya msingi mataifa hayo makubwa yenye ushindani yalilumbana kuhusu masuala tofauti ikiwemo suala la taiwan usalama na haki za binadamu lakini kumekuwepo na juhudi za kupunguza joto la mvutano tangu viongozi wa marekani na china kukutana wiki iliyopita rais wa marekani joe biden na mwenzake wa china chinaing walijaribu kupunguza kutupiana maneno lakini tofauti kati yao zilionekana wazi na mazungumzo kati ya wakuu hao wa ulinzi yalikuwa kama hayo ya marais afisa wa ngazi ya juu katika wizara ya ulinzi ya marekani amesema mazungumzo kati ya austin na Wei, kando na mkutano wa mawaziri wa ulinzi huko Reap, nchini kambojia yalikuwa yenye tija na ya kitaaluma mahakama moja ya tanzania jumanne imeamuru kuachiliwa kwa, kwa zaidi ya waandamanaji ishiini wa kimasai baada ya mwendesha mashtaka kufuta mashtaka ya mauaji ya afisa wa polisi katika maandamano dhidi ya kuwahamisha katika eneo la hifadhi lililotengwa wakili wao amesema wafugaji hao wa loliondo katika wilaya a kaskazini ya ngorongoro walishtumu serikali kwa kujaribu kuwalazimisha kuondoka kwenye ardhi ya mababu zao ili kuandaa mashindano ya uwindaji kwa watalii kutoka nje lakini serikali ilitupilia mbali tuhuma hizo ikidai kuwa inataka kulinda kilomita za mraba15 za eneo hilo kutokana na, na, kutoka na shughuli za binadamu ili kusaidia wanyamapori kustawi huku hali ya mvutano ikiongezeka wakati mwingine maandamano yaligeuka kuwa vurugu ambapo makabiliano yalizuka mwezi juni huko loliondo kati ya polisi na uaandamanaji wa kimasai waandamanaji ishinawatano wa kimasai walishtakiwa kwa mauaji baada ya afisa wa polisi kufariki katika makabiliano hayo wakili wao yonas masiaya amesema waendesha mashtaka katika mahakama ya arusha leo jumanne wamefuta mashtaka yote unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya washington dc rais wa afrika kusini siri ramafosa anaongoza kwa kura nyingi mara mbili zaidi ya mpinzani wake katika kinyanganyiro wa cha kuwania nafasi ya urahis wa chama hicho kwa mujibu wa hesabu zilizotolewa leo jumanne ramafoza mwenye umri wa miaka 7 amepata kura 7 kutoka matawi mbalimbali ya chama hicho dhidi ya mpinzani wake waziri wa zamani wa afya zweli mkize ambaye alijiuzulu mwaka jana kufuatia shutuma za rushwa chama hicho kimesema majina haya mawili yaliteuliwa kwa nafasi ya rais wa chama kalema motlante rais wa zamani wa afrika kusini kiongozi wa jopo la uchaguzi ameviambia vyombo vya habari chama cha anc kinatarajiwa kufanya mkutano wa kumchagua kiongozi wa chama kati ya tarehe 16 na 20 disemba wanamgambo wa boko haram leo jumanne wamewaua wanajeshi kumi wa chad katika shambulio dhidi ya kikosi cha kijeshi katika jimbo la ziwa chad karibu na mpaka wa nigeria serikali ya chad imesema katika taarifa kikosi hicho kilikuwa kimepelekwa huko katika shughuli za maandalizi ya kuweka kituo cha kijeshi kwenye kisiwa cha bukatulrom kati ya vijiji vya ngobua na kaiga ambako kundi la boko haram limekuwa likiendesha mashambulizi kadhaa katika miaka ya hivi karibuni wanamgambo hao wa boko haram mapema jumanne asubuhi wamewaua wanajeshi kumi na kujeruhi wengine kadhaa taarifa ya serikali ya chad imesema uwasi wa boko haram uliozuka kaskazini mwa nijeria mwaka9 umeua zaidi ya watu lki350 na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao iran ambayo imekuwa ikialaumu mataifa hasimu ya kigeni kuchochea maandamano yaliyosababishwa na kifo cha mwanamke wa kikordi aliyekuwa chini ya ulinzi wa polisi jumanne imesema raia 4 wa kigeni walikamatwa kwa kuhusika kwao katika mzozo huo mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu mkamiti kibayasi katika kipindi cha kwa undani patrik nduwimana na wageni kiwatakia usiku mwema wa undani kwa undani sehemu ya kwanza tunaangalia mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ambapo sasa rais wa angola ameingilia kati na kutaka kutafuta suluhisho na sehemu ya pili tutaangalia mkutano wa viongozi wa afrika hapa marekani mwezi ujao nam mimi ni mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika kwa undani tukianza na sehemu ya kwanza ni naye kapteni mstaafu semiu wurunga kutoka kenya kwa muktasari ni kwamba kila kuchao taarifa mpya zinaibuka kuhusu mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ambayo yanasababisha vifo vya raia wasio na hatia wengi wakikimbia makazi yao kuingia nchi jirani kutafuta usalama huku pia uharibifu wa mali unaripotiwa kwenye maeneo yanayofanyika mapigano huko kivu kaskazini ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wiki iliyopita rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta aliitembelea drc kutafuta suluhu lakini mapigano yaliendelea huku akiwa ndani ya ardhi ya drc pia rais aliyepo madarakani william ruto alikwenda huko mwishoni mwa wiki na kuzungumza na rais wa drc felix chisekedi kuhusu suala zima la usalama nchini drc nafu haionekani kwani waasi wa m23 wanazidi kufanya mashambulizi hadi kufikia sasa ni kwamba kulingana na taarifa ya vyombo vya habari vya angola rais joao lorenko ataandaa mkutano wa kilele jumatano hii novemba 23 kutafuta suluhisho la mzozo unaoendelea huko jamhuri ya kidemokrasia a kongo drc kati ya jeshi la kongo na waasi wa m23 narejea kwako kapteni mstaafu warunga je ni njia zipi ambazo lorenko atakazozitumia tofauti na watangulizi wengine katika kuhakikisha kwamba amani inapatikana huko drc kwanza ningependa kujibu kwamba tungependa a ingiwezekana huyu rais wa angola na rais mstaafu wa kenya uhuru kenyatta wawe wanafanya kazi pamoja kwa sababu kama tutakuwa na miendo miwili ili ambaye anasimamiwa na jumia ya afrika mashariki pia ana sehemu yake ya kufanya inamaanisha kwamba kuna kwa tatizo kati ya marais wa rc rais wa rwanda kwa sababu hao ndio wana matatizo mengi kati yao ingekuwa vizuri kama bara la afrika tukubali kwamba hii eh, proses ya kujaribu kuleta amani katika mashariki mwa drc ingekuwa inasimamiwa na mmoja tunajua kwamba uhuru kenyatta anafanya chini ya jumuia ya afrika mashariki alafu rais wa angola anafanya kwa sababu ameulizwa rais wa drc na rais wa rwanda ningependa kwa kueleza kwamba tunajua kuna ile hali ya kutokuaminiana kati ya rais shisekedi na raisi kia, uh, uh, rais paul kagame tunafikiria kwamba pia rais paul kagame labda anafikiria kwamba uh, jumuia ya afrika mashariki inaweza kuwa inaegemea uh, upande wa serikali ya drc na nandio maana tunaona kwamba rais wa angola anataka na ku, kuja kati akama ambaye pande zote mbili iendea kubaliana mimi kwa maoni yangu na mafupi tu kwamba lazima tuwe na msimamizi mmoja lazima tuwe na mkakati mkakati mmoja hata kama ni rais wa angola ama ni rais mstaafu wa kenya lakini hiwe ni process moja kapteni werunga wakati utaratibu huu ukiendelea uh, kuna mtoto wa museveni jenerali mohozi kainerugaba ambaye yeye ni jenerali katika jeshi la uganda updf ameonya jeshi la uganda dhidi ya kushambulia m2hittu hii inamaanisha nini hapa katika mzozo huu tunajua kwa kwamba wale yale machache ambayo tumejua sisi ambayo tunahusika na mambo ya usalama ni kwamba m23 haiingeweza kuwa na uwezo ambao liko nalo kama kikundi cha e, cha militia group kama hawange kuwa wanapata msaada kutoka kwa nchi zetu katika afrika mashariki tumekuwa tukisikiza kwa umbali kwamba m3 inaungwa mkono na jeshi la rwanda na tunajua pia kuna jeshi la mseveni ambalo likor na kuchanganya haya mambo yote mwenzangu ni kuelezea kwamba ni matatizo mimi nishafanya eh, kwa kimombo nisha research kuhusu groups eh, groups and armed groups in miiia na tunajua kwamba hakuna kikundi chochote eh, mashariki mwa drc ambacho hakiungwi mkono na serikali moja ama ile katika afrika mashariki nndio na nasikia wakati mahodi anaongea hivyo anaelewa ni nini sisi tulikuwa nafikiria kwamba kwa sababu kenya haina mpaka wowote wawote nadrc labda hizi njihizi mbili zingekubali kwamba kwa sababu hatuna sasa eh, nci ya kenya haina any interest katika upande wa DRC. apart from kuwa katika jumua ya afrika mashariki tulikuwa nafikiria kwamba hao viongozi wawili watakubali ili kenya ishikilie uongozi ili haya mambo yaendishwe kisasa lakini tunajua itakuwa ni vigumu ni lazima serikali ya uganda ikubali lazima serikali ya rwanda ikubali n pia serikali ya yadrc ikubali kwamba tuko tayari tuongee na tuone haya matatizo tukayamaliza namna gani kizidi kila wakati tunajaribu kuleta amani katika nji yadrc lakini kuna serikali zetu kutoka uganda serikali za rwanda nadrc burundi kidogo pia ina jeshi lake huko itakuwa ni vigumu mwenzangu lakini tunaomba kama watakubali rais wa angola na rais mstafu wa kenya wasikuhusukani na hizi ii nyingine zote zikubali kwamba majeshi yao ambayo yakodrc eh, eh, yasimamishe yale yote yanayofanya iliwampe muda nafasi ya usalama pakaama polepole lakini itachukua muda drc imekuwa ikiishutumu nchi ya rwanda kila mara kwamba inahusika kuunga mkono waasi wa m23 madai ambayo rwanda ina yakanusha kila kuchao kwa mtazamo wako kwa nini ni rwanda pekee ndio inashutumiwa katika suala hili nini ambacho kimejificha hapa jamii inatakiwa kufahamu na nini kifanyike ili kuweza uh, kuweka mambo sawa hapa kuhusiana na shutuma hizi zinazopelekwa moja kwa moja kwa rwanda nadhani ukinipa nafasi wacha nijaribu kuelezea wakati tulikuwa na ringa tatizo lan katika nchi ya rwanda jeshi la rwanda wengi wanaj walikimbilia drc na wengi tunajua wakati huu walikuwa wanatoka katika jame ya kihutu wakati rais tagame eh, aliposukani jamii fulani ama kikundi fulani alile jeshi ambalo lilikuwa limetoroka kutoka rwanda walijiunga na jeshi la ladrc tatizo la rwanda imekuwa ni lazima nchi yarc ahakikishe kwamba wale wote ambao waliun walijiingiza alijoin jeshi la drc zihusishwe katika operesheni zote katika upande wa mashariki mwa drc ya pili tunajuam3 wengi na watusi na ndio maana kila wakati tunaandua kwamba rwanda inawapea e, msaada kwa sababu ni kama kamab rwanda inatumia m inatumiam kamab kwa sababu ni mwelekeo ni kwamba ni kama serikali ya yadrc haijawahi kufanya yale ambayo wameongeana nawa rwanda kuhakikisha kwamba wale walioingia jeshi lao kihusisha na matatizo yote katika upande wa mashariki a DRC. ya tatu ni kwamba wakati ee, viongozi wa m23 wanaanza kupigana na jeshi la drc ni kwamba hao hawajakubaliwa kama wananchi rasmi katika nchi yes, ya drc ni watusiyes in wamezaliwa mababu zao walizaliwa huko lakini kumekua tatatizo kwamba serikali ya drc hijawahi kuwatambua kama wananchi wa wadrc so kuna matatizo mengi mwenzangu hapo ambayo wakati tunajaribu kutafuta amani katika nchi ya drc ni lazima pia tuwe na kuelewa ni kwa nini ni wapi tumetoka ni wapi tumeenda na ni yaki lazima yashughulikiwe ya, ya o tuwe na amani katika nchi ya yadrc kwa kuwa tayari hili linaonekana ni tatizo na ni changamoto katika kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inapatikana huko jamhuri uh, ya kidemokrasia ya congo drc unadhani kwamba rais wa angola lorenko atafanikiwa katika hili kwa kuchukua tathmini hizi zote ambazo umezitaja na zingine ambazo pengine hazijawekwa bayana katika kuleta suluhu ni lazima pia wale wana ambao wanajaribu kuleka amani kuleta amani katika nchi ya drc wawe wako tayari kusikiza ukweli wawe wako tayari kupambana na ukweli na lazima wawe na uwezo wa kuhakikisha kwamba yale yote ambayo yametndka katika hiyo sehemu ya yar yanashughulikiwa tatizo ni kwamba tunapata viongozi wa afrika wanataka kuongea juu ya amani lakini hawataki kushughulikia na the, the, the, the, the real problems ambayo imeleta hayo matatizo katika nji ya DRC kama watakubali kwamba kweli serikali ya drc haijafanya abcd kweli serikali ya rwanda haijafanya abcd kweli serikali ya uganda haijafanya haijafanyaacd na wakubali kwamba haya ndio matatizo basi kwa sababu wameenewa lazima tuanzie hapo ndio tuhakikishe kwamba tunaweza kushulukia hii shida usalama watakubali, kama hawatakubali na kama hawako tayari the bullet theni itakuwa ni shughuli ya mikutano kukutana mawatilini kuongea lakini lazima anataka kurudia lazima they go to the depth of the of problems ambazo ziko zikorc wasipofanya kuo tutakuwa tukiongea mambo ya usalama miaka nenda miaka rudi shukrani sana kapteni mstaafu semiu werunga kutoka kenya ambaye ulikuwa ukielezea uh, mgogoro unaoendelea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo sasa rais wa angola juao lorenko ameamua kuchukua uamuzi wa kuwa ni mpatanishi katika uh, mzozo wa drc nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani mimi ni mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utaendelea kuwa nami katika kipindi hiki cha kwa undani tukiangazia viongozi wa afrika ambao wanatarajiwa kuja hapa ardhi ya marekani mwezi ujao katika mkutano unaoandaliwa na rais wa marekani jobiden na sasa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani nikiangazia ziara ya viongozi wa afrika kutembelea hapa washington dc mialiko kwa viongozi wa afrika kukutana katika miji mikuu ya dunia imekuwa vipengele vya mara kwa mara kwenye kalenda ya kidiplomasia mkutano wa ufaransa na afrika tukio la kila mwaka tangu 1973 na mikutano ya kimataifa ya tokyo iliyoanza mwaka 1993 sasa imeungana na mikusanyiko kama hiyo nchini china uturuki india rasia miji mikuu mbali mbali ya umoja wa ulaya na uingereza rais wa marekani wa zamani barak obama aliwakaribisha viongozi wa afrika mwaka 214 na, na hivi sasa basi rais joe biden wa marekani aliyeko madarakani anafuata mkondo huo huo na mkutano wa pili wa viongozi wa marekani na afrika mjini washington dc unatarajiwa kufanyika mwezi ujao yani disemba 13 hadi 15 ili kujua hili kwa undani ninaye profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jiji la new york hapa marekani katika mkutano huo mada mbalimbali zinatarajiwa kujadiliwa mada zinazoathiri uhusiano kati ya marekani na nchi katika bara la afrika je kwenye ajenda ya usalama profes monda tutarajie nini hapo nafikiria kwa ajenda ya usalama tutatarajia Uh, ubunifu na kusisikizwa kwa vita dhidi ya ugaidi na pia jambo hili la mabadiliko ya tabia nchi yni kwa uh, tisho la mabadiliko ya tabia nchi kwa usalama wa, wa binadamu uh, afrika na kote duniani na pia hili janga la vita la wenyewe kwa wenyewe kwa mataifa mengi afrika kwa mfano kula drc kwa hivyo changamoto zipo nyingi na nafikiria zitajadiliwa hususan kwa jambo hili la usalama profesa monda unadhani viongozi wa mataifa ya afrika watakuwa tayari kujadili suala la demokrasia hasa linapogusa mihula ya kiti cha urais madarakani ambapo baadhi ya mataifa ya afrika kama vile uganda tunaona rais yupo madarakani kwa miongo na miongo hili unadhani wapo tayari kulipokea sifikirii wapo tayari kulipokea uh, tunaona kule uganda vile umesema uh, rais mseveni hivi karibuni uh, theodor obiang nguema basongo atakamilisha zaidi ya miaka arobaini na tatu na anaendelea uh, kujaribu kupata uh, uongozi yani kujiongezea miaka au miongo mingine uh, lakini pia ku-kuna uh, kuna kuna tisho hapo ambapo kwa upande fulani serikali ya joe biden ni kama imepigwa chenga kwa suala hili la demokrasia kwa upande fulani kuna uh, marahis wengi ambao wamealikwa ambao serikali zao hazisisitizi demokrasia hazisisitizi uh, kubadilishana kwa madaraka kati ya, ya maraisi na wamealikwa eh, lakini kwa upande la mwingine tena serikali ya joe biden inasema ya kwamba inasisitiza demokrasia na haki za kibinadam kwa hivyo mambo haya mawili ni kama yanaleta yanaleta utata ya kwamba serikali ya marekani inasema za demokrasia na haki za kibinadamu lakini kwa upande mwingine tena inaalika hawa viongozi ambao um, wanakandamiza hizi haki za kibinadamu kule afrika profesa monda mkutano huu wakati unakaribia tunashuhudia baadhi ya mataifa katika eneo la afrika mashariki hasa jamhuri ya ya congo bado kuna mapigano ambayo yanaendelea tukiangalia kuleh hali sioshaikhiyo eh? akii wanapokaribishwa kuja hapa katika ardhi ya marekani kuzungumzia uh, maswala ya afrika ushirikiano mwema na marekani je unadhania anaweza kug... Usia moja kwa moja katika migogoro hii inayoendelea huko bara la afrika na pengine uh, kutoa ushauri wake au marekani ipo tayari uh, kusaidia kusitisha uh, mapigano yanayoendelea huko hilo linawezekana linawezekana uh, lakini uh, ni mbarika mbili tofauti uh, tukiangazia uh, mbarika au vita vya wenyewe kwa wenyewe kule ethiopia Eh, ni changamoto nzito maanayake tusisahau ya kwamba ertria imepiga kalamu uhusiano wake na na marekani na ertria imekuwa eh, ikishirikiana na serikali ya ethiopia eh, kupiga vita jimbo la tigrei kwa hivyo hilo ni changamoto tofauti na ni, changa, ni, ni donda ndugu tukiangaziadrc tena ni, ni kama tena ni changamoto jingine eh, manake rwanda na uganda huwa zinajiingiza kwa njia za kijeshi eh, kuweza ku, kuendeleza nafsi zao au amasnahi zao za kibiashara eh, na huwa inaleta changamoto nyingine pale kwa hivyo hata kama uh, kikanda uh, uh, wanajeshi wanapelekwa kule marekani itapata shida zaidi uh, manake rwanda uganda zina nafsi zao tofauti maslahi zao tofauti kule kuledrc kwa hivyo uh, kuleta mataifa haya yote ya kikanda pamoja kushirikiana ili waweze kuleta usalama na fikiria itakuwa ni kazi kubwa lakini marekani itaendeleza jambo hilo profesa monda rais jo baiden yupo madarakani hivi sasa kwa miaka miwili na ana miaka miwili mingine ya kuendelea kuwepo madarakani hebu tuiangalie sera yake ya uhusiano ya, eh, ya marekani kwa afrika iko vipi je yeah, unadhani waafrika wanaipokea kwa mikono miwili ama waafrika wenyewe wanaona kwamba bado hawajaridhika na kile ambacho wanakitaka kutoka hapa marekani ii amejaribu uh, kikanda tunajua ya kwamba uh, waziri wake wa, wa uh, masuala ya, ya nje blinken alikuwa afrika uh, hivi karibuni novemba mwaka jana akaenda nigeria akaenda senegal akaenda kenya e, ame, ameenda drc amekuwa drc mwaka huu kwa hivyo joe biden ki kiujumla ali alibadilisha msimamo wa serikali ya marekani na ule wa donald trump donald trump alikuwa anasema atasisitiza sana masuala au maslahi ya marekani eh, na kwamba itakuwa America first yani marekani itajiendeleza ana kwa ana haitashirikiana zaidi na mataifa mengine lakini joe biden amejaribu kubadilisha msimamo huo na kuleta uh, msimamo um, um, mbadala kusema ya kwamba marekani haitakuwa na huu um msimamo wa nafsi zake mbele yani first itashirikiana na mataifa mengine na vile tumeona kule drc marekani imekuwa ikisisitiza ya kwamba jumuia ya afrika mashariki lazima ijiingize pale ijaribu kutatua masuala hayo na pia kwenye kikanda ni kama imesisitiza ya kwamba umoja wa afrika sada ac eh, eh, lazima zisisitize eh, umaarufu wao au ubabe wao au kujiingiza kwao kujaribu kutatua ma, uh, shida za kiafrika uh, marekani itasaidia lakini uh, waafrika wenyewe lazima watatatua masuala yao kwa hivyo kwa ujumla alibadilisha msimamo wa marekani ule wa america First, na akaja na msimamo mwingine kusema ya kwamba mataifa yatashirikiana mbarika iliyopo pale ni kwamba ni vipi utaleta mataifa haya yote ambayo yana maslahi yao ambayo wengi wao hawana eh, uongozi wa kidemokrasia uta uh, utawaleta vipi pamoja hususan kule afrika ili kutatua shida zilizopo uh, kikanda na pia kwa kwenye bara la afrika kwa ujumla shukrani sana profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jiji la new york hapa nchini marekani ambapo umekuwa nami katika kipindi hiki cha kwa undani sehemu ya pili ambayo tumezungumzia kuhusu uh, ziara ya viongozi wa bara la afrika kutembelea hapa washington dc disemba 13 hadi 15 kwa mwaliko wa rais joe biden mimi ni mkamiti kibayasi shukran kwa kusikiliza kwa undani ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa nikutakie jioni njema