idha kiswahiliya sautiameriautoka hapa d ikiwa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni miihai shirika la kimataifa la nishati ya atomic iaea limesema kwamba linapanga kufanya ukaguzi jumatatu kwenye kinu cha kuzalisha umeme wa nyuklia chazaporisia baada ya siku mbili za mashambulizi ya makombora kutokana na wasiwasi kwamba huenda kukatokea janga kwenye kinu hicho shirika hilo limeongeza kusema kwamba kulikuwa na zaidi ya mashambulizi darazeni moja jumaa pili karibu na kinu hicho ukraine na rusia zimekuwa zikilaumiana kutokana na mashambulizi karibu na kinu hicho tangu rasia ilipoanza mashambulizi dhidi ya ukraine mwezi februari msemaji wa kremlin amewaambiwa na, na habari mapema leo kwamba mataifa mengine yanahitaji kutumia ushawishi wao katika kushinikiza kusitishwa kwa mashambulizi kwenye kiwanda hicho ukraine ikikabiliwa na msimu mkali wa baridi rasia imekuwa ikishambulia mifumo yake ya kuzalisha nishati na kusababisha ukosefu wa umeme kwa mamilioni ya wakazi ofisi ya rais wa ukraini imesema kwamba wanajeshi wa rasia wameshambulia miundo mbinu huko wakiharibu takriban nyumba thelaathini miongoni mwa jamii zinazoishi karibu na kinu cha zaporisia makamu rais wa marekani kamala haris mapema leo amekutana na rais wa ufilipino fernad marcos jr mjini manila kujadili namna ya kurudisha tena uhusiano mzuri kati ya nchi zao mbili baada ya kuharibikia kutokana na maswala ya ukiukaji wa haki za binadamu naye waziri wa ulinzi wa marekani leo justin amena mwenzake wa indonezia paraboo subiento walikuwa wanazungumzia juu ya maswala ya kuimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi zote mbili Aris ni afisa wa kwanza wa cheo cha juu wa marekani kutembelea manila tangu i ferad marcos kuchukua madaraka mwezi wa juni ikiwa ni ishara ya kuimarika tena kwa uhusiano kati ya washirika hawa wa, wa muda mrefu baada ya miaka kadhaa ya uhusiano uliokuwa sio mzuri chini aliyemtangulia rodrigo dutete rafiki wa bein alikutana pia na mwenzake wa sar hiliiduete binti aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo ambaye vita vyake vikali vya kupambana na dawa za kulevya vilizusha uchunguzi wa kimataifa kuhusu tuhuma za ukiukaji wa haki za binadam kwa upande wake austin amesema kwamba utawala wa biden ungependa kusaidia indonesia kushika nafasi muhimu kwenye eneo la indo pacific wakati ukipanua ushirikiano wa kijeshi na taifa hilo baada ya wiki hii austin na subianto watahudhuria mkutano wa asin wa mawaziri wa usalama utakaofanyikia kambodia mahakama kuu ya rufaa ya afrika kusini imeamrisha rais wa zamani jacob zuma kurudi jela baada ya kukabiliana na uamuzi wa awali kwamba kuachiliwa huru kwake kutokana na matatizo ya afya ilikuwa ni kinyume cha sheria lakini haikufahamika ikiwa atahitaji kutumika jela tena katika uamuzi wao hivileo, wa pamoja hivi leo majaji wamesema ni juu ya maafisa wa jela kuamua ikiwa rais huo wa zamani ametumia muda wake nje ya jela kinyume cha sheria na hivyo inabidi akamilishe muda huo au la kwani kiongozi mwenye umri wa miaka80 alihukumiwa kifungo cha miezi 15 jela mwaka jana kwa kukaidi amri ya mahakama kutoa ushahidi katika kesi kuhusiana na ulaji rushwa dhidi yake kufungwa kwake jela kulizusha kasia katika jimbo la kwazulu na sehemu nyingine za afrika kusini na kusababisha vifo vya hadi watu3 zuma aliachiliwa huru miezi miwili baada ya mawakili wake kuwasilisha hoja kwamba anaugua mgonjwa usio na matibabu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya wakati huo huo mabasi mawili yamechomwa moto mapema leo kwenye mji wa cape town afrika kusini kufuatia mgomo wa siku mbili uliohitishwa na kampuni ya wamiliki wa magari ya kubeba umma wakilalamikia kusitishwa kwa programu ya ruzuku iliyolenga kuwasaidia mareva wanaoendesha kwa makini pamoja na wale wanaojiepusha na utovu wa nidhamu programu hiyo imesitishwa na serikali ya jimbo la lat kutokana na uhaba wa fedha baada ya kuwepo kwa zaidi ya mwaka mmoja foleni ndefu zimeshuhudiwa kwenye vituo vya mabasi kuanzia saa za asubuhi watu wakienda kazini pamoja na wanafunzi wakienda shule mtu mmoja miongoni mwa waandamanaji anasemekana kushambulia moja ya mabasi yaliyochomwa kwa kutoboa matairi yake ili kuzuilia kubeba abiria watu waliokuwa ndani walilazimika kuruka kupitia kwenye madirisha huku mwanamke mmoja akiachwa na majeraha hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizonkam linapo kukaribisha kuingia kwenye kipindi cha karibu mskilizaji wetu katika kipindi cha undani kipindi ambacho huangazia kwa kina masuala mbalimbali mbali ya kisiasa kiuchumi na kijamii katika sehemu ya kwanza tunaangazia kuteuliwa kwa mwendesha mashtaka maalum ambaye atamchunguza rais wa zamani wa marekani donald trump katika kesi mbili za uhalifu zinazomkabili sehemu ya pili tutajadili matokeo ya mkutano kuhusu mazingira ambao ulimalizika nchini misri jana jumapili undani leo uko nami patrick limanakarib tukianza na sehemu ya kwanza mwanasheria mkuu wa marekani mary garland mwishoni mwa juma alimteua mwendesha mashtaka maalum jack smith ambaye alipewa jukumu la kusimamia uchunguzi wa makosa ya uhalifu katika kesi mbili zinazomkabili rais mstafu wa marekani donald trump kesi ya kwanza inahusu kitendo cha trump cha kupeleka stakabadhi muhimu za serikali ya marekani kwenye makazi yake ya huko florida kinyume cha sheria kesi ya pili ni kuchunguza jukumu lake katika ghasia za januari 6 mwaka221 kwenye bunge la marekani ambapo trump anashutumiwa kuwaomba wafuasi wake kujielekeza kwenye bunge hilo ili kusitisha mchakato wa kuidhinisha ushindi wa rais joe biden katika uchaguzi wa novemba mwaka wa 2020 jack smith aliteuliwa siku tatu tu baada ya trump kutangaza kwamba tawania urais katika uchaguzi wa mwaka wa 224 tayari trump na baadhi ya makada wa chama cha republican wanaomuunga mkono walisema kuwa uamuzi huo wa mwanasheria mkuu umechochewa kisiasa lakini garland alisema kuwa uchunguzi huo utaendeshwa kwa uadilifu na ukuchochewa hata kidogo kwa sababu za kisiasa nayemwendesha mashtaka huyo maalum jack smith ambaye aliwahi kusimamia uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita uliofanyika huko kosovo kwenye mahakama ya the theheguholanz alisema atafanya shughuli yake kwa uhuru bila kushaushiwa na mtu yeyote kutokana na hilo nimezungumza na profesa timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini mwanasheria mkuu ameamua kumteua mwendesha mashtaka maalum wakati huu ni kweli jambo hili linapotokea kwa sasa linaleta masuali mengi manake mbona kungoja mpaka dakika za mwisho lakini linalojitokeza kwa, kwa umbali ni kwamba Uh, rais aaliyekuwepo uh, trump uh, aliyestahafu sasa hivi tuwasema hivyo pengine naweza kuwa ni jambo la kumtia mshtuko maanake kuna stakabadi ambazo zilionekana zimepatikana na zingine zinasemekana ya kwamba hazikustahili kuwa ziko nyumbani mwake kwa hivyo jambo hili anapomteua huyimwendesha mashtaka ni jambo ambalo pia litampiga trump kwa njia nyingine maanake ameshatangaza uamuzi wa wake na pia bado uyungali anachunguzwa katika kesi ya mwaka jana mwaka elfubili na ishirinamoj tarehe sit pale januari trump ye kadai kwamba e, e, hii ni uh, ina uhusiano wa kisiasa imechochewa na, na, kis, na siasa za marekani ili kumuudhi asiwezi kuwania uh, urais hata wafuasi wake wa baadhi ya wafuasi wa chama cha republican wamesema hivyo hivyo je yeah, hili lina lina mahusiano yoyote na masuala ya siasa ya marekani ah, lote la uhusiano maanake tukiangalia sasa hivi kuna wale waendesha mashtaka ama na, kuna wale ambao ni wana wametokea na kusema kwamba hao hawatakubaliana nayo kwa mfano ah, yule mwakilishi jim Connor wa kentk ambaye amesema na ameapa ya kwamba hilo sio jambo la umuhimu kumchunguza bwana bwanatrump kuhusu pale sakabari za maralango lakini kwa sasa hivi waona ya kwamba wanaona ni kama anaandamwa kuna wachache wanaomwamini nakumbuka ya kwamba kila wakati trump alipokuwa mamlakani hata pale awali alikuwa analalamika kwamba anaonewa lakini aliyetia msumari kabisa wa kumshtaki bwana trump ni bwana ba aliyekuwa mkuu wa sheria nyakati zilil zake bwanatrump maanake alisema bwana trump hastahili hana uwezo hana nguvu za kuweza kuendeleza taifa kuunganisha taifa kwa hivyo hata kwa hivyo unaona ni kisiasa katika upande wote mwanasheria mkuu ye anaeleza kwamba tangu mapema alieleza kwamba uh, walipomuuliza walipomuulizakwamba atamfungulia uh, dhidi ya trump dhiiyau alisema hakuna mtu yoyote ambae aliyeju sheria hapa marekani hata kwamba ni rais wa zamani eh, lazima kunapokuwa na ushahidi wowote eh, kwamba amefanya ameweza kuwa amefanya mambo ya uhalifu lazima afanyiwe uchunguzi na hivi sasa wanasema baadhi yao wanasema uh, wamfanyie uchunguzi garland mwenyewe na afanyiwe ili inaita vipi hali itaendeleaje mvutano huu utaendeleaje baada ya kuteuliwa huyu mwanasheria uh, huyu mwendesha mashtaka maalum kumchunguza trump wajua mvutano wa sheria hapa ama siasa za marekani ni, ni vute ni kuvute manake lazima pale wanapia waonyesha y kwamba kiongozi pengine waliyekuwa na mdhamini ya kwamba wanamtetea na kuna wale ambao wanaona ya kwamba siyo haki kwa hivyo wanajaribu kutoa kosa la huyu huuyukuangalia yule mwingine lakini lililopo ni kwamba sheria hapa hufuatwa neno kwa neno kwa hivyo itakuwa ni vizuri kama yule mkagwi kuu ambaye anamchunguza akiwa na makosa basi litaonekana na sasa hivi wengine watachimbua yaliyo ya ndani lakini lililopo uh, kuangalia mwangalio wangu ni kwamba sasa hivi kuna thibitisho kamili ya kwamba uchochezi wa tarehe s januari wathibitika kesi ile imethibitisha na pia kuna kuna mwelekeo ya kwamba bwana rais rais uh, ni trump anaweza la, rais wa zamani ya kwamba sasa hivi amepatikana na mashtaka mengi yanayojitokeza ya kwamba ya kulikuwa na uchochezi kulikuwa na stakabadhi na pia kulikuwa na ile vurugu ya kwamba kulikuwa na uibaji wa kura kwa hivyo mambo yale yote yakiwekwa pamoja yote bado yanamwangukia bwana trump ya kwamba alikuwa na makosa kwa hivyo ninaona siasa hizi pia upande ule mwingine zinawainua wanademokrat republi- uh, wana kwa sababu sasa hivi ikiwa trump atateuliwa kuwa ndiye mwakilishi wa chama basi ni marudio ya mwaka uliopita ya siasa za ykampen uh, ya mwaka uliopita basi bado wanarepblikan wengi wataona ya kwamba ni pengo na kwa hivyo hawatakubali na baadhi ya wabunge ambao uh, ni watu wa karibu sana trump. na trump nao wanaomba mwanasheria uh, mkuu huyo huyo ateue vile vile mwandesha mashtaka maalum kumchunguza mtoto um, wa biden huyu hunter biden sababu naye kuna kashfa ambazo zinamkabili je kuna uhusiano wote wa kueleweka kuleta swala la hunter biden na hili suala latrup uh, wajua kama jinsi nilivyosema hapo awali ni kwamba hizi ni siasa za nivute ni kuvute maanake hawa wanajaribu kuona ya kwamba mbona tuchunguze upande mmoja na upande ule mwingine kumbuka ya kwamba hata wakati wa trump walikuwa wamezungumzia sana kuhusu mwanawe bwana biden lakini hawa kutoka na thibitisho kamili na sasa hivi linalojitokeza upande wake bwana trump na wafuasi wake ni kwamba chama kimegawanyika chama cha republican kimegawanyika sasa hivi hawana sauti moja tunaangalia kwa mfano uh, wale ambao trump walikuwa wamewateua wakati wa siasa za kati ya muhula uchaguzi wa kati ya mhula wengi aliokuwa wamewateua waliweza kuchujwa kwa hivyo jambo kama lile linaonekana ni pigo kwa upande wake pia kuna magavana ambao walijitokeza vizuri kuonyesha kwamba je tunahitaji kuleta ule umoja kwa hivyo anapoleta siasa za bwana mwanawe bwana bwanaba na pia hizi zake za kumteua mwingine akaweza kumchunguza kwa hivyo naona yale ni kama n yani, yale tu maneno ya kurushiana bado yatachukua muda na unavyoona itamwathiri vipi trump hasa uh, itakapoanza litakapoanza uh, zoezi la, la zile chagu, uh, uchaguzi wa mchujo katika chama cha republican sababu ye yeah, atakuwa mgombea kati ya wengine kuna huyu gavana wa florida na wengine wengi ambao wamekishaonyesha nia ya yao akiwemo makamu wake uh, uh, wa zamani uh, mike pence wamekuishaonyesha nia kwamba watakuwa wata kwenye kinyanganyiro cha kuwakilisha chama cha republican katika uchaguzi wa 224 itamwathiri vipi trump uh, mwandamo huu wa kisiasa utamwathiri bwana trump kwa njia moja ama nyingine kwanza kumbuka ya kwamba sasa hivi nimesema chama kimegawanyika kuna wale wanamunga mkono kuna wale wasiomunga mkono na wengi wao sasa hivi wanamkashifu kwa yale matendo aliyoyatenda kumbuka pale wale aliokuwa nao kama uh, wanakamati wake wa viongozi wake waliokuwa bwana ba akiwa ni mmoja wao mkuu wa sheria bwana b ambaye alikuwa pale wakati wa trump ikiwa wakuu wa sheria wawili pia wamejitokeza kusema ya kwamba hastahili na pia mbinu zake ambazo wengi wamezikashifu kwa hivyo jambo hili halitaweza kumpa kipaumbele jambo jingine ni kwamba sasa hivi magavana ambao wamejitokeza alianza wakati gavana wa florida alipoteuliwa bwanade santis na gavana wule uh, wa california alianza kuwavamia maanake anaona hawa ndio walioko katika mwongozo laini ya mbele kwa hivyo anapoanza kuwavamia na matusi na kurusha maneno yale yote yanamwathiri kumbuka kitu ambacho kimefanyika wiki hii ni kwamba uh, yule bwana Elon musk amemrudisha ama ameirudisha twitte yake bwana trump na wengi waonekana wengine wanafurahia lakini wengine wanasema hana nafasi kwa hivyo atajaribu kutumia twitter kuharibu majina pia kama atafanya vile alivyofanya wakati uliopita ndipose ikatupiliwa mbali uh, sijui lakini linalojitokeza ni kwamba atajaribu kujitangaza kujiendeleza lakini kumbukeni kizuri chajiuza kibaya chajitembeza kwa hivyo naamini ya kwamba atakuwa na kinyanganyiro kikubwa sana bwana penzi yuko pale uh, governor, especially the Sanctis of florida anaonekana ya kwamba ana mwelekeo mzuri kwa hivyo ni kuunganisha chama na kuleta kwa siasa ambazo sasa sio siasa za magombano kuvamia chama cha dmocrat ama pengine kuto wale libertarians na wengine anajaribu kuona yakamba e tunawezaji kuwaleta wote kwa pamoja hakuna muda maalum uliotangazwa uh, kusema uh, huyu mwanamwendesha mashtaka maalum jack smith uh, muda aliyopewa ili awe amekamilisha uchunguzi wake unafikiri huu uchunguzi utakamilika kabla ya kinyanganyiro cha elfu mbili na ishirin na nne bila shaka lengo kubwa naona kwa umbali ni kwamba ni kumwonyesha kwamba raistru alikuwa na makosa na kama jinsi inavyothibitisha na jinsi wengi wamethibitisha ni kwamba alipatikana kuchochea zilegasia mike alipokuwa akihojiwa anafika mahali ambapo unaona ana sita lakini wanasema ya kwamba alijua trump alijua y kwamba kulikuwa na jambo kama lile walioshtakiwa pia wamekiri ya kwamba walijua kwa hivyo mambo kama yale yanapojichochea pale ni tofauti sana na nchi zetu za kiafrika manake hapa yatasemekana ya kwamba okay, hapa ndipo tunamwona shida Aa, tunaona shida na pale hapa ndipo panaweza kuwa na shida nyingine kwa hivyo pia upande ule mwingine tungesema kwa kiingereza inas ama inamwinua bwana biden kwa sababu wakati hawa mnapogawanyika naye pia biden watatumia ama wanademokrat watatumia siasa hizo kuwakandamiza ama kuweza kuwavamia kwa maneno a, jinsi ambavyo trump trump na, na matendo aliyoyatenda kuna baadhi ya wa waba wanasema a, hii italeta mgawanyiko kati wa marekani tayari kulikuwa mgawanyiko mkubwa Uh, hasa kati ya uh, wabia na wadmorat upande wa wafuasi wa vyama hivyo viwili unafikiri iwapo atakutwa na hatia itachochea zaidi mgawanyiko huo ambao ulikuwepo mgawanyiko upo manake hebu tukumbuke wakati ambapo uh, bwana bwanatrump anapokuwa katika halina waliokuwa wanamfuatilia uh, wengi wao sasa hivi wanaangalia na kusema ya kwamba je tukimrudisha tutaweza kufanikiwa tutaweza ku pata zile kesi ama zile yale majimbo ambayo tulipoteza zile kura ambazo tulipoteza je yawezekana kumbuka uchaguzi wa kati ya muhula ulikuwa ni kama kioo cha kuangalia ni kipimo ambacho kwa sasa hivi chaweza kumhusika katika kumwangalia bwana trump na kuona je anaweza kuendeleza anaweza kuwa wa manufaa upande ule mwingine kudhibiti katika ktktikkudhibiti nchi na kuweza kuiunganisha kahiyo mambo haya mawili tukiyaleta kwa pamoja mwaka elfu mbili na ishirini na nne utakuwa ni wakati ambapo ni wa wakupendeza maanake jambo kubwa sana linano mkabidhi bt likiongeza ni kwamba zile dokumenti ama sakabadhi alizochukua akapeleka malalago yasemekana ya kwamba ya ni, ni, ni, ni zile ni zile za, za, za, za, za kisheria ama za ki- zimehifadhiwa ni zile ambazo hazikustahili kupelekwa nje maanake zile ni, as, ni documents ambazo lazima ziwe mahali ambapo zinastahili kuwa amepatikana kuvunja jambo kama lile kwa uhakika sheria basi itabidi ifuatiliwe unavyoona wewe hizi kesi mbili hiyo ya kupeleka stakabadhi muhimu hasa ambazo zinaongelea masuala ya usalama wa taifa kwenye nyumba yake huko malago na hii ya januari st uh, uh, uchochezi wa vurugu au uh, hasia kwenye bunge la marekani unaona ni kesi ipi ambayo ina uzito au zote zina uzito uh, katika uchunguzi huu uh, naona kwamba zote zina uzito kwa maoni yangu manake uh, sakaiza sa, serikali kama zimehifadhiwa zimehifadhiwa kwa hivyo pale ni kukiuka ile kiapo alicho hapa ya kwamba ataweza kuilinda sheria na jambo kama lile laonekana ya kwamba atakuwa na kazi ngumu kuthibitisha mbele ya department of justice ama ile idara inahusika kuleta uhaki na jambo la pili ni kwamba kama jinsi ambavyo bwana Gerard merrick alivyosema ni kwamba aliweza kuangalia je ni vipi ambavyo bwana trump anaweza kushtakiwa je katika zile siasa anazosema ya kwamba alishinda ama atashinda itakuwa ni vipi kwa hivyo hii investigation hiiama uchunguzi huu utachochea katika wiki zijazo tutaanza kuona mambo mengi yatajitokeza yata na ikiwa kuna sakabadi ambazo zilikuwa za siri ambazo hazikustahili kutoka nje nafikiri pale watamkabili na ataweza kuwa na kazi ngumu sana ambayo sasa hivi ni ya kuthibitisha kwamba yeye anakosa lakini uh, upande ule mwingine pia anaonekana ya kwamba anakosa lakini kumbuka pia yule republican wake wa kutoka florida mike mikwl ambaye alipokuwa akizungumza alisema ya kwamba sasa kwa vile trump ameweza kuamua ya kwamba atataka kugombea uchaguzi ucha hatujamkubalia bado hatujaamua kwa hivyo wasii kwamba anaungwa mkono na watu wote wa republican ni timothy sadera akizungumza nasi kutoka jimbo la josua punde unaingia katika sehemu ya pili ya undani katika sehemu ya pili kama nilivyodokeza tunaangazia matokeo ya mkutano wa mazingira ambao ulikamilisha shughuli zake jana jumapili huko misri baada ya wajumbe kwenye kikao hicho kukubaliana juu ya kuunda mfuko maalum wa kulipa fidia kwa nchi maskini kufuatia hasara zinazopata kila mara kwa sababu ya uchafuzi wa hewa ambao wataalamu wa masuala ya mazingira wanasema uchafuzi huo unachangiwa kwa kiasi kikubwa na nchi hizo tajiri ambazo ukuaji wa uchumi wao unategemea viwanda suala hilo la mfuko huo maalum lilileta mvutano mkubwa kati ya nchi maskini na nchi tajiri lakini baadhi ya wajumbe katika mkutano huo wanawasiwasi kwamba ahadi za kupunguza viwango vya joto duniani kikiwa kichocheo kikubwa cha mafuriko ukame na athari nyingine za mabadiliko ya hali ya hewa huenda zisitekelezwi na nchi zilizoendelea kiviwanda basi lilizungumza na liza ase mjumbe kutoka tanzania aliyeshiriki katika mkutano huo wa wao27 na kutaka kujua ikiwa kuundwa mfuko huo maalum ni ushindi kwa nchi maskini hasa nchi za afrika kwa maoni yangu sala la kuwa ushindi a kuto kuwa ushindi inakuja kuonekana pale ambapo tutaona matokeo yake na pia ambapo tutaona hili swala lilitoka li, li, katika vitendo kwa sababu hili swala la loss and damage katika mabadiliko ya tabia nchi limekuja kuibuka baada ya nchi hizi ku, kutambua ya kwamba kuna hathari ambazo haziwezi zikakabiliwa kwa kupitia adaptation wala ambazo ni kutokana na kwamba mabadiliko tabi ya tabia nche yameleta hasara ya ambazo hatuwezi kuzi- hatuwezi kurudi nyuma kwa kiwango kikubwa ninavyo ninavyoona ni ushindi kwa sababu kwanza jambo limekuja katika kutambulika na pia nchi hizi zimeathiri kwamba ina lakini pia watu wengine wanaweza kadhani sio ushindi wakafikiri kwamba yale ambayo yalikuwa yameahidiwa kwenye cop yatakuwa ni ahadi ambazo haziwezi hazi kutekelezeka ni kama itabaki kuwa hali ni hali inaweza ikawa hivyo hivyo na pia inaweza ikaonekana kwamba hizi nchi zinatoa msaada kwa zina sababu sawa ni nchi ambazo zimeendelea na sisi ambao ndo au nchi ambazo, ambazo zinaenda kwenye kuendelea ndo tunapata madhara zaidi kwa hiyo kwenye sala la maoni hapo ni kitu ambacho hatuwezi kupata jawabu moja katika hali hiya sasa hivi na baadhi ya walioshiriki mkutano huo wanasema kwamba ulizungumzia uh, kuhusu yale mambo ambayo yaliyafikiwa katika mkutano wa wacop 26 uliofanyika huko glasgow uh, scotland kulikuwa ili uh, uh, nchi zilizojikubalisha hasa hizi nchi tajiri kwamba watafanya juhudi zote kuweza kupunguza viwango vya joto ambavyo vinachangia zaidi katika kuleta mabadiliko ya hali ya hewa kusababisha mafuriko na athari nyingine kupunguza kiwango hicho chiende chini ya nyuzi joto moj nanus lakini wanasema nchi hizi uh, zinazoendelea ji maskini zimeweka nguvu zaidi kwa kuomba mfuko huu maalum wa kulipa fidia sijui wanasema kwamba uh, hili swala la op6 la kupunguza viwango vya joto ambavyo vinachangia katika Uh, kusababisha athari kubwa za mabadiliko ya hali ya hewa limepuuzwa na hizi nchi uh, tajiri kwanza ambazo zinasema wao ni kama vile wanafumbia macho lakini na hizi nchi maskini hawakulitilia maanane swala hilo unasemaje hapo kwaninavoona uh, ni kwamba nchi tajiri hizi ambazo zimekusha endelea zinategemea viwanda na hii viwanda hewa hewaupaa na uchumi wao unategemea hivi viwanda tunasema kwa uja yingine ni ambao kwa kiwango kikubwa hivi viwanda ndo vinachangia katika kukuza uchumi wao sasa kunakuwa na mvutano pale ambapo unawambia ili kupunguza hewoukaa lazima vviwanda vifungwe haiwezekani italeta mvutano mwingine kwa hiyo walichokiona ni sahihi ni kwamba ni kusaidia n okay, kutoa msaada kwa hili nchi ambazo ni nchi ambazo hazijaendelea bado ambao wao ndio wanakumbana na hizi asari kwa kiwango kikubwa kutokana na uwezo mdogo wa kukabiliana na hizi asari huu mvutano pia unatokana na kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo ni wazalishaji wa kubwa wa hewa ya ukaa lakini wamewekwa katika kundi la nchi ambazo zinazoendelea zina Uh, in developing country. na pia mvutano unatokana hapo pia ando maana kunakuwa hakuna, hakuna mwafaka sahihi na pia kunakuwa kuna, kuna mkanganyiko kidogo ambako sasa ndo inaleta challenge ya kufikia hiyo hatua ya kwamba tufikie tumen hiyo hiyo temperature ya moja na nusu alafu u, uliposhiriki mkutano huo wa misri kuna ripoti tu kwa moktasari ambayo liwasilisha kuhusu hasara ambayo tanzania inaipata kutokana na mabadiliko haya ya hali ya hewa unaweza kutueleza ripoti hiyo inaeleza nini hasa zaidi na ni sekta zipi ambazo zimeathiriwa zaidi nchini tanzania kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa kwenye sara la mabadiliko ya hali ya hewa ambayo inapelekea mabadiliko ya nchi kwa upande wangu ile upandeau lina kwamba sekta ambazo zimeathiriwa ni sawa sana sana kwenye uzalishaji wa mazao seme kilimo kutokana labda na kuto kupatikana kwa mvua muda mrefu kuwa na ukame wa mda mrefu ambayo inapelekea kupunguza uzalishaji wa mazao haya hata katika jamii ambazo zinategemea kilimo cha mvua wale ambao hawawezi kununua vifaa vya kisasa vya kilimo labda tuseme ni wale tunaoita ambao wenyewe hawawezi kujikita katika kilimo cha kisasa ambacho ni cha umwagiliaji kwa mfano na hivyo kupelekea upungufu wa mazao uzalishaji na pia upungufu wa chakula ambayo yanapelekea kushuka kwa kitu kinaitwa food security pia kwenye sekta ya uvuvi um, kutokana na kuongezeka kwa joto la dunia kunakuwa na uhamaji wa samaki kutoka kwenye maeneo ambayo wamezoeleka kupatikana kwenda kwenye maeneo ambayo yako chini zaidi au kwenye kina kirefu zaidi ambako wanapata ile joto linalowasaidia ku, kuishi ama kusurvive na pia upatikanaji wa samaki umekuwa ni mdogo au tuseme upatikanaji wa samaki katika sekta ya uvuvi kwa ninavyokumbuka au ninavyoelewa ni kwamba amaki ameupatikana katika size ambayo sio makitabu kama zamani ilivyokuwa na pia imeshusha hali ya uchumi kwa wavuvi liza hawajasema lini pesa uh, katika mfuko huo maalum ambao nchi hizo tajiri zitatoa uh, fidia kwa nchi maskini hawajaeleza lini pesa hizo zitapatikana unaona mfano tanzania ikipata mfano kiwango fulani cha kutoka kwenye mfuko huo maalum unaona ifanye nini katika swala zima la ku, uh, ulinzi wa mazingira sio tanzania tu labda na nchi zote za afrika mashariki hoja yangu ni kwamba katika huu mfuko kwanza lazima wa jenge uwezo katika hizi jamii kuweza kukabiliana na hizo changamoto za mabadiliko ya tabia ya nchi pia kama pesa zitatolewa katika huu mfuko iweze kuwasaidia kuwapatia teknolojia ambayo inaweza ku, teknolojia ambayo inaweza kukiri mahitaji yao mahitaji yao ya muda mfupi na muda mrefu ni lisa ase huyo kutoka tanzania kufikia hapa ndipo tunakamilisha kipindi cha undani mlikuwa nami patrick duimana na washukuru nyote kwa kutega sikio kipindi hiki wawajemu kuwatakia usikumwema